ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด หู เปิด ตา  (อ่าน 11609 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
เปิด หู เปิด ตา
« เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 18:49:47 น. »

ผมอ่านแล้วรู้สึกเข้าตากรรมการ
จึงขออนุญาต  คุณ GUNTUM  ผู้เขียนนำมาลงเผยแพร่  และท่านได้อนุญาตแล้วครับ
จากที่นี่

http://www.htg2.net/index.php?topic=85046.0

ฟังเพลงจาก Mac  กันดีกว่าครับ (Firewire)  ภาค 2

ภาค 1 เมื่อปี 2008 ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=29297

ขอเริ่มด้วยข้อดีของการฟังเพลงผ่าน Mac ก่อนนะครับ

- สะดวก ด้วยระบบไลบาลี่ใน iTune เก็บเพลงแบบมีปก ค้นหาเพลงได้ด้วยการป้อนชื่อเพลง
  ใส่ห้าดาวสำหรับเพลงที่ชื่นชอบ เรียกว่าปรับแต่งได้หมด

- อัพเกรดได้ สามารถอัพเกรดซอฟท์แวร์เพื่อเพิ่มคุณภาพเสียงได้โดยง่ายและรวดเร็ว เช่น
  จาก iTune10 เป็น iTune11 เสียงต่างกันฟ้ากับเหว แค่กด Software update แล้วรอสักพักเท่านั้น
  รวมถึงโปรแกรมอื่นๆอย่าง Amarra หรือ Bit Perfect ที่ผมใช้ เสียงเปลี่ยนไปทุกครั้งที่อัพเดท (ดีขึ้นตลอดครับ ไม่เคยแย่ลง)
- แนะนำให้ใช้ Mac ครับ เพราะระบบ OS ที่มีเสถียรภาพ
   ซื้อมาแกะกล่องใช้ได้เลย ไม่ต้องมานั่งก้มๆเงยๆประกอบเครื่อง
   และแน่นอนว่าเสียงต่างกับ PC ครับ ทดสอบแบบง่ายๆก็เอา DAC USB ต่อฟังผ่าน Mac กับ PC เทียบเสียงดูได้เลย

- ดีที่สุดสำหรับ Mac คือ Firewire เพราะระบบนี้คิดค้นเพื่อใช้กับงานออดิโอโดยเฉพาะตั้งแต่ 10 ปีก่อน
   และใช้จนถึงปัจจุบัน ไดรเวอร์จากระบบ Firewire จะส่งตรงเข้าแกนซีพียูโดยไม่ผ่านไดรเวอร์ชั้นอื่นๆ เรียกว่า Core Audio
   และการก๊อปปี้ไฟล์ผ่าน Firewire มีการคอนโทรลคล๊อก ทำให้ไฟล์ที่ก๊อปปี้ผ่านพอร์ทนี้คุณภาพเสียงไม่ตก

ลองหา HDD มาทดสอบได้ครับ หรือลองก๊อปเพลงผ่านแฟลชไดรฟ์ทาง USB
        แล้วนำกลับมาก๊อปปี้ลงเครื่องเหมือนเดิม เสียงจะไม่เหมือนกับไฟล์แรกที่อยู่ใน HDD (ทดสอบกับ Sandisk)

- สะดวกได้อีกเมื่อใช้ App ที่ชื่อว่า Remote (ฟรี) โดยการแสดงหน้า iTune จากเครื่อง Mac
   บนหน้าจอ iPhone, iPad, iPod touch สามารถสั่งการได้เลยเป็นเสมือนรีโมททัชสกรีน
   แสดงปก เพลงที่เล่น สั่งเพิ่มลดเสียงแบบดิจิตอลได้เลย โบกมือลาเมาส์กับคีย์บอร์ด

แต่ระบบ Firewire ในตลาดเครื่องเสียงบ้านยังมีน้อย หรือแม้แต่ร้านค้ายังเดโม่ระบบ Firewire ไม่ได้ด้วยซ้ำ แล้วจะเล่นอะไรดี

- ซาวน์ระบบ Firewire ใช้กันมานานมากแล้วสำหรับสตูดิโอครับ มีให้เลือกมากมาย

- เครื่องเสียงแบบสตูดิโอ ราคาไม่แพงอย่างที่คิด อย่างโฟกัสไลท์ หรือเอ็มออดิโอ ราคาไม่ถึงหมื่นก็มีจำหน่าย
   ส่วนเรื่องคุณภาพ เน้นความเป็นมอนิเตอร์แน่นอนครับ แต่จะมีการแบ่งคลาสอย่างชัดเจน
   เล่นเอ็มออดิโอ โฟกัสไลท์ มีรุ่นไม่แพงใช้ตามบ้าน อัพเพลงเอง ตัดเอง
   ดีขึ้นมาก็เป็น TC Electronic (ยี่ห้อนี้ถนัดทำเอฟเฟคมาก่อน)
   ขึ้นมาเป็น Semi Pro ก็เป็น Motu (ยี่ห้อนี้ทำกลองมาก่อน เสียงช่วงกลางต่ำทำได้ยอดเยี่ยมมากๆ)

เหนือกว่านี้ก็เป็น Apogee ซึ่งคำแนะนำจากผู้รู้ที่ทำงานห้องอัด
   แนะนำว่าถ้าจะเล่น Apogee ต้องเล่นรุ่นใหญ่ ถ้าเล่นรุ่นเล็กซื้อ Motu ดีกว่า
    (ตอนนี้ผมทำงานอยู่ค่ายเพลงครับ ใช้ความรู้ห้องอัดผสมกับเครื่องเสียงบ้าน)

