ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 174036 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL.No. 8CA852E6, 55019532
ยอมรับกับผลงานอันแรกของครูเมธ จากสมองและสองมือของครูเอง มีไม่กี่คนหรอกครับที่จะทำได้

ครูไม่ได้มีประสพการณ์แบบสายตรงของการบันทึกเสียง แต่ครูก็ไขว่คว้า จนมีผลงานของตัวเอง

ทุกอย่างเมื่อเริ่มต้นแล้ว ก็ต่อยอดไปเรื่อย จนวันหนึ่งผลงานของครูก็จะเนียนแบบมืออาชีพ

วันนี้มีตัวอย่างการใช้โปรแกรม Cakewalk Sonar ครูเมธพิจารณาการวางน้ำหนักของไลน์ดนตรี

การแพนเครื่องมือ เพื่อให้มีมิติ แล้วก็เอฟเฟคท์ ผมดูวงดนตรีใหญ่ๆที่รับงานนอก บันทึกแสดงสด

บาลานซ์เสียงโอเค แต่ใช้ DSP แค่คอมเพลสเซอร์ เกท ลิมิตเตอร์ ผมเสียดายมิกซ์ดิจิตอลทุกวันนี้

ให้อุปกรณ์ปรุงเสียงมามากมาย พวก Enhancer ทั้งหลาย ที่พูดถึงก็อยากจะบอกและให้ครูเอามาใช้บ้าง

เพลงตัวอย่าง บันทึกตอนซาวด์เช็ค ก่อนแสดงจริง วงสี่ชิ้น กีตาร์สด กลองสด เบสสด คีย์บอร์ด

แต่อย่าลืมนะครับ อันนี้คือเสียงที่เราได้จากมิกเซอร์ ฟังผ่านหูฟัง แต่เสียงจริงที่ผู้ชมได้ยินจริง

ยังต้องผ่านกระบวนการขยายเสียงอีกลำดับ มันก็เป็นข้อแม้ ถ้าอุปกรณ์ที่ต่อจากนี้คุณภาพขนาดไหน

จึงจะทำให้เสียงที่ออกลำโพงไปผิดเพี้ยนจากที่เรามิกซ์น้อยที่สุด มิกซ์เสียงเนียนเลย ไปเจอเครื่องเสียงห่วยๆ

มันก็ออกมาห่วยครับ ผมเจอมาซะสยองแล้ว แต่เราก็ทำใจ และทำที่มีให้ดีที่สุด หนีคำว่าห่วยๆให้ได้

เจอบ่อยครับใส่เสื้อสกรีนบอกด้วยนะ ซาวด์ เ_ี้ยๆ ซาวด์ กากๆ เข้าไปงานเจอแค่นี้ก็หนาวๆแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มีนาคม 2017, 18:29:01 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL NO.5490A920 (x-men)
เห็นด้วยเต็มหัวใจครับ 
 ครูเมธเรียนลัดด้วยตัวเองมามาก บางครั้งก็ผิดเป็นครู
 หาเรียนจากผู้สอนโดยตรงน่าจะเีครับ  บางทีการมีคนจับมือเขียนก็ดีกว่าหัดเขี่ยเอง

ออฟไลน์ Sumatethep

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ขอบคุณครูพี่ป้อม ครูพี่หมอนพ ครับ  :thank1:

เดือนมีนาคมเป็นเดือนโหดของครู เพราะเด็กสอบ  เราต้องทุ่มเวลาช่วยเด็กอ่อนให้ได้เกรดดีๆ  จะว่างจริงๆก็เมษาโน่นครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ที่แน่ ครูเมธเก่งกว่าผม
เพราะผมยังทำอะไรไม่เป็นอีกหลายอย่างมากมายที่ครูทำได้

• คณะก่อการ
ที่แน่ ครูเมธเก่งกว่าผม
เพราะผมยังทำอะไรไม่เป็นอีกหลายอย่างมากมายที่ครูทำได้

ใช่ครับ  หลายต่อหลายอย่างครูไปไกลมาก  ไกลกว่าพวกผม

แต่บางครั้งครูตลุยเดี๋ยวไปแต่ตัวครับ  แต่ไม่ได้เอาสเบียงติดกระเป๋าไปด้วย  เลยต้องไปหากินข้างหน้า

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
(พอหา)เวลาว่าง  มาครวญเพลงสดๆตามอารมณ์ 

ร้องใส่ไมค์    เดา  ด้นไป .........

เอา Studio One มาบันทึกบ้าง   (Midi ..เขามีมาก)

เอา Cubase มาบันทึกบ้าง   ( Midi ...ขอจาก Kontakt ...เขามีฟรีๆ....ก็เอามา)

เอา Reaper  มาบันทึกบ้าง   ( Midi ...ขอจาก Kontakt ...เขามีฟรีๆ....ก็เอามา)
 :95: :thank1:   
ขอขอบคุณน้อง Beer สมาชิกเราแห่งเมืองดอกคูณเสียงแคนผู้คร่ำหวอดกับ Midi

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๕๒ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๑๖)
เรียน  พี่ เพื่อน และน้องสมาชิก ที่เคารพรักทุกท่าน
   ตอนนี้เป็นเรื่องราวต่อจากตอนที่ ๕๑ นะครับ
   ผมค้างคำว่า “ความลับ” ไว้ในตอนที่แล้ว เป็นความลับเรื่องการติดตั้งและการเข้าใช้(Activation)โปรแกรม Studio One ของผู้ซื้อผลิตภัณฑ์ Presonus AB1818vsl  ที่มีโปรแกรมทำเพลง บันทึกเพลง บันทึกเสียง ภายใต้ชื่อ Studio One 2 พร้อมกับหมายเลขผลิตภัณฑ์(Product Key)และแผ่นDVDติดตั้งโปรแกรม
   ผมเป็นผู้หนึ่งที่มีผลิตภัณฑ์นั้น ควรนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างยิ่ง จึงนำมาบอกกล่าวกัน ครับ
   ท่านใดมีแผ่นDVDติดตั้ง  การติดตั้งโปรแกรมนี้ก็คล้ายกับโปรแกรมอื่น คือใช้ไฟล์ exe เมื่อติดตั้งโปรแกรมลงในคอมพิวเตอร์แล้ว โปรแกรมจะตรวจเองว่า OS ของเครื่องเป็น แบบ 32 Bit หรือ 64 Bit จะลงไปที่ c:\Program Files\PreSonus\Studio One   เสร์จแล้วสร้าง Icon shotcut ไว้บนเดสท์ทอป ให้เรา

เมื่อเเรียกStudio One มาใช้ครั้งแรก จะใช้ไม่ได้ โปรแกรมจะขึ้นโหมดการใช้งานมาให้เลือกActivationแบบใดแบบหนึ่งจาก 3  แบบ ต่อไปนี้ คือ
        1.แบบ Full Version
        2.แบบ Demo Version
        3.แบบ Free Version
(รูปประกอบ)

เงื่อนไขการทำActivation แต่ละแบบ  มีดังนี้ คือ
        1. Full Version  การเปิดทำActivationแบบนี้ได้ ผู้ใช้ต้องเปิดสัญญาณอินเตอร์เน็ต (Online)ไว้  แล้วเริ่มจากนำหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register)เป็นเจ้าของก่อน ถ้าผู้ใช้ไม่นำหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register) หรือผู้ใช้ไม่มีหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register)จะเปิดใช้แบบ Full versionไม่ได้  การลงทะเบียนก็คือเลือกสร้างแอคเค้านท์ใหม่ (Create New Account)

จะได้กล่องเติมข้อมูลดังรูป   แล้วผู้ใช้กรอกข้อมูลลงในช่องข้อมูล
(แทรกรูปประกอบ)

เมื่อผู้ใช้ลงทะเบียนโดยกรอกข้อมูลแล้ว จะสามารถเปิดโปรแกรม Studio One2 แบบ Full version ได้ต่อไป   ตามรูป  สังเกตคำว่า Artist อยู่ใต้โลโก้ชื่อโปรแกรม ต่อไปเมื่อจะเปิดโปรแกรมใช้อีกก็ไม่จำเป็นต้องเปิดอินเตอร์เน็ต หรือ Online อีกก็ได้
(รูปประกอบ)

ส่วนAccount ของตนเองที่ลงทะเบียนไว้ จะไปอยู่ที่  www.My Presonus account  สามารถเข้าไปดูได้โดยใช้ UserName  และ Password ที่ทำRegisterนั้น(ตามรูป)

การติดตั้งและเปิดใช้แบบ Full  Version นี้สามารถทำได้พร้อมๆกันกับเครื่องคอมพิวเตอร์ 5 เครื่องเท่านั้น จะติดตั้งกับคอมพิวเตอร์อื่นๆต่อไปอีกไม่ได้ ยกเว้น ผู้ลงทะเบียนอนุญาต โดยเข้าไปในAccopuntของตน แล้วลบ(Remove)ชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นที่อยู่ใน Manage Activations ซึ่งเต็มพิกัด 5 เครื่องออกให้เหลือส่วนว่างไว้

2. Demo Version การเปิดทำActivationแบบนี้ได้คล้ายกับการใช้แบบ Full version  คือ ผู้ใช้ต้องเปิดสัญญาณอินเตอร์เน็ต (Online)ไว้  แล้วเริ่มจากนำหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register)เป็นเจ้าของก่อน ถ้าผู้ใช้ไม่นำหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register) หรือผู้ใช้ไม่มีหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register)จะเปิดใช้แบบ Demo Versionไม่ได้  การลงทะเบียนก็คือเลือกสร้างแอคเค้านท์ใหม่ (Create New Account)

จะได้กล่องเติมข้อมูลดังรูป  แล้วผู้ใช้กรอกข้อมูลลงในช่องข้อมูล
(แทรกรูปประกอบ)

เมื่อผู้ใช้ลงทะเบียนโดยกรอกข้อมูลแล้ว จะสามารถเปิดโปรแกรม Studio One2 แบบ Demo Version ได้ต่อไป   ตามรูป  สังเกตคำว่า Demo  อยู่ใต้โลโก้ชื่อโปรแกรม ต่อไปเมื่อจะเปิดโปรแกรมใช้อีกก็ไม่จำเป็นต้องเปิดอินเตอร์เน็ต หรือ Online อีกก็ได้
(รูปประกอบ)

ส่วนAccount ของตนเองที่ลงทะเบียนไว้ จะไปอยู่ที่  www.My Presonus account  สามารถเข้าไปดูได้โดยใช้ UserName  และ Password ที่ทำRegisterนั้น(ตามรูป)

การติดตั้งและเปิดใช้แบบ  Demo  Version นี้มีอายุการใช้งานเพียง 30 วัน และสามารถทำได้พร้อมๆกันกับเครื่องคอมพิวเตอร์ 5 เครื่องเท่านั้น จะติดตั้งกับคอมพิวเตอร์อื่นๆต่อไปอีกไม่ได้ ยกเว้น ผู้ลงทะเบียนอนุญาต โดยเข้าไปในAccopuntของตน แล้วลบ(Remove)ชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นที่อยู่ใน  Manage Activations ซึ่งเต็มพิกัด 5 เครื่องออกให้เหลือส่วนว่างไว้ 
        ข้อสังเกตที่เกิดจากการลงทะเบียน Registerd และทำActivation แบบ Demo จะทำให้เราได้โปรแกรมแบบ Stuio One2 DEMO ขึ้นมาพร้อมหมายเลข Product Key (ชั่วคราว)ให้เราเลือกใช้ครั้งต่อไป
        หาก DEMO ครบ 30 วันแล้ว จะใช้ไม่ได้ทันที เมื่อเรียกใช้จะขึ้นป้ายเตือนมาครับ

3. Free Version  การติดตั้งแบบนี้ เวลาเปิดใช้งานครั้งแรกไม่ต้องเปิดสัญญาณอินเตอร์เน็ต (Online)  ผู้ใช้ทำการ Activation ได้โดยไม่จำเป็นต้องนำหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปลงทะเบียน (Register)เป็นเจ้าของก่อน ดังนั้นผู้ใช้จึงไม่มี Account ของตนเองอยู่ที่ใดเลย การกระทำActivationแบบนี้ผู้ติดตั้งจะได้ใช้โปรแกรมStudio One 2 แบบโปรแกรมเล็กๆ  ขาดคุณสมบัติที่มีในแบบ Full และ แบบ Demo  สังเกตจะมีคำว่า Free   อยู่ใต้โลโก้ชื่อโปรแกรม (ดังรูป)

ต่อไปเมื่อจะเปิดโปรแกรมใช้อีกก็ไม่จำเป็นต้องเปิดอินเตอร์เน็ต หรือ Online อีกก็ได้

อย่างไรก็ตามผู้ใช้Studio One ในฐานะแบบ Full Version สามารถเปิดทำActivation ใช้สลับไปมาระหว่าง3แบบนี้ได้ เช่นปัจจุบันเปิดใช้แบบ Full จะสลับลงไปใช้แบบ Demo Online ก็ทำได้แต่ต้องเปิดเน็ต (Online) แล้วจะกลับไปเปิดActivation แบบ Free Version ก็ทำได้ไม่ว่าจะปิดหรือเปิดเน็ต แต่ถ้าจะกลับไปใช้แบบ Full Version Online ก็ต้องเปิดเน็ตไว้จึงจะเปิดใช้ได้

ฟังๆดูแล้ว เหมือนStudio One มีวิธีเปิดยุ่งยากมาก ประเดี๋ยวต้องเปิดเน็ต (Online)  ปิดเน็ตบ้าง  หากวันไหนมีปัญหา Modem Wifi เสีย เปิดไม่ได้ หรือยกเครื่องคอมพ์ไปทำในสถานที่ไม่มีเน็ต คือในสภาพ Offline หละจะไม่ยุ่งหรือ  ตรงนี้มีคำตอบครับ 
        ในสภาพไม่มีเน็ต หรือ Offline   Studio One ก็สามารถเปิดActivation เข้าใช้งานได้ครับ  คำตอบ อยู่ใน Account ของผู้ลงทะเบียนเองนั่นแหละครับ เพียงแต่เข้าไป Download เอาไฟล์ License มาเปิดใช้แบบ Offline ก็ได้แล้วครับ

ถึงตอนนี้ พี่ เพื่อน  น้อง สมาชิกที่มี Studio One อยู่ในมือท่าน แต่ยังเก็บไว้ไม่มีโอกาสนำมาใช้ ก็ลองติดตั้งมาใช้เถอะครับ ทั้งมี DVD พร้อมหมายเลขผลิตภัณฑ์  หรือมีแค่แผ่นติดตั้ง จำหมายเลขผลิตภัณฑ์ไม่แล้ว หายไปไหนแล้ว ท่านสามารถติดตั้งใช้งานดูเลยครับ แล้วเลือกActivation ตามฐานะของท่าน ไม่แบบใดก็แบบหนึ่งจนได้แน่นอนครับ

แล้วสิ่งที่ผมติดตั้งแบบ Full Version ตามมาคือ บันทึกเสียงและทพเพลงมิดี้เล่นเพลินๆเป็นของตนเองได้ยามว่างอีกด้วยครับ

คราวหน้าจะมาพูดถึงคลังเสียงชิ้นดนตรี Instrument และ Loop เสียงชิ้นดนตรีที่Studio One ให้มาในโปรแกรมของเขา ต่อไปครับ   

สวัสดีครับ

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๕๓ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๑๗)
เรียน  พี่ เพื่อน และน้องสมาชิก ที่เคารพรักทุกท่าน

ตอนนี้ คุณที่มีแผ่นDVDติดตั้งStudio One ไม่ควรพลาด

ตั้งแต่ตอนที่ ๓๗ เป็นต้นมา ผมพูดถึงเรื่อง การบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรีมาตลอด ยังไม่เปลี่ยนหัวข้อไปไหนครับ เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญ น่าสนใจอยู่

คุณๆผู้อ่านทุกท่านครับ เวลาและวารีไม่มีรอใครเลยจริงๆ เผลอแป๊บเดียวผ่านไป ๑ ปีแล้ว ปลายๆเดือนมีนาคมสำหรับผู้ที่มีอาชีพรับราชการครูแล้ว ช่วงเวลานี้ดูจะผ่อนคลายเรื่องการงานลงไปมาก เด็กๆก็สอบเสร็จ เงียบไม่มาโรงเรียนแล้ว ครูก็รอเตรียมประกาศผลการเรียน แล้วจะเหนื่อยอีกนิดตอนผลการเรียนออกมาแล้วประกาศส่งต่อผู้ปกครอง   คุณเชื่อไหมครับว่า ไม่มีครูคนไหนสอนเด็กแล้วเด็กผ่านหมดทุกคน เป็น ๐ คน  (ไม่นับในโรงเรียนติววิชานะครับ คนละเรื่องกันนะครับ) ถ้าครูคนไหนสอนแล้วเด็กผ่านหมดทุกคน เตรียมตัวตอบคำถาม ผอ. หรือหัวหน้างานวิชาการให้ดีเถอะ นักวัดผลการศึกษาจะสงสัยมากครับ ผิดปกติ  ผมก็เช่นกันจะเหนื่อยนิดตอนให้เวลาเด็กติดศูนย์มาปรับแก้ก่อนปิดภาคเรียนจริงๆตั้งแต่วันที่ 1 เมษายนต่อไป

ผมคิดแล้ว อยากเห็นสมาชิกมีความรู้มากขึ้นทุกคนจัง 

นานมาแล้ว ผมจำได้ว่าตอนเป็นสมาชิกใหม่ๆ อ่านพบกระทู้แบบทดสอบความรู้เรื่อง การใช้เครื่องเสียง  เป็นของสมาชิกท่านหนึ่ง ชื่อ คุณเรย์ เจ้าของร้านเครื่องเสียงทางภาคตะวันออกนี้แหละ  ท่านเก่งและมีความกรุณามาก ตั้งกระทู้  ทดสอบความรู้ ให้ใครเข้ามาตอบ ใครเข้ามาอ่านก็ต้องลองตอบคำถามดู นับคะแนนกันสนุกดี ถือว่าช่วยทบทวนให้เพื่อนที่สมองต้องดีและฝีมือต้องเก่ง  (รู้ด้วย ลงมือทำด้วย)  มาทบทวนตัวเอง ผมต้องขอขอบคุณไว้ณ ที่นี้ด้วยครับ
        ปัจจุบันผมเห็นว่าคนไทยต้องทำให้ได้ คือ การสื่อสารภาษาอังกฤษ ต้องฝึกให้คล่องทั้งการฟัง พูด อ่าน เขียน ถ้าไม่มีฝรั่งมาพูดให้ฟัง เราก็อ่านเอา ส่วนเรื่องเขียนนั้น ถ้าไม่เกี่ยวข้องจริงๆแทบไม่ได้ใช้เลย  เราส่วนมากน่าจะอยู่ที่การอ่าน อ่านภาษาอังกฤษให้มากนะครับ เพราะเรื่องเทคโนโลยีเครื่องเสียงสมัยใหม่ส่วนมากเริ่มจากเมืองนอก  ยกตัวอย่าง เจ้าดอว์  (DAW – Digital Audio Workstation - โปรแกรมทำงานเสียง ) Studio One ผมก็เข้าเว็บไซต์ Presonus อ่านความรู้ในภาษาอังกฤษเอาเหมือนกันครับ คำไหนแปลไม่ได้ ก็พิมพ์ลง Google มันแปลให้เสร็จสรรพ ดิกชันนารีวางอยู่ข้างๆตัวแถบไม่ต้องเปิดหาเลย 

เอาหละครับเข้าเรื่องซะที  ด้วยเหตุที่เราเล่น(เพลงeXtreme)ร้อง(เพลงeXtreme)มามากล้ว เราเองหละ เคยเล่นเพลงของตัวเอง ร้องเพลงของตัวเองหรือยัง กีต้าร์ คีย์บอร์ด กลอง เบส เล่นเองบางชิ้นทับไลน์eXtremeไปหมดแล้ว เพลงก็ร้องของใครๆไปหมดแล้ว คนรักเสียงเพลงสมัครเล่นเป็นงานอดิเรก จะไม่คิดฟังเสียงเพลงดนตรีที่เราแต่งเอง เล่นเอง เสียงร้องเพลงที่เราแต่งเองร้องเองบ้างหรือครับ  ถึงเวลาแล้วที่เราจะแต่งเนื้อร้อง ทำนอง และใส่เสียงชิ้นดนตรีของเราเองบ้าง นี่คือเหตุที่ผมยังคงเล่นกับเรื่อง การบันทึกเสียงนี่อยู่ต่อไป

ส่วนผู้ใช้ Studio One ตอนนี้พบปัญหาเกี่ยวกับการเปิดใช้ (Activation) และการลงทะเบียน (Register) บ้างไหมครับ อาจะยังไม่มี เพราะ
        1. คุณลงทะเบียนและเปิดใช้สมบูรณ์แบบ Full Version กับเครื่องคอมพิวเตอร์เพียงเครื่องเดียวของคุณ ยังไม่มอบหรือขายหมายเลขผลิตภัณฑ์ไปให้ใคร แม้ว่าคุณต้องมีเหตุให้ติดตั้งลงทะเบียนใช้อีกหลายครั้งหลายเครื่องกับคอมพ์อื่นๆแต่ละที่ทำงานคุณ คุณเองยังสามารถทำได้กับคอมพิวเตอร์เกิน 5 เครื่องได้ ในฐานะนี้จะไม่มีปัญหาเรื่องการลงทะเบียนใช้โปรแกรมแน่นอน

ส่วนคุณที่จะมีปัญหา คือ
        1. คุณที่ได้โปรแกรมมาพร้อมกับแผ่นติดตั้งและหมายเลขผลิตภัณฑ์จริง จากบุคคลอื่นแล้วไม่สามารถลงทะเบียนได้ เพราะมีผู้อื่นใช้ไปก่อนคุณแล้ว  วีแก้ไข คือ คุณต้องติดต่อหรือทราบให้ได้ว่า บุคคลที่ให้แก่คุณ เขาลงทะเบียนและเปิดใช้แบบ Full Version มาก่อนแล้วหรือไม่  อย่างไร คุณต้องสอบถามย้อนกลับไปให้ถึงตัวบุคคลแรกที่ซื้อมาจาก Presonus ก่อนจะตกมาถึงมือคุณ  เขาจะบอกคุณได้ว่า ใช้หมายเลขผลิตภัณฑ์ลงทะเบียนทำ Account กับ Presonus ด้วย User Name, Password และ E-Mail อะไร คุณก็ขอเขามา จึงจะสามารถนำมา Login เข้า ที่ My Presonus Account เข้าไปจัดการกับส่วน Manage Activations แล้วลบชื่อคอมพิวเตอร์อื่นที่ไม่ใช่เครื่องของคุณออก แล้วคุณก็กลับมาที่โปรแกรม Studio One ของคุณ ทำ Activation แบบ Full  เลือก แบบ Online พร้อมเปิดเน็ตไว้ให้เครื่องคอมพิวเตอร์คุณรับสัญญาณได้ แล้วคุณ เติมข้อมูล User Name ,  Password,  E-Mail ของบุคคลแรกที่ลงทะเบียนไว้  ตรง Product Key ก็คลิก Refrech ดูสักครู่จะมีหมายเลขผลิตภัณฑ์ขึ้นมา คราวนี้คุณก็สามารถใช้ Studio One แบบ Full Version ได้แล้วครับ

ส่วนคุณที่มีเฉพาะแผ่นDVDติดตั้งอย่างเดียว ต้องตามหาหมายเลขผลิตภัณฑ์ให้ได้นะครับ ไม่พอก็ต้องขอสิทธิ์การใช้ Account จากบุคคลแรกด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นคุณมีสิทธิ์ใช้แค่ แบบ Free Version เท่านั้น หมดสิทธิ์ใช้แบบ  Full Version   และแบบ Demo Version แน่นอน   

ต่อไปนี้ คือเสียงดนตรีที่ผมคิดแล้วใช้ DAW – Studio One ทำเสียงออกมา ส่วนเสียงร้องเนื้อเพลงที่แต่งขึ้นอยู่อีกTrackหนึ่ง ผมมอนิเตอร์ให้เห็นทำนองและคำร้องแต่ละห้องเพลงเท่านั้น ยังไม่ปรุงแต่ง(ไม่ไพเราะ นะครับ)

Podcast

๒. เพลง พ่อให้ไว้
คำร้อง – ทำนอง  : สุเมธ  เทพทอง
(ท่อน ๑) -  รวงข้าวสีทอง  -    ที่เหลืองอร่าม  - กอผักที่งาม    -  และเขียวขจี   -  น้ำท่าที่ไหล   -เรื่อยรี่   - ฝูงปลา    -   ที่ว่ายแวกในลำคลอง
(ท่อน ๒) –  เมฆขาวพราวพร่าง  -  บนท้องนภา   -  ลมพายพัดมา   -     ที่ฝืนนาเรา   - กลายเป็นเม็ดฝน    -  ตกรด -   ลำเนา   -    ผืนดินแห้งเฉาฟื้นตน     
(*แยก)   นั่นแหละงาน   -  ของพ่อหลวงท่าน  -   ที่ห่วงใยปานประหนึ่งเป็นพ่อทุกคน   -   ให้ความสุขเพิ่ม    -    พูนมากล้น  -   พ่อสู้ทนทำไปให้ลูกๆสบาย
(ท่อน ๓) -  วันนี้ข้าวยัง    -  เป็นสีอร่าม    -  กอผักยังงาม    -  คงเขียวขจี  -   น้ำท่ายังคง     -    ไหลรี่     -     ฝูงปลา   -   ยังมี   -  ว่ายแวกไปในลำคลอง
(* แยก ๒) นี่แหละงาน    -  ที่พ่อสอนไว้     -  เราลูกหลานไทยร่วมสานต่อการทำกิน   -   หากินไม่ท้อ   -  สู้ต่อไป   -  ขอสู้ทนทำไปในความพอเพียง  (ซ้ำ * ) 

ส่วนอุปกรณ์บันทึกเสียงร้องเพลงและทำเพลงเองก็มี ต่อไปนี้
        1.คอมพิวเตอร์ 1 เครื่องพร้อมอุปกรณ์จำเป็น เม้าส์ คีย์บอร์ แนะนำว่าควรเป็นเครื่องตั้งโต๊ะ เพราะตัวเพาเวอร์ซับพลายจ่ายไฟแข็งแรง ทนทานครับ  พร้อม OS Windows (ตามยุคสมัย)  และ โปรแกรม eXtreme V.(ตามยุคสมัย) พร้อม Soundfont (นิยมตามยุคสมัย)
        2.อุปกรณ์เสียงและมิกเซอร์บันทึกและเล่นเสียง ในที่นี้ ใช้ Presonus AB1818vsl พร้อมโปรแกรม Driver VSL
        3.โปรแกรมเล่นและบันทึกเสียง Presonus Studio One 2 (Full ver.ที่แถมมากับ AB1818vsl)  พร้อม เสียงชิ้นดนตรีจำลอง (Midi  VST Instrument และ Loop ) 
        4.คีย์บอร์ดใบ้ หรือ คล้ายกัน ในที่นี้ผมใช้ Roland  Juno D
        5.เครื่องขยายเสียง (กำลังขยายเบาๆ ในห้อง ในบ้าน)
        6.ลำโพง 1 คู่ (กำลังขายเข้าได้กับเครื่องขยายเสียง เบาๆในห้อง ในบ้าน)
        7. ไมโครโฟนดีๆ   1 ชุุด
        8. หูฟัง ดีๆ 1 ตัว

คราวหน้า พบกันอีกครับ ขอบคุณครับ   :95:
สวัสดีครับ

• ระดับ 5
  • *
 :P   :P   :P    เงียบไปเพราะอากาศร้อนจริงๆ ตลอดเดือนเมษายน   :P   :P   :P

ใช้ Studio One ปรับแทร็คตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อย แล้ว Saveไว้เป็น Presetของตัวเอง

สำรองPresetไว้ในที่ปลอดภัย  เผอิญลงวินโดวส์ใหม่ ลง Studio Oneใหม่ เอาPresetที่เคยทำไว้มาโหลดใช้ได้อีก

คุณสมบัตินี้หาได้ที่ตัวโหมด DEMOซึ่งมีอายุการใช้งานคราวละ 30 วัน   :30:

ท่านใดกำลังเล่นดอร์(DAW)ของตัวเองอยู่ โดยเฉพาะ Studio One มีอะไรดีๆนำมาแชร์กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤษภาคม 2017, 09:21:03 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๕๔ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๑๘)

พบกันอีกครับท่ามกลางสภาพอากาศร้อนอบอ้าวสลับลมฝนฟ้าคะนองและบรรยากาศสงบๆเหงาๆในช่วงเวลาไว้อาลัยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่9 ผมและบุตรภรรยาพร้อมเพื่อนข้าราชการครูโรงเรียนเสริมงามวิทยาคม จ.ลำปาง มีโอกาสไปเคารพสักการะพระบรมศพของพระองค์ท่านเมื่อต้นเดือนเมษายนที่ผ่านมา แล้วเลยไปทัศนศึกษาสถานที่ราชการและสถานที่ท่องเที่ยวแถบ อ.อัมพวา ล่องเรือตามลำน้ำแม่กลอง(ฮัมเพลง มนต์รักแม่กลองของครูศรคีรี ศรีประจวบไปพลาง)  จ.สมุทรสงคราม จ.สมุทรสาคร ไปอ.หัวหิน ถิ่นมีหอย และ อ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ เล่นน้ำทะเลคลายร้อนที่อุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด แล้วย้อนขึ้นเหนือกลับลำปางทาง อ.เดิมบาง (ผ่านที่นี่ก็ฮัมเพลง เสียงขลุ่ยเรียกนาง ที่มีท่อนจบว่า ...หนุ่มเดิมบาง สุพรรณหลงคอย....) หยุดซื้อปลาสลิดแห้งที่ตลาดแม่น้ำท่าจีน อ.สามชุก ไปทอดกินกับข้าวร้อนๆที่ลำปาง ขากลับบ่ายแก่ๆวันนั้นผมเดินตามภรรยา(ชอบซื้อของให้ผมหิ้ว)ในตลาดสามชุกท่ามกลางแสงแดดและอากาศอบอ้าวมากๆครับ ขึ้นรถทัวร์ที่เหมากันมา ตามองดูท้องทุ่งนาสุพรรณบุรี คิดถึงตัวเองมองทุ่งนาเดินตามคุณพ่อจูงควายกลับบ้าน เสียงเพลงลูกทุ่ง.... ทุ่งนาแห่งนี้ไม่มีความหมาย...ของครูก้าน  แก้วสุพรรณจากหมู่บ้านลอยมา ....

