ผู้เขียน หัวข้อ: 2รูmix นี้แตกต่างกันมั๊ยครับ  (อ่าน 2722 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
2รูmix นี้แตกต่างกันมั๊ยครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2009, 22:01:04 น. »
คือว่า ถ้าเราเอาสัญญาณจากคอม เข้า line แบบ ตามภาพที่1 จะมีผลต่างกับภาพที่ 2ที่ต่อแบบช่องเดียว อันไหนจะดีกว่ากัน
เพราะผมเห็น mix บางตัว ไม่มี sterreo มีแต่line ไมค์ กับเสียง ที่เป็นรูเดียวกัน แต่เวลาเล่นต้องกด ปุ่มว่าจะใช้ ไมค์ หรือ line เสียง แนะนำด้วยครับ  :thank1:

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: 2รูmix นี้แตกต่างกันมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2009, 22:09:06 น. »
ไลน์คอมพิวเตอร์
ผมใช้ 2 ช่องครับ.. ช่องแรก PAN ซ้าย, ช่องที่2 PAN ขวา
เวลาปรับกับให้เท่ากันทั้ง 2 ช่อง..
ถามว่า่ต่างกันไหม.. ผมว่าขึ้นอยู่กับ Sound จาก Computer มากกว่าครับว่าออกมา 2 เัข้าเสียงเท่ากันหรือเปล่า
เพราะเคยได้ยินมาว่า... Sound Card บางตัวมันปล่อยสัญญาณซ้ายขวาไม่เท่ากัน.. ถ้าเราต่อ 2 ช่องสามารถ
ช่วยได้ แต่ถ้าต่อช่องเดียวหล่ะ.. vbvb คิดเอาเด้อ..

Mix Alto AMX140FX
ไลน์ Monitor ใช้ช่อง Aux ได้ครับ
ไลน์ Recored ช่อง Tape Out (ยังไม่เคยลองนะ..)
Guitar แนะนำให้ใช้่เป็น Jack Phone ดีกว่าครับ.. ส่วนไมค์ให้ใช้ XLR

ปล. ผิด ตก ยกเว้น A.O.E อิอิ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ธันวาคม 2009, 22:12:14 น. โดย พ.พล »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: 2รูmix นี้แตกต่างกันมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2009, 22:11:20 น. »

[blink]แล้วมิกซ์ของคุณเป็นแบบไหนครับ...[/blink]

ตอบเหมือนคนข้างบนครับ

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 00:32:33 น. »
ผมเลือกช่อง1และ2ครับ แจ็คแคนนอนโมโนมีอีคิวในมิคให้ปรุงเสียงด้วยและสัญญานน่าจะนิ่งกว่าแจ็คโฟน

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 06:21:19 น. »
ถูกต้องทุกท่าน
รูปที่ 2 ไลน์ 5-6 และ 7-8
ก็สามารถทำได้อย่างตาพลกล่าว
ไลน์หนึ่งเสียบที่ 5 หรือ 6 ก็ได้
อีกไลน์หนึ่งเสียบที่ 7 หรือ 8 ก็ได้
ก็จะปรับได้อย่างตาพลกล่าวครับ
ถ้าเสียบคู่ 5-6 เสียงดังไม่เท่ากันก็อาศัยแพนที่มิกซ์เอา
แต่ไม่สามารถปรับเสียงแต่ละไลน์ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 06:24:24 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 06:36:04 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้รับความรู้อีกแล้ว
อ้างถึง
แล้วมิกซ์ของคุณเป็นแบบไหนครับ...

พอดีกำลังจะซื้อแต่กำลังหาความรู้ความเข้าใจ จากเพื่อนในบ้านที่เคยมีแล้วอ่ะครับ ตอนแรกก็ชอบ Mix Alto AMX140FX เห็นบอกว่ามีเอ๊ฟเฟ็กไมค์แบบเทพด้วย พดีมีเพื่อนจะขายต่อให้เป็นแบบในภาพ แต่เห็นไลน์มันมากดี มือ 2 แค่ 4000 บามของ เพิ่งเล่นได้ 2งาน แต่ไม่มีเอ๊ฟเฟ็กเทพ ก็เลยตัดสินใจลำบาก ช่วยแนะนำด้วยครับ :thank1:

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 06:46:43 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้รับความรู้อีกแล้ว
พอดีกำลังจะซื้อแต่กำลังหาความรู้ความเข้าใจ จากเพื่อนในบ้านที่เคยมีแล้วอ่ะครับ ตอนแรกก็ชอบ Mix Alto AMX140FX เห็นบอกว่ามีเอ๊ฟเฟ็กไมค์แบบเทพด้วย พดีมีเพื่อนจะขายต่อให้เป็นแบบในภาพ แต่เห็นไลน์มันมากดี มือ 2 แค่ 4000 บามของ เพิ่งเล่นได้ 2งาน แต่ไม่มีเอ๊ฟเฟ็กเทพ ก็เลยตัดสินใจลำบาก ช่วยแนะนำด้วยครับ :thank1:

มิกซ์ตัวนี้ก็ถือว่าพอใช้ได้ แถวขวาสุดใช่ FX ไมค์ หรือเปล่าครับ
ใช้สำหรับ ร้องกันเอง หรือชาวบ้านร้องกัน
แต่ราคาสูงไปนิด

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 07:21:15 น. »
มิกซ์ตัวนี้ก็ถือว่าพอใช้ได้ แถวขวาสุดใช่ FX ไมค์ หรือเปล่าครับ
ใช้สำหรับ ร้องกันเอง หรือชาวบ้านร้องกัน
แต่ราคาสูงไปนิด

ขวาสุด  เป็นเอ็คโค่ครับ   ใช้งานได้ดี  ทน  อึด  ซ่อมง่าย  มิกซ์ตัวแรกของผมคือ NPE 802 D

มีเอฟเฟค  แท้ๆด้วยยังขายไปสี่พัน  สองปีแล้วยังขายแค่สี่พัน

ราคาอย่างที่ป๋าสมใจบอกแพงไปนิด  เพราะถ้าเราอย่างได้เสียงเนียนๆ  ต้องมาซื้อเอฟเฟคเพิ่มอีก

ถ้าเล่นคารา   ไม่แยกไลน์  ไม่เล่นสด  อย่าเห็นแก่รูเยอะครับ  บางทีรูเยอะๆก็ไม่ใช้ประโยชน์อะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 07:23:23 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 07:24:23 น. »
ผมต่อช่องที่เป็นสเตอครับ

เหตุผลที่ผมไม่แยก
1. เวลาปรับวอลุ่ม ผมก็ดันแค่ช่องเดียว
(ยิ่งแยกไลน์หลายๆไลน์ แล้วมิกซ์ดันไม่มี Bus หรือ Group  ไม่อยากจะคิด เวลาผ่อนเสียงคอมที่มิกซ์ ถ้าไม่ไปผ่อนที่คอม)

2. ถ้าบังเอิญว่า ซาวน์การ์ดไม่ปกติแบบที่ท่าน พ.พล กล่าวไว้
ผมก็จะใช้วิธี pan ในหน้า volume mixer ของวินโดวส์  เพื่อชดเชยให้เสียงสองข้างมันดังเท่ากัน
ถ้ามาต่อเข้ามิกซ์สองช่อง แบบวอลุ่มไม่เท่ากัน  ลองนึกภาพ เวลาเพิ่มลดเสียง  ท่านต้องดัน-ลด ก้านวอลุ่มสไลด์ ให้มันขึ้นลงพร้อมๆกัน

3. ทุ้มกลางแหลม ของ สัญญาณ 2 ช่อง  ผมไม่ได้ปรับให้มันแตกต่างกัน  เพราะฉะนั้น ซ้ายทุ้มกลางแหลมอย่างไร ขวาก็ควรจะเป็นเช่นนั้นด้วย
เว้นเสียแต่ว่า บางงานผมต้องการให้เสียงคอม ซ้ายเบสหนักกว่าขวา  ฯลฯ  ผมถึงจะต่อแยกสองไลน์

4. ช่อง mono เป็นช่องที่มีคุณค่าเยอะมาก  อะไรที่เป็นระดับสัญญาณ line และเป็น สเตอร์  ผมจะพยายามไม่ไปใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัดของช่อง Mic ให้เปลือง

อิอิ

:cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 07:35:34 น. »
ผมต่อช่องที่เป็นสเตอครับ

เหตุผลที่ผมไม่แยก
1. เวลาปรับวอลุ่ม ผมก็ดันแค่ช่องเดียว
(ยิ่งแยกไลน์หลายๆไลน์ แล้วมิกซ์ดันไม่มี Bus หรือ Group  ไม่อยากจะคิด เวลาผ่อนเสียงคอมที่มิกซ์ ถ้าไม่ไปผ่อนที่คอม)

2. ถ้าบังเอิญว่า ซาวน์การ์ดไม่ปกติแบบที่ท่าน พ.พล กล่าวไว้
ผมก็จะใช้วิธี pan ในหน้า volume mixer ของวินโดวส์  เพื่อชดเชยให้เสียงสองข้างมันดังเท่ากัน
ถ้ามาต่อเข้ามิกซ์สองช่อง แบบวอลุ่มไม่เท่ากัน  ลองนึกภาพ เวลาเพิ่มลดเสียง  ท่านต้องดัน-ลด ก้านวอลุ่มสไลด์ ให้มันขึ้นลงพร้อมๆกัน

3. ทุ้มกลางแหลม ของ สัญญาณ 2 ช่อง  ผมไม่ได้ปรับให้มันแตกต่างกัน  เพราะฉะนั้น ซ้ายทุ้มกลางแหลมอย่างไร ขวาก็ควรจะเป็นเช่นนั้นด้วย
เว้นเสียแต่ว่า บางงานผมต้องการให้เสียงคอม ซ้ายเบสหนักกว่าขวา  ฯลฯ  ผมถึงจะต่อแยกสองไลน์

4. ช่อง mono เป็นช่องที่มีคุณค่าเยอะมาก  อะไรที่เป็นระดับสัญญาณ line และเป็น สเตอร์  ผมจะพยายามไม่ไปใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัดของช่อง Mic ให้เปลือง

อิอิ

:cheer: :cheer:

ดีมาก  ไม่ทำให้เสียชื่อ อ ยุทธ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 07:41:52 น. »
ดีมาก  ไม่ทำให้เสียชื่อ อ ยุทธ

อ่ะแน่นอน

อุตส่าห์ไปร่ำไปเรียนถึงราชรี 

555+++