ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรรับงานดนตรีคอมฯ แล้วให้เครื่องคอมฯ มีปัญหาน้อยสุด  (อ่าน 9255 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ช่วงนี้โดนถามบ่อยมาก  :58:

การที่เราทำดนตรีคาราโอเกะคอมพิวเตอร์เพื่อหากินนำรายได้เข้าครอบครัว
โดยใช้ extreme หรือโปรแกรมอะไรก็ตามสะดวก ซึ่งผมไม่ได้ทำตรงนี้

คอมพิวเตอร์ โน๊ตบุ๊ค หรือแล็บท็อป อะไรก็แล้วแต่ที่นำมาใช้
เป็นจุดเริ่มจุดตั้งต้นของระบบที่เรามีที่เราเล่น เครื่องดี ปรับเสียงเก่ง
แต่จุดตั้งต้นไม่ดีมีปัญหามันก็พาลให้ระบบห่วย

ลองมองย้อนดูกันครับเพื่อนๆ เราให้ความสำคัญตรงนี้ขนาดไหน
บางคนไปลงเครื่องปรุง ลงลำโพงกันมากมายแต่ซื้อคอมฯ เก่าๆ มาใช้

ปัจจุบัน extreme ต้องการทรัพยากรเริ่มต้นการทำงานมากกว่าชาวบ้าน
เพราะใช้ระบบกราฟฟิคอินเตอร์เฟสเต็มรูปแบบ มี components จัดการ
ส่วนต่างๆ ในโปรแกรมค่อนข้างเยอะตามคำเรียกร้องของสมาชิก

ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรซื้อคอมฯ เก่า เพราะระบบต่างๆ ผ่านการใช้มาเท่าไหร่
เราไม่รู้ แหล่งจ่ายไฟยังดีไหม หน่วยความจำยังโอเคไหม ฮาร์ดดิสก์จะเสียไหม
เราคาดเดายากครับ

ถ้าให้ผมระบุเลือกให้ได้นะครับ เริ่มต้นจาก i5 mem 4-8 gigs
เพราะ windows เดี๋ยวนี้ก็ต้องการ mem 1 gigs เพื่อการทำงานที่มีประสิทธิภาพ
ไหนจะ eXtreme ไหนจะ soundfont และโปรแกรมอื่นที่ทำงานอีกหล่ะ
windows  แล้วแต่เพื่อนๆ เพราะบางคนยังใช้ sound รุ่นตกสำรวจอยู่
ถ้าให้ระบุได้ผมแนะนำ win10 home 64 bits ไม่แคร็กนะครับ
ตัว patch ที่ทำให้เราใช้ฟรีๆ นี่แหล่ะตัวก่อเกิดปัญหา ถึงจะไม่ใช้ตอนนี้
ท่านรับงานครั้งละกี่บาท สะสมไม่กี่งานก็ซื้อได้แล้วครับ ไม่เกินสามพันบาท
แล้วทำไมตรูต้องซื้อด้วยใช้หรีแบบทุกวันก็ใช้ได้นี่หว่า (เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้)

เครื่องคอมฯที่เราใช้หากิน ไม่ควรลงโปรแกรมอื่น เช่นเกมส์ โปรแกรม CAD
โปรแกรมแต่งภาพ ควรลงแค่ Windows โปรแกรมเล่นเพลง โปรแกรมแอนตี้ไวรัส
(แนะนำ KIS ตกค่าใช้จ่ายวันละสองบาทในการซื้อใช้ต่อปี) เพราะท่านรับงาน
เดี๋ยวก็มีคนเอา flash drive มาให้เสียบเปิดเพลงนี่นั่นหน่อย ซึ่งอาจจะพ่วงหายนะ
ที่เราไม่รู้ตัวมาด้วย

เมื่อได้เครื่องมาแล้ว ต่อไป extreme ทำความเข้าใจกับมันหน่อยครับ
เราใช้งานอย่างไรตั้งอย่างไร เวอร์ชั่นออกใหม่ๆ c-men จะเขียนเตือนเสมอ
เราทดสอบหรือยัง ว่ามีปัญหาอะไรไหมก่อนออกงาน ไม่ใช่ตะบี้ตะบัน
อัพเดรท ตรวจสอบด้วยว่าเวอร์ชั่นใหม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ค่าเดิมๆ ที่เราตั้ง
ไว้มันมีผลกระทบไหม ผมเขียนมานี่อาจไม่ถูกใจใครหลายๆ คนแต่เชื่อเหอะ
ลองอ่านแล้วคิดตามนิดหนึ่ง ส่งผลดีกับเพื่อนๆ และไม่ต้องถามคำถามเดิมๆ
อีก และตัวแทนนั่นคือบุคคลแรกที่ท่านต้องพึ่งพาในยามท่านประสบปัญหา

เสียเวลาอ่านนิดอาจมีประโยชน์ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=35366

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=116633

สวัสดี  :thank1:

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
เห็นด้วนด้วยครับ

ออฟไลน์ ryujung

• ระดับ 5
  • *
  • 5F66A460นิมิตใหม่

ออฟไลน์ wissanu

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
ถูกต้องครับ..ผมไม่ใช่อาชีพด้านนี้.ผมให้ความสำคัญ(มาก)จุดเริ่มต้นก่อน.

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
เครื่องคอมฯที่เราใช้หากิน ไม่ควรลงโปรแกรมอื่น เช่นเกมส์ โปรแกรม CAD
โปรแกรมแต่งภาพ ควรลงแค่ Windows โปรแกรมเล่นเพลง โปรแกรมแอนตี้ไวรัส
(แนะนำ KIS ตกค่าใช้จ่ายวันละสองบาทในการซื้อใช้ต่อปี) เพราะท่านรับงาน
เดี๋ยวก็มีคนเอา flash drive มาให้เสียบเปิดเพลงนี่นั่นหน่อย ซึ่งอาจจะพ่วงหายนะ
ที่เราไม่รู้ตัวมาด้วย

เห็นด้วยอย่างยิ่ง คอมที่ใช้ออกงานไม่ควรเอาโปรแกรมอื่นลง เช่นเกมส์ หรือโปรแกรมที่ก่อให้เกิด อันตรายต่อเครื่อง

และ Window ที่ลงไม่ควรเป็น Window ตัดแต่งหรือโกด ควรลงจากแผ่นและควรเป็น Window แบบเดิมๆ Original

เครื่องผมไม่รู้ว่ากี่ปีแล้วยังไม่เคยลง Window ใหม่เลย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
สรุปง่ายที่สุด  คิดจะเอารถมาขับรับจ้างหากินควรขับรถเป็นและรู้เรื่องรถพอสมควร   คิดจะเอาเครื่องเสียงที่มีมาทำมาหากินก็ควรเป็นเครื่องเสียงและรู้เรื่องเครื่องเสียงพอสมควร    และถ้าคิดจะเอาคอมพิวเตอร์มาหากินคุณควรจะรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ดีพอสมควร  ในโลกนี้ไม่มีใครเกิดมาแล้วรู้ทุกอย่าง ต้องอาศัยการเรียนรู้จดจำทำความเข้าใจ   หากทำไม่ได้ถือว่าท่านยังไม่พร้อม ไม่ควรไปแบกรับหน้าที่นั้นๆ

ออฟไลน์ PARAGON MUSIC

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7F8DB949   ( MP 25/8/57)
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
1. window (สม)ควรจะเป็นของแท้ครับเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาจุกจิกที่จะเกิดขึ้น
กับเรา ยิ่งหน้างานด้วยแล้ว ผมไม่อยากนึกเลย
2.  Antivirus ปกติแล้วถ้า window แท้จะมี window defender ติดมาให้ใช้ก็สบายใจระดับนึง
แต่ถ้ายังไม่มั่นใจก็จะมี Antivirus หลายค่ายให้เราเลือกตามราคา ตามปี PC กี่เครื่อง แต่ถ้ายังไม่
ไม่สะดวกในการซื้อ Antivirus ก็จะมีของ Antivirus FREE ให้ใช้ เช่น Kaspersky Free Antivirus
https://www.kaspersky.com/free-antivirus   :95: :cool:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :30:
ครูให้ความสำคัญกับคอมพิวเตอร์มานานแล้วก่อนจะเล่นเพลงeXtreme  ขนาดนั่งลุกปลุกปล้ำกับมัน จนภรรยาลั่นวาจาว่า สักวันจะแกงแคคอมพ์ให้กิน (แกงแค เป็นอาหารภาคเหนืออย่างหนึ่ง)

โดยเฉพาะคอมพ์เก่า แม้ว่ามันเคยแรง เคยใช้บริการในร้านเกมส์มาก่อน  แต่คำว่าเก่ามันยังมีความหมายอยู่

ขนาดไม่ได้รับงาน  ย้ายมันออกจากห้องเล่นประจำ
มาเล่นที่ลานบ้าน มันยังพ่นพิษ แฮ้งค์เฉย

อาศัยว่าเรามีความรู้ความสามารถทางฮาร์ดแวร์ จับนั่นเสียบนี่ ขยับโน่นนิด ขยับนี่หน่อย  ก็แก้ปัญหากลับคืนมาได้

คอมพ์เก่ามันงอนง่าย  แม้แต่สายพ่วงUSB กับอุปกรณ์บางเส้นมันก็ทำให้แฮ้งค์ได้

ที่สำคัญ แหล่งจ่ายไฟ(Power Supply) ส่งผลถึงความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูลโปรแกรมในฮาร์ดดิสก์เช่นกัน

ขอให้ทุกท่านใช้eXtreme Karaokeในภาระหน้าที่ชองท่านอย่างราบรื่น ปราศจากปัญหาใดๆตลอดปีใหม่กันท้่วกันอย่างมีความสุขนะครับ

ขอขอบคุณนายหัวที่เริ่มประเด็นสำคัญนี้ไว้ให้พวกเรานำไปใช้กันครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
ตามแอดมินไป ความเสถียรของเครื่องเป็นสิ่งสำคัญ สเปคสูงยิ่งได้เปรียบ
levelของความเข้าใจพื้นฐานคอมพิวเตอร์แต่ละคนก็อาจไม่เท่ากัน
เล่นกับ PC ผมว่าปัญหาน้อย แต่ขนดก เอ๊ยขนเยอะ
เล่นกับโน๊ตบุ๊คส์ขนย้ายสะดวก ผมมีโน๊ตบุ๊คส์ 4 เครื่อง
แต่ตัวเล่นคาราผมดันใช้ตัวสเปคต่ำสุด (DELL CORE 2 DUO แรม 2 G)
เล่นแค่ 2 ไลน์ มันไม่เคยสร้างปัญหา(เคยแยก 6 ไลน์ก็ได้อยู่นะ)
ผ่านหลายงานแล้วด้วย ไว้เล่นคาราอย่างเดียว
เล่นซาวด์ฟ้อนท์ 2 ตัวซะด้วย แฟลชไดร์ฟนี่ห้ามมายุ่งเด็ดขาด
ตัวอย่างงานล่าสุดครับ CORE 2 ยังลั่นดีอยู่ 555

ออฟไลน์ หลอง บางเบียน

• ระดับ 3
  • *
  • 231521A7 เลิศรัก
พื้นที่ที่เหลือในไดรฟ์หลัก หรือไดรฟ์ปฏิบัติการไม่ควรเหลือเนื้อที่น้อยๆ น๊ะครับ.......ควรมีพื้นที่ว่างไว้ให้หายใจกันบ้าง เรื่องแอนตี้ไวรัส....เห็นด้วยอย่างยิ่งซื้อของแท้เลยครับ ของฟรีที่มีให้โหลดตามเน็ตทั้งหลาย บางครั้งมันก็เป็นตัวไวรัสซะเอง หรือ เป็นตัวพาหะนำไวรัสมาสู่เครื่องของเรา.....พวกแฟลชไดรฟ์ที่เจ้าภาพหรือผู้ร่วมงานชอบเอามาเสียบเพื่อใส่เพลง หรือประกอบกิจกรรมอื่นๆ อย่าไว้ใจอย่างยิ่งครับ......

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ

ผมมือใหม่ใช้ เครื่องพีซีครับแบกไป ยอมหนักนิดหนึ่งครับ

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
เครื่องไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ อิอิ

large gif hosting

ออฟไลน์ ฅนทะเล

• ระดับ 3
  • *
  • 740F329D จาก X-MEN
 :thank1: :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
ปัญหามา ปัญญามี
ปัญหาไม่มา เงินทองจะมาดี

เครื่องแบบนี้ยังเล่นได  ถ้าเครื่องท่านดีกว่าเล่นแล้วมีปัญหาต้องโทษคนใช้   ไม่ใช่โปรแกรม

ออฟไลน์ dangdemak

• ระดับ 2
  • *
  • HL-4E8CE8D6 By 1Soundpro นครปฐม
รับงานมาก็ให้ป๋านพ สุพรรณ  ไปเล่นแทน ไม่มีปัญหาแน่นอน

• คณะก่อการ
รับงานมาก็ให้ป๋านพ สุพรรณ  ไปเล่นแทน ไม่มีปัญหาแน่นอน

ไม่ว่างครับ เมียใช้ให้ซักผ้า

ออฟไลน์ patchatt

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F636B0F (MP)
ที่ทุกท่านกล่าวมาถูกต้องหมดเลยครับ  เพิ่มเติมอีกนิดครับ สำหรับ NB ความร้อนของเครื่องระหว่างที่เราใช้งานครับ  ตรงจุดนี้ PC จะไม่ค่อยมีปัญหา  อีกวิธีที่ผมใช้คือ  ถ้ามีช่วงเวลาเบรค จับรางวัล หรือพีธีการอะไรที่มีเวลา
 ก็จะรีสตารท์ คอมพิวเตอร์บ้างครับ