ผู้เขียน หัวข้อ: High Definition Movie ใครสนใจบ้างครับ...  (อ่าน 5165 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
High Definition Movie ใครสนใจบ้างครับ...
« เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2007, 17:20:33 น. »
High Definition Movie ใครสนใจบ้างครับ...

เป็นหนังและสารคดีแบบความคมชัดสูง (สูงกว่า DVD) ที่ผมโหลดบิทมาเก็บไว้น่ะครับ
มีทั้ง 720p (1280 x 720) และ 1080p (1920 x 1080) ขนาดเรื่องนึง ก็ประมาณ 5 - 12GB ครับ
ตอนนี้ HDD 120GB จำนวน 2 ลูกใกล้จะเต็มแล้วครับ

และยังมีจ่อคิวโหลดอยู่อีกเพียบเลยครับ
ที่แน่ ๆ มีสารคดี IMAX แบบรวม (คิดว่าครบทุกชุด) อีก 49GB จากบิทนอก กำลังจ่อคิวโหลดอยู่เหมือนกันครับ

หนังทุกเรื่องมีเสียงไทย 5.1 ครับ ยกเว้นสารคดี จะเป็น Soundtrack และไม่มีบรรยายไทยด้วย

ปัญหาของผมคือ ตอนนี้ผมไม่มีที่จะเก็บแล้วครับ (HDD ส่วนตัว มี 120GB จำนวน 3 ลูก ถูกใช้งานจะหมดอยู่แล้ว)

กำลังต้องการที่เก็บเพิ่มเติม

ผมกำลังคิดอยู่นะครับ ว่า จะทำอย่างไรต่อไปดี
สงสัยจะต้องเก็บลงเทป

หากสมาชิก คณะก่อการ และ Premium ท่านใดสนใจ อาจจะต้องเตรียม HDD ไว้รับเองนะครับ ถ้าอยากดู

เดี๋ยวคิดวิธีการกันอีกที ว่าจะทำยังไง ถึงจะแบ่ง ๆ ให้สมาชิกได้ดูกัน

งานนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ แต่...มีข้อแม้ว่า ห้ามนำไปขายต่อ และถ้าจะรับ ต้องรับไปทั้งหมดนะครับ ผมไม่มานั่งแยกให้ ว่าต้องการอะไรบ้าง
เดี๋ยวรายชื่อหนัง จะตามมาอีกที

สำหรับท่านที่มี Tape Drive ระบบ LTO-2 หรือ HP Ultrium 2 ก็จะเป็นการดีมากเลยครับ เพราะเทปตลับนึง เก็บได้ 400GB Compress
ผมก็กะว่า ผมจะเก็บใส่เทปไว้แหละครับ ถูกและปลอดภัยดี (เทปตลับนึง 1200 บาท มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด)

ส่วนท่านใดประสงค์จะสนับสนุนให้ผมโหลดต่อ ด้วยการบริจาค HDD ขนาดซัก 250GB - 500GB (320GB กำลังดี) ก็ติดต่อบริจาคได้นะครับ
ช่วงนี้ผมหมดงบในส่วนพัฒนาอุปกรณ์ Home Theater ไปเยอะพอสมควรแล้ว จึงไม่มีงบมาจัดหาที่เก็บ

หรือใครจะบริจาคเทป LTO-2 ก็ได้ครับ

อ้อ...ลืมบอก เป็นไฟล์แบบ MKV น่ะครับ ไม่สามารถเปิดกับเครื่องเล่น DVD ทั่วไปได้ ต้องเปิดกับคอมพิวเตอร์ (ที่สเป็คสูงหน่อย) หรือ Media Box รุ่นที่รองรับได้เท่านั้นครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
Re: High Definition Movie ใครสนใจบ้างครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2007, 20:21:10 น. »

หากสมาชิก คณะก่อการ และ Premium ท่านใดสนใจ อาจจะต้องเตรียม HDD ไว้รับเองนะครับ ถ้าอยากดู

ส่วนท่านใดประสงค์จะสนับสนุนให้ผมโหลดต่อ ด้วยการบริจาค HDD ขนาดซัก 250GB - 500GB (320GB กำลังดี) ก็ติดต่อบริจาคได้นะครับ
ช่วงนี้ผมหมดงบในส่วนพัฒนาอุปกรณ์ Home Theater ไปเยอะพอสมควรแล้ว จึงไม่มีงบมาจัดหาที่เก็บ

อ้อ...ลืมบอก เป็นไฟล์แบบ MKV น่ะครับ ไม่สามารถเปิดกับเครื่องเล่น DVD ทั่วไปได้ ต้องเปิดกับคอมพิวเตอร์ (ที่สเป็คสูงหน่อย) หรือ Media Box รุ่นที่รองรับได้เท่านั้นครับ

;D ;D ;D

ไม่ได้เป็นคณะก่อการ หรือ Premium กะเค้าด้วย แต่อยากได้ ทำไงอ่ะครับ มี HDD 250 GB SATA อยู่ 1 ตัว ถ้าท่านหนุ่มผ่านมาแถวๆ พิษณุโลก มาเอาไปได้เลยครับ เอาหนังมาแลกเอา ยกให้เลยครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยน HDD ใหม่  เป็น 500 GB (ชอบโหลดแต่หนัง YYY อย่างว่าแหละฮี่ ฮี่ ยังไม่เต็มซักทีเนี่ย...)

***ปล. แลกกับ SoundFont AudioPhile ใหม่ล่าสุด หรือสายสัญญาณ/สายลำโพงเน่าๆ ก็ได้ครับ

tharachdx

Re: High Definition Movie ใครสนใจบ้างครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2007, 20:39:03 น. »
ม่ายเอาฮะ แบบว่า ชอบหนังแนวหวาดเสียวมากกว่าฮ่ะ เพราะไม่ต้องคิดมากว่าเนื้อเรื่องจะเป็นอย่างไร หนังหวาดเสียวดูแล้วปวดท้องเยี่ยวก็ลุกไปเยี่ยวได้เลย กลับมาเนื้อเรื่องก็ยังเหมือนเดิม....ดูด เด้า ปรี๊ด..ด.ด.ด..555+   ;D ;D

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2007, 23:22:47 น. »
โหลดม่ายหวาย จะมาดูถึงที่ให้จบเรื่องเลย
เอ..กว่าจะจบเรื่องต้องใช้ชาเขียวกี่ลังนะเนี่ย..เห่อๆๆๆ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 00:44:15 น. »
ถ้าว่างเมื่อไหร่จะรีบเอาฮาร์ดดิสไปสูบโดยเร็วพลัน

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 08:47:07 น. »
ถ้าว่างเมื่อไหร่จะรีบเอาฮาร์ดดิสไปสูบโดยเร็วพลัน

สะใจคนมีจอไวน์ เอ้ย ไวด์ เลยล่ะทีนี้ ;D :D ;D

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 08:56:58 น. »

สะใจคนมีจอไวน์ เอ้ย ไวด์ เลยล่ะทีนี้ ;D :D ;D

แล้วกับคนที่ไม่มีจอไวด์ละครับ

มีสิทธิ์สะใจกับเค้าบ้างหรือเปล่า

อิ...อิ...

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2008, 03:33:07 น. »
มีแต่ LTO1 คับ
200GB normal
400GB compress
ของบริษัทตอนไปฝึกงาน เทปเก่าๆ เค้าโละทิ้ง
ใช้กับเครื่อง IBM total Storage 3582 ULT

ว่าแต่ ถอดฮาร์ดดิสก์ไปเอา จะไม่ง่ายกว่าเร้อเนี่ย
เหอๆๆ

hidef ผมก็มีอยู่ไม่กี่อัน
เปิดบ่อยสุดก็คอนเสิร์ต agle farewell

อยากหามาดูกับจอ 22" เหมือนกัน  อิอิ

:D :D :D

chollathee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2008, 08:21:42 น. »
จอไม่ไวด์ก็แจ่มได้ครับพี่ฅนคอน

ส่วนเจ้าขชล จะเอา HDD มาสูบเอาก็ได้นะ คงต้องเตรียมมาอย่างน้อยซัก 320GB อ่ะ เพราะมันเยอะ
ตอนนี้มันสับสนปนเปกันไปหมดแล้ว มี 120GB x 2 กับ 80GB x 3 มันกระจายกันอยู่ในนั้นแหละ

อ้อ...120GB อยู่ที่ป๋าลำดวนอีกลูก ถ้ามาเดี๋ยวจะให้ป๋าแวะเอามาให้... ;D