ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม eXtreme จบไม่เมร้อยครับ  (อ่าน 3989 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรสิบ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#80009D3C (เด็กชายโสด)
ทำไม eXtreme จบไม่เมร้อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 17:54:41 น. »
...ทำไม Xtreme จบไม่เต็มร้อยครับ  หรือว่าเป็นที่เครื่องของผม  ท่านอื่นเป็นมั้ยครับ.

ออฟไลน์ noprat

• ระดับ 2
  • *
  • License: 748A44D4
Re: ทำไม eXtreme จบไม่เมร้อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 18:51:06 น. »
 Xtreme จบไม่เต็มร้อย เพราะถ้าใส่เมด์เลย์ให้เพลงต่อเนี่องมันคงไปตัดห้องท้ายนะครับ เป็นบางเพลง ( ผมเข้าใจว่าเป็นอย่างนี้ ) 
นักร้องงงไปเหมีอนกัน ครั้งแรกไม่ได้ลองก่อน ต้องมาไล่ตรวจสอบทีละเพลงครับ และถ้าตัดเกริ่นในเพลงหมอลำ เช่น Start ที่ 31
เพลงต่อไปถ้าใช้เมด์เลย์ ช่วยต่อเพลงมันขึ้นกลางๆเพลงเลย ดังนั้นถ้าตัดห้องเพลง อย่าเอามารวมกัน ควรทำ LIST เพลงแยกกัน ขอบอก
ลองตัวอย่างไม่จบเพลง เช่น บัวผัน ( คาราบาว ) หรือผมเข้าใจอะไรผิด ก็บอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

mildly

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไม eXtreme จบไม่เมร้อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 21:42:36 น. »
เท่าที่ลองดูเพลงเมดเล่ย์  เพลงที่เล่นก่อนหน้าจะตัดเพลงแบบไม่มีการเฟดแล้วดนตรีจะส่งเข้าเพลงใหม่ส่วนมากก็เนียนดีนะจะมีเป็นบางเพลงเท่านั้นที่รู้สึกว่ามันมีแก๊ปอยู่นิดนึงลักษณะเหมือนเรากดปุ่ม End เพื่อหยุดแล้วเข้าเพลงใหม่

ออฟไลน์ yuk

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2006, 07:59:50 น. »
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ  บางครั้งก็ตัดไป กลางๆเพลงเลย บางครั้งตั้งความเร็วใหม่( ที่เคยตั้งไว้) พอเล่นเพลง มันก็วิ่ง จู๊ด เป็น 2 เท่า เลย   เอาแน่ไม่ค่อยได้ครับ  ผมพยามลองหลายวันแล้ว  ความเสถียรของโปรแกรม ยังสู้ All in one ไม่ได้ ครับ ตอนนี้เลยใช้ All in one เล่นต่อเพลงได้เหมือนกันครับ (แต่ต้องนั่งเฝ้ากด จบ ทุกเพลงนะ อิๆ)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2006, 08:17:40 น. »
ยังมีปัญหาเรื่องความเร็วของเพลงที่มีหลายระดับครับ เช่น คาถาขอใจ ที่ไม่ได้ตัดหัวเพลงออก
การเล่น Medley ต้องตรวจสอบเพลงที่จะนำเข้ามาต่อกันด้วยครับ
เดียว build ต่อ ๆ ไปจะควบคุมให้ Tempo เท่ากันตลอดเพลงในกรณีทีเล่น Medley ครับ  :)

toyota

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2006, 16:48:45 น. »
ของผมก็เป็น จบดื้อๆก็มีนักร้อง งงลงเวทีส่ายหน้าเลย ถ้าจะให้ดีเวลาคีย์เพลงน่าจะมีความเร็วของเพลงนั้นขึ้นมาด้วยเพื่อจะได้ต่อถูกจังหวะ บางทีมันจำไม่ได้ว่าแค่ไหน