ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 150674 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :39:  :39:  :39:
กลับสู่สภาพเดิมแล้ว
 :thank1:  :thank1:  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มิถุนายน 2017, 20:21:41 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
คนชอบทำเสียงแปลกๆ  เล่นจังหวะใหม่ในเพลงเดิม   ผสมเพลงeXtreme

เจ้าตัวนี้ชอบครับ   แม้ไม่รองรับASIO  แต่มี Audio Interface  18 In/18 Out ก็พอใจแล้วครับ

บันทึกได้เฉพาะ DAW Ableton Live   :39:  :39:  :39:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL NO.5490A920 (x-men)
หาสาย mini trs มาเสียบจากรูหูฟังของมิกซ์เข้า line in/mic in ของกล้องครับ 
ขอเสียมีอย่างเดียว ไปใหนไกลไม่ได้ สายสั้น

• ระดับ 5
  • *
ฺBehringer X Air X-18
มิกเซอร์สำหรับผู้เริ่มต้นใช้งานดิจิทัล

:30:  :30:  :30: 

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๖๑ เรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอน ๒๕)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน

พบกันอีกแล้วครับ ยังอยู่ที่หัวข้อเรื่องราวการบันทึกเสียงดนตรีeXtreme Karaokeกับเสียงร้องเพลงของเราอยู่เหมือนเดิม ครับ ในเมื่อราบใดความรู้สึกชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ยังไม่หายไปจากตัวผม ตราบนั้นผมก็จะเดินหน้าค้นคว้า ทดลอง เสาะหาอุปกรณ์เครื่องเสียงมาตอบสนองความต้องการโดยคั้งอยู่บนพื้นฐานแห่ง “ความพอเพียง”ตามคำสอนของ “พ่อหลวง รัชกาลที่๙”ต่อไป

โดยส่วนตัว  ผมไม่มีอาชีพรับงานทั้งในและนอกสถานที่ มีกำลังซื้อหาอุปกรณ์เครื่องเสียงได้ไม่เกิน 20,000.บาท/ชิ้น/ปี จากการสะสมอดออมใส่กระปุกออมสินไว้ประจำทุกเดือน  คงทำได้แค่นี้ครับ ฉะนั้นหากผมสนใจอุปกรณ์ตัวใดราคาสูงกว่านี้ ตัวนั้นเป็นอันว่าต้องล้มเลิกความคิดไปอย่างสิ้นเชิงจริงๆ

ฉะนั้น ณ วันเสาร์ที่ 1 กรกฎาคม 2560 เงินที่ออม1ปีเต็มจึงสามารถซื้อดิจิทัลมิกเซอร์ Behringer XAir X18 ด้วยราคา 18,900.บาทซึ่งถือว่าราคาสูงและมีค่าที่สุดแล้วสำหรับผม ผมถือว่าไม่สายเกินไปหรือเป็นรุ่นเก่าตกรุ่นแต่อย่างใด ขอให้มีความสามารถตามที่ผมต้องการก็พอใจแล้ว ครับจากร้านไพศาลลำปางใกล้บ้านที่สุด มาทดสอบคุณสมบัติตามที่ตั้งความประสงค์ไว้ และประการสำคัญจะได้เป็นข้อมูลความรู้เผื่อสมาชิกที่มีฐานะการเงินไม่ดี(รายได้น้อย)อย่างผมแต่ประสงค์จะใช้  เพื่อตัดสินใจซื้อหาต่อไปได้

วันอาทิตย์ผมพอมีเวลาว่างที่สุด ก็เสียบสายUSB B เข้าที่ตัวมิกซ์ ปลายอีกด้านเป็นชนิด USB A เข้าที่คอมพิวเตอร์ ผลักสวิทช์Wifiบนตัวมิกซ์เป็นแบบ Accese Point เพื่อให้มันทำหน้าที่เป็นตัวจ่ายWifiมาทางอากาศเข้าที่คอมพ์ของผมเลย
และทางWifi กดปุ่ม Connect จากตัวDSP X-AIR-Edit
(รูปประกอบ)   

โปรแกรมไดรเวอร์และโปรแกรมควบคุม(DSP) X-AIR-Edit ก็ดาวน์โหลดจากเว็บไซต์Behringerมาติดตั้งไปแล้วล่วงหน้า  พอเปิดสวิทช์มิกซ์ มันก็มองเห็นกันเลยทางระบบปฏิบัติการทั้งที่เป็นsound Driver
(รูปประกอบ ซาวด์ของระบบ)

X18มีไดรเวอร์ซาวด์เป็นรูปลำโพง พอเราตรวจconfigureก็จะเห็นว่ามีลำโพงแบบ 7.1 แชนแนล นั่นคือ 8 ทิศทาง
(รูปประกอบ Speaker configuration)

คนชอบแยกไลน์eXtremeก็คิดไปไกลเลย หวานหมูได้ 8 ไลน์ไปนั่น แต่จะใช้แยกeXtreme_ธรรมดา ไม่ใช่_ASIOครับ
(รูปประกอบeXtreme_SQLแยก 8 ไลน์)

ส่วนผู้ต้องการแยก 18 ไลน์ ก็ใช้eXtreme_ASIOครับ
(รูปประกอบ eXtreme_ASIOแยก 18 ไลน์)

ตลอด 1 ปีที่ผ่านมา ก่อนผมจะซื้อก็ศึกษา อ่านข้อมูลจากในเว็บบ้านเราหลังนี้หละครับ เขียนบันทึกไว้ ส่วนมากจะใช้แบบตัวแร็ค Xair Xr18 เช่น
คุณต้นไผ่ สุพรรณ เขียนไว้เมื่อ 2 ปีกว่า ในวันที่24กุมภาพันธ์ 2556
(อ้างอิงโพสต์)
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=99043.0