ครับ ช่วงเวลาที่เงียบไปตลอดเดือนเมษายนหมดไปกับการฝึกใช้งานStudio One บันทึกเสียงเสียงร้องเพลงของตัวเอง ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ยุ่งยากและละเอียดอ่อนเหมือนครูพี่ป้อมพูดไว้ไม่มีผิด การบันทึกเสียงไว้เป็นประโยชน์อย่างยิ่งเมื่อนำกลับมาฟังใหม่ ลำพังจะบันทึกอย่างเดียวไม่พอจะต้องเชี่ยวชาญเรื่องฮาร์ดแวร์ไปด้วยครับ

ตอนนี้อุปกรณ์ทั้งหมดกำลังจะย้ายจากระบบอนาล็อคไปเป็นดิจิตอลแล้วให้ทันกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่เป็นดิจิตอลมาแต่ดั้งเดิม ต้องยอมรับและทำให้ได้เป็นอันดับแรกคือ ฝึกหัดประกอบติดตั้งคอมพิวเตอร์ด้วยตนเอง มีอะไรผิดปกตินิดๆหน่อยๆไม่ต้องเข้าร้านซ่อม เราทำเองเลย(ผมจะใช้เครื่องคอมพ์ตั้งโต๊ะเป็นพื้นฐาน)เช่น เปลี่ยนRam เปลี่ยนProcessor เปลี่ยน Hard Drive เพิ่มVGA Card,  Sound Card,  Net Card, Lan Card กระทั่งลงวินโดวส์ ไดรเวอร์ใหม่ ทั้งนี้เราเองก็ต้องสะสมโปรแกรมสำคัญๆไว้ตั้งแต่โปรแกรมจัดสร้างพาร์ทิชั่นฮาร์ดไดรฟ์ และยูลิตี้สำคัญๆด้วย เป็นอะไรนิดหน่อยก็ดูแลเองได้ สำคัญที่สุด ต้องสำรองข้อมูลเก่าไว้ก่อน ไว้ใจไม่ได้ครับ

เป้าหมายที่ผมตั้งไว้และเดินทางมาถึงล่าสุดคือ วิธีบันทึกเสียงร้องเพลงเล่นดนตรีeXtreme Karaoke  เน้นครับว่า ต้องเป็นดนตรีจากeXtreme Karaoke ฉะนั้น เรื่องราวความรู้ผมจะวนๆอยู่อย่างนี้ไปอีกนาน จนกว่าจะมีสมาชิกผู้ทรงความเชี่ยวชาญมารับประกันผมได้ ที่ผ่านมา ครูพี่ป้อมกับครูพี่หมอนพยังไม่รับประกันผมเลยว่า บันทึกเสียงผ่านแล้ว เดี๋ยวจะต้องส่งการบ้านให้ท่านทั้งสองตรวจอยู่เรื่อยๆครับ

ส่วนโปรแกรมDAW-Studio One ผมค้นหาในเว็บเราว่ามีท่านใดใช้อยู่จนเชี่ยวชาญแล้ว ไม่เจอครับ หรือมี แต่ผมค้นไม่พบ ก็กรุณาช่วยแนะนำให้ความรู้เพิ่มด้วยนะครับ ผมพอรู้ขึ้นจากเดิมบ้างจากการใช้งานด้วยตนเอง บางส่วนดูจากยูทูบแต่ไม่ค่อยครอบคลุมและมีน้อย ดูจากยูทูบฝรั่งบ้างแต่ไม่ตรงกับความต้องการของเราและมีน้อยเช่นกัน

Studio One ที่ผมใช้ช่วงเดือนเมษายน 2560 นี้ พอเป็นความรู้เพิ่มเรื่องส่วนที่นำFX(ของมันเอง)มาใช้ปรับปรุงโทนเสียงในแชนแนล ซึ่งเขามีมาก วิธีเพิ่มFXก็คลิกที่ตัวมิกเซอร์ คลิกแชนแนลที่ต้องการ คลิกที่ปุ่มเครื่องหมายลูกศรขวา(Expand) เพื่อเปิดขยายแชนแนล  คลิกที่เครื่องหมายลบ(-) จะมีเมนูให้เลือก  Store FX Chain แล้วตั้งชื่อพรีเซต(เป็นภาษาไทยได้) กด OK 

จะได้ชื่อไฟล์พรีเซตเป็นภาษาไทยอยู่ที่โฟลเดอร์
c:\user\ชื่อคอมพิวเตอร์\MyDocument\Studi One\Preset\Presonus\FX Chains\

เวลาเรียกใช้Preset ก็คลิกที่เครื่องหมายลบเหมือนตอนSave ก็จะเห็นชื่อพรีเซต เราคลิกเลือกไปใช้ได้ 

เราควรสำรองพรีเซตไว้ที่โฟลเดอร์หรือไดรฟ์อื่น หากถอนโปรแกรมStudio One มันจะหายไปด้วย เมื่อติดตั้งStudio One ครั้งใหม่ เราก็ย้ายหรือก๊อปปี้มาไว้ที่โฟลเดอร์เดิม แต่Stuio One ไม่เห็นในครั้งแรกต้องเซตค่าใหม่ใน ปุ่มงาน Re Index presets อยู่ในหน้าต่างงานโหมด DEMO ครับ

ท่านสมาชิกครับ ลำพังโปรแกรมDAW Studio One ที่ใช้ กว่าจะได้น้ำเสียงร้องเพลงตามหลักการบันทึกที่ครูทั้งสองท่านสอนไว้ และต้องSaveพรีเซตไว้มากมาย ไม่พอ ยังต้องมาทำความชำนาญกับอุปกรณ์ AB1818VSL  Audio Interface ที่พอจะเรียกว่าเป็นมิกซ์แบบดิจิตอลระดับพื้นๆอีก เล่นเอาเราผู้ใช้งานเครื่องเสียงดิจิตอลระดับพื้นฐาน..มึนงง ยุ่งยากไปเหมือนกันครับ
มีอีกเรื่องหนึ่งที่ใช้มิกซ์ดิจิตอลแบบนี้ไปเล่นแบบกลางแจ้ง ผ่านมิกเซอร์โปรแกรม Studio One แชนแนลไมโครโฟนเมื่อใช้FXไม่ชำนาญพอจะDelay หน่วงช้ากว่าเสียงดนตรีมาก อย่าเผลอใช้เด็ดขาด ควรปรับไปใช้ค่า Flat  หรือใช้ VSL ของมันโดยตรง
  (เจอมาเมื่อย้ายอุปกรณ์ไปให้ญาติๆวัยรุ่นร้องเพลงเร็วๆ หน้าลานบ้านแบบไม่มีทักษะการร้องเพลงด้วย.....หดกันหมดเลย)

ที่สำคัญมาเล่นมิกซ์ดิจิตอลแบบไม่มีลักษณะอุปกรณ์ให้หมุน ให้รูด  ให้กด อยู่ตรงหน้าเหมือนมิกซ์อนาล็อคนานๆเข้า ชักหดๆ เหงาๆมืออย่างไร บอกไม่ถูก ชักคิดถึงมิกซ์อนาล็อคเสียแล้วครับ ถามว่ามิกซ์ดิจิตอลที่มีลักษณะให้รูด ให้กด ให้หมุนก็มี  แต่ราคาครับ ..ระดับพื้นๆอย่างผม...ยากครับ

อยากได้มิกซ์อนาล็อคกึ่งดิจิตอล (มีใครใช้คำว่า Hybride Analog/Digital   Mixer บ้างหรือยังครับ ) คือรูปร่างหน้าตาเป็นมิกซ์อนาล็อคแต่ดันมีช่องต่อUSBกับคอมพิวเตอร์ อย่างน้อย  1 ช่อง Stereo Channel  ( 2 In/ 2 Out) มาใช้เปลี่ยนอารมณ์ดูบ้าง เช่น
Yamaha MG10XU  อันลือลั่นของคุณพี่หมอนพ สุพรรณ เป็นต้นครับ

คราวหน้า เรามาตีแผ่ เรื่อง มิกซ์อนาล็อคกึ่งดิจิตอล กันต่อนะครับ
สวัสดีครับ

• คณะก่อการ
555 พี่เมธไม่น่าเอาไอ้ตัวเล็ก mg10xu ไปเปรียบกับ 1818 ให้คนหมั่นใส้เลย  มันคนละชั้นกันครับ  ของผมได้แค่ 2เทรค เข้า-ออกแค่นั้น  อาศัยแค่ว่าบันทึกเสียงหน้างานมาไว้ฟังได้แค่นั้น  มันเอามาแต่งเติมต่อไปไม่ได้

ว่าแล้วก็ปล่อยงูเอาคลิปเก่ามาฝากเสียเลย 

• ระดับ 5
  • *
555 พี่เมธไม่น่าเอาไอ้ตัวเล็ก mg10xu ไปเปรียบกับ 1818 ให้คนหมั่นใส้เลย  มันคนละชั้นกันครับ  ของผมได้แค่ 2เทรค เข้า-ออกแค่นั้น  อาศัยแค่ว่าบันทึกเสียงหน้างานมาไว้ฟังได้แค่นั้น  มันเอามาแต่งเติมต่อไปไม่ได้

ว่าแล้วก็ปล่อยงูเอาคลิปเก่ามาฝากเสียเลย 

ขอบคุณ จ้าดนัก อ้าย.. ฟังเพลงในคลิบพี่หมอ ยามดึกดื่น...นี้ .... เหงาใจขนาด ม่วน..

เออ พี่หมอ  ความรู้เรื่อง ไฮบริดจ์มิกซ์ (กึ่งอนา/ดิจิ)นี่ พี่หมอมีมาก  .   ช่วยเพิ่มความรู้และประสบการณ์... หน่อยนะครับ

ถือว่าให้วิทยาทานลูกหลานนะครับ

ของฝากพี่หมอนะครับ  เล่น USB  ทุกแชนแนล 22  Ch. IN/Out เลยนะครับ

:95:

• คณะก่อการ
ขอบคุณ จ้าดนัก อ้าย.. ฟังเพลงในคลิบพี่หมอ ยามดึกดื่น...นี้ .... เหงาใจขนาด ม่วน..