- แล้วเครื่องเสียงห้องอัดจะฟังเพลงได้เพราะหรือ แน่นอนว่าเป็นเครื่องเสียงที่เน้นความชัดเจนของเสียง และความถูกต้อง
   อย่างยี่ห้อ เมทริค ฮาโล นำมาอัพแซมปลิงเพลง เรียกว่าไม่มีความเพี้ยนเลย
   แต่ไม่เหมาะเอามาฟังเพลงในบ้าน เพราะเน้นกลางสูงมากๆ
    เครื่องเสียงสตูดิโอที่เหมาะใช้ฟังในบ้านก็จะมีตัวเลือกที่เหมาะสม
    คือต้องเลือกยี่ห้อที่เน้น Input Output ประสิทธิภาพสูงครับ

พักก่อนครับ เดี๋ยวมาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 18:58:35 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เปิด หู เปิด ตา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 19:08:18 น. »

ถ้าใจร้อน  ก็ลุยอ่านรวดเดียวเลยนะครับ

มันอาจเป็นแนวทางในการเลือกซื้อของที่จะนำมาเล่นให้ถูกต้องแม่นยำขึ้น

-----    เรื่องการก็อปปี้ ไฟล์ ไม่ว่าจะผ่าน usb หรือ filewire หรือ wifi หรือ lan หรือ bluetooth หรือ infrared ไม่ว่าจะเป็น OS อะไร
ถ้าก็อปปี้ สำเร็จ ไฟล์ต้องเหมือนกันครับ ทดสอบได้โดย checksum ดูครับ

ถ้า stream โดยต่าง medium โอกาสที่จะเกิดการ loss จะมีได้ครับ

ขอให้แยก ระหว่าง การก็อปปี้ไฟล์ กับ การ stream data ให้ต่างกันครับ
ผมไม่ได้ทำงานด้าน sound engineer แต่ทำงานด้านคอม พอจะให้ความเห็นได้ครับ

ซื่งในทางคอม
การ copy เป็นคนละความหมายกับ stream และมีให้ความสำคัญในการทำงานต่างกันครับ

copy = correctness สำคัญที่สุด (correct ต้องได้ครับ)
stream = latency สำคัญที่สุด (correct ไม่การันตี)

คงต้องมานิยาม คำว่า copy ในความหมายทางคอม กับ ทาง sound engineering ว่าเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ถ้า copy ไฟล์ ไปลง usb storage แล้ว copy กลับแล้วไม่เหมือน มันจะถือว่า ไฟล์ corrupt
ผมแนะนำให้เอา storage มา check ว่ามี bad sector หรือเปล่าดีกว่าครับ 
หรือให้ตรวจสอบเรื่อง write behind caching setting ใน os ครับ

-----    ลองทดสอบดูแล้วครับ แต่ทดสอบโดยการก๊อปปี้เพลงลง HDD External ของ WD รุ่น My Book Studio
โดยใช้สาย Firewire ที่ให้มากับ HDD เป็นสายที่มีแม่เหล็กครอบสายไว้
ปรากฏว่าไฟล์เพลงที่ก๊อปปี้มาแล้ว เสียงสู้ต้นฉบับไม่ได้ ปลายเสียงสูงตกทั้งหมด
เลยลองลบไฟล์ทิ้งทั้งหมด และก๊อปปี้ใหม่โดยใช้สาย Firewire ของ Moshi
ปรากฏว่าเสียงเหมือนต้นฉบับ คือตอนนี้ฟังเพลงผ่าน iTune และข้อมูลเพลงอยู่ใน External HDD ที่ต่อแบบ Firewire
และสายที่ใช้เชื่อระหว่าง HDD มีผลเรื่องเสียงครับ สายที่ทดสอบมี Oyaide, Elecom, Lacie, Moshi, Apogee (มาในกล่อง Apogee Ensemble),
WD ทำให้ตอนนี้ต้องจับแมทสายครับ อย่าง Motu Ultralite MKIII ของผม เหมาะกับสาย Oyaide (4 เมตร),
Elecom (เฉพาะ 3 เมตร), Lacie (เฉพาะ 6pin to 6pin และใส่อแดปเตอร์ของ Moshi)

เสียงเหมือนหรือไม่เหมือน แนะนำให้ทดสอบดูครับ ถ้าเครื่องเสียงมีประสิทธิภาพพอ
ฟังออกแน่นอนครับ Flash Drive แต่ละรุ่น ก๊อปปี้เพลงลงไปแล้วเสียงก็ไม่เหมือนกันครับ
อย่าง HDD ที่ลง OS เป็นแบบจานหมุนกับ SSD เสียงก็ไม่เหมือนกันครับ
แต่อันนี้ทดสอบไม่ยากเพราะเปิดเครื่องที่เป็น SSD แล้ว
เสียงดีกว่าแบบจานหมุนมาก สะอาดกว่า สงัดกว่า เคลียร์กว่า ไดนามิคดีกว่า
สำหรับเครื่องที่เป็น HDD แบบจาน ก็ปรับแต่งได้โดยการวางเครื่องบนแทนลดแรงสั่นสะเทือน
จะได้เสียงเบสเพิ่มมาอีกมากมายครับ

โทษทีครับ เมื่อกี้ไปกดโดนอะไรเข้า ที่ผมโพสตอบดันไปต่อกับกระทู้ของคุณ Goda Takeshi เลยเห็นเป็นกดแก้ไข ผมขอตอบในกระทู้นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 19:25:43 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 20:00:23 น. »
ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละท่านมะละกอผมเปลี่ยนจากhdd มาเป็นssd เสียงที่ออกมาต่างกันได้ชัดเจนมาก
แต่ราคาแพงไปหน่อยแต่ก็คุ้มนะผมว่า เร็วทันใจดีมากเลย :th2:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 09:13:38 น. »

ผมจะก๊อปบางตอนที่อยู่ในความสนใจมาลงนะครับ
รายละเอียดคงต้องอ่านเองและก็อย่าเพิ่งเชื่อทั้งหมดครับ

สเปคทางเทคนิคระหว่าง Firewire กับ USB ครับ

Thunderbolt (up to 10 Gbps)
FireWire 800 (up to 800 Mbps)
FireWire 400 (up to 400 Mbps)
USB 3 (up to 5 Gbps)
USB 2 (up to 480 Mbps)

FireWire เป็นบัสอนุกรมประสิทธิภาพสูง ใช้สถาปัตยกรรมแบบ peer-to-peer ในการเชื่อมต่ออุปกรณ์อื่นๆ เข้าด้วยกัน
จึงสามารถนำกล้องถ่ายวิดีโอต่อกับโทรทัศน์แบบดิจิตอลได้ทันที โดยไม่ต้องมีคอมพิวเตอร์มาคั่นกลาง
และใช้การส่งข้อมูลแบบ isochronous ซึ่งเป็นกระบวนการที่ต้องการพิกัดเวลาในความสำเร็จ
การส่งผ่านเสียงและวิดีโอดิจิตอล เสียงหรือภาพกำลังไปจากอุปกรณ์ต่อพ่วงคอมพิวเตอร์หรือข้ามเครือง
ไปสู่เครื่องคอมพิวเตอร์หรือโทรทัศน์ที่ต้องการให้มาถึงใกล้กับอัตราการไหลของข้อมูลจากต้นแหล่ง
การส่งผ่านข้อมูล isochronous ทำให้มั่นใจว่าการไหลของข้อมูลอย่างต่อเนื่อง
และที่อัตราคงที่ในเวลาใกล้กันกับความสามารถของกลไกการแสดงภาพเพื่อรับและแสดงข้อมูลภาพ

USB 2.0 ก็ทำงานแบบ isochronous ได้กับสตรีมออดิโอได้ค่อนข้างช้ามาก
(สเปคสูงกว่า Firewire400 แต่การทำงานจริงอย่างการก๊อปปี้ไฟล์ขนาดใหญ่ ก็ยังใช้เวลานานกว่า Firewire ครับ)

สำหรับผมที่ใช้ Macbook Air ต่อระบบด้วยช่อง Thunderbolt ผ่านอแดปเตอร์ Thunderbolt to Firewire800 ครับ
ความเร็วไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในเรื่องของเสียงครับ isochronous นี่ล่ะครับที่สำคัญ
อย่าง Motu ที่ผมใช้ ก็ต่อแบบ Firewire400 กับ USB2.0 เท่านั้น ทั้งๆ ที่เป็นรุ่นที่วางจำหน่ายได้ไม่นาน

ตัวอย่างซาวน์การ์ดระบบ Firewire ครับ http://www.kimlengstudio.com/Firewire/View-all-products.html

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 09:48:17 น. »
อ่านแล้วเคลิ้ม  แต่ผมไม่มี Mac  เล่นเสียแล้ว
PC ที่ใช้มาหกปีนี่ก็ป่วยเป็นนิจ
อย่างไรก็ตาม ได้ไอเดียมาลองเล่นกับ  PC  ด้วย Foobar 2000

คืนวานเลยนอนดึก  แต่คุ้มครับ

ผมไปดาวน์โหลด  Component  RAM-Disk  ของ  Foobar 2000   จัดการ Install  ลงซะ
คลิ๊กเม้าส์ขวาที่เพลงที่จะเล่นหนึ่งหรือหลายเพลงก็ได้ครับ
ที่ Utility แล้วไปที่  Send to RAM-Disk

เปิดเพลงฟังดูซิว่า  ต่างจากที่เคยฟังก่อนนั้นหรือเปล่า
เพราะตอนนี้เราเล่นเพลงจาก  RAM-Disc โดยตรง  
ไม่ได้เล่นผ่าน  Hard Disc  ซึ่งช้ากว่าผ่านแรมแน่นอน

ที่สำคัญ  ไม่มีเสียงรบกวนจากการหมุนมอเตอร์ของ ฮาร์ดดีส นะครับ

RAM-Disk
By: Peter
Creates temporary copies of a group of tracks - for an example,
your playlist - in application's memory. Temporary copies exist only during the application lifetime.

Usage: right-click a group of tracks, use "Send to RAM-Disk" or "Add to RAM-Disk"
commands from the "Utilities" sub-menu.

Current version
1.0, released on 2012-01-20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 10:36:31 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 09:56:52 น. »
ต่อมา  ผมค้นกูเกิ้ลเพื่อทำความเข้าใจถึงหน้าที่การทำงานของ RAM-Disc
หลายเสียงบอกว่าควรมี  Ram  อย่างน้อย 8 กิ๊ก
คอมผมมีแค่  2 กิ๊ก  ต้องเพิ่ม

และเราต้องมีโปรแกรมสร้าง  พื้นที่แบ่งแรมดีสออกมา  ตรงนี้ผมยังไม่เข้าใจครับ
ตอนเรียนก็ข้ามๆ ไป เพราะเห็นว่าเราคงไม่ได้ใช้งาน
คืนวานง่วงมากกว่าที่จะค้นทำความเข้าใจต่อครับ

สรุปแล้วต่อไปนี้ ผมจะทดลองฟังเพลงจาก  Foobar 2000
โดยเล่นไฟล์เพลงจาก  RAM-Disk  เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 10:41:08 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 10:50:14 น. »

เมื่อผู้คนส่วนใหญ่ใช้ PC  ซึ่งแทบจะเป็น โน๊ตบุ๊คทั้งนั้น
ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย
ดังนั้นการฟังเพลงจากคอม  

ผมไม่อยากยุ่งยากมากไปกว่า
เปิดโปรแกรมเล่นผ่านซาวด์ออนบอร์ดเท่านั้น
ผ่านระบบเสียงที่ทุกคนมีอยู่แล้ว

ทำอย่างไรถึงจะได้คุณภาพเสียงเป็นที่พอใจของเรา  
มิใช่ได้เสียงที่ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง  
ซึ่งดิอิมพอสซิเบิ้ลเคยร้องว่า  "เป็นไปไม่ได้"  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 13:54:18 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 15:06:01 น. »
RAM-DISK ถ้าจำไม่ผิดมีปัญหากับการเล่น cue file ใน foobar2000

:thank1:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 17:43:14 น. »
RAM-DISK ถ้าจำไม่ผิดมีปัญหากับการเล่น cue file ใน foobar2000

:thank1:

เดี๋ยวลองครับ

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 22:45:38 น. »
พวก nerd หรือ geek ก็เชื่อมากไม่ได้
บ้างก็เขียนแบบไม่รู้จริง หรือรู้จริงแต่พูดไม่หมด
เรื่อง bit perfect ก็ทำเอาผมเคลิ้มทีเดียว
สัมมนาเสร็จผมไปซื้อ mac+ amarra
เฉพาะ software ปาเข้าไปสองหมื่นสองเข้าไปแล้ว(สมัยยังไม่ลดราคา)
หมายมั่นปั้นมือว่าคราวนี้ เสียงคงไม่แพ้ CD ราคาหลายๆ แสนแน่
เพราะคิดว่า transport เป็นของสำคัญ เคยขอเขาเอา Dac ราคาห้าหมื่น
ไปต่อกับ CD ราคาหลายแสน โอ้เสียงต่างกันไม่มากนี่นา..
แบบนี้ถ้าได้ bit perfect จาก mac กับ dac ห้าหมื่น ก็ลงทุนไม่มาก เสียงคงพอๆกับ CD 6 แสน  :D
แต่ที่ไหนได้ เสียงมันได้แค่พอๆ กับ CD ราคาหกหมื่นเท่านั้น
อ้าว..ไหงเป็นแบบนั้น
bit perfect ภาษาอะไร streaming จาก hdd เสียงสู้ SSD ไม่ได้ ?
bit perfect ภาษาอะไร streaming จาก SSD สู้ optical(แผ่น) ไม่ได้  ?

เรื่อง asynchronous  ของ usb ที่สู้ ระบบ firewire ไม่ได้ ก็อีก
โทษทีครับ..ผมไปฟัง weiss dac 202 ไฮเอ็นด์ นานเป็นชั่วโมงซี่งก็ใช้ firewire
อย่างตั้งใจมาก เพื่อหาคุณงามความดี ของ dac ราคาสองแสน+ isochronous firewire ให้ได้
กำลังเคลิ้มๆ มีคนมากระซิบว่า นี่ต่อ external clock (บิ๊กเบน ถ้าจำไม่ผิด ราคาอีก 6หมื่น) อยู่ด้วย เสียงดีขึ้นมาก
แค่นั้น ผมเลิกฟังเลย เสียเวลา กลับบ้านดีกว่า เพราะของราคาเกือบสามแสน เสียงได้แค่นี้เอง...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 22:48:26 น. โดย niceworld »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 07:24:17 น. »
พวก nerd หรือ geek ก็เชื่อมากไม่ได้
บ้างก็เขียนแบบไม่รู้จริง หรือรู้จริงแต่พูดไม่หมด
เรื่อง bit perfect ก็ทำเอาผมเคลิ้มทีเดียว
สัมมนาเสร็จผมไปซื้อ mac+ amarra
เฉพาะ software ปาเข้าไปสองหมื่นสองเข้าไปแล้ว(สมัยยังไม่ลดราคา)
หมายมั่นปั้นมือว่าคราวนี้ เสียงคงไม่แพ้ CD ราคาหลายๆ แสนแน่
เพราะคิดว่า transport เป็นของสำคัญ เคยขอเขาเอา Dac ราคาห้าหมื่น
ไปต่อกับ CD ราคาหลายแสน โอ้เสียงต่างกันไม่มากนี่นา..
แบบนี้ถ้าได้ bit perfect จาก mac กับ dac ห้าหมื่น ก็ลงทุนไม่มาก เสียงคงพอๆกับ CD 6 แสน  :D
แต่ที่ไหนได้ เสียงมันได้แค่พอๆ กับ CD ราคาหกหมื่นเท่านั้น
อ้าว..ไหงเป็นแบบนั้น
bit perfect ภาษาอะไร streaming จาก hdd เสียงสู้ SSD ไม่ได้ ?
bit perfect ภาษาอะไร streaming จาก SSD สู้ optical(แผ่น) ไม่ได้  ?

เรื่อง asynchronous  ของ usb ที่สู้ ระบบ firewire ไม่ได้ ก็อีก
โทษทีครับ..ผมไปฟัง weiss dac 202 ไฮเอ็นด์ นานเป็นชั่วโมงซี่งก็ใช้ firewire
อย่างตั้งใจมาก เพื่อหาคุณงามความดี ของ dac ราคาสองแสน+ isochronous firewire ให้ได้
กำลังเคลิ้มๆ มีคนมากระซิบว่า นี่ต่อ external clock (บิ๊กเบน ถ้าจำไม่ผิด ราคาอีก 6หมื่น) อยู่ด้วย เสียงดีขึ้นมาก
แค่นั้น ผมเลิกฟังเลย เสียเวลา กลับบ้านดีกว่า เพราะของราคาเกือบสามแสน เสียงได้แค่นี้เอง...

ผมเองได้แต่แหงนคอจนสุดชะเง้อดู Weiss Dac 202  ตัวนี้
แต่กลับมองเห็นท้องฟ้าแทน
ขอขอบคุณตรงจุดนี้  ที่ทำให้ผมสามารถลืม DAC  มหัศจรรย์ตัวนี้ไปได้ครับ

เนื่องจากผมชอบที่จะลองและเล่น

เล่นจนเห็นสัจจะธรรมแล้วก็ปล่อยออกไป
แต่ถ้าปล่อยออกไปแล้วได้ราคาแบบ "อธรรม"  ผมเองคงตัดใจไม่ลง
สมัยก่อนที่ได้ลองเล่นเพราะร้านค้าที่คุ้นเคยเขายกมาให้ลองถึงบ้าน
บางเครื่องยังอยู่ในกล่องไม่ได้ฟังยังเคย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 08:09:08 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 07:27:16 น. »
ผมอ่านแล้วรู้สึกเข้าตากรรมการ