ตอนยังไม่มีตัวมิกซ์ใช้งานผมก็ศึกษาโปรแกรม DSPของมันดูก่อน นั่นคือ X-AIR-Edit ซึ่งเป็นตัวควบคุมมิกซ์นี้ มุ่งความสนใจมาที่ฟังก์ชั่นคำสั่งการวางสัญญาณเข้า/ออก(I/O)ภายในมิกซ์ตัวนี้ พบว่าโปรแกรมควบคุม มีภาคอินพุทและเอ้าท์พุทเป็นชนิดUSB Interface เท่ากับ 18 In/18 Out
(รูปประกอบ 18 USB_Input)

(รูปประกอบ 18 USB_Output)

ไล่ๆไปมีส่วนที่กำหนด Main Out L/R เราเลือกทีละคู่ได้เต็มที่เลยตั้งแต่ USB 1 – 18
(รูปประกอบ MainOut)

มาดูอุปกรณ์ทางกายภาพบนตัวมิกซนี้ มีรูเสียบสัญญาณอินพุทเป็นชนิด  XLR จำนวน 16 ช่อง กับชนิดRCAอีก2ช่อง รวมเป็น 18 ช่องอินพุท วิเคราะห์แล้วเห็นเหมาะสมมากตรงที่ตั้งใจจะใช้รองรับเสียงดนตรีeXtreme Karaoke แบบแยกชิ้นดนตรีมาซะ16 ไลน์ ที่เหลืออีก 2 ช่องจะปิดสัญญาณUSBมาเป็นสัญญาณAnalogให้เสียบไมโครโฟนร้องเพลงกับเสียบกีต้าร์เล่นสดทับไลน์แทน  และใช้มิกซ์นี้นำสัญญาณทั้งหมด Routingไหลผ่านเข้าไปให้DAW Studio Oneรับไปบันทึกเสียงพร้อมๆกัน 18 แทร็ค(ที่สมาชิกผู้เชี่ยวชาญกล่าวว่า มัลติแทร็ค) เหมือนกับที่บันทึกจากอุปกรณ์ AB1818vsl +ADA8200ที่ผมใช้อยู่ แต่ครั้งนี้ใช้แค่มิกซ์X18ตัวเดียวโดยไม่ต้องใช้สายสัญญาณอ้อมวนตัวเครื่องเพื่อการบันทึกต่อไป

เมื่อเราใช้X18ช่วยDAW Studio One บันทึกเสียงดนตรีeXtreme_ธรรมดา แยก 8 ไลน์ และeXtreme_ASIO แยก 18 ไลน์  DSP DAW Studio One พบว่าในส่วน Setup I/O ด้าน Input เป็นปกติ
(รูปประกอบ Studio Oneใช้X18 USB_Input )

แต่พบว่าในส่วน Setup I/O ด้าน Output ผิดปกติ
(รูปประกอบ Studio Oneใช้X18_USB_Output)  ส่วน MainOut ไม่มี MainL/R

เสียงดนตรีeXtremeที่บันทึกได้จากStudio OneมีX18เป็นซาวด์การ์ดจึงออกมาแบบแก้ไขลำบากนิดหน่อย

แต่แก้ไขได้  ดีด้วยครับ  รอพบกันตอนต่อไปครับ

ท่านใดมีXr18 หรือX18ใช้แล้วถือว่ามาทบทวนด้วยกันนะครับ   ส่วนผู้ที่กำลังเงื้อง่าราคาแพงจะซื้อมิซื้อแหล่ ก็ติดตามไปเรื่อยๆนะครับ

สวัสดีครับ
 :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ตุลาคม 2017, 19:59:03 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๖๒ เรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอน ๒๖)
เรียน เพื่อน พี่ น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน

พบกันอีกเช่นเคยครับ  อาการความต้องการใช้ดิจิทัลมิกเซอร์ของผมนับว่ารุนแรงพอควร ขนาดใช้เงินส่วนตัวมเองยังกระเทือนไปถึงศรีภรรยา ก็จะไม่ให้เป็นอย่างนั้นได้อย่างไร ลูกชายคนเล็กผมเพิ่งเข้าเรียนต่อมหาวิทยาลัยปี1หมาดๆ ส่วนลูกชายคนโตก็มหาวิทยาลัยปีสุดท้าย จำเป็นต้องออมเงินส่งเขาทั้งสอง เฮ้อ...ต้องเริ่มต้นออมไว้เดือนละสองเท่าที่เคยทำ  เอ้า..ว่ากันไป ดีนะจากวันนี้ วันอาสาฬหบูชาต่อไปก็เข้าพรรษา เราหมู่ฆราวาสก็ควรถือศีลลด ละเลิกการใช้จ่ายฟุ่มเฟือย ร่างกายก็แข็งแรง แถมมีงินเก็บอีกด้วย ฏน่าทำกันนะครับ  ผมขอให้กำลังใจด้วยอีกแรง

เอ้าว่ากันต่อ  ในเมื่อหาอุปกรณ์มาแล้วก็ควรจะใช้ให้เป็นตามคุณสมบัติของมัน เจ้า Xair X18
1.   การติดตั้ง แน่นอนครับ ต้องใช้โปรแกรม ต่อไปนี้
        1.1   ซาวด์ไดรเวอร์  หาได้ที่เว็บไซต์ของBehringer ชื่อ X AIR USB ASIO Driver
        1.2   DSP ชื่อ X AIR EDIT For PC (วินโดวส์)
        ทั้งสองตัว หาได้ที่เว็บไซต์ของBehringerถามGoogle พิมพ์ behringer x air x18 driver
ก็จะได้ https://www.music-group.com/Categories/Behringer/Mixers/Digital-Mixers/X18/p/P0AWZ/downloads
ที่นี่ครับ https://www.music-group.com/Categories/Behringer/Mixers/Digital-Mixers/X18/p/P0AWZ/downloads
        1.3   หากต้องการแอพบนแทบเลตหรือโทรศัพท์มือถือแอนดรอยด์ ดาวน์โหลดมาติดตั้งไว้คอยใช้ได้ครับดูวิดีโอที่นี่ ครับ

