ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นเซียนมั่วมานาน ขอชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 5412 ครั้ง)

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
เป็นเซียนมั่วมานาน ขอชี้แนะหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 14:33:44 น. »
ถ้าทุกอย่างเริ่มต้นใหม่หมด   (ปรับเป็น Flat หมด รวมทั้งEQ mix)
ควรจะเริ่มแต่งเสียง ตั้งแต่จุดไหนไปก่อนครับ MIXER - EQ - CLOSS -อื่นๆ
เพื่อเป็นเทคนิค เคล็ดลับ ใน ชั่วโมงด่วนๆ จะได้ไม่ต้อง วนหลายรอบ เป็นงูกินหาง

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เป็นเซียนมั่วมานาน ขอชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 15:06:41 น. »
ถ้าทุกอย่างเริ่มต้นใหม่หมด   (ปรับเป็น Flat หมด รวมทั้งEQ mix)
ควรจะเริ่มแต่งเสียง ตั้งแต่จุดไหนไปก่อนครับ MIXER - EQ - CLOSS -อื่นๆ
เพื่อเป็นเทคนิค เคล็ดลับ ใน ชั่วโมงด่วนๆ จะได้ไม่ต้อง วนหลายรอบ เป็นงูกินหาง

คนอื่นไม่รู้ครับ  แต่สำหรับผมเล่นที่มิกซ์ก่อน  อีคิวก็เอาไว้งั้นแหละ  ใช้หูและความชอบของเราให้เป็นประโยชน์  หากที่มิกซ์ตอบโจทย์ไม่ได้ค่อยไปหาคุณคิว

ครอสตั้งจุดแบ่งความถี่ไว้ในใจตามปกติก่อน   เครื่องของเรา  เราต้องรู้นิสัยมันจูทำให้ปรับเปลี่ยนได้ตามงานและสภาพแวดล้อม  หากทำทั้งหมดแล้วยังไม่ดี  ค่อยทำอย่างอื่น เช่น

ลองย้ายเปลี่ยนมุมลำโพง  ขยับกลางให้สูงขึ้น  เอียงเข้าหา  จนกว่าจะรู้สึกว่าดี
หากทำไงก็ยังไม่ดีก็ลองพึ่งสองวิธีสุดท้าย

จุดธูปขอขมาเจ้าที่เจ้าทาง
หรือจับทุกอย่างขึ้นกิโล   ช่างมัน

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: เป็นเซียนมั่วมานาน ขอชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 15:16:17 น. »
 :beer: :beer: มั่วมั่งมาเหมือนกัน ฟังเขามาบ้าง เอาจากตำรามาบ้าง ส่วนใหญ่จะปรับในสไตร์ของตัวเองชอบมากกว่าครับ  :cheer: :cheer:

เหมือนที่หมอนพว่า คือส่วนใหญ่แล้วจะปรับที่มิกซ์ก่อน ถ้าไม่พอกับความต้องการจริงๆ ปรับในโปรแกรมช่วยครับ

บางทีเราชอบ คนอื่นอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 16:49:05 น. »
เอาการตามหลักการนะครับ

Cross Over Network มีหน้าที่จัดการแบ่งแยกความถี่สำหรับให้ลำโพงนั้นๆทำหน้าที่ของมันได้อย่างถูกต้อง เราต้องจัดการปรับแต่ง cross ให้เหมาะสมกับลำโพงที่ใช้โดยต้องคำนึงถึงพื้นที่ด้วย เป็นอันดับแรก จากนั้นมาดูที่ EQ ซึ่งเป็นการปรับแต่งเสียงกลาง-แหลม ซะส่วนใหญ่โดยเน้นถึงการปรับแต่งไม่ให้เกิด Feedback (หรือเสียงหวีดหอน) ต่างๆที่น่าจะเกิดขึ้น (Feedback ในความถี่ที่ต่างๆกัน) จากนั้นค่อยมาคุมที่ Mixer ครับ (ใช้เพื่อปรับแต่งหรือแก้ปัญหาเวลาทำงาน)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 17:13:17 น. »
สำหรับผม...
เริ่มที่ ครอส ไปที่ มิกซ์  ต่อด้วย อีคิว กลับไป ดูที่ครอส อีกรอบ ไปที่เอฟเฟค แลัวกลับไปที่ อีคิว
สุดท้าย (เกือบ) ไปที่ มิกซ์ อีกที......แล้วท้ายสุด.....ไปที่โต๊ะ แดนซ์เซอร์ หลังเวที...............
ไปเอา ดอกไม้ธูปเทียน ไว้เจ้าที่เจ้าทาง ขอขมาลาโทษ ให้เรืยบร้อย   พอธูปหมดดอก  ก็....เมียมารับตังค์ พอดี........ :party:

