ผู้เขียน หัวข้อ: มัธยมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน วางแผนทำลำโพง  (อ่าน 30615 ครั้ง)

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#86E7AD6D x-men
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน เล่าเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2014, 08:25:57 น. »
ถูกต้องครับครูแต่คนในบ้านไม่ชอบ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน เล่าเรื่องลำโพง
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2014, 17:47:11 น. »
จบประถมบท ขึ้น มัธยมบทเมื่อไร

ผมคงมีเรื่องราวการร้องคาราโอเกะ

ระดับมัธยม เล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2014, 22:59:12 น. »
รอครับ

ออฟไลน์ bluezone65

• ระดับ 1
  • **
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2014, 15:36:05 น. »

ตาแหลมจริงๆ ที่ตัดสินใจใช้  Roland BA330
มันคือ  Portable Stereo Digital PA System  สมชื่อเหลือเกิน
กับกำลังข้างละ 15 วัตต์  ดอกลำโพงย่านมิดเบสขนาด 6.5 นิ้ว  4  ตัว  ทวีทเตอร์  อีก  2 ตัว
เข้าป่าไม่มีไฟฟ้าใช้  ก็ยังพึ่งพา  อัลคาไลน์  AA X 8 ได้กว่าค่อนคืน
เคยฟังในห้องโชว์รูม ร้องคาราโอเกะ เหลือๆ

แต่ถ้าร้องเพลงน้อยกว่าดื่มเมื่อไร  เมาได้ที่  มันจะขาดซึ่งพลังเบส แหงมๆ

ทางเลือกคือเพิ่มซับวูฟเฟอร์  อยากให้เสียงกลืนกับเสียงเดิม  ขนาด 8 นิ้วกำลังดี
ใหญ่กว่านี้ได้ปริมาณเบสเพิ่มขึ้น แต่เสียงจะหน่วงช้าไม่ทันกันกับเสียงหลัก เนื่องจากการขยับเข้าออกของกรวยกระดาษ
ฟังได้ไม่นานจะล้าหูครับ

[ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทีแรกผมว่าจะหา 10-12นิ้วแล้ว เชื่อคำแนะนำของอาจารย์ดีกว่าครับ :happy:]

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 07:46:07 น. »
จุดประสงค์เล่นคาราโอเกะในบ้านของผม  อาจไม่เหมือนใคร
1.เพื่อสร้างสุนทรีย์ในอารมณ์ ใจเย็นมากขึ้น
2.เพื่อใช้ดนตรีสร้างเกราะกำบังตนเองให้ห่างไกลยาเสพติด สุรา ยาเมา ทุกชนิด
3.เพื่อสร้างสรรคฺกิจกรรมประกอบการเรียนการสอนในโรงเรียนที่ตนเองทำงานอยู่
4.ต้องการพิสูจน์ว่า คนเล่นเพลง ฟังเพลง ร้องเพลง และในกิจกรรมดนตรีทั้งในบ้านและนอกบ้านไม่ต้องมีเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอร์และสิ่งมึนเมา ก็ทำได้ ไม่ยาก

ยินดีด้วยครับ  การนับถือตัวเอง ย่อมมีคุณค่าเสมอ

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2014, 10:16:22 น. »

[flash=600,500]http://youtu.be/ttF45s-Ikb8[/flash]

ไม่ต้องดูจนจบหรอกครับ
แค่เพลงสองเพลงก็รู้สึก....  อย่างไรนะหรือ?

ท่านทั้งหลายลองชมดู  แล้วเล่าสู่กันฟังบ้างว่า  รู้สึกอย่างไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2014, 10:23:00 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2014, 11:22:28 น. »
[flash=600,500]http://youtu.be/ttF45s-Ikb8[/flash]

ไม่ต้องดูจนจบหรอกครับ
แค่เพลงสองเพลงก็รู้สึก....  อย่างไรนะหรือ?

ท่านทั้งหลายลองชมดู  แล้วเล่าสู่กันฟังบ้างว่า  รู้สึกอย่างไร?
ฟังเพลินจนจบเลยครับ ดนตรีทุกชิ้นเล่นประสานกันกลมกลืน แม้เปิดฟังเบาๆ

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2014, 14:13:42 น. »

Fun is important     

ความสนุกสนานนั้นสำคัญ

เล่นดนตรี  ร้องเพลงให้สนุก พลอยทำให้คนฟังยิ่งสนุกสนาน

เพื่อที่จะบอกว่า  ร้องคาราโอเกะภายในบ้าน ความสนุกสนาน  มันสำคัญ

ออฟไลน์ bluezone65

• ระดับ 1
  • **
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 18:42:11 น. »

ตาแหลมจริงๆ ที่ตัดสินใจใช้  Roland BA330
มันคือ  Portable Stereo Digital PA System  สมชื่อเหลือเกิน
กับกำลังข้างละ 15 วัตต์  ดอกลำโพงย่านมิดเบสขนาด 6.5 นิ้ว  4  ตัว  ทวีทเตอร์  อีก  2 ตัว
เข้าป่าไม่มีไฟฟ้าใช้  ก็ยังพึ่งพา  อัลคาไลน์  AA X 8 ได้กว่าค่อนคืน
เคยฟังในห้องโชว์รูม ร้องคาราโอเกะ เหลือๆ

แต่ถ้าร้องเพลงน้อยกว่าดื่มเมื่อไร  เมาได้ที่  มันจะขาดซึ่งพลังเบส แหงมๆ

ทางเลือกคือเพิ่มซับวูฟเฟอร์  อยากให้เสียงกลืนกับเสียงเดิม  ขนาด 8 นิ้วกำลังดี
ใหญ่กว่านี้ได้ปริมาณเบสเพิ่มขึ้น แต่เสียงจะหน่วงช้าไม่ทันกันกับเสียงหลัก เนื่องจากการขยับเข้าออกของกรวยกระดาษ
ฟังได้ไม่นานจะล้าหูครับ

[ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทีแรกผมว่าจะหา 10-12นิ้วแล้ว เชื่อคำแนะนำของอาจารย์ดีกว่าครับ :happy:]
พอดีได้ซับ 10 นิ้วของอามา จะต้องต่อยังงัยครับ
(....)[/img]
แล้วจะต้องปรับความถี่ยังงัย แล้ววางเทินกันได้ไหมครับ
(....)[/img]

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 17:22:24 น. »
17.03 น.

กำลังยืนกิน ภูแล แท้ ไม่กลายพันธ์ ความหอมหวานขึ้นนาสิก เป็นความสุขอย่างหนึ่ง

อาทิตย์ที่แล้วไปงานเลี้ยงรุ่นกะผองเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน
มีมะม่วงน้ำดอกไม้สุกให้ลิ้มชิมด้วย
แน่นอนรสหวานซึ่งต่างจากภูแล

ผมจำได้ว่าเคยเขียนถึงรสเปรี้ยวเค็มหวาย มาหลายครั้ง
เพื่อที่จะบอกว่า  67 ฝนที่ผ่านมานั้น
ลิ้นผมรับรู้แก่นแท้ของรส หวานมันเค็ม มาจนชิน

เพื่อที่จะบอกว่า ผมเองก็ฟังเพลง ค้นหาข้อมูลเจาะลึกลึกคนประพันธ์เพลง ฯลฯ
ตามติดการฟังเพลงทั้งในและนอกบ้าน
งานแสดงสด แม้มิบ่อยและเต็มรูปแบบนัก
ฟังจากระบบเสียงติดดินถึงราคา 8 หลัก

ไม่ได้บอกว่าเชี่ยวชาญ
เพียงแต่จดจำลักษณะเสียง ดี เลว แย่ รับได้ หรือเดินหนี ไปเลย
เหมือนกับจำ รสหวานของภูแล และมะขามหวานจังหวัดเลย มิใช่เพชรบูรณ์

เมื่อแก่ตัวลง ผมจึงฟังเพลงจากคอมพิวเตอร์ ผ่านลำโพงขนาด 3 นิ้ว ไม่ใส่ตู้
ผมรับรู้ถึงเสียงเพลงว่า มันหวานสู้น้ำอ้อยมิได้หรอก หรือไม่มีทางให้ไดนามิกระดับเสียงฟ้าผ่า
แต่ทว่า ผมให้รู้สึก ถึงความเป็นอิสระในการฟังเพลงโปรด และฟังเพลินได้นานอย่างสุโข

ผมมาถึงสุดทางของการแสวงหาตัวตน ละครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2014, 23:18:04 น. »
มาติดตามครับ

ออฟไลน์ pal2545

• ระดับ 3
  • *
  • 7E6648B5 ครับ ซื้อจากคุณป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 09:30:42 น. »
ติดตามอ่านบทความท่านมะละกอมาตลอดครับ ได้รับรู้ในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้มากมาย ฟังชุดนี้แล้วฟังแบบสบายจริงๆ ไม่รกหู ทำให้นึกถึงแผ่นเสียงเก่าเก็บอยู่เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ไม่ได้หยิบขึ้นมาเปิดเลยครับเพราะเครื่องเล่นแผ่นเสียงพังไปแล้วครับ อยากให้ท่านมะละกอเล่าเรื่องความเป็นมาของ แผ่นเสียง BELAFONTE AT CARNEGIE HALL , THE MISSING LINC LICOLN MAYORGA,  MISTY  TSUYOSHI YAMAMOTO TRIO สมัยก่อนแย่งกันซื้อกันมาก ปัจจุบันเป็นยังไงไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ติดตามวงการแผ่นเสียงเลยครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 11:15:17 น. »
ติดตามอ่านบทความท่านมะละกอมาตลอดครับ ได้รับรู้ในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้มากมาย ฟังชุดนี้แล้วฟังแบบสบายจริงๆ ไม่รกหู ทำให้นึกถึงแผ่นเสียงเก่าเก็บอยู่เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ไม่ได้หยิบขึ้นมาเปิดเลยครับเพราะเครื่องเล่นแผ่นเสียงพังไปแล้วครับ อยากให้ท่านมะละกอเล่าเรื่องความเป็นมาของ แผ่นเสียง BELAFONTE AT CARNEGIE HALL , THE MISSING LINC LICOLN MAYORGA,  MISTY  TSUYOSHI YAMAMOTO TRIO สมัยก่อนแย่งกันซื้อกันมาก ปัจจุบันเป็นยังไงไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ติดตามวงการแผ่นเสียงเลยครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณที่ติดตาม  อย่าเรียกบทความเลยครับ เขินจัง

ผมแค่เล่าสู่กันฟัง  น่าจะ ฝอยสู่กันฟังให้สนุกสนาน

เล่นแผ่นเสียงระดับที่ Bellafonte At Carnegie Hall นี่ ถือว่าเป็นนักเล่นรุ่นพี่รุ่นน้าผมเลยนะครับ
และแผ่นเชพฟิลแลป อย่าง  Licoln Mayorga   เงินเดือนผมตอนนั้นไม่มีทางเจียดไปซื้อได้
จะมีโอกาศฟังก็ต่อเมื่อ ไปเข้ากลุ่มนักเล่นรุ่นพี่เท่านั้น

ต่อมาเมื่อมีแผ่นซีดี ถึงได้กัดฟันซื้อหาเป็นสมบัติส่วนตัวครับ

ทุกวันนี้เราโชคดีที่มีกูเกิ้ล  เรื่องราวที่เป็นตำนานมีให้อ่านมากมาย
ผมคงเล่าเรื่องพวกนี้ไม่สนุกแน่
เพราะช่วงเวลาเหล่านั้นมันอยู่ในช่วงรอยต่อของการเรียนหนังสือและจบออกมาหางานทำ

ออฟไลน์ pal2545

• ระดับ 3
  • *
  • 7E6648B5 ครับ ซื้อจากคุณป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 11:35:17 น. »
มันแพงมากขนาดนั้นเลยหรือครับท่าน ผมไม่ทราบราคาในเมืองไทยเพราะขณะที่ซื้ออยู่นั้น ซื้อที่ญี่ปุนเห็นคนญีปุนแนะนำให้ซื้อก็ซื้อตามเขา เพราะที่นั่นเงินเดือนมันสมดุลย์กับค่าครองชีพครับ ไม่ได้เป็นนักเล่นแผ่นเสียงครับ แค่นักฟังครับทั่วไปครับ

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 14:35:17 น. »

ผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงอย่างจริงจัง ปลายปี 2518
ตอนนั้นเงินเดือน  1,950.-
แผ่นเสียงมีขายที่ห้างเซ็นทรัลสีลม ต่ำสุด หนึ่งร้อย แผ่นระดับนั้น  สามร้อยครับ

ออฟไลน์ pichetg

• ระดับ 4
  • *
  • 80009186 (MP)
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2014, 18:13:15 น. »
ตอนนั้น ผมยังเรียนอนุบาลอยู่เลยครับ  ;) ;)

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 09:07:49 น. »

เดือนก่อนปีใหม่นี้
มีโทรศัพท์มาปรึกษาเรื่องระบบคาราโอเกะในบ้าน
ความต้องการคลุมถึงร้องภายในบ้าน และ สนามหน้าบ้าน
งานรื่นเริงสำหรับผู้คน ตีเสียว่า ไม่เกิน 50 คน

ผมบอกไปตรงๆ ว่า ค่ามันสมองผมวันละ 3,500.-
ออกจากบ้านทำงานสองสามชั่วโมงหรือทั้งวัน มีราคาเดียว
ออกแบบให้เสร็จตามสไตล์มะละกอ ให้ไปหาซื้อเครื่องเสียงทั้งระบบมาเซ็ทเอาเอง

ถ้าจะทำให้เต็มระบบ ต้องคุยกัน เพราะมันต้องดูครบวงจร
และต้องดูงบขั้นต่ำอีกด้วย

อย่างไรก็ตาม  ผมต้องมีแซมเปิ้ล บ้างเล็กน้อย
ขั้นแรก คือระบบลำโพง ที่ใช้ในงานแสดงดนตรี ไม่ว่าจะในบ้านหรือกลางแจ้ง
มาตรฐาน หมายถึงความพอดีขั้นต่ำสุด เริ่มจากจุดไหน

คิดแล้วผมหาวันว่าง ให้แฟนขับรถเลียบถนนบางนา-ตราด
ทั้งฝั่งขาออกและขาเข้าริมถนน 
มันมีร้านขายไม้เก่าทุกชนิด และรับทำงานเฟอร์นิเจอร์ จำนวนหนึ่ง

ผมแวะหลายร้านเดาสุ่มไปเรื่อย
กระทั่ง ร้านชื่อว่า  ร้าน กม. 22  ช่างแทน
ถึงได้ไม้อัดจากนอกหนา 20 มิล ตามต้องการ
ไม้พวกนี้เป็นลังไม้สน ซึ่งผ่านการผลิตระดับ ไม้อัดเป็นชั้นๆ ความหนาแน่นสูง อบแห้งสนิท กันน้ำ กันปลวก
นานแสนนานจะมาทีครับ
กว้างยาว เมตรยี่สิบ  มีเหลือ 3 แผ่น  600 บาท ผมรีบจ่ายเงินเกรงคนขายเปลี่ยนใจ

สะสมไม้ที่มีคุณภาพทำตู้ลำโพงไว้ก่อนครับ
ส่วนเรืองแบบตู้ลำโพงค่อยคิดอีกที
อย่างที่รู้กัน  ตู้ลำโพง  ต้องจิ๋ว แต่ แจ๋ว

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 11:11:40 น. »
รอรับช่วงต่อไปครับ  อิอิ

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 16:40:39 น. »
50 ปีที่ผ่านมา เท่าที่สังเกตุ เรื่องของลำโพงฟังภายในบ้าน
รุ่นตั้งพื้นซึ่งถือว่ารุ่นใหญ่
ซึ่งผมฟังแล้วชอบมากๆ คือ  AR 9  ให้เสียงได้สมดุล อลังการมากครับ

ดอกลำโพงเบส ขนาดใหญ่สุดคือ 12 นิ้ว ยิงเสียงออกด้านข้าง
  มิดเบส  น่าจะ  8 นิ้ว  ทวีทเตอร์นั้นมาตรฐานอยู่แล้ว

