ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับ  (อ่าน 17706 ครั้ง)

kitsana

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 11:06:33 น. »
อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับว่าปรับกันยังไงเสียงถึงดีครับขอบคุณท่านผู้รู้หน่อยครับ

chollathee

Re: อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 13:17:05 น. »
มีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ...

kitsana

Re: อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 19:43:17 น. »
1.มีมิกเซอร์ ที่สามรถปรับ เบส กลาง และแหลมครับ
2.ส่วนไมนั้นผมใช้ไมค์ชัว SM 58 ครับท่าน
 คืออยากจะทราบว่า การปรับเสียงไมค์นั้น เรา จะต้องเน้นออกเสียงกลางก่อน และตามมาคือเสียงแหลม
และตามมาทีหลัง เสียงเบส ใช้ไหมครับ คือผมปรับไม่ค่อยเก่งแต่อยากจะรู้ว่า ที่จริงแล้วเขาปรับกันยังไงครับท่าน ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 20:42:04 น. »
ปรับแหลมเพื่อให้ได้ประกายเสียงของนักร้อง แบบ ซซซซซ ซิบ ซิบ
แต่ต้องไม่ให้มัน Oscillate กับลำโพง ไม่งั้นจะเกิดอาการไมค์หอนครับ  ลำโพงหรือแอมป์อาจจะพังได้...

ปรับกลาง ส่วนมากมักจะไม่ค่อยปรับกัน หรืออาจจะปรับบ้าง เมื่อขนาดของลำโพงเสียงกลาง มีขนาดต่างกัน
ลำโพงเล็กก็อาจจะชดเชยขึ้นบ้าง ลำโพงใหญ่ก็ปรับลดลงตามความเหมาะสม ปรับมากเสียงก็เพี้ยน เพราะย่านเสียงกลางคือย่านที่เป็นเสียงคนร้อง
เสียงผู้ชายกับผู้หญิงต่างกัน ต้องปรับชดเชยให้ถูก  รวมถึงลักษณะการจับถือไมค์ด้วย เพราะบางคนชอบกำหัวไมค์ (ไม่รู้จะกำทำไม)  และต้องคอยระวังการ Oscillate เช่นกันครับ  ไม่งั้นก็มีสิทธิ์เจอหอน

ปรับทุ้ม ส่วนมากก็มักไม่ค่อยปรับเหมือนกันครับ จะอยู่ตรงกลางเลย
แต่...ก็มีชดเชียเสียงเหมือนเสียงกลางแหละครับ ปรับตามนั้นเลย  ที่สำคัญ...หูเราต้องเป็นกลางด้วย

การปรับ Parametric Equalizer นี้ ใช้ได้ทั้งในบ้านและกลางแจ้งครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 21:01:04 น. »
 ;D ถ้าเป็นไมค์ลอย ที่ใช้ถ่านแบบ 9 โวล์ท หรือจะขนาดกี่โวล์ทก็แล้วแต่จะเป็นแบบใช้จนหมดไฟแล้วทิ้งถังขยะไป
หรือนำกลับมาชาร์จใหม่นะครับ ดูแลในเรื่องนี้ด้วยก็ดีนะเพราะเคยสังเกตุ ว่าถ้าถ่านกำลังไฟอ่อนเมื่อใด
มันอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เสียงมันหอนได้ ถึงจะตั้งใจปรับอย่างไรก็ไม่หายสักที ถ้าเราลืมตรงจุดนี้ไปนะครับ........

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 21:02:18 น. »
^
^
^
ถูกต้องนะครับพี่ป้าง....

veeman1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 21:32:06 น. »
แนะนำเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ สำหรับ sm58 เนื่องจากมันเป็นไมค์ที่ดีมากสำหรับร้องเพลง อันนี้ขอบอก อิอิ...
ถ้าเป็นมิกซ์ที่มีระบบปรับเสียงจากช่อง line balance (ช่องที่มีรูเสียบแบบ XLR ) แนะนำให้ใช้ช่องนี้นะครับผม
เนื่องจาระดับสัญญาณจากไมค์จะดีมากและไม่ต้องปรับเกนที่มิกซ์มากที่เป็นสาเหตุของเสียงหอน....เพราะผมเห็นที่ออกงานตาม
งานต่าง ๆ บางครั่งคนใช้งานก็ไม่ใช้ช่องสัญญาณนี้ ก็จะทำให้เสียของเปล่า ๆ อิอิ