เออ พี่หมอ  ความรู้เรื่อง ไฮบริดจ์มิกซ์ (กึ่งอนา/ดิจิ)นี่ พี่หมอมีมาก  .   ช่วยเพิ่มความรู้และประสบการณ์... หน่อยนะครับ

ถือว่าให้วิทยาทานลูกหลานนะครับ

ของฝากพี่หมอนะครับ  เล่น USB  ทุกแชนแนล 22  Ch. IN/Out เลยนะครับ

ยี่ห้อนี้ ซีรี่นี้เคยเล่นตัวเล็กที่อัดได้แค่สองแทรคแล้ว  สัญญาว่าจะไม่ยุให้ใครซื้ออีกครับ 

• ระดับ 5
  • *
ไม่เป็นไรครับพี่หมอ   คนเราเจ็บแล้ว ควรเข็ด ควรจำครับ   :30:

แล้ว น้องยา(มาฮ่า) มีรุ่นไหนบ้างครับที่ทำ USB มาใช้ทุกแชนแนลบ้าง
หรือรุ่นอื่น ค่ายอื่น ที่พี่หมอรู้จักอีก  .... ผมว่าแทบทุกค่ายหละ  แต่ทีี่จะมี USB ทุกแชนแนลหนะ ...ไหนบ้าง

ครูเมธจะรวบรวมมาเขียนบทความนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ   :thank1:

• คณะก่อการ
ไม่เป็นไรครับพี่หมอ   คนเราเจ็บแล้ว ควรเข็ด ควรจำครับ   :30:

แล้ว น้องยา(มาฮ่า) มีรุ่นไหนบ้างครับที่ทำ USB มาใช้ทุกแชนแนลบ้าง
หรือรุ่นอื่น ค่ายอื่น ที่พี่หมอรู้จักอีก  .... ผมว่าแทบทุกค่ายหละ  แต่ทีี่จะมี USB ทุกแชนแนลหนะ ...ไหนบ้าง

ครูเมธจะรวบรวมมาเขียนบทความนะครับ

ยังไม่มีครับ  และมัลติแชนแนลก็ไม่จำเป็นสำหรับผมอีกเช่นกัน

ออฟไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
    • Donate

ลองเจ้านี่ http://www.soundcraft.com/en/products/signature-12-mtk

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL 5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
ตอนที่ ๕๔ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๑๘)

พบกันอีกครับท่ามกลางสภาพอากาศร้อนอบอ้าวสลับลมฝนฟ้าคะนองและบรรยากาศสงบๆเหงาๆในช่วงเวลาไว้อาลัยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่9 ผมและบุตรภรรยาพร้อมเพื่อนข้าราชการครูโรงเรียนเสริมงามวิทยาคม จ.ลำปาง มีโอกาสไปเคารพสักการะพระบรมศพของพระองค์ท่านเมื่อต้นเดือนเมษายนที่ผ่านมา แล้วเลยไปทัศนศึกษาสถานที่ราชการและสถานที่ท่องเที่ยวแถบ อ.อัมพวา ล่องเรือตามลำน้ำแม่กลอง(ฮัมเพลง มนต์รักแม่กลองของครูศรคีรี ศรีประจวบไปพลาง)  จ.สมุทรสงคราม จ.สมุทรสาคร ไปอ.หัวหิน ถิ่นมีหอย และ อ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ เล่นน้ำทะเลคลายร้อนที่อุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด แล้วย้อนขึ้นเหนือกลับลำปางทาง อ.เดิมบาง (ผ่านที่นี่ก็ฮัมเพลง เสียงขลุ่ยเรียกนาง ที่มีท่อนจบว่า ...หนุ่มเดิมบาง สุพรรณหลงคอย....) หยุดซื้อปลาสลิดแห้งที่ตลาดแม่น้ำท่าจีน อ.สามชุก ไปทอดกินกับข้าวร้อนๆที่ลำปาง ขากลับบ่ายแก่ๆวันนั้นผมเดินตามภรรยา(ชอบซื้อของให้ผมหิ้ว)ในตลาดสามชุกท่ามกลางแสงแดดและอากาศอบอ้าวมากๆครับ ขึ้นรถทัวร์ที่เหมากันมา ตามองดูท้องทุ่งนาสุพรรณบุรี คิดถึงตัวเองมองทุ่งนาเดินตามคุณพ่อจูงควายกลับบ้าน เสียงเพลงลูกทุ่ง.... ทุ่งนาแห่งนี้ไม่มีความหมาย...ของครูก้าน  แก้วสุพรรณจากหมู่บ้านลอยมา ....

ครับ ช่วงเวลาที่เงียบไปตลอดเดือนเมษายนหมดไปกับการฝึกใช้งานStudio One บันทึกเสียงเสียงร้องเพลงของตัวเอง ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ยุ่งยากและละเอียดอ่อนเหมือนครูพี่ป้อมพูดไว้ไม่มีผิด การบันทึกเสียงไว้เป็นประโยชน์อย่างยิ่งเมื่อนำกลับมาฟังใหม่ ลำพังจะบันทึกอย่างเดียวไม่พอจะต้องเชี่ยวชาญเรื่องฮาร์ดแวร์ไปด้วยครับ

ตอนนี้อุปกรณ์ทั้งหมดกำลังจะย้ายจากระบบอนาล็อคไปเป็นดิจิตอลแล้วให้ทันกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่เป็นดิจิตอลมาแต่ดั้งเดิม ต้องยอมรับและทำให้ได้เป็นอันดับแรกคือ ฝึกหัดประกอบติดตั้งคอมพิวเตอร์ด้วยตนเอง มีอะไรผิดปกตินิดๆหน่อยๆไม่ต้องเข้าร้านซ่อม เราทำเองเลย(ผมจะใช้เครื่องคอมพ์ตั้งโต๊ะเป็นพื้นฐาน)เช่น เปลี่ยนRam เปลี่ยนProcessor เปลี่ยน Hard Drive เพิ่มVGA Card,  Sound Card,  Net Card, Lan Card กระทั่งลงวินโดวส์ ไดรเวอร์ใหม่ ทั้งนี้เราเองก็ต้องสะสมโปรแกรมสำคัญๆไว้ตั้งแต่โปรแกรมจัดสร้างพาร์ทิชั่นฮาร์ดไดรฟ์ และยูลิตี้สำคัญๆด้วย เป็นอะไรนิดหน่อยก็ดูแลเองได้ สำคัญที่สุด ต้องสำรองข้อมูลเก่าไว้ก่อน ไว้ใจไม่ได้ครับ

เป้าหมายที่ผมตั้งไว้และเดินทางมาถึงล่าสุดคือ วิธีบันทึกเสียงร้องเพลงเล่นดนตรีeXtreme Karaoke  เน้นครับว่า ต้องเป็นดนตรีจากeXtreme Karaoke ฉะนั้น เรื่องราวความรู้ผมจะวนๆอยู่อย่างนี้ไปอีกนาน จนกว่าจะมีสมาชิกผู้ทรงความเชี่ยวชาญมารับประกันผมได้ ที่ผ่านมา ครูพี่ป้อมกับครูพี่หมอนพยังไม่รับประกันผมเลยว่า บันทึกเสียงผ่านแล้ว เดี๋ยวจะต้องส่งการบ้านให้ท่านทั้งสองตรวจอยู่เรื่อยๆครับ

ส่วนโปรแกรมDAW-Studio One ผมค้นหาในเว็บเราว่ามีท่านใดใช้อยู่จนเชี่ยวชาญแล้ว ไม่เจอครับ หรือมี แต่ผมค้นไม่พบ ก็กรุณาช่วยแนะนำให้ความรู้เพิ่มด้วยนะครับ ผมพอรู้ขึ้นจากเดิมบ้างจากการใช้งานด้วยตนเอง บางส่วนดูจากยูทูบแต่ไม่ค่อยครอบคลุมและมีน้อย ดูจากยูทูบฝรั่งบ้างแต่ไม่ตรงกับความต้องการของเราและมีน้อยเช่นกัน

Studio One ที่ผมใช้ช่วงเดือนเมษายน 2560 นี้ พอเป็นความรู้เพิ่มเรื่องส่วนที่นำFX(ของมันเอง)มาใช้ปรับปรุงโทนเสียงในแชนแนล ซึ่งเขามีมาก วิธีเพิ่มFXก็คลิกที่ตัวมิกเซอร์ คลิกแชนแนลที่ต้องการ คลิกที่ปุ่มเครื่องหมายลูกศรขวา(Expand) เพื่อเปิดขยายแชนแนล  คลิกที่เครื่องหมายลบ(-) จะมีเมนูให้เลือก  Store FX Chain แล้วตั้งชื่อพรีเซต(เป็นภาษาไทยได้) กด OK 

จะได้ชื่อไฟล์พรีเซตเป็นภาษาไทยอยู่ที่โฟลเดอร์
c:\user\ชื่อคอมพิวเตอร์\MyDocument\Studi One\Preset\Presonus\FX Chains\

เวลาเรียกใช้Preset ก็คลิกที่เครื่องหมายลบเหมือนตอนSave ก็จะเห็นชื่อพรีเซต เราคลิกเลือกไปใช้ได้ 

เราควรสำรองพรีเซตไว้ที่โฟลเดอร์หรือไดรฟ์อื่น หากถอนโปรแกรมStudio One มันจะหายไปด้วย เมื่อติดตั้งStudio One ครั้งใหม่ เราก็ย้ายหรือก๊อปปี้มาไว้ที่โฟลเดอร์เดิม แต่Stuio One ไม่เห็นในครั้งแรกต้องเซตค่าใหม่ใน ปุ่มงาน Re Index presets อยู่ในหน้าต่างงานโหมด DEMO ครับ

ท่านสมาชิกครับ ลำพังโปรแกรมDAW Studio One ที่ใช้ กว่าจะได้น้ำเสียงร้องเพลงตามหลักการบันทึกที่ครูทั้งสองท่านสอนไว้ และต้องSaveพรีเซตไว้มากมาย ไม่พอ ยังต้องมาทำความชำนาญกับอุปกรณ์ AB1818VSL  Audio Interface ที่พอจะเรียกว่าเป็นมิกซ์แบบดิจิตอลระดับพื้นๆอีก เล่นเอาเราผู้ใช้งานเครื่องเสียงดิจิตอลระดับพื้นฐาน..มึนงง ยุ่งยากไปเหมือนกันครับ
มีอีกเรื่องหนึ่งที่ใช้มิกซ์ดิจิตอลแบบนี้ไปเล่นแบบกลางแจ้ง ผ่านมิกเซอร์โปรแกรม Studio One แชนแนลไมโครโฟนเมื่อใช้FXไม่ชำนาญพอจะDelay หน่วงช้ากว่าเสียงดนตรีมาก อย่าเผลอใช้เด็ดขาด ควรปรับไปใช้ค่า Flat  หรือใช้ VSL ของมันโดยตรง
  (เจอมาเมื่อย้ายอุปกรณ์ไปให้ญาติๆวัยรุ่นร้องเพลงเร็วๆ หน้าลานบ้านแบบไม่มีทักษะการร้องเพลงด้วย.....หดกันหมดเลย)