จึงขออนุญาต  คุณ GUNTUM  ผู้เขียนนำมาลงเผยแพร่  และท่านได้อนุญาตแล้วครับ
จากที่นี่

http://www.htg2.net/index.php?topic=85046.0

เฮ้อ !  อุตส่าห์พิมพ์ตั้งนาน  พอจะส่งไร้สายที่เคบินเจ๊ง ....ต้องกลับมาบรรเลงจิ้มดีดใหม่

กับคำว่า  เข้าตากรรมการ  ในความหมายของผม

เมื่อมีโพสจากผู้ที่ชื่นชอบในเสียงเพลงนำเสนอเรื่องราวที่ได้จากการเล่นและลอง
พร้อมกับเหตุและผลส่วนตัวอ้างอิงประกอบ
ขณะเดียวกันที่ โพสจากสมาชิกท่านอื่นที่ เพียงแต่ติงมิได้ติทั้งเรื่อง
และเฉกเช่นเดียวกันกับการยกอ้างเหตุและผลอย่างเป็นรูปธรรม

ผมเข้าตากรรมการตรงจุดของการ ปุจฉา-วิสัจชนา แบบนี้นะครับ  
มันให้รู้สึกสัมผัสถึงความรู้จากการใคร่ครวญของคนที่ชื่นชอบในการเล่นกับเสียงจริงๆ จากหลายๆ คน
ที่สำคัญ  ผมซึ่งเป็นคนอ่านเป็นผู้ที่เสพเอาความรู้  พลอยได้  และได้เนื้อแท้ๆ ไปด้วยครับ

มันทำให้เราสามารถเลือกที่จะเสพสิ่งที่เราชื่นชอบได้โดยอิสระเสรี
ยกตัวอย่างตัวผมเองที่เลือกจะใช้  PC  (มีใช้อยู่แล้วนิ)
ฟังเพลงจากยูทูบ  จากซาวด์ออนบอร์ด

เพียงแต่เวลา ปัจจุบันขณะเดี๋ยวนี้
ผมมีวิธีคบหาและประดิดประดอยของที่ผมเล่นให้มันคุ้มค่ามากขึ้น
เช่นการหากันชนหรือ Buffer  มากั้นกลางระหว่าง Line Out ของซาวด์ออนบอร์ดกับมิกซ์หรือพาวเวอร์แอมป์
เชื่อเถอะครับ  ได้เนื้อ ได้หนัง เครื่องใน กระดูกมาครบ
จะเอาไปลาบไปต้มแสนอร่อย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 08:14:02 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 11:32:08 น. »

วันนี้หาข้อมูลเก่ามา เปิดหูเปิดตา 
อยากให้อ่านกันนะครับ  ใจเย็นๆ ค่อยเดินตามไปพร้อมกัน
ไม่นานเกินรอรับรองมีแต่เรื่องสนุกครับ

อ้างอิง

http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=23bb4ed38c18bffc

มอดูเลชัน (Modulation)

เนื่องจากข้อมูลที่ประมวลผลในเครื่องคอมพิวเตอร์เป็นดิจิตอล
แต่สายสัญญาณที่ใช้เป็นช่องทางการสื่อสารตามบ้านทั่วไปเป็นสายโทรศัพท์(สายอนาล็อก)
ดังนั้นในการสื่อสารข้อมูลจึงต้องมีการแปลงสัญญาณจากดิจิตอลไปเป็นอนาล็อก
และเนื่องจากต้องส่งไปเป็นระยะทางไกลจึงต้องมีการเพิ่มพลังงานให้กับสัญญาณด้วยการแปลงสัญญาณ
และเพิ่มพลังงานให้กับสัญญาณ ส่วนนี้เราจึงเรียกว่า “มอดูเลชัน (Modulation)”

การมอดูเลชั่น สามารถทำได้โดยการนำข้อมูลมาคูณกับคลื่นพาห์ (Carrier Signal)
ซึ่งมีขนาดส่วนสูง(Amplitude) ของสัญญาณ และความถี่ (Frequency) คงที่
ในระดับที่สูงพอต่อการเดินทางแล้วสัญญาณไม่หาย 

เมื่อสัญญาณที่ส่งออกไปถึงผู้รับแล้ว จะต้องมีการแยกสัญญาณคลื่นพาห์ออก
และแปลงข้อมูลกลับไปเป็นข้อมูลดิจิตอล เพื่อให้คอมพิวเตอร์สามารถประมวลผลได้
วิธีการนี้เรียกว่า “ดีมอดูเลชัน Demodulation)”

อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ในการมอดูเลตและดีมอดูเลตสัญญาณเรียกว่า “Modem (Modulator – DEModulator)”

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 11:36:46 น. »

ในข้อเขียนของผม  คำว่า  Analog  =  อนาล็อก

บางครั้งเมื่อผมต้องการที่จะเน้นคำเพื่อเจาะจง
ผมจะเขียนว่า   อะนาล็อก  นะครับ
มิได้เขียนผิดแต่จงใจเน้นครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 17:02:30 น. »
เสียบไมโครโฟนที่ซาวด์การ์ด  เพื่ออัดเสียงพูดหรือเสียงร้อง
สัญญาณเสียงคนเป็นอนาล็อก สัญลักษณ์แทนคล้ายลูกคลื่น
เมื่อผ่าน ADC (Analog to Digital Converter)
ดูรูปแบบดิจิตัลนะครับ  เป็นคล้ายบล็อกสี่เหลี่ยม

สายตามองเห็นในรูปแบบซึ่งต่างกันระหว่าง อะนาล็อก กับ ดิจิตัล  

แต่หูคนเรา  ไม่แน่จริงจับความแตกต่างไม่ออกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 17:05:16 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 17:20:09 น. »
มาดูรูปที่จะอยากคุยเปิดหูเปิดตาครับ

ผังการทำงานของ  ADC  จนถึง  DAC
ออกแบบมาแต่ปี 1980  แต่บริษัทฟิลลิปส์กับบริษัทโซนี่ซึ่งเป็นสองบริษัทร่วมวิจัย
กลับไม่ได้เผยแพร่ให้กับโรงงานผู้ผลิตแผ่นซีดีออดิโอและเครื่องเล่นซีดี
นานต่อเนื่องน่าจะเกินสิบปี

ขณะเดียวกันที่นักฟังเพลงทั่วโลกก็ฟังเสียงแบบ  PCM Data  มาอย่างยาวนานเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 17:26:56 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2013, 08:56:25 น. »
เรื่องของเสียงดิจิตัล หรือดิจิตอล  เราคงพบคำนี้อยู่บ่อยครั้ง  PCM  ( Pulse Code Modulation)
ความหมายหรือคำแปลบางครั้งอ้านแล้ว "งง" ก็ให้ทำเป็นลืมๆ นะครับ / มะละกอ

อ้างอิง

http://www.rc-plus.net/board/index.php?topic=203.0

ตัวย่ออะไร เยอะแย่ะไปหมด.. มันคืออะไรบ้าง อ่านได้เลยครับ

FM (Frequency Modulation)

เป็นรูปแบบการผสมสัญญาณ (Modulation) ผสมกันโดยใช้การเปลี่ยนแปลงความถี่
รูปแบบการผสมสัญญาณอีกแบบหนึ่งที่นิยมคือ AM (Ampitude Modulation)
คือผสมสัญญาณโดยใช้การเปลี่ยนแปลงควาามสูงหรือความแรงของสัญญาณ

PCM (Pulse Code Modulation)

เป็นรูปแบบการเข้าระหัสของสัญญาณโดยใช้การจัดขอมูลในรูปแบบดิจิตอลที่เป็น เลขฐานสอง
รูปแบบการเข้ารหัสอีกแบบหนึ่งคือ PPM (Pulse Position Modulation)
ซึ่งใช้การจัดข้อมูลโดยใช้ระยะเวลาความกว้างของลูกคลื่น

วิทยุ ที่นิยมใช้การในยุคแรก..จะมีการเข้ารหัสเป็น PPM ทั้งทีผสมสัญญาณแบบ AM (ในพวกรถ, เรือ)
หรือ FM (หลังๆ หันมาใช้ FM กันหมดทั้งรถเรือเครื่องบิน)
ต่อมาเมื่อเข้ายุคดิจิตอล จึงมีการเข้ารหัสแบบ PCM แต่ยังเป็นการผสมสัญญาณแบบ FM อยู่..

จึงนิยมเรียกการส่งวิทยุ ออกเป็นสองแบบคือ FM กับ PCM ซึ่ง FM ก็คือ ส่งแบบ PPM บน FM ส่วน PCM ก็คือ ส่งแบบ PCM บน FM

PPM และ PCM เป็นรูปแบบการเข้าระหัสสัญญาณการควบคุมไปกับคลื่นความถีวิทยุ
โดย PPM นั้นจะระบุตำแหน่งการควบคุม Servo จาก ความยาวลูกคลื่น
ส่วน PCM นั้นจะใช้การตีความหมายออกมาให้อยู่ในรูปของสัญญาณ Digital
ซึ่งทำให้การส่งสัญญาณแบบ PCM เมื่อมีสัญญาณที่มีความแรงเพียงพอ
ความถูกต้องของสัญญาณจะมากกว่า ไม่มีการแกว่งของสัญญาณซึ่งทำให้ Servo เกิดอาการ สั่นๆ ไปมา
นอกจากนี้ PCM ยังมีการตรวจความถูกต้องของสัญญาณในระดับหนึ่ง
ทำให้เมื่อมีสัญญาณที่ไม่ถูกต้องเข้ามา จะทำการเพิกเฉิยต่อสัญญาณที่เขามา ในชุดนั้น
ทำให้เมือสัญญาณอ่อน หรือถูกรบกวน จะไม่ทำ Servo แกว่งๆไปมา

การ ใช้ PCM ทำให้เรามั่นใจได้ว่า.. เมื่อเรา คงต่ำแหน่งของ Stick ไว้ที่จุดๆหนึ่ง Servo จะไม่เคลื่อนไหว
ซึ่งการเคลื่อนไหวเพียงเล็กน้อย.. สำหรับเคลื่องบินไม่ค่อยมีผลอะไรมาก..
แต่สำหรับฮ.แล้ว.. การเคลื่อนไหวเล็กน้อย.. ทำให้ ฮ. มีการเคลื่อนที่ซึ่งจะทำให้เราต้องแก้อาการมากขึ้น
นอกจากนี้ .. ด้วยการที่ PCM จะมีการตรวจสอบความถูกต้องของสัญญาณ..
การเกิดการรบกวนสั้นๆ ขนาดเล็กๆ ตัวรับที่เป็น PCM จะไม่นำสัญญาณนั้นไปถอดระหัสและส่งไป Servo
ก็จะลดปัญหา Servo เคลื่อนที่ที่นอกเหนือจากการควบคุมด้วย….
แต่ถ้าโดนสัญญาณรบกวนต่อเนื่องมากๆ.. ตัวรับ ก็จะปฏิเสธเรื่อยๆ..
ซึ่งจะกลายเป็นอาการ.เหมือนไม่สามารถควบคุมได้เลย… หรือที่ชอบเรียกว่า Lock

ของแถมอีกอย่างของ PCM คือ.. ตัวรับที่เป็น PCM มักจะทำระบบ FailSafe มาด้วย…
คือสามารถกำหนดได้ว่า.. เมื่อ ตัวรับไม่ได้รับสัญญาณ หรือ โดนสัญญาณ
ให้คงตำแหน่งปัจจุบันของ Servo หรือ ให้ Servo เลื่อนไปอยู่ตำแหน่งใด …
เช่นอาจจะกำหนดว่าถ้า หลุด เคลื่อนไม่ได้รับสัญญาณ หรือโดนกวน ให้ปรับ Throttle ไปอยู่ตำแหน่ง ดับเครื่อง เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2013, 09:22:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2013, 09:17:31 น. »
ทีนี้พอ  PCM  มาใช้ในวงการเครื่องเสียง หรือระบบเสียง
เอาละหวา  ในแง่ของการค้าคำว่า ดิจิตอล มันมีทางทำมาหากินเพิ่มขึ้นครับ

อ่านต่ออีกนิด / มะละกอ

ทำความรู้จักมันก่อน....

PCM , DTS , DTS-HD Master , Dolby Digital , Dolby TrueHD

ทุกอันเป็นรูปแบบไฟล์เสียงชนิดหนึ่งซึ่งพบได้ในแผ่นหนังที่เราดู DVD / Bluray
จะเรียกว่าเป็นสกุลของไฟล์เสียงก็ได้ โดยถ้าเราแกะไฟล์เสียงออกมาจากแผ่นหนัง
เราจะได้ไฟล์เสียงดังนั้น

- บันทึกเสียงมาแบบ PCM ==> ได้ไฟล์ *.wav (หรือ format อื่นๆ ที่บันทึกมาแล้วแต่โปรแกรม)
- บันทึกเสียงมาแบบ DTS ==> ได้ไฟล์ *.dts
- บันทึกเสียงมาแบบ Dolby ==> ได้ไฟล์ *.ac3

PCM เป็นไง ?

ว่ากันง่ายๆ PCM เป็นไฟล์เสียงที่มีคุณภาพดีที่สุด เพราะมันคือไฟล์เดิมๆ ดิบๆ ขนาดก็ใหญ่สุดๆ
เพราะไม่มีการบีดอัด (หรือ zip compress ) มาเลย

- ข้อดี คือ มันเป็นเสียงที่คุณภาพสูงสุด ไม่มีการสูญเสียคุณภาพ lossless เสียงใสอย่างแท้แน่นอน
- ข้อเสีย คือ เมื่อขนาดมันใหญ่ การจะสตรีมไฟล์ไปยังเครื่องเสียงเพื่อเล่นไฟล์เสียง
   มันถูกจำกัดด้วย bandwidth ของสายว่า สายส่งได้ไหวไหม

เช่น ถ้าเราใช้สาย coxial หรือ optical เราจะสตรีมได้เพียง PCM 2.1ch 192khz (PCM Stereo)
    เพราะแบนวิทของสายสองประเภทนี้มันมากได้สุดแค่นี้

อ้างอิง และขอขอบคุณ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=nuthplayer&month=08-2012&date=09&group=1&gblog=15
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2013, 09:21:28 น. โดย มะละกอ »

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 03:17:29 น. »
รออ่าน direct stream digital  :party2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 03:20:25 น. โดย niceworld »

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 07:23:52 น. »
รออ่าน direct stream digital  :party2:

จวนละครับ  ค้นข้อมูลเกือบเที่ยงคืนมาหลายวันจนตาบวมปิด
เหนื่อยตรงทีต้องเปิดหาคำแปลอยู่ตลอด  ภาษาประกิตผมมันอ่อนระทดระทวยครับผม...

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 07:47:44 น. »
 30 ปีได้ที่เราฟังเพลงระบบดิจิตัลในรูปแบบ  PCM Data  
และคิดว่ามันดีพร้อมแล้วสำหรับการฟังเพลง
แต่มนุษย์เก่งขึ้นเครื่องไม้เครื่องมือดีขึ้น

มันเหมือนสมัยแรกๆ ที่คนเราค้นพบ  โมเลกุล คือส่วนที่เล็กที่สุด
ต่อมาค้นพบเล็กกว่าคือในโมเลกุล ประกอบด้ว โปรตรอน  อีเล็กตรอน  และนิวเครียส
ปัจจุบันเรากลับค้นพบที่ยิ่งใหญ่กว่าคือการพบ  DNA  ซึ่งเล็กยิ่งกว่า

ก่อนนั้นเราเชื่อว่า  ดิจิตัล ย่อมผิดพลาดหรือ เออเร่อร์น้อยมาก  
เพราะมันเป็นแค่ตัวเลขสัญลักษณ์แทนการ เกิดและดับ (ปิด/เปิด)
แต่ถ้ามันมีก็สามารถแก้ไขได้  เป็นการแก้ไขปลายทางปลายเหตุทั้งสิ้น

เช่นความผิดพลาดจากการหมุนมอเตอร์ของเครื่องเล่นซีดี
แผ่นซีดีเมื่อเล่นกลับ  ด้านในสุดจะหมุนด้วยความเร็ว  500 รอบต่อวินาทีหรือต่อนาทีผมลืมซะแล้ว
แผ่นซีดีจะค่อยหมุนช้าลงจนสุดรอบขอบด้านนอก หมุนกี่รอบผมลืมสนิทจึงอย่าสนใจมันเลยครับ

แก้ไขมากมันมีผลต่อเสียง  รวมทั้งสารพัดสิ่งรบกวนที่ค้นพบภายหลัง
ทำให้ต้องเพิ่มการแปลงไฟล์ดิจิตัลด้วยการสุ่มเลือก หรือ Sampling Rate  ที่มากขึ้นเป็นการเพิ่ม 2 เท่าเสมอ
(เช่น  จาก 44.1 -  88.2  ,  88.2 - 176.4 หรือ  48 - 96 ,  96 - 192 )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 08:04:58 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 08:04:22 น. »

ผลที่ตามมาคือ  ได้เสียงเนียนดีขึ้น
แต่ต้องแลกกับไฟล์เพลงจะใหญ่มากหลายเท่าตัว 
เครื่องเล่นต้องมีพละกำลังสเปคสูงขึ้น

ทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ
ทุกอย่างเมื่อมนุษย์หันเข้าหาธรรมชาติ 
เรียบ และ ง่าย.....

PCM  มีหลายขั้นตอน  ทุกขั้นเจอหรือสิ่งปนเปื้อนสิ่งรบกวน 
เสียงคลาดเคลื่อนบานปลายออก
วิธีแก้  คือ  เลิกใช้มันเถอะ  ฟอร์แม็ท PCM 

มันเหมือนที่มนุษย์ค้นพบ  DNA 
ซึ่งโดยธรรมชาติ  มันมีของมันมาหลายหมื่นล้านปีแล้ว

ในกระบวนการแปลงเพื่อให้ได้  PCM 
มันมี  DSD  ( Direct Stream Digital ) เกิดขึ้นปะปนอยู่  ผมจะขอเรียกเพื่อให้เข้าใจง่ายนะครับ
เรียบ ง่าย คือแก่นคือหัวใจของดิจิตัล

ทว่าเมื่อนำมาใช้งาน  กลับได้เสียงที่ประเสริฐกว่ายอดเยี่ยมกว่า  PCM
คนยุคนี้โชคดีหลายขั้นนะครับ
นับวันเทคโนโลยี่ยิ่งก้าวหน้าในราคาที่ถูกลง  ถูกลงเรื่อย

ถูกจนกระทั่ง หู ไฮ-เอน  อิจฉา  หู ราก หญ้า   ละครับผม

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 09:08:22 น. »
Games People Play --  The Alan Parsons Project

หนึ่งในความทรงจำที่แสนดี
อยากให้ฟังคนละหลายเที่ยวครับ

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/BZWBw_gupXE?hl=th_TH&version=3[/flash]

ออฟไลน์ J_matt

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE34230 K.กุ้ง หญ.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 10:10:35 น. »
และ The Alan Parsons Project เป็น 1 ในกลุ่มศิลปินที่ผมชอบฟังที่สุด รองมาจาก ENIGMA (ไม่มีเบื่อ...)

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 10:35:09 น. »
อ้างอิง และขอขอบคุณ

http://www.netthailand.com/home/articles.php?art_id=8&start=1

คำว่า "สตรีมมิ่ง" (streaming)
จะถูกนำไปใช้ในกรณีที่คุณสามารถเล่นไฟล์มัลติมีเดียบนเครื่องคอมพิวเตอร์ได้
โดยไม่ต้องมีการดาวน์โหลดจากอินเทอร์เน็ตจนครบไฟล์
เนื่องจากการดาวน์โหลดไฟล์มัลติมีเดียทั้งไฟล์จะใช้เวลาค่อนข้างมาก
ดังนั้นการเล่นไฟล์มัลติมีเดียจากอินเทอร์เน็ตด้วยเทคนิค "สตรีมมิ่ง"
จะทำให้สามารถแสดงผลข้อมูลได้ก่อนที่ไฟล์ทั้งหมดจะถูกส่งผ่านเข้ามายังเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณนั่นเอง

สำหรับการทำให้เทคนิคสตรีมมิ่งสามารถเล่นไฟล์มัลติมีเดียได้อย่างสมบูรณ์นั้น
คอมพิวเตอร์ที่ใช้จะต้องประมวลประมวลผลได้เร็วพอด้วย
เนื่องจากข้อมูลที่ถูกส่งเข้ามายังเครื่องนอกจากจะต้องได้รับการจัดเก็บเข้าไว้ในหน่วยความจำบัฟเฟอร์แล้ว
มันยังต้องมีการแปลงข้อมูลเหล่านั้น เพี่อนำไปแสดงผลในรูปของเสียง หรือวิดีโอ อีกด้วย
ซึ่งถ้าขั้นตอนใดขั้นตอนหนึ่งล่าช้า คุณก็จะสังเกตเห็นได้ทันทีว่าวิดีโอ หรือเสียงมีการกระตุก หรือแน่นิ่งเป็นพักๆ

(การกำหนดขนาดของหน่วยความจำบัฟเฟอร์ ความเร็วของเครื่องคอมพิวเตอร์ และอินเทอร์เน็ต
เป็นตัวแปรสำคัญในการปรับแต่งให้การเล่นสตรีมมิ่งบนเครื่องคอมพ์ของคุณราบรื่น)

ตัวอย่างของการใช้สตรีมมิ่งที่คุณสามารถพบเห็นได้ก็เช่น เวลาที่คุณเข้าไปในเว็บไซต์ศิลปินเพลง
แล้วพบว่า มีตัวอย่างเพลงใหม่ให้ลองฟัง ซึ่งพอคลิกปุ๊บภายในอึดใจก็ได้ยินเพลงนั้นเล่นออกมา
นั่นแสดงว่า ทางเว็บไซต์ได้ใช้เทคนิคการทำสตรีมมิ่งเพื่อเล่นเพลงใหม่ให้คุณได้ทดลองฟังทันที
ที่เล่นเพลงได้เร็วก็เนื่องจากมันไม่ใช่เป็นการดาวน์โหลดไฟล์เพลงใหม่ทั้งเพลงเข้ามาในเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณนั่นเอง
ซึ่งส่วนใหญ่ทางเว็บไซต์ก็จะให้ได้ฟังแค่บางส่วนของเพลงเท่านั้น
ทั้งนี้เพื่อสร้างความรู้สึกให้เกิดความต้องการฟังทั้งเพลง
นอกจากนี้ ไฟล์มัลติมีเดียต่างๆ ที่เล่นใน Real Audio หรือ QuickTime
ส่วนใหญ่ก็จะเป็นสตรีมมิ่ง ซึ่งข้อมูลที่สตรีมมิ่งเข้ามายังเครื่องคอมพิวเตอร์จะไม่อยู่ในรูปของไฟล์ที่นำไปใช้งานต่อได้

แต่ถ้าคุณดาวน์โหลดซอฟต์แวร์ที่เป็นแชร์แวร์ หรือฟรีแวร์จากอินเทอร์เน็ต
ไฟล์เหล่านี้ไม่ใช่ข้อมูลสตรีมมิ่ง
เนื่องจากมันได้ผ่านกระบวนการดาวน์โหลดไฟล์ที่สมบูรณ์ เพื่อสามารถนำไฟล์ไปใช้งานต่อได้นั่นเอง