ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องคาราโอเกะ vip  (อ่าน 17102 ครั้ง)

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
Re: ห้องคาราโอเกะ vip
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 07:47:45 น. »
ขอแนะนำให้ทำระบบซับเสียงด้วยนะครับ เพราะเป็นห้องเล็กอาจ จะมีปัญหาได้

อันนี้ต้องทำแน่นอนค่ะ ที่สำคัญอยากให้ห้องเก็บเสียงได้ดีมากๆด้วยจะได้ไม่มีเสียงออกมารบกวน ห้องข้างๆ

ลองดูที่นี่ครับ
...

http://www.tarad.com/mic-sound/

http://www.wijitboonchoo.com/2008/gallery.index.alluser.php

ออนไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 08:23:07 น. »
;Dว่าจะทำห้องคาราโอเกะ vip สัก 2-3 ห้อง ไว้รองรับลูกค้าที่รีสอร์ทน่ัะค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่า ต้องทำอย่างไรบ้าง และต้องใช้อะไรบ้าง
งบประมาณไม่จำกัดของให้เสียงดีขั้นเทพเป็นยอม(จ่าย)ค่ะ ;D
ท่าน เทพ โพธิ์งาม งานเข้าครับ
 >:D >:D

lovelyman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 08:46:21 น. »
ใช้รังไข่ที่เป็นกระดาษก็ได้ครับ  ซับเสียงได้ดีสุด ๆ โดยฝช้ฟองน้ำรองก่อนครับ

เพราะถ้าจะติดแผ่นซับเสียง  ทั่วห้องคงหมดไปหลายหมื่นแล้วครับ  ไม่ได้ทำให้

คนเสียงทื่อกลายเป็นเทพได้เลยครับผม

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 11:50:26 น. »
;D ;D คำแนะนำของท่าน mildly เนี่ยแหล่มจริงๆเลย ถ้าหากว่ามีห้องคาราโอเกะหลายห้องแล้วเก็บเพลงเอาใว้ในที่เดียวกัน ทีนี้มาว่ากันเรื่องลิขสิทธิ์เราขอเป็นแค่ชุดเดียวได้ไหมคือของเครื่องเซิร์ฟเวอร์ อย่างนี่น่าจะดีนะครับ  ;D ;D

พวกลิขสิทธิ์เขาไม่ได้มองที่แหล่งของข้อมูลครับ เขานับที่จอแสดงผล มีร้อยจอเขาก็คิดที่ร้อยจอ
ร้านคอมโชว์จอเปิดเครื่องเดียว ออก 14 จอ มันมาจับยังยกไปทั้ง 14 จอเลย แล้วก็ปรับตามจำนวนจอ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 12:31:22 น. »
ลองดูที่นี่ครับ
...

http://www.tarad.com/mic-sound/

http://www.wijitboonchoo.com/2008/gallery.index.alluser.php

คงไม่ต้องหรูหรือมากมายขนาดนั้นก็ได้ครับ ก็อาจจะทำเป็นห้องแยกเป็นแต่ละหลัง อาจจะทำเป็นห้องกระจก ข้างในเป็นโซฟา มีโต๊ะเล็ก ๆ ตรงกลางไว้วางแก้ว แต่ละห้องก็อาจจะมีระเบียง และวางโต๊ะอาหารไว้ข้างนอก พอทานอาหารเสร็จก็เข้าไปร้องเพลงกันข้างใน บางกลุ่มที่ไปหลายคน คนที่ชอบร้องเพลงก็เข้าไปร้องเพลงในห้อง บางคนไม่ชอบร้องเพลงหรือชอบเสียงดังก็นั่งทานนั่งดืมอยู่ข้างนอก ได้บรรยากาศไปอีกแบบ ไปกันทั้งครอบครัว หรือไปกับกลุ่มเพื่อนฝูงก็ได้

เอาบรรยากาศของ Karaoke city มาฝากครับ

ppl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 15:25:02 น. »
โปรเจ็คเริ่มเมื่อไหร่..เอาไว้ที่ไว้ชั้นไหนอ่ะ..
กำลังเริ่มก่อสร้างแล้วค่ะ อยู่ที่ชั้นล่างหลังสโมสรที่จะทำฟิตเนสนั้นหละค่ะ

1. ถ้ามองที่ระบบก็น่าจะมี Server สักตัวเอาไว้เก็บเพลงแล้วแชร์ไปแต่ละห้องโดยระบบ LAN เวลา Update เพลงก็จะได้ทำไว้ที่เดียวไม่ต้องยุ่งยากไปทำหลายเครื่อง
2. ในแต่ละห้องก็จะมี PC ทุกห้อง พร้อมจอ LCD เอาไว้ค้นหาเพลง และมี LCD จอใหญ่อีกจอ สำหรับแสดงเนื้อร้อง ใช้ระบบ Dual Monitor
3. Software ก็คงไม่พ้น Xtreme Karaoke แต่ก็คงต้องให้ทางท่าน x-men พัฒนาเพิ่มให้ในบางส่วน
4. การค้นหาเพลง ก็อาจจะใช้ Keyboard ที่เป็น Wireless แต่ไม่แนะนำ เพราะมีโอกาสน้ำหกใส่แล้วเสียหาย อีกทางก็คงต้องหา Remote มาใช้ เห็นท่าน Leonut รับทำอยู่

ในส่วนของ Xtreme Karaoke ก็คงต้องพัฒนาเพิ่มในส่วนที่ใช้รับคำสั่ง Remote Control เช่น เลือกประเภทของเพลงได้ สตริง ลูกทุ่ง ฯลฯ และค้นหาโดยใช้ชื่อเพลง หรือชื่อศิลปินได้ อาจจะเลือกกดตัวอักษรตัวแรกของคำที่ต้องการค้นหาแล้วเลื่อนไปเรื่อย ๆ เพื่อค้นหาก็ได้

เรื่องของระบบเสียงก็คงต้องรอให้ท่านที่มีความชำนาญมาช่วยอีกแรง

ระบบของร้านคาราโอเกะโดยทั่วไปที่ทำเป็นห้อง ๆ ก็ใช้ระบบประมาณนี้แหละ ส่วนมากจะใช้ระบบของ MBOX (www.mbox.co.th) ที่จะมี Server และแต่ละห้องจะมี Client ที่ boot เครื่องผ่าน server แล้วเข้าระบบเลย ผมเคยขอใบเสนอราคามา Server Ram 256mb HD 3x320g ราคา 72,000 บาท ตัว Client มี Remote มาให้ด้วย ราคาเครื่องละ 29,000 x 2 = 58,000 บาท ราคารวม สุทธิ 130,000 บาท เห็นราคาแล้วก็เลยถอย กลับไปซื้อ PC Barbone ตัวเล็ก ๆ เข้าเซ็ตกับเครื่องเสียงที่บ้าน เล่นกับ Xtreme แบบ Dual Monitor แค่นี้ก็แหล่มแล้ว

ถ้าทำเอง ตัว Server อาจจะไม่ต้องทำก็ได้ เพราะเดี๋ยวนี้มี External Box ที่เป็น File Server แค่ซื้อ Harddisk มาใส่ก็แชร์ผ่านระบบ Lan ได้แล้ว แต่ก็คงต้องลองดูครับ เพราะถ้าแชร์ใช้พร้อมกันหลายเครื่องจะกระตุกหรือหน่วงหรือเปล่า

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้
สงสัยพิมพ์เยอะไปหน่อย โดนซะ
ขอบคุณมากค่ะ เป็นคำแนะนำที่น่าสนใจมากเลยค่ะ

ตอนนี้ก็ถึงเวลาหาคนมีช่วยทำแล้วหละคะ เพราะได้ข้อมูลแล้ว

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 15:26:41 น. »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2008, 18:06:53 น. »
กำลังเริ่มก่อสร้างแล้วค่ะ อยู่ที่ชั้นล่างหลังสโมสรที่จะทำฟิตเนสนั้นหละค่ะ
 ขอบคุณมากค่ะ เป็นคำแนะนำที่น่าสนใจมากเลยค่ะ

ตอนนี้ก็ถึงเวลาหาคนมีช่วยทำแล้วหละคะ เพราะได้ข้อมูลแล้ว
สงสัยจะเป็นคนสีม่วง ๆ แหงมๆ ..  :D :D ;D ;D

เยอะนะพี่ช่วยระบุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2008, 18:12:45 น. โดย น้องแป้ง »