ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ทำไมเสียงจากลำโพงผ่านแอมป์ ไม่ชัดเ่ท่าฟังจากลำโพงคอม  (อ่าน 4545 ครั้ง)

kwanmor

• บุคคลทั่วไป
ผมต่อเสียงจาก sound card ไป mixer (yamaha mg8) เข้าแอมป์ (yamaha AV rx 396) ออกลำโพงคู่ PSB (ไม่มีตู้ sub) ฟังเสียงแล้วออกไม่ชัดเจนเท่าฟังจากลำโพงคอม 2.1 cambridge soundworks  ทางช่วงเหมือนเสียงจะออกไม่สม่ำเสมอ สรุปว่าฟังไม่เพราะเท่าฟังจากลำโพงคอมเล็กๆ อายุร่วม 5 ปีกว่าๆ พยายามปรับเสียงจาก mixer แล้ว

ขอคำแนะนำท่านที่มีความชำนาญในเรื่องนี้ด้วยครับ ว่าจะต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ใช้สายลำโพงประมาณเมตรละ 100 บาทมั้ง ส่วนสายต่อจาก sound card จะตกชุดละประมาณ 3-4 ร้อยบาท
จะต้องใช้สายสัญญาณ และสายลำโพงขนาด ไฮเอ็นเชียวหรือ เพราะแพงจัง

???

chollathee

มันน่าจะเป็นที่แอมป์นั่นแหละครับ

มันเป็นแอมป์ดูหนังรุ่นเก่า เสียงมันจะแห้ง ๆ บาง ๆ ความอิ่มมันอาจจะสู้ลำโพงคอมฯดี ๆ ไม่ได้ด้วยซ้ำ

ส่วนสายสัญญาณก็มีผลครับ แต่...ทั้งนี้และทั้งนั้น มันก็ไม่ใช่ปัจจัยหลักที่จะทำให้เสียงเปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังมือ...

kwanmor

ขอบคุณมากครับ ท่าน หนุ่ม ถ้าจะกรุณาแนะนำ แอมป์คาราโอเกะคุณภาพ ไม่ถึงกับไฮเอ็น ก็จะขอบคุณมากครับ ยิ่งถ้าช่วยให้เสียงร้อง มันชัดๆ ก็จะดีมากครับ
ขอบคุณนะครับ

chollathee

ตอนนี้ใช้ PSB รุ่นไหนอยู่ครับ จะได้แนะนำถูก

ปกติแอมป์ที่เข้ากับ PSB ได้ดี ก็ของในเครือ Conice แหละครับ

อย่างพวก NAD C320BEE, NAD C350/352/372 อะไรพวกนี้น่ะครับ

หรือจะทางฝั่ง Yamaha ก็ได้ครับ ก็มี Yamaha AX-397, AX-497 น่ะครับ

เสียงจะดีกว่าพวก AV Receiver เยอะเลยครับ...

ส่วนสายสัญญาณ และสายลำโพง ถ้าจะเอาให้เหมาะกับงานคาราโอเกะ
ผมว่า QED ก็เหมาะนะครับ ที่ผมใช้อยู่ก็ สายลำโพง QED 25th Silver Anniversary ครับ ส่วนสายสัญญาณก็ QED Qunex 3 ครับ สาย Digital QED Qunex P75

ถ้าเล่น DAC ได้จะยิ่งดีครับ เริ่มต้นที่ Super Pro 707 กำลังดีครับ
หากมีงบเพิ่มอีกนิด เล่น Carat HD1 ครับ (สุด ๆ ไปเลยเลือก Carat Peridot ครับ)

kwanmor

ขอบคุณครับ ท่านหนุ่ม
ของผมเป็นรุ่น PSB image2B ถ้าฟังจากเสียงภาพยนต์ หรือเพลงผ่านเครื่องเล่นซีดี ก็ใช้ได้ครับ
ผมใช้ sound card รุ่น USB X-Fi 5.1 ซึ่งมีช่อง out put R และ L ไปเข้าที่ Mixer ครับ
ที่ยังปวดหัวก็คือ เสียงคาราโอเกะที่ออกลำโพง ฟังแล้วไม่ได้อารมณ์ เพราะดูเหมือนเสียงไม่สม่ำเสมอ แถมออกทึบๆ ยังไงไม่รู้
ตอนนี้กำลังรอสายลำโพง จากปิยนัส ผมเลือกรุ่น QED ครับ
ท่าจะต้องลงทุนซื้อแอมป์ใหม่อีกแล้วหล่ะ จะรอคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
NAD C320BEE ผมก็มีครับ...ขายๆๆๆ.... ;D

kwanmor

ท่าน พาศกร ครับ
ผมอยู่ขอนแก่น คงไม่สะดวกที่จะซื้อแบบทางไกลครับ ท่านอยู่ที่พิษณุโลก ใช่ไหมครับ
ยังไงก็ต้องขอบคุณที่เสนอทางเลือกให้ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
NAD C320BEE ผมก็มีครับ...ขายๆๆๆ.... ;D
ยกทั้งชุดที่บ้านท่านเอาเท่าไรกั๊บ แลกกับของผมมั๊ย ประกอบเอง ซื้อชุดคิดมา 400 บาท ของตุลา  ใช้มาตั้งแต่ปี2522 บางครั้งก็เอาไปขับดอก PA ทำเป็นมอนิเตอร์หน้าตาเฉย อิ อิ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
     เท่าที่อ่านมาพอสรุปดังนี้
1.เมื่อต่อลำโพงคอม Cambridge Soundwork 2.1 ผ่าน USB X-Fi 5.1 แล้วพอใจกับเสียงที่ได้
2.เมื่อต่อดูหนัง หรือฟังเพลง ผ่านเครื่องเล่น ดีวีดี หรือ ซีดี ผ่านแอมป์ YAMAHA AV RX 396
และลำโพง PSB Image 2B ก็พอใจกับเสียงที่ได้
3.ตามแบบข้อที่ 2 ตัดเอาเครื่องเล่นดีวีดีหรือเครื่องเล่นซีดีออก แล้วเอาคอมกับ USB X-Fiมาต่อแทน
โดยเพิ่ม MIXER YAMAHA มาคั่นกลางเพื่อฟังเสียงคาราโอเกะจากคอม(ตามความเข้าใจน่าจะเป็น MIDI KARAOKE)
 เสียงที่ได้ออกมา ไม่ถูกใจ

ตามความคิดของผมคนเดียวนะครับ ปัญหาน่าจะเกิดจาก MIXER YAMAHA
ถ้า MIXER ไม่เสียก็น่าจะเกิดจากการปรับแต่งไม่สมบูรณ์
ภาษานักเล่นจะพูดทำนองว่า เครื่องไม่แมทกัน ในนี้มีคนเก่งหลายท่านนะครับคงช่วยได้
เมื่อปรับจนถูกใจพอใจแล้วก็ฟังไปเรื่อยๆ ครับฟังจนชินจะรู้สึกเองว่ายังมีอะไรที่มันยังขาดๆ เกินๆ อยู่อีก
หูของเราความชอบในแบบของเราจะเป็นเครื่องชี้ในการ Up Grade เครื่อง และ Accessory
รีดเค้นเอาความสามารถจากระบบเท่าที่เรามีอยู่ให้ได้ก่อนครับแล้วค่อยขยับขยายจะเจ็บเงินในกระเป๋าน้อยลง
ขอให้มีความสนุกในการเล่นและมีความสุขในการฟังเพลงครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....

รีดเค้นเอาความสามารถจากระบบเท่าที่เรามีอยู่ให้ได้ก่อนครับแล้วค่อยขยับขยาย 

ขอสนับสนุนตรงนี้ด้วยครับ
ดูแล้วน่าจะมีปัญหากับต้นทาง คอม ฯ และการต่อ มากกว่า
เจ้า Soundwork 2.1 ปัจจุบันผมก็ใช้อยู่ เสียงถือว่าดีจริง ๆ  แต่ ยังไงผมว่าก็สู้ ชุด ยามาฮาที่ท่านมีอยู่ไม่ได้แน่ ๆ
ผมว่าท่านไล่ระบบใหม่อีกครั้งดีกว่าครับ ค่อยเสียเงินที่หลังก็ยังทัน ไล่ดูที่ละตัวว่าปัญหาเกิดตรงไหน
สายสัญญานที่ดี กับห้องฟังเสียงทั่ว ๆ ไป ไม่น่าจะดีขึ้นไปเกิน 10-15 % แต่ถ้าเป็นห้องฟังเพลงที่ลงทุนสูง ๆ
เห็นผลแน่นอน  ก่อนเสียเงิน ดูระบบเดิมก่อนครับ เอาที่คอม ฯ เป็นหลักเลยครับ ดูสัญญานขาออกให้ดี
ลองใช่ xtreme (ตั้งค่า ขาออกมิดี้ให้ถูกต้อง) กับ USB X-Fi 5.1 และ ออนบอร์ด ดูว่าเป็นอย่างไร
แตกต่างกันอย่างไร ทั้ง Soundwork 2.1 และ RX 396 และ MG 8 +RX 396
ดูสายสัญญานของสำโพงให้ถูกต้อง
ซึ่งทั้งหมดที่กล่าวมา ผมได้ทดสอบจากเครื่องที่ผมมีอยู่ครับ
เครื่องเสียงเป็น Technic ตัวเล็ก ๆ ครับ ลำโพง 6 นิ้วไม่มีซัฟ
ยังไง ๆ  Soundwork 2.1 ก็สู้ไม่ได้ ครับ    ต้นทางเป็น xtreme  ครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
ลองต่อเอาท์พุทจากโน๊ตบุ๊คตรง ไม่ผ่าน Soundcard ไม่ผ่านมิกเซอร์ เข้าไลน์อินของแอมป์ดูครับ เทียบกันกับ ใช้ผ่าน Soundcard ผ่านมิกเซอร์ ว่าแตกต่างกันรึเปล่า  หรือ...

1. ลองใช้ Sound ออนบอร์ดก่อนครับ ต่อเอาท์พุทเข้าแอมป์เลยครับ ไม่ผ่าน X-Fi ไม่ผ่าน มิกเซอร์ ฟังเสียงดูว่าเป็นยังไง
2. ทีนี้ไม่ใช้ Sound ออนบอร์ด ใช้ X-Fi แทน ต่อเอาท์พุทผ่าน X-Fi เข้าแอมป์เลยครับ ไม่่ผ่าน มิกเซอร์ ฟังเสียงดูว่าเป็นยังไง ถ้าแตกต่าง อาจจะเป็นที่ Soundcard ถ้าไม่แตกต่างก็ลองเปรียบเทียบขั้นต่อไป สงสัยที่มิกเซอร์
3. ลองใช้ Sound ออนบอร์ดก่อนครับ สลับกับใช้ผ่าน X-Fi ไม่ผ่าน มิกเซอร์ กับต่อผ่านมิกเซอร์ ฟังเสียงดูว่าต่างกันอย่างไร ถ้าแตกต่างกัน ก็อาจจะเป็นที่มิกเซอร์ ถ้าไม่แตกต่าง ก็คงจะเป็นที่แอมป์อย่างที่ท่านหนุ่มเมืองน่านบอกล่ะครับ...

มิกเซอร์ลองตัดเอฟเฟ็คออกก่อนครับ ว่าเสียงต่างกันหรือไม่ ลองทีละอันครับ...อันนี้ยังไม่เสียตังค์  ถ้ายังไม่แตกต่างหรือไม่ดีขึ้นก็คงต้องหาเรื่องเสียตังค์ละครับ... ;D

แนะนำให้เพิ่มสับวูฟเฟอร์อีกซักตัวครับ น้องๆ พีเอเลยละครับ... ;D

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

โดนปาด...เชิญครับท่าน...

kwanmor

ขอบคุณมาก สำหรับทุกคำชี้แนะ จะลองดูนะครับ

thaimanstanding

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน  ;)