ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากทราบการขั้นตอนการบันทึกเสียงในห้องอัด (แผ่นเสียง)  (อ่าน 4553 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน

ในวันนี้ ผมอยากทราบขั้นตอนการบันทึกเสียงในห้องอัด ซึ่งในยุคที่ใช้แผ่นเสียงนั้น ขณะในห้องอัด เขาทำการอัดดนตรีก่อน หรือ อัดเสียงร้องก่อน หรือ อัดไปพร้อมกัน และ ในขณะที่อัดอยู่นั้น
ข้อมูลเสียงที่ได้นั้นจะถูกบันทึกลงในแผ่นเสียงเลยหรือไม่ หรือว่า ถูกบันทึกในคอมพิวเตอร์ด้วยรูปแบบไฟล์อื่นๆเช่น Wav ก่อน แล้วจึงนำไปให้ผู้ผลิตแผ่นเสียงทำให้

สรุป...ผมอยากรู้ครับว่า วัสดุอย่างแผ่นเสียงเนี่ย ได้ถูกบันทึกลงเลยขณะที่อัดเลยไหม หรือว่า ถูกบันทึกก่อนแล้วค่อยนำไฟล์มาทำเป็นแผ่นเสียงอีกทีนึง เพราะว่า ถ้าบอกว่า อัดเพลงนึง พร้อมกัน ทั้งนักร้องและนักดนตรี โดยขณะที่อัดนั้น ได้อัดลงไปในแผ่นบันทึกเสียงเลย ก็จะแสดงว่า ไฟล์ต้นกำเนิดที่ได้ จะถูกบันทึกแค่ครั้งเดียว หรือว่า ขณะที่อัดเพลงอยู่นั้น ได้ถูกบันทึกลงในคอมพ์ก่อน
แล้วค่อยนำไฟล์ต้นฉบับที่ได้ในคอมพ์นี่แหละ ไปทำเป็นแผ่นเสียง ซึ่งการทำเเบบนี้คือการบันทึกสองครั้ง (ผมเข้าใจถูกไหมครับ)

ลองอ่านดูอาจ งง ครับ แต่ผมสงสัยและอยากรู้จริงๆครับ ในยุคแผ่นเสียง!!! ขอรบกวน กรุณา ท่านที่ความรู้เรื่องนี้ด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

:thank1: