ผู้เขียน หัวข้อ: มีชุดโฮมเก่าอยากทำให้สามารถร้องคาราโอเกะได้ต้องทำยังไงบ้างครับ  (อ่าน 10897 ครั้ง)

ออฟไลน์ birdyman

• กำเนิดใหม่
  • *
พอดีอยากจะทำคาราโอเกะไว้ให้ลูกร้องเพลงการ์ตูนอะครับ ก่อนหน้านี้ก็หาข้อมูลมาบ้างเล็กน้อย แต่ยังงงสับสนกับหลายอย่าง
ค้นgoogleเจอบอร์ดนี้คิดว่า อยากจะถามพี่ๆว่าจะทำให้ชุดดูหนังเดิมร้องคาราโอเกะได้นี้ต้องทำอย่างไรบ้างแบบประหยัดงบที่สุดอะครับ
ผมมีอุปกรณ์ดังนี้
- ชุดดูหนัง AVR YAMAHA RXV465 และชุดลำโพงอีกจำนวนนึง

- โน๊ตบุ๊ค Asus G550JK มีแต่ช่องเสียบหูฟัง -_-''
- มีชุดลำโพง microlab x2

จากที่ได้ค้นๆมาทราบว่า
- ไม่ควรเอาชุดดูหนังมาร้องคาราโอเกะเพราะลำโพงจะพัง
- จะต้องเพิ่มปรีแอมป์คาราโอเกะหนึ่งตัวเพื่อให้มีที่เสียบไมค์ อันนี้เข้าใจถูกมั้ยครับ
* เพิ่งจะรู้ว่ามีแอมป์หลายแบบปรีแอมป์ พาวเวอร์แอมป์ มิก ฯลฯ ก็ตอนจะทำคาราโอเกะนี่แหละ 555  :97:

อยากจะถามพี่ๆดังนี้ว่า
- ถ้าไม่ควรเอาลำโพงบ้านมาร้องเพลง งั้นผมเอาชุด microlab x2 + ปรีแอมป์(ซื้อเพิ่ม) + ไมค์(สั่งซื้อมาแล้ว) เพื่อให้ชุดนี้เป็นเสียงคนร้องอย่างเดียว แล้วเพลงก็เปิดกับAVRเอา อย่างนี้พอจะได้มั้ยครับ เพราะชุดนี้พังไปก็ไม่ค่อยเสียดายเท่าไร 555 นี่ผมคิดถูกมั้ยครับที่ทำแบบนี้ 555
- ปรีแอมป์คาราโอเกะที่ดูไว้ จากที่ค้นๆมามีหลายรุ่นมากกกกกกๆๆๆเลือกไม่ถูก แต่ก็เล็งๆไว้สองรุ่น
   pro eurotech dt 505i (อันนี้ค้นๆมาเขาว่าดีใช้ได้)

อีกรุ่นคือ NTS PK-1(สวยดี ไม่แพงมาก ใจเอนมาอันนี้ ^^)

เลือกรุ่นไหนดีครับ หรือมีรุ่นไหนที่ดีกว่าราคาใกล้ๆกันแนะนำมั้ยครับ

- ถ้า microlab x2 ไม่ควรเอามาร้องคาราโอเกะ รบกวนแนะนำลำโพงด้วยได้มั้ยครับว่ายี่ห้ออะไรดี ขอราคาไม่แพงมากนะครับ

สุดท้าย พี่ๆมีวิธีอื่นจะแนะนำก็ได้นะครับ ไม่มีความรู้เลยเรื่องนี้ แต่ก่อนเน้นดูหนังอย่างเดียวเลย ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL NO.5490A920 (x-men)
ซื้อปรีมาต่อเอาไมค์เสียบปรี เอาเสียงจากคอมเข้าที่ปรี   เอาเสียงจากปรีเข้าที่ช่อง AUDIO 1 หรือ2 ด้านหลังยามาฮ่าก็ได้  ส่วนปรีจะเลือกตัวบนหรือล่างก็สุดแท้แต่ว่าจะชอบหน้าตาตัวใหน
แล้วก็ปรับเสียงให้สมดุลระหว่างดนตรีและไมค์ ส่วนจะปรับยังไงท่านต้องทำการบ้านเอง พวกผมส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้กันแบบนี้

