ผู้เขียน หัวข้อ: Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme  (อ่าน 131905 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
Re: Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 18:30:46 น. »
คุณ xmen ครับ
ผมส่งไฟล์เพลงมาให้แล้วนะครับ

สถานการณ์ไม่ดีขึ้นเลยครับ
ผมเอา Sony PCG-XG700K ตัวเก่ามาอัพเดท
โดยลบ Xtreme ออกที่ Control panel/Add Remove
แล้วติดตั้งตัว V1.0.7 เข้าำไป
พอลองเล่นดูเหมือนเดิมครับ

http://www.savefile.com/files/538540

ไฟล์นี้  เล่นโดย  Sony PCG-XG700K  กับ  Echo Indigo Dj ครับ
เพลงแรก รักรัญจวน เป็นเวอร์ชั่นของ Gmm (คนละเพลงกับที่ผมส่งมานะครับ)
ดีขึ้นมาหน่อย  แต่ยังต่อไม่ราบเรียบเท่าที่ควรครับ
ไม่ทราบว่าผม ทำอะไรผิด  หรือ  ต้องโหลดอะไรเพิ่ม หรือเปล่าครับ

อ้อ.....
เล่นกับซาวนด์ออนบอร์ด (Yamaha DS1x Native Audio)
ก็เหมือนกันครับ
ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
Re: Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2007, 12:38:16 น. »
สวัสดีครับคุณ xmen
มีข่าวอะไรเพิ่มเติมบ้างไหมครับ
รอความช่วยเหลืออยู่ครับ

ขอบคุณครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2007, 02:52:14 น. »
มีข่าวคราวอะไรคืบหน้าบ้างไหมครับ
หรือว่า ผมจะต้องนั่งเฝ้า
เพื่อกด End ให้เล่น medley ครับ

ออฟไลน์ br.sound

• ระดับ 5
  • *
  • 86E62860
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2007, 08:27:58 น. »
สวัสดีครับ ท่าน Xmen ผมใช้ฟังชั่นเมอเล่ย์ แล้วตอนต่อเพลง ขาดช่วงอยู่ประมาณ 1 วินาที โดยจังหวะสุดท้ายของเพลงแรกจะหายไปครับ ผมใช้ Midi Mapper ครับ ใช้ แทรค 1-9 และ 11-16 เป็น Sound Font Mix GM Edit 2.0
ซาวด์การ์ด Sound Blaster Live 5.1  Sb 0100  แทรค 10 มิดี้ เข้า RHythm Box Roland R-70 ครับ
ผมใช้ซาวด์การ์ดตัวเดียว ถ้าใช้เฉพาะ Sound Font ต่อได้เนียนดีครับ

mildly

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2007, 08:59:59 น. »
มีข่าวคราวอะไรคืบหน้าบ้างไหมครับ
หรือว่า ผมจะต้องนั่งเฝ้า
เพื่อกด End ให้เล่น medley ครับ

ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ยังหาจุดลงตัวไม่ได้ หรือไม่ก็ท่าน x-men อาจจะกำลังคิดหาวิธีการแก้ไขอยู่นะครับ 

:D :D เมดเล่ย์ออกมาครั้งแรกจะเป็นลักษณะตัดห้องสุดท้ายของเพลงแล้วส่งเข้าเพลงใหม่ ก็จะเกิดปัญหาสำหรับเพลงที่เนื้อเพลงจบพร้อมกับดนตรีเช่นเพลงโสดไม่ได้ตั้งใจ และเป็นปัญหากับเพลงสุดท้ายของชุดเมดเล่ย์ซึ่งมันโดนตัดห้องสุดท้ายทำให้เพลงจบลงแบบห้วน ๆ โดนตัดไปเฉยเลยนักร้องก็งง คนฟังก็อารมณ์ค้าง.