ที่สำคัญมาเล่นมิกซ์ดิจิตอลแบบไม่มีลักษณะอุปกรณ์ให้หมุน ให้รูด  ให้กด อยู่ตรงหน้าเหมือนมิกซ์อนาล็อคนานๆเข้า ชักหดๆ เหงาๆมืออย่างไร บอกไม่ถูก ชักคิดถึงมิกซ์อนาล็อคเสียแล้วครับ ถามว่ามิกซ์ดิจิตอลที่มีลักษณะให้รูด ให้กด ให้หมุนก็มี  แต่ราคาครับ ..ระดับพื้นๆอย่างผม...ยากครับ

อยากได้มิกซ์อนาล็อคกึ่งดิจิตอล (มีใครใช้คำว่า Hybride Analog/Digital   Mixer บ้างหรือยังครับ ) คือรูปร่างหน้าตาเป็นมิกซ์อนาล็อคแต่ดันมีช่องต่อUSBกับคอมพิวเตอร์ อย่างน้อย  1 ช่อง Stereo Channel  ( 2 In/ 2 Out) มาใช้เปลี่ยนอารมณ์ดูบ้าง เช่น
Yamaha MG10XU  อันลือลั่นของคุณพี่หมอนพ สุพรรณ เป็นต้นครับ

คราวหน้า เรามาตีแผ่ เรื่อง มิกซ์อนาล็อคกึ่งดิจิตอล กันต่อนะครับ
สวัสดีครับ

ติดตามอ่านทำความเข้าใจมาเรื่อยๆครับครู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2017, 13:37:35 น. โดย รักสารคาม »

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
รอติดตามผลงานครับ

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๕๕ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๑๙)

ขอขอบคุณเพื่อน พี่น้องสามาชิกที่ติดตามอ่านและฟังผลงานทางเสียงเพลงดนตรีในกระทู้นี้เสมอมา โดยเฉพาะเรื่องเฉพาะหน้าปัจจุบันคือ DAW Studio One โปรแกรมบันทึกเสียงที่มาพร้อมอุปกรณ์ค่ายPresonus
   สมาชิกบางท่านเคยใช้แต่คงไม่ถูกใจแล้วย้ายไปใช้ค่ายอื่นกัน ก็เป็นสิทธิ์ของท่าน ไม่จำเจอย่างเดียว ผมเองยังไปใช้ Cubase และ Reaper บางเวลา นำเทคนิคและคุณสมบัติมาเปรียบเทียบกันได้เลย เพราะเห็นชัด ทั้งCubase และ Resper เขาก็มีของถูกลิขสิทธิ์ขาย ราคาแทบแตะต้องไม่ได้ แต่ก็มีแบบราคาพอกล้าจ่าย ใครคิดแค่เพื่อการศึกษาก็ขอเอาตามเว็บ ผมเองก็อยู่ในกลุ่มหลังนี่แหละครับ
   ทั้ง 3 ตัวนี้ผมบันทึกเพลงเดียวกัน ร้องเพลงเดียวกันใส่ลงไป เรื่องเสียงดนตรีeXtreme แบบไม่มีFXใดๆเลยเหมือนกัน ผมยกให้Cubase มาเป็นที่หนึ่ง Studio One กับ Reaper เท่าๆกัน ต่อมาเป็นเสียงร้องเพลง ใช้ไมค์สาย Yamaha  ตัวเดียวกัน  แต่ต่างคนต่างใช้ E.Q.  Reverb ของตัวเอง  ผมให้Cubase มาก่อนตามด้วยStudio One แบบได้กลิ่นเหงื่อหลังคอ  และทิ้งห่างด้วย Reaper
   เห็นผลนี้แล้ว ทำให้นึกถึงตัวมิกซ์ MG10XU (ของพี่หมอนพ)ที่ผู้ผลิตเขาเจาะจงDAWค่าย Steinberg มาเป็นตัวชูผลิตภัณฑ์ 
   แต่โทนของStudio One ของ Presonus จะเด่นเรื่องความเป็นคลาสสิค นุ่มนวล โปร่งบาง สบายๆ  สงบ อะไรอย่างนั้น ครับ
   มาถึงเรื่องสำคัญต่อจากตอนที่แล้วครับ คือ เรื่อง มิกซ์กึ่งอนาล็อคกึ่งดิจิตอล อันเป็นหัวใจสำคัญของงานบันทึกเสียงร้องเพลงดนตรีที่หลายคนมองข้ามและหลายคนสงสัย หาความสำคัญไม่เจอ
   ความรู้พื้นฐานเรื่องนี้อยู่ที่ความเมตตาของท่านสมาชิกรุ่นพี่ผู้เชี่ยวชาญจะมาบอกเล่ากัน แต่ท่านคงยุ่ง ไม่มีเวลามาบอก ผมก็ศึกษาไปพล่งๆเองก่อน ตอนใดผิดจากหลักการ ทฤษฎี และประสบการณ์ ขอท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ
   สมัยแรกๆที่เราได้eXtremeมา เล่นผ่านซาวด์การ์ดออนบอร์ดแบบพื้นๆบนคอมพิวเตอร์ออกมาเป็นสัญญาณ 1 คู่ สเตอริโอ (ซ้าย 1 – ขวา 1) ผ่านนเข้ามิกซ์อนาล็อค(ชนิดไม่ต้องมีช่อง(USB)) หรือปรีแอมป์ เสียบไมโครโฟนเข้ามิกซ์หรือปรีแอมป์ เร่งสัญญาณออกลำโพงร้องกันมัน ฟังกันไป  เพลินจนกับแกล้มเฮ้ยกับข้าว หมด เหนื่อย เพลีย ดึก ง่วงนอน เลิก  ไม่สนใจเลยว่าเสียงที่ตัวร้องไปนั้น ดนตรี(eXtreme)ที่เล่นออกมานั้นเป็นอย่างไง  (เรียกว่าไม่สนใจเรื่องบันทึกเสียง ว่างั้นเถอะ)
   คราวนี้พออยากจะรู้บ้างว่าร้องเพลงเล่นดนตรีเป็นไง วุ่นเลยครับ จะบันทึกเฉพาะเสียงดนตรีก่อน ก็เปิดคู่มือeXtreme กดปุ่ม F10 เอา อ้าวขาดเสียงคนร้องเพลง หาอุปกรณ์อะไรเพิ่ม มีวิธีใดบ้าง ทำอย่างไร ซักถามกันวุ่น ท่านผู้รู้ก็ตอบมาหลายวิธี ตั้งแต่อย่างพื้นๆค่อยๆโตมาตามลำดับ อุปกรณ์ก็เพิ่มมาตามลำดับเช่นกัน ในกรณีผม ขอใช้แค่ส่วนตัวในบ้านนะครับ
   ท่านผู้รู้หลายท่านมองไปที่อุปกรณ์ผสมเสียงก่อนว่ามันต้องทำหน้าที่บันทึกเสียงด้วย อุปกรณ์นั่นคือ มิกเซอร์นั่นเอง  มิกเซอร์อนาล็อคสมัยก่อนไม่มีตัวบันทึกเสียงโดยตรง มีแต่ช่องเสียงผ่านแบบหัว RCA คู่หนึ่ง มีตัวอักษรกำกับว่า Rec. Out ออกไปยังอุปกรณ์ภายนอกบันทึกให้ ช่องนั้น สมัยนั้นมีเครื่องบันทึกเทปคาสเซทก็บันทึกเอา  ปัจจุบันจะมีทำอย่างนี้ไหม
        บางท่านบอกว่าต่อสายนำสัญญาณลูบวนไปเข้า Line In ของซาวด์การ์ดออนบอร์ด แล้วเรียกโปรแกรมบันทึกเสียงในคอมพิวเตอร์บันทึกเอาเลย อย่างนั้นก็ได้เหมือนกัน เป็นไฟล์เสียงแบบดิจิตอลด้วย ครับได้ทั้งเสียงร้องและดนตรีปะปนกันใน 1 ช่องสเตอริโอนั่น เป็นอันว่า บันทึกได้สมใจแล้วครับ
   แต่เรื่องไม่จบอย่างนั้นสิครับ ประเด็นหนึ่งที่นักพัฒนาระบบเสียงเขาคิดต่อมา คือจะหาวิธีลดเส้นทางของสัญญาณให้รวดเร็วและมีคุณภาพกว่านี้อย่างไร ไหนๆมิกเซอร์ก็ยังต้องทำงานกับคอมพิวเตอร์อยู่แล้ววันยังค่ำ หาทางจับเอามิกเซอร์มาเป็นส่วนหนึ่งและทำงานร่วมกับคอมพิวเตอร์ได้ไหม แน่นอนต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น
   พี่ เพื่อน และน้องๆสมาชิกที่เคารพครับ ใครจะมีโอกาสได้ติดตามพัฒนาการของมิกซ์ได้ตลอดเวลา โดยเฉพาะคนที่เล่นเครื่องเสียงแบบงานอดิเรก ไม่ใช่อาชีพ อย่างผม มิกซ์ตัวที่ซื้อมาด้วยเงินจากน้ำพักน้ำแรงก็ต้องใช้ให้คุ้มค่า จะขายหรือ(ก็คงมีคนซื้อต่อแหละ)ก็เสียดาย ทนใช้ไปอย่างนั้นก่อน  ไม่มีทางรู้ว่ามิกซ์เขาพัฒนาไปถึงไหน (ถ้าไม่มีผู้รู้ เสียสละเวลามาเขียนบทความเล่าสู่กัน  - ขออภัยท่านผู้รู้ครับ )
   อีกข้อสังเกตหนึ่งที่ผมเจอ อนาล็อคมิกเซอร์ปัจจุบัน มีช่องUSB ชนิด A Type (ช่องแบนยาวๆทั่วๆไป)เพื่อใช้อ่านเล่นไฟล์เพลงMP3 น่าจะพัฒนาให้บันทึกเสียงได้ด้วย  เห็นแต่ไปทำได้บนดิจิตอลมิกเซอร์แท้ๆกันหมดแล้ว
   สมาชิกหลายท่านคงเห็นอุปกรณ์อิ่นๆที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ในชีวิตประจำวันบ้างไหมครับ เช่น พริ้นเตอร์ ที่ตัวพริ้นเตอร์จะมีช่องเสียบสายUSBเป็นรูสี่เหลี่ยมจัตุรัส ส่วนนี้คือหัวUSB แบบ B-Type จำไว้เลยครับว่า ถ้ามีอยู่ที่อุปกรณ์ใด ตัวนั้นสามารถใช้เป็นส่วนหนึ่งของคอมพิวเตอร์แน่นอน
   ซาวด์การ์ดชนิดกล่องบ๊อกซ์ ที่สมาชิกหลายท่านอยากพัฒนามาให้eXtreme เล่นชิ้นดนตรีออกมาคนละไลน์พร้อมๆกัน 6 ไลน์บ้าง  8 ไลน์บ้าง  ซาวด์บ๊อกซ์นั้นก็ใช้ช่อง USB B-Type ครับและเมื่อติดตั้งมันก็เป็นส่วนหนึ่งของคอมพิวเตอร์ทันที ทำหน้าที่แปลงสัญาณาณดิจิตอลมาเป็นอนาล็อค ออกอย่างเดียวทางOutPut เวลาจะบันทึกเสียงจากอนาล็อคมิกเซอร์ก็ยังทำลูบเหมือนเดิม
   นักพัฒนาก็มองเห็นช่องทางอีกว่า เมื่อคอมพิวเตอร์ปล่อยสัญญาณดิจิตอลออกไปทางซาวด์บ๊อกซ์ ทำไมไม่ทำซาวด์บ๊อกซ์ให้มีช่องInPut รับสัญญาณอนาล็อคเข้ามาโดยไม่ต้องเสียเวลาผ่านไปเข้าที่Line Inที่ซาวด์บอร์ดบนคอมพิวเตอร์ซะหละ ให้ไอ้ตัวซาวด์บ๊อกซ์เป็นทั้งตัวมิกเซอร์ไปด้วยกันเลย 
   นี่ไงครับ เจ้าตัว Presonus AudioBox1818VSL ของผมไง  เป็นทั้งตัวมิกเซอร์และซาวด์บ๊อกซ์ในตัวเอง ทั้งรับทั้งส่งข้อมูลเสียง8ไลน์ดิจิตอลผ่านเข้าออกที่สายUSBเพียงเส้นเดียว
   แต่รูปร่างหน้าตามันหมดความเป็นอนาล็อคสิ้น ถูกจำลอง(VSL)ไปเป็นโปรแกรมรูปภาพบนหน้าจอคอมพิวเตอร์ซะแล้วครับ และที่สำคัญ ราคาเพิ่มขึ้นไปด้วยครับ
   แล้วอนาล็อคมิกเซอร์ที่เป็นทั้งดิจิตอลมิกเซอร์เป็นส่วนหนึ่งของคอมพิวเตอร์โดยมีสายและช่องUSBเป็นตัวเชื่อมที่เราต้องการนะ มีไหม เพื่อให้การบันทึกเสียงสะดวก รวดเร็วและมีคุณภาพดีกว่าเดิม
   ตอบว่ามีครับ ตัวอย่างที่ติดอันดับ1ใน10 ยอดนิยม USB Analog Mixer ปี 2016  คือ Yamaha GM10XU (อันลือลั่น ของ คุณพี่หมอนพ สุพรรณ  อันดับต้นๆ 1ใน 5 ด้วยนะครับ)
   คุณสมบัติของ USB Analog Mixer พื้นฐาน คือ รับและส่งข้อมูลเสียงดิจิตอลเป็น 2 In/2Out เท่านั้น (ณ ขณะนี้) ไม่อาจจะรับส่งได้มากเท่ากับจำนวนแชนแนลที่ติดตั้งบนบอร์ดมิกเซอร์ (เพราะอะไร .....ผมไม่อาจวิเคราะห์ได้ ขณะนี้ครับ)

ผมเขียนต้นฉบับบทนี้ยาวจากนี้อีก 4 หน้า ขอตัดแค่นี้ เกรงใจท่านผู้อ่าน อีก 2 วัน อ่านต่อนะครับ
        สวัสดีครับ  :thank1:

• คณะก่อการ
1818vsl  ตอนอยู่กับผมปีหนึ่ง

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
รอติดตามตอนต่อไปครับ

• ระดับ 5
  • *
รอติดตามตอนต่อไปครับ
ไม่เกินเที่ยงคืน วันนี้ อ่านต่อนะครับ

• ระดับ 5
  • *
ลองเจ้านี่ http://www.soundcraft.com/en/products/signature-12-mtk
ตัวพี่ 22MTK หมอนพยังดุมาฟัง
แล้วตัวน้อง 12 MTK ไม่ถูกพีหมอยำเละ รึครับ หัวหน้า  :thank1:
 :39:  :39:

• ระดับ 5
  • *
ตอนที่ ๕๖ เรื่องการบันทึกภาพและเสียงร้องเพลงเล่นดนตรี (ตอนที่ ๒๐)

ต้องขออภัยพี่ เพื่อนและน้อง ลูกหลานสมาชิกทุกท่านทุกคน เนื้อหาเรื่อง USB Analog Mixer ต้องถูกตัดเป็นท่อนๆ เพราะสาเหตุเดียวครับคือ เกรงใจท่านที่ไม่ชอบอ่านข้อความยาวๆติดต่อกันเท่านันเองครับ
   ต่อกันเลยนะครับ
   ปัจจุบันเราจึงพบว่ามี ช่องUSBติดตั้งไว้ในอนาล็อคมิกเซอร์หลายรุ่น หลายราคา บางคนไม่ค่อยได้สังเกตฟีเจอร์นี้ เจาะจงซื้อรุ่นที่ถูกใจจะมีบ้าง ไม่มีบ้างก็ช่าง บางคนเผลอไปไกลเลย เห็นรุ่นมีช่องUSBแถมยังเสียบแฟลชไดรฟ์เล่นเพลงMP3ได้ก็เป็นใช้ได้  ที่จริงช่องUSB มี2แบบครับ เป็นชนิด A และ Bที่เราใช้เสียบฟังเพลง มันเป็นคนละชนิดที่กำลังพูดถึงครับ ได้มิกซ์มาก็ใช้ตามปกติ เปิดเพลงฟังบ้างมีความสุขกันเต็มที่ สุดท้ายมารู้ภายหลังว่าไม่สามารถบันทึกเสียงได้ เหมือนเดิมที่เคยมีมาก่อนไม่มีผิด
        บางคนเคยใช้ยูเอสบีซาวด์บ๊อกซ์ 8 ไลน์ต่อพ่วงใช้กับคอมพิวเตอร์(ชนิดไม่มีLine In)แล้วแยกไลน์เสียงดนตรีeXtremeผ่านลำโพง 4 คู่ คือ Line Out ½,  ¾, 5/6, 7/8 แล้วRoutingวางชิ้นดนตรีที่ต้องการออกตามแต่ละไลน์หรือแต่ละคู่ตามที่วินโดวส์มองเห็น พอมาพบว่า ยูเอสบีซาวด์บ๊อกซ์ที่พัฒนามาเป็นUSB Alanlog Mixer รับและส่งได้ในลักษณะแค่ 2 in/2 out เห็นแล้วมันช่างด้อยกว่ายูเอสบีซาวด์บ๊อกซ์เหลือเกิน
        แค่ให้eXtremeใช้ก็หมดช่องทางซะแล้ว ไลน์เสียงร้องเพลงเอย ที่เหลืออีกหลายInput Channel มันจะไปบันทึกอีกแทร็คหนึ่งกับเสียงดนตรี  แล้วเพลย์ออกมาเป็นเสียงร้องเพลงรวมกันได้หรือ
        ด้วยเหตุที่โปรแกรมบันทึกเสียงจะเริ่มบันทึกได้จะต้องกำหนด Input ให้กับแทร็ค เรากำหนด Track1เป็นStereo รับInputจาก Line in1->USB Analog Mixer หมดแล้ว  แชนแนลอื่นๆที่เสียบไมค์อยู่ไม่มีให้ใช้ Inputเลย จบกัน   

2 in/2 out หมายความว่า อย่างไร มาย้ำความเข้าใจกันอีก 
        หมายความว่า วินโดวส์มองเห็นUSB Analog Mixerเป็นทางเข้าของเสียงเพียง 1 ช่องเสียงคู่ซ้ายกับขวา (2ไลน์) และมองเห็นUSB Analog Mixerต้วเดิมนั่นแหละ เป็นทางออกของเสียงเพียง 1 ช่องเสียงคู่ซ้ายกับขวา (2ไลน์) เช่นกัน
        เมื่อจะมาเตรียมการบันทึกเสียงกับโปรแกรมบันทึก ซึ่งจริงๆควรบันทึกเสียงอย่างน้อย 2แทร็ค  แทร็คหนึ่งเป็นเสียนดนตรี(สเตอริโอ) อีกแทร็คหนึ่ง(สเตอร์/โมโนก็ได้)เป็นเสียงคนร้องเพลง แยกกันคนละแทร็ค เพื่อง่ายต่อการปรับเสียงแต่ละแทร็ค ความเข้าใจข้างต้นยิ่งซ้ำร้าย คือต้องเลือกว่าจะบันทึกเสียงดนตรีหรือคนร้อง เพราะช่อง in/outบันทึกได้แทร็กเดียว
        มันคิดแบบตรรกะ หรือไม่ก็คิดจากหลักการบันทึกเสียงจากโปรแกรมDAWที่อธิบายไว้ข้างต้น ไม่รู้หลักการสร้างUSB Analog Mixerเอาเสียเลย..เป็นการรับรู้ที่น่ากลัวของผู้ไม่มีประสบการณ์ (ที่ผู้มีประสบการณ์ไม่ค่อยอธิบายตรงๆ – ขออภัยท่านผู้มีความเชี่ยวชาญ)

สุดท้ายก็มองUSB Analog Mixerว่ายังมีฟีเจอร์น้อยไป และยังสงสัยอีกว่า ท่านมีวิธีใดหนอรวมเอาเสียงแชนแนลเสียบไมโครโฟนไปบันทึกปะปนลงกับเสียงดนตรีeXtremeจนได้

ผมขอเล่าแทนต่อไปอีก

USB Analog Mixer ที่สมบูรณ์แบบในอุดมคติต้องมีทุกInput Channel เป็นทางเข้าออกของสัญญาญDigital นั่นหมายความว่า ต้องติดตั้งช่องUSB ไว้ประจำทุก Input Channel เพื่อรองรับลำโพงของeXtreme โปรแกรมDAWที่สนับสนุน

แต่จะมีค่ายไหนลงทุนผลิตมาแบบที่ผมตั้งอุดมคติไว้ไหม
        มีครับ  แต่ท่านผู้เชี่ยวชาญท่านหนึ่ง ท่านไม่สนับสนุนให้ใช้ (อาจจะมีคนใช้แล้วบ้างหละครับ ท่าน)

USB Analog Mixerที่เป็นซาวด์ให้คอมพิวเตอร์ ผมเห็นค่ายใหญ่ในเว็บฝรั่งใช้คำว่า Hybrid Digital/Analog Mixer มิกซ์ที่ผมกำลังกล่าวถึงนี้ ในท้องตลาดมีหลายรุ่น  เช่น
1.   Yamaha   รุ่น MG….XU  (สังว่าต้อง XU) และรุ่นใหญ่อีกมาก
2.   Mackie – รุ่น ProFx
3.   Behring  รุ่น Xenyx 
4.   Allen&Heath  รุ่น ZED
5.   Alto รุ่น Live   
6.   Soundcraft รุ่น Signature
7.   Presonus รุ่น StudioLive  AR
8.    และ  มีอีก ...

