ผู้เขียน หัวข้อ: การทำเพลง mp3 คาราโอเกะครับ  (อ่าน 140205 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
การทำเพลง mp3 คาราโอเกะครับ
« เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 11:23:56 น. »
ท่านหนุ่มนากระแซงได้ post วิธีไว้ที่นี่ครับ
http://www.onsorn.com/forum/index.php?topic=7102.0;topicseen

ขออณุญาตเอามา post ไว้ที่นี่อีกรอบครับ  ;D

tawat.c

• บุคคลทั่วไป
Re: การทำเพลง mp3 คาราโอเกะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 14:15:38 น. »
เมื่อตอนเที่ยงผมเข้าไปที่หมู่บ้าน เขาแจ้งคนหายไปหลายคนครับ..คนที่หายไปเห็นว่ามีผู้ใหญ่บ้านพร้อมลูกบ้านวัยหนุ่ม ใครพบช่วยแจ้งให้ทางหมู่บ้านทราบด้วยครับ...บ้านออนซอน...

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: การทำเพลง mp3 คาราโอเกะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 16:37:39 น. »
  อิอิ... ผมยังปาดได้ไม่ถึง 30 เพลงเลยอ่ะคับ มีเพลง mp3karaoke ที่อยากจะปาดอีกเป็นร้อย ขี้เกียจที่สุดก็ตอนแกะเนื้อ พิมพ์เนื้อนี่ล่ะ เพลงที่มีในมิดี้ยังก๊อบเนื้อมาทำได้ เพลงที่ไม่มีนี่สิ ต้องแกะต้องพิมพ์ เห็นความยากลำบากแล้วครับ นี่ขนาดไม่ได้ทำมิดี้เอง มีดนตรีให้แล้วยังทำยากเลย แล้วคนทำเพลงมิดี้คาราโอเกะเขาจะลำบากแค่ไหน มีโอกาสก็ช่วยๆกันสนับสนุนเขาเหล่านั้นบ้างนะครับ

เมื่อตอนเที่ยงผมเข้าไปที่หมู่บ้าน เขาแจ้งคนหายไปหลายคนครับ..คนที่หายไปเห็นว่ามีผู้ใหญ่บ้านพร้อมลูกบ้านวัยหนุ่ม ใครพบช่วยแจ้งให้ทางหมู่บ้านทราบด้วยครับ...บ้านออนซอน...

ผู้ใหญ่บ้านเห็นแถวๆเว็บน้องนุ่น ส่วนคนหนุ่มเห็นด้อมๆมองๆอยู่แถวโรงแรมสยาม

ออฟไลน์ หนุ่ม เมืองลำดวน

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • จับ อิด นึ้ง ขุนดาบไร้น้ำใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 17:16:28 น. »
ลองเข้าที่ www.maholarn.com ดูครับ มีเนื้อเพลงทั้งใหม่และเก่า เผื่อจะถูกใจท่านบ้าง

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 15:56:03 น. »
ผมนำเพลงจากVCD Karaoke มาทำเป็นMp3พร้อมกับตัดเสียงร้องออก..เหลือเพลงละเม็กกว่าๆ....เนื้อเพลงหนะมีเพียบ แต่ต้องมาพิมพ์เครื่องหมาย - คั่นแต่ละคำหนะจิ เสียเวลาจัง เลยจ้างเด็กเขาทำเพลงละบาท
ต่อมาปัญหาใหญ่อยู่ที่บางเพลงไม่เคยฟัง ไม่รู้จะปาดเนื้อยังงัยถูก อิอิ!!!!
ใครมีวิธีง่ายๆแนะนำบ้างครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 16:34:04 น. »
อื่มผมว่าคงปาดเนื้อยากอ่ะถ้าไม่รู้ทำนองเพลง
วิธีง่าย ๆ แต่ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่า
 ;D  ผมว่าหาแฟนเป็นนักร้องมาช่วยสักคน จะง่ายกว่าครับ  ;)
Work Work Work  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 16:41:21 น. โดย xmen »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 17:27:28 น. »
ผมนำเพลงจากVCD Karaoke มาทำเป็นMp3พร้อมกับตัดเสียงร้องออก..เหลือเพลงละเม็กกว่าๆ

เหอๆๆๆๆ ท่านตัดเสียงร้องออกเลยเหรอครับ มันก็ปาดยากสิถ้าท่านไม่รู้ทำนอง
เอาอย่างนี้สิ เพลงไหนที่ร้องไม่ได้ ไม่รู้ทำนองก็คงเสียงร้องไว้ก่อน หรือเปิดฟังให้ขึ้นใจ
หรือหาแฟนเป็นนักร้องเหมือนท่าน xmen ว่านั่นล่ะ อิอิ...

มีไฟล์ตัวอย่างครับลองเอาไปใช้ ผมปาดเนื้อแล้ว เปลี่ยนรหัสเอาเองตามสะดวกครับ ตัวนี้ไม่มีเสียงร้อง

http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=550BD07D46E72851
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 17:29:35 น. โดย หนุ่มนากระแซง »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 18:15:08 น. »
คำตอบท่าน X-men   ถูกต้องที่สุดครับ  เป็นคำตอบสุดท้าย  จะให้ดี ต้อง ขาว อึ๋ม หุ่นเซ็กซี่ด้วยนะครับ ฮ่า ๆๆๆๆๆ

tawat.c

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 20:08:54 น. »
ท่าน xmen ช่วงนี้ผมกำลังปาดเนื้อ เพลงนักร้องชายอยู่ครับ...ยื้อ ยื้อ ....แนะวิธีอื่นเถอะ...ไม่อยากเข้าป่าไม้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 20:26:26 น. »
ท่าน xmen ช่วงนี้ผมกำลังปาดเนื้อ เพลงนักร้องชายอยู่ครับ...ยื้อ ยื้อ ....แนะวิธีอื่นเถอะ...ไม่อยากเข้าป่าไม้

แนะนำให้ทำเพลงญี่ปุ่นหรือเกาหลี แทนครับ อื่มหรือจะปาดเพลงบรรเลงก็ดีน่ะ   ;D

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2006, 12:45:10 น. »
ปาดหรือเชือดเนื้อนักร้องสาวหนะพอได้ แต่หาเมียนักร้องนี่จิลำบากหน่อยเงินไม่ถึงเจ้าหล่อน อิอิ...ถามหละเรานำไฟล์mp3ที่ได้รับการปาด(เนื้อร้อง)แล้วมาแต่งเสียงให้ดีขึ้นโดยโปรแกรมใดถึงจะง่ายและเร็วครับ..หุหุ..รบกวนเสมอ

tawat.c

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2006, 18:33:37 น. »
เพิ่งไปถอย Creative A2 NX พร้อมกับลำโพง GigaWork T20 ออกมา...มือใหม่ต้องศึกษามากหน่อย เลยพบว่าโปรแกรทีให้มาชื่อCreative MediaSource Organizer มี Functions ในการหา Tempo ติดมาด้วยเผื่อท่านที่อยากทดลองและใช้กับการปาดเนื้อก็ลองดูนะครับ

To analyze your music
From the Menu bar, click Tools -> Analyze Music.
A dialog box appears.
Select the information you want to acquire.
Click the Start button and follow the onscreen instructions.
Notes
Each track will need to be analyzed only once. You should run Creative Music Analyzer again if you have added many songs since the last music analysis was done. Only newly added tracks will be analyzed.
You can stop Creative Music Analyzer any time, and continue the analysis from where it was stopped during the last session.
The tempo tells you the speed of a song, and the standard unit of measurement is beats per minute (BPM). Certain Smart Playlist presets such as "Moods - slow music" require this tempo (BPM) information to retrieve all the slow tracks in PC Music Library. This tempo information is acquired with Creative Music Analyzer. If you have not run Creative Music Analyzer, the tempo box in your PC Music Library will show a "-".
If the tempo column is not visible in your PC Music Library, right-click the column header, and click the tempo check box to select it.

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2006, 02:00:36 น. »
โอว... นอกจากดูหนังฟังเพลงแล้วยังไม่เคยใช้งานฟังก์ชั่นอื่นๆเลย MediaSource นายแน่มาก  ;)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2006, 08:58:47 น. »
อิอิ แอบไปปาดเนื้อ นักร้องชาย นี่เอง
ได้กี่เพลงแล้วครับท่าน

tawat.c

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2006, 10:08:05 น. »
รวมๆกันกับพรรคพวกก็ได้ประมาณ 200 เพลง อยู่ในระหว่างทดลองครับ

Tid.T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 17:55:56 น. »
ท่าน tawat.c ผมขอตัวอย่างฟังสักเพลงแหน่...อยากฟัง mp3 ที่ปาดเนื้อ
พร้อม
   ส่งให้หน่อย  ha4bbh@yahoo.co.th

tawat.c

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2006, 21:13:49 น. »
เพิ่งเข้าบ้านครับ ตอบช้าไปหน่อย
ผมพยายามส่งให้ท่าน x ตั้งแต่เมื่อวานยังไม่สำเร็จ จะส่งให้ใหม่ทาง yahoo ครับ

tawat.c

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 07:00:11 น. »
ท่าน tawat.c ผมขอตัวอย่างฟังสักเพลงแหน่...อยากฟัง mp3 ที่ปาดเนื้อ
พร้อม
   ส่งให้หน่อย  ha4bbh@yahoo.co.th
เพลงประจำวง(เหล้า) เปิดวงทีไรขอหลายรอบ
ที่นี่เลยครับ
  http://savefile.com/files/186280

tawat.c

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 07:22:53 น. »
-ขอโทษครับ ลืมแจ้งว่า
ที่ผม Share มานี้เพื่อให้ท่านช่วยทดสอบครับ อังคารที่ 24/10/49 จะลบทิ้งครับ
และ....หวังว่าคงจะไม่เครียดนัก ขอตอน 17.XX น. ส่งให้ 7.00 น.วันรุ่งขึ้น...มาช้ายังดีกว่าไม่มา

ประวิทย์

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 10:59:42 น. »
เสียงไม่ค่อยชัดเจนครับ มีเสียงรบกวนเสียงมันซ่าๆ

tawat.c

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2006, 12:32:11 น. »
เสียงไม่ค่อยชัดเจนครับ มีเสียงรบกวนเสียงมันซ่าๆ
ขอบคุณครับ 
แผ่นที่ได้มาเป็นแผ่น Copy และช่วงนั้นเพิ่งทดลอง
กำลังดำเนินการแก้ไขครับ

tawat.c

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2006, 10:54:24 น. »
โอว... นอกจากดูหนังฟังเพลงแล้วยังไม่เคยใช้งานฟังก์ชั่นอื่นๆเลย MediaSource นายแน่มาก  ;)
ท่านหนุ่มนากระแซงครับ ผมสนใจการใช้ SONAR แปลงเพลงจาก VCD Karaoke มาเป็น MP3 ของท่านครับ มีคำแนะนำวิธีการบ้างใหมครับ...ผมชอบคำคมของท่าน "ครูควรสอนวิธีหาปลาให้เด็ก มิใช่หาปลาให้เด็กกินอย่างเดียว" ขออนุญาตนำไปใช้ที่อื่นครับ

poom

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2006, 12:31:07 น. »

แปลง Video CD Karaoke เป็น MP3 เพื่อทำ Mp3 KaraOKE

http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=146.0

tawat.c

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2006, 16:48:31 น. »

แปลง Video CD Karaoke เป็น MP3 เพื่อทำ Mp3 KaraOKE

http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=146.0

ขอบคุณมากครับท่านภูมิ ปัจจุบันผมใช้ AV2MP3 V3.1 ตามที่ท่านแนะนำนี่แหละครับ...แต่เนื่องจากผมเข้าไปดูกระทู้ของท่านหนุ่มนากระแซงที่ใช้ CakeWalk SONAR เกิดกิเลสขึ้นมาทันที กำลังรอท่านชี้แนะครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2006, 20:00:02 น. »
ท่านหนุ่มนากระแซงครับ ผมสนใจการใช้ SONAR แปลงเพลงจาก VCD Karaoke มาเป็น MP3 ของท่านครับ มีคำแนะนำวิธีการบ้างใหมครับ...ผมชอบคำคมของท่าน "ครูควรสอนวิธีหาปลาให้เด็ก มิใช่หาปลาให้เด็กกินอย่างเดียว" ขออนุญาตนำไปใช้ที่อื่นครับ
โห...โทษทีครับผมเพิ่งเห็นกระทู้  อ่ะน่ะ... ตอนนี้ผมชักจะมองเห็นเด็กเป็นปลาแล้ว อยากกินปลาเข้าแล้วสิ  ;D

เรื่องโปรแกรมก็แล้วแต่คนถนัดครับ พอดีผมแตะ Cakewalk มาตั้งแต่เวอร์ชั่น 8.0 ตามมาเรื่อยจนถึงเวอร์ชั่น 10 ที่เปลี่ยนเป็น Sonar
ใช้ตัดต่อเสียง บันทึกเสียง แก้ไข จัดทำ midi ใช้ตัวนี้มาตลอด ก็เลยติดน่ะครับ หากท่านสนใจเห็นว่ามีประโยชน์ก็จะแนะนำครับ
เดี๋ยวกลับถึงบ้านก่อนครับ ตอนนี้มืดเหลือเกินชักใจไม่ค่อยดี