ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีต่อ ซับลำโพงครับ  (อ่าน 2568 ครั้ง)

minilittle

• บุคคลทั่วไป
สอบถามวิธีต่อ ซับลำโพงครับ
« เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:13:06 น. »

-อยากรู้ว่าที่ ตีกรอบแดงไว้ มันมีหน้าทีอ่ะไรค่ะ
-แล้วจะใช้ต่อออกจากคอม ต้องทำอย่างไรค่ะ ใช้อะไรเพิ่มมั๊ย

พอดีลองเปิดเพลงแล้วเอาสายจากคอมต่อเข้า Line IN มันก็มีแต่เสียงเบส เลยลองเอาลำโพงต่อเข้า Speaker IN ก้ไม่มีเสียงออกลำโพง มีแต่เสียงเบสจาก ซับอย่างเดียวอ่ะค่ะ ไม่มีเสียงแหลมเสียงร้องเลย (มันอินก็เลยไม่มีเสียงนี่น่า 555)

ห็เลยอยากถามว่าต้องต่ออย่างไร ใช้อะไรเพิ่มอีกหรือป่าว หรือว่ามันเสีย

ปล.ไม่มีความรู้อะไรเลย อย่าว่ากันนะค่ะ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: สอบถามวิธีต่อ ซับลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:18:08 น. »
ดูจากรูปแล้ว  น่าจะเป็นลำโพงซับอย่างเดียวครับ

คือมีเฉพาะเสียงทุ้มครับ

ปกติ เอาสัญญาณระดับไลน์ ต่อเข้าที่ช่อง Line In นั่นล่ะครับ

แต่ถ้าบังเอิญอยากจะพ่วงกับลำโพงเดิมที่มีอยู่ แล้วหาสัญญาณที่เป็นไลน์มาป้อนไม่ได้
ก็จั้มสายจากลำโพง มาเข้า ที่ช่อง speaker in ได้เลยครับ
มันจะมีวงจรลดระดับสัญญาณลงมาให้เป็นไลน์ให้เอง

เหมือนซับเบสรถยนต์ครับ  หลายๆรุ่น  มีทั้ง input แบบ line in และ speaker in

:cheer: :cheer: :cheer:

ป.ล. สรุปแล้ว  ครับหรือค่ะ  ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: สอบถามวิธีต่อ ซับลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:22:03 น. »

ป.ล. สรุปแล้ว  ครับหรือค่ะ  ครับ

ถ้า"ค่ะ" จะตอบเพิ่มแม่นบ่  ;D

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:22:35 น. »
ดูจากรูปแล้ว  น่าจะเป็นลำโพงซับอย่างเดียวครับ

คือมีเฉพาะเสียงทุ้มครับ

ปกติ เอาสัญญาณระดับไลน์ ต่อเข้าที่ช่อง Line In นั่นล่ะครับ

แต่ถ้าบังเอิญอยากจะพ่วงกับลำโพงเดิมที่มีอยู่ แล้วหาสัญญาณที่เป็นไลน์มาป้อนไม่ได้
ก็จั้มสายจากลำโพง มาเข้า ที่ช่อง speaker in ได้เลยครับ
มันจะมีวงจรลดระดับสัญญาณลงมาให้เป็นไลน์ให้เอง

เหมือนซับเบสรถยนต์ครับ  หลายๆรุ่น  มีทั้ง input แบบ line in และ speaker in

:cheer: :cheer: :cheer:

เอาตามนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:39:49 น. »
ถ้า"ค่ะ" จะตอบเพิ่มแม่นบ่  ;D

ระวังโดนสับขาหรอก จับพลิกนะ ลวกเพี่ยะะะะะะ.... :hap3:

minilittle

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 01:19:52 น. »
พอดีเรียกเพื่อนมาดูให้(มันก็ไม่รู้เหมือนกัน) มันตั้งหัวกระทู้ไว้ ละก็หายไป เลยมาโพสไม่ได้ดูหัวอ่ะค่ะ

คือลองต่อดูแล้ว จากไลน์อิน เข้าคอม ออกแต่เสียงเบส ไม่มีเสียงร้อง มีแต่ ตึบๆๆๆๆ เลยอยากจะถามว่า ต้องทำยังไงถึงจะยังเพลงได้ปกติ แบบมีเสียง แหลม กลาง เบส (มีคนร้องเพลงด้วย) อ่ะค่ะ

-ต้องมีพาวเวอร์หรือป่าว
-หรือไม่ต้อง ปกติก็มีเสียงเพลงออกฟังได้ปกติแค่ต่อไม่ถูกเอง คือ ต่อจากคอมเข้าไลน์อิน จะได้เสียงเบส จาก สปีคเกอร์ อิน ไปหาลำโพงนอก ได้เสียง แหลม+ ร้อง
แล้วทีนี้ มันไม่มีเสียงจากลำโพงที่ต่อจาก สปีคเกอร์ อิน แสดงว่ามันเสีย ??? หรือป่าว

อยากรู้แค่นี้อ่ะค่ะ ว่า ต้องทำไง มีอะไรเพิ่มจาก ไอ้ตู้ 4 เหลี่ยมนี่มั๊ย อ่ะ ...