2.   เปิดใช้งานกับคอมพิวเตอร์  โดยเสียบสายยูเอสยี บีที่ช่องUSB Bที่ตัวมิกซ์ เสียบยูเอสบี เอที่ช่องUSB Aที่คอมพิวเตอร์ ผลักสวิทช์รับไวไฟบนตัวมิกซ์ไปที่ตำแหน่ง Access Point เพื่อให้ตัวมิกซ์เป็นตัวปล่อยสัญญาณไวไฟ  แล้วเปิดโปรแกรมX AIR Editรอ สักครู่คอมพิวเตอร์จะพบสัญญาณไวไฟชื่อมิกซ์XAirขึ้นมาเราก็Connectไวไฟนั้น  โปรแกรมXAir Editก็จะมีข้อความให้เราเชื่อมต่อ ดูวิดีโอที่เขาแนะนำดีกว่าครับ
อ้อ วิดีโอส่วนใหญ่นำอุปกรณ์ตัวแร็คXair Xr18มานำเสนอ แต่ก็ใช้โปรแกรมXAirEditควบคุมเหมือนกันครับ

1.วิดีโอ -  แนะนำโดยทั่วไป  ของคุณตั้ม จาไมก้า

2.ของคุณ เจย์ซาวด์

3. ท่านอื่นที่กรุณาแนะนำ

3.เทคนิกการใช้โปรแกรมXair Edit เพื่อควบคุมมิกซ์X18
    1. การใช้ Input send gate dynamic eq

2. การใช้ Input Channel Strip

3. การใช้ Output
https://www.youtube.com/watch?v=P0Xo_JOsJ3Q

4. การใช้ Gain Structure

4. ภาคภาษาอังกฤษ  (ฝึกฟัง จำเป็นครับ)
     5. การผสมเอฟเฟค 4 ตัวใน 1 แชนแนล หรือ FXSend

6. การ Send Return and Insert   

ยังมีวิดีโอภาคภาษาอังกฤษจากบริษัทBehringerให้ฟังอีกมากมาย  ว่างๆท่านที่มีใช้อยู่ควรค้นหาอ่านเอานะครับ

ตอนนั้พอแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมึนตึบ  ขอให้ทุกท่านมีความสุขในวันและช่วงเข้าพรรษานี้นะครับ
        สวัสดีครับ  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
 :30:  :30:  :30:  :30:
หยุดวัน"เข้าพรรษา"  งด ลด ละ เลิก อะไรๆที่ฟุ่มเฟือย เสียสุขภาพร่างกาย เสียเงิน

แต่ไม่ลด ไม่ละ ไม่เลิก เรื่อง ร้องเพลง เล่นดนตรี eXtreme Karaoke ครับ

ร้องเพลงพาสุขใจ ห่างไกลยาเสพติดและอบายมุขครับ    :30:  :30:  :30:

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • HL.No. 8CA852E6, 55019532
:30:  :30:  :30:  :30:
หยุดวัน"เข้าพรรษา"  งด ลด ละ เลิก อะไรๆที่ฟุ่มเฟือย เสียสุขภาพร่างกาย เสียเงิน

แต่ไม่ลด ไม่ละ ไม่เลิก เรื่อง ร้องเพลง เล่นดนตรี eXtreme Karaoke ครับ

ร้องเพลงพาสุขใจ ห่างไกลยาเสพติดและอบายมุขครับ    :30:  :30:  :30:

พัฒนามาเยอะครับ เรื่อง การบันทึกเสียง การใช้โปรแกรม DAW เข้าสู่ดิจิทัลแบบเต็มตัว ยินดีด้วยครับ

แต่การร้อง ยังอยู่ที่เดิมนะครับ 555 แซวกันสนุกๆ นะครับ ฝึกฝนต่อไปครับ อ.ยูทูป อ.กูเกิล สุดยอดอยู่แล้ว

โชคดีที่เราเกิดมาทันทั้งสองอาจารย์นี้ จริงไหมครูเมธ  :D

• ระดับ 5
  • *
พัฒนามาเยอะครับ เรื่อง การบันทึกเสียง การใช้โปรแกรม DAW เข้าสู่ดิจิทัลแบบเต็มตัว ยินดีด้วยครับ

แต่การร้อง ยังอยู่ที่เดิมนะครับ 555 แซวกันสนุกๆ นะครับ ฝึกฝนต่อไปครับ อ.ยูทูป อ.กูเกิล สุดยอดอยู่แล้ว

โชคดีที่เราเกิดมาทันทั้งสองอาจารย์นี้ จริงไหมครูเมธ  :D
ขอบคุณครับที่ชมและสะท้อนข้อบกพร่องมานะครับ

เรื่องการร้องอยู่ที่เดิม เพราะเป็นสันดาน(ขุดยากกว่าสันดอน)  อีกประการหนึ่ง กล้ามเนื้อปอด หลอดลม เส้นเสียง หลอดคอ  ลิ้น กระพุ้งแก้ม ฟัน ริมฝีปาก คนอายุจะ60 ทำยังไงจะดีขึ้นครับครูพี่ป้อม  :58:  :58:  :58:

เหลือแต่ใจเท่านั้นที่เหมือนเดิมครับ  :30:   :30:   :30: 
 :D    :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2017, 01:02:51 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
วันเสาร์ที่ 8 กรกฎาคม 2560  พักผ่อน - วันอาสาฬหบูชา 

วันอาทิตย์ที่ 9 กรกฎาคม 2560 พักผ่อน - วันเข้าพรรษา

วันจันทร์ที่ 10 กรกฎาคม 2560 พักผ่อน -วันหยุดชดเชย - พบว่า

X18 เป็นใหญ่กว่าStudio One คุมบังเหียนStudio Oneให้มาใช้MainOutของตนเอง เป็นเหตุให้ผมผู้จะบันทึกแทร็คต้องสูญเสียChannel USB Input ซะ 2 แทร็ค เหลือ 16 แทร็ค

มใช้เสียบไมค์ร้องเพลง 1 Channel เสียบกีต้าร์โซโลอีก 1 Channel เหลือให้ดนตรีeXtreme_ASIO แค่ 14 แทร็ค  ก็น่าจะพอนะครับ

เดี๋ยวอีก 2-3วันอ่านบทความต่อนะครับ
 :39:  :39:  :39: 

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๖๓ เรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอน ๒๗)

พบกันอีกเช่นเคย ช่วงวันหยุดยาววันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษารวมกับวันชดเชยอีกหนึ่งวันแถมมีฝนโปรยปรายทั้งวันชวนให้เคลิบเคล้มยิ่งนัก หลายคนเข้าวัด ทำบุญตักบาตร ฟังเทศน์ สนทนาธรรมกับหลวงพ่อ หลวงพี่ หลวงน้า และน้องเณรกันตามสมควร ค่ำมาก็เวียนเทียนถ่ายรูปส่งถึงกัน เห็นนแล้วชื่นใจ เป็นสุขอย่างประหลาด พอกลับบ้านพบคุณพ่อคุณแม่ ลูกหลานมารวมกันอีก ถือเป็นวัน “ครอบครัว”ไปได้เช่นกัน
   ส่วนผม ก็ถือโอกาสสร้างความเข้าใจและความคุ้นเคยกับเจ้า X18ต่อกันเลยครับ โดยใช้เวลาบางส่วนดูวิดีโอแนะนำการใช้เบื้องต้นทั้งส่วนที่เป็นของคนไทยบรรยายด้วยภาษาไทยและของบริษัทBehringerบรรยายด้วยภาษาอังกฤษมากมายหลายตอน ลงมือทำตามไม่นาน สามารถเปิดใช้งานเบื้องต้นตั้งแต่เป็นซาวด์การ์ดจนถึงเล่นดนตรีเพลงeXtremeออกมาด้วยค่าคงที่(Default) 2 ไลน์สเตอริโอธรรมดา จนถึงแยกไลน์มาตรฐาน 8 ไลน์บ้าง  และ 18 ไลน์เต็มคุณสมบัติAudio Interface 18In/18Outของมัน ทุกอย่างอยู่ในคำสั่งDSPที่มีชื่อว่า X-AIR-Edit ถือโอกาสติดตั้งแอป X Editและควบคุมผ่านแทปเลต (แอนดรอยด์)ก็ทำได้ สะดวกดีครับ
   ผมพยายามค้นหาวิดีโอที่นำเสนอการใช้X18เล่นแยกไลน์eXtremeแล้วนำไปบันทึกในDAW ไม่ค่อยมีให้ดู จึงขอใช้วิธีทำ ตามที่เคยใช้กับAB1818vslก่อนนี้ มาทบทวนเล่าให้คุณๆฟัง

หลักการบันทึกเสียงดนตรีeXtreme Karaokeเข้ามาในDAWของผมมี3ส่วนใหญ่ๆ คือ
        1.   Mixer Xair X18
        2.   DAW Studio One Art 2
        3.   eXtreme Karaoke V.3

มิกเซอร์ X18
   สิ่งที่น่าทึ่งของX18 คือมีDSPควบคุมที่ชื่อว่า Xair Edit เป็นโปรแกรมเล็กๆขนาด8-9Mbแต่มีคุณสมบัติยอเดเยี่ยมมาก เช่นเดียวกับX32 Editขนาด 15 Mb ควบคุมมิกซ์รุ่นX32ทุกรุ่น ท่านใดสนใจโหลดมาติดตั้งทดลองเปิดดูได้ครับ ไม่ต้องมีตัวมิกซ์ก็เปิดดูOptionการทำงานได้ครับ
   Xair Editมีคุณสมบัติครบตามหน้าที่ใช้งานของมิกเซอร์พึงมี ความโดดเด่นที่ถูกใจผม คือ ตารางแมทริก I/Oวางเส้นทาง(routing)และการจับคู่(patch)จุดสัญญาณเข้าและออกจากมิกซ์     
        ผมเคยพบมิกเซอร์หลายรุ่นอ่านคู่มือการทำงานแล้วถูกใจมาก สอบถามร้านค้าที่จำหน่ายส่วนใหญ่บอกว่าเล่นคาราโอเกะได้  ถูกต้องครับ มิกเซอร์ส่วนใหญ่ก็ต้องรับเสียงดนตรีคาราโอเกะมาปรับปรุงแต่งเสียงเล่นได้ทั้งนั้น แต่พอถามว่าเอามาบันทึกเสียงแบบดิจิทัลด้วยโปรแกรมDAW แยกชิ้นดนตรีออกมา ทำเพลงเสริม ประกอบใส่นั่น เติมนี่อีกได้ไหม เงียบไปเลยครับ ขอร้องให้ช่วยทดลอง ก็เงียบหายไปอีก ฉะนั้นก่อนจะซื้อหามิกเซอร์ก็ต้องแน่ใจมาก ต้องใช้เวลาศึกษากันก่อน
   ด้วยที่X18ตัวมันเองมันเป็นมิกซ์ดิจิทัล ในXair Editจึงใช้คำว่า USB เป็นคำหลักให้สังเกตในตารางแมทริก เช่น USB Return  USB Send เป็นต้น คุณเคยพบคำศัพท์ 2 คำนี้ Send  กับ Return บ่อยในคำอธิบายการใช้เครื่องเสียง และอีก 2 คำที่เกี่ยวข้องอีกคือคำว่า Input แสดงความหมาย คือใส่ลง  กับคำว่า Output แสดงความหมายคือ ปล่อยออก  ย้อนไปดู 2 คำ คือ  Send แปลว่า ส่ง  กับคำว่า Return แปลว่า กลับ หลายคนมักแปลความหมายสับสน เห็นคำว่าSend จึงแปลต่อไปว่า ส่งไปเข้า เลยเข้าใจว่า Send ตรงกับ Input   และเห็นคำว่า Returnจึงแปลต่อไปว่า กลับออก เลยเข้าใจว่า Return ตรงกับคำว่า Output

