ผู้เขียน หัวข้อ: "เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาได้ทดสอบระบบเครื่องเสียงที่ตัวเองได้ประกอบทำเอาไว้....แล้วเจอปัญหานิดหน่อยครับผม"  (อ่าน 1148 ครั้ง)

ออฟไลน์ painting

• ระดับ 1
  • **
"เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาได้ทดสอบระบบเครื่องเสียงที่ตัวเองได้ประกอบทำเอาไว้....แล้วเจอปัญหานิดหน่อยครับผม"
...ผมมีรูปให้ดูด้วยครับผม..(รูปไดอะแกรมทำเอง)...ผมได้ทำการเปิดเล่นช่วงสงกรานไม่ถึง 5 นาที..ปรากฏว่าตัวตู้ฟูลเร้นจ์ 15 นิ้ว.ของผมทั้งสองใบ.....ตัวพาสซีฟครอสโอเวอร์ที่ติดไว้ในตัวตู้ลำโพงเกิดไหม้และทำให้เสียงแหลมขาดทั้งสองตู้แต่ส่วนดอก 15 นิ้วไม่เป็นอะไรน่ะครับ(ตูุ้ลำโพงซื้อแบบสำเร็จมาเลยครับ...เป็นยี่ห้อ P.audio X7-15P)....ส่วนตู้ซัปซื้อตู้เปล่ามาประกอบเองครับ.......ที่ผมสงสัยคือตัวพาสซีฟครอสโอเวอร์ที่ติดมากับตู้ลำโพง....มันทนวัตต์ได้น้อยหรือครับถึงมันไหม้ได้ครับ...ตอนนี้ผมแก้ไขได้แล้วครับ......คือหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต...โดยทำการโมดิฟายเปลี่ยนพาสซีฟครอสโอเวอร์ให้รองรับวัตต์สูงขึ้นกว่าแอมป์ที่ใช้อยู่และเปลี่ยนดอกทวีตเตอร์ใหม่แล้วครับ....ปรากฏว่าใช้งานได้ปรกติครับ...ไม่เป็นอะไรลองทดสอบ 2 วันเต็มๆแล้วปกติดีครับ..ไม่เป็นไรครับ..ผ่านไปด้วยดี.......ทีนี้คือคำถามของผมน่ะครับ.....ที่มันไหม้มันเกียวกับตัวพาสซีฟครอสโอเวอร์ที่อยู่ในตู้ลำโพงที่ติดมากับชุดตู้ลำโพงของยี่ห้อนั้นหรือเปล่าครับ....มันรองรับและทนวัตต์ได้น้อยไปใช่หรือเปล่าครับผม?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2018, 17:38:32 น. โดย painting »