ผู้เขียน หัวข้อ: ไปงานแทนอีกแระ แถมๆๆ พริตตี้งาน Big Motor Sale ที่ไบเทค วันนี้แถมอีก รีบดูเลย  (อ่าน 3648 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
ลูกชายมันติดงานเป็นดีเจเปิดเพลงอีกที่ ทิ้งงานควบคุมไว้ให้ ปรกติจะเป็นนายยอดคุมงาน แต่เอาแกไปดองไว้ที่ไบเทค

ซึ่งเป็นงานเบาแต่จุกจิก เหมาะสำหรับระดับผู้บริหารมือใหม่แบบน้ายอด ที่อนาคตจะเป็นใหญ่เป็นโตในวงการ  :D

งานแกรนด์โอเพ่นนิ่งคอนโดหรู ย่านชายหาดบางเสร่ งานนี้ผมเห็นอนาคตของการทำงานทีมงานออร์แกไนซ์ที่เคยทำงานอีเวนท์

ผันตัวหลีกจากการเป็นออร์แกไนซ์ทำงานอีเว้นท์ ที่ในปัจจุบันมีการแข่งขันสูง ราคาลดลงเพื่อเอางานกันให้ได้ ซึ่งมันก็มีผลกระทบ

มาถึงซับพลายเออร์อย่างพวกเรา ต้องลดราคาตัดราคากัน แต่ตอนนี้เขาผันตัวเป็นทีมมาร์เก็ตติ้งอสังหาริมทรัพย์

ก็มีงานเพิ่มจากในส่วนของออร์แกไนซ์ มาอีกไม่มาก แต่ต้องใช้คอนเนคชั่นที่ตัวเองมีให้เกิดประโยชน์ ทำให้ได้ราคาในการทำงานสูงขึ้นมาก

ก็เป็นผลดีมาถึงซัพพลายเออร์อย่างเราๆด้วย

ให้ภาพมันบอกเรื่องราวดีกว่า ว่ามันต่างกันตรงไหนระหว่างงานออร์แกไนซ์ กับงานมาร์เก็ตติ้ง

ช่วงเข้าเซทอัพล่วงหน้าหนึ่งวัน กับทีมงานสี่คน โฟร์แมนหนึ่งคน

งานภาคบ่าย

งานภาคค่ำ ได้ภาพไม่มากเท่าไหร่ หัวฟูกับการย้ายไปย้ายมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2018, 16:43:31 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ต้องขอขอบคุณพี่ป้อมที่ดึงและผลักดันให้ผมได้ทำงานที่ถนัด..

ขอบคุณที่รับเข้า Sretunya Team

ขอบคุณที่ให้โอกาสแสดงฝีมือควบคุมการทำงาน 100 % งานบู๊ทไม่ยากแต่ต้องเนี๊ยบ...

ง่วงละ...ไว้เอามาเล่าให้อ่านกันครับ... :thank1:

• *
มีคนเข้ามาดู แต่ไม่ค่อยมีคนมาเม้นท์ มีอะไรก็ถามๆกันมา มีท่านแดง โทรมาถาม เรื่องใช้มิกซ์ QSC

ผมก็พึ่งออกงานแรก ยอมรับเรื่องเสียง แต่ฟีเจอร์อื่นๆยังใช้ไม่ครบ เวลาที่หน้างานมันไม่มากพอให้เรา

ใช้พวก Room Wizard ใช้ Antifeedback Wizard ถ้ามีเวลาเซทอัพมากพอใช้ฟีเจอร์พวกนี้ได้

ก็เหมือนกับพวกซาวด์เอนจิเนียร์แบบโปรเลย สมัยก่อนต้องใช้อุปกรณ์เสริมมากมาย เด่วนี่ให้มาในมิกซ์ขนาดเล็กแล้ว

น้ายอดรวบรวมเรื่องงานที่ไบเทค เอามาเล่าสู่กันฟังที่นี่บ้าง เพื่อนๆน้องๆพี่ ได้เรียนรู้กันไป

ผมว่าเรื่องโดนบังคับติดบันไดลิงน่าสนุก ไอ้คนคิดน่าจะมีสมองแบบเดียวกับไอ้คนที่คิดไม่มีใบขับขี่ปรับห้าหมื่น

ค่าเช่าอย่างโหด ดีนะที่น้ายอดหามาได้ในราคาพิเศษ ได้ใช้ครั้งเดียวตอนสาวเชือกขึ้นไปติด แล้วคนติดมันไต่ลงมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2018, 13:57:16 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ เล็กมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL96E05CF8 ครูภูมครับ

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

มาเล่าต่อจากเรื่องที่พี่ป้อมกล่าวถึง.....

ในสมัยก่อน..การนำโครงสร้างขึ้นไปแขวน ข้างบนนั้น มันจะมีทางเดิน

บ้างก็เรียก แคทว็อก บ้างก็เรียก วายเวย์ มันก็คือทางเดินเซอร์วิส ระบบไฟข้างบน ระบบการแขวนรอก เพื่อห้อยลำโพง ไลน์อะเรย์

การที่จะขึ้นไปได้นั้น 1 จะต้องมีเข็มขัดเซฟตี้ 2.จะต้องมีเชือกเซฟตี้ 3.หมวกเซฟตี้ 4. รองเท้าเซฟตี้

แต่ถ้าพลาดตกลงมา...ที่ว่าเซฟตี้ช่วยอะไรไม่ได้นะครับ....

ที่นี้ความสูงที่จะแขวนลงมาได้นั้น เค้ากำหนดไว้ให้ไม่เกิน 9 เมตร จากจุดบนสุดมาถึงพื้นครับ......

การทำงานในสมัยใหม่ ที่ทีมรับจ้างทำงาน ในที่นี้เราจะเรียกว่า ซัพพลายเออร์ ...

ซัพพลายเออร์ ที่ได้ทำงานกับทีมงานจากต่างประเทศบ่อยๆ และคงเห็นว่า การมีระบบเซฟตี้เป็นเรื่องที่ดี

ดูมีมาตฐานในการทำงาน

...........เมื่อซัพพลายเออร์เจ้าใหญ่ๆ ทำงานบ่อยๆเข้า ก็คงจะตั้งกติกา เรื่องการใช้ของเซฟตี้ต่างๆ

มาให้ซัพพลายเออร์มือใหม่ได้ทำตามกัน

....แต่มันไม่จบแค่นั้นสิครับ มาตรฐานพวกนี้ มันถูกส่งต่อไปยังทีมออกาไนซ์ต่างๆอีก.....

เอาล่ะสิ...ทีมซัพฯมือใหม่หัดทำงานในสถานที่ใหญ่ๆ จะทำไงล่ะ.....

พอก่อน...เจ็บนิ้ว...

ปล.ถ้าอยากอ่านต่อ... ช่วยทำให้รู้สึกหน่อยว่าอยากอ่าน...555  :95: :thank1:

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ก็อยากรู้ไว้ประดับบารมีเหมือนกันไอ้เจ้าบันไดลิงนี่..จะได้หามาไว้ เพราะทำไม่ยาก ทหารเรืออยู่เรือต้องใช้... :95: :thank1:

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
รออ่านเก็บความรู้ต่อไปครับ
 :cool: :95:

• *
ก็อยากรู้ไว้ประดับบารมีเหมือนกันไอ้เจ้าบันไดลิงนี่..จะได้หามาไว้ เพราะทำไม่ยาก ทหารเรืออยู่เรือต้องใช้... :95: :thank1:
พอรู้ว่าราคาเช่ากันเป็นหมื่น(ต่องาน10วัน) ผมนึกถึงทหารทันทีเลย คำแรกที่บอกน้ายอดคือไปแอบโขมยทหารมาใช้กัน เสร็จแล้วงานเอาไปคืน

ในใจผมนึกถึงจ่ารัส พี่มรเลยนาทีนั้น  :wink: ที่ผมนึกๆแปลกๆในใจ คือข้างๆเขามีงานของโฮมโปร มีทรัสแขวนเหมือนกัน ผมไปเดินดูไม่เห็นมันมี

บันไดลิงสักอัน ก็คิดว่าทางส่วนของงานมอเตอร์โชว์เขาคงจะมีระดับมาตรฐานสูงกว่า ก็เลยมีระบบเซพตี้ที่มากกว่าใครหน่อย อัพเกรดค่าการตลาด

ประกอบทรัสเสร็จก่อนเอาขึ้นต้องรัดด้วยเซพตี้สลิงอีก คนทำงานต้องใส่สายรัดเซพตี้ งานแบบนี้เป็นบทเรียนที่ดีสำหรับพวกบ้านนอกอย่างเรา

งานต่อไปจะได้จัดการได้ครบถ้วนสมบูรณ์ ค่าเช่าเซพตี้สลิงก็เป็นหมื่นอีก ที่อดขำไม่ได้ก็คือ เวลาเราติดต่อไม่ว่าเซพตี้ ไม่ว่าคนปีนแฟร์เวย์

ได้เบอร์มา โทรหาปรากฎว่าทีมเขาปีนอยู่บนหัวเรานั่นแหละ อาชีพนี้รายได้ดี เจอก็คุ้นๆหน้า เจอกันบ่อยในงานคอนเสิร์ต

กลับมาเลยไปซื้อชุดมาให้ลูกน้องใส่ปีนทรัสกับเขาบ้าง ยกระดับความปลอดภัย ลูกน้องมันบอกทรัสเราตั้งสูงแค่สามเมตรตกมาก็ไม่ตายหรอก 555

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
พอรู้ว่าราคาเช่ากันเป็นหมื่น(ต่องาน10วัน) ผมนึกถึงทหารทันทีเลย คำแรกที่บอกน้ายอดคือไปแอบโขมยทหารมาใช้กัน เสร็จแล้วงานเอาไปคืน

ในใจผมนึกถึงจ่ารัส พี่มรเลยนาทีนั้น  :wink: ที่ผมนึกๆแปลกๆในใจ คือข้างๆเขามีงานของโฮมโปร มีทรัสแขวนเหมือนกัน ผมไปเดินดูไม่เห็นมันมี

บันไดลิงสักอัน ก็คิดว่าทางส่วนของงานมอเตอร์โชว์เขาคงจะมีระดับมาตรฐานสูงกว่า ก็เลยมีระบบเซพตี้ที่มากกว่าใครหน่อย อัพเกรดค่าการตลาด

ประกอบทรัสเสร็จก่อนเอาขึ้นต้องรัดด้วยเซพตี้สลิงอีก คนทำงานต้องใส่สายรัดเซพตี้ งานแบบนี้เป็นบทเรียนที่ดีสำหรับพวกบ้านนอกอย่างเรา

งานต่อไปจะได้จัดการได้ครบถ้วนสมบูรณ์ ค่าเช่าเซพตี้สลิงก็เป็นหมื่นอีก ที่อดขำไม่ได้ก็คือ เวลาเราติดต่อไม่ว่าเซพตี้ ไม่ว่าคนปีนแฟร์เวย์

ได้เบอร์มา โทรหาปรากฎว่าทีมเขาปีนอยู่บนหัวเรานั่นแหละ อาชีพนี้รายได้ดี เจอก็คุ้นๆหน้า เจอกันบ่อยในงานคอนเสิร์ต

กลับมาเลยไปซื้อชุดมาให้ลูกน้องใส่ปีนทรัสกับเขาบ้าง ยกระดับความปลอดภัย ลูกน้องมันบอกทรัสเราตั้งสูงแค่สามเมตรตกมาก็ไม่ตายหรอก 555

ก็เป็นอีกความรู้หนึ่งที่ชาวเครื่องเสียงต้องรับทราบไว้ ว่าธุรกิจมันมีเพิ่มมาอีก... :thank1:

• คณะบริหาร
...มาเล่าต่อก่อนที่จะ เจ็บนิ้ว...555..

การเข้าทำงานในศูนย์การแสดงสินค้าเหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็น ไบเทคบางนา อิมแพคเมืองทอง ศูนย์สิริกิตต์

สถานที่ทำหน้าที่ให้เช่าสถานที่เท่านั้น ส่วนการบริหารจัดการพื้นที่ ก็จะมีบริษัทรับจดงานเข้าไปเช่าพื้นที่มาขายอีกที

...บริษัทที่จัดงานโชว์พวกนี้ ก็จะสั่งสมเรื่องความปลอดภัย และทยอยออกกฏมาเรื่อยๆตามการจัดงาน ตรงุจดนี้ถือเป็นเรื่องที่ดี..

**นอกเรื่องแป็บครับ... มีเรื่องเล่า ออกาไนซ์ ที่ชอบให้เอาผ้าดำมาคลุม ทรัสบ้าง มาปิดทับสายไฟบ้าง..ควรระวัง..

มีอยู่งานนึง สายไฟที่ถูกต่อกับระบบไฟพาร์ ไฟส่องสว่าง ก็น่าจะกินโหลดไฟพอสมควร .. ถูกลากมาไว้ที่ โหลดเซ็นเตอร์

ทีมออกการ์มาเห็นว่ามันดูไม่สวยงาม เลยให้นำผ้าดำมาปิดสายไฟไว้....

พอรันงานไปได้ระยะหนึ่ง เกิดไฟฟ้าลัดวงจร ตรงจุดที่ให้เอาผ้าดำมาคลุมไว้ ....นึกภาพต่อเอาเองแล้วกันนะครับ...

วกกลับมาเล่าเรื่องนี้ต่อ.... ในงาน Big Motor Sale ครั้งนี้ เรื่องการเซฟตี้ก็กติกาเพิ่มมาเพื่อความปลอดภัยแหล่ะ

การประกอบทรัสเพื่อแขวนอุปกรณ์ ไฟ ลำโพง และอื่นๆ ตามแต่จะออกแบบ 

แต่ที่ต้องทำคือ เซฟตี้สลิง ที่ต้องมี  มีไว้เพื่อ หากเกิดปัญหากับระบบต่างๆที่เราแขวนขึ้นไป

เมื่อมีการล็อคลอกแล้ว มันก็ไม่สามารถเอาลงมาได้ จึงต้องขึ้นไปข้างบนเพื่อแก้ไขอุปกรณ์ที่ ชำรุดเสียหาย

ทีนี้มาถึงเรื่อง บันไดลิงซะที ...555

เมื่อเราประกอบทรัส ติดตั้ง ระบบไฟ เสียงเสร็จเรียบร้อย ก่อนจะนำรอกขึ้น

เราต้องไปเรียก จนท มาตรวจสอบระบบ ตั้งแต่ ปลั้ก สายไฟ ความปลอดภัยของอุปกรณ์ก่อนนะครับ

อ่อสายไฟ เดี๋ยวนี้ เค้าไม่ใช้ใช้แบบสองเส้นแล้วนะ ต้องเป็นแบบ VCT แบบมีสายกราวด์ เท่านั้น

งานนี้ก็โดนสั่งเปลี่ยนไปหลายโคมอยู่..... มาถึงตรงนี้ บันไดลิงยังไม่ถูกเรียกหา ....

พอเปลี่ยนสายไฟเสร็จ ...ต้องเรียกมาตรวจกันอีกรอบ... มารอบนี้ เปลี่ยน จนท มาตรวจละเอียดก่อนขึ้นไป..

...พี่ๆ บันไดลิงอยู่ไหนครับ...เอาละสิ จะลักไก่ซะหน่อย จะได้ไม่ต้องเสียค่าเช่าเพิ่ม และมั่นใจว่าอุปกรณ์ที่แขวนไม่น่าจะเสีย

ต้องใช้ด้วยเหรอครับ..(แกล้งถามโง่ๆ) ก็ได้รับคำอธิบายมาว่า การมีบันไดลิงเพื่อให้ทีมงานขึ้นไป เซอร์วิส

เมื่อเกิดปัญหากับอุปกรณ์ของพี่ ที่อยู่ด้านบน หากว่าพี่ไม่มีบันไดลิง ทางเราไม่อนุญาตให้พี่โรยตัวจาก แคทว็อคลงมานะครับ

เจอคำตอบแบบนี้ก็ต้องหาเช่าสิครับ....

...โชคดีของผมคือ ไปงานใหญ่ๆแบบนี้ ก็มักจะเจอคนรู้จักที่ทำงานมาบ่อยๆ จึงมีอุปกรณ์เซฟตี้ครบ

...แต่ก็ต้องแลกมาด้วยกับงบประมาณที่บวมขึ้นมา..แต่ยังดีที่พี่ป้อม เป็นกระเป๋าตังค์ให้ใช้เงินได้อย่างสบาย (ตามความจำเป็น)

สรุปคือ ต้องมีบันไดลิง เพื่อขึ้นไปเซอร์วิสอุปกรณ์ เผื่อเอาไว้ หากระบบของเรามีปัญหาครับ..

พอแล้ว เจ็บนิ้ว...

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ
ไอ้เจ้าบรรไดลิงนี่ก็แปลก ลิงไม่ยอมปีน  อิอิอิ ผมต้องปีนเองทุกที..ทังสายไฟสายสัญานลงพร้อมบรรไดลิง

• *
ไอ้เจ้าบรรไดลิงนี่ก็แปลก ลิงไม่ยอมปีน  อิอิอิ ผมต้องปีนเองทุกที..ทังสายไฟสายสัญานลงพร้อมบรรไดลิง

ไปอยู่แถวๆนั้นก็ไม่สื่อสารบอกกันเลยนะท่าน หาคนปีนเก็บสายไม่ได้ เราช้ากว่าดิวเดท ต้องปล่อยเกะกะทีมฉากเขาทั้งวัน

งั้นจะวานไปโรยตัวให้ซะหน่อย ตอนนั้นเรายังหาบันไดลิงไม่ได้อีก โธ่....

ออฟไลน์ alexaob

• ระดับ 4
  • *
  • 131529B9 , 46A7E4D6,492546D5 ครูภูมิ,7504B4BC(XMK)
น่าสนุก :cool:

• คณะบริหาร
มาต่อเรื่องการใช้เสียงกันอีกนิดนึง....

การไปทำงานในลักษณะนี้ หลีกไม่พ้นที่จะต้องมีการประชาสัมพันธ์สินค้าใช่มั้ยครับ..

วิธีการแก้ปัญหาเสียงที่จะไปรบกวนบู๊ทอื่นๆ คืการกำหนดความดังไม่ให้เกิน 90 dB..อย่างต่อเนื่อง

ยกเว้นช่วงเปิดหัวเข้าการ PR สินค้า....

ที่บู๊ท Watchara Marine ถูกออกแบบบู๊ทมาสวยงาม คนออกแบบไม่ได้วางตำแหน่งลำโพงให้ใครเห็น

จึงจำเป็นที่จะต้องอยู่ด้านหลัง...

จากในภาพ ลำโพงจะอยู่หลังฉาก ไม่ได้แขวนขึ้นไปข้างบน เหมือนบู๊ทอื่นๆ...

เนื่องจาก แต่ละบู๊ทจะต้องมีการ PR สินค้า โดยกำหนดให้จบภายใน 15 นาที

ด้วยความที่เราไม่ได้แขวนลำโพงยิงจากด้านบนลงมาข้างล่าง เราใช้วิธีการตั้งแบบ พ้อยซ็อท...

เสียงมันจึงไปไกล ไปกวนบู๊ทอื่นๆเค้า ( จนท ตรวจสอบเสียงเค้าว่ามา)

*** พี่ๆ เสียงพี่ดังเกิน 90 dB นะพี่ ช่วยลดหน่อยครับ ***

ด้วยความที่เราก็เช็คและรู้อยู่แล้ว เลยเลี่ยงที่จะไม่พูดเรื่องเสียงดัง

ชวนคุยเฉไฉ ไปเรื่องอื่น บอกให้เค้ารู้ว่า การที่เจ้าของผลิตภัณฑ์ นำสินค้ามาโชว์มาขาย

พื้นที่ไม่ได้มาฟรี ค่าจ้างต่างๆ รวมๆแล้วหลักหลายล้าน เลยบอกว่าน้องครับ พี่เค้าใจในหน้าที่น้องดี

แต่น้องก็ต้องเข้าใจบู๊ทที่มาออกงานด้วย หากมาออกงานแล้วพูดเพื่อให้คนฟังมาสนใจไม่ได้

งานที่พี่รับมาก็ไม่ประสบความสำเร็จ แล้วพี่จะมีงานต่อไปได้มั้ยล่ะ..(จนท.ทำหน้า งงๆ)

น้อง จนท ก็เลยบอกว่าพี่ เอาล่ะครับ งั้นพี่ลดให้ผมนิดนึงแล้วกันนะครับ...

หลังจากนั้น จนท ที่ควบคุมความดังของเสียง ไม่แวะมาหาผมอีกเลย...555

ปล.. ความดังในขณะที่น้องมาบอก ที่มิกซ์ ผมดันไปไว้ที่ +6dB อิอิ ....

• *
วันสุดท้ายผมไปเที่ยวงาน แอบแวะไปแชะคนเบื้องหลังมาให้ดูกัน นอกจากคุมเสียงแล้วยังไลฟ์สดให้ด้วย

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
รูปสวยงามครับพี่ป้อม ทั้งเบื้องหน้า (เบลอ) เบื้องหลัง (ชัด) ครับ 555

• *
กล้องใหม่พึ่งหัดถ่ายแบบโปร ซื้อไว้เตรียมจะไปใช้ตอนทัวร์ยุโรป กลางเดือนหน้า  :2:

อันนี้งาม(ไส้)กว่า 555 สงสารนางแบบอุตส่าห์โพสต์ให้ถ่าย

แก้ตัวหน่อย อันนี้หลังจากผ่านมาสี่ห้าสิบรูป พอได้หน่อย

น้องที่น้ายอดตามถ่าย ถอดชุดแล้ว สวย

ผมพึ่งมาสังเกตุเห็น ตอนดูรูปที่โพสต์ ความแตกต่าง ของบูธใหญ่ที่ยอมจ่ายหลายแสนค่าแขวนทรัส แล้วจัดไฟส่องลงมาที่บูธ รูปด้านซ้าย

เปรียบเทียบกับรูปด้านขวา ที่อยู่ฮอลล์กลางไม่มีการแขวนทรัสไฟ ผมถ่ายด้วยค่าที่กล้องแบบเดียวกัน จะเห็นความแตกต่าง

ของโทนสี ไฮไลท์ของนางแบบ ว่าต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2018, 15:31:19 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ
ไปงานแทนอีกแระ งานนี้โหดหน่อย แถมๆๆ พริตตี้งาน Big Motor Sale ที่ไบเทค
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2018, 22:00:28 น. »
 :95: :95: :95: :thumbup:

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
ไปงานแทนอีกแระ งานนี้โหดหน่อย แถมๆๆ พริตตี้งาน Big Motor Sale ที่ไบเทค
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2018, 22:02:23 น. »
ได้ความรู้อีกครับ
 :2:

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2018, 16:42:11 น. »
แถมอีก พริตตี้ ด้านฮอลล์มอเตอไซค์ เด็ดดวงกว่า เน้นกลุ่มลูกค้า Young Generation พวกรถเก๋งเขาเน้นลูกค้ากลุ่มอาเสี่ย