ที่จริงคำว่า Send มีความหมายตรงกับคำว่า Output แปลว่า ออก(นอก) ส่วนReturn มีความหมายตรงกับคำว่า Input แปลว่า เข้า(ใน)คล้องกับ  ผมเคยสังเกตหลายที่ในคู่มือ บางทีใช้สลับกัน  Xair Edit บางเวอร์ชั่นใช้คำว่า USB Output บางเวอร์ชั่น ใช้คำว่า USB Sendsแทน  ทั้งสองคำมีความหมายเดียวกัน

ในตารางแมทริก USB Returns ช่องคำว่า USB Input ทั้ง 18 ช่องกำหนดrouting(เส้นทาง)หรือpatch(ประกบ)เป็นแบบ 1:1ลงไปเข้า Channel ได้ถึง 18 Channel (รวมกับ Aux L/R)ลงมาที่FXL/Rอีก 4 คู่เฟดเดอร์ แน่นอนDAW Studio One บันทึกได้เต็ม 18 แทร็ค
(รูปประกอบ Xair Edit)

แผนการส่งInput ที่ X18 ผมกำหนด
1.   Channel_1 ทำAnalog In เสียบไมโครโฟนร้องเพลง
2.   Channel_2 ทำAnalog In เสียบกีต้าร์
3.   Channel_3 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
4.   Channel_4 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
5.   Channel_5 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
6.   Channel_6 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
7.   Channel_7 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
8.   Channel_8 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
9.   Channel_9 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
10.   Channel_10 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
11.   Channel_11 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
12.   Channel_12 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
13.   Channel_13 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
14.   Channel_14 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
15.   Channel_15 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
16.   Channel_16 ทำUSB In รับeXtreme_ASIO_
17.   Channel_17 ทำUSB In รับMainOut L
18.   Channel_18 ทำUSB In รับMainOut R
(รูปประกอบ USB_Input)

แผนการส่ง USB_Output ผมจัด ดังนี้
1.   USB_1 ทำเป็น Analog_1 ส่งออกที่ Main L
2.   USB_2 ทำเป็น Analog_2 อยู่ที่เดิม
3.   USB_3 ทำเป็น USB_3 อยู่ที่เดิม
4.   USB_4 ทำเป็น USB_4 อยู่ที่เดิม
5.   USB_5 ทำเป็น USB_5 อยู่ที่เดิม
6.   USB_6 ทำเป็น USB_6 อยู่ที่เดิม
7.   USB_7 ทำเป็น USB_7 อยู่ที่เดิม
8.   USB_8 ทำเป็น USB_8 อยู่ที่เดิม
9.   USB_9 ทำเป็น USB_9 อยู่ที่เดิม
10.   USB_10 ทำเป็น USB_10 อยู่ที่เดิม
11.   USB_11 ทำเป็น USB_11 อยู่ที่เดิม
12.   USB_12 ทำเป็น USB_12 อยู่ที่เดิม
13.   USB_13 ทำเป็น USB_13 อยู่ที่เดิม
14.   USB_14 ทำเป็น USB_14 อยู่ที่เดิม
15.   USB_15 ทำเป็น USB_15 อยู่ที่เดิม
16.   USB_16 ทำเป็น USB_16 อยู่ที่เดิม
17.   USB_17 ทำเป็น USB_17 ออกที่Main L
18.   USB_18 ทำเป็น USB_18 ออกที่Main R
(รูปประกอบ USB_Output)

มาถึงส่วนของDAW Studio One
        พอเปิดโปรแกรมขึ้นมา สั่งใช้Audio Device และAudio I/O Setup เป็น X18 ก่อนเลย เท่านั้นมันก็รับInputจากX18 ทันที 18 USB Input อย่างง่ายดาย แล้วเราสร้างโปรเจ็คใหม่ ต้องการแทร็คออดิโอแบบMono 16 แทร็ค และแบบStereo อีก 1 แทร็ค สังเกตว่าที่ตำแหน่ง MainOutของStudio One ไม่มี Main L/Rให้ใช้ เราก็เลือกใช้ของX18 คือ Out 17/18 
ใน Audio I/O Setup ของStudio One ตารางrouting สัญญาณMain Out มีให้เลือก ออก 9 คู่เส้นทาง (ตั้งแต่ Out ½….Out 17/18)ผมตัดสินใจเลือกOut17/18ทันที  แล้ววกกลับมาเปิดXair Edit เข้าไปที่เซคชั่น I/O เลือกแท็บMain Out กำหมดเป็น USB17/18เช่นเดียวกับ Studio One และกลับมาตั้งค่าที่ USB Sends (Output) ให้USB17/18ไปออกที่Mail L / R (USB_17ออกที่Main L, USB_18ออกที่Main R)
(รูปประกอบ MainOut_Xair Edit)

เป็นอันว่าDAW Presonus Studio One สามารถใช้Main Outร่วมกันได้กับX18โดยไม่ต้องสลับหน้างานไปมาระหว่างกัน
(รูปประกอบ การใช้MainOut ของStudio One)

ต่อไปส่วนของeXtreme_ASIO
   ในส่วนของeXtreme_ASIO ก็ไม่มีปัญหา พอรันขึ้นมา เข้าเมนู แยกเสียงมิดี้  - แยกลำโพง  - ก็ทำได้ ออกลำโพง 14 ดอกทำ 14 ไลน์ ไปเลย เริ่มที่ ลำโพง X18 ASIO Driver คู่ที่ ¾ .จนถึง...คู่ที่ 15/16  เป็นUSB 3 .จนถึง..USB16  (14 ไลน์)  แล้วเล่นออกไปสู่Studio One  เวลาเล่นและร้องเพลงeXtreme_ASIO สัญญาณก็จะไหลไปลงที่โปรเจ็คStudio One แบบ 16 MonTrack และ 1 StereoTrack (สำหรับ USB 17/18) ที่สร้างไว้ 
(รูปประกอบการใช้Studio One)

ขณะที่สัญญาณไหลจากeXtreme_ASIOมาเข้าที่Xair Edit X18 เราสามารถลดพรีเฟดแต่ละก้านของUSB_Input และMain Out ได้เพราะสัญญาณไหลผ่านไปที่Studio Oneแล้ว ยกเว้น Channel ไมโครโฟนผมเปิดโพสต์เฟด เพราะตัองการเอฟเฟคติดไปให้Studio Oneด้วย
(รูปประกอบ เฟดเดอร์_Xair Edit)

ผมใช้ไมโครโฟนเสียบรูอินพุทที่ 1 Channel 1 ของX18 ใส่เอฟเฟคประกอบการร้องเพลงแล้วบันทึกด้วยStudio One ผลออกมามีเสียงเอฟเฟคติดมาด้วย ไพเราะอย่างที่ต้องการ
(รูปประกอบ แชนแนลไมโครโฟน)

ทั้งหมดเป็นเพียงการใช้เบื้องต้น  คงมีข้อบกพร่องที่ต้องหาทางแก้ไขกันต่อไป 
       หากจะเปรียบเทียบการใช้งานบันทึกเสียงระหว่างมิกซ์X18กับAB1818vsl +ADA8200 มีข้อดีข้อเสียคนละอย่าง
1.   X18มีข้อดี  เรื่องไม่ต้องใช้สายสัญญาณอ้อมเครื่อง
2.   X18มีข้อดี เรื่องประหยัดราคาอุปกรณ์บันทึก 18 แทร็ค
3.   X18มีข้อเสีย เรื่อง DSP บางจุดไม่สนับสนุน DAW Studio One เช่น การเซต I/O ไม่มี Main Out แต่ให้เราเลือกใช้จาก USB ที่มีอยู่ตั้งแต่  ½ ……17/18  และบางออปชั่นกับ และ คล้ายกันในDAWอื่นๆ แต่แก้ไขได้  จะมีรายละเอียดต่อครับ
4.   AB1818vsl มีข้อดี เรื่องการใช้DAW เฉพาะStudio One กับอุปกรณ์ได้เต็มที่
5.   AB1818vslมีข้อดี เรื่องการควบคุม แก้ไขแทร็คDAW เฉพาะ Studio One กับอุปกรณ์ และในDAWอื่นๆ
6.   ข้อดี ทั้งคู่ใช้กับDAW Stuido One และตัวอื่นๆได้ 
        โดยรวมแล้ว X18ทำงานการบันทึกและแก้ไขDAWได้ในระดับหนึ่ง สิ่งที่X18ทำไม่ได้ผมก็สลับมาใช้AB1818vslทำแทน ช่วยกันไปงานก็ออกมาดีครับ
        ผมขอเวลาทดลองใช้X18กับDAWอื่นๆ เช่น Cubase,  Reaper  สักระยะหนึ่งก่อนนะครับ   เพราะผมมีเวลาใชX18จริงๆไม่ถึง3วัน ในวันเสาร์อาทิตย์และวันหยุดราชการเท่านั้น พบกันตอนต่อไปนะครับ
   สวัสดีครับ  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
ลองฟังเพลง ลานรักลั่นทม ของครูศรคีรี ศรีประจวบ ดูนะครับ
ใช้X18แยกeXtreme_ASIOออก16ไลน์แล้วส่งให้Studio One บันทึกออกมาครับ

ขอรับคำแนะนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2017, 11:34:18 น. โดย Sumatethep »

• คณะก่อการ
 :38:
ลองฟังเพลง ลานรักลั่นทม ของครูศรคีรี ศรีประจวบ ดูนะครับ
ใช้X18แยกeXtreme_ASIOออก16ไลน์แล้วส่งให้Studio One บันทึกออกมาครับ

ขอรับคำแนะนครับ

ก้าวหน้าไปเยอะเลยวุ้ย. พี่ชายผม. ถ้าจะมีให้แนะนำมีสองเรื่องครับ
1  ลดความดังรวมของดนตรีทุกไลน์ลงอีก 20%
2  ลดความถี่ต่ำในไลน์ไมค์ลงอีก เยอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2017, 13:42:02 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
:38:
ก้าวหน้าไปเยอะเลยวุ้ย. พี่ชายผม. ถ้าจะมีให้แนะนำมีสองเรื่องครับ
1  ลดความดังรวมของดนตรีทุกไลน์ลงอีก 20%
2  ลดความถี่ต่ำในไลน์ไมค์ลงอีก เยอะๆ
ขอบคุณครับ ครูพี่หมอนพ  ศิษย์จะนำไปปรับปรุงครับ

ขอสมนาคุณครูด้วยเพลงหรั่ง   (ทางกระทรวงเค้าเน้นให้ครูทุกคนใช้ภาษาฝรั่งอังกฤษ นะครับ)
เพลงของ ดือีกา The Eagles  เด่นโซโลกีต้าร์เพลงเอกเค้า   --    ขอคำแนะนำตามเคยครับ

พักผ่อนวันหยุดก็แล้วกันนะครับ  บันทึกสดๆเมื่อกี้ไม่ถึง 15 นาทีครับ

:D  :D  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2017, 17:51:06 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • HL.No. 8CA852E6, 55019532
ความสุข คือ ความสุข ครับ ทำอะไรก็ทำครับ

น๊อยซ์(Noise) เยอะไปหน่อย อันนี้เรียกว่า"บันทึกการแสดงสดของครูเมธ เพื่องานวิจัยและค้นคว้า"จะได้ไม่ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์

มิกซ์บางยี่ห้อที่เหมาะกับการบันทึกเสียงเขาจะออกแบบปรีให้เป็น ultra low noise และมี ลิมิตเตอร์ ที่แชนแนลไมค์

งั้นครูเมธต้องจัดการ เรื่องเกนที่สองอย่าง ที่ปรีไมค์ กับที่เอฟเฟคท์ เอาน๊อยซ์ออกให้หมด

แล้วใส่ DI Box ที่ไลน์กีตาร์ แล้วยกกราวด์(Ground Lift) ดูด้วยบางทียกกราวด์แล้วยิ่งมามากกว่าเดิมอีก

ปล.นิ้วอ้วนไปหน่อย เวลาโซโล่ที่ช่องเฟรตเล็ก ลำบากเลย จับคอร์ด D แทบกำไม่หมด อิๆ แซวเล่นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2017, 14:58:52 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
ครูใหญ่มาแล้ว  คิดถูกแล้วที่ผมเว้นประเด็นนี้ไว้

เสียงที่พี่ป้อมว่า หมายถึงเสียง Hizz เสียงซ่าๆ ที่มีให้ได้ยินชัดเจนตลอดช่วงครับ

ลองเทียบกับเพลงนี้ผมอัดจากช่องหูฟัง   หน้างานเลย  บันทึกแบบสตูดิโอ  เสียงรบกวนพวกนี้ควรน้อยกว่าที่ผมบันทึกมา  หรือไม่ควรมี  เสียงกรอดแกรด  มาเกิดตอนใช้โปรแกรมในมือถือทำคลิปครับ  สงสัยบัฟเฟอร์ของมือถือจะไม่พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2017, 14:59:21 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
ขอสมาอภัย  ท่านไหนผ่านไปไม่่ทราบ  ครูเมธขออนุญาตลงให้ดูใหม่ครับ

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๖๔ เรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอน ๒๘)

มีสมาชิกผู้ใช้ Xr18ถามมาครับว่า
   “ศึกษาและเข้าใจการใช้มากขึ้น x air 18  อยากจะรีเซ็ตค่าให้เป็นค่าโรงงาน ทำอย่างไรครับ จะเริ่มตั้งค่าตามที่เราศึกษาและเข้าใจ แรกๆ ผมเอา พีเซตของ ...... มาใช้ ตอนนี้อยากจะเริ่มต้นด้วยตัวเองครับ”

เรียนคุณ...........
        Xair Edit เป็นโปรแกรมDSPควบคุมมิกซ์X18, Xr18, Xr16และXr12 มีให้ผู้ใช้ X18 ดาวน์โหลดมาได้จากเว็บไซต์ของBehringer นี่
https://www.music-group.com/Categories/Behringer/Mixers/Digital-Mixers/X18/p/P0AWZ/downloads
        ผู้ใช้Xr18 ดาวนฺโหลดได้ที่นี่https://www.music-group.com/Categories/Behringer/Mixers/Digital-Mixers/XR18/p/P0BI8/downloads
        เราควรเข้าไปตรวจดูว่าไ้ด้อัพเดทเป็นรุ่นป้จจุบันแล้ว  (ณ วันเดือนปีนี้เป็นVer.1.5)
        ได้มาแล้วเราควรเก็บไว้ที่โฟลเดอร์ปลอดภัย  เวลาจะใช้ก็ควรก๊อปปี้ไปวางที่หน้า Desktop แล้วเรียกที่หน้าDesktopเอา  ไม่ควรจะเรียกจากที่โฟลเดอร์ปลอดภัย เหตุผลเพราะคุณต้องการค่าจากโรงงานนั่นแหละ

ตอนนีัถ้าคุณ.....ไม่มีไฟล์ Xair Edit ต้นฉบับเดิมอยู่ เพราะเรียกใช้และโหลดเอาปรีเซทของคุณ..........แล้วไม่สามารถเซตกลับเป็นจากโรงงาน ก่อนจะไปใช้Xair Editตัวใหม่ล่าสุด  ก็ให้เข้าไปเซฟ Scene หรือเซฟPreset Xair Editตัวที่คุณใช้ปรีเซตของใครๆไว้ซะ เผื่อคุณอยากใช้อีก ก็ได้ผลเหมือนกัน    ส่วนมากครูเมธจะเซฟSceneมากกว่าเพราะถนัดกว่า

ทีนี้ เมื่อคุณดาวน์โหลดXair Editตัวใหม่ล่าสุดมา  ก็ให้เก็บเป็นต้นแบบไว้ในที่ปลอดภัย(ตัวมันมีค่าเดิมๆจากโรงงาน)  ส่วนวิธีเซตค่าเป็นค่าจากโรงงานสองวิธี คือ
        1.ทำการSave Scene หรือ Preset Xair Editตัวใหม่ล่าสุดไว้ก่อนเลยครับ แล้วเก็บค่านั้นไว้เป็นต้นแบบ(รูป)

2. ลบXair Editตัวเก่าทิ้งไปไม่ต้องใช้แล้วครับ แล้วก๊อปปี้ตัวใหม่ล่าสุด(สดๆยังไม่โหลดSceneหรือPresetใดๆมาใช้)มาไว้ที่หน้าDeaktopเพื่อเรียกใช้ต่อไป   ก็จะได้ค่าจากโรงงานดังรูป

ครับดูเหมือนเป็นคำถามที่ไม่น่าถามแต่สำหรับผู้ไม่ถนัดก็ออกจะยากจริงๆครับ  ยังมีความสนใจที่น่าศึกษากับX18 Xr18 ผ่านโปรแกรมXair Editอีกมากครับ เสียดายlสมาชิกผู้ใช้X18 หรือ Xr18หลายท่านไม่มีโอกาสเขียนไว้ให้อ่าน ครูสุเมธก็จะขอหาเวลาศึกษาโปรแกรมนี้ต่อไปเพื่อประโยชน์ต่อสมาชิกและผู่้ที่สนใจกำลังเพิ่งเริ่มใช้หรือกำลังคิดจะซื้อมาใช้ต่อไป
       พบกันตอนต่อไปครับ   
       สวัสดีครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2017, 07:06:10 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
วันเสาร์หยุดพักราชการ  พอมีเวลาศึกษา Xair Edit  เจาะเรื่อง FX ก่อนครับ

FX ของ Xair Edit เขามีด้วยกัน 61 ตัว ดังรูป

ผมวิเคราะห์แล้วว่า ไมค์ร้องน่าจะปรับปรุงแสียงก่อน ขอใช้ตัวอย่างเสียงไมค์ร้องที่Channel 1 ก็แล้วกัน
   เลือก FX ดังนี้

เลือก ทำ Sendsและreturn FX ดังนี้

และ ปรับ E.Q. ดังนี้

หมายเหตุ  เป็นตัวอย่างครับ

:58:  :58:  :58:  เริ่มอย่างนี้ก่อนะครับ   อ้อ อย่าลืม เซฟScene ไว้ด้วยนะครับ เผื่อไว้ใช้อีก
 :95:  :95:  :95:  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2017, 22:20:22 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ AOD MUSIC

• ระดับ 3
  • *
  • HL : 5F64A466 หนึ่งซาวด์โปร
ตามครับ กำลังศึกษา :30:

• ระดับ 5
  • *
เมื่อ2ปีก่อน(พ.ศ.2558)ผมยังไม่มีตัวมิกซ์ Xairใช้   

สนใจXair Xr18อ่านความรู้จากกระทู้รุ่นพี่ที่ใช้อยู่ ก็โหลดเอาXair Editมาลองใช้ดูหน้าโปรแกรม

Xair Edit เวลานั้นเป็น Ver 1.2 ผมยังเก็บรักษาไว้ศึกษา
(รูป หน้า Setup V1.2)

หน้าตา มิกซ์ Ver1.2

เมื่อเทียบกับ Ver1.5ปัจจุบัน  ก็มีส่วนต่างกันบ้าง  ตัวอย่างเช่น  เซคชั่น IO ของค่ายูเอสบีอินพุท ดูรูป
         เช่น คุณสมบัติการวางสัญญาณดิจิทัล Audio Interface I/O   Ver1.5(ปัจจุบัน)ได้มากกว่า 2แชนแนล
รูป IO USB Returns V1.2

รูป IO USB Return V1.5 (ปัจจุบัน)

ยังมีอีกหลายส่วนที่Ver1.5 ปัจจุบันทำได้มากกว่าเวอร์เก่า  ลองค้นดูครับ

:30:  :30:  :30:  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
 :30:  :30:  :30:  FX ของ Xair Edit V.1.5 

วันอาทิตย์ หยุดราชการ ท้องฟ้าครึ้ม  ฝนโปรยปราย เหนือเมืองลำปาง

อดคิดถึงสาวแม่กลองไม่ไหว   ครวญสักหนึ่งเพลงเถอะ

ไมค์ร้อง ใช้ FX ตัวนี้

ใช้ค่าSends และ Returns FX อย่างนี้

ใช้ค่า EQ อย่างนี้

(ค่าเดียวกับที่ใช้ทดสอบเพลง ลานรักลั่นทม)

:30:  :30:  :30:   ปรับทดลองดูหลายๆแบบ  ค่าที่เป็นต้วอย่างนี้ น่าจะยังไม่สมบูรณ์ แต่ผมชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2017, 19:38:36 น. โดย Sumatethep »

• คณะก่อการ
สิ่งที่ยังเป็นปัญหาของพี่เมธและควรได้รับการปรับปรุงคือเสียงรบกวน(เสียงซ่า)  และเสียงลมจากความถี่ต่ำที่เข้าไมค์ 
ส่วนไมค์น่าจะต้องทำโทนเพิ่มครับ ความถี่กลางต่ำมันทึบ  ปลายไม่ใสเท่าที่ควร    รวมถึงเสียงดนตรีโดยรวมที่แห้งไปเยอะพอควร   ลองใช้เอฟเฟคกับชิ้นดนตรีด้วยครับ   มีเยอะลองเลือกมาใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2017, 16:26:42 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
สิ่งที่ยังเป็นปัญหาของพี่เมธและควรได้รับการปรับปรุงคือเสียงรบกวน(เสียงซ่า)  และเสียงลมจากความถี่ต่ำที่เข้าไมค์ 
ส่วนไมค์น่าจะต้องทำโทนเพิ่มครับ ความถี่กลางต่ำมันทึบ  ปลายไม่ใสเท่าที่ควร    รวมถึงเสียงดนตรีโดยรวมที่แห้งไปเยอะพอควร   ลองใช้เอฟเฟคกับชิ้นดนตรีด้วยครับ   มีเยอะลองเลือกมาใช้
เห็นปัญหาของตัวเองเป็นเรื่องๆตามที่ครูพี่หมอนพกล่าวไว้ทุกประการ

ศิษย์ผู้น้องขอน้อมรับคำแนะนำตักเตือนจากศิษย์ผู้พี่ด้วยความเคารพยิ่ง     :thank1:

ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ไว้เป็นอย่างสูงครับ     :30:  :30:  :30:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2017, 16:26:52 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
ถึง ศิษย์ผู้พี่ที่เคารพ
        ผู้น้องขอส่งการบ้านเฉพาะเสียงไมโครโฟนก่อนนะครับ  ปรับทีEQ ทำเสียงต่ำและเสียงกลางต่ำให้บางลง ไม่ทุ้มทึบ
ปรับเสียงแหลมให้บางพอมีปลายหน่อยๆ

ไม่ทราบว่าพอจะไปไหวไหมครับ  บันทึกกลางคืนวันที่ได้รับคำแนะนำเลยหละ เพราะนานๆครูจะแย้มของดีให้ รีบตะครุบ  แสงจึงรางๆ ฟังแต่เสียงก็พอนะครับ

ส่วนเสียงดนตรี ขอหลังจากผ่านเสียงร้องก่อนครับ