ส่วนมากถูกออกแบบมาให้สัญญาณดิจิตอลวิ่งเข้าออกที่ Stereo Input Channal คู่สุดท้ายบนบอร์ดของมิกซ์ ติดตั้งปุ่มสวิทช์กดเลือกเชื่อมสัญญาณเข้ามาใช้งาน มีคำกำกับปุ่มให้รู้ แต่ละค่ายกำหนด ไม่เหมือน ระหว่างคำว่า Return กับ Send อาจมีคำย่อ Return เป็น Rtrn  หรืออื่นบ้างที่คล้ายๆกัน
        เราผู้ใช้้กเซอร์ จะสังเกตเห็น 2 คำคู่นี้เสมอ เป็นที่แปลกใจว่าวิศวกรผู้ออกแบบใช้ 2 คำนี้ในคู่มือใช้งานสลับคำกันในเส้นทางไหลของสัญญาณ   
        เราทั้งหลายเข้าใจความหมาย 2 คำนี้ แม้ว่าวิศวกรจะใช้ระบุตำแหน่งสลับกัน เช่น
        1. สัญญาณที่ผู้ใช้งานสั่งงานจากคอมพิวเตอร์มายังมิกเซอร์ เราควรใช้คำว่า Send หรือ Return ดีครับ
       2. สัญญาณที่ผู้ใช้งานสั่งงานจากมิกเซอร์มายังคอมพิวเตอร์ เราควรใช้คำว่า Send หรือ Return ดีครับ
   ค่าย Presonus  บอกว่า   StudioLive AR8 AR12 AR16  เรียกทางเดินไหลของสัญญาณจากโปรแกรมDAWบนคอมพิวเตอร์มายังUSB Analog Mixerใช้คำว่า Return  และเรียกทางเดินไหลของสัญญาณจากUSB Analog Mixerขึ้นมายังโปรแกรมDAWบนคอมพิวเตอร์ใช้คำว่า Send
   ค่าย Siundcraft บอกว่า Signature 12 MTK/22MTK  เรียกทางเดินไหลของสัญญาณจากโปรแกรมDAWบนคอมพิวเตอร์มายังUSB Analog Mixerใช้คำว่า Send  และเรียกทางเดินไหลของสัญญาณจากUSB Analog Mixerขึ้นมายังโปรแกรมDAWบนคอมพิวเตอร์ใช้คำว่า Return
Send แปลว่า ส่ง    Return แปลว่า วกกลับ ส่งกลับคืน ดูเหมือนมันจะ “ส่ง” เหมือนกัน   อ่านคู่มือสองค่ายนี้แล้ว งง
        เราควรพิจารณาจากลักษณะการกระทำแล้วค่อยใช้คำนั้นดีกว่านะครับ ในคู่มือใช้งานแต่ละค่ายใช้คำสลับกันจริงๆ
        โดยกายภาพเมื่อสวิทช์USBถูกกดที่ Stereo Input Channelสัญญาณอนาล็อคก็ปิดโดยอัตโนมัติ เราเสียบอุปกรณ์อนาล็อคลงที่Channel มันก็ไม่รับแล้วครับ คราวนี้เราใส่ลำโพงให้โปรแกรมeXtremeเล่นเพลงออกบ้าง สัญญาณก็ไหลเดินลงมาที่USB Analog Mixer เราใช้คำว่า Send มาคงไม่ผิดนะครับ ปลายสัญญาณที่ลงมามันไปสิ้นสุดที่ไหนครับ อุปกรณ์ที่ควรรับไว้ควรเป็นตัวทำหน้าที่สะท้อนกลับหรือReturnถูกไหมครับ ก็เห็นมีแต่ปุ่มรูดขึ้นลง (Slide Fader)ของช่อง Stereo Input Channelของมันเอง ถูกไหมครับ ทีนี้โปรแกรมบันทึกก็รับสัญญาณสะท้อนกลับนี้เข้าไปที่มิกเซอร์ของโปรแกรมบันทึกบนคอมพิวเตอร์ เราสามารถบันทึกเสียงดนตรีeXtremeได้ 
        คนที่สงสัยก็ยังสงสัยต่อ ว่าตั้งใจจะร้องเพลงประกอบเสียงดนตรีซะหน่อย หมดโอกาสเลย เพราะคิดตามหลักการบันทึกDAW ทุกครั้ง…เป็นความกังวลที่คิดมากเกินไปจริงๆ
        ที่จริงเบื้องต้น USB Analog Mixer ก็เกิดมาจาก Analog Mixer นั่นแหละครับ ที่มีช่อง Rec. Out  รวมๆเสียงจากทุกLine In Channel ออกไปให้บันทึกมาก่อน  ตอนนี้ก็ครือๆกัน เพียงแต่ส่งออก(ตีกลับ-Return)ไปเป็นสัญญาณดิจิตอลขึ้นไปยังคอมพิวเตอร์ ที่ช่อง USB Input Channel และช่อง Input Channel อื่นทุกช่องบนมิกซ์วิศวกรก็คิดหาช่องทางไหลของสัญญาณไปอีก เพื่อไปออกรวมๆกัน นั่นคือที่ ช่อง Main Out นั้น เราเสียบไมโครโฟนลงที่ไหน ดันสัญญาณPost ขึ้นที่Fader Slide มันก็เอาเสียงร้องเพลงหวานๆปนแหบแห้งปานพี่เป้า สายัณห์ สัญญา มากองที่ช่อง Main Out ด้วย สำนักงานใหญ่ Main Out ก็Post ดันขึ้นบ้าง ส่งสัญญาณนำเสียงหวานๆนั้นปนไปกับเสียงดนตรีeXtreme ออกไปอย่างน้อย 2 ทาง หนึ่ง ออกมาที่ ช่องMain Out L-R เข้าเครื่องขยายเสียงออกลำโพงไป อีกทางหนึ่งก็ขึ้นไปหาโปรแกรมบันทึกเสียงในคอมพิวเตอร์ เชิญบันทึกได้ตามสะดวกเลยครับ

เป็นอันว่า USB Analog Mixer ทำหน้าที่บันทึกเสียงให้เราสำเร็จแล้วทุกประการ
        เสียแต่ว่า ยังไม่ช่วยเราแยกเสียงร้องเพลงกับดนตรีมาบันทึกกันคนละแทร็คในโปรแกรมบันทึกเสียงเท่านั้นครับ

USB Analog Mixer บางค่ายเห็นความสำคัญของเรื่องนี้ ได้แก่
1.ทำช่อง USB แบบ A มาให้เราบันทึกเสียงแล้ว เช่น Phonic Celeus 400
2.เพิ่มช่องสัญญาญ USB แบบ B มาให้ อีก 1ช่อง เช่น Behringer –UFX ,  Presonus stuiolive AR,  ทำให้วินโดวส์มองลำโพง 2 คู่ (4ไลน์) 
3.เพิ่มช่องสัญญาญ USB แบบ B มาให้ อีก หลายช่อง เช่น Soundcraft Signature 12 MTK , 22MTK (เห็น เข้าออก 12in/12out,   22in/22out )
และ อื่นๆ   .....อีก  ลองค้นหาดูครับ

ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมประมวลมาให้อ่านนี้ เกิดจากแรงบันดาลตัวเดียวครับ คืออยากได้อุปกรณ์บันทึกเสียงUSB Analog Mixer ที่รองรับสัญญาณเสียงดนตรีeXtremeเป็นหลัก ยิ่งมีขีดความสามารถแยกชิ้นดนตรีeXtremeออกมากเท่าไรไ(ได้ถึง 36 ชิ้น)ผมยิ่งชอบใจ  แม้ว่าจะขัดใจ ขัดความรู้สึกของท่านสมาชิกรุ่นพี่ผู้เชี่ยวชาญหลายท่านก็ตาม
        ตราบใดที่เสียงดนตรีeXtremeยังสร้างความสุขให้ผมอยู่ ผมจะขอศึกษาหาอุปกรณ์นั้นมาสนองeXtremeและความสุขตราบนั้น โดยไม่เดือดร้อนทางเศรษฐกิจในครอบครัวผมและผู้อื่น ผมก็จะหาวิธีทำต่อไปครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตาม
ตอนต่อไป น่าจะเป็นควันหลงจากUSB Analog Mier ไม่จบง่ายๆหรอกครับ

สวัสดี ครับ

• คณะก่อการ
ตัวพี่ 22MTK หมอนพยังดุมาฟัง
แล้วตัวน้อง 12 MTK ไม่ถูกพีหมอยำเละ รึครับ หัวหน้า  :thank1:
 :39:  :39:

คนเราชอบไม่เหมือนกันครับพี่  ผมบอกสิ่งที่ผมเคยเจอและรับรู้ให้ฟังได้    แต่ผมไม่ชี้นำหรือฟันธงให้ใครถ้าไม่ชัดเจนจริงๆ

เรื่องแบบนี้ต้องลองเองครับ