ผู้เขียน หัวข้อ: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 5 ( กลับมาฝอยใหม่ 6 สิงหาคม 2557 )  (อ่าน 32688 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
เพื่อนลงทุนแต่งเนื้อร้อง ทำนอง จ้างเขาทำซาวด์มาเสร็จ
โอดครวญมาอยากทำอัลบั้มซีดีแจก แต่ค่าห้องอัดแพง
ผมเลยบอกให้มาที่บ้าน แต่เนื่องจาก EMU 1212M ที่ใช้อยู่ไม่มีภาคไมค์ปรี
เพื่อนที่แสนดีเลยควักตังซื้อให้เป็นของขวัญปีใหม่ ฮิ ฮิ
ไมค์ปรีหลอดตัวนี้เสียงดีจริงๆ  อัดไปแล้ว 2 ครั้ง เพื่อนชอบใจใหญ่ให้สั่งไมค์คอนเดนเซอร์ที่ใช้ในห้องอัดมาลองอีก
เข็คดูแล้ว ยี้ห้อออดิโอเทคนิคก้ามั้ง รุ่น AT 2020 ข่าวว่าได้รางวัลชนะตัวดังราคาสองหมื่น
เมืองไทยขายแค่ 3900 รีบโทรสั่ง ที่ไหนได้พอข่าวออกว่าดี ทุกตัวแทนขายเกลี้ยงแถมยังมีจองเป็นร้อย
อะไรจะปานนั้น ผมเอาปรีหลอดตัวนี้มาเสียบร้องคาราโอเกะ โอ้โห ไม่อยากบรรยายเลยครับ
เสียงเข้าตากรรมการเป็นอย่างยิ่ง ลืมเอฟเฟคดังๆ ไปเลย
แล้วจะมาเล่าเรื่องห้องอัดจำเป็นให้ฟังอีกไปเรื่อยๆ นะครับ เผื่อเป็นไอเดีย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2014, 17:36:54 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ พรานทะเล

• ระดับ 5
  • *
  • 4C9539A6,7EE3AD56 (MP) ,96E6BAD9
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 09:41:06 น. »
อยากได้บ้างหาซื้อ ที่ไหนครับ  :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 09:54:50 น. »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 09:55:03 น. »
อ่านคุณงามความดีของมันก่อนจากปรมาจารย์ที่รีวิวได้ดี
แล้วค่อยไปซื้อตามตัวแทนจำหน่ายครับ
ผมอยู่บางนา-ตราด เลยซื้อจากกิมเล้งออดิโอ โทร.ไปแป๊บเดียวม้าด่วนถึงบ้านเลย เยี่ยมมาก

http://www.patid.com/reviews/15-bluetube-tube-pre

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 09:59:57 น. »
เพื่อนลงทุนแต่งเนื้อร้อง ทำนอง จ้างเขาทำซาวด์มาเสร็จ
โอดครวญมาอยากทำอัลบั้มซีดีแจก แต่ค่าห้องอัดแพง
ผมเลยบอกให้มาที่บ้าน แต่เนื่องจาก EMU 1212M ที่ใช้อยู่ไม่มีภาคไมค์ปรี
เพื่อนที่แสนดีเลยควักตังซื้อให้เป็นของขวัญปีใหม่ ฮิ ฮิ
ไมค์ปรีหลอดตัวนี้เสียงดีจริงๆ  อัดไปแล้ว 2 ครั้ง เพื่อนชอบใจใหญ่ให้สั่งไมค์คอนเดนเซอร์ที่ใช้ในห้องอัดมาลองอีก
เข็คดูแล้ว ยี้ห้อออดิโอเทคนิคก้ามั้ง รุ่น AT 2020 ข่าวว่าได้รางวัลชนะตัวดังราคาสองหมื่น
เมืองไทยขายแค่ 3900 รีบโทรสั่ง ที่ไหนได้พอข่าวออกว่าดี ทุกตัวแทนขายเกลี้ยงแถมยังมีจองเป็นร้อย
อะไรจะปานนั้น ผมเอาปรีหลอดตัวนี้มาเสียบร้องคาราโอเกะ โอ้โห ไม่อยากบรรยายเลยครับ
เสียงเข้าตากรรมการเป็นอย่างยิ่ง ลืมเอฟเฟคดังๆ ไปเลย
แล้วจะมาเล่าเรื่องห้องอัดจำเป็นให้ฟังอีกไปเรื่อยๆ นะครับ เผื่อเป็นไอเดีย

ปรีไมค์ตัวนี้ ค่าตัวเท่าไรครับพี่.. พอจะเอื้อมได้ไหม..;)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 10:07:11 น. »
4,800.- ทิปเด็กมาส่ง 100.- ครับ

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 10:10:48 น. »
4,800.- ทิปเด็กมาส่ง 100.- ครับ
งั้น.ผมคงได้ครอบครองในไม่ช้าครับ..ลงว่าพี่ร้องแล้ว แทบลืม fx เนี่ย..การันตีได้..และอีกอย่างผมชอบในน้ำเสียงปรีหลอด ซึ่งให้โทนเสียงที่ หนา อบอุ่น มีไดนามิก ครับผม... :thank1:

อ้อ.พี่ครับ..แส้วตัวในบทความล่ะครับ.สรรพคุณ/ค่าตัวแตกต่างกันมากไหมครับ... ;) :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 10:13:01 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 11:10:42 น. »
ผมเล่นอะไรเป็นพักๆ ตอนที่คบหาเพื่อนรุ่นน้องเป็นโปรดิวเซอร์ให้ค่ายเพลงดังแห่งหนึ่ง
เลย พลอยได้ความรู้เรื่อง computer music แถมลูกชายเพื่อนเรียนดนตรีที่มหิดล ถึง 2 คนคอยถ่ายทอดวิชาให้เลยได้วิชามาบ้าง
เล่นอยู่พักก็เบื่อเพราะเราเล่นดนตรีไม่เป็น ทฤษฎีดนตรีก็รู้แค่ โด เร มี อาศัยหัวสมองมันชอบแส่หาเรื่องแบบนี้เลยจับต้นชนปลายตั้งตัวเป็น ผู้ช่วยโปรดิวเซอร์
ซึ่งตอนนั้นต้องจิบเบียร์ย้อมใจให้ถึงสองขวดก่อนถึงเปิดคอมทำงานเป็นซาวด์เอ็นจิเนียร์ได้     
อาศัยซาวด์จาก NCN มีดี้คาราโอเกะ อัดเสียงให้เพื่อนที่เรียนรุ่นเดียวกันโดยใช้โปรแกรม COOL EDIT PRO 1.2  ซึ่งลงทุนไปเข้าคอร์สเรียนมาโดยเฉพาะ
เพื่อนๆ ต้องยกนิ้วให้ เองแน่มาก  ตอนหลัง Cool Edit ขายสิทธิ์ ให้ ADOBE ไปพัฒนาต่อใช้ชื่อว่า AUDITION น่าจะออกมาถึงรุ่น 3.0 ละมั๊ง 
ทำการโหลด Audition 3.0 รุ่นทดลองใช้ 30 วันมาเล่นไม่เวอร์คแฮะ น่าจะเกิดจาก  PatchMix DSP Application ของ EMU 1212M
ผมใช้ไม่เป็น เลยกลับไปถูไถกับ Cool Edit Pro ถึงเป็นผู้คนมาหน่อย

เอาใหม่วานนี้ลองโหลดตัวทดลองของโปรแกรมดังซึ่งหลายคนบอกว่าภาคเขียนซีดีของมันทำมาสเตอร์แจ่มแจ๋ว  Magix Samplitude 10.0 pro
ลองแล้วครับมันเข้ากับ EMU 1212M เลยโดยเฉพาะภาคเอฟเฟคมีปลั๊กอินที่น่าทึ่งมากมาย
อิมพอร์ตมีดี้ไฟล์เข้าไปตัดเสียงบางแทร๊กที่ไม่ชอบออกแล้วร้องเข้าไปอีกช่องที่เป็นแทร๊กออดิโอเสร็จแล้วมา Edit เสียงร้องใส่เอฟเฟคตามจินตนาการได้แบบสุดๆ
สนุกสนานมากครับนั่งเล่นจนหมดวันไม่รู้ตัว นักทำเพลงเมืองไทยส่วนใหญ่ใช้กันอยู่สามตัวคือ Logic , Cubase , Sonar ซึ่งเคยลองแล้ว ไปไม่รอด
มันไม่เหมาะกับเด็กอนุบาลที่ชอบเรียนลัดอย่างผม ทั้งๆ ที่ก็ซื้อหนังสือคู่มือมาอ่านแต่ใจมันไม่ตามไปด้วยเลยเลิก ยอมเป็นเด็กอนุบาลต่อเหมือนเดิม
เล่นพวกนี้ได้ความรู้เรื่องภาษาดีขึ้นเพราะต้องปริ๊นแมนนวลมาอ่านไปเปิดดิกชั่นนารี่ไป บ่อยเข้าก็เข้าใจไปเอง

อย่าเอาอย่างผมนะครับเล่นอะไรครึ่งๆ กลางๆ มันไม่ดี  คือดูเหมือนรู้ไปเสียทุกอย่างแต่เอาให้ดีจริงไม่ค่อยได้
ไม่รู้เป็นงัยผมก็ชอบของผมแบบนี้ละครับ เล่นเดี๋ยวเดียวเลิก  ชอบเลิกก่อนค่อยเล่น เล่นไปเรื่อย
วันอาทิตย์จะถึงนี้เพื่อนจะพานักร้องมาให้อัดถึงบ้าน ต้องนอนเอาแรงและบำรุงร่างกายไว้อัดให้เต็มที่ แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 17:39:36 น. »
ความรู้ระดับอนุบาลจริงๆ นะ ยินดีครับมาแลกเปลี่ยนกันได้ วันอาทิตย์นี้เชิญเลยว่ากันตั้งแต่เช้าไปเรื่อยๆ จนเย็นจนค่ำแหละ
ว่าแต่อยากรู้เรื่องอะไรละครับ ที่บ้านลูกทุ่งหน่อยนะ
โทร. 080 593 9556

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2010, 21:24:04 น. »
ผมเล่นอะไรเป็นพักๆ ตอนที่คบหาเพื่อนรุ่นน้องเป็นโปรดิวเซอร์ให้ค่ายเพลงดังแห่งหนึ่ง
เลย พลอยได้ความรู้เรื่อง computer music แถมลูกชายเพื่อนเรียนดนตรีที่มหิดล ถึง 2 คนคอยถ่ายทอดวิชาให้เลยได้วิชามาบ้าง
เล่นอยู่พักก็เบื่อเพราะเราเล่นดนตรีไม่เป็น ทฤษฎีดนตรีก็รู้แค่ โด เร มี อาศัยหัวสมองมันชอบแส่หาเรื่องแบบนี้เลยจับต้นชนปลายตั้งตัวเป็น ผู้ช่วยโปรดิวเซอร์
ซึ่งตอนนั้นต้องจิบเบียร์ย้อมใจให้ถึงสองขวดก่อนถึงเปิดคอมทำงานเป็นซาวด์เอ็นจิเนียร์ได้     
อาศัยซาวด์จาก NCN มีดี้คาราโอเกะ อัดเสียงให้เพื่อนที่เรียนรุ่นเดียวกันโดยใช้โปรแกรม COOL EDIT PRO 1.2  ซึ่งลงทุนไปเข้าคอร์สเรียนมาโดยเฉพาะ
เพื่อนๆ ต้องยกนิ้วให้ เองแน่มาก  ตอนหลัง Cool Edit ขายสิทธิ์ ให้ ADOBE ไปพัฒนาต่อใช้ชื่อว่า AUDITION น่าจะออกมาถึงรุ่น 3.0 ละมั๊ง 
ทำการโหลด Audition 3.0 รุ่นทดลองใช้ 30 วันมาเล่นไม่เวอร์คแฮะ น่าจะเกิดจาก  PatchMix DSP Application ของ EMU 1212M
ผมใช้ไม่เป็น เลยกลับไปถูไถกับ Cool Edit Pro ถึงเป็นผู้คนมาหน่อย

เอาใหม่วานนี้ลองโหลดตัวทดลองของโปรแกรมดังซึ่งหลายคนบอกว่าภาคเขียนซีดีของมันทำมาสเตอร์แจ่มแจ๋ว  Magix Samplitude 10.0 pro
ลองแล้วครับมันเข้ากับ EMU 1212M เลยโดยเฉพาะภาคเอฟเฟคมีปลั๊กอินที่น่าทึ่งมากมาย
อิมพอร์ตมีดี้ไฟล์เข้าไปตัดเสียงบางแทร๊กที่ไม่ชอบออกแล้วร้องเข้าไปอีกช่องที่เป็นแทร๊กออดิโอเสร็จแล้วมา Edit เสียงร้องใส่เอฟเฟคตามจินตนาการได้แบบสุดๆ
สนุกสนานมากครับนั่งเล่นจนหมดวันไม่รู้ตัว นักทำเพลงเมืองไทยส่วนใหญ่ใช้กันอยู่สามตัวคือ Logic , Cubase , Sonar ซึ่งเคยลองแล้ว ไปไม่รอด
มันไม่เหมาะกับเด็กอนุบาลที่ชอบเรียนลัดอย่างผม ทั้งๆ ที่ก็ซื้อหนังสือคู่มือมาอ่านแต่ใจมันไม่ตามไปด้วยเลยเลิก ยอมเป็นเด็กอนุบาลต่อเหมือนเดิม
เล่นพวกนี้ได้ความรู้เรื่องภาษาดีขึ้นเพราะต้องปริ๊นแมนนวลมาอ่านไปเปิดดิกชั่นนารี่ไป บ่อยเข้าก็เข้าใจไปเอง

อย่าเอาอย่างผมนะครับเล่นอะไรครึ่งๆ กลางๆ มันไม่ดี  คือดูเหมือนรู้ไปเสียทุกอย่างแต่เอาให้ดีจริงไม่ค่อยได้
ไม่รู้เป็นงัยผมก็ชอบของผมแบบนี้ละครับ เล่นเดี๋ยวเดียวเลิก  ชอบเลิกก่อนค่อยเล่น เล่นไปเรื่อย
วันอาทิตย์จะถึงนี้เพื่อนจะพานักร้องมาให้อัดถึงบ้าน ต้องนอนเอาแรงและบำรุงร่างกายไว้อัดให้เต็มที่ แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

แนะนำบ้่างได้ไหมครับ  จะอัดเพลงให้ลูกศิษย์ของพัชรีเค้าสักหน่อย  ผมก็ชอบเรียนลัดแบบนี้ละครับ  ไม่มีเวลาไปเรียนแล้ว

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 11:15:41 น. »
ผมก็งูๆ ปลาๆ ครับพี่ตุ้ม เพียงแต่ชอบเล่นชอบลองไปเรื่อยเท่านั้น ผมว่าเรื่องการอัดเพลงนี่ทุกท่านในนี้ทำเป็นกันอยู่แล้วนะครับ เห็นมีผลงานออกมาอยู่เรื่อย โดยหลักการก็คือการนำดนตรีที่มีอยู่แล้วไม่ว่าเป็นมีดีไฟล์หรือไฟล์เสียงที่ดึงมาจากวีซีดีหรือดีวีดีคาราโอเกะมาเปิดในโปรแกรมทำเพลงที่มีมากมายแล้วนำสัญญาณจากไมค์ซึ่งอาจเสียบเข้าโดยตรงที่ช่องไมค์ของซาวด์การ์ดหรือผ่านมิกซ์แล้วเอาสัญญาณขาออกไปเข้าช่องไลน์อินของซาวด์การ์ด  ทดลองตั้งสัญญาณเร็คคอร์ดจนพอดี แล้วกดเร็คคอร์ด เสียงดนตรีก็เริ่มถึงตอนร้องเราก็ร้องไปจนจบเพลงจะได้ไฟล์ Wave ออกมาให้นำไปแต่งอีกที จะให้เข้าใจง่ายต้องดูจากหน้าจอครับครึ่งชั่วโมงก็โอเคแล้ว จากนั้นก็ไปฝึกฝนต่อให้คล่องมือ ความยาก ง่าย และเสียงจะออกมาดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับโปรแกรม คอมพิวเตอร์ เครื่องไม้เครื่องมืออุปกรณ์ที่เราใช้ สุดท้ายที่ทักษะของคนทำครับ เป็นสัจจะธรรมที่เหมือนกันในหลายๆ อย่างในโลกนี้ เช่นตอนเรียนหนังสือ เรียนห้องเดียวกัน ครูก็สอนคนเดียวกัน แต่ไหงเวลาสอบ มีได้มีตก มีที่หนึ่งและที่โหล่  เวลาเรียนขับรถก็เหมือนกันถ้าซื้อหนังสือสอนหัดขับรถยนต์มาอ่านผมว่าคงไม่ได้กระมัง  ต้องกระโดดขึ้นรถเลย สามนาทีก็ขับเดินหน้าได้ ส่วนจะเก่งหรือไม่ก็อยู่ที่ชั่วโมงบินเท่านั้นครับ
พูดอย่างไม่อายเลยคือความรู้ที่ผมมีอยู่นี่ยังไม่ถึงขั้นที่จะบรรยายออกมาเป็นภาษาเขียนให้ต่อเนื่องและเข้าใจง่าย ยกเว้นแสดงให้ดูที่หน้าจอจริงๆ   แม้แต่การโพสขึ้นเว็บทุกวันนี้กว่าจะพิมพ์เสร็จผมต้องจิ้มที่ละตัวบางครั้งสามสี่ชั่วโมงเลยครับ บางคำก็ต้องเปิดพจนานุกรมเพื่อความถูกต้องของภาษา เสร็จก็นอนพักสายตาเลย  แต่ก็สนุกและเพลินดีไม่เหงา
พักนี้ไม่ค่อยได้ไประยองเลยหลังปีใหม่คงไปพักผ่อนที่หาดแม่รำพึง พักที่บ้านเอกเขนกครับถ้าไปคงแวะเยี่ยมพี่ตุ้มครับ  และถือโอกาสไปประกาศขายคอนโดของพี่สาวอยู่กลางๆ หาดแม่รำพึง ชื่อ VIP ห้องอยู่ชั้นหกแต่งไว้สวยขายถูกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 11:25:14 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 11:42:17 น. »
ยังงี้เอามา insert หรือว่าเอามา sent - return เข้า mixer แทน ffect mic น่าจะดีนะครับ
...หรือว่ามันจะทำให้เสียของครับ

m sound

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 11:47:11 น. »
ไมค์ปรีหลอดตัวนี้เสียงดีจริงๆ  อัดไปแล้ว 2 ครั้ง เพื่อนชอบใจใหญ่ให้สั่งไมค์คอนเดนเซอร์ที่ใช้ในห้องอัดมาลองอีก

ในห้องอัดเสียง(เล็กๆใกล้บ้าน)ผมเห็นเขาใช้ปรีไมค์หลอดแบบนี้/ไม่ทราบแบรนด์ แล้วเข้ามิกซ์อีกที เสียงร้อง หนา/อิ่มขึ้น น่าฟังกว่า ใช้ไมค์เสียบที่มิกซ์ตรง ๆ ครับ.. ;)

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2010, 13:04:19 น. »
ยังงี้เอามา insert หรือว่าเอามา sent - return เข้า mixer แทน ffect mic น่าจะดีนะครับ
...หรือว่ามันจะทำให้เสียของครับ

ผมก็อยากรู้เหมือนท่าน เสธ.รุณ ครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2010, 06:44:59 น. »
ตอบคำถามก่อนครับ ในเรื่องของระบบเสียงอุปกรณ์แต่ละอย่างถูกออกแบบมาให้ทำงานตามหน้าที่ของมันอย่างชัดเจน
การจะนำอุปกรณ์บางอย่างมาดัดแปลงให้ทำงานแทนอีกแบบคงให้ผลได้ไม่สมบูรณ์หรือไม่ได้เลย 
ไมค์ปรีนั้นมีหน้าที่ขยายสัญญาณอ่อนมากที่ออกจากไมค์ให้แรงขึ้นเพื่อส่งเข้าไปยังภาคปรี ต่อไปยังแอมป์และลำโพง 
เสียงจะออกมาดีน้อยถึงดีมากอยู่ที่วงจรและเกรดของชิ้นส่วนอีเล็คโทรนิคต่างๆ ที่ใช้ วงจรมีสองแบบคือ โซลิด ซึ่งจะให้เสียงที่รวดเร็วกระฉับกระเฉง 
กับหลอดที่กล่าวกันว่าให้เสียงใหญ่มีเนื้อหนัง เสียงอิ่ม ฉ่ำมีหางเสียงทอดไกลคล้ายมีเอคโค่นิดๆ ราคาไม่กี่พัน จนหลักหลายหมื่นถึงหลักแสน

ในความเป็นจริงมิกเซอร์ราคาประหยัดที่เราใช้งานกันทั่วไปภาคไมค์ปรี  น่าจะใช้อ๊อพแอมป์เป็นองค์ประกอบเสียงจึงได้เท่าเงินที่เราจ่าย
( เพราะมิกซ์ที่มีช่องเสียบไมค์ระหว่าง 4 ถึง 12 ช่องนั้นคงไม่ให้ภาคไมค์ปรีที่เข้าขั้นมาให้เป็นแน่ ) 
ถ้านักร้องอดนอนเสียงแห้งแล้งก็ใช้เครื่องปรุงเซ็ทให้ฉ่ำหวานกังวานขึ้น ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องปรุงอีกแหละ
ถ้ามีมาในมิกซ์ก็จะต่อแบบขนานตายตัวเสียงที่ออกมาฟังแล้วสู้เครื่องปรุงแยกชิ้นไม่ได้ 
เพราะแยกชิ้นสามารถต่อแบบอนุกรมซึ่งให้เสียงที่ดีขึ้นผิดหูผิดตา

เสียงพูดหรือเสียงร้องของคนอยู่ในย่านเสียงกลางซึ่งเป็นเสียงที่เพราะที่สุด  ถ้านักร้องคนนั้นมีน้ำเสียงที่ไพเราะน่าฟังเป็นพรสวรรค์เฉพาะตัวอยู่แล้ว
ถ้าได้ไมค์ดีๆ ไมค์ปรีดีๆ ก็แทบจะไม่ต้องพึ่งพาเอฟเฟคอีก หรือมีนิดๆ ก็ยิ่งเพิ่มความน่าฟังขึ้นมากขึ้น 
ผมจึงบรรยายออกไปคราวที่แล้วว่าไม่ต้องใช้เอฟเฟคก็สุดยอด  นั่นเป็นความชอบเฉพาะตัวที่ชอบฟังเสียงในลักษณะนั้นของผม
ซึ่งในความเป็นจริงการร้องคาราโอเกะจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมีเครื่องปรุงเข้ามาแต่งเติมให้เสียงร้องฉ่ำกังวานขึ้นเพื่อให้เสียงร้องเด่นนำหน้าเสียงดนตรี ถึงจะมีความสมบูรณ์ครับ 
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาลองซื้อหาไมคปรีหลอดมาเสียบกับไมค์ตัวเก่งของท่านแล้วเอาสัญญาณ OUT ไปเข้าช่อง Line In
จากนั้นก็ปรับแต่งเครื่องปรุงตามถนัด ผมเชื่อว่าท่านทั้งหลายจะชอบเหมือนผม ยิ่งผ่านการ Burn มากขึ้นท่านก็จะขาดมันไม่ได้เลยละกัน 
หมายเหตุ  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2010, 07:04:59 น. »
แหะๆ ตามความเห็นของท่านมะละกอ แบบนี้ถ้าจะลองเล่นจริงๆ ก็คงต้องลงทุนใช้ ปรีไมค์อย่างน้อยสองตัว เพราะมีสองไมค์
และเสียงท่าจะดีขึ้นผิดหูจริงๆ....
ฝากไว้ก่อนเถอะ โอฬาร....รอค่าคอมฯ ของเมียออกก่อนค่อยขอซื้อ....

ออฟไลน์ YAI-สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D00111F HL#752D6A00 HL#1799BF19 HL;1299BFD2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2010, 16:28:31 น. »
ความรู้ระดับอนุบาลจริงๆ นะ ยินดีครับมาแลกเปลี่ยนกันได้ วันอาทิตย์นี้เชิญเลยว่ากันตั้งแต่เช้าไปเรื่อยๆ จนเย็นจนค่ำแหละ
ว่าแต่อยากรู้เรื่องอะไรละครับ ที่บ้านลูกทุ่งหน่อยนะ
โทร. 080 593 9556
ขอบคุณล่วงหน้าครับ เสียดายอาทิตย์นี้ติดงานวันพ่อ ไว้อาทิตย์ต่อๆไปจะโทรไปรบกวน เผื่อว่างคงต้องไปขอความรู้สักครั้งครับ :flower: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 10:57:09 น. »
ของดีราคาประหยัดใครๆ ก็อยากได้ คอนเด็นเซอร์ไมค์ Audio Technica AT2020 เมื่อรีวิวออกมาชนะราคาแพงหลายเท่าตัว
แว๊บเดียวเมืองไทยขาดตลาดไม่รู้จะมาอีกเมื่อไร  ผมก็เลยอ้อนไปหาพรรคพวกที่อเมริกา  ไม่กี่วันผ่านไปของก็มาให้ผมเชยชมถึง 2 ตัว
แถมได้เป็นของขวัญปีใหม่อีกด้วย อิ่มใจไปหลายวัน ต้องหาข้อมูลการใช้คอนเด็นเซอร์ไมค์เสียหน่อย
เท่าที่ลองเสียบดูเสียงโอเคมากๆ เลย

ออฟไลน์ Grysorn

• ระดับ 3
  • *
  • HL## 55E06D6D(นิมิตรใหม่),8F67F4F7(ป๊อก มิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 13:59:31 น. »
ไมค์สวย และ ดี และ (ไม่)แพง ด้วย
ที่อเมริกา ยี่ห้อ Audio Technica นี้มีซื่อเสียงมากนะครับ

ออฟไลน์ surinb

• ระดับ 2
  • *
  • HL#5F6336CD (ท่านวี หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2011, 11:40:28 น. »
ทำไมข้อมูลเห็นแค่หน้าเดียว จำได้ว่ามีมากกว่านี้

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 10:41:37 น. »
สองสามวันนี้ฟอร์แมทฮาร์ดดีส  ลง  XP  เนื่องจากหลายโปรแกรมรันแล้วไม่ค่อยมีปัญหาเหมือน Win 7

กว่าจะเซ็ทลงตัวเล่นเอาเหงื่อท่วมหัว  ไม่เล่นนานลืมหมด

อ้อเนื่องจากเพื่อนจะมาร้องเพลงแล้วให้ช่วยทำเป็น  Audio CD  
แต่งเพลงทำดนตรีมาเสร็จ  เป็นเพลงมาร์ชประจำบริษัทนะครับ

ห้องอัดฉบับ  เวิร์ลคลาส จึงมีโอกาสต้อนรับ  อันที่จริงมาครั้งหนึ่งแล้วเมื่อ  สัปดาห์ที่ผ่านมา
แต่ล่มครับ  นักร้องมีพระดีมา  ผมอัดเท่าไร  อัดทุกท่า  ยังงัยมันก็ไม่เข้า
หมายถึงเสียงนะครับ   วันนี้เซ็ทเสร็จแล้ว  และโทรบอกเพื่อนให้พานักร้องสาวมาด้วย
คราวนี้ได้รู้กันว่าจะเป็นอย่างไร

และถือโอกาสลองลำโพงท่านวุฒิมิวสิคด้วยครับ

มาดูภาพกัน

คอนเด็นเซอร์ไมค์  ก็มีอยู่ตัวเดียว

ผ่านไมค์ปรีหลอดรากหญ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 10:50:23 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 10:52:59 น. »
ที่มิกซ์  กด PFL  ปุ่มขาว   เพื่อตั้งเกนไมค์ให้ได้ที่คืออยู่ปิ่มๆ  0 ดีบี  
ได้เกนที่  20  พอดี  

เอ้าท์พุตไมค์ไปที่  0  อีกแหละ

มาสเตอร์วอลลุ่ม  ที่ 10  เผื่อขึ้นลงได้อีกให้มัยยืดหยุ่นได้
จากนั้นไปปรับเกนที่แอมป์ให้ดังพอสมควรสำหรับร้องและฟังในห้องขนาด  4  คูณ  แปด  เมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:00:04 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:02:57 น. »
ลำโพงทรงนิยม 10 นิ้วของท่านวุฒิมิวสิคเอามาลองของซะเลย

น้องยอดครับหรือจะให้เรียกว่าพี่ยอดก็ได้  จ่อไมค์ห่างคืบเดียวไม่หอนเลย  ร้องสบายมาก

เดี๋ยวบ่ายนักร้องสาวมาด้วย  เห็นบอกว่าเพิ่งจบจุฬา  เอผมเองก็ปักเป้านะครับ
แล้วจะมารายงานตอนต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:05:42 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 13:46:59 น. »
เอาจริงเข้าปรากฎว่าที่เซ็ทมาทั้งหมดนั่นมันไม่ทำงาน  สัญญาณ  Input  เบามาก
เลยต่อตรงจาก  Mic Pre  เข้า  Line In  ที่  ESI@JULI   ต่อเข้าช่องซ้าย  เล่นกับ  Cool Edit Pro 2.0  
โบราณหน่อยแต่ผมค่อนข้างถนัด  ทำงานง่ายก็โอเคดีครับ  สมัยก่อนเล่นกะ  Windows 98  ถือว่าเยี่ยม

วานนี้ผมลง  Magix Samplitude Pro 10  โปรแกรมเยอรมันซึ่งหลายคนบอกว่าดีขึ้นไปอีก
ลองดูแล้ว  มันวิเศษมาก  แต่คง  งม ไปอีกพอควร  ข่าวว่าทำเดมโม  เขียนแผ่น  CD ซึ่งใช้อัลกอริทึ่มในการเขียนขั้นเทพ
เสียงออกมาดีมาก  ลองแล้วเป็นดังเขาว่ามาครับ

เลยต้องฝากเพื่อนที่อเมริกา  ซื้อ  Drive  ยี้ห้อ PLEXTOR  ตัวใหม่มาให้  เหนือชั้นกว่าทุกยี้ห้อครับในการเบิร์นแผ่น
เมืองไทยยี้ห้อนี้ไม่มีขายแล้ว

ดูรูปไปก่อนเดี๋ยวค่อยอธิบายภายหลัง

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 13:56:07 น. »
จากรูป  ผม  Import  มีดี้ไฟล์เพลงชื่อ  My Way  มาลงที่แทร๊กมีดี้  เลือกแบบให้มีทุกแทร๊กเสียงตามที่มันควรจะเป็น
แล้วเปิดแทร๊ก  ออดิโอ  กด R  เพื่อ  Record  ร้องเสร็จก็มา  ใส่เอฟเฟคตามใจชอบ  เอฟเฟคทุกตัวละเอียดมากนับเป็นร้อย
แต่งอีคิวใหม่บ้าง  ใส่  Reverb  ซะหน่อย  แล้วค่อย  Mix Down  โดยไม่ลืมปิด  แทร๊กมีดี้ดนตรีที่ไม่ชอบ  คือ  เมโลดี้  พวกซิน

เล่นง่ายเหมือนกันครับ