ผู้เขียน หัวข้อ: ☺☻☺คณะลาบก้อยอุดรฯ-สกลฯ-กาฬสินธุ์ ไปไสหมดแล้ว☺☻☺  (อ่าน 6507 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
....กว่า 3 เดือนที่ไม่มีการพบปะพูดคุยและเจอหน้ากัน ไม่รู้ว่าไปไหนกันบ้าง  หรือว่าธุระกิจแน่นหนาไม่มีเวลากัน(คงฮั่งมีกันพิลึก)  ใกล้สงกรานต์แล้ว  จะหาเรื่องตำจอกกัน....ซั่นดอกหว๋า....? :beer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 12:51:27 น. โดย ฟองเบียร์ »

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
Re: ☺☺☺คณะลาบก้อยอุดรฯ-สกลฯ-กาฬสินธุ์ ไปไสหมดแล้ว☺☺☺
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 12:19:38 น. »
....กว่า 3 เดือนที่ไม่มีการพบปะพูดคุยและเจอหน้ากัน ไม่รู้ว่าไปไหนกันบ้าง  หรือว่าธุระกิจแน่นหนาไม่มีเวลากัน(คงฮั่งมีกันพิลึก)  ใกล้สงกรานต์แล้ว  จะหาเรื่องตำจอกกัน....ซั่นดอกหว๋า....? :beer:

ยังอยู่ครับป๋า พบปะกันเรื่อย ๆ กับทีมอุดร แต่ไม่ค่อยออกข่าวหนะครับ วันนี้ก็ว่าจะเข้าปะกับทีมอุดรอีกเถื่ออยู่ครับ บ่ายแก่ ๆ โน่นแหละ :cheer: :beer: :o^:

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
Re: ☺☻☺คณะลาบก้อยอุดรฯ-สกลฯ-กาฬสินธุ์ ไปไสหมดแล้ว☺☻☺
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 13:51:21 น. »
หัวแต่โง้หัวขึ้นได่๋ป๋า จังหวัดกับอำเภอเล่นงานครับ กำลังปั็มเจ้า มาลานีอยู่แต่บ่ได้ต่อแอมร์ เด้กน้อยกำลังสิสอบปลายภาค หย้านก้อนหินกับยางรถฮั๋ว

ยังอยู่ครับป๋า พบปะกันเรื่อย ๆ กับทีมอุดร แต่ไม่ค่อยออกข่าวหนะครับ วันนี้ก็ว่าจะเข้าปะกับทีมอุดรอีกเถื่ออยู่ครับ บ่ายแก่ ๆ โน่นแหละ :cheer: :beer: :o^:
พี่พงษ์เข้ามาตอนใด ตะแล็บแก๊บบอกแน่เด้อ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
Re: ☺☻☺คณะลาบก้อยอุดรฯ-สกลฯ-กาฬสินธุ์ ไปไสหมดแล้ว☺☻☺
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 14:49:58 น. »
บ่ายแก่ๆมันเป็นจังใด๋ กับบ่ายเฒ่ามันคือกันบ่ครับ

seetos

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 15:42:20 น. »
เว้าเถิ่งเมืองอุดร หล่ะสิเว้าเรื่องตลกสุฟัง ห่าลังเทื่อบ่ทันมีพูได้ยินข่าว สิเว้าเรื่องอำเภอบ้านดุง ผู้ว่าการอำเภอบ้านดุง สั่งห้ามเด็ดขาด ห้ามมีการจัดมหรสพ ประเภทวงดนตรี ลำซิ่ง เหตุผลเนื่องมาจากวัยรุ่นตีกัน หากหมู่บ้านไดยังจัดงานอยู่และไปจ้าง วงดนตรี หรือลำซิ่งมางัน เจ้าภาพ และผู้ใหญ่บ้านต้องรับผิดชอบ

แ-่งเอ้ย.. เวลาเขาตีกันแล้วผู้ว่าเคยมารับผิดชอบกับเขาใหม เรื่องอย่างนี้มันเป็นรูปธรรม นามปะธรรมของมันอยู่แล้ว กฏหมายบ้านเมืองมี ใครผิดก็รับโทษไป
แล้วอาชีพนอนกลางดินกินกลางทรายดันต้องไปรับกรรมแทน  ไม่มีงานเลย ผู้ใหญ่บ้านก็เป็นบ้าไปกับเขากลัวได้รับผิดชอบสั่งห้ามเหมือนกัน
ทุกวันนี้หมอลำก็ไม่มีงาน วงดนตรีก็ไม่มีงาน ดูได้จากท่านพงศ์ เมื่อก่อนท่านมางานแถวบ้านเป็นประจำเดือนละ 2-3 ครั้ง แต่ตอนนี้ก็ไม่มี
ต้นเหตุก็มาจากรัฐบาลแ-่งอีกล่ะครับ มีที่ไหนเอาคนภาคอื่นมาเป็นผู้ว่าอีกภาคหนึ่ง (ปล.ผมไม่ได้ว่าภาคอื่นไม่ดีนะครับ แต่ว่าแต่ละภาคเขาก็มีประเพณีของเขา) ผู้ว่าคนก่อนนะ มีงานที่ไหนก็ไปที่นั่น แถมยังประกาศบนเวทีตอนเปิดงานด้วยว่า ใครจะตีก็ให้มันตีกันไป ใครจะเต้นก็เต้นไป  แบบนี้ไม่มีใครตีกันเลยครับเพราะไม่มีใครให้ความสนใจ
ทุกวันนี้วัยรุ่นมันไม่มีที่ตีกัน มันก็เลยตีกันใส่หนังกลางแปลง เคยดูนะครับว่ามันจะสั่งไม่ให้จ้างหนังอีกหรือปล่าว

ด้วยความเครพ  :bla: :bla: :bla: :bla: :bla: :bla: :bla:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 16:24:57 น. »
ยังอยู่ครับป๋า..
หามื้อสุมหัว กินก้อยขี้กะปอมกันเถาะ.....
 :drool: :drool:....

pramoon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 17:02:03 น. »
ขอ :cheer: :cheer:ดัวยคนครับ ;D ;D ;D

seetos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 18:08:00 น. »
ห่วย...ผม4ไปอยู่บ้าน....4มีงานบ่ฮั่นนี้...อดตายแท้ๆๆๆ โอ๊ย...งึดอีหลี พัทยามีงานตลอด กลับไปอยู่บ้านดุง สงสัยยยยยยย.....เหอๆๆๆๆๆ :th2: :th1: :cheer: :D :happy: :shoots: :fireting2: :fireting2: :fireting2: :fireting2: :fireting2: :fireting2:

งึดอีหลีครับอ้าย ทุกวันนี้ผมเลยเป็นคนพเนจรบ่ได้อยู่บ้านเลย  ถ้าผมจะหาแนวร่วมไปประท้วงจะมีใครไปกับผมมั้นครับเนี่ย  สูนแฮง  :strom: :strom: :strom: :strom: :strom: :strom:

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2011, 18:30:25 น. »
พบกันที่บ้านเกิดผมไหม... อ.เจริญศิลป์ เคิ่งทางพอดี... ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 05:47:07 น. »
เว้าเถิ่งเมืองอุดร หล่ะสิเว้าเรื่องตลกสุฟัง ห่าลังเทื่อบ่ทันมีพูได้ยินข่าว สิเว้าเรื่องอำเภอบ้านดุง ผู้ว่าการอำเภอบ้านดุง สั่งห้ามเด็ดขาด ห้ามมีการจัดมหรสพ ประเภทวงดนตรี ลำซิ่ง เหตุผลเนื่องมาจากวัยรุ่นตีกัน หากหมู่บ้านไดยังจัดงานอยู่และไปจ้าง วงดนตรี หรือลำซิ่งมางัน เจ้าภาพ และผู้ใหญ่บ้านต้องรับผิดชอบ

แ-่งเอ้ย.. เวลาเขาตีกันแล้วผู้ว่าเคยมารับผิดชอบกับเขาใหม เรื่องอย่างนี้มันเป็นรูปธรรม นามปะธรรมของมันอยู่แล้ว กฏหมายบ้านเมืองมี ใครผิดก็รับโทษไป
แล้วอาชีพนอนกลางดินกินกลางทรายดันต้องไปรับกรรมแทน  ไม่มีงานเลย ผู้ใหญ่บ้านก็เป็นบ้าไปกับเขากลัวได้รับผิดชอบสั่งห้ามเหมือนกัน
ทุกวันนี้หมอลำก็ไม่มีงาน วงดนตรีก็ไม่มีงาน ดูได้จากท่านพงศ์ เมื่อก่อนท่านมางานแถวบ้านเป็นประจำเดือนละ 2-3 ครั้ง แต่ตอนนี้ก็ไม่มี
ต้นเหตุก็มาจากรัฐบาลแ-่งอีกล่ะครับ มีที่ไหนเอาคนภาคอื่นมาเป็นผู้ว่าอีกภาคหนึ่ง (ปล.ผมไม่ได้ว่าภาคอื่นไม่ดีนะครับ แต่ว่าแต่ละภาคเขาก็มีประเพณีของเขา) ผู้ว่าคนก่อนนะ มีงานที่ไหนก็ไปที่นั่น แถมยังประกาศบนเวทีตอนเปิดงานด้วยว่า ใครจะตีก็ให้มันตีกันไป ใครจะเต้นก็เต้นไป  แบบนี้ไม่มีใครตีกันเลยครับเพราะไม่มีใครให้ความสนใจ
ทุกวันนี้วัยรุ่นมันไม่มีที่ตีกัน มันก็เลยตีกันใส่หนังกลางแปลง เคยดูนะครับว่ามันจะสั่งไม่ให้จ้างหนังอีกหรือปล่าว

