ผู้เขียน หัวข้อ: ASIO คืออะไร  (อ่าน 108454 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ASIO คืออะไร
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 16:38:13 น. »

ผู้ใช้งานตามบ้านแบบผม  ASIO ก็ไม่มีประโยชน์ใช่ไหมครับ

หมายถึงคุณภาพเสียงที่ได้ออกมา

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 17:01:23 น. »
ผู้ใช้งานตามบ้านแบบผม  ASIO ก็ไม่มีประโยชน์ใช่ไหมครับ

หมายถึงคุณภาพเสียงที่ได้ออกมา

ลอง jriver ใช้ asio ดูครับพี่

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 19:18:36 น. »
ดันหน่อย   จะได้เห็น กันง่าย ๆๆๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 19:36:16 น. »
ลอง jriver ใช้ asio ดูครับพี่

Jriver  ใข้ ASIO  มาหลายปีแล้วครับ

คืออยากให้ นำเสนอถึงการใช้ความสามารถเอ็กซ์ทรีมเอา ASIO มาใช้ในระบบ
ข้อดีของมัน ผลกระทบต่ออุปกรณ์ในระบบเสียง
คือแค่ช่วยเรื่องดีเลย์ งานมีดี้คาราโอเกะ ต้องใช้ด้วยหรือ
ในเมื่อทุกวันนี้เราใช้ win 7 ขึ้น และความเร็วซีพียู รวมทั้งแรม มันเหลือๆ อยู่แล้วนี่ครับ

ไปเจอนี่เข้า สนุกดีออก มีแค่ กลอง เบส เมโลดี้เท่านั้น ตีเสียว่า 3 ไลน์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 19:40:55 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 10:00:36 น. »

อันที่จริงใน J River  เมื่อผมใช้ win 7 

ผมก็ใช้ WASAPI  ซึ่งทันสมัยกว่า ASIO  และแน่นอนสบายใจกว่า ASIO4ALL ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 10:16:12 น. »
ไม่ได้ทันสมัยกว่าแต่ Windows Audio Session API (WASAPI) เป็นของ Microsoft สร้างขึ้นมาเพื่อใช้แทน Kmixer ระบบเก่าใน Windows XP ซึ่งมีปัญหาเนื่องจาก Latency สูง

:flower:

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 11:43:47 น. »

ที่ว่าทันสมัยกว่า ก็เพราะมาทีหลังนี่แหละจร้า

จริงๆ ในงานระดับอาชีพ ผมว่า WASAPI มันไปได้ไกลกว่า ASIO
เพียงแต่ในปัจจุบันการใช้ทั่วไปของเราๆ เกี่ยวกับเล่นฟังเสียงอย่างเดียว(ฟังเพลง)
ประโยชน์ใช้สอยมันก็พอๆ กันครับ

ส่วนผมตั้งแต่ใช้ Mac Mini ฟังเพลง ก็ลืมวินโดว์ไปเลยครับ

ออฟไลน์ เหยี่ยวเวหา

• ระดับ 4
  • *
  • HL-5764A469
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 12:38:19 น. »
 :thank1: :D :mad245:

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 14:32:06 น. »
Jriver  ใข้ ASIO  มาหลายปีแล้วครับ

คืออยากให้ นำเสนอถึงการใช้ความสามารถเอ็กซ์ทรีมเอา ASIO มาใช้ในระบบ
ข้อดีของมัน ผลกระทบต่ออุปกรณ์ในระบบเสียง
คือแค่ช่วยเรื่องดีเลย์ งานมีดี้คาราโอเกะ ต้องใช้ด้วยหรือ
ในเมื่อทุกวันนี้เราใช้ win 7 ขึ้น และความเร็วซีพียู รวมทั้งแรม มันเหลือๆ อยู่แล้วนี่ครับ

ไปเจอนี่เข้า สนุกดีออก มีแค่ กลอง เบส เมโลดี้เท่านั้น ตีเสียว่า 3 ไลน์

Extreme ASIO ในแง่ของคนเอามาเล่นรับงาน Live sound หรือฟังในบ้าน
ตอบโจทย์นี้ได้เลยครับ
เหมือนจะเคย discuss กันในกระทู้นี้ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=94044.0

ใน digital mixer บางรุ่นทำตัวเป็น Audio interface ในตัว ใช้ ASIO driver
หากจะแยกไลน์ ก็ทำได้ง่ายๆโดย โดยผ่านทาง LAN หรือ USB หรือ Fire wire
ไม่ต้องแยกผ่าน Sound card เหมือนในอดีต ที่ต้องผ่าน DAC ของ Sound card ก่อน แล้วจึงมาเข้า Analog mixer
หากแยกไลน์ ทาง ASIO ก็จะมีปัญหาเรื่อง Dynamic range/Mixer Gain structure น้อยลงครับ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 14:35:26 น. »
ในยุคที่ XP รุ่งเรื่อง โปรแกรมการทำงานทุกด้านก็รุ่งเรืองก้าวหน้าถึงขีดสุด
ไม่เว้นแม้แต่วงการบันเทิง ซึ่งต้องอาศัยเรื่องของมัลติมีเดียคือ เสียงกับภาพ
การตัดต่อวีดีโอ การตัดต่อเสียง ในห้องสตูดิโอเปลี่ยนจากอนาล๊อกมาใช้คอมพิวเตอร์ทำงานแทนทั้งหมด
ผู้ผลิตเรื่องเสียงคือซาวด์การ์ด หรือ ออดิโออินเตอร์เฟส มีหลายค่าย
ผู้ผลิตโปรแกรมทำเพลงก็มีหลายค่าย งานทำเพลงมีทั้งมีดี้ไฟล์(MIDI File) ค่ายโรแลนด์คิดขึ้น
และเวฟไฟล์( Wave File) ของไมโครซอร์ฟ
ทั้งสองแบบต่างทำงานบน XP เมื่อไรที่ทำเพลงเป็นเวฟ หรือ มีดี้อย่างเดียวมันไม่มีปัญหา
แต่เมื่อไรที่ทำผสมกันกันคือมีทั้ง Wave และ MIDI
ปัญหาของ XP คือ งานมัลติมีเดียทั้งหมดต้องผ่าน มิกเซอร์ของวินโดว์
ซึ่งยังไม่เก่งในการจัดคิวหรือช่องทางการจราจร ไม่รู้เรียกสตรีมมิ่งหรือเปล่า
เวฟ กับมีดี้เลยทำงานไม่ทันกัน แถมเสียงทั้งสองแบบยังรั่วเข้าหากันโดยผ่านทาง ตัววินโดว์มิกซ์
คือเวลาเรคคอร์ดเวฟ อย่างเดียว ดันมีเสียงมีดี้รั่วปนเข้ามา

ASIO จึงถูกค้นคิดมาแก้ตรงนี้ เพื่อให้เวลาทำเพลงหลายๆ แทร๊คพร้อมกันทั้งเวฟ และมีดี้ แหละหรือฮาร์แวร์หลายตัว
ASIO จะเข้ามาบริหารงานตรงนี้ให้ โดยไม่ต้องผ่านมิกเซอร์ของวินโดว์
การดีเลย์ของเสียงจากแหล่งต่างๆ ก็เป็นอันว่าแทบจะหายไป
คือมันน้อยมากจนฟังไม่ออก

แน่นอนมันดีตรงมีคอมเครื่องเดียว พิมพ์งานไป ดูรูปภาพไป เล่นมีดีคาราโอเกะไป ทำเพลงตัดต่อเสียงตัดต่อวีดีโอ ก็ยังได้
คือทำงานหลายอย่างในเวลาเดียวกัน อัดเพลงที่ทำเสร็จแต่ละตอนออกมาไม่มีเสียงรั่วจากงานอื่นมากวน

ว่ากันว่ามันทำให้เสียงเพลงเพเราะขึ้น จะเรียกว่า สะอาดขึ้นก็ได้มั๊ง

ส่วนในเรื่องของคาราโอเกะ  ASIO  มันทำงานในโลกของดิจิตอล
ซึ่งมิใช่ทุกคนสามารถมีไว้เล่นกันได้
คงเหนื่อยหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2015, 14:42:41 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 07:37:52 น. »

การเอา ASIO  มาใช้งานกับ เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ ได้ไหม?  ดีไหม? ดีอย่างไร? และวิธีใช้ที่จะให้มันดี ทำอย่างไร?

ตอบว่าได้ครับ และดีด้วย ส่วนจะดีอย่างไรและทำอย่างไร เราค่อยๆ มาช่วยกันหาคำตอบครับ

วันวานผมดาวน์โหลดตัวล่าสุดมาลองละครับ
คือลองเล่นแบบมือใหม่หัดขับ
ผลคือพอเลือก ASIO เอ็กซ์ทรีมแฮ๊งค์ ไปเลย สี่ห้าครั้งที่เป็นเช่นนั้น

ไม่ได้ท้อดอกครับ

กะว่าเร็วๆ นี้ วันไหนมีอารมณ์จะ Format  คอม ลง win 7 Home Premium  แท้
แล้วลงเอ็กซ์ทรีมใหม่
ได้เรื่องราวอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 07:44:37 น. »

Extreme ASIO ในแง่ของคนเอามาเล่นรับงาน Live sound หรือฟังในบ้าน
ตอบโจทย์นี้ได้เลยครับ
เหมือนจะเคย discuss กันในกระทู้นี้ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=94044.0

ใน digital mixer บางรุ่นทำตัวเป็น Audio interface ในตัว ใช้ ASIO driver
หากจะแยกไลน์ ก็ทำได้ง่ายๆโดย โดยผ่านทาง LAN หรือ USB หรือ Fire wire
ไม่ต้องแยกผ่าน Sound card เหมือนในอดีต ที่ต้องผ่าน DAC ของ Sound card ก่อน แล้วจึงมาเข้า Analog mixer
หากแยกไลน์ ทาง ASIO ก็จะมีปัญหาเรื่อง Dynamic range/Mixer Gain structure น้อยลงครับ

ขอบคุณครับ ที่โพสครานั้น ผมโยนก้อนหินถามทาง เผื่อเป็นประโยชน์กับมวลสมาชิก
เพราะอย่างไรเส้นทางสายนี้มันคงเต็มไปด้วยดิจิตอล และยากที่จะหลีกเลี่ยง
ป่านนี้คิดว่ามีหลายท่านที่ก้าวหน้าไปแล้ว ครับ

ตัวผมเองนั้นแก่เกินครับ เป็นได้แค่ยาชูกำลัง เชียร์อยู่ข้างๆ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 07:50:24 น. »

ขอบคุณครับ ที่โพสครานั้น ผมโยนก้อนหินถามทาง เผื่อเป็นประโยชน์กับมวลสมาชิก
เพราะอย่างไรเส้นทางสายนี้มันคงเต็มไปด้วยดิจิตอล และยากที่จะหลีกเลี่ยง
ป่านนี้คิดว่ามีหลายท่านที่ก้าวหน้าไปแล้ว ครับ

ตัวผมเองนั้นแก่เกินครับ เป็นได้แค่ยาชูกำลัง เชียร์อยู่ข้างๆ
ยังไม่แก่เกินหรอกครับ เดี๋ยวนี้ท่านอาจารย์เสริมหันมาเล่น ASIO เต็มรูปแบบแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 08:35:31 น. »
คำว่า "ไม่แก่"  นี่ใจชื้นขึ้นอีกเยอะเลยครับ คุณหมอที่รัก

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 09:01:17 น. »
ช่วง 4-5 ปีก่อนผมแวะไปยล VSTI อยู่พักนึงครับ เจ้า ASIO เคยผ่านๆ สายตาแว่บๆ ไม่นึกว่าจะมาโด่งดังอีกทีในขณะนี้  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 09:09:30 น. โดย โด่งครับ »

ออฟไลน์ dondu

• ระดับ 3
  • *
  • 11D81025 เด็กชายเคยโสด 9C00468A (MP 6/8/62)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 09:12:31 น. »
การเอา ASIO  มาใช้งานกับ เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ ได้ไหม?  ดีไหม? ดีอย่างไร? และวิธีใช้ที่จะให้มันดี ทำอย่างไร?

ตอบว่าได้ครับ และดีด้วย ส่วนจะดีอย่างไรและทำอย่างไร เราค่อยๆ มาช่วยกันหาคำตอบครับ

วันวานผมดาวน์โหลดตัวล่าสุดมาลองละครับ
ผลคือพอเลือก ASIO เอ็กซ์ทรีมแฮ๊งค์ ไปเลย สี่ห้าครั้งที่เป็นเช่นนั้น

กะว่าเร็วๆ นี้ วันไหนมีอารมณ์จะ Format  คอม ลง win 7 Home Premium  แท้
ได้เรื่องราวอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
รอรับความรู้ครับ คำศัพท์หลายๆ คำที่ผู้รู้คุยกัน ผมยังไม่รู้เรื่องเลยครับ ก็พยายามติดตามและอ่านกระทู้เรื่อยๆ ครับ  :happy: :happy: :happy: :thank1:

ออฟไลน์ oleanglex

• ระดับ 3
  • *
  • 6E664E57 (จาก ครูภูมิ)96E03ADF หนุ่มลำดว
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 11:01:56 น. »

ไม่ทราบว่าพี่ต่อกับsound card หรือ  Audio interface ที่รองรับASIO อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ถ้ารองรับASIOอยู่แล้วไม่ต้องลง Driver ASTO4all ครับ เหมือนdriver มันชนกันมันแฮงค์ขึ้นหน้าจอสีน้ำเงินทันทีที่คลิกเลือกเล่น extreme Asio ครับ (เป็นแนวทางเท่านั้นนะครับ บางท่านอาจไม่เป็นก็ได้ครับ)

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 12:00:27 น. »
ไม่ทราบว่าพี่ต่อกับsound card หรือ  Audio interface ที่รองรับASIO อยู่แล้วหรือเปล่าครับ ถ้ารองรับASIOอยู่แล้วไม่ต้องลง Driver ASTO4all ครับ เหมือนdriver มันชนกันมันแฮงค์ขึ้นหน้าจอสีน้ำเงินทันทีที่คลิกเลือกเล่น extreme Asio ครับ (เป็นแนวทางเท่านั้นนะครับ บางท่านอาจไม่เป็นก็ได้ครับ)

โน๊ตบุ๊คซาวด์ออนบอร์ดครับ  ไม่มี ASIO  ต้องใช้ ASIO4ALL ช่วยครับ

ออฟไลน์ oleanglex

• ระดับ 3
  • *
  • 6E664E57 (จาก ครูภูมิ)96E03ADF หนุ่มลำดว
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 12:44:16 น. »

โน๊ตบุ๊คซาวด์ออนบอร์ดครับ  ไม่มี ASIO  ต้องใช้ ASIO4ALL ช่วยครับ
ครับ ถูกต้องแล้วครับ ถ้าเช่นนั้นคงเกิดจากปัญหาอื่นครับ รออ่านครับ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 13:03:49 น. »
Format H/D  ลงวินโดว์ใหม่ ลง Driver ครบทุกตัว ลง เอ็กซ์ทรีม โปรแกรมเดียว

ทำตามคำแนะนำในหน้าดาวน์โหลด หน้า 9

ตรงจุดนี้นะครับ

ถ้าผมคลิ๊คตรง ASIO4ALL  เอ็กซ์ทรีมจะแฮ๊งค์  ( Not Responding)

ถ้าไม่คลิ๊ค จะเล่นต่อได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 13:06:22 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 13:53:57 น. »
เล่นได้แล้วครับ

ต้องไปโหลด ASIO4ALL V. ล่าสุดมาใช้งาน  เนื่องจาก ซาวด์ออนบอร์ดเป็นรุ่นเก่า

พอคลิ๊คแล้วจะขึ้นแบบนี้

ตั้ง ASIO4ALL  ตามนี้นะครับ

ASIO Buffer Size  เลื่อนไปขวาสุด

ตรง Audio input /out put ต้องขึ้นสีเขียวนะครับ

ผมเล่นกับ  Bandstand  Multi VSTi

เดี๋ยวมารายงานผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 14:23:02 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 3
  • *
  • 11D81025 เด็กชายเคยโสด 9C00468A (MP 6/8/62)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 13:57:11 น. »

เล่นได้แล้วครับ

ต้องไปโหลด ASIO4ALL V. ล่าสุดมาใช้งาน  เนื่องจาก ซาวด์ออนบอร์ดเป็นรุ่นเก่า

เดี๋ยวมารายงานผลครับ
รอรับความรู้ครับ

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 14:38:00 น. »

ฟังสองสามเพลงไทย

จับได้ว่า  ไดนามิก ดีขึ้น ที่ตามมาคือเสียงชิ้นดนตรีชัดขึ้น

ที่ตามมาโดยรวม ทำให้รับรู้ว่า มันสามารถฟ้องถึงเพลงที่ฟังนั้น  มีดี้ไฟล์ ทำมาห่วยมากครับ

เดี๋ยวจะหามีดีไฟล์ฝรั่งดีๆ มาลองอีกที

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 16:19:28 น. »

ฟังสองสามเพลงไทย

จับได้ว่า  ไดนามิก ดีขึ้น ที่ตามมาคือเสียงชิ้นดนตรีชัดขึ้น

ที่ตามมาโดยรวม ทำให้รับรู้ว่า มันสามารถฟ้องถึงเพลงที่ฟังนั้น  มีดี้ไฟล์ ทำมาห่วยมากครับ

เดี๋ยวจะหามีดีไฟล์ฝรั่งดีๆ มาลองอีกที
ขอบคุณท่านมากๆ ครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 21:05:09 น. »
ตามเก็บความรู้ครับ
ขอบคุณครับ