หมวดหมู่ทั่วไป > บทความ ความรู้ วิชาการ ด้านต่าง ๆ

การแปลง V2D karaoke มาใช้กับ eXtreme Karaoke

(1/3) > >>

มานพ:
มี สว ถามว่าไปซื้อแผ่นวีดีโอคาราโอเกะที่เป็นแบบรวมๆ ใส่แผ่นเดียวเป็น DVD
ว่าจะทำอย่างไรให้เอามาใช้ได้ (จริงๆ ผมเลิกเล่นไปนานแล้วแบบนี้ ใช้ MP4 Karaoke แทน

โปรแกรมที่ผมใช้คือ TMPGEnc Video Mastering Works ปัจจุบันเวอร์ชั่น 6 แล้ว
ไม่ต้องถามมานะครับหาโปรแกรมได้ที่ไหน หรือติดต่อขอมา ไม่มีและไม่ให้ครับ

* ไม่ตั้งใจละเมิดลิขสิทธิ์ใดๆ ทั้งสิ้น เจตนาเพื่อเผยแพร่เป็นความรู้ แชร์ได้นะครับ ให้เครดิตด้วยก็ดี

ลองทำตามภาพดูนะครับ

นำแผ่น DVD รวมเพลงคาราโอเกะใส่ Drive

เปิดโปรแกรม เลือก New Project

เลือกอ่านจากแผ่นที่เราได้มา

มานพ:

บางแผ่นก็ยำรวมมาเป็น track เดียว บางแผ่นก็แยกเป็นเพลง

หมายเลข 8 ไม่ต้องคลิ๊กก็ได้ มันมีประโยชน์เวลาแบ่งเพลงจาก dvd บางประเภท

มานพ:

ผลจากการคลิ๊กตามเลข 8 ยกเลิกมันไปเลยครับ ขี้เกียจใส่รายละเอียด

จะได้ไฟล์ตามภาพเป็น DVD Format

จากโปรแกรมเลือก Advanced Tools เพื่อทำกระบวนการต่อไป

มานพ:

มานพ:

เสร็จเรียบร้อย

ลองเปิดเล่นไฟล์ที่ได้จาก media player classic สามารถเลือกตัดเสียงร้องได้นะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version