• *
ซื้อปรีมาต่อเอาไมค์เสียบปรี เอาเสียงจากคอมเข้าที่ปรี   เอาเสียงจากปรีเข้าที่ช่อง AUDIO 1 หรือ2 ด้านหลังยามาฮ่าก็ได้  ส่วนปรีจะเลือกตัวบนหรือล่างก็สุดแท้แต่ว่าจะชอบหน้าตาตัวใหน
แล้วก็ปรับเสียงให้สมดุลระหว่างดนตรีและไมค์ ส่วนจะปรับยังไงท่านต้องทำการบ้านเอง พวกผมส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้กันแบบนี้
อย่างนี้เสียงก็ยังออกลำโพงชุดดูหนังใช่มั้ยครับ แล้วลำโพงมันจะพังมั้ยอะครับ

ตามที่ถามไปถ้าแยกเสียงร้องมาต่างหากจากชุดที่ใช้เปิดเพลงจะเป็นยังไงมั่งอะครับ มันจะมีข้อดสียยังไงบ้างครับถ้าทำแบบนี้

แต่อย่างแรกเลยผมคงต้องไปจัดหาปรีแอมป์ก่อน

ออนไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
    • Donate
ใช้ avr yamaha จะทำใจได้กับเสียงสิ่งที่จะซื้อมาใหม่?

มีเยอะแยะไปครับใช้ลำโพงฟังเพลงมาเปิดคาราโอเกะ

อย่าให้ไมค์หวีด เพราะการตอบสนองของลำโพงฟังเพลงในบ้าน

ส่วนมากดีกว่าลำโพง PA

ออนไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เห็นอุปกรณ์และความต้องการเล่นเฉพาะในบ้าน  แค่ที่มีและจะหาปรีมาเพิ่ม เปิดเบาๆร้องเล่นกับลูกตัวเล็กๆ  คงไม่ทำให้ลำโพงพังหรอกครับ  :undecided:

ใช้แบบนี้ไปซักพัก  ไม่พอใจค่อยเพิ่มภายหลังได้นะครับ ....  ดูๆคงชอบ...อยู่อย่างพอเพียง...เหมือนกันนิ....

หัวอกเดียวกัน    .     ตอนผมเริ่มเล่นใหม่ๆก็อย่างนี้แหละ   :D
 :30:

• คณะก่อการ
อย่างนี้เสียงก็ยังออกลำโพงชุดดูหนังใช่มั้ยครับ แล้วลำโพงมันจะพังมั้ยอะครับ

ตามที่ถามไปถ้าแยกเสียงร้องมาต่างหากจากชุดที่ใช้เปิดเพลงจะเป็นยังไงมั่งอะครับ มันจะมีข้อดสียยังไงบ้างครับถ้าทำแบบนี้

แต่อย่างแรกเลยผมคงต้องไปจัดหาปรีแอมป์ก่อน

ข้อแรก กลัวพังก็อย่าเปิดแรงกว่าที่ดูหนังฟังเพลง
ข้อสองเสียงต่างกันไม๊  ต่างแน่ๆ  ขนาดชุดเดียวกันปรับไม่เหมือนกันเสียงก็ต่างกันแล้ว
แยกออกมาข้อดีได้ของมาใช้เพิ่มจะดีกว่าหรือไม่อยู่ที่คุณภาพของอุปกรณ์และผู้ใช้งาน  ข้อเสียคือเสียตังค์

