ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ มีความสงสัยเรื่องลำโพงร้องคาราโอเกะครับ  (อ่าน 7969 ครั้ง)

Palmie

• บุคคลทั่วไป
คือผมอยากทำห้องคาราโอแกะร้องที่บ้านครับ ห้องประมาณ 4X4 ครับ ผมก็ศึกษาข้อมูลมาบ้าง แต่ก็สงสัยเรื่องลำโพงครับ

เห็นหลายที่บอกให้ซื้อลำโพงคาราโอเกะ และ ไอ้ลำโพงคาราโอเกะมันคือลำโพงอะไรครับ มันต่างกับลำโพงทั่วไปตรงไหน

พอดีที่บ้านผมมี audioengine 2+ อยู่ตัวนึงผมชอบเสียงเพราะดี ถ้าผมจะซื้อ audioengine a5 นี้มาต่อมิกซ์ ร้องเพลงก็ได้ใช่มั้ยครับ  :58:

ออฟไลน์ SamartZ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
มือใหม่ มีความสงสัยเรื่องลำโพงร้องคาราโอเกะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 17:11:44 น. »
ประมาณนี้ครับ สำหรับร้องในบ้าน

Palmie

มือใหม่ มีความสงสัยเรื่องลำโพงร้องคาราโอเกะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 18:22:44 น. »
ขอบคุณมากครับผม แต่ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าลำโพง ฟังเพลงมันต่างกับร้องตรงไหนครับ

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 18:56:29 น. »
ประมาณนี้ครับ สำหรับร้องในบ้าน

รูปพรรณสัณฐาน ตรงตามเป้าเลยครับ สำหรับลำโพงร้องคาราโอเกะ 555

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2018, 22:37:00 น. »
ขอบคุณมากครับผม แต่ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าลำโพง ฟังเพลงมันต่างกับร้องตรงไหนครับ

ลำโพวฟังเพลงคือทำมาใช้ฟังเพลงที่เขาควบคุมทุกระดับเสียงให้สมดุลมาแล้วจากสตูดิโอ

ส่วนลำโพงสำหรับร้องเพลงมันต้องรองรับการใช้งานแบบฟังไปปรับไป   ต้องทำให้ทนระดับเสียงมากกว่า  ไม่งั้นเจอแหกปากทีหอนหวีดที  ดอกขาดหมด

Palmie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2018, 05:14:12 น. »
 :cool:ขอบคุณมากเลยครับผม

ออฟไลน์ พี่เณร

• ระดับ 5
  • *
  • ย่าเหล=6E8F19F7กุ้ง=71296D12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2018, 07:23:55 น. »
ตามความคิดผมนะครับ ผมว่าใช้ตู้แอคทีฟแบบนี้ร่วมกับมิ๊กก็ไม่เลวสำหรับร้องคาราโอเกะ
หรือต้องการให้กระหึ่มกว่านี้เพิ่มแอคทีฟซัพสักใบน่าจะแจ่ม :D
ในรูปเป็นตู้แอคทีฟ8นิ้วครับ :95:

ออฟไลน์ NickMusic Atsamat101

• ระดับ 3
  • *
  • 1256C489 1sound pro
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2018, 13:22:53 น. »
สำหรับห้องขนาด 4x4 ถ้าa2 + ฟังแล้วชอบก็จัดเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าเบสจะพอหรือไม่ ส่วนของผมมีชุดเล็กสำหรับห้องประมาณนี้ จัดลำโพงคอมmicrolab x2.1 จำนวน 2 ชุด มาเปิดฟังเพลงและคาราก็กระหึ่มดีจนหน้าต่างบานเกร็ดแตกไปหลายอันครับ และยังมีลำโพงคอมขนาดใหญ่อีกขึ้นมาอีกนิด เป็นลำโพง2.0 ดอกขนาด (6.5"x2)+(1"x2)microlab solo 9c เอาไว้ฟังกรณีต้องการเสียงดังๆหน่อย แต่ผมชอบx2.1 จำนวน 2 ตัวมากกว่า เบสดีกว่าชัดเจนครับ ส่วนลำโพงpa ไม่มีงาน ทะยอยขายออกครับ(ผบ.บ่น รกบ้าน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2018, 13:28:18 น. โดย NickMusic Atsamat101 »

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2018, 16:11:41 น. »
ส่วนตัวไม่อยากจะแนะนำเลยครับ ลำโพงรุ่นนี้ไม่ได้ปรับจูนสำหรับเสียงคนร้องสด กับเสียงดนตรีสด ยิ่งแนวมิดี้แล้วยิ่งไปกันใหญ่

ถามว่าฟังได้มั้ย ได้ครับหากเปิดไม่ดังนัก หรือเล่นจาก VDO Karaoke ที่เขามิกซ์เสียงมาดีแล้ว แต่ถามกลับว่าต่อให้เสียงค่อยจะรู้ได้อย่างไรว่าช่วงจังหวะเสียงมัน swing มากๆ ดอกวูฟเฟอร์จะรับไหวมั้ย

ถ้าขอบวูฟเฟอร์เป็นโฟมนี่รอดยากเลย เพราะ JBL สำหรับ Karaoke ของผมเคยเรียบร้อยมาแล้ว เพราะดันไม่ได้ไปปรับท่อในตู้ให้รับกับสภาพห้อง เล็กบ้าง กลางแจ้งบ้าง พบว่า ขอบดอกเบสฉีกขาด และ dust-cap บุบเนื่องจะมันไปกระแทกกับตระแกรงหน้าด้วย

ตอนไปซ่อมขอบที่ร้านช่วงสงกรานต์ ช่างลาพอดี เลยต้องเปลี่ยนดอกแทน จะใช้ดอกแบบขอบผ้า ร้านก็บอกว่าหมดพอดี เขาไม่ค่อยผลิตแล้วมันไม่ไวเท่าขอบยางขอบโฟม ร้านว่าขอบโฟมสมัยนี้หนาและทน เลยจำยอม ไว้พังอีกคราวหน้าจะเอาไปปาทิ้งหน้าร้านเลย