ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญท่านที่สนใจด้านเครื่องเสียงเข้าอบรม Pro Audio Trainning 27 ก.พ.  (อ่าน 75638 ครั้ง)

spiritmx164

• บุคคลทั่วไป
Re: เชิญท่านที่สนใจด้านเครื่องเสียงเข้าอบรม Pro Audio Trainning 27 ก.พ.
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:38:30 น. »
[blink][/blink]                                           เดินทางถึงบ้านแล้วครับทุกท่าน 4 ทุ่ม 25 นาที
อันดับแรก ขอกราบขอบพระคุณ พี่มะละกอ อย่างที่สุด ที่ให้ที่พัก ทั้ง 2 คืน พร้อมอาหาร  ที่บ้านพักตากอากาศ หมู่บ้าน เอกเขนก หาดแม่รำพึง คืนแรก ได้รับความรู้ จากพี่ มะละกอ มากมาย ด้านเครืองเสียง ( อันเป็นมนต์เสน่ห์ ที่ ผมหลงไหล ) ขอบพระคุณพี่จริง ๆ จากใจ ครับผม                 
         ขอบคุณ น้อง นิวที่ ทำให้งานนี้เป็นจริง และ เจ็ แป้น  แม่ครัว ที่ ทำอาหารมาให้กิน โดย เฉพาะ น้ำพริก ที่อร่อยและ เผ็ด จนขึ้นสมอง
         ขอบคุณ น้า แอ๊ด วิทยากร บรรยาย แนะนำ ทดลอง สุดยอด แห่ง ซาวด์เอ็นจิเนียร์ ที่นำความรู้มาให้มากมาย
         ขอบคุณ ใน มิตรไมรตรี แห่ง ความเป็นพี่เป็นน้อง ของท่าน สมาชิกทั้งหลาย
         ขอบคุณท่าน X - MAN ที่มาเป็นเกรียติ์และเป็นกำลังใจให้ความเป็น กันเองกับสมาชิกทุกท่าน ที่มางานครั้งนี้
         ขอบคุณ พี่ เปี๊ยก บางปู พี่อนันตชัย พี่ อมร พี่ไท พัทยา พี่ป็อค คารา น้องอ๊อด และสมาชิกทุกท่านที่มาอบรม

สิ่งที่ได้มา คือ ความรู้มากมาย ระบบเสียง เป็น ศาสตร์ เป็นฟิสิกค์ มันมีสูตร สรุป สุดยอดครับท่าน มีครั้งสอง เมื่อไหร่ มาแน่นอน อบอุ่น ได้ความรู้ แม้ ผมจะไม่มี เซ็ตเครื่องเสียงแบบ น้า แอ๊ด วิทยากร แต่ความรู้ที่ได้ มาจากการอบรมครั้งนี้ ผมคิดว่า งานครั้งต่อไป ของผม ซาวด์ ต้องดีกว่าเดิมแน่ ๆ

อ้างถึง
  • สุดท้ายสิ่งที่ได้มา มันมีค่ามหาศาล นั่นคือ ผมได้ความเป็นพี่เป็นน้อง ความอบอุ่น สนุกสนาน ความเอื้ออาทรต่อกันของสมาชิก ทุกท่าน...............................ขอบคุณมาก ๆ ......ครับ ทุกท่าน จากใจจริง แป๊ะ หนองรี
[/size]

spiritmx164

Re: เชิญท่านที่สนใจด้านเครื่องเสียงเข้าอบรม Pro Audio Trainning 27 ก.พ.
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:46:01 น. »
สุดยอดครับ :cheer: :beer:น้าแป๊ะ ได้อะไรมาก็มาถ่ายทอดกันบ้างเด้อ...
ผมก็นึกว่า จะเจอ ท่านพี่ อิ ๆ ได้เลยครับพี่ป้อม ว่าง ๆ จะแอบมาหาครับท่าน พี่  :th2:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:51:31 น. »
เพิ่งถึงบ้านสักครู่นี้เอง  ได้ของใหม่มา 3 คำซึ่งใช้บ่อยมากในวงการเครื่องระดับ อินเตอร์
มาลองทายกันว่าหมายถึงอะไร

Jag JAG  ,  Lotus Jack  ,  Cynton  ท่านที่ไปอบรมห้ามเฉลยนาครับ

ผมคิดว่าน่าจะรู้จักตัวนี้ตัวเดียวครับ Lotus Jack น่าจะเป็น แจ๊ค RCA เพราะที่บ้านเวลาไปซื้อจะบอกว่าเอา แจ๊คดอกบัว ตัวผู้หรือตัวตัวเมียก็ว่ากันไป ผิดถูกไม่ทราบครับ ด้วยข้าผู้น้อยโง่เขลายิ่งนัก

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 23:04:48 น. »
เพิ่งกลับจากไปนั่งกินเบียร์งาน มหกรรมสินค้าสหกรณ์ ใกล้สนามกลีบบัว
วงดนตรีเมืองกาญจน์เรานี่แหละอยู่แถวท่ามะกา เวทีใหญ่แต่เสียงไม่สมตัว
สอบถามบอกไม่ใช้ครอสใช้ตัดความถี่ที่ Mix ไม่รู้ไปจำใครมา.. :hap3:
แล้วไปเจอแหม่ม พิมานรัมภ์ เจ้าของเพลง อยากเปลี่ยนนามสกุล, ดำแดดเดียว
เจอแฟนผมบอกพี่น้องยังหุ่นเหมือนเดิม แต่พี่ป้อมหุ่นตอนนี้รับไม่ได้เพราะเหตุนี้
ช่วงนี้ถึงไม่อยากไปไหน...5555  :cheer: :beer:
บวม..อะดิ

frog

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 23:14:41 น. »
[blink][/blink]                                           เดินทางถึงบ้านแล้วครับทุกท่าน 4 ทุ่ม 25 นาที
อันดับแรก ขอกราบขอบพระคุณ พี่มะละกอ อย่างที่สุด ที่ให้ที่พัก ทั้ง 2 คืน พร้อมอาหาร  ที่บ้านพักตากอากาศ หมู่บ้าน เอกเขนก หาดแม่รำพึง คืนแรก ได้รับความรู้ จากพี่ มะละกอ มากมาย ด้านเครืองเสียง ( อันเป็นมนต์เสน่ห์ ที่ ผมหลงไหล ) ขอบพระคุณพี่จริง ๆ จากใจ ครับผม                 
         ขอบคุณ น้อง นิวที่ ทำให้งานนี้เป็นจริง และ เจ็ แป้น  แม่ครัว ที่ ทำอาหารมาให้กิน โดย เฉพาะ น้ำพริก ที่อร่อยและ เผ็ด จนขึ้นสมอง
         ขอบคุณ น้า แอ๊ด วิทยากร บรรยาย แนะนำ ทดลอง สุดยอด แห่ง ซาวด์เอ็นจิเนียร์ ที่นำความรู้มาให้มากมาย
         ขอบคุณ ใน มิตรไมรตรี แห่ง ความเป็นพี่เป็นน้อง ของท่าน สมาชิกทั้งหลาย
         ขอบคุณท่าน X - MAN ที่มาเป็นเกรียติ์และเป็นกำลังใจให้ความเป็น กันเองกับสมาชิกทุกท่าน ที่มางานครั้งนี้
         ขอบคุณ พี่ เปี๊ยก บางปู พี่อนันตชัย พี่ อมร พี่ไท พัทยา พี่ป็อค คารา น้องอ๊อด และสมาชิกทุกท่านที่มาอบรม

สิ่งที่ได้มา คือ ความรู้มากมาย ระบบเสียง เป็น ศาสตร์ เป็นฟิสิกค์ มันมีสูตร สรุป สุดยอดครับท่าน มีครั้งสอง เมื่อไหร่ มาแน่นอน อบอุ่น ได้ความรู้ แม้ ผมจะไม่มี เซ็ตเครื่องเสียงแบบ น้า แอ๊ด วิทยากร แต่ความรู้ที่ได้ มาจากการอบรมครั้งนี้ ผมคิดว่า งานครั้งต่อไป ของผม ซาวด์ ต้องดีกว่าเดิมแน่ ๆ

ทีนี้เข้าใจรึยัง ตาแป๊ะ ว่า PA มันต่างกับ ในบ้าน ตอนนี้ได้ความรู้เต็มๆต้องรีบเก็บ ผมลืมบอกไปว่าในเครื่องผมมีซาร์วเช็คของ อลัน เพิลกิลสันอยู่ ไว้เปิดร้านจะเอาขึ้นไปฝาก ตัวนี้เป็นแผ่นเต็ม มีครบทุกความถี่  ทั้งหมด รู้สึกจะ 99 แทร็คนะ ตัวนี้ผมเอาไว้เวลาทำซาร์วเช็ควงใหญ่ ถ้าไม่รักกันจริงไม่ให้นะเนี่ยะ อันนี้อบรมยังซอฟๆอยู่ถ้าไป MD รับรอง ทั้งอบอุ่น ทั้งเมา แถมมีโคมาทำให้เมายิ่งขึ้นไปอีก ตาแป๊ะเอ๊ย กลับบ้านแทบไม่ถูก

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 23:32:47 น. »
ผิดครับปู่ Lotus Jack ก็คือ ถ้าจะซื้อแจ๊คให้ใช้แจ๊คของห้างโลตัสต่างหากครับปู่อันนี้ชัวร์... :hap3:
อือ.. คงจะมี แมคโครแจ๊ค บิ๊กซีแจ๊ค 7-11 แจ๊คมาให้เลือกใช้อีกแน่ๆ

spiritmx164

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 07:28:57 น. »
ทีนี้เข้าใจรึยัง ตาแป๊ะ ว่า PA มันต่างกับ ในบ้าน ตอนนี้ได้ความรู้เต็มๆต้องรีบเก็บ ผมลืมบอกไปว่าในเครื่องผมมีซาร์วเช็คของ อลัน เพิลกิลสันอยู่ ไว้เปิดร้านจะเอาขึ้นไปฝาก ตัวนี้เป็นแผ่นเต็ม มีครบทุกความถี่  ทั้งหมด รู้สึกจะ 99 แทร็คนะ ตัวนี้ผมเอาไว้เวลาทำซาร์วเช็ควงใหญ่ ถ้าไม่รักกันจริงไม่ให้นะเนี่ยะ อันนี้อบรมยังซอฟๆอยู่ถ้าไป MD รับรอง ทั้งอบอุ่น ทั้งเมา แถมมีโคมาทำให้เมายิ่งขึ้นไปอีก ตาแป๊ะเอ๊ย กลับบ้านแทบไม่ถูก
จ๊า.................แล้วจะรอ.......................... :beer:

somjainuk74

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 07:37:59 น. »
เสียดายไม่ได้ไปกับเขา ได้เห็นรูปก็ยังดี
งานถ่ายวีดีโอ-รูป มากช่วงนี้

ออฟไลน์ วิเชียร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#5C92A904
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:03:04 น. »
ขอบคุณ
คุณอนันตชัย และไท พัทยา ที่แนะนำเพื่อนๆ ให้รู้จัก
ในภาพใครเป็นใครบอกด้วยเน้อ..รุ่นเดียวกันแล้ว.(รุ่นอบรม) เผื่อจะได้พึ่งพาอาศัยกันได้บ้าง...

ที่ผมได้มา ดูภาพที่กินิวให้มาแล้วยังไม่มี
สรุปได้ คือ
1 คนเรารู้ว่า "ดวามดังของเสียง" ดังขึ้นอีกหนึ่งเท่า คือ 10 dB
2 "พลังงานของเสียง" เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่า คือ 3 dB
3 ลดพลังงานของเสียงลงครึ่งหนึ่ง คือ 3 dB
4 ที่ 0 dB ในเครื่องเสียง คือระดับของแรงดันไฟฟ้า ค่าที่เหมาะสมในการทำงานของระบบเสียง
5 ที่ 0 dB  SPL คือ ระดับความดังของเสียงที่มนุษย์เริ่มได้ยิน
6 ทุกระยะที่เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่า ความดังเสียงจะลดลง 6 dB
7 WATT ตั้งหารด้วย VOLTS เท่ากับ Ampere (อิอิ..อันนี้ไม่เข้าใจว่าเอามาทำอะไร)

ดังนั้นจากสูตรข้อที่ 1
ถ้าอยากได้ความดังของเสียงเพิ่มขึ้นอีก 1 เท่า
ต้องใช้ลำโพง มาเรียงชิดกันถึง 16 ใบ

เพราะ
ถ้าลำโพง 1 ใบ ให้ความดังที่ 100 dB
2 ใบ ให้ความดัง 103 dB
4 ใบ ให้ความดัง 106 dB
8 ใบ ให้ความดัง 109 dB
16 ใบ ให้ความดัง 112 dB ( จึงจะดังเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่า คือ  10 dB กรณี 16 ใบได้คว่มดังเกินหนึ่งเท่ามา 2 dB) 

พี่แอ๊ด วิทยากร ว่าได้แค่นี้ เอาไปปรับใช้เน้อ..
และไปคราวนี้กะว่าตะได้วิธีปรับ ครอส ปรับ EQ พี่เขาสอนแส้ว สอนนิดเดียวจบ
แต่บอกว่าจะปรับเป็นก็อีก 2-3 ปีข้างหน้า......

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:17:46 น. »
สรุปคือ...ถ้าต้องการความดังเพิ่มขึ้นอีก 1 เท่า ต้องใช้ลำโพงถึง 16 ดอกจากเดิม 1 ดอก โอ้วพระเจ้า ต้องใช้ แอมป์เพิ่มขึ้นอีกกี่ตัว สูญเสียพลังงานอีกเท่าไหร่
หันมาใช้ลำโพงที่มีค่าความไวสูง ๆ ดีกว่า
ลองอ่านลิงค์ที่ท่านมานพวางไวสิครับ ทฤษฎีเดียวกันเป๊ะ..

http://www.tube-silicon.com/?p=415

ออฟไลน์ satitpong

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:22:12 น. »
เสริมอีกนิดหนึ่ง
 :devil:
พี่แอ็ดบอกว่า ถ้าอยากดังอีก 1 เท่าตัว ทำไมไม่ใช้ลำโพงใหญ่ที่ดังที่สุดใบเดียวเลย อันนี้เป็นความรู้ที่ทำใ้ห้ต้องเลือกลำโพงที่มีความไวมากๆ กรณีอยากให้เสียงดังอย่างมีเหตุผล :party2:
(คงประหยัดกว่าการทำลำโพง 16 ตัวแน่ๆ)

keenew

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:25:52 น. »
ขอบคุณ
คุณอนันตชัย และไท พัทยา ที่แนะนำเพื่อนๆ ให้รู้จัก
ในภาพใครเป็นใครบอกด้วยเน้อ..รุ่นเดียวกันแล้ว.(รุ่นอบรม) เผื่อจะได้พึ่งพาอาศัยกันได้บ้าง...

ที่ผมได้มา ดูภาพที่กินิวให้มาแล้วยังไม่มี
สรุปได้ คือ
1 คนเรารู้ว่า "ดวามดังของเสียง" ดังขึ้นอีกหนึ่งเท่า คือ 10 dB
2 "พลังงานของเสียง" เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่า คือ 3 dB
3 ลดพลังงานของเสียงลงครึ่งหนึ่ง คือ 3 dB
4 ที่ 0 dB ในเครื่องเสียง คือระดับของแรงดันไฟฟ้า ค่าที่เหมาะสมในการทำงานของระบบเสียง
5 ที่ 0 dB  SPL คือ ระดับความดังของเสียงที่มนุษย์เริ่มได้ยิน
6 ทุกระยะที่เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่า ความดังเสียงจะลดลง 6 dB
7 WATT ตั้งหารด้วย VOLTS เท่ากับ Ampere (อิอิ..อันนี้ไม่เข้าใจว่าเอามาทำอะไร)

ดังนั้นจากสูตรข้อที่ 1
ถ้าอยากได้ความดังของเสียงเพิ่มขึ้นอีก 1 เท่า
ต้องใช้ลำโพง มาเรียงชิดกันถึง 16 ใบ

เพราะ
ถ้าลำโพง 1 ใบ ให้ความดังที่ 100 dB
2 ใบ ให้ความดัง 103 dB
4 ใบ ให้ความดัง 106 dB
8 ใบ ให้ความดัง 109 dB
16 ใบ ให้ความดัง 112 dB ( จึงจะดังเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งเท่า คือ  10 dB กรณี 16 ใบได้คว่มดังเกินหนึ่งเท่ามา 2 dB) 

พี่แอ๊ด วิทยากร ว่าได้แค่นี้ เอาไปปรับใช้เน้อ..
และไปคราวนี้กะว่าตะได้วิธีปรับ ครอส ปรับ EQ พี่เขาสอนแส้ว สอนนิดเดียวจบ
แต่บอกว่าจะปรับเป็นก็อีก 2-3 ปีข้างหน้า......

ฮ่า ฮ่า ฮ่า เยี่ยมครับ ได้อะไรมาเยอะเลย แบบนี้คนจัดดีใจตายเลย   :th2: :th2:

keenew

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:28:32 น. »
555 พื้นฐานแน่นต่อไปชีวิตก็ง่ายขึ้นครับ รู้สึกดีจัง สมาชิกที่ไม่ได้ไปดูภาพที่ใช้ประกอบการอบรม(หน้า 7) ภาพไหนไม่เข้าใจถามได้เลยครับ ตอนนี้มีคนรอตอบหลายคนครับผม   :th2: :th2: :th2: :th2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:34:09 น. โดย กีนิว »

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:35:39 น. »
555 พื้นฐานแน่นต่อไปชีวิตก็ง่ายขึ้นครับ รู้สึกดีจัง สมาชิกที่ไม่ได้ไปดูภาพที่ใช้ประกอบการอบรม(หน้า 7) ภาพไหนไม่เข้าใจถามได้เลยครับ ตอนนี้มีคนรอตอบหลายคนครับผม   :th2: :th2: :th2: :th2:

ไม่เข้าใจครับ...
ทำไมวางภาพไว้หน้า 7 ไม่วางไว้ที่กระทู้แรกซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:52:59 น. โดย กีนิว »

keenew

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:36:44 น. »
เห็น x-men เข้ามาดูกระทู้ด้วย ขอบคุณพี่วิทยาด้วยครับ มาถึงที่อบรมบ่ายสอง ยังเสียค่าลงทะเบียนซึ่งผมไม่เก็บด้วยซ้ำ แถมไม่เอาตังค์ทอนด้วย ทำบุญไปเลย ขอบคุณไว้ด้วยครับ  :thank1:

keenew

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:38:00 น. »
ไม่เข้าใจครับ...
ทำไมวางภาพไว้หน้า 7 ไม่วางไว้ที่กระทู้แรกซะเลย

เอาแบบนั้นเหรอครับ ได้ครับผม  :thank1:

anek2518

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:49:22 น. »
พึ่งเข้ามาสมัครสมาชิกฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
สงสัยเป็นน้องชายพี่ไท

anek2518

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 09:55:30 น. »
ปลาต้มหวานอร่อยมากน๊ะคุณ กีนิว

keenew

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 10:01:21 น. »
ปลาต้มหวานอร่อยมากน๊ะคุณ กีนิว

ยกความดีความชอบให้กับเจ๊แป้งและทีมงานครับผม  :th2:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 10:01:53 น. »
เอาแบบนั้นเหรอครับ ได้ครับผม  :thank1:
ผมมีปัญหา......หาเหล้ากินกันดีกว่า ;D ;D

keenew

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 10:17:51 น. »
ผมมีปัญหา......หาเหล้ากินกันดีกว่า ;D ;D

เป็นความคิดที่ดีนะ แต่ผมยังจามฮัดเช็ยยยอยู่เลย ป่วยเลยหลังเสร็จงาน  :strom: :strom:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 10:33:06 น. »
ถ้าจับเอาคนที่เรียนจบอนุบาล  ประถม  มัธยม ยันมหาวิทยาลัย หมายถึงปริญญาตรี โท เอก สัก 100 คนมาเล่าประสบการณ์ในการเรียน ในการเรียนให้ฟัง 
ผมเชื่อว่าแต่ละคนเหล่านั้น  มีเรื่องเล่าไม่เหมือนกัน  มากบ้างน้อยบ้างต่างกัน ทั้งที่ก็เรียนด้วยหลักสูตรแทบจะเรียกว่าอันเดียวกัน
และอย่าไปคิดให้เปลืองสมองเลยนะครับว่าทำไมและทำไม  แต่ถ้าจะมีบ้างในจำนวนสัก 1-2 คนใน 100 คนนั้น 
สามารถเล่าเรื่องได้อย่างน่าฟัง  เล่าได้อย่างไม่ติดขัด จากเรื่องหนึ่งนำไปสู่อีกเรื่องหนึ่งตามลำดับ เป็นการเล่าเรื่องให้ฟัง 
ซึ่งต่างจากการสอนแบบกางตำรา สอนแบบเอาหลักวิชามาสอนกัน  แท้จริงแล้วเป็นการกลั่นจากประสบการณ์ของคนธรรมดาคนหนึ่ง 
แต่การกลั่นนั้นใช้สมองกลั่นประสบการณ์ออกมา กลั่นจากเรื่องราวทั้งหลายที่ตกผลึก  แล้วถ่ายทอดออกมาให้ผู้คนทั้งหลายรับฟังรับรู้ 
สิ่งที่เป็นที่สุดของที่สุดคือ  ผู้คนที่เป็นผู้ฟังทั้งหลายเหล่านั้น  มีพื้นฐานความรู้ อีกทั้งทักษะ ไม่เท่ากัน ไม่เหมือน แต่ยังเกิดความเข้าอกเข้าใจเหมือนกัน  ไม่ง่ายเลยจริงๆ ครับ 

แต่วิทยากรที่มายืนเล่าเรื่องที่ห้องประชุมวัดกรอกยายชา ณ วันอาทิตย์ที่ผ่านมานั้น  ตั้งแต่ 8 นาฬิกา ยันเที่ยงและ บ่ายโมงยัน 17.00 น
โดยที่อีก 40 กว่าคนนั่งฟัง ขอย้ำว่านั่งไขว่ห้างฟัง  ด้วยน้ำเสียงที่เปล่งออกมาด้วยความกระตือรือร้น ด้วยอาการที่กระฉับกระเฉงไม่เหน็ดเหนื่อย หาไม่ได้ใน พ.ศ. นี้นะครับ

การเล่าเรื่องแบบนี้ถ้ามีจัดอีก  มันก็จะไปอีกแบบ ไม่เหมือนกันหรอกนะครับ 
ความรู้หลายๆ ความรู้ที่มาจากทักษะ มาจากหยาดเหงื่อ เหล่านั้นเมื่อนำมารวมกัน กลายเป็นองค์ความรู้ 
ที่ต่อให้อาจารย์ระดับจบปริญญาเอกก็ทำไม่ได้  ถือเป็นโชคสองชั้นสามชั้นที่ผมได้เข้ารับฟังเรื่องราวที่เป็นองค์ความรู้ในครั้งนี้ 
และถ้าไม่เหลื่อบ่ากว่าแรงก็จะลองพยายาม ย่อยสลายออกมาเล่าสู่กันฟังในลักษณะ การนำไปต่อกิ่ง ต่อก้าน ต่อยอด
ในการเล่นเครื่องเสียง วิธีคิดในการเลือกซื้อข้าวของ  แม้กระทั่งวิธีที่จะขนย้ายเครื่อง ยกเครื่องอย่างไรให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดครับ

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 12:03:44 น. »

มีพี่แอ๊ด ด้วยหละ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 12:55:42 น. »
พลาด ไปได้อย่างไรหว่างานนี้

ออฟไลน์ วิเชียร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5C92A904
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 13:46:52 น. »
สวัสดีพี่มะละกอ
พี่ท่านนั่งอยู่ตรงกลางหน้าสุดแม่นบ่อ
เสียดายห่างกันไม่ถึงวา หามีโอกาสพูดคุยกันไม่
อิจฉา แป๊ะ หนองรี ที่ไปนอนเอาความรู้แถมตั้งสองคืน