ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนเทพขอถามเรื่องซาวด์ฟ้อนท์ด้วยครับ  (อ่าน 10275 ครั้ง)

pinpoung

• บุคคลทั่วไป
เรียนเทพขอถามเรื่องซาวด์ฟ้อนท์ด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 12:11:27 น. »
คือว่าผมอยากถามเรื่องซาวด์ฟ้อนนะครับว่าซาวด์ที่โหลดมาตามเว็บเนี้ย มันไม่มีรูปไอค่อนแต่รูปกระดาษ หรือว่าไม่มีโปร
แกรมจึงไม่มีไอค่อน แล้วก็ไม่ทราบว่าไฟล์เป็นไฟล์ setup หรือว่าให้ก๊อปปี้ไฟล์ ไปลงในโฟลเดอร์ หรือว่า วิธีอื่น ช่วยบอกวิธีทำให้หน่อยนะครับ
ยังงัยก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ 

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: เรียนเทพขอถามเรื่องซาวด์ฟ้อนท์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 12:47:08 น. »
นามสกุลอะไรครับ .sf2 หรือ.rar หรือ .sfpack ถ้าเป็นตัวหลังก็หาตัวนี้มาแตกไฟล์ครับ

ftp://ftp.personalcopy.net/pub/SFPack.zip

chaiaac

Re: เรียนเทพขอถามเรื่องซาวด์ฟ้อนท์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 12:53:04 น. »
คือว่าผมอยากถามเรื่องซาวด์ฟ้อนนะครับว่าซาวด์ที่โหลดมาตามเว็บเนี้ย มันไม่มีรูปไอค่อนแต่รูปกระดาษ หรือว่าไม่มีโปร
แกรมจึงไม่มีไอค่อน แล้วก็ไม่ทราบว่าไฟล์เป็นไฟล์ setup หรือว่าให้ก๊อปปี้ไฟล์ ไปลงในโฟลเดอร์ หรือว่า วิธีอื่น ช่วยบอกวิธีทำให้หน่อยนะครับ
ยังงัยก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ 

นามสกุลอะไรครับ .sf2 หรือ.rar หรือ .sfpack ถ้าเป็นตัวหลังก็หาตัวนี้มาแตกไฟล์ครับ

ftp://ftp.personalcopy.net/pub/SFPack.zip

ถ้าไฟล์นามสกุล .sf2 ก๊อบไปไว้ในโฟลเดอร์ soundfont แล้วเรียกใช้งานจากโปรแกรม xtreme ได้เลยครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 12:55:23 น. »
ถ้าเห็นเป็นรูปกระดาษคงจะเป็นฟ้อนท์สำเร็จรูปที่นำไปใช้ได้เลยโดยการโหลดจากโปรแกรมคารา หรือซาวด์การ์ดแต่ถ้าอยากเห็นเป็นรูปสวยๆ ลองหาโปรแกรม soundfont librarian หรืออื่นๆที่เกี่ยวข้อง มาลงไว้ในเครื่องก็จะเห็นเป็นรูปตามโปรแกรมนั้นๆแหละ ตามตัวอย่างข้างล่างว่าแต่ว่า มันขึ้นนามสกุลเป็น .sf2 หรือไม่ละครับ

pinpoung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 14:52:53 น. »
ขอโทษครับตอนแรกโหลดมาเป็นไฟล์ .rar พอแตกไฟล์เรียบร้อยแล้วก็เป็นไฟล์รูปกระดาษ  เดี๋ยวผมจะเอาไฟล์ไปใส่ไว้ในโฟลเดอร์ซาวด์ฟ้อนท์ครับ
มือใหม่หัดใช้โปรแกรมคาราโอเกะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกรุณาสงสารเด็กตาดำ ๆ  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ kladlom

• ระดับ 1
  • *
  • 752C6A29
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 06:43:52 น. »
ขออนุญาต ท่านผู้รู้ครับ กรณีของผมนำเอาซาวด์ฟ้อนท์ไปใส่ในโฟรเดอร์แล้วครับแต่เวลาเข้าโปรแกรมเล่น กลับมองหาไม่เห็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ แต่เวลาเช็คดูในตัวโปรแกรม ก็ยังมีอยู่ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 06:59:07 น. »
ขออนุญาต ท่านผู้รู้ครับ กรณีของผมนำเอาซาวด์ฟ้อนท์ไปใส่ในโฟรเดอร์แล้วครับแต่เวลาเข้าโปรแกรมเล่น กลับมองหาไม่เห็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ แต่เวลาเช็คดูในตัวโปรแกรม ก็ยังมีอยู่ครับ
1.ดูตำแหน่งที่เก็บไฟล์ดีๆ ว่าใช่หรือไม่
2.แตกไฟล์หรือยัง ถ้ายังมันก็บ่หัน
3.แน่ใจว่ามันเป็น.sf2 หรือไม่

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 07:33:33 น. »
1.ดูตำแหน่งที่เก็บไฟล์ดีๆ ว่าใช่หรือไม่
2.แตกไฟล์หรือยัง ถ้ายังมันก็บ่หัน
3.แน่ใจว่ามันเป็น.sf2 หรือไม่
ตามนั้นครับ ดีที่มันไม่บอกว่า ลายเซ็นต์เอ๋อเร๋อ อ๋าร๋า  :th2: :th2: :th2:ติดรายเซ็นต์กันงอมแงม :hap5: :hap5: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 08:21:57 น. »
อย่างน้อยต้องทำความเข้าใจก่อนว่า Soundfont หรือ ซาวด์ฟ้อนท์ คืออะไร
เชิญเรียนรู้เพิ่มเติมได้ที่ http://wikornrat.wordpress.com/category/soundfont/  :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 11:18:39 น. »
หนึ่งปีผ่านไปไม่รู้ จขกท.ยังอยู่ไหมเอ่ย  อิอิ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 11:44:17 น. »
หนึ่งปีผ่านไปไม่รู้ จขกท.ยังอยู่ไหมเอ่ย  อิอิ
ลุงชายไม่โสด - -* ขุดมาไมนี่

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 13:12:24 น. »
อ่านดีๆ ก็ใช่แฮะ พอดีไม่ได้อ่านรายละเอียดทุกโพสต์ เลยทำให้หลงทางไปตามๆกัน  :devil:
ความจริงท่าน 'kladlom' เป็นคนรอบคอบมาก คงไม่อยากตั้งกระทู้ให้ซ้ำซ้อนเลยอาศัยโพสต์นี้
ของท่าน 'pinpoung' เป็นที่ตั้งคำถาม และได้ ปู่ 'วัฒนาพงษ์' แนะนำให้ไปแล้ว  :hap5:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2010, 13:16:08 น. »
แหะๆ ผมอ่านผ่านๆทีแรกอ่านว่า "เรียนเทพเทือก"    :hit:

ออฟไลน์ kladlom

• ระดับ 1
  • *
  • 752C6A29
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2010, 20:08:39 น. »
ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ และความกระจ่างครับ ผมจะลองตรวจตัวซาวด์ฟ้อนท์ของผฒที่ได้มาดูครับ