ผู้เขียน หัวข้อ: สว  (อ่าน 2301 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
สว
« เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 18:45:30 น. »
...เมื่อก่อนตั้งแต่หนุ่ม 30 ปีกว่ามาแล้วก็เป็นนักเล่นเครื่อง hiend ในบ้านแบบที่ถูกประชด กระแหนะกระแหนจากคนรอบข้างว่าพวกบ้า หูทอง เมื่อก่อนที่เชียงใหม่จะมีการจัดงานมหกรรมเครื่องเสียง แบบเหมาโรงแรมทั้งชั้น แยกห้องโชว์เครื่องเสียง จัด 7 วัน พวกผมก็ยกโขยงไปมันทั้ง 7 วันหลังเลิกงาน..ชุดเครื่องเสียงสุดท้ายที่หยุดอยู่กับที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เพิ่มเติมมาเกือบ 20 ปี ใช้ฟัง มาจนปัจจุบันก็คือ Magnet MA 200 + ปรีหลอด PV 02 + CD Marantz  53 BL ซึ่งตอนนั้นถือว่าสุดยอดแล้ว ปัจจุบันผมก็ยังคิดว่าเสียงยังอมตะอยู่.....
....จนมาถึงยุคคาราโอเกะวีดีโอม้วนและมาถึงยุคคาราโอเกะคอมฯ  ก็ใช้เครื่องในบ้านที่มีอยู่ร้องเพลง+ ร่ำสุรากัน..คุณภาพเสียงทั้งดนตรี ไมค์+FX ไม่ต้องพูดถึง มันสุดยอดอยู่แล้ว...
....เหตุการณ์ที่พาให้เข้าสู่วงจร เครื่องเสียงสนาม(PA) เพราะเพื่อนชอบที่ร้องเพลงเพราะ ก็ขอให้เอาไปช่วยงานวันเกิด..แล้วลุกลามเป็นงานทำบุญเล็กๆ แล้วลามไปถึงงานทำบุญใหญ่ๆขึ้นๆๆ..ระบบมันก็ไม่พอ เหมาะสมกับงานนนั้นๆ ผมก็ต้องไปหาซื้ออุปกรณ์สำหรับงานสนามมาใช้เพิ่มเติม..จนเพื่อนพากันบอกว่า มึงทำเครื่องสนามแล้วรับจ้างเป็นเรื่องเป็นราวไปเลย..ผมก็เลยตกกระไดพลอยโจนตั้งแต่บัดนั้น...แล้วก็ทำให้ห่างเหินเครื่องในบ้านไปบ้าง  แต่ก็ยังเปิดฟังอยู่เสมอเมื่อต้องการผ่อนคลาย ปลดปล่อยอารมณ์ ต้องการคุณภาพเสียงแบบ hiend ซึ่งจะเป็นเพลงบรรเลง เพลงสากลเก่าๆที่สะสมไว้
.....สิ่งที่ผมได้จากการเล่นเครื่องเสียง hiend ในบ้านก็คือการฟังเป็น แยกแยะเสียงเป็น รู้จักบุคลิค โทนเสียงต่างๆ  ซึ่งเมื่อมาเล่นเครื่องสนามแล้วมีประโยชน์มากในการนำทักษะนั้นมาใช้ในการฟัง การปรับมิกซ์ระบบ เมื่อเรียนรู้ เข้าใจเบื้องต้นวิธีการปรับ การใช้งานอุปกรณ์ต่างๆแล้ว ทำให้เราสามารถปรับมิกซ์เสียงออกมาได้ค่อนข้างดี ลงตัว จนเป็นที่ยอมรับในฝีมือระดับหนึ่ง...ตอนนี้ผมมีเป้าหมายที่จะทำให้ระบบสนาม (PA) ขนาดกำลังขับ Low 2000 วัตต์/ข้าง  -  Mid 1200วัตต์/ข้าง  -  Hight 600 วัตต์/ข้าง ให้คุณภาพ บุคลิค โทนเสียงออกมาให้ใกล้เคียงกับเครื่อง hiend ในบ้านให้มากที่สุด  แต่จะยังคงคุณภาพ บุคลิค โทนเสียงสนามที่แรง หนักแน่น เร้าใจ ไปพร้อมกันด้วย..ซึ่งผมคิดว่าทำได้จนเป็นที่พอใจในระดับหนึ่งแล้ว .
...วันนี้เข้ามาดูห้องนี้ทำให้รับรู้ว่าระบบเครื่องเสียง hiend ในบ้านเปลี่ยนไปแล้ว..สมัยก่อนคนกลุ่มนี้จะเน้นการ "ฟัง" และ "เสียง" ที่มีรายละเอียดสูง ถ่ายทอดเสียงได้ทุกเสียง ทุกความถี่ ทุกชิ้นดนตรี อย่างใกล้เคียงธรรมชาติ ละเมียดละไม อิ่ม หวาน มีน้ำหนัก มีเนื้อหนัง มีมิติ ลอยฟุ้งกระจาย คมชัด สดใส ไม่ทึบขุ่นมัว ฯลฯ ซึ่งแน่นอนต้องเป็นแผ่นพวกออดิโอพายล์เป็นหลัก ..แต่สมัยนี้เน้น ดูหนัง ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะกันไปเป็นส่วนมากเสียแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2011, 23:25:48 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: สว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 18:53:22 น. »
ยินดีต้อนรับครับ
บ้านเราก็จะมีปรมาจารย์ด้านเครื่องเสียงมาแชร์ประสบการณ์อีก 1 ท่านแล้ว

oakmans

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 16:46:49 น. »
ทำไมเงียบ.....? อยากติดตามการแสดง ความคิดเห็น ที่มีสาระ
จะได้ศึกษา................แหม่ ! ..........................เสียดายจัง

chchairin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 15:45:59 น. »
หลายครั้งพยายามเขียนมาแต่ต้องใส่รูปภาพประกอบมาด้วย แต่เวปนนี้มันลงรูปยากมาก  เขียนบอกว่าอนุญาติให้ลงภาพได้ไม่เกิน 500 KB แต่ภาพมีแค่ 45 KB ลงไปแล้งส่งกระทู้ไม่ได้มันฟ้องว่า ใช้พื้นที่เกิน..ผมก็เลยท้อใจที่จะเขียนมาครับ

oakmans

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 15:51:26 น. »
^........อืม !            เฮ้อ ?
ไม่น่าเลย....

chchairin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 23:10:01 น. »
...ได้วิธีลงรูปมาแล้วครับ...เอ้าขอเล่าเรื่องใช้ระบบในบ้าน+ระบบ Pa ที่มีมาผสมกันใช้งานให้ฟังหน่อยนะครับ...
....ก็ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ วนเวียนอยู่แถวๆนี้แหละ..เพียงแต่ไม่รู้จะเขียนอะไร เพราะระบบในบ้านของผมก้หยุดอยู่ที่ระบบเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแปลงเ พราะคิดว่าพอใจในสิ่งที่มีอยู่แล้ว..ก็ยังเปิดฟังอยู่เรื่อยๆ ถ้าอยากฟัวเสียงสไตล์แบบไฮเอนก็เล่นแผ่น Audio CD +เครื่องเล่น CD เอา ซึ่งก็จะเป็นเพลงบรรเลง+เพลงสากลเสียเป็นส่วนใหญ่ บางครั้งก็ฟังซ้ำๆจนเบื่อเลย...
...ผมก็เป็นไปตามกระแสคือใช้ระบบในบ้านดูหนัง ฟังเพลง MP3 จากเครื่องคอม เพราะโหลดได้จากเน็ท+ใช้เล่นดนตรี+ร้องเพลงคาราโอเกะโดยใช้อุปกรณ์เครื่องปรุงเสียง แร็คเกียร์ สำหรับงานสนาม PA ชุดเล็กของผมที่มีไว้สำหรับงานกลางแจ้งสนามเล็กๆ หรืองาน Indoor แต่เป็นอุปกรณ์เกรด+คุณภาพดี มาต่อพ่วง เพื่อใช้ระบบซาวด์ดนตรี+ไมค์+FX ก้ประกอบด้วย มิกซ์ Soundcraf Live +FX yamaha REV 500 ต่อเข้าช่อง AUX ปรีหลอด Magnet PV 02 ต่อเข้า Compressor Tapco SQ 2 ต่อเข้า EQ NPE EQ 152 ( EQตัวนี้ถึงจะเป็นของ NPE ราคาถูก แต่อุปกรณืภายในเกรดคุณภาพดีมาก วงจรก็อปของ ART มา EQ แบบ 31 X 2 ก็อปจากจีนเจอตัวนี้ยังหนาวเลย ) และต่อเข้าพาวเวอร์ Magnet MA 200 ส่วน Electroni crossdbx  แบบ2 ทาง ไม่ได้ใช้นะครับ  เสียงที่ได้แน่นอนด้อยกว่าการเปิดแผ่น Audio CD +เครื่องCD แน่นอน แต่ดีกว่าระบบ PA ทั่วไปมากมาย ทั้งภาคดูหนัง ฟังเพลง  ซาวด์ดนตรี+ไมค์ FX   มันก็เติมเต็มให้ความรู้สึก อารมณ์ ผ่อนคลาย สนุกสนาน ตามความช่วงเวลาที่เราต้องการ ได้ดีเยี่ยมนะครับ
........แถมให้อีกอย่าง ตู้ทั้งชุดผมทำเอง ดอกซับใช้ดอกซับสำหรับรถยนต์ ขนาด 12 นิ้ว ขอบจะเป็นยางซึ่งมีความยืดหยุ่นดีกว่าแบบโฟม และมีความต้านทาน 4 โอห์ม ทำให้มีความไว ตอบสนองต่อการเคลื่อนไหว สั่นของกรวย ตามจังหวะของเสียงได้ดี และที่สำคัญดอกรถยนต์มันจะให้เสียง Low ที่ลึก และแน่น นุ่มนวลมาก..