:D :D เมดเลย์ก็เลยออกมาใหม่แบบให้เพลงจบแล้วค่อยส่งเข้าเพลงใหม่ ก็จะเป็นปัญหาอีกสำหรับเพลงที่จบแบบค่อย ๆ เฟดเสียงลง และเพลงแบบสุนทราภรณ์ของท่านที่มีปัญหาอยู่

:D :D สรุปแล้วตอนนี้ก็คงต้องคอยกดปุ่ม End จบเพลงเพื่อแก้ปัญหาตรงนี้ไปก่อน รอให้ท่าน x-men หาวิธีการที่จะทำตรงนี้ให้ลงตัวก่อน

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2007, 13:56:15 น. »
ขอบคุณครับคุณ mildley
ยังมีเวลาอีกสองอาทิตย์
น่ากลัวผมต้องหา Sound font
มาลองดูแบบคุณ br.sound ว่าไว้ บ้าง
Audigy 2ZS โน้ตบุค
คงพอเล่นได้นะครับ
ผมไม่เคยใช้ Sound font
คงต้องมีปัญหามารบกวนอีก
ถ้าหาคำตอบจากกระทู้ไม่ได้
หรือหาคำตอบไม่เจอ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ terex 935

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2007, 11:19:48 น. »
เมดเล่ย์ไม่ต่อเพลงกับ sound modul ครับจะมีวิธีทำได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2007, 11:35:28 น. »
เมดเล่ย์ไม่ต่อเพลงกับ sound modul ครับจะมีวิธีทำได้หรือเปล่าครับ

เดี๋ยวเสาร์นี้จะทดสอบกับ Sound Module Roland ให้นะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Phop

• ระดับ 3
  • *
  • ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2007, 20:14:22 น. »
ผมก็ใช้ sound modul และ RHythm Box Roland R-8 ครับเมดเล่ย์ต่อเพลงไม่เห็นมีปัญหาครับใช้ได้นี่ครับ

rattanapron1190

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2007, 09:29:03 น. »
ท่าน X man ตอนนี้ผมอัพเกรดเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ เล่น vsti,soundfond ของหนุ่มเมืองน่าน(3.8 )ได้ถูกใจผม แต่ติดอยู่ Option Medley ตอนกด f2 f3 เสียงดนตรีจะเบาลงไม่ค่อยเนียนหน่อย ไม่ทราบว่าท่านอื่น ๆ เป็นเหมือนผมหรือเปล่า (สเปคเครื่อง P D 3.0 RAM 1 กิ๊ก HD SAtA 250 MD SOND AUDIGY >:D >:D

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2007, 10:34:42 น. »

พอดีไม่ค่อยได้ทดสอบกับ Sound Module ช่วงต่อเพลงมันจะขาดหายไปช่วงหนึ่งสั้น ๆ
ตอนนี้แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วนะครับต่อเพลง Medley กับ Sound Module ได้เนียนแล้ว

อ้างถึง
ท่าน X man ตอนนี้ผมอัพเกรดเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ เล่น vsti,soundfond ของหนุ่มเมืองน่าน(3.8 )ได้ถูกใจผม แต่ติดอยู่ Option Medley ตอนกด f2 f3 เสียงดนตรีจะเบาลงไม่ค่อยเนียนหน่อย ไม่ทราบว่าท่านอื่น ๆ เป็นเหมือนผมหรือเปล่า (สเปคเครื่อง P D 3.0 RAM 1 กิ๊ก HD SAtA 250 MD SOND AUDIGY

ผมตั้งค่า Velocity ไว้ที่ 100 สำหรับ Fillin & Rhythm ครับ เดี๋ยวเพิ่มให้เป็น 110 ล่ะกันครับ
หรือท่านอื่น ๆ เห็นสมควรว่าซักเท่าไรดีครับ  ;D ;D ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2007, 11:15:49 น. »
ผมตั้งค่า Velocity ไว้ที่ 100 สำหรับ Fillin & Rhythm ครับ เดี๋ยวเพิ่มให้เป็น 110 ล่ะกันครับ
หรือท่านอื่น ๆ เห็นสมควรว่าซักเท่าไรดีครับ  ;D ;D ;D

113.5 ครับ

เหตุผล=100-127=7 หารครึ่ง 3.5

ออฟไลน์ terex 935

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2007, 13:10:39 น. »
ในที่สุดการรอคอยก็มาถึง ขอขอบคุณมากครับ คุณx-men และผู้ที่เกี่ยวข้องครับ
sound modul จะได้ไม่ต้องนอนอยู่ในลื้นชักอีกแล้วครับ