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 18:00:32 น. »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้... สูตรของคุณเปี๊ยกไม่รู้จริงหรือเปล่า ช่างเหมือนกันกับผม แต่หลังๆไม่เหมือน
ของผมเปิดเพลง(CD)ปรับเครื่องปรุงหมดทุกอย่าง ถ้ามันลงตัวแล้ว ต่อไปปรับเสียงไมค์เฉพาะMIX กับeffect
หรือมีท่านอื่นยังต้องไปปรับ EQ กับCrossอีกรอบ   เพราะบางครั้งผมก็ทำ (วุ่นอยู่คนเดียวไม่บอกใคร)

spiritmx164

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 17:25:33 น. »
                        สำหรับผม อันดับแรก มิกส์ แฟลตไว้ก่อน จากนั้น  ล่อ CD เพลงโปรด หลายเพลง พร้อมกับหาจุดตัดครอส ให้ลงตัวที่สุด ลอง คอม / ไมค์ จนคิดว่าโอเค จากนั้น จะดูอีคิวนิดหน่อย ตามสถานที่ครับท่าน

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 17:32:42 น. »
เข้ามาดู ขอบคุณสำหรับคำถาม และขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 19:58:45 น. »
       หากปรับทุกอย่างเป็น Flat หมดแล้ว เพลงหรือสัญญานที่เรานำมาทดลองก็ควรจะเป็นกลางด้วย จากนั้นจึงลองฟังน้ำเสียงที่ให้ออกมาว่าเราพอใจหรือยัง หากยังไม่พอใจจึงค่อยปรับที่ครอสฯ เพื่อเลือกจุดตัดความถี่ ดีเลย์ ตลอดจนอีคิว (เฉพาะอีคิวควรปรับในกรณีที่ยังได้เสียงที่เรายังไม่พอใจเท่านั้น) เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว หากมีสัญญานจากแชลแนลใด ๆ มีคุณภาพเสียงไม่สมบูรณ์ ก็ให้ชดเชยที่อีคิวแต่ละแชลแนลแทน

ออฟไลน์ ผอ.วี

• ระดับ 5
  • *
  • HL#552C10C3(ชา ว๊อคแมน) 5916568D (ด.ช.เคยโสด)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 20:04:33 น. »
ส่วนผมถ้าเครื่องเสียงดังแสดงว่ารอดตัวแล้ววันนี้.... ;D
ถูกครับ... ;D

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 20:34:04 น. »
...เอ  รึว่าผมหลงทางมานานนะ คือผมปรับทุกอย่างFATหมดก่อน จากนั้นจะไปคลอสโดยยึดหลักกลางเด่น 45%/เบส 30%/แหลม 25%(งานกลางแจ้ง) จากนั้นไปจบที่บูท/คัท EQ นิดๆหน่อยๆ ส่วนมิกซ์เอาไว้เสริมตอนไมค์หรือเพลงแต่ละเพลงบันทึกมาแตกต่างกัน ถ้าพอมีเวลาก็จะเปิดเพลงที่คุ้นหูแล้วเดินไปฟังหน้าเวที่ 2-3 รอบ เพราะไม่มีเงินซื้อมัลติคอร์ เอาจนตัวเองว่าพอใจมากกว่า 90% แล้วค่อยมานั้งรอพิธีการ พิธีการเสร็จปล่อยเด็กจัดการต่อ ไปนอนให้นักร้องนาบ!! เอ๊ยนวด 55555

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 00:01:39 น. »
...เอ  รึว่าผมหลงทางมานานนะ คือผมปรับทุกอย่างFATหมดก่อน จากนั้นจะไปคลอสโดยยึดหลักกลางเด่น 45%/เบส 30%/แหลม 25%(งานกลางแจ้ง) จากนั้นไปจบที่บูท/คัท EQ นิดๆหน่อยๆ ส่วนมิกซ์เอาไว้เสริมตอนไมค์หรือเพลงแต่ละเพลงบันทึกมาแตกต่างกัน ถ้าพอมีเวลาก็จะเปิดเพลงที่คุ้นหูแล้วเดินไปฟังหน้าเวที่ 2-3 รอบ เพราะไม่มีเงินซื้อมัลติคอร์ เอาจนตัวเองว่าพอใจมากกว่า 90% แล้วค่อยมานั้งรอพิธีการ พิธีการเสร็จปล่อยเด็กจัดการต่อ ไปนอนให้นักร้องนาบ!! เอ๊ยนวด 55555

หลงชัวร์  กลางเยอะไป  หนวกหูมากกว่าครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 10:53:14 น. »
ส่วนผมถ้าเครื่องเสียงดังแสดงว่ารอดตัวแล้ววันนี้.... ;D
55

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 15:04:27 น. »
หลงชัวร์  กลางเยอะไป  หนวกหูมากกว่าครับ

...คับ สงสัยได้เพิ่มเบสกะแหลมขึ้นมาหน่อยคุณหมอ

ออฟไลน์ ดี้ อาณัฐ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#6D281879 อู๊ดโคจร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 16:20:49 น. »
ส่วนผม เซ็ต EQ ที่บ้าน ให้เสียงเหมือนตัวเราที่สุด( เสียงเหมือนจริง )  และจะไม่ยุ่งมันอีกเลยปวดหัว.. พอ ออกงานก็แล้วแต่สถานที่. ผมจะไปยุ่งอยู่ที่ คลอส เจ้าภาพชอบหนักก็จักหนักชอบนุ่มก็จัดนุ่ม ส่วนมิคก็แล้วแต่หู  ไมค์ชัด เอฟเฟกหวานแซบ ก็โอเคแล้วครับ 55. 

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 16:47:07 น. »
เอาการตามหลักการนะครับ

Cross Over Network มีหน้าที่จัดการแบ่งแยกความถี่สำหรับให้ลำโพงนั้นๆทำหน้าที่ของมันได้อย่างถูกต้อง เราต้องจัดการปรับแต่ง cross ให้เหมาะสมกับลำโพงที่ใช้โดยต้องคำนึงถึงพื้นที่ด้วย เป็นอันดับแรก จากนั้นมาดูที่ EQ ซึ่งเป็นการปรับแต่งเสียงกลาง-แหลม ซะส่วนใหญ่โดยเน้นถึงการปรับแต่งไม่ให้เกิด Feedback (หรือเสียงหวีดหอน) ต่างๆที่น่าจะเกิดขึ้น (Feedback ในความถี่ที่ต่างๆกัน) จากนั้นค่อยมาคุมที่ Mixer ครับ (ใช้เพื่อปรับแต่งหรือแก้ปัญหาเวลาทำงาน)
:D :D :D

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 17:51:22 น. »
ผมดูจากสีหน้าแขกครับ ถ้านั่งกินแล้วคุยกันแบบสบายๆก็แสดงว่าใช้ได้
ถ้าทำตาหยีๆหันมามองค้อน ลดเสียงแหลม
ถ้าทำหน้าเหมือนปวดขี้  ลดเสียงต่ำ
ถ้าทำตาโตทำหน้าเหมือนจะแดก ลดเสียงกลางครับผม...

ถ้า อ๊วก แตก แสดง ว่าซาวฟร้อน ประสบ ความสำเร็จ ครับ... :hap3: :hap5:

noi_dasri

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 09:31:00 น. »
เก็บไว้เป็นความรู้ อีก 1 ข้อ ครับ  :th1: :th1: :th1: