ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๘ มองไปในอนาคต  (อ่าน 42599 ครั้ง)

niceworld

• บุคคลทั่วไป
Re: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๗ เริ่มใหม่ตามใจฉัน
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2014, 21:24:47 น. »
ป๋า กรุณาช่วยแนะนำลำโพงร้องโอเกะฟังเพราะๆ
ได้อารมณ์ร่วมเหมือนคอนเสริทฝรั่งเครื่องเคราดีๆ
 แต่เสียงดังย่อส่วน ให้เหมาะสมกับห้องในบ้าน
ให้หน่อยเถิดครับ  :flower:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๗ เริ่มใหม่ตามใจฉัน
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2014, 22:16:14 น. »
ป๋า กรุณาช่วยแนะนำลำโพงร้องโอเกะฟังเพราะๆ
ได้อารมณ์ร่วมเหมือนคอนเสริทฝรั่งเครื่องเคราดีๆ
 แต่เสียงดังย่อส่วน ให้เหมาะสมกับห้องในบ้าน
ให้หน่อยเถิดครับ  :flower:

เจ้าลำโพงนี่แหล่ะ 500 บาท ใครยังหาซื้อได้บ้าง

แต่สายไฟที่ป้อนให้ลำโพงกับสายลำโพง

มีโอกาสไปฟังมาจากที่นี่

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 11:36:05 น. »
ให้หน่อยเถิดครับ  :flower:

ผมหาคำตอบนี้ให้กับตัวเองมาตลอดชีวิตเลยครับ  
ทุกวันนี้ก็ยังรอท่านเง็กเซียนฮ่องเต่ประทานอยู่
ได้แต่รอ รอ

เมื่อปี  2522 หรือ  2523   ผมเงินเดือนสามพันกว่า  ไม่มีเครื่องเสียงฟังกับเขาดอก
วิทยุกระเป๋าหิ้ว  มี  FM , AM  และเทปคาสเสท  ก็เป็นเพียงความฝัน
ทางออกของคนชอบฟังเพลงคือหาของฟรีจากการแสดงสด
ตามโรงแรม  วงดุริยางค์   ตามที่สาธารณะ  ฯลฯ

ในปีที่ว่าผมมีโอกาสตามหลังเพื่อนรุ่นพี่
นักเล่นเครื่องเสียงผู้มีโชคเพราะคุณพ่อเขาเป็นมหาเศรษฐี
ไปฟังลำโพงแทนนอยที่นายห้างเคเอส เพิ่งหันมาค้าขายเครื่องเสียงไฮเอน
ซึ่งตอนแรก  เอาโชว์รูมใต้ถุนอพาร์ตเม้นท์ถนนสุขุมวิท 71  ใกล้คลองตัน

ลำโพงแทนนอยอาร์เด้น  และ  ซุปเปอร์เรดมอนิเตอร์

ทั้งสองรุ่นลำโพงดอกขนาด 15 นิ้ว  น้องๆ ตู้เย็น 7 คิว

ฟังซิมโฟนี่คอนเสิร์ตได้ไพเราะติดหูมาจนทุกวันนี้
โดยเฉพาะ  Super Red Monitor นั้น  เสียงสด  
ครางกระหึ่ม  ตั้งแต่ความถี่ย่านต่ำ ยัน  ความถี่ย่านสูง   20 - 20000 Hz  
แทบจะครบถ้วนกระบวนความของซิมโฟนี่วงใหญ่ ครับ

ถ้าจะเอาลำโพงร้องคาราโอเกะที่ให้เสียงแบบย่อส่วนขนาดนั้น
แต่ยังได้ความเร็วและความสด เหมือนของจริง
ผมเคยลอง แต่ขนาด  12 นิ้วตู้ทรง  PS15  แน่ละต้องเป็นของแท้ ได้ความรู้สึกที่ใกล้ชิดมากครับ
แต่ต้องแลกกับการเซ็ทตำแหน่งที่ตั้งที่มีรายระหยาบอีก ร่วมกับพาวเวอร์ถึงๆ อีก
แน่นอนระดับนี้ต้องการเสียงจากซาวด์โมดูล ระดับ Roland XV 3080 ขึ้นครับ
เวลาฟังเดี่ยวเปียโนจะได้สมจริง  คือรู้สึกว่า เล่นคอร์ดด้วยมือซ้าย  เมโลดี้ด้วยมือขวา
เป็นเสียงที่เปล่งออกจากลำโพงซึ่งให้ความสมจริงจนเกิดความหฤหรรษ์ในเรื่องอารมณ์เพลง

SoundFont  เกือบทุกเจ้า  มิกซ์ตรงนี้ผิด  นะครับ ถึงขั้นมั่วก็ว่าได้
อิมเมจ และ ซาวด์สเตจ หาไม่มีทั้งกว้างและลึก

ถ้าเอาจริงผมว่ามีทีเหมาะให้สมฐานะทั้งเสียงและกึ๋นเจ้าของมันคือ

BOSE 802 II , III  ซีรี่สองมีแต่มือสอง สาม สี่ ห้า
ดอกดวงน่าจะล้ามากแล้ว  เปลี่ยนใหม่  16 ดอกๆ ละ 2500 บาท
ซีรี่สามน่าจะสบายใจกว่า

ผมเคยทดลองมาบ้าง มันยอดเยี่ยมเกินพอสำหรับร้องคาราโอเกะในบ้าน สนามหญ้าหน้าบ้าน

มันได้ทั้งดูหนังและฟังคอนเสิร์ตทุกรูปแบบ

ลองเอามาฟัง  From The New World  
                             ฟังแล้วเกิดพลังแห่งความรู้สึกที่อิสระ มองเห็นความหวังในชีวิต

หวลคิดถึงผู้คนชาวยุโรปและครอบครัวที่แร้นแค้นสิ้นทุกอย่าง
                              ลงเรือด้วยเงินก้อนสุดท้ายหวังเพื่อให้ตัวเองและลูกเมียคนที่เขารัก
                              ได้มีโอกาสลืมตาในแผ่นดิน  อมริกา  คือ โลกใหม่ของพวกเขา
                              จับจองบุกเบิกแผ่นดินได้ฟรี กว้างใหญ่เท่าที่มือถือธง  และแรงเท้าที่วิ่งจนหมดแรง
                              ปักธงตรงไหน  ได้สิทธิ์ครอบครองในบัดดล

คนเราไม่มีความหวัง  ไม่มีความฝัน  มันคือคนที่ตายไปแล้ว

ผมยอมก้มหัวให้กับบรรพบุรุษ รากเหง้าของอเมริกันชนในทุกวันนี้ครับ

BOSE 802  คือคำตอบ  ซึ่งมันเป็นเนื้อคู่กับ  CROWN MACRO 2400  ....

(แค่นี้ก่อนนะครับ  เดี๋ยวอาบน้ำแต่งตัวไปโรงพยาบาล ฟังผลเลือดที่เจาะเมื่อจันทร์ทีแล้ว  
          ช้าเพราะต้องส่งไป Lab  ที่ทันสมัยมาก แพงจับใจ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 12:03:24 น. โดย มะละกอ »

niceworld

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 15:56:41 น. »
(....)

(....)

เจ้าลำโพงนี่แหล่ะ 500 บาท ใครยังหาซื้อได้บ้าง

(....)

แต่สายไฟที่ป้อนให้ลำโพงกับสายลำโพง

(....)

มีโอกาสไปฟังมาจากที่นี่

:happy: 555..ประมาทไม่ได้นะกับลำโพงคอม 2.1 ฟังพอเคลิ้มๆคอนเสริทย่อส่วนได้นะ แต่อ่ะ จ๊าก เล่น ARC-SP8 ด้วยแหะ

niceworld

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 16:20:47 น. »

ผมหาคำตอบนี้ให้กับตัวเองมาตลอดชีวิตเลยครับ  
ทุกวันนี้ก็ยังรอท่านเง็กเซียนฮ่องเต่ประทานอยู่
ได้แต่รอ รอ

เมื่อปี  2522 หรือ  2523   ผมเงินเดือนสามพันกว่า  ไม่มีเครื่องเสียงฟังกับเขาดอก
วิทยุกระเป๋าหิ้ว  มี  FM , AM  และเทปคาสเสท  ก็เป็นเพียงความฝัน
ทางออกของคนชอบฟังเพลงคือหาของฟรีจากการแสดงสด
ตามโรงแรม  วงดุริยางค์   ตามที่สาธารณะ  ฯลฯ

ในปีที่ว่าผมมีโอกาสตามหลังเพื่อนรุ่นพี่
นักเล่นเครื่องเสียงผู้มีโชคเพราะคุณพ่อเขาเป็นมหาเศรษฐี
ไปฟังลำโพงแทนนอยที่นายห้างเคเอส เพิ่งหันมาค้าขายเครื่องเสียงไฮเอน
ซึ่งตอนแรก  เอาโชว์รูมใต้ถุนอพาร์ตเม้นท์ถนนสุขุมวิท 71  ใกล้คลองตัน

ลำโพงแทนนอยอาร์เด้น  และ  ซุปเปอร์เรดมอนิเตอร์

ทั้งสองรุ่นลำโพงดอกขนาด 15 นิ้ว  น้องๆ ตู้เย็น 7 คิว

ฟังซิมโฟนี่คอนเสิร์ตได้ไพเราะติดหูมาจนทุกวันนี้
โดยเฉพาะ  Super Red Monitor นั้น  เสียงสด  
ครางกระหึ่ม  ตั้งแต่ความถี่ย่านต่ำ ยัน  ความถี่ย่านสูง   20 - 20000 Hz  
แทบจะครบถ้วนกระบวนความของซิมโฟนี่วงใหญ่ ครับ

ถ้าจะเอาลำโพงร้องคาราโอเกะที่ให้เสียงแบบย่อส่วนขนาดนั้น
แต่ยังได้ความเร็วและความสด เหมือนของจริง
ผมเคยลอง แต่ขนาด  12 นิ้วตู้ทรง  PS15  แน่ละต้องเป็นของแท้ ได้ความรู้สึกที่ใกล้ชิดมากครับ
แต่ต้องแลกกับการเซ็ทตำแหน่งที่ตั้งที่มีรายระหยาบอีก ร่วมกับพาวเวอร์ถึงๆ อีก
แน่นอนระดับนี้ต้องการเสียงจากซาวด์โมดูล ระดับ Roland XV 3080 ขึ้นครับ
เวลาฟังเดี่ยวเปียโนจะได้สมจริง  คือรู้สึกว่า เล่นคอร์ดด้วยมือซ้าย  เมโลดี้ด้วยมือขวา
เป็นเสียงที่เปล่งออกจากลำโพงซึ่งให้ความสมจริงจนเกิดความหฤหรรษ์ในเรื่องอารมณ์เพลง

SoundFont  เกือบทุกเจ้า  มิกซ์ตรงนี้ผิด  นะครับ ถึงขั้นมั่วก็ว่าได้
อิมเมจ และ ซาวด์สเตจ หาไม่มีทั้งกว้างและลึก

ถ้าเอาจริงผมว่ามีทีเหมาะให้สมฐานะทั้งเสียงและกึ๋นเจ้าของมันคือ

BOSE 802 II , III  ซีรี่สองมีแต่มือสอง สาม สี่ ห้า
ดอกดวงน่าจะล้ามากแล้ว  เปลี่ยนใหม่  16 ดอกๆ ละ 2500 บาท
ซีรี่สามน่าจะสบายใจกว่า

ผมเคยทดลองมาบ้าง มันยอดเยี่ยมเกินพอสำหรับร้องคาราโอเกะในบ้าน สนามหญ้าหน้าบ้าน

มันได้ทั้งดูหนังและฟังคอนเสิร์ตทุกรูปแบบ

ลองเอามาฟัง  From The New World  
                             ฟังแล้วเกิดพลังแห่งความรู้สึกที่อิสระ มองเห็นความหวังในชีวิต

หวลคิดถึงผู้คนชาวยุโรปและครอบครัวที่แร้นแค้นสิ้นทุกอย่าง
                              ลงเรือด้วยเงินก้อนสุดท้ายหวังเพื่อให้ตัวเองและลูกเมียคนที่เขารัก
                              ได้มีโอกาสลืมตาในแผ่นดิน  อมริกา  คือ โลกใหม่ของพวกเขา
                              จับจองบุกเบิกแผ่นดินได้ฟรี กว้างใหญ่เท่าที่มือถือธง  และแรงเท้าที่วิ่งจนหมดแรง
                              ปักธงตรงไหน  ได้สิทธิ์ครอบครองในบัดดล

คนเราไม่มีความหวัง  ไม่มีความฝัน  มันคือคนที่ตายไปแล้ว

ผมยอมก้มหัวให้กับบรรพบุรุษ รากเหง้าของอเมริกันชนในทุกวันนี้ครับ

BOSE 802  คือคำตอบ  ซึ่งมันเป็นเนื้อคู่กับ  CROWN MACRO 2400  ....

(แค่นี้ก่อนนะครับ  เดี๋ยวอาบน้ำแต่งตัวไปโรงพยาบาล ฟังผลเลือดที่เจาะเมื่อจันทร์ทีแล้ว  
          ช้าเพราะต้องส่งไป Lab  ที่ทันสมัยมาก แพงจับใจ)

สุดยอดประสบการณ์ของการฟัง วิเคราะห์ได้เยี่ยม ครับป๋า..
แต่สงสัยอย่าง ผมฟัง 802 บ่อยๆ แต่แบบที่เล่นหลายๆตัว
เสียงก็พอโออยู่ แต่เอามาฟังแค่คู่เดียวมันจะเสียงดีไหมครับ
พอดีมี 901 อยู่ เสียงยังไม่โดนเท่าไรนัก

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 18:00:30 น. »

ในความเหมือนมีความต่าง 
ในความต่างจึงเป๊นเรื่องที่  BOSE  ใช้ทำมาหากิน
ลองยก  901  ให้สูงเหนือหัว  อาจพบสิ่งที่เป็นความไหม่

คนที่เล่น  BOSE 802 II นานอย่างต่อเนื่อง
สามารถบอกได้ว่า  ทุกคู่ความไพเราะ  ไม่เท่ากัน
แต่ลืมไปว่า  เมื่อพูดถึง BOSE 802  มันเลือกพาวเวอร์แอมป์ และ ต้นกำเนิดเสียงพอสมควร

ผมเคยจ้างวงดนตรีที่เล่นคู่กับคีย์บอร์ด  ฟังริมสระน้ำงานแต่งงานพรรคพวกรุ่นน้อง
ได้อารมณ์ดีมาก  เลยจ้างมาเล่นงานวันเกิด ณ ห้องอาหารแห่งหนึ่ง
ฟังห่วยสิ้นดี  ทั้งๆ ที่คนเล่นเปียโนไฟฟ้าคนเดิม  BOSE 802 II คู่เดิม

เปลี่ยนแค่ห้องซึ่งเพดานค่อนข้างเตี้ยครับ

มีอีกเรื่องคือสำหรับคนที่ฟัง  BOSE 802 II  แล้วยังไม่โดน
เหมือนมีกิ๊ก  ที่ได้บนเสียล่าง หรือ ได้ล่างเสียบน
แม้ไม่ถึงกับโชคร้าย

กรณีย แบบนี้ผมถือว่า  หู มันไปไกล....
หูมันสูงจนต้องหาหนทางเสียเงินอีกแล้ว
สงสัยต้องเสียสะตังยกใหญ่  จากนั้นก็จะเข้าใจถึงคำว่า

สูงสุด คืนสู่สามัญ  หยิบไอพอดมาฟังก็ยังยิ้ม  ....หรือว่าเป็นอยู่แล้วครับ

พีเอ มันซับซ้อนและท้าทายมากกว่าเครื่องบ้านเยอะ

และมันถมไม่เต็มซักทีครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 20:35:26 น. »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดี ๆ
ทุกวันนี้ผมยังสรุปจบกับตัวเองไม่ได้เลยครับ หลังจากจ่ายเงินหลักแสนสองแสน
คิดจะทำตู้ลำโพงเองก็ไม่มีความรู้
ซื้อเครื่องมือมากองมากมาย ยังไม่ได้ทำ คิดแล้วคิดอีกครับ เฉพาะเครื่องมือก็หมดหลายตังค์
หาโหลดแบบตู้ซะมากมาย
ผมไม่ได้เป็นช่างอะไรสักอย่างครับ

นี่ก็เป็นเครื่องมือที่สะสมมาหลายปี (ยังลงไม่หมด) ว่าจะทำลำโพง บางชิ้นยังไม่ได้ใช้ บางชิ้นใช้บ้าง ถูกยืมใช้บ้าง ซื้อมาใหม่ทั้งหมด
ตอนนี้นั่งคิดว่าจะทำหรือไม่ และถ้าทำต้องซื้อปั้มลมอีกตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 20:38:40 น. โดย LungWATCR »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 20:39:11 น. »

BOSE 802 + SUB เครื่อง PA ก็ฟังได้ดีในบ้าน  :th1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 20:41:31 น. โดย E22NP »

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 10:55:02 น. »

ว่าแต่ว่า  บ้านหม้อร้านไหน  ที่ขาย  Paudio BM D450  รุ่นเดิม

ราคาน่ารักบ้างครับ

ไพศาลขาย  @ 1,350 

สองตัวก็          2,700  ส่งฟรี

จะเอามาทดสอบซะหน่อย  เผื่อได้ลำโพงร้องคาราโอเกะในบ้านให้โลกลือกะฉ่อน

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 07:52:08 น. »

พักนี้ได้รับโทรศัพท์ ปรึกษาหารือเกี่ยวกับ  เรื่องของพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค
ซึ่งผมตั้งใจก้าวข้ามไปแล้วในเรื่องเหล่านี้
มิใช่เรียนจบนะครับ

เป็นแต่เพียงว่า  ความรู้ความสามารถ ไม่ถึง
ขาดทุนทรัพย์ + ขาดเครื่องไม้เครื่องมือที่ใช่ทดสอบ

ยิ่งอ่านพบผู้รู้เรื่องนี้ดีที่สุดในโลกท่านหนึ่งเอ่ยว่า

พาสสีพที่ดีที่สุดในอุดมคตินั้น  คือการไม่มีพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค

แปลง่ายๆ ก็คือ  ให้เราใช้ลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียว
และดอกเดียวที่ว่านี้ต้องแลกมาด้วยราคาที่แพงมากๆ เป็นที่สุดของความแพง
ไม่มีใครเขาผลิตออกมาใช้ในงาน พีเอ เต็มรูปแบบ
มีใช้ภายในบ้านสำหรับซูเปอร์มหาเศรษฐีเท่านั้น

หนทางไปดวงดาว ถึงทางตัน ....

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 08:02:47 น. »

ถามว่ามีทางเลือกไหม สำหรับผู้คนทั่วไปที่รักชอบในเรื่องนี้
ผมหมายถึง ระบบลำโพงฟูลเร้นจ์ ที่ตอบสนองย่านความถี่เสียงได้ครบทุกย่าน
ซึ่งประกอบไปด้วย  ย่านความถี่เสียงต่ำ ย่านความถี่เสียงกลาง และย่านความถี่เสียงสูง

ทุกคำถามย่อมมีคำตอบ
คำตอบมีสามประการคือ   Say No,   Say May be,  and Say Yes,
Say Yes,  คือคำตอบสุดท้ายครับ

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 14:54:30 น. »

หัวสมองป่วย เลยคิดช้าตามวัยครับ
หมอสมองประจำตัวจัดยาให้มากินหลังอาหารเย็น 1 เม็ด
ดีขึ้นหรือเลวลงประการใด ตัวผมเองสุดจะบอก

สู้สมัยหนุ่มไม่ได้ เวลาคิดอะไรไม่ออก ผมกินเบียร์สิงห์รวดเดียวหมดขวด
ความคิดแล่นเป็นจรวด พอความคิดเข้าที่ ค่อยเปลี่ยนมาเป็นไฮเนเก้น
วิธีนี้ประหยัดเงินค่าเบียร์ได้เยอะเลย

มีเรื่องคาใจกับลำโพงหลายตัวที่ถอดเข้าออกเล่นอยู่
ก็ตรงที่มันมักจะมีเสียงประหลาดแคร๊กๆ 
รู้ว่าว๊อยซ์เบียดส่งช่างเจ้าประจำก็หาย
ทุกวันนี้น้ำมันแพง ซ่อมทีค่าเดินทางแพงกว่า เพราะต้องวิ่งไปกลับถึงสองครั้ง

ถึงวันนี้ฟ้ามืดครึ้ม ฝนยังไม่ตกมีแต่ลมแรงเสียงดังน่ากลัว
ผมมองเงาตะคุ่มดอกลำโพงที่กองระเกะรอส่งซ่อม
พลางนึกในใจว่า  เรื่องรื้อของนี่ผ่านมาเยอะ ไม่เคยอย่างเดียวคือรื้อดอกลำโพงนี่แหละ

จากนี้ไปผมจะเล่นกะมันละ  รื้อเล่น แล้วหาทางซ่อมเองซะเลย
จะเปลี่ยนขอบ เปลี่ยนว็อยซ์ เปลี่ยนกระดาษ ไม่ต้องง้อช่าง

แต่ก่อนอื่นต้องหาเจ้าสำนักซ่อมดอกลำโพง กราบไหว้เป็นลูกศิษย์อาจารย์ก่อนครับ
คงมีเรื่องราวมาเล่าให้ฟังได้อีกพะเรอเชียว

• ระดับ 5
  • *
Re:
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2014, 17:29:19 น. »
เข้ามาติดตาม และรอครับ

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2015, 07:54:59 น. »

ตูลำโพงร้องคาราโอเกะในอนาคต

การออกแบบที่แก้ปัญหาเรื่องของลำโพงได้เกือบทุกเรื่อง
ตามมาดูหลักการและเหตุผลกันหน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2015, 08:36:00 น. »

ดูอนาคต  ให้อิ่มตาครับ

• ระดับ 5
  • *
Re: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๘ มองไปในอนาคต
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2015, 16:16:14 น. »
รอชมและเรียนรู้ครับ
 :thank1: :thank1: :thank1:

• *
Re: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๘ มองไปในอนาคต
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2015, 07:57:09 น. »
รอชมและเรียนรู้ครับ
 :thank1: :thank1: :thank1:

พอเป็นไอเดียครับ

ลึกๆ เกินความรู้

ฝรั่งคนคิด เขาจดลิขสิทธิ์ เรียบร้อยแล้วครับ