ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดที่บ้านครับ...  (อ่าน 7096 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
ชุดที่บ้านครับ...
« เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2008, 16:01:53 น. »
ชุดดูหนัง - ฟังเพลง - ทำงาน ที่บ้านครับ (ป๋าลำดวนมาฟังบ่อย ๆ)

เดี๋ยวว่าง ๆ จะลงรูปอีกทีนึงครับ

ตอนนี้ฟังบรรยายแห้งไปก่อนละกัน...

ชุดดูหนัง:
Television: Panasonic TH-42PV70MT (42" Plasma HDTV 1080p support)
A/V Receiver: Yamaha RX-V350 (5.1CH เก่าแล้ว ตอนนี้รุ่นใหม่เป็น RX-V361 ไปแล้ว)
Satellite Speaker: NS-125 Package
Subwoofer Speaker: Paradigm PDR-10 (10")
DVD Player: Pioneer DV-393s
Digital Audio Cable: Monitor Starlight Black (Optical) (DVD -> AVR)
.     Chiness Cable (Coaxial) (PC -> AVR)
Speaker Cable: Bundle Cable
Video Component Cable: Chiness Cable (DVD -> TV)
HDMI Cable: Chiness Cable (PC -> TV)

ลักษณะเด่น : ก็...ตูมตาม ตามประสาหนังแหละครับ เรื่องดูหนังนี่ Yamaha กินขาดอยู่แล้ว ได้พลาสม่า 42 นิ้ว มาช่วยเสริมทัพ ยิ่งอลังการงานสร้างขึ้นไปอีก สำหรับ Apartment Theater ;D
ลำโพง Subwoofer Paradigm PDR-10 ตัวนี้ให้เสียงที่ต่ำลึก แน่น และนุ่มนวลดีนัก เหมาะกับผมมาก ที่ไม่ชอบอะไรที่ตุ๊บตั๊บ ชอบตึก ๆ อะไรประมาณนั้น ซับตัวนี้ให้ได้เลยล่ะ
ตอนนี้ชักกังวล และ....ยังไงดีหว่า ไม่พอใจก็ไม่ใช่ ไม่ไพเราะก็ไม่เชิง มันเหมือนว่า เสียงกับภาพไม่แมตช์กันน่ะ คือภาพส์ใหญ่ แต่เสียงเล็กแหลม  เหอ ๆ คงได้เสียตังอัพชุดเสียงอีกเป็นแน่แท้ ในอนาคต >:D :'( :-\

ชุดคอมพิวเตอร์:
AMD Athlon64 X2 3800+ / Asus M2A-VM HDMI / 2GB Kingston DDR2 RAM / 2 x Seagate SATA 120GB / Lite-On SATA DVD Writer / Creative SB.X-Fi Xtreme Gammer / Creative Professional E-MU 1616 / 19" Wide Screen BenQ LCD Display / Leonics OA Extra UPS / Linksys WRT54GL Router (DD-WRT Firmware)

ชุดฟังเพลง:
Integrated Amplifier: CEC AMP3300R (62W+62W @ 8 Ohms Class A)
Speaker: Monitor Audio Bronze B2 (ตอนนี้เป็นรุ่นใหม่ไปแล้ว BR-2)
CD Player: Sony CDP-CX355 (301-Disc CD Changer)
DAC: Super Pro 707 USB
Digital Audio Cable: QED Qunex P75 (CD -> DAC)
Analog Audio Cable: QED Qunex3 (DAC -> AMP)
Analog Audio Cable: DIY Canare / Neutrik Balance Cable (EMU1616 -> AMP)
Speaker Cable: QED Silver Anniversary
Microphone Cable: DIY Canare / Neutrik Balance Cable (SM58 -> EMU1616)
Microphone: Shure SM58LC

ลักษณะเสียง : ด้วยความที่อินทริเกรทแอมป์เป็น คลาส A จึงทำให้เสียงที่ได้นั้นมีความหวานนุ่มนวล เมื่อมารวมกับลำโพงที่ให้ลักษณะโปร่งใส เสียงมันจึงกังวาล ฟังสบาย ๆ อาจจะติดบางไปนิดหน่อย เนื่องจากลำโพง แต่ก็ อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ ไว้อีกหน่อยค่อยถอย BMW เอ้ย...ลำโพง B&W DM601S3 ;D มาใช้ เสียงร้องน่าจะลอยเด่น หวานเจี๊ยบกว่านี้อีก ผมเป็นคนชอบเสียงที่โปร่งใส แต่กลางก็ต้องหวานด้วย จึงได้เลือกสายที่เป็นสายเงินมาใช้ ตอนแรกคิดว่าสายเงินเสียงจะสดบาดหูเกินไปหรือเปล่า แต่พอได้ใช้แล้ว มันกลายเป็นว่าเข้ากับชุดของเราได้เป็นปี่เป็นขลุ่ยเลย
เครื่องเล่นซีดีก็ใส่แผ่นได้อย่างจุใจ และสั่งงานได้อย่างง่ายดาย เหมาะกับคนที่ขี้เกียจลุกไปเปลี่ยนแผ่นอย่างผมมาก ๆ เลย ลำพังเสียงที่ได้จากตัวเครื่องเล่นซีดีเครื่องนี้ ถ้าให้พูดกันตามตรง เสียงห่วยแตกมากเลยครับ อาจจะดีกว่า SB.Live หน่อย ๆ เองมั้งครับ ผมจึงได้คิดโมดิฟายด์ให้มันปล่อยสัญญาณ Digital Coax ให้ได้ และได้ทำสำเร็จแล้วอย่างง่ายดาย จึงได้ไปหา DAC มาใช้งาน และก็ได้รู้จักผู้นำเข้า DAC มาขาย จึงได้ตัดสินใจทดลองสั่ง Super Pro 707 USB มาลองดู ก็...ได้เสียงที่ดีขึ้นเกินคาดครับ จากเสียงที่ห่วยแตกของเครื่องเล่นซีดี ตอนนี้เหมือนสวรรค์ชั้นห้าก็ไม่ปาน ได้ลักษณะเสียงที่อิ่ม แน่น เนียน ปลายเสียงพริ้วไหวนิด ๆ เทียบแล้วดีกว่าเสียงที่หยาบกร้านจากเครื่องเล่นซีดีตั้งเยอะ
ตอนนี้ก็พอใจในระดับนึงแล้วครับ ในอนาคตว่าจะลองเปลี่ยนลำโพง กับ DAC ใหม่ดู น่าจะได้เสียงที่ตรงใจขึ้น

ใครที่ชอบแนวเสียงอย่างผม ก็ลองตัดสินใจไปทดลองฟังดูครับ ที่ปิยะนัสทุกสาขาครับ...

อ้อ...ลืมไป เสียงร้องจากคาราโอเกะที่ได้จากไมค์ชัวร์นั้น ถือได้ว่า คงดีเลิศในตัวของมันเองแล้ว ตัว EMU1616 ที่ได้จากท่านเว็บมาสเตอร์ผู้ใจดีมาลองใช้ดู ก็ช่วยทำให้เสียงร้องนั้นดีขึ้นไปอีก เหมือนกับว่า เรามี Processor ดี ๆ มาช่วยเราประมวลผลเสียงของเราให้ดีเลิศขึ้นไปอีก ไม่ว่าจะใส่ Reverb / Delay / Compressor / Equalizer ก็ทำได้ในตัวเดียวกัน สุดยอดไปเลยครับ เดี๋ยว่าง ๆ จะมาเล่าต่อ... :laugh:

ส่วนตอนนี้... ;D ;D ;D
เอารูปนี้ไปดูก่อนครับ...

แดงท่าข้ามเหนือ

Re: ชุดที่บ้านครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2008, 16:34:43 น. »
กี่ตังค์ละคร้าบ.. ไม่เห็นบอกราคาเป็นรายชิ้นเลย เผื่อซื้อแยกส่วน ( ที่คิว่าซื้อไหว )  ;D :o

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2008, 16:49:18 น. »
" ไม่ทราบว่าชุดนี้ เปิดให้ศึกษาไหม
ฟังดูยังสัมผัสรสชาติได้ขนาดนี้
คงจะอลังการงานสร้างจริงๆ "

ฟังดูท่าน C-CEW SERVICE บรรยายแล้ว
ชวนให้ใฝ่ฝันจังเลยนะครับ ขนาดไม่เห็นภาพยังขนาดนี้
ขายตั๋ววันไหน กรุณาแจ้งด้วยนะครับ จะได้ไปนั่งหน้าจอ  :D
ขอบคุณครับ.. ที่เสนอ งานสนองความต้องการ
ให้ได้รับรู้ วันข้างหน้าจะหามาบ้าง  วันนี้หาประสบการณ์ก่อน :laugh:

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2008, 17:06:43 น. »
กี่ตังค์ละคร้าบ.. ไม่เห็นบอกราคาเป็นรายชิ้นเลย เผื่อซื้อแยกส่วน ( ที่คิว่าซื้อไหว )  ;D :o

ราคา....อืมส์...ลองคลิกตามลิงค์ไปดูได้เลยครับ พวกสาย ราคานั้น ต่อเมตรนะครับ

" ไม่ทราบว่าชุดนี้ เปิดให้ศึกษาไหม
ฟังดูยังสัมผัสรสชาติได้ขนาดนี้
คงจะอลังการงานสร้างจริงๆ "

ฟังดูท่าน C-CEW SERVICE บรรยายแล้ว
ชวนให้ใฝ่ฝันจังเลยนะครับ ขนาดไม่เห็นภาพยังขนาดนี้
ขายตั๋ววันไหน กรุณาแจ้งด้วยนะครับ จะได้ไปนั่งหน้าจอ  :D
ขอบคุณครับ.. ที่เสนอ งานสนองความต้องการ
ให้ได้รับรู้ วันข้างหน้าจะหามาบ้าง  วันนี้หาประสบการณ์ก่อน :laugh:

จินตนาการรอก่อนนะครับ เดี๋ยวทางคณะก่อการได้ตกลงกันเพื่อเปิดห้องสำหรับศึกษาระบบก่อน จะเปิดให้ฟังอีกทีนึงครับ

ขอปรึกษาคณะก่อการก่อนนะครับ...
ว่าไงครับท่านหัวหน้าคณะก่อการ จอมยุทธ์เอ็กซ์แห่งคาราซอฟต์ และท่านเหรัญญิก ๆ ๆ ท่านหนุ่มเมืองลำดวน ;D

เดี๋ยวค่ำ ๆ คงรูปจริง ๆ ครับ...

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2008, 20:04:10 น. »
น่าไปถล่มสตูดิโอนี้จังเลยนะครับอ้ายหนุ่ม

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2008, 00:14:19 น. »
มียี่ห้อ Heineken ด้วยอ่ะ   ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2008, 11:34:54 น. »
ยังไม่ได้ไปร้องให้เสียงแหบซะที............. :D

chollathee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2008, 17:21:37 น. »
พรุ่งนี้แล้วสินะ 16 อิ อิ

ฝัน ๆ ไว้ก่อน เผื่อมีโชคลาภกะเค้ามั่ง จะได้ให้รางวัลแก่ชีวิตเป็น BMW เอ้ย...อีกแระ B&W DM601S3 มานอนฟังให้ฉ่ำรูหูไปเลย ;D