ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ตรุษจีน...มาดูแอมป์ สัญชาติจีน กันบ้าง เถอะ ครับ  (อ่าน 4665 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
   ไฟเลี้ยง เมน เพาเวอร์แอมป์ +- 50 V
   ขับ  6 แชลแนล....ขั้วต่อลำโพง ไบดิ้งโพส ทั้งหมด 
  ระบบป้องกัน เพียบ..-ชอร์ตสายลำโพงได้
                        - ร้อนเกินตัด
                        - ชุดกันลำโพง ..

ลักษณะวงจรคร่าว ๆ
 Out put  Class AB     ( TR.)
 Driver    Class A       ( TR.)   
 Pre Driver Class AB  (FET)

ทรานซิสเตอร์ 4 แชลแนล ใช้แชลแนลละ 4 ตัว = 4  คูณ 4 ได้ 16 ตัว
ส่วนเซอร์ราวด์ 2 แชลแนล ใช้แชลแนลละ 2 ตัว  =  4 ตัว
รวมแล้วครบ 20 ตัวพอดี

ภาพมีแค่นี้ ครับ..ถ่ายไว้ 2 ปีแล้ว ..... แอมป์ซื้อมาแกะกล่อง 4800 .... ถูกปานอะไร
แอมป์ตัวนี้ทำให้ผมเบื่อ - เลิกประกอบ เพาเวอร์แอมป์ ไปเลย .... เหตุผล ท่านคงทราบได้ นะครับ
ตัวนี้เป็นอินทิเกรต ที่มี  5.1 Input ขับตรง  ...แต่ก็ใช้ฟังเพลงแบบไม่จริงจังมากนักได้ (ฟังแบบพักผ่อน)ส่วนใหญ่ใช้ดูหนัง Hi-Def เป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2009, 19:05:57 น. โดย กฤษฎานคร »

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: ช่วงนี้ตรุษจีน...มาดูแอมป์ สัณชาติจีน กันบ้าง เถอะ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 17:17:13 น. »
ช่วยสรุป และ แนะนำความคิดเห็นส่วนตัวให้หน่อยครับ (ฟันธง :em02: :em02:)    น่าใช้ (ถ้างบน้อย) หรือ ให้หลีกเลี่ยงไป ใช้ของประกอบเอง + บ้านหม้อดีกว่า :em19: :em19:  เพื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่สนใจ :em01:

โดยพื้นฐาน แอมป์ของค่าย JINGZHAN  ทั้งเกรดอุปกรณ์ การออกแบบวงจรก็วงจรเดียวกับค่ายอื่น ๆ ทั่วไป
แต่ในไทยเราไม่แพร่หลาย แต่ลองค้นหาในกูเกิ้ล จะพบว่าในจีนแผ่นดินใหญ่ อยู่ระดับแนวหน้า....
ผมจึงลองซื้อมา จากในพิษณุโลกนี่
ละครับ วางอยู่ 2 แท่นผมเอามาแท่นนึง อาทิตย์ต่อมาผมไปดูอีกแท่นก็มีผู้ซื้อไปแล้ว...แสดงว่ามีผู้ที่ใช้ไม่น้อย...
 ถ้างบน้อย ต้องการความคุ้มค่า เสียงไม่เป็นรอง ในระดับแอมป์ 120 w. ต่อข้าง ซื้อใช้ได้เลย การซ่อมแซ่ม ช่างทั่วไปซ่อมได้ วงจรไม่ได้ซับซ้อน  ให้กำลังสำรองที่มากพอแก่การดูหนัง ฟังเพลง  สำหรับแท่นนี้ของผม ยังไม่งอแงให้เห็น ใช้มาร่วม 3 ปีแล้ว
ร้องเพลง (ผมใช้ร่วมกับ MIX ALTO AMX-140FX ในบางครั้ง) ในบ้านได้ สบาย ..

แต่หากต้องการประกอบเอง เพื่อได้ประสบการณ์ และความภูมิใจ ว่านี่นะ เป็นฝีมือเรา ก็เป็นเรื่องดี ครับ
แต่ต้องมีเวลาคัดสรรอุปกรณ์ ให้เข้ากันให้ดี  หาซื้อของให้ได้อย่างที่เราต้องการ
ผมเคยทำใช้เอง ทั้งมีผู้มาว่าจ้างให้ทำให้  พบว่าเอาไปเอามา  บานปลาย ใช้งบเปลืองกว่าซื้อสำเร็จ
ในบ้านหม้อมีแอมป์ไทย - จีน ให้เลือกมากมาย หลายราคา น่าสนุกซื้อ จริง ครับ
อุปกรณ์ก็ใช้ของดีมีมาตราฐานขึ้นมาก..(น่าจะเป็นเพราะการแข่งขันมีสูง)
แอมป์ ไม่เหมือนรถ ... แก้ผ้าออกมาซ่อมแล้ว ... วงจรเดียวกัน ตั้งหลายค่าย..

ความเห็นส่วนตัวผม แอมป์จีนยี่ห้อนี้การจัดวงจร และโทนเสียง ลักษณะเดียวกับแอมป์ ไทย ยี่ห้อ Magnet .... เลยทำให้ผมชอบ
ผมชอบแอมป์ - ลำโพง Magnet อยู่หลายรุ่น ....ลำโพงใช้  622  อยู่รุ่นนึง ..
หากมีงบมากพอ ผมจะลงแท่นของ Magnet + ลำโพง Bose 301 ไว้ร้องเพลงต่างหากสักชุดนึง....ครับผม

• *
Re: ช่วงนี้ตรุษจีน...มาดูแอมป์ สัญชาติจีน กันบ้าง เถอะ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 19:38:09 น. »
  มอบ ให้แฟน ๆ แอมป์ หลอด
จากจีน ครับ   Dared MP-7   กำลังขับ 6 วัตต์

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: ช่วงนี้ตรุษจีน...มาดูแอมป์ สัญชาติจีน กันบ้าง เถอะ ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 21:15:31 น. »
อีกหน่อยสินค้าจากจีนจะทะลักเข้ามามากกว่านี้

เพราะว่าไทยกับจีน มีสัญญา ThaiFTA กัน(ลองเข้าไปอ่านดูครับ)

ทีนี้ล่ะจะเห็นสินค้าจีนราคาถูกเกลื่อนเมือง :em20:

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 21:18:48 น. »
อีกหน่อยสินค้าจากจีนจะทะลักเข้ามามากกว่านี้

เพราะว่าไทยกับจีน มีสัญญา ThaiFTA กัน(ลองเข้าไปอ่านดูครับ)

ทีนี้ล่ะจะเห็นสินค้าจีนราคาถูกเกลื่อนเมือง :em20:
ตอนนี้ในแร็คผมก็เห็นจะมีแต่ของจีนเกือบทั้งนั้นครับท่าน...แบรนด์ดังๆทั้งน้านนน.....อิอิอิ. :em32:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 06:08:13 น. »

แล้วถ้าเป็นลำโพงของจีน เสียงจะออกเป็นภาจีนหรือเปล่าท่านพี่ (แก้เคลียดยามเช้า) :em32:

promsoda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 13:09:55 น. »
หาซื้อได้ที่ไหนครับ แอมป์จากจีนตัวนี้

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2009, 13:21:09 น. »
หาซื้อได้ที่ไหนครับ แอมป์จากจีนตัวนี้

ผมซื้อจาก ราชาอีเลคทริค พิษณุโลก  ....ก่อนนั้นที่ย่านบ้านหม้อ ผมเคยเห็น
เดี๋ยวนี้ ไม่เห็นมีแล้ว  ....
  หากจะหาดู JINGZHAN  น่ามีรุ่นใหม่กว่านี้ โทนเสียงไม่น่าต่างกัน
วงจรต้องดีขึ้น กว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2009, 13:27:25 น. โดย กฤษฎานคร »

นักรบภูธร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2009, 17:09:56 น. »
ข้างละกี่wครับนี้