.......ดอกกลางผมใช้ยี่ห้อ บราวฟุ้งของเยอรมัน ซึ่งจะติดมากับแฝงประตูรถอีซูสุดีแม๊กซ์ รุ่นแรกๆ เพื่อนที่ทำประดับยนต์แนะนำให้เอามาลองใช้ เพราะให้เสียงที่คมชัด หวาน สดใส และ อิ่มมาก เมื่อลองเอามาเปลี่ยนแทนของเดิมยี่ห้อ LanZa แล้ว ให้เสียงกลางที่เยี่ยมมากครับ
......ดอกแหลมใช้ของบอสตันขนากว๊อยซ์ 1 นิ้ว ตัวนี้เป็นของแท้สำหรับระบบในบ้าน
......Passivecross ผมใช้แบบ 3 ทางยี่ห้อ Infinity เป็นของรถยนต์อีกนั่นแหละ แต่เอามาปรับปรุง เปลี่ยนค่า C ที่ใช้คร่อม โดยการทดลองเปลี่ยน C หลายๆค่า แล้วทดลองเปิดฟัง เปลี่ยนไปเรื่อยๆจนฟังแล้วลงตัวที่สุดก็ถือว่าจบ ดังนั้นระบบตู้ลำโพงของผมจึงแม็ทกับระบบของผมมากที่สุดแล้ว ตู้ราคาแพงๆเอามาใช้กับระบบของผมอาจจะแย่กว่าที่ผมทำเองด้วยซ้ำไป เพราะมันอาจจะไม่แม็ทกัน
.....อีกอย่างตู้ซับที่ผมใช้จะแยกจากตู้กลางแหลม โดยตู้กลางแหลมผมจะทำขาที่วางให้สูงจากตู้ซับไปประมาณ 50 ซม. ซึ่งจะทำให้เสียงกลางแหลมลอย ฟุ้ง ไม่ขุ้นมัว ไม่มีผลกระทบหรือการหักล้างจากคลื่นความถี่จากเสียง Low +การสั่นกระเทือนจากตู้ วับครับ
( หลักการนี้จะมีการเอาไปใช้กับระบบเสียงสนามที่เห็นเขาทำตู้กลางแหลมแบบแขวน หรือการใช้ขาตั้งเสียงตู้กลางแหลมไม่เอาไปวางบนตู้ซับเหมือนเมื่อก่อน )......
.....อีกอย่างไมค์ที่ผมใช้จะเน้นของที่คุณภาพหน่อย เพราะมันจะช่วยให้เสียงของเรามีน้ำหนัก มีมิติ คมชัด ใส ไม่เหนื่อยเวลาร้องเพลง และไม่มีฟีดแบคให้เกิดเสียงหอน ฮัมได้ง่ายๆ ผมจึงเลือกใช้ไมค์สาย Shure SM 58 ของแท้ ( แต่เวลาเล่นดนตรี นักร้อง+แขกรับเชิยกลับชอบไมค์ลอย) เพราะมันออกโทนกลางๆ มิกซ์ ปรับเสียงร้อง พูด ที่มิกเซอร์ให้ลงตัวกับเสียงและคนได้ง่าย หรือทำซาวด์ง่ายดีมาก
.....ครับก็เขียนมาพูดคุยกันสนุกๆ  อาจจะผิดบ้าง ถูกบ้างก็ว่ากันไปนะครับ....
...รูปแบบในการเล่นเครื่องเสียงทั้งในบ้าน+สนามกลางแจ้งของผมคือการ ศึกษา ไปดู ไปฟัง ไปถาม อ่าน ค้นคว้า แล้วเอามาทดลองทำด้วยตนเอง  มันทำให้สนุก ได้ประสบการณ์  เมื่อทำได้มันจะภาคภูมใจ..และที่สำคัญมันประหยัดเงินดีครับ...ขอบคุณครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 23:52:20 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 23:25:22 น. »
ขอความกรุณาเปลี่ยนชื่อเป็นไทยด้วยครับ ภาษาอังกฤษไม่ถนัดครับ

chchairin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 23:30:15 น. »
...ผมยังมีมิกซ์ตัวเล็กอีกตัวคือ Tascam M 1508 ที่เอามาลองใช้กับระบบในบ้านประชันกับ Soundcraft Live ที่ผมเอามาให้ดูข้างบน แล้ว Tascam เหนือกว่าทั้งภาคดนตรี +ไมค์ FX เลยครับ....

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 15:06:35 น. »
อ่านเพลิน ได้ความรู้ ไม่หวงวิชา ขอบคุณครับ :flower: :cheer1:

oakmans

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 11:47:23 น. »
เป็นอีก ทัศนวิสัยทรรศ์ ที่ควรค่าแก่การรับรู้ :thank1: