ผู้เขียน หัวข้อ: ASIO คืออะไร  (อ่าน 108452 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหยี่ยวเวหา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL-5764A469
Re: ASIO คืออะไร
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 14:11:03 น. »
เรียนถามท่านผู้รู้ครับ..pc.ผมสเปค ดังนี้-w7 pentirm(r) dual- core cpu e5400 @2.70mhz.  2.69 mhz.  ram 4gb.  64bit.
ใช้ซาวด์การด์ข้างใน(creative sound blaster x-fi)5.1  แต่ผมเล่นสเตอริโอ และเล่น asio อยากถามว่า
-สเปคเครื่องพอกับการเล่นระบบนี้ไหม?
-เวลาเปิด asio parnel พอถึงคำว่า creative asio คลิ๊กเข้าไป มันจะขึ้น not reporting แล้วก็บอกปิดเครื่อง เพราะอะไร?
-พอใช้ asio 4all 2.12 ซาวด์ออนบอรด์ จะ เห็นรูป เหมือนป๋ามะละกอโพสนั่นแหละ  เสียงออกมาคมชัดดี  แต่จะกระตุก ไม่เป็นจังหวะ(ไม่คงที่)ต้องตั้งค่าตรงไหน?
-แล้วตรงช่อง busgrop ต้องตั้งเป็นcreative asio  1l+2r(asio 4all2 1l+2r)หรือออกเป็นบัส ธรรมดา
-ขอคำแนะนำด้วยครับ  กราบขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงนะครับ  (ไม่ทราบมาก่อนจริงๆ) ได้ยินหลายท่านบอกว่าเยี่ยมก็เลยอยากใช้มั่ง  :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 22:27:56 น. โดย เหยี่ยวเวหา »

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 14:47:55 น. »
.....เป็น pc computer ใช่ไหมครับ..แล้วก็มีทั้ง sound onboard และ sound pci (ซาวด์เสียบ).....ใชไหมครับ....ถ้าเป็นอย่างนี้
.....ลอง...ตั้ง sound onbord (ไปที่ตั้งค่าซาวด์)  เป็นตัวแรก (defalt) (ไม่เรียกใช้ asio นะ)....แล้วตั้ง soundอีกตัว (ใช้ซาวด์การด์ข้างใน(creative sound blaster x-fi5.1) เป็นตัวที่ 2 ตัวที่ 2 นี้ใช้เล่น extreme karaoke (เรียกใช้ asio).....(เรื่องbusgrop..เลิกคิดไปก่อน..เอาเสียงให้ออกก่อนครับ เพราะคอม spec ค่อนข้างต่ำ)........ถ้าทำได้ตามนี้ ก็ลอง สลับดูระหว่าง ออนบอร์ดกับซาวด์เสียบ เพื่อเลือกใช้ asio เพียงตัวใดตัวหนึ่ง แต่ถ้าจะคิดรวบหัวรวบหางใช้ asio กับซาวด์ทั้งสองตัว ไม่น่าจะได้(ยกเว้น onboard กับ usb) เหมือนมีเมีย 2 คน ก็เรียกใช้ทีละคนดีกว่า ถ้าใช้พร้อมกันก็คงจะต้องตบกันแน่ครับ.....ขอขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 14:49:57 น. โดย บินเดี่ยว29 »

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 14:52:11 น. »
เหมือนมีเมีย 2 คน ก็เรียกใช้ทีละคนดีกว่า ถ้าใช้พร้อมกันก็คงจะต้องตบกันแน่ครับ.....ขอขอบคุณ
:happy: :D ;D

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 14:54:29 น. »
:happy: :D ;D
.........คนมีเมียหลายคน หลายจังหวัดมาแล้ว.........555....ไปหล่ะครับ.....ขอขอบคุณ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2015, 20:41:43 น. »
.....เป็น pc computer ใช่ไหมครับ..แล้วก็มีทั้ง sound onboard และ sound pci (ซาวด์เสียบ).....ใชไหมครับ....ถ้าเป็นอย่างนี้
.....ลอง...ตั้ง sound onbord (ไปที่ตั้งค่าซาวด์)  เป็นตัวแรก (defalt) (ไม่เรียกใช้ asio นะ)....แล้วตั้ง soundอีกตัว (ใช้ซาวด์การด์ข้างใน(creative sound blaster x-fi5.1) เป็นตัวที่ 2 ตัวที่ 2 นี้ใช้เล่น extreme karaoke (เรียกใช้ asio).....(เรื่องbusgrop..เลิกคิดไปก่อน..เอาเสียงให้ออกก่อนครับ เพราะคอม spec ค่อนข้างต่ำ)........ถ้าทำได้ตามนี้ ก็ลอง สลับดูระหว่าง ออนบอร์ดกับซาวด์เสียบ เพื่อเลือกใช้ asio เพียงตัวใดตัวหนึ่ง แต่ถ้าจะคิดรวบหัวรวบหางใช้ asio กับซาวด์ทั้งสองตัว ไม่น่าจะได้(ยกเว้น onboard กับ usb) เหมือนมีเมีย 2 คน ก็เรียกใช้ทีละคนดีกว่า ถ้าใช้พร้อมกันก็คงจะต้องตบกันแน่ครับ.....ขอขอบคุณ
ขอบคุณครับท่านจะลองทำครับ..ใครๆก็คงอยากจะได้ของใหม่ๆเนาะ ..ฮิๆ ขอบคุณมากครับอาจารย์

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 00:32:05 น. »
.........คนมีเมียหลายคน หลายจังหวัดมาแล้ว.........555....ไปหล่ะครับ.....ขอขอบคุณ
ขอบพระคุณในความอนุเคราะห์ครับอาจารย์  ทำตามคำบอกคำสั่งแล้ว  โอเค ครับ :thank1: :thank1: :D :D :flower: :cheer:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 07:26:34 น. »
เช้านี้ ลองต่อโน๊ตบุ๊ค เข้ากับระบบเสียงซึ่งเซ็ทลงตัวแล้วสำหรับการฟังเสียงเพลงเสียงดนตรี
อันประกอบด้ว ปรีหลอดหมีน้อยรุ่นปรับปรุง  Amp Camp Amp คลาสเอแท้ ข้างละ 5 วัตต์
ลำโพงตู้แบบ Karlson K15  
ใส่ดอก JBL 1500 GTi เปลี่ยนชุดซ่อม P Audio 150/2226 เฉพาะสไปเดอร์ กระดาษและขอบลำโพง
นัยว่ามันคือ JBL 2226 ตัวน้องคลานตามผู้พี่ออกมา
ตู้แบบ Karlson นี้มันให้เสียงเบสที่ไร้มลภาวะทางเสียงเบสได้ถูกใจผมมากครับ
ส่วนเสียงที่สูงขึ้นมาผมใช้ JBL LE8T  ฟูลเร้นจ์ 8 นิ้วในดวงใจ
ตัดครอสง่ายๆ ที่ 500 Hz เลียนแบบ ลำโพง VOTT  (Voice Of The Theater)

ไม่ถึงขั้นซิสเต้มในอุดมคติหรอกนะครับ
แต่ผมสุขใจเพราะเป็นระบบที่ทำมากะมือตัวเองทั้งหมด ยกเว้นตัวตู้ Karlson

สรุปแบบฟันธงเลยว่า  eXtreme ASIO  ให้เสียงที่เล่นด้วย SF2 และหรือ  VSTi  
ได้เหนือชั้นทุกกระบวนท่าของการเล่นร้องเพลงจากมีดีไฟล์

เมื่อสัญญาณเสียงดนตรีไม่ผ่าน มิกเซอร์ที่ โ ค ตะ ระ ปรุงแต่งของวินโดว์
ความใสบริสุทธ์ของเสียงแท้ๆ จึงเปล่งออกจากลำโพง
มันให้ ไดนามิกที่ดีเยี่ยมมาก่อน สิ่งที่ตามมาคือความชัดเจนของดนตรีแต่ละชิ้น

ข้อดีไม่ต้องพูดถึง แต่มีข้อเสียคือมันฟ้องถึงต้นเสียงมีดี้ไฟล์ ดีบอกว่าดี ห่วยมันก็ได้ยินความห่วยนั้น

ร้องคาราโอเกะนั้นเราร้องเพราะความสนุกสนานสุดขั้ว
เมื่อเสียงดนตรีที่ให้จังหวะกระจ่างชัดปานนั้น เต้นกันสนุกครับ
เหนื่อยแล้วก็นอนหลับฝันดี

หมายเหตุ ใช้ ASIO4ALL รุ่นล่าสุด ปรับแต่งตามที่ผมแจงให้แล้ว
               นี่ถ้าได้ ASIO แท้ มันจะขนาดไหนต้องรอตอนต่ออีกกระมัง

เล่าสู่กันฟัง  ห้ามเชื่อจนกว่าจะได้ลองด้วยตัวเอง

ป.ล.  SF2  ที่ผมเคยบอกว่ามัน ขาดไดนามิก ซึ่งก็เป็นเรื่องจริง  ทีนี้ Dynamic มีตัวตนละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 07:30:55 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 07:34:36 น. »

หมายเหตุ ใช้ ASIO4ALL รุ่นล่าสุด ปรับแต่งตามที่ผมแจงให้แล้ว
               นี่ถ้าได้ ASIO แท้ มันจะขนาดไหนต้องรอตอนต่ออีกกระมัง

...

ต้องหา sound interface ที่รองรับ ASIO แหล่ะพี่คราวนี้

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 07:35:21 น. »
ขอบ่นหน่อย  ตัว Z สีแดงเบ้อเร้อ อันเนื่องมาจากเว็บฝากรูปถูกปิด นั้นช่วยลบตัว Z ทิ้งทีครับ ปวดลูกกะตาคนแก่จัง

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 07:42:53 น. »
ต้องหา sound interface ที่รองรับ ASIO แหล่ะพี่คราวนี้

คงกระโดด ไปเล่น ดิจิตอลมิกเซอร์ ซะแล้ว แต่ต้องซื้อหวยก่อน

ออฟไลน์ dondu

• ระดับ 3
  • *
  • 11D81025 เด็กชายเคยโสด 9C00468A (MP 6/8/62)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 08:10:40 น. »
เช้านี้ ลองต่อโน๊ตบุ๊ค เข้ากับระบบเสียงซึ่งเซ็ทลงตัวแล้วสำหรับการฟังเสียงเพลงเสียงดนตรี
อันประกอบด้ว ปรีหลอดหมีน้อยรุ่นปรับปรุง  Amp Camp Amp คลาสเอแท้ ข้างละ 5 วัตต์
ลำโพงตู้แบบ Karlson K15  
ใส่ดอก JBL 1500 GTi เปลี่ยนชุดซ่อม P Audio 150/2226 เฉพาะสไปเดอร์ กระดาษและขอบลำโพง
นัยว่ามันคือ JBL 2226 ตัวน้องคลานตามผู้พี่ออกมา
ตู้แบบ Karlson นี้มันให้เสียงเบสที่ไร้มลภาวะทางเสียงเบสได้ถูกใจผมมากครับ
ส่วนเสียงที่สูงขึ้นมาผมใช้ JBL LE8T  ฟูลเร้นจ์ 8 นิ้วในดวงใจ
ตัดครอสง่ายๆ ที่ 500 Hz เลียนแบบ ลำโพง VOTT  (Voice Of The Theater)

ไม่ถึงขั้นซิสเต้มในอุดมคติหรอกนะครับ
แต่ผมสุขใจเพราะเป็นระบบที่ทำมากะมือตัวเองทั้งหมด ยกเว้นตัวตู้ Karlson

สรุปแบบฟันธงเลยว่า  eXtreme ASIO  ให้เสียงที่เล่นด้วย SF2 และหรือ  VSTi  
ได้เหนือชั้นทุกกระบวนท่าของการเล่นร้องเพลงจากมีดีไฟล์

เมื่อสัญญาณเสียงดนตรีไม่ผ่าน มิกเซอร์ที่ โ ค ตะ ระ ปรุงแต่งของวินโดว์
ความใสบริสุทธ์ของเสียงแท้ๆ จึงเปล่งออกจากลำโพง
มันให้ ไดนามิกที่ดีเยี่ยมมาก่อน สิ่งที่ตามมาคือความชัดเจนของดนตรีแต่ละชิ้น

ข้อดีไม่ต้องพูดถึง แต่มีข้อเสียคือมันฟ้องถึงต้นเสียงมีดี้ไฟล์ ดีบอกว่าดี ห่วยมันก็ได้ยินความห่วยนั้น

ร้องคาราโอเกะนั้นเราร้องเพราะความสนุกสนานสุดขั้ว
เมื่อเสียงดนตรีที่ให้จังหวะกระจ่างชัดปานนั้น เต้นกันสนุกครับ
เหนื่อยแล้วก็นอนหลับฝันดี

เล่าสู่กันฟัง  ห้ามเชื่อจนกว่าจะได้ลองด้วยตัวเอง

ป.ล.  SF2  ที่ผมเคยบอกว่ามัน ขาดไดนามิก ซึ่งก็เป็นเรื่องจริง  ทีนี้ Dynamic มีตัวตนละครับ
ขอบคุณท่านมะละกอมากครับ ติดตามผลงานท่านตลอดครับ :love2:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 09:14:02 น. »
ความเห็นของ มวยวัดอย่างผมนะครับ เกี่ยวกับ ASIO และ การเกี่ยวข้องแบบหลักๆกับพวกเรานะครับ

วัตถุประสงค์หลักคือการนำมาใช้งานกับพวก DAW (Digital Audio Workstation) ทั้งหลาย

1.เพื่อให้ ซาวด์การ์ที่มีอยู่ในระบบทั้งหมดสามารถใช้งานร่วมกันได้ในเวลาเดียวกัน และสามารถมองเห็น I/O ของซาวด์การ์ดแต่ละตัวได้พร้อมกัน

2.ทำให้ความหน่วงของ ซาวด์การ์ดแต่ละตัวใกล้เคียงหรือเท่ากันในทางปฎิบัติ(อาจจะต่างกันบ้างเล็กน้องทางตัวเลข แต่เมื่อฟังแล้วแทบไม่รู้สึก)

3.การเข้าถึงโดยตรงทำให้การทำงานเร็วขึ้น ซาวด์การ์ดประมวลผลได้เร็วขึ้น ทำให้เสียงออกมาครบสมบูรณ์กว่า

4.ฯลฯ

เมื่อนำมาใช้กับโปรแกรม คาราโอเกะ มีผลในการใช้งานหลักๆดังนี้ครับ

1.เพื่อให้ ซาวด์การ์ที่มีอยู่ในระบบทั้งหมดสามารถใช้งานร่วมกันได้ในเวลาเดียวกัน และสามารถมองเห็น I/O ของซาวด์การ์ดแต่ละตัวได้พร้อมกัน
เมื่อนำมาใช้กับ Extreme Karaoke แล้ว ทำให้เราสามารถกำหนดได้ว่าเสียงดนตรีสด จะให้ไปออกที่ช่องไหน ของซาวด์การ์ดตัวไหนได้โดยตรง ซึ่งแต่ก่อนที่อาศัยผ่านการทำงานของ วินโดว์นั้น เราไม่สามารถกำหนดตรงนี้ได้โดยตรง
เสียงดนตรีสดจึงถูกกำหนดให้ออกได้เฉพาะ ช่องที่กำหนดโดย วินโดว์เท่านั้น (Window Playback device)

2.ทำให้ความหน่วงของ ซาวด์การ์ดแต่ละตัวใกล้เคียงหรือเท่ากันในทางปฎิบัติ(อาจจะต่างกันบ้างเล็กน้องทางตัวเลข แต่เมื่อฟังแล้วแทบไม่รู้สึก)
เมื่อค่าความหน่วงใกล้เคียงกันแล้วและนำมาใช้กับ Extreme Karaoke แล้ว ทำให้เราสามารถจะแยก เสียงได้โดยอิสระ
เช่นเสียงดนตรีสด ไปไว้การ์ดตัวที่ 1 และหรือ 2 ก็ได้ เสียงดนตรีจากซาวด์ฟ้อนต์ จะไปไว้ ในซาวด์การ์ดตัวที่ 1และหรือ 2 ก็ได้
ตัวอย่าง กีต้าร์สด ออก การ์ด 1 ช่อง 1+2 ,แซ็กส์สด ออกการ์ด 2 ช่อง 1+2, สแนร์ เล่นผ่านซาวด์ฟ้อนต์ ไปออกที่ ซาวการ์ด 1 ช่อง 3+4
กระเดือ่ง เล่นผ่านซาวด์ฟ้อนต์ไปออกที่ ซาวด์การ์ดตัวที่ 2 ช่อง 3+4 หรือเรียกง่ายๆว่า มีอิสระในการ แยกจัดเสียง นั่นเอง
ซึ่งเมื่ก่อนหากทำเช่นนี้แล้ว การเหลื่อมของเสียงอาจะจะไม่เท่ากัน ทำให้ลำบากในการใช้งาน

3.การเข้าถึงโดยตรงทำให้การทำงานเร็วขึ้น ซาวด์การ์ดประมวลผลได้เร็วขึ้น ทำให้เสียงออกมาครบสมบูรณ์กว่า
เมื่อนำมาใช้แล้ว จะทำให้รายละเอียดของเสียงบางเสียงที่ขาดหายไป สามารถกลับมาทำให้เรา ได้ยินได้
บางท่านจะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน มากน้อย ขึ้นอยู่กับ สภาวะและสิ่งแวดของแต่ละบุคคล
ดังจะเห็นได้จากความเห็นของท่านผู้รู้แต่ละท่านได้นำเสนอมา

4.ฯลฯ ท่านอื่นๆ อาจจะมีข้อมูลเพิ่มเติมทั้งจาก หลักการและปฏิบัติครับ

บางท่านมีคำถามว่า จำเป็นไหมที่จะต้องเล่น ASIO ใน Extreme Karaoke
ผมมีข้อเสนอแนะ ว่า หากท่านเห็นว่าดี ตามข้อมูลที่ศึกษามา ก็ใช้เลยครับ

แต่ถ้าท่านไม่เห็นความจำเป็น ก็ไม่ต้องใช้ครับ ไม่ใช้ก็สามารถทำงานได้ครับ เมื่อก่อนก็ไม่มีก็อยู่กันมาได้ตั้งหลายปี
บางท่านอาจจะยังไม่ถนัด ก็ค่อยๆ เลาะๆไปครับ ไม่ยากจนเกินไปหรอกครับ คนเป็นตัวๆ เรายังสร้างกันขึ้นมาได้เลยเนอะ ว่ามั้ยครับ
 ;D ;D ;D

ขอให้ทุกท่านโชคดีและมีความสุขกับ เสียงดนตรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 10:13:42 น. โดย ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) »

ออฟไลน์ พงษ์เจริญ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#no.976590B6ป๋าสมใจ HL#no.56B7F07A อนันตชัยระยอง
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 09:29:27 น. »
ผมก็กำลังคลำๆอยู่ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ จะตามเก็บความรู้ไปเรื่อยๆครับ :thank1:

ออฟไลน์ dondu

• ระดับ 3
  • *
  • 11D81025 เด็กชายเคยโสด 9C00468A (MP 6/8/62)
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 09:40:23 น. »
ความเห็นของ มวยวัดอย่างผมนะครับ เกี่ยวกับ ASIO และ การเกี่ยวข้องแบบหลักๆกับพวกเรานะครับ

วัตถุประสงค์หลักคือการนำมาใช้งานกับพวก DAW (Digital Audio Workstation) ทั้งหลาย

4.ฯลฯ

เมื่อนำมาใช้กับโปรแกรม คาราโอเกะ มีผลในการใช้งานหลักๆดังนี้ครับ

เมื่อนำมาใช้กับ Extreme Karaoke แล้ว ทำให้เราสามารถกำหนดได้ว่าเสียงดนตรีสด จะให้ไปออกที่ช่องไหน ของซาวด์การ์ดตัวไหนได้โดยตรง ซึ่งแต่ก่อนที่อาศัยผ่านการทำงานของ วินโดว์นั้น เราไม่สามารถกำหนดตรงนี้ได้โดยตรง
เสียงดนตรีสดจึงถูกกำหนดให้ออกได้เฉพาะ ช่องที่กำหนดโดย วินโดว์เท่านั้น (Window Playback device)

เมื่อค่าความหน่วงใกล้เคียงกันแล้วและนำมาใช้กับ Extreme Karaoke แล้ว ทำให้เราสามารถจะแยก เสียงได้โดยอิสระ
เช่นเสียงดนตรีสด ไปไว้การ์ดตัวที่ 1 และหรือ 2 ก็ได้ เสียงดนตรีจากซาวด์ฟ้อนต์ จะไปไว้ ในซาวด์การ์ดตัวที่ 1และหรือ 2 ก็ได้
ตัวอย่าง กีต้าร์สด ออก การ์ด 1 ช่อง 1+2 ,แซ็กส์สด ออกการ์ด 2 ช่อง 1+2, สแนร์ เล่นผ่านซาวด์ฟ้อนต์ ไปออกที่ ซาวการ์ด 1 ช่อง 3+4
กระเดือ่ง เล่นผ่านซาวด์ฟ้อนต์ไปออกที่ ซาวด์การ์ดตัวที่ 2 ช่อง 3+4 หรือเรียกง่ายๆว่า มีอิสระในการ แยกจัดเสียง นั่นเอง
ซึ่งเมื่ก่อนหากทำเช่นนี้แล้ว การเหลื่อมของเสียงอาจะจะไม่เท่ากัน ทำให้ลำบากในการใช้งาน

เมื่อนำมาใช้แล้ว จะทำให้รายละเอียดของเสียงบางเสียงที่ขาดหายไป สามารถกลับมาทำให้เรา ได้ยินได้
บางท่านจะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน มากน้อย ขึ้นอยู่กับ สภาวะและสิ่งแวดของแต่ละบุคคล
ดังจะเห็นได้จากความเห็นของท่านผู้รู้แต่ละท่านได้นำเสนอมา

4.ฯลฯ ท่านอื่นๆ อาจจะมีข้อมูลเพิ่มเติมทั้งจาก หลักการและปฏิบัติครับ

บางท่านมีคำถามว่า จำเป็นไหมที่จะต้องเล่น ASIO ใน Extreme Karaoke
ผมมีข้อเสนอแนะ ว่า หากท่านเห็นว่าดี ตามข้อมูลที่ศึกษามา ก็ใช้เลยครับ

แต่ถ้าท่านไม่เห็นความจำเป็น ก็ไม่ต้องใช้ครับ ไม่ใช้ก็สามารถทำงานได้ครับ เมื่อก่อนก็ไม่มีก็อยู่กันมาได้ตั้งหลายปี
บางท่านอาจจะยังไม่ถนัด ก็ค่อยๆ เลาะๆไปครับ ไม่ยากจนเกินไปหรอกครับ คนเป็นตัวๆ เรายังสร้างกันขึ้นมาได้เลยเนอะ ว่ามั้ยครับ
 ;D ;D ;D

ขอให้ทุกท่านโชคดีและมีความสุขกับ เสียงดนตรี

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณและขอบคุณครับ (ถ้าท่านเขียนอีกผมก็จะอ่านอีกครับ เป็นประโยชน์มากๆ สำหรับคนที่ยังไม่รู้อย่างผม) :happy: :happy: :happy: :love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 10:14:07 น. โดย ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) »

ออฟไลน์ Amnat555

• ระดับ 3
  • *
  • 8F606B30 (อนันตชัย2009)
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 11:04:09 น. »
 :thank1: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 11:16:43 น. »
 :thank1:.... :th2:... :party:. :flower:

ออฟไลน์ numza

• ระดับ 3
  • *
  • 97E3CE44 ซื้อจากประจักร สอิ้งแก้ว
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 21:17:01 น. »
ถ้าขึ้นแบบนี้ แล้วเสียงออกแสดงว่าโปรแกรม ASIO ทำงานแล้วใช่ใหมครับ (เวลาเปิดโปรแกรมคาราโอเกะตรงมุมจอด้านขวามีไอค่อนASIOออกมาด้วย)
 :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re: Re: ASIO คืออะไร
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 22:04:57 น. »
ถ้าขึ้นแบบนี้ แล้วเสียงออกแสดงว่าโปรแกรม ASIO ทำงานแล้วใช่ใหมครับ (เวลาเปิดโปรแกรมคาราโอเกะตรงมุมจอด้านขวามีไอค่อนASIOออกมาด้วย)
 :thank1:
แม่นแล่วครับผม

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 22:55:38 น. »
เมื่อคืนที่ผ่านมาทดสอบเพลินเล่นหลับซะเที่ยงคืน
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดี ๆ จากอาจารย์ทุกท่าน

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 07:34:24 น. »
เมื่อคืนลองใหม่อีรอบครับ ตั้งซาวด์ออนบอร์ดเป็น Default และไม่ใช้ ASIO เสียบสายจากช่องหูฟังเข้ามิกซ์ และซาวด์USB7.1 ซาวด์นอกเลือกใช้ ASIO ต่อสายเข้ามิกซ์ เปิดโปแกรม V202 ASIO เล่น อย่างอื่นปกติ แต่แบบมีภาพเสียงกระตุกทั้งเพลงครับ ลองเปิดเพลงธรรมดาเสียงออกจากช่องหูฟังNB แต่คาราโอเกะทั้ง MIDI และมีภาพเสียงออกจากซาวด์USB สรุปผมยังไม่ลงตัวครับ เดี๋ยวคืนนี้กับวันหยุดจะลองใหม่อีก (ตอนลงโปรแกรมผมเลือกติ๊ก Bass New จะเกี่ยวกันไหมหนอครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 07:42:34 น. »
ไม่น่าจะเกี่ยวกับ spec
เครื่อง notebook ผม i7 Mem 10
Sound on board Realtek
เล่น asio4All mp3 ไม่มีปัญหา
เล่น mp4 ภาพโอเคแต่เสียงไปไม่เป็นเลย

เดี๋ยวต้องลอง native asio

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 08:03:20 น. »

เมื่อคืนลองใหม่อีรอบครับ
ตั้งซาวด์ออนบอร์ดเป็น Default และไม่ใช้ ASIO

เสียบสายจากช่องหูฟังเข้ามิกซ์

และซาวด์USB7.1 ซาวด์นอก 
เลือกใช้ ASIO ต่อสายเข้ามิกซ์
เปิดโปแกรม V202 ASIO เล่น อย่างอื่นปกติ

แต่แบบมีภาพเสียงกระตุกทั้งเพลงครับ

ลองเปิดเพลงธรรมดาเสียงออกจากช่องหูฟัง NB

แต่คาราโอเกะ  ทั้ง MIDI และมีภาพเสียงออกจากซาวด์ USB สรุปผมยังไม่ลงตัวครับ

เดี๋ยวคืนนี้กับวันหยุดจะลองใหม่อีก (ตอนลงโปรแกรมผมเลือกติ๊ก Bass New จะเกี่ยวกันไหมหนอครับ

เรียบเรียงให้ใหม่ ครับ  อ่านแล้ว ผมดูเหมือนยัง เป็น งง

ออฟไลน์ E20LUM

• ระดับ 3
  • *
  • HL#96E43AE2 ซื้อจาก ท่าน นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 08:13:27 น. »
ไม่น่าจะเกี่ยวกับ spec
เครื่อง notebook ผม i7 Mem 10
Sound on board Realtek
เล่น asio4All mp3 ไม่มีปัญหา
เล่น mp4 ภาพโอเคแต่เสียงไปไม่เป็นเลย

เดี๋ยวต้องลอง native asio

ท่านมานพ ครับ  ของผม i5  แรม 8  เล่น aiso กับ 1818VSL  มีอาการสะดุดๆ เหมือนเสียงดนตรีมันวิ่งไม่เท่ากัน กัน

พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ    :thank1:

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 08:21:16 น. »
ตั้ง asio latency,buffer

ออฟไลน์ E20LUM

• ระดับ 3
  • *
  • HL#96E43AE2 ซื้อจาก ท่าน นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 08:26:35 น. »
ตั้ง asio latency,buffer

ผมลองไล่ตั้งแล้วครับ ผมตั้งที่ 1818 Vsl  น่ะครับ ทั้ง Laten * Buffer  ก็ยังสะดุด  มาลองไล่ปรับค่าความหน่วงในโปรแกรม แล้ว

ก็เหมือนเดิม  ตอนนี้ก็เลย หยุดไว้ก่อน  เข้ามารอดูเพื่อนสมชิกท่านใดแก้ไขได้ก่อนดีกว่าครับ

:cry:

**มีอีกอย่างยังไม่ได้ลองคือ  เล่นที่ on Board  โหลด  asio4all  มาเล่นครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 08:29:32 น. โดย E20LUM »