อีกอย่างถ้าเป็นสายสัญญาณแบบ สายคู่พร้อมชีลส์จะดีกว่าสายไมค์แบบเดี่ยว เนื่องจากสัญญาณไมค์ที่ได้จะมีการเทียบกราวด์ทิ้ง
ถ้าเป็นแบบสายเดี่ยวจะใช้ได้ไม่เกิน 7-10 เมตร อันนี้ก็เป็นอีกสาเหตุของไมค์หอนอีกอย่างอย่าลืมใช้สายไมค์ยาว ๆแล้วอย่ากองรวมกันไว้แบบว่าเป็นขดพยายามคลี่ออกจากกันเข้าไว้ อิอิ.....

bassprosound

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 22:26:27 น. »
ห้อยหัวไมค์หอนเหมือนกันคับ LOW หอนแน่ครับ
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2008, 12:57:21 น. »
ขอถามเพิ่มเติมครับ..
Shure SM58 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ.. แล้วหาซื้อได้ (ง่ายๆ)
จากไหนครับ.. แถวอุดรธานีผมหมดทุกร้านแล้ว.. ไม่มีเลยซักร้าน..

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2008, 20:05:07 น. »
ของผม ปรับตามตัวนักร้องด้วย ค่าความเป็นหวัด ค่านอนดึก ค่าตอนเมา สุดท้าย ก็ปรับตามความ ม่วน ครับ 55555+

kitsana

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2008, 19:17:45 น. »
ขอกราบขอบพระคุณที่ท่านตอบกระทู้นี้มาขอบคุณครับ

thaworn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2008, 13:17:51 น. »
เล่นแล้วก็บานปลาย ไหนๆ มีไมค์ดีๆ มี Mixer แล้ว ก็ควรหา Effect ร้อง มาเพิ่มอีกซักตัว ผมว่ามันช่วยให้ไมค์ดี ๆ ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพได้เยอะเลยครับ..

kwanmor

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2008, 06:44:03 น. »
กรุณาให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ ว่า ควรซื้อ "Effect ร้อง" แบบไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ แบบว่าอยากให้เสียงร้องออกมาเจ๋งครับ แบบว่านุ่มนวลและชัดเจน

pom138

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2008, 21:38:48 น. »
มีปรีไมค์ที่ มีปุ่มรีพีท ปุ่มเอ๊คโค ปุ่มทาม จะปรับ ยังไง ให้แทบเสียงมันกว้างกังวาน
คับ :D

thongwoot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2008, 09:46:31 น. »
THANK YOU.

thaimanstanding

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2008, 15:23:24 น. »
อ่านกระทู้นี้ ได้ความรู้กลับไปเพียบเลย ขอบพระคุณท่านผู้รู้ทุกท่านมากๆครับ  :laugh:

m sound

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 04:25:38 น. »
มีปรีไมค์ที่ มีปุ่มรีพีท ปุ่มเอ๊คโค ปุ่มทาม จะปรับ ยังไง ให้แทบเสียงมันกว้างกังวาน
เปลี่ยนไปใช้ ffect เลยครับ...ดีกว่า  ที่ท่านใช้อยู่ทุกด้านครับ. :em26:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 09:59:44 น. »

ทั้งหมดเอาไว้แถว 10 นาฬิกา แล้วค่อยไล่ บวกลบ ตามสถานที่ และหูเราครับ อย่าใส่เอ๊คโคมากเดี่ยวนักร้องหลงทาง

1.มีมิกเซอร์ ที่สามรถปรับ เบส กลาง และแหลมครับ
2.ส่วนไมนั้นผมใช้ไมค์ชัว SM 58 ครับท่าน
 คืออยากจะทราบว่า การปรับเสียงไมค์นั้น เรา จะต้องเน้นออกเสียงกลางก่อน และตามมาคือเสียงแหลม
และตามมาทีหลัง เสียงเบส ใช้ไหมครับ คือผมปรับไม่ค่อยเก่งแต่อยากจะรู้ว่า ที่จริงแล้วเขาปรับกันยังไงครับท่าน ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

ลดเสียงกลางลงมาสุดก่อนก่อน แล้วไล่เพิ่มเอา    ที่เหลือทำความเข้าใจจากคำตอบท่าน นมน. ให้ละเอียดครับ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 10:04:57 น. »
;D ถ้าเป็นไมค์ลอย ที่ใช้ถ่านแบบ 9 โวล์ท หรือจะขนาดกี่โวล์ทก็แล้วแต่จะเป็นแบบใช้จนหมดไฟแล้วทิ้งถังขยะไป
หรือนำกลับมาชาร์จใหม่นะครับ ดูแลในเรื่องนี้ด้วยก็ดีนะเพราะเคยสังเกตุ ว่าถ้าถ่านกำลังไฟอ่อนเมื่อใด
มันอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เสียงมันหอนได้ ถึงจะตั้งใจปรับอย่างไรก็ไม่หายสักที ถ้าเราลืมตรงจุดนี้ไปนะครับ........

มิน่าละ ผมแก้ไม่หายสักที..

รวมถึงลักษณะการจับถือไมค์ด้วย เพราะบางคนชอบกำหัวไมค์ (ไม่รู้จะกำทำไม)  และต้องคอยระวังการ Oscillate เช่นกันครับ  ไม่งั้นก็มีสิทธิ์เจอหอน

ตัวนี้ หมายถึงไมค์ลอยด้วยไหมครับ..หรือไมค์สาย
มันเกี่ยวกันอย่างไรครับ กับการกำหัวไมค์

m sound

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 10:57:38 น. »
มิน่าละ ผมแก้ไม่หายสักที..

ตัวนี้ หมายถึงไมค์ลอยด้วยไหมครับ..หรือไมค์สาย
มันเกี่ยวกันอย่างไรครับ กับการกำหัวไมค์

ขอตอบเรื่อง กำหัวไมค์ ละกัน  ไมค์ลอย/ไมค์สาย เหมือนกันครับ....กำเข้าไปสิ(ประเภท เฮฟวี่...ร็อค..ทั้งหลาย)  ปวดหัวครับ..เจอแบบนี้ ละปวดหัวครับ...หัวไมค์.เป็นจุดรับสัญญาณเสียงเข้ามา.แต่ท่านเล่นกำ(บางท่านกำซะเกือบมิด)แล้วจะให้เสียงเล็ดลอดผ่านเข้าไปยังไง....และถึงแม้นว่า..จะเข้าไปได้จริง.และไมค์.ราคาแพงขนาดไหน..คุณภาพเสียงที่ได้จากการกำหัวไมค์..ของศิลปิน.(เหล่านั้น)ก็คงไม่สมบูรณ์เท่ากับการจับไมค์แบบปกติแน่นอนครับ. รวมทั้งการหวีดหอนด้วยครับ...มีผลอย่างแน่นอนครับ...ผมดูนักร้องลูกทุ่งแต่ละท่าน..ขอชมเรื่องการจับไมค์ครับ...บางท่านรับเชิญมาในงาน ..ผมเคยเจอ..คุณภาพเสียงที่ได้+กับเครื่องปรุงที่ปรับแต่งไว้แล้ว คุณภาพเสียงที่ได้จากการจับไมค์อย่างถูกวิธีนั้น สมบูรณ์ครับ..ผมยังหาเหตุผล(อื่น)ในการกำหัวไมค์(ทั้งกำแบบมิดและแบบกำไม่มิด)ไม่ได้ ว่ากันว่า กำหัวไมค์...มันเท่ห์.....ว่าซะงั้น....ผมเห็นเดินขึ้นเวทีแล้ว.เห็นท่าจับ(กำ)แล้ว...หว่า..ต้องคอยประคบประหงม....เดี๋ยวลงมาบ่น..ไมค์เจ้านี้..ไม่ดูด.บ้างหล่ะ/สารพัด กลุ้ม..จริง..ครับ พี่น้อง.....ไม่ทราบมีใครเจอแบบผมป่าว.....เนี่ย......หุหุ :em32:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 11:28:42 น. »
ผมเจอบ่อยมากกำหัวไมค์เนี่ย  ต้องคอยบอกแนะนำเพราะมันทำให้เสียงแตกไม่เพราะเลย บางคนป้องไมค์ทำให้รวมเสียงเข้าไปใหญ่เลยแล้วยังตะโกนอีกต่างหาก  ยังมีบางคนร้องเพลงไปดูดบุหรี่ไปด้วย เซ้งมากๆไมค์เหม็นหมดต้องเอามาผึ่งแดดแล้วฉีดน้ำหอมใส่ ;D :em11:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 12:05:47 น. »
โอ้ ความรู้ใหม่..ขอบคุณครับ..

m sound

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2009, 12:14:31 น. »
โอ้ ความรู้ใหม่..ขอบคุณครับ..
แถมครับ.....ซ้าย หัว sm 58 เทียม/ ขวา 58 แท้.. แน่นอนคร๊าบ.......เสียงต่าง/ราคาก็ต่าง..ก๊าบบ.....