ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้คอมพิวเตอร์เป็น video switcher ตัดต่อสด [vmix]  (อ่าน 50496 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
ใช้คอมพิวเตอร์เป็น video switcher ตัดต่อสด [vmix]
« เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 16:14:27 น. »
ของดีๆ  ผมลองแล้ว  ใช้งานได้ดี  จึงบอกต่อครับ

ชื่อโปรแกรมว่า Vmix

รายละเอียดตามเว็บนี้ครับ  http://www.vmixhd.com/features.aspx

เวอร์ชั่นทดลองใช้  ใช้ได้สมบูรณ์เหมือนเวอร์ชั่นจริง
ได้ใช้ฟรี 60 วัน ครับ
ดาวน์โหลดมาลองใช้ได้เลยครับ

ภาพตัวอย่าง การใช้งานที่ผมใช้ครับ

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ใช้คอมพิวเตอร์เป็น video switcher ตัดต่อสด [vmix]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 16:15:30 น. »

จะทำ Multiview / VirtualSet / ซ้อนนู่นนี่นั่น ได้หมด

:beer: :beer: :beer:

• คณะก่อการ
Re: ใช้คอมพิวเตอร์เป็น video switcher ตัดต่อสด [vmix]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 16:17:44 น. »

เจาะ Chromakey สดๆ จากกล้องที่ถ่ายบนฉากเขียว ก็แสนจะง่ายดาย

ลองเล่นกับ eXtreme Karaoke ก็ง่ายๆ
เอาไว้เป็นตัว media player สำหรับเล่นวิดีโอ Loop Background  เฟดไปมา หรือวนลูปเรื่อยๆ  สำหรับเป็นฉากหลัง extreme ก็ได้

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ท่านใดกำลังหา Solution แบบรากหญ้า ประหยัดๆ  ไม่ต้องใช้อุปกรณ์ระดับหลักแสน   ลองดูครับผม

:cheer: :cheer:

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL.5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 23:17:30 น. »
เข้าท่าแท้แท้ๆ โหลดมาลองก่อนค่อยหาตัวเต็มอีกที ;D :th1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 23:57:03 น. »
เข้าท่าแท้แท้ๆ โหลดมาลองก่อนค่อยหาตัวเต็มอีกที ;D :th1:

ตัวฟรี ที่ใช้ได้ 60 วัน   ก็ใช้ได้ครบทุกฟังก์ชันครับ

แต่ตอนลง อย่าเลือกเป็นแบบ Free ล่ะ  เลือกเป็นแบบ Trial 60day

ถ้าตัวฟรี มันได้แค่ 4input   นับรวมหมด ทั้งกล้อง วิดีโอ ภาพนิ่ง desktopcapture powerpoint ตัวหนังสือ ฯลฯ

:cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL::4C9EB9AC:6EE4C8B9 line_ID:bmk-oudvideo-ครูภูม
    • เว็ปไซต์เพื่อการศึกษา ดนตรีคาราโอเกะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 09:28:12 น. »
ผมสนใจครับอาจารย์มีประโยชน์กับนักเรียนมาก  ทีนี้ผมอยากทราบเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้  กล้องต้องมาต่อกับ USB capture ทุกตัวใช้ไหมครับอาจารย์  ตามรูปถูกไหมครับหรือต้องเพิ่มเติมส่วนใดอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 09:51:39 น. โดย ธนรรค์ »

• ระดับ 5
  • *
  • HL::4C9EB9AC:6EE4C8B9 line_ID:bmk-oudvideo-ครูภูม
    • เว็ปไซต์เพื่อการศึกษา ดนตรีคาราโอเกะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 09:36:11 น. »
usb capture  ตามรูปยี่ห้อนี้เวิร์คไหมครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 10:09:36 น. »
ผมสนใจครับอาจารย์มีประโยชน์กับนักเรียนมาก  ทีนี้ผมอยากทราบเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้  กล้องต้องมาต่อกับ USB capture ทุกตัวใช้ไหมครับอาจารย์  ตามรูปถูกไหมครับหรือต้องเพิ่มเติมส่วนใดอีก

(....)

ถูกต้องครับ

USB Capture  EasyCAP  ไม่เวิร์กครับ
ต่อหลายๆตัว  มันชนกันครับ

ผมใช้ผสมผสานๆ กันหลายๆยี่ห้อครับ

Blackmagic Intensity Shuttle + AverMedia + DTECH TV Tuner + EasyCAP
ได้ 4 source สดๆ

ต่อ USB Webcam เพิ่มอีก  ได้มุมมองที่เยอะขึ้น

แต่ทางที่ดี  ใช้  PC  + Card Capture ครับ

โปรแกรมนี้ สามารถ รับภาพทาง  Stream  RTSP ได้ด้วย
เพราะฉะนั้น  ถ้าใช้เครื่อง DVR 4ch / 8ch
แล้วรับภาพทาง  RTSP
ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ การ์ด capture ครับ

ต่อภาพเข้าเครื่อง DVR ได้เลย  แล้ว feed ภาพ ทาง RTSP Protocol

ส่วน ภาพพวก สื่อแห้ง  เช่น ไฟล์วิดีโอ มีเดียต่างๆ   ลากเข้าโปรแกรม แล้ว playout ได้เลยครับ
หรือจะสร้างเป็น playlist auto ไว้ก็ได้

นอกจากนี้  สื่อพวก จากจอคอม  เช่น  powerpoint หรือ หน้าจอจากเครื่องอื่น
ถ้าอยู่ในวงแลนเดียวกัน   ดึงสดๆ ได้เลย  โดยการไปติดตั้งโปรแกรม vmix desktop capture ไว้ที่เครื่องนั้น

ประยุกต์ใช้กับ Extreme Karaoke เราก็ได้ครับ
ดึงเนื้อเพลงเพลง มาเจาะ bluescreen  ทับวิดีโอเลเยอร์อื่นได้สบายๆ

***แต่***  ข้อเสียของระบบคือ
มี Latency ราวๆ 150-1000ms  ครับ  แล้วแต่สเปคเครื่อง

เพราะฉะนั้น  ถ้าจะสวิชสด แล้วฉายในสถานที่เดียวกันกับที่ถ่ายทำ  อาจจะทำให้เกิดภาวะ delay ภาพไม่ตรงกับเสียงสดในงาน
ถ้า เป็นงานพวก สัมมนา event ทั่วๆ ไป  ถ้า latency ไม่เกิน 250ms  ก็ปล่อยๆไปได้ครับ

แต่ถ้าเป็นงานดนตรี  งานการแสดงเร็วๆ  มีการถ่ายภาพนักดนตรี  แบบนี้ ไม่ควรเอาภาพสดฉายให้คนในงานดูครับ

ใช้สำหรับบันทึกเทป และ ถ่ายทอดสด ไปให้คนดูในสถานที่อื่นดูครับ
จะได้ไม่มีปัญหา เสียงสดในงาน กับภาพในจอ ไม่ตรงกัน

ส่วนเรื่องการทำ delay เสียง ให้ทันกับภาพ
ก็ใช้ อุปกรณ์เสียงทั่วๆไป เช่น DriveRack ทำให้ก็ได้ครับ

หรือจะทำในโปรแกรมเองก็ได้  มันจะมีให้ระบุเลย ว่าต้องการ delay เสียง กี่ ms

เท่านี้  ผู้ชมที่ปลายทาง ก็ได้ยินเสียงกับภาพที่ sync กันแล้วครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • H/L--> 6C88488C, 71C79437 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 10:47:31 น. »
 :beer: :beer: เยี่ยมเลย เอามาประยุกต์ใช้ได้เลย  :beer: :beer:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 13:16:11 น. »
ขอบคุณมากครับ  กล่อง Aten ในภาพข้างบนตัวนั้นทำอะไรครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 13:54:06 น. »
ขอบคุณมากครับ  กล่อง Aten ในภาพข้างบนตัวนั้นทำอะไรครับ

มันคือ KVM Switcher ครับ

แต่ผมเอามาประยุกต์ใช้เป็น VGA Switcher ขึ้นจอโปรเจคเตอร์ครับ
เพราะมันตัดได้แบบ ไม่น่าเกลียดมาก  ถ้าความละเอียดเดียวกัน  ไม่มีภาพเด้งน่าเกลียด

:cheer:

ออฟไลน์ sathian789

• ระดับ 4
  • *
  • 9664E462,7666DACBครูภูมิ(Smile club Music-karaoke)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 15:58:17 น. »
 :beer: :beer:ขอบคุณ ที่แบ่งปันที่นำมาฝากมันสุดยอดมาก :beer: :beer:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 16:01:38 น. »
เดี๋ยวทำโครงการเสนอ ผอ.ก่อนครับ ว่าจะทำไว้ในห้องประชุมของโรงเรียน ใช้ฮาร์ดแวร์มันหลายตังอยู่ครับอาจารย์ ชอบมันเจาะสกรีนดีกว่าเครื่องอีก ขอบภาพที่เจาะก็โอเคครับ  ตัวหนังสือสวยงาม  เครื่องเจาะต่ำๆก็หมื่นห้าเข้าไปแล้ว เวิร์คๆก็สามหมื่นกว่า(SDi)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 16:04:34 น. โดย ธนรรค์ »

ออฟไลน์ พิช เพลย์พอส

• ระดับ 3
  • *
  • 866140BA ,9761A047 ,4F6478F0
    • PlaypauseThailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 10:10:37 น. »
ที่โรงเรียนผมทำระบบไว้ใช้การ์ดแคปแบบ pci ของ blackmagic รับได้ 4 กล้องพร้อมกันแบบ sdi และมี hdmi vga อีก 1ใบครับ ob งานยกไปสบายมากครับ แต่มันมีข้อเสียนะครับ ใช้การ์ดจอกับแรม และซีพียู เต็มหน่วยมากเลยครับ ตอนนี้หนีมาใช้ gpu k4000 ครับถึงลื่น สบายเลยครับ ไม่มีกระตุก

Sent from my iPhone using Tapatalk

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2014, 10:49:00 น. »
ที่โรงเรียนผมทำระบบไว้ใช้การ์ดแคปแบบ pci ของ blackmagic รับได้ 4 กล้องพร้อมกันแบบ sdi และมี hdmi vga อีก 1ใบครับ ob งานยกไปสบายมากครับ แต่มันมีข้อเสียนะครับ ใช้การ์ดจอกับแรม และซีพียู เต็มหน่วยมากเลยครับ ตอนนี้หนีมาใช้ gpu k4000 ครับถึงลื่น สบายเลยครับ ไม่มีกระตุก

Sent from my iPhone using Tapatalk

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ผมกำลังชั่งใจเปรียบเทียบ  ว่าจะเอา ATEM   หรือจะทำคอมซักชุดดี
เพราะดูราคาการ์ดแคปเจอร์แล้ว มันใกล้เคียงกับ ATEM มากๆ

:thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ jatupron

• ระดับ 2
  • *
  • HL : 5E614E6D ,6EE648B6 ฟิวชั่นคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2014, 13:36:39 น. »
 :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:

USB Capture  EasyCAP  มี driver win 7 64 Bit ไหมครับ ผมมีอยู่ตัว 1 แต่ driver มันลงแล้ว ดูได้แค่ช่องเดียวเอง

ออฟไลน์ พิช เพลย์พอส

• ระดับ 3
  • *
  • 866140BA ,9761A047 ,4F6478F0
    • PlaypauseThailand
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2014, 02:23:49 น. »
ถ้าใช้งานจริงความเสถียร ผมให้ blackmagic atem Television Studio ครับเพราะงานสงกรานต์อุตรดิตถ์สตรีมมิ่งผ่านตัวนี้เลยครับ
สวิทด้วยสตรีมด้วยส่งขึ้นจอledด้วย ไม่มีปัญหาเลยครับ

ichang97

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2015, 17:42:18 น. »
รบกวนขออีเมลหน่อยครับ พอดีผมจะปรึกษาพอดีเลย
ผมจะเอาไปใช้ในห้องประชุมน่ะครับ เผื่อสงสัยอะไรจะได้ปรึกษาได้
 :thank1:

ออฟไลน์ ryujung

• ระดับ 4
  • *
  • 5F66A460นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 พฤษภาคม 2015, 19:12:48 น. »
เก็บข้อมูลไว้ เป็นตวามรู้ครับ... :happy: :happy: :happy: