ผู้เขียน หัวข้อ: โฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า ต่อไมค์ยังไงค่ะ  (อ่าน 9357 ครั้ง)

lin121

• บุคคลทั่วไป
โฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า ต่อไมค์ยังไงค่ะ
« เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:25:53 น. »
เรื่องมีอยู่ว่า
มีเครื่องโฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า 1 เครื่อง + คอมพิวเตอร์(คาราโอเกะ)

ปัญหาคือ
1. ตอนซื้อไม่ได้ดูว่า เป็น "ซีเนม่า" จึงไม่มีช่องเสียบไมค์.
2. จะต่อคอมพิวเตอร์กับเครื่องโฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า แต่จะทำยังไงให้ต่อสเตอร์เข้าไปได้อีก (นำสเตอริโอมาต่อเพื่อใช้ช่องเสียบไมค์)
3. ช่อง IN PUT มี 1 ช่องเอง แล้วจะต่อยังไง เพราะ ต้องใช้ 2 ช่อง เพื่อต่อ สเตอร์ กับ คอม

รบกวนพวกพี่ ๆ ด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: โฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า ต่อไมค์ยังไงค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:35:47 น. »
มีปรี อีก 1 ตัวไหมครับ ถ้ามีก็ต่อได้เลยครับ

chollathee

Re: โฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า ต่อไมค์ยังไงค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:36:42 น. »
ซื้อ Mixer เพิ่มครับ...แล้วปัญหาจะจบ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:40:34 น. »
input เพียง 1 ช่อง ถ้าจะออก Ster คิดไม่ออก สงสัยต้องใช้ ถึง 2 ตัวแน่  เลย ;D มี ตัวรวมสัญญาณ แต่จุดที่รับ มี 1 ก็ไม่ใช่ ST งง

lin121

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:40:46 น. »
ซื้อ Mixer เพิ่มครับ...แล้วปัญหาจะจบ
ขอโทษนะ Mixer มีช่องเสียบไมค์ด้วยหรือเปล่าค่ะ

แต่กำลังคิดว่า ถ้านำเครื่อง DVD ที่มีช่องเสียบไมค์ มาต่อ โฮม มะใช่สิ เพื่ออาศัยลำโพง ของโฮม แต่ไม่ใช้ ตัวใส่ซีดีของโฮม เลย จะได้มั๊ยค่ะ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:42:12 น. »
ขอโทษนะ Mixer มีช่องเสียบไมค์ด้วยหรือเปล่าค่ะ
มีแน่ ๆ แต่สัญญาณออก เป็น 2 ช่อง ST แต่แอมป์ มี 1 ช่องเอง

chollathee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:47:44 น. »
Mixer มี Effect ด้วยนะ เอคโค่ เอคโค่ ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:50:32 น. »
Mixer มี Effect ด้วยนะ เอคโค่ เอคโค่ ;D

ดีนะยังบอกว่าเอคโค่  เดี๋ยวน้องนางขาสวยผม  คงเข้าใจไปถึง  ซาวด์เอ็ฟเฟ็คอีกหรอก

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:51:09 น. »
เรื่องมีอยู่ว่า
มีเครื่องโฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า 1 เครื่อง + คอมพิวเตอร์(คาราโอเกะ)

ปัญหาคือ
1. ตอนซื้อไม่ได้ดูว่า เป็น "ซีเนม่า" จึงไม่มีช่องเสียบไมค์.
2. จะต่อคอมพิวเตอร์กับเครื่องโฮมเธียเตอร์ ซีเนม่า แต่จะทำยังไงให้ต่อสเตอร์เข้าไปได้อีก (นำสเตอริโอมาต่อเพื่อใช้ช่องเสียบไมค์)
3. ช่อง IN PUT มี 1 ช่องเอง แล้วจะต่อยังไง เพราะ ต้องใช้ 2 ช่อง เพื่อต่อ สเตอร์ กับ คอม

รบกวนพวกพี่ ๆ ด้วยนะค่ะ

มีภาพประกอบจะดีมากเลยน้องหลิน  ;D

lin121

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 09:52:59 น. »
ดีนะยังบอกว่าเอคโค่  เดี๋ยวน้องนางขาสวยผม  คงเข้าใจไปถึง  ซาวด์เอ็ฟเฟ็คอีกหรอก
แหมพี่พีท ก็ หลินไม่ ..... ขนาดนั้นหรอกค่ะ หุหุ

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่แนะนำนะค่ะ ทุกท่าน

แต่........(ยังมะจบ)
ปัญหา คือ มีอุปกรณ์ อยู่แค่นี้ัอะ
1.คอม
2.โฮมซีเนม่า
3.ดีวีดี
4.ไมค์
5.สารพัด สายต่อ อิอิ

พอจะทำอะไรได้มั๊ยค่ะ เพราะซื้อมะทันแย้ว จะร้องปีใหม่ หุหุ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 10:01:01 น. »
แหมพี่พีท ก็ หลินไม่ ..... ขนาดนั้นหรอกค่ะ หุหุ

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่แนะนำนะค่ะ ทุกท่าน

แต่........(ยังมะจบ)
ปัญหา คือ มีอุปกรณ์ อยู่แค่นี้ัอะ
1.คอม
2.โฮมซีเนม่า
3.ดีวีดี
4.ไมค์
5.สารพัด สายต่อ อิอิ

พอจะทำอะไรได้มั๊ยค่ะ เพราะซื้อมะทันแย้ว จะร้องปีใหม่ หุหุ

กรณี  ไม่ซื้อปรี   หรือมิกซ์เพิ่ม

ถ้าเปิด dvd ก็เอาไมค์เสียบที่เครื่องเล่น ดีวีดี  แล้วก็ร้องไป 
แต่...ถ้า ดีวีดี  ไม่มีรูเสียบไมค์  ก็.......ถือไมค์ไว้ให้มั่น   แล้ว ร้องไปเลย     เช่นเดียวกับคอม

lin121

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 10:05:04 น. »

กรณี  ไม่ซื้อปรี   หรือมิกซ์เพิ่ม

ถ้าเปิด dvd ก็เอาไมค์เสียบที่เครื่องเล่น ดีวีดี  แล้วก็ร้องไป 
แต่...ถ้า ดีวีดี  ไม่มีรูเสียบไมค์  ก็.......ถือไมค์ไว้ให้มั่น   แล้ว ร้องไปเลย     เช่นเดียวกับคอม
5555555+ ขำจิง ๆ ;D

คือว่า หนู๋คิดว่า นำดีวีดี มา่ต่อโฮม (รูเต็มละ) แล้วจะนำคอม มาต่อโฮมได้ยังไงหว่า (ซื้อ สาย AV ที่แยกช่อง ได้มะค่ะ)

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 10:08:27 น. »

อ้าวลุง.....

แหม..ลุงนพนี่เก่งจริงๆๆ

lin121

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 10:10:19 น. »
นำสาย AV จากคอมมาเข้า Line in ด้านหลังของ DVD
โอเค ค่ะ (รูเต็มละ)
แล้วจะนำสาย จากเครื่อง โฮมซีเนม่าไปไหนอีกดีน้า

หรือเราจะแยก ช่อง ของโฮมซีเนม่า โดยการใช้สาย AV 1 ออก 2 ดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 10:13:30 น. โดย เสี่ยวหลิน หลิน »

lin121

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 11:34:05 น. »
เย้ ๆๆๆ อีกรอบค่ะ
ได้(ยืม) ปรีไมค์ ได้แล้วค่ะ
แล้วทีนี้ต่อยังไงค่ะ พี่ ๆ รบกวน อีกครั้งค่ะ  ;D

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 11:47:16 น. »
ก็ต่อจากปรีนั้นแหละครับทั้งคอมทั้งไมค์

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 11:50:57 น. »
คอม + ไมค์ -> ปรีไมค์ -> HT

ให้ต่อสายสัญญาณเสียงจากคอมเข้าปรีไมค์
ที่ปรีไมค์จะมีรูสำหรับรับเสียง บางรุ่นอาจจะแยกเป็น VCD/AUX/TAPE หรืออะไรก็แล้วแต่ ให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง แ้ล้วเสียบรูรับเสียงตรงกับที่เลือก
ส่วนไมค์ก็เสียบตรงรูไมค์ที่ปรีไมค์

ต่อสาย OUT จาก ปรีไมค์ มาเข้า In ที่ HT ก็น่าจะใช้ได้แล้ว

แต่ถ้ามี DVD อยู่แล้ว ผมว่าไ่ม่จำเป็นต้องมีปรีไมค์ก็ได้
ต่อจากคอมมาเข้า In ที่ DVD แล้วต่อจาก OUT ของ DVD ไปเข้าที่ HT

ในส่วนของ DVD และ HT ให้เลือกโหมด เป็น AUX (บางรุ่นอาจจะเรียกเป็นอย่างอื่น)
DVD บางรุ่น หากไม่เลือกเล่น Karaoke จากเครื่อง ถ้าเลือกเป็นโหมดอื่น เสียงไมค์จะไม่ออกครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 11:58:57 น. »
ปกติ เครื่อง ดีวีดี จะไม่มี ไลน์อินครับ ยกเว้น ตัวที่บันทึกได้....มีปรีไมค์แล้วก็ใช้ตามนั้นครับ...ถ้าหาปรีไมค์ไม่ได้ ครั้งต่อไป ต้องเสียบไมค์ที่คอม...พอกล้อมแกล้มไปได้ครับ...บูสเสียงไมค์เต็มที่ + ร้องตะโกนให้สุดเสียง.... ;D ;D ;D

lin121

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 12:04:53 น. »
ขอบคุณท่าน ธนกานต์บดี มากค่ะ เข้าใจแล้วค่ะ จะลองทำดูค่ะ  ;)

ส่วนคำแนะนำของท่าน พาศกร คล้าย ๆ ท่านนพ สุพรรณฯ อิอิ ขำจังค่ะ  :-[

ขอบคุณท่านวิชัยด้วยค่ะ  :)

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 12:12:23 น. »
เดี๋ยวไปต่อให้เอาไหม วันนี้จะไป รับหลานที่ เคหะ พระราม 2 ช่วง บ่าย ๆ ๆ

lin121

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 12:19:49 น. »
เดี๋ยวไปต่อให้เอาไหม วันนี้จะไป รับหลานที่ เคหะ พระราม 2 ช่วง บ่าย ๆ ๆ
  ขอบคุณมากค่ะ วันนี้ เอาเครื่องเสียงมาที่ทำงานค่ะ (เยาวราช) อุปกรณ์ครบ
แต่ที่ถามมาทั้งหมด คือพรุ่งนี้ค่ะ บ้านญาติ พระราม 5 ค่ะ เขามีอุปกรณ์จำกัดแต่อยากจะร้องเกะ หุหุ
ยังไงก็ขอบคุณมากนะค่ะ ท่านชายเสรี ถ้าท่านมาต่อให้ ก็คงได้ของแถมไปเพียบแน่เลย  ;D (เต็มใจแถมๆๆ)

chollathee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 12:30:50 น. »
เจ๊...ผมว่าเจ๊ซื้อมิกซ์เล็ก ๆ แบบมีเอฟเฟ็กในตัวพร้อมไมค์ พร้อมสายต่อ หิ้วติดกระเป๋าไว้ก็ดีนะ

บ้านหม้ออยู่ใกล้ ๆ นั่นเอง นึกอะไรไม่ออกก็ไปที่นัฐพงษ์ริมคลองหลอดก็ได้...

ตัวเล็ก ๆ เสียงดี ไม่แพง ก็มีพวก Alto, Behringer อะไรพวกนั้นน่ะ

ไมค์ชัวร์ปลอมซักตัวก็ได้ เห็นขายอยู่ในเว็บนี้ล่ะ คุณภาพดีราคาไม่แพง

แค่นี้...รับรอง นักร้องบางคนอายเลยแหละ 555 ซิบอกให้... :laugh:

lin121

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 12:32:59 น. »
เจ๊...ผมว่าเจ๊ซื้อมิกซ์เล็ก ๆ แบบมีเอฟเฟ็กในตัวพร้อมไมค์ พร้อมสายต่อ หิ้วติดกระเป๋าไว้ก็ดีนะ

บ้านหม้ออยู่ใกล้ ๆ นั่นเอง นึกอะไรไม่ออกก็ไปที่นัฐพงษ์ริมคลองหลอดก็ได้...

ตัวเล็ก ๆ เสียงดี ไม่แพง ก็มีพวก Alto, Behringer อะไรพวกนั้นน่ะ

ไมค์ชัวร์ปลอมซักตัวก็ได้ เห็นขายอยู่ในเว็บนี้ล่ะ คุณภาพดีราคาไม่แพง

แค่นี้...รับรอง นักร้องบางคนอายเลยแหละ 555 ซิบอกให้... :laugh:
ขอบคุณมาก ๆ  ท่านหนุ่มเมืองน่าน ก็ว่าจะไปบ้านหม้ออยู่ แต่ว่าจะซื้อไมค์ที่ขายแถว ๆ นี้นั่นละ ทำไมเหมือนรู้ใจจริง
แต่.............ขอเถอะนะ
อย่าเรียกเจ้ ..........

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2008, 13:45:14 น. »

ยืนยันอีกเสียงครับ ซื้อมิกซ์อีกสักตัว
ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ปรีแอมป์ ก็ว่ามันดีอยู่แล้วนะ แต่พอใช้ไมค์หลายตัว ต่างยี่ห้อต่างสำนักกัน
ปรีมีชุดปรับโทนเสียงชุดเดียวกันปรับยากมาก

หลังจากได้มิกซ์มาใช้ ปรับไมค์แต่ละตัวได้อิสระ
เสียงดีขึ้นอีกเยอะเลย แนะนำให้หามาลองดูครับ

lin121

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 08:40:54 น. »
สรุปว่า ได้ไปลองแล้ว โดยใช้ ปรีไมค์ประกอบ แต่ฟังจากเสียงแล้ว ไม่ค่อยประทับใจค่ะ
มีข้อสงสัยว่า
1. เสียงที่เราได้ยิน (เสียงไมค์) รู้สึกว่า มันออกมาช้ากว่าความจริง ซัก ครึ่งวิ  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
2. แล้วโฮมซีเนม่า ตามความรู้สึกของหลิน คิดว่า มันไม่เหมาะที่จะนำมาร้องคาราโอเกะ (เราคิดถูกหรือเปล่าหว่า..... แต่ฟังเสียงแล้วไม่เพราะ)
3. เสียงที่ไม่เพราะ เป็นเพราะเราปรับไม่เป็นหรือเปล่า น้า

ใครมีความเห็นช่วยแนะนำด้วยค่ะ

หรือถ้าต้องการที่จะซื้อเครื่องเสียง  เืพื่อใช้ในการร้องคาราโอเกะในบ้าน ใครพอจะแนะนำได้บ้างค่ะ
(บ้านญาติค่ะ)

;)