ที่เป็น 15 นิ้วเป็นเรื่องของรสนิยมของคนมีกะตังเหลือใช้
และห้องฟังเบ้อเร้อเท่อ ลำโพงจำพวก  JBL , Altec ,
เมื่อนำมาใช้งานดนตรี  ผมมองว่า  ดอกลำโพงซับ ควรจะ 12 นิ้วก็พอเพียง
ส่วนฟูลเร้นจ์  ใช้ 8 นิ้ว กับ ทวีทเตอร์ ออกแบบดีๆ
เหลือกินเหลือใช้สำหรับผู้ฟังไม่เกิน 50 คน(บวก ลบ)

เหตูผลถ้าเขียนออกไปครบทุกข้อ  รับรองหาคนค้านยากครับ
ทีนี้ก็มาเลือกยี้ห้อและรุ่น ดอกลำโพงกัน
และต้องเป็นสินค้าที่มีขายในบ้านเราครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 16:50:18 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 16:56:41 น. »
Celestion System 6000

ลำโพงซับ  12 นิ้ว ข้างละ 2  ติดตั้งหันหน้าชนกัน  ไม่มีตู้ซับ นะครับ

ผมเคยฟังในห้องประชุมขนาดกลาง เสียงเบสคับห้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 17:02:33 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 22:09:43 น. »
มาติดตาม เพิ่มความรู้ครับ

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 06:27:14 น. »

ดอกลำโพงซับขนาด 12 นิ้วที่ผมเคยฟังและถือว่าเป็นหนึ่งในดวงใจคือ

ลำโพงซับติดรถยนต์  JBL 1200 GTi
หามา 20 ปียังบ่ได้
ถ้าใครมี ขอผมเถอะครับ จะให้เปล่า หรือเป็นการซื้อขายก็ยินดี

งานที่ต้องตัดสินใจเลือก คือแบบตู้ซับ
เลือกระหว่าง ตู้ปิดแบบ  AR 9  ให้เสียงเบสแน่นเป็นธรรมชาติ
AR 9  ลงต่ำถึง  30 Hz  ซึ่งตู้เปิดไม่มีทางทำได้กับขนาด 12 นิ้ว

ส่วนตู้เปิดให้เสียงถูกใจหูคนไทยที่สุด คนฟังเพลงเรียกว่า 
เสียงมันคัลเลอร์  มีสีสัน มีรสเผ็ด หวาน มัน เค็ม ไปโน่น

รองจาก JBL  ผมชอบเสียงเบส  Beyma  ลำโพง  สเปญ

ออฟไลน์ กฤชจำนงค์

• ระดับ 4
  • *
  • NO.770C1181 ซื้อจาก ครูภูม
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 06:55:05 น. »

ยินดีด้วยครับ  การนับถือตัวเอง ย่อมมีคุณค่าเสมอ
 ยินดีและศรัทราในจุดหมายเดียวกัน...มีความสุขกับดนตรีอย่างมีสติปราศจากสิ่งเสพติดทั้งปวงครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 06:59:41 น. »

ยินดีด้วยครับ  การนับถือตัวเอง ย่อมมีคุณค่าเสมอ
มีหลายตัวแบ่งปันกันบ้างนะครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 07:05:28 น. »
จุดประสงค์เล่นคาราโอเกะในบ้านของผม  อาจไม่เหมือนใคร
1.เพื่อสร้างสุนทรีย์ในอารมณ์ ใจเย็นมากขึ้น
2.เพื่อใช้ดนตรีสร้างเกราะกำบังตนเองให้ห่างไกลยาเสพติด สุรา ยาเมา ทุกชนิด
3.เพื่อสร้างสรรคฺกิจกรรมประกอบการเรียนการสอนในโรงเรียนที่ตนเองทำงานอยู่
4.ต้องการพิสูจน์ว่า คนเล่นเพลง ฟังเพลง ร้องเพลง และในกิจกรรมดนตรีทั้งในบ้านและนอกบ้านไม่ต้องมีเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอร์และสิ่งมึนเมา ก็ทำได้ ไม่ยาก

เหมือนผมเลยครับส่วนมากสนุกในห้องคนเดียว...กับนักเรียนและเพื่อนครูในโรงเรียน