Mrgamejr

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2007, 20:09:37 น. »
คือแบบว่า แผ่นนึงลงได้กี่ครั้งครับ  แล้ว ถ้าลงไดร๊ D แล้วเวลาฟอร์แมทเครื่อง ต้องลงใหม่อีกมั้ยครับ รึยังงัยครับ คืออยากได้ไปใช้แต่เครื่อง format บ่อย ครับทำงานไปด้วย เวลามันแฮ้ง แก้ไม่ได้ก็ต้อง Format ครับ  :police:

Mrgamejr

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2007, 20:12:57 น. »
ลืมไปอ่านที่กระทู้บอกน่ะครับ ไปดูแล้วเข้าใจแล้วครับ อิอิอิ ปล่อย ไก่ ตัวเบอ้เร่อเลย ขอบคุณครับ ไปขอเงิน แม่.....มด มาซื้อก่อน 

birthpiano

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2007, 00:45:46 น. »
ไม่เคยใช้เมดเล่ย์เลยครับ ดันได้งานบรรเลงเดี่ยว โน๊ตบุคที่เตรียมไว้ (eXtreme + sf2) นอนแช่อยู่บ้านครับ

แต่อยากได้ pattern แบบย่ำกระเดื่องอย่างเดียว (โน๊ตตัวดำ 4 ตัวหนะครับ) ช่วยทำให้ได้ไหมครับ

kadok

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2007, 20:14:10 น. »
ตั้งค่า Velocity ไว้ที่ 100 หรือ 103.5 สำหรับ Fillin & Rhythm ตั้งตรงไหนของโปรแกรมครับช่วยบอกให้หน่อยครับ ของผมก็เหมือนกันครับผมลงโปรแกรมคนเดียวลงทะเบียนคนเดี่ยวเวลากด F3 เสียงโซว์โลกลอง จะเบาเก่า เสียงโซว์โล ของดนตรี   และอีกเครื่องผมไปลงกับท่านที่อยู่ในตัวเมืองเพลงโซว์โลกลองจะดังเท่ากันเวลาส่งกลองก็เนียนมากๆเลย ไม่รู้ว่าต้องปรับตรงไหนของโปรแกรมช่วยบอกให้หน่อยครับจะขอบคุณมากๆ เลย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2007, 20:24:42 น. »
ตั้งค่า Velocity ไว้ที่ 100 หรือ 103.5 สำหรับ Fillin & Rhythm ตั้งตรงไหนของโปรแกรมครับช่วยบอกให้หน่อยครับ ของผมก็เหมือนกันครับผมลงโปรแกรมคนเดียวลงทะเบียนคนเดี่ยวเวลากด F3 เสียงโซว์โลกลอง จะเบาเก่า เสียงโซว์โล ของดนตรี   และอีกเครื่องผมไปลงกับท่านที่อยู่ในตัวเมืองเพลงโซว์โลกลองจะดังเท่ากันเวลาส่งกลองก็เนียนมากๆเลย ไม่รู้ว่าต้องปรับตรงไหนของโปรแกรมช่วยบอกให้หน่อยครับจะขอบคุณมากๆ เลย

ใน version ใหม่ได้ Update เสียงของกลองให้ดังเพิ่มขึ้นแล้วครับ
แต่ถ้าเพลงแต่ละเพลงยังดังไม่เท่ากันอาจปรับน้ำหนักของกลอง โดยใช้ Midi Table ใหม่ก็ได้ครับ
(ต้องมีความรู้เรื่อง Midi บ้างพอสมควร เช่นเบอร์กระเดื่อง สเนร์ คำสั่ง note ฯลฯ)
หรือถ้าใช้ SoundFont อาจปรับแต่งที่ SoundFont ก็ได้เหมือนกัน
แต่ถ้าอยากได้แบบสำเร็จรูปลองติดต่อ ครูภูม ได้เลยครับ
มีเพื่อนสมาชิกที่เคยไปหาแล้วบอกมาเป็นเสียงเดียวกัน ว่าได้เมา เอ๊ย ได้ความรู้แบบสุดยอดเลย
ท่านต้องหาคำตอบจากตัวท่านเองครับ
 :D ;D ;)

chart_g

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 11:25:34 น. »
เพิ่งฝึกเล่นเมดเล่ย์ครับ ใช้v18ครับ
ต้องตั้งค่าเพิ่มเติมยังไงให้เพลงมันเล่นต่อแบบไม่หยุด หรือชะงักครับ

อ่านตามคู่มือ 84 หน้าแล้ว ก่อนขึ้นเพลงใหม่มันจะหยุดประมาณ 0.5 วิ แล้วขึ้นเพลงใหม่
ถ้าจะเลือกให้มัน fade in-out ได้มั๊ยครับ
ตั้งค่าตามภาพนะครับ(ขอยืมภาพv2.ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 11:28:51 น. โดย chart_g »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 11:37:48 น. »
เพิ่งฝึกเล่นเมดเล่ย์ครับ ใช้v18ครับ
ต้องตั้งค่าเพิ่มเติมยังไงให้เพลงมันเล่นต่อแบบไม่หยุด หรือชะงักครับ

อ่านตามคู่มือ 84 หน้าแล้ว ก่อนขึ้นเพลงใหม่มันจะหยุดประมาณ 0.5 วิ แล้วขึ้นเพลงใหม่
ถ้าจะเลือกให้มัน fade in-out ได้มั๊ยครับ
ตั้งค่าตามภาพนะครับ(ขอยืมภาพv2.ครับ)
(....)

ถ้าเวลาต่อเพลงช้าไปให้ลด เวลาเริ่มเล่น ครับลอง -3 -4 -5 ... ดูครับว่าอันไหนเล่นแล้วต่อเพลงพอดี

chart_g

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 11:57:42 น. »
ขอบคุณครับ  ค่าติดลบจะต่อเพลงเร็วขึ้นใช้ป่าวครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 12:34:07 น. »
 ;) ;) ;) ;)

อันนี้มันคืออะไร  แล้วควรตั้งค่าต่างๆอย่างไงครับ
(....)

Reset Rhythm คือเมื่อเล่น Medley แล้วถ้าไม่ Reset จะเล่นจังหวะเดิมต่อครับ
Full Reset เป็นการส่งคำสั่ง reset sound แบบเต็มรูปแบบครับเอาไว้ใช้งานในกรณีที่เล่น Medley แล้ว Sound ไม่รับคำสั่ง Reset แบบรวบคำสั่ง
Mark Out เป็นการระบุเวลาให้เริ่มต่อเพลงก่อนจบเพลงนั้นกี่ห้องเพลงครับ 0 คือเล่นจนจบแล้วค่อยต่อเพลง
StartTime เป็นการกำหนดเวลาในการเข้าต่อเพลงแบบ Medley ครับเอาไว้ปรับสำหรับเครื่องที่มีความเร็วในการต่อเพลงต่างกัน
ค่าลบจะเริ่มต่อเพลงเร็วปกติจะตั้ง -2 สำหรับ SoundFont -4 สำหรับ Sound Module ทั้งนี้ลงปรับค่าแล้วเล่นเพลงแบบ Medley ต่อเพลงดูครับ

chart_g

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2007, 09:19:15 น. »
;) ;) ;) ;)

ปรับแล้วครับ แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ
-2 กับ -5 หรือ -10 ก็เหมือนกันทุกการต่อเพลงครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2007, 09:46:49 น. »
คือว่า StartTime เป็นการกำหนดเวลาในการเข้าต่อเพลงแบบ Medley นะครับ
ถ้าเราคีย์เพลงใส่เข้าไปในคิวเพลงแบบธรรม เข้าใจว่ามันจะไม่เกิดผลอะไร ตามจุดประสงค์ที่เราต้องการนะครับ  ;D ;D

chart_g

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2007, 12:42:49 น. »
คือว่า StartTime เป็นการกำหนดเวลาในการเข้าต่อเพลงแบบ Medley นะครับ
ถ้าเราคีย์เพลงใส่เข้าไปในคิวเพลงแบบธรรม เข้าใจว่ามันจะไม่เกิดผลอะไร ตามจุดประสงค์ที่เราต้องการนะครับ  ;D ;D
ผมก็เล่นแบบเมดเล่ย์นะครับ
ตอนเย็นจะไปนั่งลองอีกสักครั้ง ไม่รู้มันติดตรงใหน :o