ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เทคนิคการปรับ mix มันมีปุ่มเยอะมาก เริ่มปรับอย่างไรครับ  (อ่าน 3054 ครั้ง)

jaib_jeed

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบเทคนิคการปรับเสียง ว่า เสียงสูงเสียงกลาง ปรับออกมาอย่างไร และ คุณสมบัติต่างของ มิกเซอร์ เคยเห็นแต่ตัวมิกเซอร์ ตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ผมจะซื้อมาประกอบให้ลูกสาวซ้อมร้องเพลง

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
อยากทราบเทคนิคการปรับเสียง ว่า เสียงสูงเสียงกลาง ปรับออกมาอย่างไร และ คุณสมบัติต่างของ มิกเซอร์ เคยเห็นแต่ตัวมิกเซอร์ ตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ผมจะซื้อมาประกอบให้ลูกสาวซ้อมร้องเพลง
ไปซื้อมาก่อนเลยครับ จะได้รู้ว่าเป็นยี่ห้ออะไร มีปุ่มอะไรบ้าง เพราะแต่ละยี่หัอ จะมีความสามารถไม่เหมือนกัน คือถ้าจะบอกว่ามิกซ์ยี่ห้อใดมีคุณสมบัติอย่างไร คงจาระนัยได้ไม่หมดหรอกครับ หรือท่านอื่นมีการรวบรวมวิชาปรับมิกซ์แต่ละรุ่น-ยี่หัอไว้แล้ว เอามาสำแดงด้วยครับ

ออฟไลน์ สันต์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
สอบถามผมจะใช้ mix 2 ตัวตัวแรก IN สัญญาณ ทุกอย่างแล้ว out ไปยัง mix  ตัวที่ 2 ๆ out ไป EQ ตามระบบ มันน่าจะได้ไหม และจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

tobdia

ทำไมถึงใช้มิกซ์ตั้ง2ตัวหล่ะครับ มันจะซ้ำซ้อนกันน๊ะครับ แล้วเสีบงมันจะเพี้ยนด้วย

tobdia

ทำไมถึงใช้มิกซ์ตั้ง2ตัวหล่ะครับ มันจะซ้ำซ้อนกันน๊ะครับ แล้วเสียงมันจะเพี้ยนด้วย
แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆและไม่ใช่งาน PA ก็ใช้ได้ครับไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
เอาอีก  รออยู่  มีปัญหากับมิกส์เหมือนกัน :cheer1:

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เทคนิคการปรับ mix
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2009, 07:08:56 น. »
ลองค้นหากระทู้ที่เด็กบางมดเคยเขียนไว้หลายๆกระทู้ครับ
ล่าสุดกระทู้ที่ทายปัญหาโดยท่าน เรย์ ซาวน์มาร์ค
ระหว่างรอ เท่าที่ผมทราบหลักการปรับมิกเซอร์ คือ
๑) ปรับสัญญาณภาคขาเข้าให้พอดีก่อน โดยปรับที่สัญญาณของต้นกำเนิด (เช่น เครื่องเล่นซีดี) ให้ความแรงออกมาพอดี ร่วมกับปรับปุ่มปรับภาค input ที่มิกเซอร์ ให้ได้ความแรงที่พอดีเช่นกัน ซึ่งมิกเซอร์มันจะมีวิธีวัดว่าสัญญาณที่เข้ามาแต่ละช่องพอดีหรือยัง ตัวอย่างของผม ปลาคาร์ฟตัวเล็ก ๑๐ ช่อง มันมีปุ่มให้กดค้างไว้แล้วสังเกตที่ led ที่วิ่งขึ้น ข้อนี้สำคัญมาก หลายท่านลืมตรงนี้มัวแต่ไปปรับที่ขาออก แต่ในคู่มือบอกไว้เลยว่าถ้าไม่ปรับสัญญาณขาเข้าให้พอดี อย่าหวังว่าจะใช้มิกเซอร์ตัวนั้นได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ
๒) เมื่อได้ความแรงของสัญญาณขาเข้าพอดี ที่เหลือก็เป็นการจับเอาสัญญาณนั้นมาปรับแต่ง เพื่อให้ได้สัญญาณขาออกตามต้องการ ซึ่งจะเยอะมาก ประกอบด้วยเอฟเฟ็คต่างๆที่จะใส่เข้าไปทั้งจากในตัวมิกเซอร์เองและจากเครื่องสร้างเอฟเฟ็คที่มาต่อภายนอก  ตัวบูตหรือตัดความถี่ย่านต่างๆเพื่อให้ได้เสียงตามต้องการ  และตัวเร่ง-ลดสัญญาณโดยรวม
โดยปกติ ถ้าอ่านในคู่มือ จะเขียนบอกไว้เป็นกลางๆ ถ้าอ่านจนเข้าใจถือเป็นตำราที่ใช้ได้เลยแหละ แล้วมาปรับปรุงพัฒนาเอาเอง

ที่เหลือรอท่านผู้สันทัดกรณีครับ