ผู้เขียน หัวข้อ: Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme  (อ่าน 132015 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme
« เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2006, 08:20:24 น. »
สำหรับท่านสมาชิกที่ได้สอบถามการใช้งานมาเดี๋ยวเอามา Review ให้ดูอีกรอบครับ

ส่วนตัวอย่างการต่อเพลง Download ได้ที่นี่ครับ

1.การใช้งาน Option Medley ให้ตั้งค่าที่หน้าจอ ค้นหาเพลง หรือ หน้าจอคิวเพลง

1.1 ที่หน้าจอค้นหาเพลง ให้กดปุ่ม Shift+\ ก็จะขึ้นหน้าจอ Medley ดังนี้
RHYTHM เป็นการกำหนดจังหวะต่อห้องเพลงโดยการป้อนตัวเลข 1-10
PATTERN เป็นรูปแบบการต่อห้อง 0 คือห้องส่ง 1 คือจังหวะปกติ
TEMPO เป็นการกำหนดความเร็วการต่อเพลง 0 คือเท่ากับความเร็วเพลงที่เล่นก่อนหน้านี้ถ้้าเป็นเพลงแรกจะมีความเร็ว 150

เมื่อป้อนข้อมูลแล้ว กด Enter เพลงก็จะเข้าไปรอในคิวเพลงเพื่อเล่นเพลงแบบ Medley ต่อไป

จังหวะที่ใช้ต่อเพลง Medley

1.ลูกส่งของผู้ใหญ่บ้านฯ
2.ช่า ช่า ช่า
3.โซล
4.บีกิน
5.รุมบ้า
6.รำวง
7.เซิ้ง
8.กลองยาว
9.กัวราช่า
10.วอลซ์

โดยใช้ Pattern ดังนี้เลข 0 คือ ห้องส่ง เลข 1 คือจังหวะปกติ ตัวอย่าง 01110 หมายถึงเล่นจังหวะ 5 ห้องโดยมีห้อง 1 กับ ห้อง 5 เป็นลูกส่ง ห้อง 2,3,4 เป็นจังหวะปกติ

เมื่อต้องการเปลี่ยน Medley ในคิวเพลง (PlayList) เลื่อนแถบสีมาที่เพลง กด Shift+\ ก็แก้ไข Medley ได้เช่นกัน

Feature สำหรับท่านที่ใช้ Remote ครับ

1.กดลูกศรซ้ายขวาเข้าหน้าค้นหา
2.กดปุ่ม . ตรงแป้นตัวเลขจะเข้าหน้าจอคีย์บอร์ด
3.เลื่อนลูกศรไปที่ตัวอักษร กด Enter
4.กด . ก็จะเปลี่ยนการค้นหาเป็น Eng->Thai อักษร-> Thai สระ
5.กด Esc เพื่อออกจากหน้า คีย์บอร์ด

การตั้งค่าเวลาค้นหาเพลง และ เวลาของคิวเพลง กำหนดได้ที่ Option สำหรับท่านที่พิมพ์ไม่เก่งครับ (หาแป้นไม่ค่อยจะเจอ)

หน้าจอ Option ของ SoundFont

สำหรับ Midi Editor ยืดหดเห็นได้หลาย Track แล้วครับท่านท่านผู้ใหญ่ได้ขอมา

Drum Channel Patch

อีก Option สำหรับ Dual Monitor เพิ่มการปิดหน้าจอที่ 2 โดยไม่ต้องย่อก่อนได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2006, 09:05:54 น. โดย xmen »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2007, 08:11:21 น. »
ท่านx-menครับ ผมพิมพ์ชื่อเพลงแล้วกด shift+\enter ทำไมเพลงมันถึงไม่เมดเลย์ล่ะครับ หรือผมผิดขั้นตอนตรงไหนครับ แล้วเวลาผมพิมพ์ชื่อเพลงเสร็จพอเอนเทอร์เพลงก็จะเล่นเลย  แต่ผมยังไม่ให้มันเล่นผมต้องการใส่รายชื่อเพลงให้เยอะก่อนแล้วค่อยเล่นผมต้องทำด้วยวิธีใดครับ

Re: Review วิธีการใช้งาน Option Medley ใน eXtreme
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2007, 08:19:53 น. »
ให้ click check box ตรง Auto Play ออกครับถ้าต้องการเลือกเพลงแล้วไม่ให้เล่นเพลงทันที
ให้ click check box ตรง Clear Song ออก ถ้าไม่ต้องการให้ลบเพลงที่เล่นออกจากคิวเพลง

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2007, 09:14:51 น. »
ต้องขอบพระคุณอีกครั้งครับท่าน x-men แล้วเมดเลย์ที่ไม่ยอมต่อเพลงกันล่ะครับ อย่างเพลงวณิพกกับบัวลอยล่ะครับ หยุดไปเกือบ3 วินาทีแล้วยังมีแชะๆๆอีกด้วยครับ อยากให้มันหมดเพลงก็ต่อเลยหรือเป็นเสียงจังหวะกลองกับเบสเพื่อไม่ให้นักดิ้นเสียอรรถรสน่ะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2007, 09:25:27 น. »
ได้แล้วครับผิดพลาดที่ผมนี่เองไปเลือกเป็น0มันเลยไม่เมดเลย์  ขออภัยนะครับแล้วก็ต้องขอบคุณแทนชาวบ้านทุกท่านที่ได้ใช้โปรแกรมเหล่านี้มาหาความสุขจากการร้องเพลงด้วยครับ  ฝีมือ ฝีมือ สวัสดีครับ

preecha kl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2007, 17:46:32 น. »
ตอนนี้ผมก็เจอปัญหาเล่นเพลงเมดเล่ย์เหมือนกัน คือทำตามขั้นตอนที่แนะนำทุกอย่างเล่น เพลง ตังเก+ตามหาสมชาย+ปูนาขาเก  มาร่วม 2ชั่วโมงแล้ว...สื่งที่เจอ มันต่อเพลงให้เฉพาะเพลงที่2 พอเพลงที่3 จะไม่มีเสียง พอไปคลิ๊กหรือกดinter มันจะค้างเลยทันที ต้องปืดแล้วเปิดโปรแกรมใหม่....เซ็งครับท่าน...ถ้าเราเล่นจนจบเพลงแล้วเริ่มเพลงใหม่เขาเรียกเมดเลย์หรือต่อเพลง (ไม่ใช่นักดนตรีใช้คำอาจไม่ถูก...ขอโทษด้วย) ตามตัวอย่างเพลงที่ท่านx-menให้โหลด มันไม่จบเพลงก็เริ่มเพลงใหม่ได้เลย มีกรรมวิธีอย่างไร?ลองตั้งตามที่แนะนำ เมื่อเล่นได้ครึ่งเพลง ช่วงท่อนฮุก จะเปลี่ยนเพลงกดend เพลงแรกในทางเมดเลย์ น่าจะมีกลองส่งแล้วเริ่มเพลงใหม่ ..แต่ที่เจอพอกดend ทุกอย่างเงียบและค้าง....งงงครับ

ออฟไลน์ ชัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2007, 08:51:19 น. »
ของผมเป็นแบบนี้ครับ คุณวิทยา  ผมใช้การ์ด 2 ตัวครับ  แยกกลอง กับ ดนตรี ออกจากกัน เล่นปกติดีครับ
แต่ถ้าเล่นเมดเล่ย์   จะเหลือการ์ดเดียวครับ  ที่เสียงออก  ครับ ผม

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2007, 15:18:21 น. »
เห็นด้วยครับ
และถ้าสามารถสร้างเอาไปใส้เองได้ยิ่งดีใหญ่..ขอบคุณครับ

skcom

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 12:51:44 น. »
การใช้งาน Option Medley ใน Xtreme  ช่วยให้มีสีสันข้นเยอะเลครับ  ถ้าหากพัฒนาได้นะครับ ผมอยากแนะนำว่าจังหว่าที่เรากำหนดขึ้น เราน่าจะควบคุมได้ เช่นว่าอยากให้ใส่จังหวะในช่วงใหน ก็อาจกำหนดให้ใช้ F ใด F หนึ่ง หรืออาจเป็น F10 ก็ได้  พอกดแล้วจังหวะที่เรากำหนดไว้ก็จะขึ้นในช่วงนั้นเลย  น่าจะดีนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2007, 14:23:30 น. »
รับไว้พิจารณา Feature นี้ไว้ในการพัฒนาครับ  :)

Tid.T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2007, 00:14:53 น. »
เรียนท่าน xmen
        b 7 rc2 ทำไมไม่ต่อเพลงเหมือน b 6 ครับ  มันต้องรอให้จบเพลงก่อนถึงจะส่ง
ถ้าเพลงไหนจบจังหวะที่ 1 มันก็จะเงียบไปในจังหวะที่ 2 3 4 (หางเครื่องผม เลิ่กลัก จะลงเวทีนึกว่า
เลิกเล่นเพลงแล้ว) พอถึงจังหวะที่ 1 มันถึงจะเข้าลูกส่งต่อเพลงให้ แบบนี้ก็เป็นการสดุดการเต้นของ
หางเครื่อง  เอาแบบให้มันต่อเนื่องเลยได้มั้ยครับ หรือให้เหลือสักห้องสองห้องแล้วก็ส่งเข้าเพลงใหม่เลย
ผมว่า b 7 เป็นการต่อเพลงมากกว่า ถ้าเป็นเมดเลย์มันต้องตัดส่งเข้าเพลงใหม่เลยครับเขาถึงจะเรียก
เมดเลย์ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ท่านเขียนโมดเมดเลย์แบบนี้ครับ
         1. พอจบเพลงแรกแล้ว ให้มีเฉพาะจังหวะกลองไปก่อนสัก 4-5 ห้อง พอจะเข้าเพลงใหม่ก็กด
keyboard หรือ clikmouse เข้าเพลงได้ (กรณีมีผู้ควบคุม)
        2. กรณีไม่มีผู้ควบคุมก็ปล่อยให้เครื่องเล่นแบบ auto ตามที่ท่านได้เขียนไว้นั้นแหละครับ

ศิริพงษ์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2007, 18:20:54 น. »
         1. พอจบเพลงแรกแล้ว ให้มีเฉพาะจังหวะกลองไปก่อนสัก 4-5 ห้อง พอจะเข้าเพลงใหม่ก็กด
keyboard หรือ clikmouse เข้าเพลงได้ (กรณีมีผู้ควบคุม)
        2. กรณีไม่มีผู้ควบคุมก็ปล่อยให้เครื่องเล่นแบบ auto ตามที่ท่านได้เขียนไว้นั้นแหละครับ
[/quote]

เห็นด้วยคร๊าบ

neoclup

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2007, 18:08:07 น. »
ผมก็ยังใช้งาน option medlay ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ครับ ยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่  :-[

thada

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007, 15:00:44 น. »
ถ้าจะให้ดี-ดีสุดๆ เมื่อจบเพลงแรกสามารถเลือกให้มีจังหวะต่อสักสาม-สี่ห้องได้โดยที่แรเป็นคนเลือกเองหลังจากก็เข้าลูกส่งและเข้าเพลงต่อไป ;Dรับรองแจ่มแน่ๆ

mildly

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007, 15:47:25 น. »
ถ้าจะให้ดี-ดีสุดๆ เมื่อจบเพลงแรกสามารถเลือกให้มีจังหวะต่อสักสาม-สี่ห้องได้โดยที่แรเป็นคนเลือกเองหลังจากก็เข้าลูกส่งและเข้าเพลงต่อไป ;Dรับรองแจ่มแน่ๆ

ปกติก็มีจังหวะอยู่แล้วนี่ครับ 5 ห้อง ตรงนี้กำหนดเองได้ครับตรง PATTHERN ค่าปกติจะเป็น 01110
0 = จังหวะรับ (ไม่แน่ใจว่าผมเรียกถูกหรือเปล่า) เมื่อเรากดปุ่ม nd หรือปล่อยให้จบเพลงก็โซโล่กลองเพื่อเข้าเพลงใหม่
111 = จังหวะที่เราเลือก(RHYTHM) จะดังคลอไปกับอินโทรของเพลงใหม่ หากอยากจะให้จังหวะส่งลากยาว ๆ ก็ใส่ 1 หลาย ๆ เช่นเพลงคาถาขอใจก็ใส่ 1 สัก 5 ตัว เพื่อให้จังหวะส่งมันยาวกว่าช่วงอินโทรของเพลง (PATTHERN = 0111110)
0 = จังหวะส่ง จะเป็นการโซโล่กลองเพื่อเข้าสู่จังหวะปกติของเพลง

**ที่หน้าจอค้นหาเพลง ให้กดปุ่ม Shift+\ หรือกดปุ่ม F4 ก็จะขึ้นหน้าจอ Medley ดังนี้
RHYTHM เป็นการกำหนดจังหวะต่อห้องเพลงโดยการป้อนตัวเลข 1-10
PATTERN เป็นรูปแบบการต่อห้อง 0 คือห้องส่ง 1 คือจังหวะปกติ
TEMPO เป็นการกำหนดความเร็วการต่อเพลง 0 คือเท่ากับความเร็วเพลงที่เล่นก่อนหน้านี้ถ้้าเป็นเพลงแรกจะมีความเร็ว 150

เมื่อป้อนข้อมูลแล้ว กด Enter เพลงก็จะเข้าไปรอในคิวเพลงเพื่อเล่นเพลงแบบ Medley ต่อไป

aonna

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007, 13:03:32 น. »
ท่าน X-men  ขอรับกระผมไม่เข้าใจเรื่อง  License key  น่ะครับ  กรุณาหน่อยนะครับ  ตอนเปิดเล่นเขาถามหาน่ะครับ

mildly

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007, 13:06:40 น. »
ท่าน X-men  ขอรับกระผมไม่เข้าใจเรื่อง  License key  น่ะครับ  กรุณาหน่อยนะครับ  ตอนเปิดเล่นเขาถามหาน่ะครับ

ตาม Link ครับ
http://www.karaoke-soft.com/karaoke/extreme/doc/order/order.html

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 05:01:14 น. »
สวัสดีครับ
ผมมัวแต่ยุ่งกับงานใหม่  จนตกข่าวไปนานพอสมควร
มาจำเป็นจะต้องเป็น ดีเจจำเป็นในงาน ลีลาศ สิ้นเดือนนี้ (31 มีนาคม )
เลยต้องรีบมาเตรียมตัว  เตรียมเครื่อง ไว้ให้พร้อม
พออัพเดท Xtreme เป็น V1.0.7 เรียบร้อย
ลองใช้งาน เมดเล่ย์  จังหวะแรกเลย จังหวะบีกินครับ
(พวกเขาจะเปิดฟลอร์กันด้วยจังหวะบีกิน  เขาบอกง่ายดี
พวกจะได้ออกเต้นกันมาก ๆ )   
ทดลองโหลดเพลง 020627 รักรัญจวน
RHYTHM  4
PATTERN  01110
TEMPO      109
ตามด้วยเพลง   210353  ลมทะเล 
RHYTHM  4
PATTERN  01110
TEMPO      109
แป่ว...........
เพลงมันก็ต่อกันแหละครับ   แต่ถ้าต่อแบบนี้ 
พวกคงให้ศีล ให้พรผมบานตะไทแน่
คือ  พอจบเพลงแรก รักรัญจวน  มันก็จบจริง ๆ ครับ
คือจบห้องสุดท้ายจริง ๆ เลย  ไม่มีจังหวะอะไร เลย แล้วก็มี  ตึ่ง..ตึ๋ง
(ที่พวกเราชอบแซวกันว่า สุนทราภรณ์ ของแท้ต้องจบด้วย ตึ่ง...ตึ๊ง)
แล้วจึงมีเสียงส่งกลอง กับ จังหวะเิดินไปสองห้อง
เพลงลมทะเล จึงขึ้นมา

ผมก็มาพยายามหาอ่านในหัวข้อเกี่ยวข้องกับ เมดเล่ย์
เห็นหลาย ๆ ท่านก็บอกว่าต่อได้  Auto เลย
แต่ผมทดลองหลายครั้งแล้ว  ผลก็ออกมาเหมือนเดิม

สรุปว่า  ผมจะต้องกด End ท้ายเพลง ทุกครั้ง
เพื่อให้เพลงต่อกันได้ราบเรียบ  ใช่ไหมครับ
ขอบคุณมาล่วงหน้า  สำหรับคำตอบครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 12:22:26 น. »
ทดสอบเปิดเพลงตามที่แจ้ง
เพลงที่ 1 รักรัญจวน เพลง 2 ลมทะเล pattern ตามที่บอก
แล้วให้เล่นเพลงที่ 1 แล้วเลือนตำแหน่งเพลงไปท้าย ๆ เพื่อที่ทดสอบตอนจบเพลง
แล้วปล่อยให้เล่นเพลงที่ 1 จนจบแล้วให้ขึ้นเพลงที่ 2 เอง เป็นตามนี้ครับ

ไม่รู้ว่าตรงตามความต้องการหรือเปล่าถ้าไม่ใช่ให้แจ้งรายละเีอียดมาอีกครั้งด้วยครับ  :) :) :)

nikom_5099

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 12:44:44 น. »
ทดสอบเปิดเพลงตามที่แจ้ง
เพลงที่ 1 รักรัญจวน เพลง 2 ลมทะเล pattern ตามที่บอก
แล้วให้เล่นเพลงที่ 1 แล้วเลือนตำแหน่งเพลงไปท้าย ๆ เพื่อที่ทดสอบตอนจบเพลง
แล้วปล่อยให้เล่นเพลงที่ 1 จนจบแล้วให้ขึ้นเพลงที่ 2 เอง เป็นตามนี้ครับ

ไม่รู้ว่าตรงตามความต้องการหรือเปล่าถ้าไม่ใช่ให้แจ้งรายละเีอียดมาอีกครั้งด้วยครับ  :) :) :)

ผมลองฟังแล้ว เพลงต่อได้เนียนมากนี่ครับ
เรียนถามท่าน X-Men ต่อครับว่า ท่านใช้ Sounfont ผ่าน Sound Card Creative หรือ Sound Onboard เสียงออกแจ่มดีครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 14:00:00 น. »
ผมอัดจาก notebook sound onboard ครับ
ใช้โปรแกรม JetAudio อัดมา  :)

แต่ถ้าจะให้ได้เสียงที่สุดยอดครบต้อง
SoundCard + SoundFont ครับ  ;)
ผมกำลังมองหามาใช้เหมือนกัน
ว่าแต่รุ่นนี้มันใช้ SoundFont ได้หรือเปล่าล่ะเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 14:13:15 น. โดย x-men »

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 14:57:20 น. »
ของผมกับของท่าน xmen
คนละเรื่องกันเลยครับ
ลองฟังดูแล้วกันนะครับ

http://www.savefile.com/files/538211

เครื่องโน้ตบุคตัว โตชีบ้า A105-S4047 ตัวเดิมแหละครับ
กับ Audigy 2ZS โน้ตบุค ครับ
ขอบคุณมากครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 15:18:26 น. »
อ้อ....

ใช้ Sound on board
ก็เหมือนกันครับ
เพลงเล่นอย่างที่ผมอัดมาข้างบนแหละครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 15:21:50 น. »
สงสัยเปิดที่เพลงครับ
ลองส่งเพลงทั้งสองมาให้ทดสอบด้วยครับ  :)

chollathee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 15:33:42 น. »
ผมอัดจาก notebook sound onboard ครับ
ใช้โปรแกรม JetAudio อัดมา  :)

แต่ถ้าจะให้ได้เสียงที่สุดยอดครบต้อง
SoundCard + SoundFont ครับ  ;)
ผมกำลังมองหามาใช้เหมือนกัน
ว่าแต่รุ่นนี้มันใช้ SoundFont ได้หรือเปล่าล่ะเนี่ย

(....)

นั่นมันรุ่นเก่าน่อ....ไม่รู้ว่าจะมีขายหรือเปล่าอีกต่างหาก

ต้อง DM-SX ดิ กระทู้โน้นนนนนนนอ่ะ เข้าไปดูยัง?? ;D ;D ;D