ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก ตอน ปี ๒๕๕๘ มองไปในอนาคต  (อ่าน 42617 ครั้ง)

naja701

• บุคคลทั่วไป
Re: ลำโพงที่รัก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 15:48:48 น. »
 :Dชุดแบบนี้ตั้งวงดื่มสบายเลยครับ :th2:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2010, 09:05:16 น. »
ระหว่างที่รอการจูนเน็ทเวอร์คให้เข้าที่เข้าทาง ซึ่งตอนนี้ผมเองก็ค่อนข้างพอใจกับลักษณะเสียงที่ได้จากลำโพงคู่นี้อยู่แล้ว อย่างที่เคยบอกว่าผมชอบฟังเพลงแบบเอาบรรยากาศที่เหมือนกับการไปดูการแสดงจริง ดนตรีมันจะดึงให้อารมณ์เราคล้อยตาม มีส่วนร่วมกับบทเพลงนั้นๆ ฟังแล้วอิ่มเอมกับความหรรษาที่ได้รับ ลำโพงคู่นี้ให้เสียงที่สะอาดชัดจนรู้สึกถึงสีหน้าคนร้องและการเคลื่อนไหวได้ผมรู้สึกและรับรู้อย่างนั้นจริงๆ แม้ว่าจะเป็นเฉพาะบางอัลบั้มที่อัดมาดีเท่านั้นครับ  รอผมได้แอมป์ขนาด 200 วัตต์ต่อข้างที่สั่งไปนัยว่าก๊อปมาจากวงจรที่กำลังฮิทรวมทั้งใช้อุปกรณ์เกรดเดียวกัน  ตัวสำเร็จรูปรุ่นสูงสุดที่ผลิตออกขายราคาตั้งกว่าครึ่งล้าน ได้มาเมื่อไรจะได้ลองให้รู้แจ้งแล้วจะได้ข้อสรุปสำหรับการจูนเน็ทเวอร์คขั้นสุดท้าย แล้วก็เชิญพรรคพวกที่เป็นนักดนตรีมืออาชีพมานั่งฟัง ผมเชื่อหูนักดนตรีมากกว่าหูตัวเองครับ คนที่เล่นกีตาร์ เล่นเปียโนมาตลอดชีวิตสามารถแยกแยะเสียงดนตรีเสียงเพลงได้แม่นยำมากกว่าคนทั่วไปนะครับ
  ผมมีตารางสำเร็จรูปสำหรับค่า L หรือขดลวด และค่า C ตามจุดตัดที่น่าจะครอบคลุมการใช้งานพอควร ในการทำเน็ทเวอร์คมาฝากเผื่อมีบางท่านที่อยากลองทำเอง เป็นแบบ Butterworth ครับ  เป็นแนวทางเริ่มต้นที่ถูกต้องไว้ก่อนส่วนรายละเอียดต่างๆ เมื่อเริ่มดีแล้วก็จะเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2010, 09:09:04 น. โดย มะละกอ »

tawat.c

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2010, 11:43:10 น. »
ขอบคุณมากครับ
ผมได้ความรู้และแนวทางในการคิดอย่างมากและจะติดตามต่อไปครับ

ออฟไลน์ หมวดกอบลพบุรี

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740C32A1,HL#6C893616,HL#7D2C955D
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2010, 11:55:57 น. »
ผมก็อยากได้ BOSE 802,BOSE 502 หนูก็อยากได้

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 11:20:14 น. »
หลังจากรอกันมานาน  แอมป์ ข้างละ 200 วัตต์ วงจรพิเศษก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วละครับ
ตอนนี้อุปกรณ์ทุกอย่างอยู่ในมือ รอความขยันเท่านั้นก็จะร้องเพลงให้ฟังได้
ต่อจากนั้นก็จะได้ทดสอบลำโพงที่นอนรอมาหลายเดือนให้เป็นเรื่องเป็นราวเสียทีครับ

แท่นนั้นเอามาจากเครื่องเล่นเลเซอร์ดีสไพโอเนียร์รุ่นท๊อปในอดีตเมื่อมันหมดยุคสมัยก็รื้อเอาเครื่องในออก
แล้วดัดแปลงเล็กน้อยกลายเป็นแท่นแอมป์ DIY ที่สวยสดงดงาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 11:23:54 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ satitpong

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 05:07:22 น. »
ฝันไว้เหมือนกันว่าอยากประกอบตู้เองบ้าง :love2:

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 10:00:33 น. »
เกือบ 8 เดือนครึ่ง  นับจากวันที่ 30 กรกาคม ปีที่ผ่านมาจนถึงวันนี้  
ที่เล่าให้ฟังถึงลำโพงที่รัก  จนกลายเป็นลำโพงที่น่าเบื่อหน่าย  
เหตุเพราะตลอดเวลาอันยาวนานกับสารพัดวิธีที่จะลอง ไม่ว่าจะเปลี่ยนแอมป์ เปลี่ยนปรี เปลี่ยนสาย  
เสียงมันก็เหมือนเดิมคือเป็นนางอายหดหัวอยู่ในตู้ จนที่สุดปลงตกปล่อยทิ้งไว้

สักเดือนที่ผ่านมา  ผมกลับไปอ่านข้อมูลที่ปรี๊นท์เก็บไว้ ประกอบกับการค้นข้อมูลเกี่ยวกับเรื่อง พาสสีพครอสเพิ่มขึ้นหลายๆ เว็บ
การลงมือทำกับโปรเจ็คอื่น  จนพอจะเกิดความเข้าใจเพิ่มขึ้น  จะโดยอะไรก็แล้วแต่  ความที่รู้ไม่จริงทำให้วนอยู่ในวงกต  
อาจจะเพราะอ่อนด้อยเรื่องภาษาแม้จะรู้คำแปล แต่การหามีนนิ่งเพื่อทำความเข้าใจคงไม่ใช่  
หรือเชื่อว่าฝรั่งไม่น่าวางยาในเรื่องของ วงจรพาสสีพ ที่เอามาประกอบงานที่เขา DIY
ทำให้พลาดในเรื่อง      เบสิคพื้นฐานไป

ผมหลงทางจริงๆ  และเป็นการหลงทางที่มืดบอดนานพอดูครับ  ผมต้องออกแบบพาสสีพครอสใหม่ทั้งหมด  
อุปกรณ์ที่ต้องใช้คือคอยล์ขดลวดต้องพันใหม่ซึ่งเจ้าประจำที่ทำให้ขอเป็นหลังสงกรานต์ หรือปลายเดือน
จึงมีเวลาพอที่จะนำของเก่ามาฟังให้ชินหูเสียก่อนจะได้เปรียบเทียบก่อนหลังได้
เนื่องจากปรีหลอดวางอยู่ใกล้คอมที่เป็นเครื่องเล่นเพลงจาก Foobar2000 ห่างจากแอมป์ประมาณ 2 เมตร
ต้องการสายเชื่อมความยาว 4 เมตรเผื่อๆ หน่อย  ผมมีสายจากอังกฤษที่คนขายที่เชื่อถือได้อ้างว่าดีมากสำหรับสัญญาณ
เพราะรองรับความถี่ได้ถึง 800 MHz  ใช้ในวงการสื่อสาร มีเหลืออยู่ 6 เมตร 40 เซ็นต์  
แบ่งเป็น 2 เส้น ซ้ายขวาเกือบเข้าสูตรความยาวของสายเลยนะเนี๊ยะ  มาเสียเวลาทำสายกันหน่อยนะครับ

อันดับแรกเตรียมอุปกรณ์ในการทำให้พร้อมเช่นหัวแร้ง ตะกั่ว คีมตัด ฯลฯ  
จากนั้นผมต้องล้างมือฟอกสะบู่ให้สะอาดเพื่อขจัดพวกไขมันและเหงื่อเป็นกฎตายตัวทุกครั้งที่ทำงานด้านนี้ของผมครับ  
เส้นลวดตะกั่วใช้ผ้าหรือกระดาษทิสชิ้วรูดให้หมดคราบดำๆ   ฟองน้ำสำหรับเช็ดปลายหัวแร้งโดยเฉพาะชุบน้ำพอหมาด  
หัวแร้งขนาด 30 วัตต์กำลังดีครับ  ดูรูปประกอบ

เป็นงานเหนื่อยสำหรับตาคนแก่ไม่น้อยเลย ช้าแต่ก็พอไหว

ใส่ท่อหดเสียหน่อย

เสร็จก็เป็นแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 10:08:43 น. โดย มะละกอ »

pasin

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 00:09:51 น. »
ลำโพง ไพโอเนียร์ รุ่นไหนครับ
ซื้อที่ร้านไหน ครับ
ขอเบอร์โทรร้าานด้วยครับ
ร้านค้าอยู่เเถวไหนครับ
แปดนิ้วสองดอกดังกว่าสิบห้าหนึ่งดอกไหมครับ
แนวเสียงออกฟลูเรนจ์ไหมครับ
ขอบคุณที่ตอบคำถามนะครับ

pasin

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:34:46 น. »
เเล้วต้องใช้แอมป์กำลังขับเท่าไหร่ ดีครับผม  :thank1: :thank1: :thank1: ;D

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:35:12 น. »
ผมบริจากให้วัดไปแล้วครับ  สำหรับลำโพงไพโอเนียร์  
ซื้อจากร้านแถวบ้านหม้อใกล้ธนาคารกรุงเทพ
สุ้มเสียงก็ตามราคา  ซึ่งคงไม่ต้องหวังอะไรมากนัก
ปริมาตรของกรวยกระดาษในการผลักอากาศ  8 นิ้ว 2 ตัวยังน้อยกว่า 15 นิ้ว  1  ตัวครับ
ดังนั้นความดังน่าจะน้อยกว่า  แต่ก็ขึ้นกับปัจจัยอย่างอื่นด้วย
ถ้าชอบ  8  นิ้วต้องข้ามไป  พีออดิโอรุ่นใหม่  หรือไม่ก็  อีมิเน้นซ์ครับ

pasin

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:40:40 น. »
อิอิ บริจาคไปเเล้ว เอิ๊กๆๆ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 06:18:13 น. »
ห้าหกเดือนที่ผ่านมา  การเดินทางจากบ้านไปร้านซ่อมแอมป์
และหลังจากผ่านมือช่างผู้ทรงความรู้และประสบการณ์
ซ่อมและปรับปรุง  ไปๆ  มาๆ  อย่างนี้หลายสิบเที่ยว  และในบางครั้งต้องรอถึง 2 เดือน
เพื่อวิเคราะห์ความเป็นไปได้ก่อนปรับจูน  จนแอมป์ตัวเก่งข้างละ  200 วัตต์
เข้าที่เข้าทางพอที่จะเอามาอ้างอิงได้  ใช้เวลาเกือบทั้งปีเลยครับ

วงจรของแอมป์ซึ่งก๊อปมาจาก  เครื่องชั้นดีราคาแพงมากเครื่องนี้ผ่านการออกแบบซ้ำอีกจากผู้ที่มีความรู้ 
รวมทั้งการคัดเฟ้นชิ้นส่วนอุปกรณ์จากต่างประเทศเพื่อให้ยังคงความละม้ายเหมือนต้นฉบับมากที่สุด 
ทุกวันนี้ผมพอใจกับเสียงที่ได้ครับ  ซึ่งผมจะขออนุญาตค่อยๆ  อธิบายเพิ่มเติมคุณงามความดีของแอมป์ตัวนี้ไปเรื่อยๆ
เมื่อค้นพบสิ่งใหม่หรือสิ่งที่เป็นนามธรรมภายหลังจากการฟังไปอีกสักระยะครับ

เมื่อนำมาขับขานลำโพงสุดที่รักซึ่งรอคอยการมาของแอมป์ตัวนี้  แทนแอมป์เกนโคลนซึ่งใช้ชิพ
LM 3886 ซึ่งแม้ว่าผมจะพอใจมากอยู่แล้วก็ตาม  ทว่าเกินกว่าครึ่งของเสียงในหลายองค์ประกอบที่ผมยังค้างคาใจอยู่ 
ไม่ว่าจะเป็นมิติเสียงในด้านลึก  สัดส่วนความสูงเช่นคนที่ร้องนั้น  นั่งร้องหรือยืนร้องกันแน่ 
ความสมจริงตามธรรมชาติที่ควรจะเป็นเช่นผมให้รู้สึกว่า
เสียงเปียโนที่แม้ว่ามันจะไพเราะได้ใจ  แต่รู้สึกว่า  เสียงเปียโนมันเล็กไปหน่อย 
เหมือนใช้เปียโนหลังเล็กเล่น  เสียงไม่ใหญ่โตโอ่อ่ากังวานเท่าที่ควรจะได้ยิน 
แม้ว่าจะปรับจูนที่ตั้งของลำโพงช่วย  และเอียงหน้าตู้ลำโพงเข้าหากันอีกถึงแม้จะได้ความเข้มของเสียเปียโนเพิ่มขึ้น 
แต่ยามที่เสียงค้อนกระทบกับเส้นลวดคราใด  เสียงตัวโน๊ตของเปียโนนั้นผมรู้สึกว่ามันยังเล็กอยู่ 
เมื่อนำขนาด 200 วัตต์มาขับขาน  ผมถึงได้เข้าใจขึ้นครับ  น้ำหนักและมวลของเสียงในทุกด้านดีขึ้นเป็นอย่างมาก 
ดีชนิดไม่ต้องเพ่งมองและตั้งอกตั้งใจฟัง  คงไม่ต้องบอกว่าชื่นใจ  แต่ทว่ากับความรู้สึกสำหรับเสียงเปียโนยังเล็กเหมือนเดิมนะครับ 
ถึงตอนนี้ผมต้องหันกลับไปไตร่ตรองในเรื่องของลำโพงใหม่เสียแล้ว 
โดยเฉพาะพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวอร์ค  จุดตัดที่ไม่ตรงซึ่งอาจมีผลทำให้บางย่านความถี่เมื่อดอกลำโพงเปล่งเสียงออกมาด้อยลงอย่างที่ไม่ควรเป็น 

เอานาตอนนี้พอสรุปสาเหตุได้ซึ่งคงไม่ยากที่จะแก้ไขต่อไป  แล้วผมจะนำมารายงานให้ถี่ขึ้นนะครับ 
จะได้ไม่ล่าช้าข้ามปีอีกต่อไป
ข้อเขียนของผมมักจะมีอุปสรรคเรื่อยๆ เสมอๆ  จนเป็นเรื่องธรรมดาไปซะแล้ว ฮิ ฮิ

ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาติดตามอ่านนะครับ

spiritmx164

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 10:49:28 น. »
มานั่งรอ นอนรอ ฟัง เพราะ เริ่องเสียงเป็นเรื่องที่ชอบ และ รักมาก
สบายดีนะครับท่านพี่

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2011, 10:22:10 น. »
"สบายดีครับคุณแป๊ะ"

ด้วยมารยาทแบบคนไทยแท้  ก็ต้องตอบแบบนี้ละครับ  ทั้งๆ ที่โกหก
และก็เชื่อว่าก็รู้ว่าโกหกแหงมละ  แต่ก็พยักหน้าฟังแบบเชื่อถือและเข้าใจ
เฮ้อ  ทุกวันนี้จึงต้องโกหกกันเสียก่อนค่อยคุยกันต่อครับ  แฮะ แฮะ  ไม่งั้นมันจะมีประเด็นให้คุยต่อไม่จบ

เข้าเรื่องดีกว่า  มีเรื่องมาฝอยให้ฟังอีกละครับ

หลังจากค้นพบแล้วว่าการถือกล้องออกไปถ่ายรูปกลับเข้าบ้านเปิดดูภาพในคอมแต่ละภาพที่เห็นให้ความรู้สึกเพลิดเพลิน  ผ่อนคลาย 
เกิดอารมณ์ทุกข์สุขมากน้อยในแต่ละภาพที่เห็น  ละม้ายเหมือนกับการฟังเพลงในแต่ละวัน  ในอารมณ์แบบเดียวกันเป๊ะ 
วันวานเคยฟังเพลงนี้ว่าเพราะ  แต่วันนี้ฟังเพลงเดิมนั้นแหละรู้สึกเพราะน้อยลง 
แม้ว่ากิริยาที่ทำลงไป  จะเป็นเรื่องของการถ่ายรูป  หรือฟังเพลง  แม้บนเส้นทางที่เดินไม่เหมือนกัน 
แต่ที่สุดแล้วก็ถึงเป้าหมายที่ใจต้องการเหมือนกันครับ  ผมรู้สึกเหมือนตัวเองก้าวข้ามจุดที่ผู้คนทั้งหลายอยากได้อยากเป็น
ในเรื่องของการละเล่นในเรื่องแบบนี้  ไปอีกขั้นหนึ่ง 

เหมือนกับว่า
ไม่ว่าจะเป็นดูด้วยตาที่เห็นภาพ  ผมก็ได้ยินเสียง ( เสียงที่ดีนะครับ )  และหรือ
แค่ฟังเสียงก็มองเห็นภาพ  หรือจินตนาการเห็นภาพแว๊บขึ้นมาเป็นช๊อตๆ ไป

เมื่อวานนี้  ผมเปิดเพลงฟังจากแอมป์ตัวเก่งเป็นวันที่ห้า  โดยแต่ละวันพยายามให้ต่อเนื่องถึงวันละหกชั่วโมง 
เพื่อที่อยากรู้ว่า  แอมป์และลำโพงสุดที่รักนี้มันเข้ากันได้ไหม  ยังขาดอะไรเกินอะไรจะได้ปรับจูนต่อไป 
เพลงที่เปิดก็ไม่ซ้ำมีทุกแนวจะได้ครบๆ ทุกย่านความถี่  ถือว่าเป็นการ 
รันนิ่ง อิน  หรือเบิร์นเครื่องครับ  หลังจาก  3  ชั่วโมงผมลองเปิดไฟล์  XLO  ที่เป็นตัวสำหรับเบิร์น  ความยาวเกือบชั่วโมงดู 
เสร็จแล้วเปิดอัลบั้ม  Audiophile Female Voices
อยากรู้ว่าเสียงมันจะดีขึ้นไหม?  ก็งั้นๆ  นะครับฟังไม่ออกว่าโทนเสียงแตกต่างกันระหว่างก่อนและหลังเบิร์น 
ผมไม่ซีเรียสนักปล่อยอารม์ฟังไปเรื่อยๆ  จำไม่ได้ว่าเพลงไหน  แต่เป็นการรับส่งล้อกันระหว่างเสียงเปียโนกับเสียงกลอง 
พลันผมแว๊บมองเห็นภาพในสมอง  เป็นภาพที่มือกลองกระดกก้นกึ่งยืนขึ้นโน้มตัวไปข้างหน้าพร้อมกับกระหน่ำไม้ตีรัวไปที่กลองที่เรียงรายอยู่ด้านหน้า 
และทุกครั้งที่ไม้กระทบหนังกลอง  เสียงที่กระทบครั้งแรกอย่างที่เราเรียกว่า  อิมแพ็ค มันรวดเร็วและทิ้งน้ำหนักลงจนผมต้องเคาะขาตามจังหวะเพลง 
เป็นไปได้อย่างไรกันนี่  คราวนี้เมื่อเกิดอารมณ์สนุกตามทำให้ตั้งใจฟังเพลงถัดไป 
เหตุและผลและคำถามต่างวิ่งพล่านในสมองเพื่อหาข้อสรุปในแง่ของความเป็นรูปธรรม  รูปธรรมที่เพิ่งประจักรว่า 
เสียงเพลงมันต่างไปจากก่อนเบิร์น เป็นเรื่องจริงที่รู้สึกสัมผัสได้ในที่สุด 

ในเรื่องของจังหวะจะโคนที่พอดีที่ดนตรีจริงๆ ควรจะเป็น
เสียงนักร้องซึ่งต้องบอกว่าเป็นผู้ที่มีพรสวรรค์  การปลดปล่อยพลังเสียงที่สามารถควบคุมน้ำหนัก 
จะเน้นคำ  จะดัง ค่อย  แม้แต่ลมหายใจ  ได้อย่างวิเศษ  ทุกประการเส้นเสียงกลมกลืนเป็นอันหนึ่งอันเดียวทั้งร้องและดนตรี  เหลือเชื่อนะครับที่ผมรู้สึกอย่างนั้น

วันนี้เลยตื่นตั้งแต่ตีห้า  ฟังจนบัดนี้สิบโมงกว่าละครับ  จะได้รู้ว่า 
เมื่อวานเมื่อวานหูเฝื่อนไปเอาให้หูอักเสบเพิ่มขึ้นในวันนี้อีกวัน  แล้วจะมาเล่าอีกทีครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2011, 12:19:29 น. »
นอกจากจะได้รับความเพลิดเพลินในการอ่านแล้ว....ยังได้ความรู้อีกด้วยครับพี่มะละกอ

จะมาระยองอีกเมื่อไหร่ครับ

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2011, 08:56:42 น. »
ปีนี้ไประยองมาสองครั้งและก็เป็นไข้หวัดใหญ่ทั้งสองครั้งครับ
นอนซมและไอถี่ๆ  แทบขาดใจเป็นเดือน  คงต้องเว้นสักระยะละครับท่านอนันตชัย 2009

