ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 148302 ครั้ง)

ออฟไลน์ mds 53

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL 9655E44D ซื้อจากคุณอู๊ด โคจรครับ
ทำไมมันดังข้างเดียวทั้งสองคลิปเลยล่ะครับครู หรือหูฟังผมเสียหนึ่งข้างน้อ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ทำไมมันดังข้างเดียวทั้งสองคลิปเลยล่ะครับครู หรือหูฟังผมเสียหนึ่งข้างน้อ
เฉพาะข้างไหนครับ  คลิปอื่นๆหรือทั่วๆไปได้ยินเต็มสองข้างปกติหรือครับ

ลองจัดช่องสัญญาณที่ซาวด์มิกซ์ท่านดูอีกทีครับ ถูกแพนไว้ หรือเซตเป็นสเตอร์หรือเปล่า

ขอขอบคุณที่แจ้งผลการรับฟังมานะครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• ระดับ 5
  • *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
ยินดีด้วยครับที่ 1818
กลับมาแล้วเหมือนกันครับ
ข้างนึงดังมากอีกข้างนึง
เกือบไม่ได้ยินครับครู

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ขอบคุณครับ ขอตรวจสอบและแก้ไขครับ

ออฟไลน์ mds 53

• ระดับ 4
  • *
  • HL 9655E44D ซื้อจากคุณอู๊ด โคจรครับ
เฉพาะข้างไหนครับ  คลิปอื่นๆหรือทั่วๆไปได้ยินเต็มสองข้างปกติหรือครับ

ลองจัดช่องสัญญาณที่ซาวด์มิกซ์ท่านดูอีกทีครับ ถูกแพนไว้ หรือเซตเป็นสเตอร์หรือเปล่า

ขอขอบคุณที่แจ้งผลการรับฟังมานะครับ

คลิปล่าสุดสองอันท้าย ดังข้างขวาข้างเดียว คลิปอื่นดังสองข้างผมฟังจากหูฟังครับหูฟังไม่ขาดแน่นอนคลิปอื่นไม่เป็นไรครับครู

• ระดับ 5
  • *
คลิปล่าสุดสองอันท้าย ดังข้างขวาข้างเดียว คลิปอื่นดังสองข้างผมฟังจากหูฟังครับหูฟังไม่ขาดแน่นอนคลิปอื่นไม่เป็นไรครับครู
:30:
ขอขอบคุณหลายๆที่แจ้งผลมาครับ   :thank1:

ขอตรวจสอบและแก้ไขครับ
 :30:  :30:  :30:   :thank1:

• ระดับ 5
  • *
:30:   :thank1:
ขอบคุณครับ  เอาไปหาหมอรักษาบ้าง ให้ยาบ้าง  ดีขึ้นครับ

ใช่ครับ ข้างหนึ่งดังมาก  อีกข้างหนึ่งเกือบไม่ได้ยิน เพราะครูกำหนดช่องอินพุทไม่บาล้านซ์ครับ ค้นพบสาเหตุแล้วครับ
 :30:    :30:   :30:  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
 :30:  :30:  :30:
ได้เวลา Presonus AB1818vsl ฟื้นคืนขีพแล้ว 

หมดเสียงจี่ที่ไมค์เสียที  (เพราะจัดอุปกรณ์สายไมโครโฟนและตัวไมโครโฟนเสียบให้แน่นสนิท อย่าให้มีช่องหละหลวม)   :30:

:30:   :30:   :30:

• ระดับ 5
  • *
AB1818vsl คืนชีพให้ร้องเพลง

:thank1: คุณครูนพ  สุพรรณ  :30:  :30:  :30:

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL NO.5490A920 (x-men)
AB1818vsl คืนชีพให้ร้องเพลง

:thank1: คุณครูนพ  สุพรรณ  :30:  :30:  :30:

ลดอีคิวไมค์ย่านความถี่ต่ำ ดันด้านความถี่สูงขึ้นครับ  เสียงจะโปร่งและเปิด

• ระดับ 5
  • *
ลดอีคิวไมค์ย่านความถี่ต่ำ ดันด้านความถี่สูงขึ้นครับ  เสียงจะโปร่งและเปิด
:30:  รับทราบและขอบพระคุณครับ ครูหมอ   :30:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๗๐ เรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอน ๓๔)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน
        คราวก่อน ผมพูดจบลงที่เรื่อง Aux ในมิกเซอร์แล้ว ฝากถามว่า ต่อไป Sub Groups ในมิกเซอร์หละคืออะไร เหมือนและต่างจากAux อย่างไร       
        ตอบเลยครับ  Sub Groupsในมิกซ์คือ AuxของMainนั่นเอง งงใช่มั้ยครับ
        ผมทิ้งบทความตอนล่าสุดไว้นานพอดูตั้งแต่ลงไว้เมื่อวันที่23กันยายน 2560 จนถึงวันนี้เป็นเวลา4เดือนเศษๆแล้ว  พอเข้าสู่เดือนตุลาคม2560 ท่านทั้งหลายคงจำได้ว่าเป็นเดือนแห่งความเศร้าอาดูรยิ่งในหมู่มวลพสกนิกรชาวไทยที่ต้องน้อมจิตส่งพระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาภูมิพลบรมนาถบพิตรสู่สวรรคาลัยในวันพฤหัสบดีที่ 26 ตุลาคม 2560
        ผมกับภรรยาช่วยจิตอาสา งานประชาสัมพันธ์และวางดอกไม้จันทน์ ครับ
        แม้ว่าทางรัฐบาลประกาศ “ออกทุกข์”เมื่อเสร็จสิ้นพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพแล้ว แต่ความโศกเศร้าอาดูรทั้งหลายนั้นหาได้ออกจากใจคนไทยไม่ บรรยายกาศทั่วไปยังเงียบสงัดเหมือนเดิม
        เวลาล่วงมาสู่เดือนพฤศจิกายน2560 ...... ยังเงียบ ... แต่ที่ทำให้ผมหดหู่ลงไปอีกคืออาการเสียงจี่ที่ไมค์เวลาบันทึกเสียงผ่านมิกซ์AB1818vslคู่ใจผม แม้ว่าผมจะได้รับการแจ้งเตือนและคำแนะนำมาจากสมาชิกผู้เชี่ยวชาญให้ผมเปลี่ยนสายไมโครโฟน เปลี่ยนไมโครโฟนหลายตัว อาการยังเหมือนเดิม
        ในที่สุดผมก็นึกขึ้นได้ว่า ผมใช้ช่องInputของSony Compoเครื่องขยายเสียงรับจากมันเข้ามา โดยทราบอยู่บ้างว่าช่องอินพุทมันเสีย ชอร์ตตลอด แต่ก็ยังดื้อทุรังใช้ ส่งผลให้AB1818vslเสื่อมคุณภาพลง
        วันที่15พฤศจิกายน 2560ผมก็ส่งมันไปเช็ค ณ ร้านมิวสิคคร้าฟที่ขายให้ผมซะ ....รอ  ..รอ ..
        วันที่ 1 ธันวาคม 2560 ทางร้านตรวจพบปัญหาจริงแจ้งว่าไม่สามารถซ่อมได้  ผมจึงขอให้ทางร้านคืนทันที  ถึงอย่างไรเสียก็เอามันมาพักเหนื่อยซักระยะ มันคงต้องการพักผ่อนนะ
ดังนั้นวันเสาร์ที่23ธันวาคม 2560 มันถูกส่งกลับถึงมือผม ผมตรวจสอบ พบว่ายังมีเสียงจี่อยู่เหมือนเดิม คิดได้ว่าเรายังมีไมค์ปรีBehringer ADA8200 สามารถต่อใช้ช่องInput Mic แทนกันได้ จึงลงมือต่อแล้วลองใช้สายและไมค์ที่มีปัญหาเสียงจี่มาเสียบใช้ดู ปรากฏว่าไมค์ไม่จี่แล้ว นี่แสดงว่าADA8200แก้ปัญหาได้  ก็ใช้บันทึกตลอดมา 
        สมาชิกและผู้สนใจทุกท่านครับ การใช้เครื่องเสียงที่เป็นงานอดิเรกส่วนตัวภายในบ้านไม่เหมือนกลางแจ้งตรงที่มีข้อกำหนดตายตัว เช่นไม่ต้องมีเจ้าภาพผู้ว่าจ้างมาเร่งรัดการทำงานการจำกัดเวลาของเรา อยากเล่นอยากร้องอย่างไรก็กำหนดเอาเอง ผมก็ใช้เวลาที่มีอยู่มาทบทวนฝึกบันทึกเสียงร้องเพลงและเสียงดนตรีeXtreme ฝึกทำบาล้านซ์ ปรับโน่นนี่นั่นตามสมาชิกระดับมืออาชีพผู้เมตตากรุณาแนะนำมาตลอด  ใช้เวลาเฉพาะวันหยุดราชการเสาร์อาทิตย์ โปรแกรมหลักที่ใช้บันทึกหน้าจอที่เรียกว่า Capture ก็ใช้ตัวโปรด Fast Stones Capture ส่วนโปรแกรมบันทึกแทร็กเสียง(DAW)ก็ยังใช้Studio Oneเหมือนเดิม
        ตั้งแต่เจ้าAB1818vslกลับมาสู่บ้านตั้งแต่วันที่23ธันวาคม2560 เหลืออีกไม่กี่วันก็จะสิ้นปี2560แล้ว สิ่งที่น่าจะทำช่วงนี้คือเตรียมเก็บบันทึกเสียงเพลงที่ตัวเองชอบร้องไว้ เผื่อฟังเล่นๆในหมู่ญาติยามสิ้นปี โดยใช้Studio One บันทึกผ่านมิกซ์ดิจิทัลAB1818vslอย่างมีความสุข
        นี่เป็นตัวอย่างที่ผมบันทึกไว้ เมื่อวันที่27ธันวาคม2560

สิ่งที่ต้องระวังในการเร้าทิ่งสัญญาณดนตรีeXtremeจากการเล่นeXtremeไปลงบันทึกที่แทร็คของStudio One คือการทำบาล้านซ์และลดการสะท้อนกลับระหว่างอุปกรณ์และโปรแกรมควบคุมของอุปกรณ์
หมายความว่า สัญญาณเสียงต้องไหลผ่านช่องต่างๆ เริ่มจากช่องไลน์eXtremeผ่านลำโพงของระบบซาวด์วินโดวส์เป็นมิกซ์(ซาวด์)ดิจิทัลก็ไปที่DSPของมิกซ์ดิจิทัลนั้น(ในที่นี้คือAB1818vsl) แล้วไหลไปที่Trackของโปรแกรมบันทึกเสียง(ในที่นี้คือStudio One)
แต่ละจุดที่สัญญาณเสียงไหลผ่านจะมีอุปกรณ์ประตูเปิดได้แก่ เฟดเดอร์สไลด์ ที่eXtremeก็มี ที่DSPของAB18418vslก็มีและที่TrackของStudio Oneก็มี โดยเฉพาะที่TrackของStudio Oneมีมอนิเตอร์ให้เราฟังด้วย
        ฉะนั้นเมื่อเราจะบันทึกเสียง ต้องลองฟังและดูตรวจสอบสัญญาณเสียงจากอุปกรณ์ว่ามามากหรือน้อยเกินไปจากแสงกระเพื่อม(VU)อย่าให้น้อยหรือมากจนพีคเป็นสีแดง สำคัญที่สุดให้ดูที่แทร็คของStudio One เราสามารถกำหนดปริมาณสัญญาณเสียงได้โดยเลื่อนเฟดเดอร์สไลด์ขึ้นลงได้ตามเหมาะสม
        ต่อไปนี้เป็นตัวอย่างการบันทึกเสียงeXtremeผ่านมิกซ์AB1818vslไปบันทึกบนStudio One

ท่านจะเห็นว่า นอกจากจะต้องบาล้านซ์ไลน์ดนตรี(กรณีแยกไลน์)แล้วเรายังต้องบาล้านซ์เสียงร้องเพลงให้สมดุลกับเสียงดนตรีด้วย
        ในกรณีเราบันทึกมัลติแทร็คอย่างนี้ สุดท้ายเราก็สามารถปรับแต่งบาล้านซ์ได้ภายหลังที่แทร็คของStudio One
        ครับ มาถึงช่วงสุดท้ายของบทความตอนนี้แล้ว เวลาก็ล่วงเข้าสู่ปีใหม่2561แล้ว eXtremeและอุปกรณ์ของเรายังมีมนต์เสน่ห์ให้แก่มวลสมาชิกต่อไปอย่างไม่มีวันหยุดยั้ง   
ขอบขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมาตลอด พบกันใหม่ในตอนหน้าครับ
        สวัสดี

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ

• ระดับ 5
  • *
:thumbup: :thumbup:
ขอบคุณครับที่ติดตาม  :30:  :thank1:
กำลังรวบรวบข้อมูลตั้งหัวข้อศึกษาเรื่องใหม่

1.แต่งเนื้อเพลงเอง เมโลดี้เองใหม่ แต่ใช้RootCordของeXtreme รวมทั้งแต่งไลน์โซโลกีต้าร์เองใหม่ด้วย  หรือ
2.ฝึกโซโลกีต้าร์ทับไลน์เพลงโปรด

:30:  :30: 
ก่อนนอนจะได้ทำซักอย่าง บันทึกไว้ดู

• ระดับ 5
  • *
  :30:   :30:   :30:  ชอบไลน์โซโลเพลงเพื่อชีวิต โดยเฉพาะกีต้าร์หวานๆฝีมือพี่ลี่ คาราบาว  แรงบันดาลใจของผม

ยามนี้มาทบทวนกันอีก ผมเล่นไว้ เมื่อ 21 สิงหาคม 2559

มีจุดบกพร่อง  ควรแก่การนำมาแก้ไข

ออฟไลน์ kommyshop

• กำเนิดใหม่
  • *
    • kommyshop
 :30:แหล่มจริง

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• ระดับ 5
  • *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
ุผมว่าเอฟเฟคร้องจะเยอะไปนะครับครู
 :cool:

• ระดับ 5
  • *
ุผมว่าเอฟเฟคร้องจะเยอะไปนะครับครู
 :cool:
ท่านว่าถูกแล้วครับ 

คลิปนี้ครูต้องการเน้นเฉพาะเรื่องการเล่นกีต้าร์ตามอารมณ์ครับ อีกอย่างตอนนั้นยังไม่ได้ข้อแนะนำจากท่านๆมืออาชีพครับ
 :30:  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๗๑ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอน ๑ )
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน
        “นึกย้อนหลังไปเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว (ราว พ.ศ. ๒๕๓๘) ตอนผมย้ายจากโรงเรียนครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมามาสอนที่โรงเรียนเสริมงามวิทยาคม อ.เสริมงาม จ.ลำปางใหม่ๆ เมื่อมีเวลาพักผ่อน ว่างจากงานสอนหนังสือวันเสาร์อาทิตย์ผมมักจะหยิบกีต้าร์โปร่งมาเล่นร้องเพลงเพื่อชีวิต เพลงลูกทุ่ง ผ่อนคลายอารมณ์อยู่เป็นประจำ ไม่มีเครื่องดนตรีอื่นผสมเลยเป็นความสุขล้วนๆกับชิ้นดนตรีที่ตนเองชอบ เสียงเคาะจังหวะไม่มี ใช้แค่ปิ๊กและอุ้งมือตบลงที่ตัวกีต้าร์ขณะที่กำลังเล่นดีด พร้อมทำปลายเท้าขยับขึ้นลงนับจังหวะตามที่เคยเรียนรู้วิชาดนตรีมาจากโรงเรียน มัธยมแค่นั้นผมน่าจะมีความสุขพอแล้ว”
        นี่เป็นข้อความบรรทัดแรกที่ผมเขียนลงกระทู้นี้แล้วโพสต์ไว้ในเว้ปเราเมื่อวันที่3มีนาคม2559 จากวันนั้นถึงวันนี้อีกไม่ถึง2เดือนจะครบรอบ2ปีแล้ว หวนคำนึงถึง “ความสุข”ทางดนตรีชิ้นหนึ่งที่ผมโปรดปรานเป็นพิเศษจนต้องมานั่งทบทวนเอาเรื่องราวไรที่เกี่ยวข้องกับมันมาเขียนมากมายจนถึง ณ เวลาปัจจุบันนี้
        ถูกต้องครับ จากการพักผ่อนหย่อนใจแค่นั้นทำให้ผมขวยขวายหาทั้งความรู้ อุปกรณ์เครื่องเสียงและประสบการณ์เกี่ยวกับการเล่นมันมาตลอด
        ทั้งหมดตอบโจทย์ชีวิตว่า  “ไม่มีใครแก่เกินเรียน”

ผมขอเริ่มตอนของกระทู้นี้ว่า เป็นตอนที่ 1 ของ “การเล่นดนตรีกีต้าร์”ก็แล้วกันนะครับ
ยอมรับครับว่า “กีต้าร์”เป็นชิ้นดนตรีที่ชื่นชอบในหมู่คนสมัยใหม่ทั่วไป เพราะเป็นประเภท  “อคูสติก” คือมีพื้นฐานจากเสียงจากธรรมชาติเช่นเดียวกับชิ้นดนตรีประเภทดีด สี ของไทยอย่าง พิณ ซึง ซอ เล่นสดจากตัวมันก็มีเสียงดัง ดังแบบธรรมชาติเดิมๆในตัวเอง มีขนาดและน้ำหนักพอเหมะจะถือติดมือไปไหนมาไหนได้ ดังนั้นไม่แปลกที่เด็กๆวัยรุ่นหรือวัยไหนจะชื่นชอบติดตัวไปเล่นกัน

ผมเล่นกีต้าร์ได้เมื่อตอนเรียนชั้นม.1อย่างไม่ปกตินัก  อย่างไรหละครับ เป็นว่ากรุณาอ่านต่อนะครับ ตอนแรกนี้เขียนตอนจะเข้างาน(ราชการ)พอดี พบกันตอนต่อไปนะครับ   
        ขอขอบคุณที่ติดตามครับ   :thank1:
        สวัสดี  :30:   :30:   :30:

• ระดับ 5
  • *
หวนคำนึงถึงไฟฟ้าตัวแรกของชีวิต ราคาพอเพียง

:30:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๗๒ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอน ๒ )
   เป็นอันว่าเรื่องราวเกี่ยวกับ “การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี”คงยุติลงแล้วครับ ขอขอบพระคุณสมาชิกรุ่นพี่ผู้เชี่ยวชาญระดับคณะบริหารเว็บไซท์ สมาชิกรุ่นพี่ระดับมืออาชีพ สมาชิกรุ่นเดียวกันและรุ่นน้องระดับมืออาชีพทุกท่าน ทุกท่านทั้งที่เข้ามาร่วมคิดให้ความรู้ในกระทู้นี้และไม่ได้เข้ามาร่วมคิดให้ความรู้ความเห็น ต้องขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
   สรุปว่า การบันทึกเสียงร้องเพลงต้องอาศัยอุปกรณ์มิกเซอร์ ไมโครโฟนตลอดทั้งเทคนิคการปรุงเสียงอุปกรณ์รับไมโครโฟน  และวิธีปรับลมปรับเสียงร้องเพลงของผู้ร้องเพลงตามสมาชิกผู้เชี่ยวชาญกล่าวไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
   ต่อไปเป็นเรื่องชอบตามลำดับมา คือชอบเล่นกีต้าร์
   สมัยเรียนหนังสืออยู่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่1 โรงเรียนบุรีรัมย์พิทยาคม ปีพ.ศ.2517 รุ่นเดียวกับครูภูวดิษฐ์ เห็นรุ่นพี่เล่นดนตรีวงสตริงของโรงเรียนแล้วตื่นตาตื่นใจมาก ดูมันโก้ สาวๆกรี้ด อยากเล่นเป็นกับเขามั่ง จะขอคุณพ่อคุณแม่ท่านก็ไม่มีเงินซื้อให้ อีกอย่างครอบครัวเราอยู่บ้านนอก(เมือง) ไฟฟ้าก็ยังมาไม่ถึง มีแค่วิทยุทรานซิสเตอร์เครื่องเล็กๆใส่ถ่านไฟฉายฟังระบบA.M.เพลงลูกทุ่ง สายัณห์  สัญญา ..... “ความรู้มีเพียงแค่ชั้นป.4 ผมสัญจรจากดอนเจดีย์ สุพรรณบุรีดินแดนบ้านป่า ...”  ยังสะเออะจะมาเล่นเพลงสตริง.... 
   ครับ ถึงแม้จะเป็นคนบ้านนอก ฟังเพลงลูกทุ่ง  แต่ก็อดไม่ได้ที่อยากจะทันสมัยเหมือนใครๆเขานี่ครับ ผมเข้าเรียนห้อง ม.ศ.1/1 สมัยนั้นในห้องมีแต่ลูกพ่อค้าแม่ค้าคนจีนในตลาดเมืองบุรีรัมย์ ในห้องผมมีเพื่อนหลายคนไปสมัครเล่นดุริยางค์โรงเรียน เช่น นายหน่อง(ธีรพงษ์ ปากเมย) นายหัวโต(ณรงค์ โอฬารวาณิชย์)  นายหมี(นิรันดร์  ว่องชูวงศ์)  นายสูง(สูง  หงส์นคร)  นายเริญ(เจริญ จำนามสกุลไม่ได้ลงท้าย กุลๆ ตามความนิยมของคนจีนเปลี่ยนมาเป็นไทย)  ในห้องถัดไปก็มี เช่น นายคม(นิคม ศรีรักสูงเนิน) นายชาย(สมชาย  ยอดยิ่ง)  ฯลฯ รวมทั้งครูภูวดิษฐ์ด้วย(สมัยนั้นไม่ค่อยได้พูดคุยกันท่านใช้ชื่อเดิม อยู่กันคนละห้อง) 
        เมื่อคุณพ่อคุณแม่ไม่สนับสนุน ผมก็คิดหาวิธีฝึกเล่นแบบไม่ต้องเสียเงิน วันหยุดเสาร์อาทิตย์ว่างๆ ก็เดินไปตามกองของเก่า(ในบ้าน) พอมีเศษไม้อัดสักบางๆก็เอามาตัดทำเป็นคอกีต้าร์(Finger Board) ใช้ปากกาเขีดเส้นทำเป็นช่องเฟรด(Fred)และตีเส้นแทนสายกีต้าร์ 6 เส้น หยิบหนังสือเพลง I.S. Song Hit เก่าๆที่มีตามรางวางนิ้วคอร์ดกีต้าร์ 
        คอร์ด C  คอร์ด AM  คอร์ด F  คอร์ด G7 และ คอร์ด C7   
        เล่นเพลงฝรั่งกันทั้งนั้น โดยเฉพาะ Why Do I Love You So

My darling I have often thought
of things we used to do
And now I sat and wonder why
You're gone and left me blues
        You said you never leave me
        You said you'd never go
        Oh my darling   why do I love you so
        Oh my darling  Why do I love you so
Is it because   you stroke my hair
When you were by my side
Or is it because of the tears you cried
When your little puppy died
        You said you never leave me
        You said you'd never go
        Oh my darling why do I love you so
        Oh my darling Why do I love you so
   เป็นเพลงสากลที่ฝึกเล่นกีต้าร์กันจริงๆในสมัยนั้น
   ผลที่ตามมาคืออะไรครับ  นิ้วสิครับ เป็นรอยเส้นบุ๋มไปหมด

ส่วนผมยังไม่เป็นมากเพราะฟิงเกอร์บอร์ดไม้อัดจำลองยังไม่มีสายจริงๆ ฝึกจับดิบๆไปอย่างนั้น ปากก็ฮัมเพลงฝรั่งสำเนียงเขมรไปด้านๆอย่างนั้น
        ขอให้ได้ขยับนิ้วเปลี่ยนคอร์ดไปตามรูปตารางในหนังสือเพลงเก่าๆได้เท่านั้น ก็พอใจแล้ว
   หู่  ฮู  หู  ฮู  ๆ
       เป็นIntroที่ไล่บันไดเสียงพื้นฐานเสียงดีมาก 
       เหมือนเพลงของคุณชัยรัตน์ เทียบเทียบสมัยนั้นร้องขึ้นว่า   ชูวับ  ชูวับ  ชูวับ    โหว  โว .....   

ซึ่งนักร้องวัยรุ่นสมัยนี้นำมาร้องใหม่ ยังไล่บันไดเสียงไม่ถูกเลย

อรรถรสทางดนตรีขาดไป อย่างน่าเสียดาย
        ที่จริงเหมือนกับไล่เสียงวรรณยุกต์เรียนภาษาไทยนะครับ ทางดนตรีน่าจะเรียกว่า ไต่ระดับขึ้นไปตามอ๊อคเตฟ(Octave)

นักร้องควรไล่เสียงอ๊อคเตฟให้ได้อย่างน้อย 4 อ๊อคเตฟ
        นั่นหมายความว่า ฝึกจับคอร์ต่ำ(ที่คอ เฟรด1)  แล้วรูดไปจับคอร์ดสูง(ที่คอเฟรด 12 เป็นต้นไป) 
        ใช่ครับ 1 อ๊อคเตฟ หมายถึงคู่8 แต่เสียงโน้ตมีเสียงเต็ม 7 เสียง มีเสียงครึ่ง 5 เสียง รวมเป็น 12

ฉะนั้นที่ฟิงเกอร์บอร์ดกีต้าร์จะมีอ๊อคเตฟ1 ที่เฟรด1-12 และมีอ็อคเตฟ2 ที่เฟรด13-24

หลายคนจึงอยากได้นักอยากได้หนา กีต้าร์ 24 เฟรด
        ตัวแรก Anodis ของผมมี  23 Fred 

ปัจจุบันตัวนี้  Junior Of Clevan  มี 24 เฟรด

ตอนนี้คงพบกันแค่นี้ก่อนนะครับ จะไปทบทวนเล่นข้ามอ็อคเตฟกีต้าร์ครับ
        ขอขอบคุณที่ติดตาม :30:
สวัสดีครับ   :thank1:

ออฟไลน์ Bounthan

• กำเนิดใหม่
  • *
  • Hardlock#42F4C47D เด็กชายเคยโสด
ตัวแทนจำหน่าย เด็กชายเคยโสด
รหัสฮาร์คล็อค 42F4C47D

• ระดับ 5
  • *
ตัวแทนจำหน่าย เด็กชายเคยโสด
รหัสฮาร์คล็อค 42F4C47D
เข้าผิดห้อง กลับไปเข้าใหม่ถูกแล้ว
 :58:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๗๓ เรื่อง การเล่นดนตรีกีต้าร์ (ตอน ๓ )
   ช่วงปี พ.ศ.2517 ผมไม่รู้หรอกว่าในวงการเพลงขณะนั้นเขากำลังนิยมแนวไหน เพราะยังเป็นเด็ก ชีวิตที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่ออื่นๆของเพลงเลย นอกจากเป็นเพียงผู้รับฟังจากสื่อในบ้าน เช่นเครื่องรับ วิทยุ  และฟังท่ามกลางหมู่บ้านในชนบทนอกเมืองทางเครื่องขยายเสียงของช่างเครื่องไฟรับงานต่างๆจากเจ้าภาพ ได้ยินไกลๆลอยมาตามลมบ้าง ใกล้ๆแทบติดรั้วบ้านบ้าง แน่นอนในชนบทก็ไม่พ้นเพลงลูกทุ่ง งานบวชนาค งานแต่งงาน งานขึ้นบ้านใหม่ งานโกนจุก ทำบุญถึงคนเป็น คนตาย อะไรต่อมิอะไร สายัณห์ สัญญา ยอดรัก สลักใจ ไวพจน์ เพชรสุพรรณ ศรเพชร ศรสุพรรณ เข้าแถวขับกล่อมกันตลอดงาน
   นานๆจะได้ยินเสียงเพลงสตริงสักที เพลงสตริงสมัยนั้นหมายถึงเพลงทีได้ยินเสียงกีต้าร์ เสียงกระเดื่องกลองดังตึบๆเด่นกว่าเสียงทรัมเปตเพลงลูกทุ่ง ถึงแม้เสียงขับร้องจะเป็นภาษาไทยแต่จังหวะตะโคนจะไปทางฝรั่ง  สมัยนั้นก็มีให้ฟังกันบ้าง เช่น วงดิอิมพอสสิเบิลของน้าต้อย เศรษฐา ศิรฉายา  และวง P.M.5 ของน้า ดอน สอนระเบียบ เป็นต้น
   เสียงกีต้าร์ทั้งคอร์ดและโซโลไพเราะจับใจจริงๆ
   ก่อนจะฝึกเล่นกีต้าร์แบบพึ่งตนเอง ไม่มีครูสอนโดยตรง มีแต่เพื่อนบางคนที่พอแนะนำให้วางนิ้วนี้ลงเส้นนี้ ช่องเฟรดนี้ บนฟิงเกอร์บอร์ด
      คอร์ด  C   ไปสู่ ---->Am 
           คอร์ด  F  ---->  G7   
   สมัยนั้นฝึกตามตารางคอร์ดที่เขียนแนบมากับเนื้อเพลงในหนังสือ จะข้ามไปSoloก็ไม่ชำนาญ  แต่ใฝ่ฝันอยากเป็นโซโลมาก
   ผลตามมาเจ็บนิ้ว ระบบเลยทีเดียว
   ตารางมีคอร์ดอะไรก็ฝึกตามไปไม่ให้ซ้ำกัน ยิ่งมากยิ่งดี สังเกตว่า เนื้อเพลงท่อนหนึ่งๆจะมีคอร์ดเพียง 3 – 4 คอร์ดวนๆกัน  พอถึงท่อนแยก (เรียกว่าท่อนฮุก) มีคอร์ดอื่นโผล่มาไม่เหมือนท่อนปกติ
        การเล่นเริ่มกันที่เรียกว่า เกา ซึ่งยากมากๆ หลักการคือ ใช้นิ้วห้วแม่มื(นิ้วโป้ง)ดีดเส้นใหญ่นำเป็นเสียงเบสต่ำก่อน  แล้วใช้นิ้วชี้ กลาง นางและ ก้อย ดีดคล้ายๆเกาแต่ละเส้นต่ำลงไปตามลำดับ แล้วขึ้นมาใหม่ วนไปมาอย่างนี้ ได้ยินเสียงไพเราะต่อเนื่องกันดี
        ตอนเด็กๆ ผมไม่ชอบเกากีต้าร์ แม้ว่าชอบเสียงแบบนั้นจากคนอื่นเล่น เพราะจินตนาการข้างเดียวว่ากีต้าร์ควรมีเสียงทะลุดุดัน เข้มแข็งมากกว่า จึงฝึกตามแบบตีคอร์ดมาตลอดระยะหนึ่ง
        เล่นแบบเด็ก ม.ศ.1 เด็กครับ สมัยนั้นไม่มีโอกาสเรียนพิเศษ เลิกเรียนก็ปั่นจักรยาน ระยะ 5 กิโลเมตรตามเส้นทางกลับบ้าน ออกจากโรงเรียนในตัวเมืองบุรีรัมย์ – ผ่านละลมศาลาลอย สมัยนั้นคณะยี่เก ป.ศรีอยุธยา(ของครอบครัวครูภูวดิษฐ์)ตั้งอยู่ ผ่านวัดอีสาน  ข้ามทางรถไฟบ้านรังกา มุ่งหน้าไปทางอ.สตึก ผ่านบ้านหนองโสน(อ่านว่า หนอง – สะ – โหน) ถึง บ้านยางโพธิ์ทองผมอยู่ ถึงบ้าน สมัยนั้น ระยะยทาง5กิโลเมตรไม่เบาเหมือนกัน ถึงบ้านต้องหาบน้ำ กวาดบ้าน ล้างจานตามมประสาเด็กบ้านนอก 
        ว่างๆก็ยืมหนังสือ I.S. Song Hitของเพื่อน หยิบแป้นไม้อัดสักแผ่นที่ทำเป็นคอกีต้าร์ปลอมมาฝึกจับนิ้วบนฟิงเกอร์บอร์ด(ปลอม)  เกือบๆปลายภาคเรียนเพื่อนสนิทในห้อง(เจ้าคนที่เล่นดุริยางค์โรงเรียน)คนหนึ่งลูกคหบดีไทยเชื้อสายจีน มีเงินแต่ชอบบรรยากาศบ้านนอกหน่อย ให้หยิบยืมกีต้าร์โปร่งมาเล่นที่บ้าน ตอนนี้มีของจริง ป๊ะ ยอดเยี่ยมไปเลย
        ถึงกระนั้นการเล่นก็ไปไม่ถึงไหน เพราะได้เฉพาะคอร์ดอย่างดีก็ค่อยเลื่อนตำแหน่งเล่นที่เฟรดต้นๆมาสู่เฟรดกลางๆไม่เกินเฟรดที่12 ถือว่าค่อยๆพัฒนาเล่นเลื่อนOctaveไปบ้าง  แบบไม่เข้าใจคำว่า Octave
        ซ้ำร้ายไม่มีตำรับตำราสอนการเล่นกีต้าร์แม้แต่เล่มเดียว เทปแนะนำการเล่นอย่าหวังว่าจะมีในสมัยนั้นปากก็ร้องโยเย Why Do I Love You So หรือไม่ก็ More Than I Can Say สำเนียงเขมรไปอย่างนั้น 

พอขึ้นมาชั้น ม.ศ.2 (ปีพ.ศ.2518) ชมงานวันภาษาไทย  งานกิจกรรมอื่นๆ  เห็นวงสตริงรุ่นพี่ร้องเพลง  ไปลอนดอน เพลงสตริงของวง “ชาตรี” แหมตื่นตาตื่นใจจริง ก็เริ่มๆนำมาฝึกมาร้องเล่นกีต้าร์ของวงชาตรีบ้าง 

พอปีต่อมา  ชั้น ม.ศ.3 (ปี พ.ศ. 2519) ได้ฟังเพลงเอกซิงเกิ้ลของวงชาตรี เพลงนี้ ขึ้นว่า
“...จิตใจตรงกัน ผูกพันรักใหม่.....”   
สุขใจเหลือเกิน รักเพลินสดใส
มอบรักให้เธอ ใจฉันเหม่อลอย
หากเธอยังคอย ฉันพลอยอุ่นใจ.....”

เพลง แฟนฉัน  กระหึ่มทั้งโรงเรียน

ถึงตรงนี้ ผมขอพักตอนนี้ไว้แค่นี้ก่อนนะครับ พบกันตอนหน้าอีกที มีเรื่องอยากเล่นกีต้าร์สมัยเมื่อ 40 ปีสมัยโน้นอีกมากมายตกหล่นอยู่ ฟื้นความหลังสิ่งที่ชอบครับ

ขอขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ   :30:
        สวัสดีครับ