ด้วยความเครพ  :bla: :bla: :bla: :bla: :bla: :bla: :bla:

แถวบ้างดุงไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนนานแล้วครับ....ปรกติจะไปเมาอยู่แถวๆหน้าโรงบาลครับ...อาศัยตู้ดกินฟรีซั่นดอกหว๋า...  พอดีช่วงสงกรานต์ที่สกลฯมีการจัดถนนอาหาร  อยากให้ชาวคาราซอฟมาชิมลองเบิ่ง....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 05:54:14 น. โดย ฟองเบียร์ »

seetos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 13:33:46 น. »
ถ้าสถานะการณ์ยังเป็นแบบนี้อยู่นะครับท่าน ผมก็มีโปรเจคใหญ่หลังสงกรานต์สงสัยคงต้องได้พาน้อง xtreme ไปลำขอข้าวแล้วล่ะครับ ไปทุกบ้านเลยครับที่เป็นคณะก่อการสกล กาฬสินธุ์ อุดร โดยเฉพาะสกลเห็นเขาบอกว่าได้ข้าวดี ซั่นดอกหวา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 14:37:06 น. »
ถ้าสถานะการณ์ยังเป็นแบบนี้อยู่นะครับท่าน ผมก็มีโปรเจคใหญ่หลังสงกรานต์สงสัยคงต้องได้พาน้อง xtreme ไปลำขอข้าวแล้วล่ะครับ ไปทุกบ้านเลยครับที่เป็นคณะก่อการสกล กาฬสินธุ์ อุดร โดยเฉพาะสกลเห็นเขาบอกว่าได้ข้าวดี ซั่นดอกหวา  ;D ;D ;D
เอาซั่นหว๋า :thank1:

ออฟไลน์ ไก่อ่อน

• ระดับ 4
  • *
  • HL1#4C8A363B(ดชคส)สูญหาย HL2#822A3129 (ดชคส)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 15:56:02 น. »
ตอน ผวจ.อด.คนดังกล่าวไป อ.หนองแสง มีคำพูดตอนหนึ่งจับใจความได้ว่า "ผมไม่ได้ห้ามไม่ให้มีหมอลำซิ่ง แต่ การแต่งกายแบบนุ่งน้อย ห่มน้อย มันไม่ใช่วัฒนธรรมอันดี ของภาคอิสาน ....."  และ นอภ.หนองแสงก็ไม่ได้ห้ามจ้างหมอลำซิ่งมางันด้วย :o^: :o^: หลายมาตรฐานหรือเปล่า หมอลำเดือดร้อน :o^: :o^: :o^:

seetos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 16:26:20 น. »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมขอถามแบบไม่รู้กฏหมายนะครับและขอถามไปยังผู้รู้กฏหมาย ว่า ผวอ. นอภ. มีสิทธิ์ที่จะมาตั้งกฏหมายเองหรือปล่าวครับ แต่ที่ผมข้องใจก็คือว่า "ถ้ามีการจัดงาน หากเกิดเหตุทะเลาะวิวาทขึ้น ผญบ. และ เจ้าภาพต้องรับผิดชอบ "  แล้วทำไม ผญบ. เจ้าภาพต้องเป็นบ้าไปกับเขา ก็ในเมื่อที่ผ่านมามันก็ไม่ได้มารับผิดชอบอะไร กฏหมายตามรัฐธรรมนูญเขาก็มี ใครผิดก็รับไป เรื่องอย่างนี้มันจะไม่เกิดเลยครับถ้าไม่มีคนมาพูดว่า ห้ามจ้าง แล้วก็พากันกลัว แต่ก็อย่างว่า ผญบ.แถวบ้าน จบ ป.4หรือปล่าวก็ไม่รู้ เลยพากันกลัว  ถ้าจะพูดถึงเครื่องแต่งกายว่าไม่ถูกประเพณี ผมก็ขอถามหน่อยว่าเมื่อก่อนมีหมอลำซิ่ง วงดนตรี หรือแม้แต่ คาราโอเกะ หรือปล่าว เห็นมีแต่หนังกลางแปลงพาทย์สด ลำใส่แคน ลำเพลิน  แต่นี้มันเป็นดนตรีประยุค ให้เข้ากับสมัย หรือว่าไอ้คนมันฟูดไม่ชอบ  ขอถามหน่อยเถอะว่าระหว่างลำซิ่งกับลำแคนคุณจะไปดูอะไร ทีตอนหาเสียงเห็นแต่ไปขึ้นเวทีนั้นเวทีนี้ ร้องเล่นเต้นลำด้วย

ด้วยความเครพ นี่เป็นแค่ความคิดส่วนตัว  ??? ???

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 17:44:24 น. »
ผมว่ากฏหมายต้องผ่านอะไรหลายอย่าง... และที่ว่ามาไม่ใช่กฏหมายแน่นอน
ที่ท่านว่ามาผมว่าน่าจะเป็นกฏ หรือ ข้อห้าม ที่แต่ละหน่วยงานหรือแต่ละสถานที่สามารถตั้งขึ้นมาเพื่อใช้งานได้
และบทลงโทษในการทำผิดกฏหรือข้อห้าม ก็แล้วแต่จะตกลงกัน

ซึ่งในการใช้กฏหรือข้อห้ามรวมถึงบทลงโทษดังกล่าว.. หากเราไม่ได้รับความเป็นธรรมเราก็สามารถ
ร้องเรียนเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมได้ผ่านต้นสังกัดหน่วยงานที่ออกกฏ ซึ่งในที่นี้คิดว่าเป็น "กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย"

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 17:14:57 น. »
ผมว่ากฏหมายต้องผ่านอะไรหลายอย่าง... และที่ว่ามาไม่ใช่กฏหมายแน่นอน
ที่ท่านว่ามาผมว่าน่าจะเป็นกฏ หรือ ข้อห้าม ที่แต่ละหน่วยงานหรือแต่ละสถานที่สามารถตั้งขึ้นมาเพื่อใช้งานได้
และบทลงโทษในการทำผิดกฏหรือข้อห้าม ก็แล้วแต่จะตกลงกัน

ซึ่งในการใช้กฏหรือข้อห้ามรวมถึงบทลงโทษดังกล่าว.. หากเราไม่ได้รับความเป็นธรรมเราก็สามารถ
ร้องเรียนเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมได้ผ่านต้นสังกัดหน่วยงานที่ออกกฏ ซึ่งในที่นี้คิดว่าเป็น "กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย"

ตอบได้จัดเจนมากครับ...ที่สกลเราก็ยังมีการจัดหมอลำได้อยู่เหมือนเดิม  แต่ผญบ.-กน.และ อบต.ต้องรับผิดชอบร่วมกัน  ทั้งนี้แล้วแต่ว่าทาง อบต.จะเข้มแข็งขนาดไหน  สามารถเอา ตร.มาดูแลความสงบได้มากน้อยเพียงใด  กฏของท้องถิ่นย่อมถูกกำหนดขึ้นมาเอง  อยู่กับคณะผู้บริหารท้องถิ่นนั้นๆ...   ผู้บริหารส่วนใหญ่กลัวจะเด้งออกจากหน้าที่ครับ  ก็เห็นใจ....แม้แต่ ผว. หากไม่มีผลงานหรือบริหารได้ไม่ถูกใจชาวบ้านก็มีสิทธิถูกเชิญเข้ากรมได้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 17:17:47 น. โดย ฟองเบียร์ »

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 17:53:32 น. »
ไม่ค่อยได้เข้าเวปเลยป๋า งานไม่ได้เยอะแต่ไม่อะบาย สาเหตุเพราะเจ้าขวด สองขวดนี่หละ เหอ เหอ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 19:37:29 น. »
คาอ้อมทีปทัวร์อยู่ครับ  ตอนนี้อยู่พนมไพร  หัวก่อกลับมาจากลพบุรี  ไปทำบุญมาครับ

มื่อื่นเซ่ากะสิซอดอุดรแล้วครับ  มีงานหยังบอกมาถ้าเรารู้เราจะไปครับ

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 10:15:03 น. »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมขอถามแบบไม่รู้กฏหมายนะครับและขอถามไปยังผู้รู้กฏหมาย ว่า ผวอ. นอภ. มีสิทธิ์ที่จะมาตั้งกฏหมายเองหรือปล่าวครับ แต่ที่ผมข้องใจก็คือว่า "ถ้ามีการจัดงาน หากเกิดเหตุทะเลาะวิวาทขึ้น ผญบ. และ เจ้าภาพต้องรับผิดชอบ "  แล้วทำไม ผญบ. เจ้าภาพต้องเป็นบ้าไปกับเขา ก็ในเมื่อที่ผ่านมามันก็ไม่ได้มารับผิดชอบอะไร กฏหมายตามรัฐธรรมนูญเขาก็มี ใครผิดก็รับไป เรื่องอย่างนี้มันจะไม่เกิดเลยครับถ้าไม่มีคนมาพูดว่า ห้ามจ้าง แล้วก็พากันกลัว แต่ก็อย่างว่า ผญบ.แถวบ้าน จบ ป.4หรือปล่าวก็ไม่รู้ เลยพากันกลัว  ถ้าจะพูดถึงเครื่องแต่งกายว่าไม่ถูกประเพณี ผมก็ขอถามหน่อยว่าเมื่อก่อนมีหมอลำซิ่ง วงดนตรี หรือแม้แต่ คาราโอเกะ หรือปล่าว เห็นมีแต่หนังกลางแปลงพาทย์สด ลำใส่แคน ลำเพลิน  แต่นี้มันเป็นดนตรีประยุค ให้เข้ากับสมัย หรือว่าไอ้คนมันฟูดไม่ชอบ  ขอถามหน่อยเถอะว่าระหว่างลำซิ่งกับลำแคนคุณจะไปดูอะไร ทีตอนหาเสียงเห็นแต่ไปขึ้นเวทีนั้นเวทีนี้ ร้องเล่นเต้นลำด้วย

ด้วยความเครพ นี่เป็นแค่ความคิดส่วนตัว  ??? ???

นานาจิตตังครับ...แต่ที่ อ.บ้านดุงช่วงเดือนที่ผ่านมาก็มีงานเกือบทุกหมู่บ้านครับ มีหมอลำชื่อดัง คณะใหญ่ ๆ ไปคบงันตามประเพณีก็หลายที่ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเกินเลยครับ..ขึ้นอยู่กับคณะกรรมการหมู่บ้านผู้ดำเนินการจัดงานในการดูแลความสงบเรียบร้อย ทุกที่ที่มีงานถ้าทุกคนเคารพกฎกติกาที่ผู้จัดงานแจ้งก็ราบรื่นครับ...แต่ปัญหาทั้งหลายที่เกิดจากวัยรุ่นดื่มสุราเมาเป็นเหตุครับ ตามที่ทราบข่าว รู้สึก นอภ.บ้านดุงจะให้คณะกรรมการ/ผู้นำหมู่บ้านต้องรับผิดชอบกรณีจ้างหมอลำซิ่งมาคบงัน เท่านั้นครับ(ถ้าเกิดปัญหาทะเลาะวิวาท)

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 10:19:33 น. »
ไม่ค่อยได้เข้าเวปเลยป๋า งานไม่ได้เยอะแต่ไม่อะบาย สาเหตุเพราะเจ้าขวด สองขวดนี่หละ เหอ เหอ

555 เอิ๊กๆๆ..เหมือน..สมัยวัยรุ่นเลย..

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 18:04:14 น. »

แล้วอาชีพนอนกลางดินกินกลางทรายดันต้องไปรับกรรมแทน  ไม่มีงานเลย ผู้ใหญ่บ้านก็เป็นบ้าไปกับเขากลัวได้รับผิดชอบสั่งห้ามเหมือนกัน
ต้นเหตุก็มาจากรัฐบาลแ-่งอีกล่ะครับ มีที่ไหนเอาคนภาคอื่นมาเป็นผู้ว่าอีกภาคหนึ่ง (ปล.ผมไม่ได้ว่าภาคอื่นไม่ดีนะครับ แต่ว่าแต่ละภาคเขาก็มีประเพณีของเขา) ผู้ว่าคนก่อนนะ มีงานที่ไหนก็ไปที่นั่น แถมยังประกาศบนเวทีตอนเปิดงานด้วยว่า ใครจะตีก็ให้มันตีกันไป ใครจะเต้นก็เต้นไป  แบบนี้ไม่มีใครตีกันเลยครับเพราะไม่มีใครให้ความสนใจ

อ่านตรงนี้แล้ว คิดถึงบ้านแม่ออกครับ โนนสังเด้อ ใกล้ๆหม่องเขาโยนระเบิดที่เป็นข่าวนั้นหละครับ

กฎของหมู่แม่ออกบอกไว้ตั้งนานมาแล้วก่อนที่จะมีการลากตั้ง อบต.อีก สมัยนั้นเป็นกำนันท่านหนึ่งท่านกลับไปเก่าแล้วหละ ประชุมกลุ่มในปกครอง 8 หมู่ว่าด้วยการตกลงกฏของตำบลนัั้นๆ ว่า ในกรณีจ้างหมอลำมาคบงั้น แล้วเกิดมีคนมาชมหมอลำตีกัน หากมีการบาดเก็บหรือเป็นเหตุให้หมอลำเล่นบ่ได๋ หรือเลิกก่อนกำหนดสาเหตุจากการทะเลาะวิวาทกัน คู่กรณีทั้ง 2 ฝ่ายต้องรับผิดชอบดังนี้ครับ
1.ค่าเสียหายอันเกิดจากการทะเละวิวาทอันทำให้คู่กรณีบาดเจ็บ ต้องพิสูจน์ให้แน่ชัดว่า ไผ่ตีก่อน ไผ่เจ็บ ไผ่ตาย :devil: ;D ;D
2. ค่าจ้างหมอลำครับ ทั้งคู่ที่ทะเลาะวิวาทต้องรับผิดชอบไป :strom: :mad245: :bla: :bla: ( นอกจากเจ้าภาพสิใจดีออกส่อยครับ ) ทั้งเจ็บทั้งเสียเงินพี่น้องเอ๋ย

ที่สำคัญมันเป็นข้อตกลงในกลุ่มของหมู่บ้านเท่านั้นครับ เรื่องสิฟ้องศาล เอาเงินค่าหัวแตก เจ้าไปแจ้ง ตร.อีกต่างหาก โดยมีกำนันเป็นคนสืบสวนหาคนผิดกับ อปพร.ของแต่ละหมู่บ้านเวลามีงานต้องมาส่อยกันทุกหมู่บ้าน หมู่ใดบ่มา คราวหน้า ข่อยบ่ไป คือกัน

และมีงานอยู้บ้านแม่ออกพอครับ บุญกฐิน จ้างหมอลำขอนแก่นคณะหนึ่ง 360,000 เล่นไปได้ฮอด 6 ทุ่มกว่า เกิดตีกันและใช้มีดแทงบาดเจ็บไปตาย รพ. ปลากระแงงว่า คนตีต้องเสียเงินให้ค่าหมอลำพร้อมเสียงเงินให้คนตายอีก 200,000 รวมแล้ว เกือบ600,000 แต่อย่าพ้าวตกใจ พ่อกำนั้นกับพ่อใหญ่บ้านสุมหัวกันแล้วสรุปผลปลากะแงงว่า มีคนตีกันรวมทั้ง 2 ฝ่ายแล้ว 12 คนโดยให้แต่ละคนพิสูจน์และกล่าวหากันเองว่ามีไผ่แน่ที่ตีกัน เสร็จแล้วเอามาหารกันทั้ง 12 คน บักแทงเขาตายไปตกลงกันอีกกับ ตร.ว่าสิเอาจั่งได๋ ติดคุกอีกต่างหาก 

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 22:57:55 น. »
เป็นตาย่านเนาะ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 06:50:14 น. »
เว่าเรื่องถูกคอดีกว่า...แล้วค่อยปรึกษายามพ่อน่ากัน  เรื่องสถานที่มาอันดับแรกต้องกว้างพอสำหรับสมาชิกที่จะมาพบปะ   เป็นแหล่งที่การคมนาคมสะดวก   และใกล้แหล่งจัดซื้อสะเบียง....อิ...อิ...   เอาใสดีน๊อ..?    :beer:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 07:17:01 น. »
ป๋าต๋องนั่นแหล่ว  เหมาะคัก  อิอิ

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 08:52:50 น. »
ป๋าต๋องนั่นแหล่ว  เหมาะคัก  อิอิ
สงกรานต์เพิ่นสิเมือสกลบ่น้อ ;D :hap5: