ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เกียวกับชื่อ CPU ของ Intel  (อ่าน 12493 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
ความรู้เกียวกับชื่อ CPU ของ Intel
« เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 11:10:12 น. »
ไปเจอมาครับ เห็นมีประโยชน์เลยเอามาฝากครับ
ขอขอบคุณท่าน BeckMaNeaR แห่งบ้านคอมไทยด้วยนะครับ

เมื่อก่อน Intel ใช้ชื่อสินค้าของ CPU ของตัวเองว่า Pentium กับ Celeron ครับ
โดยแบ่งเป็น Celeron อันนี้ของราคาไม่แพง เน้นผู้ใช้เริ่มต้นทั่วไป ตลาดล่าง ว่างั้นเถอะ คุณภาพก็พอใช้ได้
                  Pentium อันนี้ของราคาสูงกว่า เน้นผู้ใช้ทั่วไปจนถึงระบสูง ตลาดบนว่างั้น

ต่อมา ก็ใช้ตัวเลขตามท้ายเป็นการบอกถึงรุ่นที่แรงขึ้นใหม่ขึ้นเช่น Pentium 2    Pentium 3    Pentium 4

คุณ Pentium กะคุณ Celeron คือ ตัวบอกถึง สถาปัตยกรรม ของมันครับ ว่ามันสร้างมาด้วย ความเล็กใหญ่ของ IC แค่ใหน มี L2 แค่ใหน มีการรองรับ FSB แค่ใหน ซื้อมาม่ายำยำ ให้เราได้ใหม อะไรประมาณนั้น
คุณตัวเลข ต่อท้ายเอาไว้บอกรุ่นของมันในสาย สถาปัตยกรรมนั้นๆน่ะครับ เลขมากใหม่กว่า เท่านั้นหละ
ส่วนจะเร็วจะช้ากว่าก็บอกที่ตัวเลขไปเลยว่า กี่ GHz  อันนี้ผมไม่สนใจ Code มันนะที่เป็นตัวเลขดูไม่รู้เรื่องยาวๆที่ข้างกล่อง

แล้วมีช่วงนึงเทรนด์การให้ CPU ทำงานเหมือนมี CPU หลายๆตัวทำงานพร้อมกันเป็นที่นิยมขึ้นมาเพราะมันทำงานได้ดีกว่าอยู่ตัวเดียวโดดๆ
จึง ได้มีเทคโนโลยีแบบ Hypertrading  ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า คุณตัวย่อว่า HT น่ะครับ คือมีตัวเดียว อันเดียว แต่ทำงานเหมือนมีสองตัวน่ะครับ

ต่อมา
ก็มีการผลิต CPU แบบ หลายๆตัว ให้อยู่ในตัวเดียวกันได้จริงๆ แต่ละตัวเรียกว่าแก่น หรือ Core เอางี้ละกันนะ จะได้นึกภาพออก
intel เขาเรียก CPU ที่ใช้สถาปัตยกรรม แบบ มีหลายๆตัวบนตัวเดียว หรือ หลาย Core บน CPU ตัวเดียวแบบนี้ว่า เทคโทโลยี Dual Core

และใช้ชื่อทางการค้าใหม่ โดยเปลี่ยนจากคำว่า Intel Pentium ไปเป็น Intel Core แทน
ซึ่งทีความหมายว่ามันมี CPU สองตัวจริงๆที่ทำงานบน CPU ตัวเดียว ไม่ใช่แบบเสมือน อย่างรุ่น HT ของ Pentium4 เดิมๆ

คุณ CPU ที่เป็น สอง Core ในตัวเดียวเนี่ยมีชื่อรุ่นดังนี้
Intel Core    duo
Intel Core 2 duo
เหมือนเดิมครับ คุณ duo ก็คือ 1 duo น่ะเองแต่เขาไม่ไส่ตัวเลขลงไป ก็คือเป็น CPU แบบ dual core รุ่นที่ 1
ส่วน คุณ 2 duo ก็คือ CPU แบบ Dual Core รุ่นที่ 2  นั่นเอง

แล้วตอนนี้ Intel ได้ออก Product ตัวใหม่ออกมาโดยใช้ชือว่า
Intel Core 2 quad
คราวนี้นึกออกหรือยังครับ
Intel               = บริษัทที่ผลิต
Core              = ชื่อเทคโนโลยีที่มี Core มากกว่า 1 ใน CPU ตัวเดียว
เลข 1,2,....     = ชื่อของรุ่นที่ผลิตออกมาภายใต้เทคโนโลยีนั้นๆ
Dou หรือ quad = จำนวน Core ที่อยู่ใน CPU ตัวเดียว ( ในที่นี้ quad คือ 4 ตัวครับ )
ทั้งหมดนี้ใช้ภาษาแม่ค้าง่ายๆ พอเข้าใจใหมครับ ถ้าอยากได้ภาษาวิชาการก็จะจัดให้ภายหลังแต่ขี้เกียจเขียนน่ะครับ เขียนไปจะงงไปเอง

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
Re: ความรู้เกียวกับชื่อ CPU ของ Intel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 11:37:41 น. »
ด่วน ๆ   อย่าดังไป.
 ณ บัดนาว มี Celeron ที่เป็นน้องของ Core 2 duo อยู่ นั่นคือ
Celeron Dual Core T1600 ใน HP  CQ40 ด้วยเน้อ (สถาปัตยกรรมเดียวกับ Core 2 duo แต่ลด L2 แคชลง)
และก็ของค่ายอื่น ๆ ก็มีแต่ผมจำรุ่นไม่ได้ ....
ขอบคุณครับ ผมก็ไม่ได้ใช้นานแล้วเจ้า Celeron เนี่ย ใช้ครั้งสุดท้ายก็ Celeron 1.7 GHz (Socket 478X
และก็ของ Socket 370 (1 GHz) จากนั้นเลิกครับ

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
Re: ความรู้เกียวกับชื่อ CPU ของ Intel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 13:43:59 น. »
ผมใช้แต่ AMD ครับ โน๊ตบุ๊ค 1 ตัว พีซี 3 ตัว ผมใช้ AMD หมด(ราคาถูกดี) ส่วน Intel ถ้ามีตังค์ก็โอเคเลยครับ....(ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 14:31:23 น. »
ผมใช้แต่ AMD ครับ โน๊ตบุ๊ค 1 ตัว พีซี 3 ตัว ผมใช้ AMD หมด(ราคาถูกดี) ส่วน Intel ถ้ามีตังค์ก็โอเคเลยครับ....(ความเห็นส่วนตัว)

เช่นกันครับ ..ที่ผ่านมาแถวตอนเรียง 1  AMD หมด  เพิ่งจะใช้ Intel ก็โน้ตบุคตัวล่าสุด ไม่ได้ใช้เองเท่าไร
ซื้อให้ ผบ.ทบ. เขา....