ทำไมไม่แนะนำลำโพงคอม  ลองดูลองฟังดีๆเสียงร้องมันออกจากลำโพงตัวเล็ก เจอแหกปากร้องเพลงก็ไปไม่เป็นแล้ว เพราะกำลังขับมันหน่อยเดียว

ออฟไลน์ alexaob

• ระดับ 3
  • *
  • 131529B9 , 46A7E4D6,492546D5 ครูภูมิ,7504B4BC(XMK)
ลำโพงคอมใช้เปิดคาราโอเกะอย่างเดียว
อีกชุดyamahaใช้ต่อไมโครโพนอย่างเดียวครับ

• *
ใช้ avr yamaha จะทำใจได้กับเสียงสิ่งที่จะซื้อมาใหม่?

มีเยอะแยะไปครับใช้ลำโพงฟังเพลงมาเปิดคาราโอเกะ

อย่าให้ไมค์หวีด เพราะการตอบสนองของลำโพงฟังเพลงในบ้าน

ส่วนมากดีกว่าลำโพง PA
นั่นแหละครับ ที่กลัวเคยเอาดอกลำโพงไปซ่อมที่ร้านช่างแก้วสะพานสองลาดพร้าว เข้าบอกมีลูกค้าเอาลำโพง PSB มาซ่อมทวิสเตอร์เสียเพราะลูกเอาไปร้องคาราโอเกะ
ต้องจ่ายค่าทวิสเตอร์ใหม่ ดอกเดียวสี่พันกว่า(เจ้าของยอมจ่าย สั่งของแท้จากนอก) ผมเลยกลัวเลย ถ้าพังนี้ไม่มีตังซื้อใหม่ละ 5555
ยังไงก็ซื้อปรีมาต่อร้องแบบแยก ชุดเพลง กับ ชุดไมค์ ไปก่อนถ้าเสียงมันรับไม่ไหวจริงๆค่อยเพิ่มลำโพงคาราโอเกะต่างหากอีกซักคู่ต่อไป แค่คิดงบก็เริ่มงอกมาละ
กะแค่จะจ่ายเพิ่มอีกไม่เท่าไรเพื่อแค่ให้ลูกร้องเพลงแท้ๆ 555  :58:

ออฟไลน์ HS 7 JVC

• ระดับ 4
  • *
  • HL# 6D201867

ผมก็ใช้เล่นอยู่ครับ เพิ่มมิกซ์ตัวเดียว อย่างที่ท่านมาานพแจ้งครับ ระวังไมค์หอนเท่านั้นเพราะเสียงแหลมจะขาด ..

• *

ผมก็ใช้เล่นอยู่ครับ เพิ่มมิกซ์ตัวเดียว อย่างที่ท่านมาานพแจ้งครับ ระวังไมค์หอนเท่านั้นเพราะเสียงแหลมจะขาด ..
ยังไงก็ต้องเพิ่มอุปกรณ์อยู่แล้วไม่ปรีก็มิกซ์ ทีนี้แนะนำทีครับ ว่าจะปรีแอมป์คาราโอเกะ หรือเป็นมิกซ์ดี ตอนแรกกะว่าจะเลือกปรีแอมป์คาราโอเกะรุ่น NTS PK-1
สมมุติถ้าเป็นมิกซ์ มีอันไหนแนะนำมั้ยครับ ที่ราคาพอๆกับ NTS PK-1(ขายในเน็ตประมาณ 2,500)
เอามาลองแบบแยก ลำโพงร้อง กับ ลำโพงเพลงก่อน ถ้าไม่ดีก็ค่อยโยกไปเข้าชุดดูหนังให้หมด หรือไม่ก็ซื้อลำโพงคาราโอเกะโดยเฉพาะมาอีกคู่ก็ค่อยว่ากัน  :58:
ขอบคุณคับ

• *
เห็นอุปกรณ์และความต้องการเล่นเฉพาะในบ้าน  แค่ที่มีและจะหาปรีมาเพิ่ม เปิดเบาๆร้องเล่นกับลูกตัวเล็กๆ  คงไม่ทำให้ลำโพงพังหรอกครับ  :undecided:

ใช้แบบนี้ไปซักพัก  ไม่พอใจค่อยเพิ่มภายหลังได้นะครับ ....  ดูๆคงชอบ...อยู่อย่างพอเพียง...เหมือนกันนิ....

หัวอกเดียวกัน    .     ตอนผมเริ่มเล่นใหม่ๆก็อย่างนี้แหละ   :D
 :30:
ประมาณนั้นเลยครับ แค่กลัวว่าถ้าเอาชุดดูหนังมาร้องคาราโอเกะแล้วมันจะไปก่อนวัยอันควร เพราะหมดตังละ 555
ลูกผมคงไม่ขนาดนั้นแต่กลัวตัวผมเองนี่ดิ เดี๋ยวอินจัดแห้งปากร้องไปลำโพงพังละแย่เลย 555
เริ่มต้นก็แค่นี้ก่อน คำถามคือจะเอาปรีหรือมิกซ์ดี แล้วสองรุ่นที่เล็งๆไว้นี่ใช้ได้มั้ยในงบเท่านี้ มีตัวอื่นมั้ย ประมาณนั้นครับ
ความรู้ด้านนี้ถือเป็น ศูนย์ 555

ออฟไลน์ HS 7 JVC

• ระดับ 4
  • *
  • HL# 6D201867
ยังไงก็ต้องเพิ่มอุปกรณ์อยู่แล้วไม่ปรีก็มิกซ์ ทีนี้แนะนำทีครับ ว่าจะปรีแอมป์คาราโอเกะ หรือเป็นมิกซ์ดี ตอนแรกกะว่าจะเลือกปรีแอมป์คาราโอเกะรุ่น NTS PK-1
สมมุติถ้าเป็นมิกซ์ มีอันไหนแนะนำมั้ยครับ ที่ราคาพอๆกับ NTS PK-1(ขายในเน็ตประมาณ 2,500)
เอามาลองแบบแยก ลำโพงร้อง กับ ลำโพงเพลงก่อน ถ้าไม่ดีก็ค่อยโยกไปเข้าชุดดูหนังให้หมด หรือไม่ก็ซื้อลำโพงคาราโอเกะโดยเฉพาะมาอีกคู่ก็ค่อยว่ากัน  :58:
ขอบคุณคับ

ใช้มิกซ์ดีกว่าครับใช้งานได้กว้างกว่า ราคามิกซ์ที่ไม่แพงก็มีหลายยี่ห้อ ส่วนลำโพง ผมใช้โมเดรินด์ช๊อด4นิ้วลำโพงอยู่หลัง eq นาลหละครับตู้ใบแค่นั้น ใช้เล่นมากว่า10ปีแล้วไม่เคยพังครับ

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ

ขอบคุณคับ
[/quote]ว่างๆลองไปเดินตามห้างแผนกเครื่องเสียง หรือแผนกที่เขาขายตู้ลำโพงคอมพ์ดูนะครับ มันจะมีเป็นชุดที่มีแอมป์ในตัว เสียบไมค์ร้องได้ มีเอ็คโค่ด้วย ลองเลือกฟังดูครับราคาก็ไม่กี่พันบาท เอาไว้ให้เด็กๆร้องเพลงได้สบาย เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  :97:

ออฟไลน์ akenakorn133

• ระดับ 3
  • *
  • Hardlock No.125570B1, 231594F0-กุ้ง(D4D)
ขอบคุณคับ
ว่างๆลองไปเดินตามห้างแผนกเครื่องเสียง หรือแผนกที่เขาขายตู้ลำโพงคอมพ์ดูนะครับ มันจะมีเป็นชุดที่มีแอมป์ในตัว เสียบไมค์ร้องได้ มีเอ็คโค่ด้วย ลองเลือกฟังดูครับราคาก็ไม่กี่พันบาท เอาไว้ให้เด็กๆร้องเพลงได้สบาย เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  :97:

ผมเห็นด้วยน่ะครับ ท่าจุดประสงค์เพื่อจะไว้ร้องเล่นๆกับลูกๆจริงๆแค่นี้ก็เกินพอครับ เพราะความสุขของเด็กๆคงไม่ใช่เสียงเบสที่นุ่มลึก เสียงกลางหนาอุ่น เสียงแหลมใสกิ้งหรอกมั้งครับ ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ยังไงผมก็เห็นด้วยกับพี่หมอนพครับ  เพราะ
1. ปรีแอมป์คาราโอเกะยืดหยุ่น ราคาเหมาะ คุ้มกับงานอดิเรกในบ้านมากกว่ามิกเซอร์ซึ่งราคาต้นๆสูงกว่า2พันกว่าบาทแน่นอน ปรีแอมป์ออกแบบมาให้มีคุณสมบัติเอฟเฟคกับไมค์ร้องเพลงโดยเฉพาะอยู่แล้ว และอย่าลืมซื้อไมโครโฟนร้องเพลงดีๆติดมือมาด้วยสักตัวหนึ่ง  แล้วติดตั้งตามที่พี่หมอนพแนะนำ
2. ลงทุนลงแรงค้นหาหรือไปดูลำโพงคาราโอเกะ ทดลองฟังของจริงที่ร้านจำหน่ายใกล้บ้าน เลือกขนาดพอเหมาะกับกำลังขยายของยามาฮ่าที่มีอยู่ เอาให้ได้แค่นี้ก่อน  :D

เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนเถอะครับ เล่นอย่างพอเพียง(กับเงินในกระเป๋า)ไปก่อน   เดี๋ยวอย่างอื่นค่อยหาเพิ่มเมื่อความรู้ความเข้าใจสุกงอมแล้ว    :95:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ยังไม่เห็นลำโพงชุด home

Microlab  เอาไว้ฟังเพลงเล่นๆเถอะครับ

• *
ยังไงผมก็เห็นด้วยกับพี่หมอนพครับ  เพราะ
1. ปรีแอมป์คาราโอเกะยืดหยุ่น ราคาเหมาะ คุ้มกับงานอดิเรกในบ้านมากกว่ามิกเซอร์ซึ่งราคาต้นๆสูงกว่า2พันกว่าบาทแน่นอน ปรีแอมป์ออกแบบมาให้มีคุณสมบัติเอฟเฟคกับไมค์ร้องเพลงโดยเฉพาะอยู่แล้ว และอย่าลืมซื้อไมโครโฟนร้องเพลงดีๆติดมือมาด้วยสักตัวหนึ่ง  แล้วติดตั้งตามที่พี่หมอนพแนะนำ
2. ลงทุนลงแรงค้นหาหรือไปดูลำโพงคาราโอเกะ ทดลองฟังของจริงที่ร้านจำหน่ายใกล้บ้าน เลือกขนาดพอเหมาะกับกำลังขยายของยามาฮ่าที่มีอยู่ เอาให้ได้แค่นี้ก่อน  :D

เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนเถอะครับ เล่นอย่างพอเพียง(กับเงินในกระเป๋า)ไปก่อน   เดี๋ยวอย่างอื่นค่อยหาเพิ่มเมื่อความรู้ความเข้าใจสุกงอมแล้ว    :95:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะได้มั่นใจซะดีว่าไปถูกทาง ปรีแอมป์จัดไปครับ
แต่สองรุ่นนี้รุ้นไหนดีครับที่ยกตัวอย่างไป proeuro tech dt 505i กับ NTS PK-1
ค้นเจอ dt 505i มีคนขาย 1,950 เองครับ มีคนแกะให้ข้างในดูด้วย
http://thaibestsound.com/index.php?topic=67.0

ส่วน PK-1 หน้าตาดี ถูกสุดหาได้ 2,300 ถ้าดีพอๆกันผมเอา PK-1 ดีกว่า หน้าตาดูพอไปวัดไปวาได้ 555
ไมค์นี่ผมซื้อในเน็ตของ Ceflar CM-001 เห็นขายในอมร.พนักงานแนะนำว่าดี มาอ่านคอมเมนต์ก็บอกว่าดีราคาไม่แพงเลยจัดมาลองก่อน

http://www.lazada.co.th/ceflar-microphone-cm-001-7750485.html?ff=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤษภาคม 2017, 23:10:17 น. โดย birdyman »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
แบบประหยัดก็ใช้ปรีแอมป์ แต่ระวังหวีด หรือไมค์หอนแบบคอมเมนต์ก่อนหน้า
ถ้ามีเพิ่มงบอีกหน่อย หามิกเซ่อร์แบบมี effect ในตัวมาใช้จะดีกว่าครับ

ลำโพงก็ใช้ของที่มีอยู่นั่นแหละครับ ถ้า AVR มันจัดชุดลำโพงมาแล้วก็คงไม่ขาดหรอกครับ อย่าเปิดดังมากเกินก็พอครับ (ไม่ต้องเปิด Surround)
ไมค์โครโฟนก็ตามสะดวก
ลองดูในนี้อาจมีตัวอื่นที่ถูกใจ ติดต่อน้ายอดได้เลยครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=104354.0

• คณะก่อการ
มีขายมือสองในเวป   ตัวเดียวตอบโจทย์ทุกอย่าง เหลือแค่้ใช้ให้เป็น

• คณะก่อการ
ครบขนาดเอาไปทำมาหากินได้

ออนไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
Mixer ALTO  อีกตัวราคาเบาๆครับ
เอฟเฟคหวานๆ 3-4 พันกว่าๅตามจำนวน Ch

https://www.youtube.com/watch?v=Jy_KPDco--E
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 พฤษภาคม 2017, 10:34:50 น. โดย รักสารคาม »

• ระดับ 5
  • *
คุณพี่หมอนพนำเสนอไว้ครบถ้วนจริงๆครับ. แต่ผมวิเคราะห์แล้ว.แนวโน้มเค้าน่าจะเลือกใช้ตามพื้นฐานในบ้านก่อนนะครับ. :30:

• *
คุณพี่หมอนพนำเสนอไว้ครบถ้วนจริงๆครับ. แต่ผมวิเคราะห์แล้ว.แนวโน้มเค้าน่าจะเลือกใช้ตามพื้นฐานในบ้านก่อนนะครับ. :30:
ดูแล้วมิกซ์นี่จะซับซ้อนเกินไปสำหรับผมอะครับ ดูท่าทางปรีจะโอกว่าจริงๆครับ
เมื่อกี้โทรไปถามเจ้าที่ได้ราคาถูกสุด proeuto tech ดันหมด ตอนแรกคิดว่าจะเอาของ NTS แต่คิด(เอาเอง)ว่า proeuro tech น่าจะดีเพราะมีคนแกะให้ดูชิ้นส่วนข้างในเลย
ก็น่าจะไว้ใจเรื่องเสียงได้
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

ออนไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
    • Donate
คุณภาพแปรผันตรงกับราคา ไม่มีจบในครั้งเดียวแน่

ไปลองที่ร้าน ชอบอันไหนก็ซื้อกลับบ้าน

• *
คุณภาพแปรผันตรงกับราคา ไม่มีจบในครั้งเดียวแน่

ไปลองที่ร้าน ชอบอันไหนก็ซื้อกลับบ้าน
สั่งไปละครับ NTS PK1 สั่งจากเว็บTPESOUND 2300 บาท ส่งฟรี
เอามาลองก่อนไม่รู้เสียงดีมั้ย 555