ผมเคยเขียนเรื่องมะนาวที่เปรี้ยว  เกลือที่เค็ม และ ฯลฯ
นี่มันของตาย  ไม่ต้องอธิบายผู้คนก็เข้าใจทันที
แต่กับเรื่องราวของเสียง  หรือเรื่องของเสียงลำโพง  ไม่ง่ายอย่างนั้นเลยครับ
โดยเฉพาะลำโพงที่นำมาประกอบเอง  และก็แอบหวังเล็กๆ  ทั้งที่รู้ว่าเป็นไปไม่ได้ที่มันจะตอบสนองได้ถูกใจ 
และที่สุดแล้วมันก็เป็นไปตามนั้น  คือไม่ได้ดังใจ
ลำโพงอันเป็นสุดที่รักนี่ก็เหมือนกัน  หลังจากฟังไป  10 วัน  ทั้งหมด  62 ชั่วโมง
โทนเสียงโดยรวมถือว่าสอบผ่านตามมาตรฐานหูของผมคนเดียวนะครับ
ได้เสียงที่เปิดลอยออกมานอกตู้เสมือนเสียงคนร้องเสียงดนตรี  ออกมานั่งอยู่หน้าตู้ประมาณ 70 เซนติเมตร 
เห็นภาพวงดนตรีตั้งวงเล่นและร้องให้ฟัง
ได้เวทีเสียงด้านกว้างแผ่ออกไปเลยข้างตู้ทั้ง 2 ข้างไปนิดเดียว  เกือบสอบตกแน่ะ
แต่ไปได้เวทีด้านลึกเป็นชั้นๆ มาแทน  ตำแหน่งที่สามารถจับต้องได้ 
เหมือนมองดูภายถ่ายที่ชัดเจนด้านหน้าและค่อยๆ  เลือนทีละน้อยไปยังฉากด้านหลังสุด

การที่จับต้องได้ขนาดนี้แสดงว่า  เกรดของดอกลำโพงหรือ  Driver  มีส่วนช่วย 
โอเคละครับ  ยี้ห้อวีฟ่า  ประทับตรา  PL  ซึ่งถือว่าอยู่ในไลน์การผลิตระกับ  Premium Grade  ซึ่งอยู่ในตู้คู่นี้เชื่อถือได้ 
แม้จะไม่ใช่ Top of the line  ก็ตาม  เกรดดอกลำโพงและการออกแบบพาสสีพคลอสโอเวอร์  มีส่วนช่วยให้ได้ความชัดเจน  ความถูกต้องของเสียง 
จึงเป็นที่มาของ  อิมเมจ  หรือมิติที่ดี  แม้กระทั่งที่เราเรียกว่าว่า  โฟคัส  นะครับ 
โฟคัสหรือโฟกัสแล้วแต่จะเรียกในความคิดผมหมายถึงคล้ายๆ กับเราดูภาพถ่าย 
ที่ชัดเจนในจุดที่เราตั้งใจถ่าย  คือที่เรียกว่า โฟกัสไม่หลุด

เสียงก็เหมือนกัน  ถ้าการฟังเพลงแล้วรู้สึกว่าเสียงเปียโนนั้นอยู่ที่ตำแหน่งนี้  ไม่ได้ย้ายไปไหนแม้แต่เราจะเอียงหัวเคลื่อนไหวไปมาซ้ายขวาบ้าง 
เสียงก็ยังนิ่งอยู่ที่เดิม  ผมถือว่าโฟกัสดีครับและถ้าฟังดูมันมัวๆ  เสียงรวมตัวแบนๆ เป็นกระจุกอยู่ตรงกลาง 
ต่อให้หวานใสนุ่มนวลแค่ไหนผมจะถือว่าสอบตกนะครับ

และเนื่องจากที่ผมเชื่อว่า  เสียงมันจับต้องไม่ได้ 
แต่เรารู้สึกสัมผัสมันได้โดยการใช้ประสบการณ์ที่ผ่านมาบวกกับรสนิยมในการฟังเพลงของคนนั้น 
แต่ละคนไม่เหมือนกันที่เรียกว่าหูใครหูมัน  ห้ามดูถูกกัน 
ลำโพงสุดที่รัก  สอบตกไปนิดเดียวครับในเรื่องนี้  ผมให้สอบตกหลังจากฟังไปแล้ว  8 วัน 
ผมเหนื่อยเป็นอย่างยิ่งในการฟังและพยายามลุ้นช่วย  แต่ก็ผิดหวังนะครับ 
เหตุผลตัวเดียวคือ  เสียงขาดความสมจริงตามธรรมชาติ  เบสกวนใจ  เมื่อย่านความถี่ต่ำกวนใจมันมีผลต่อย่านกลางและย่านสูงไปด้วย 
ทำให้สูญเสียความเป็นดนตรี  อธิบายง่ายที่สุดคือเปรียบเสมือน  มีหุ่นยนต์มาเล่นดนตรีและร้องเพลงให้ผมฟัง 
โอเคละ  เล่นดี  ร้องดี  เพราะมากนะครับไม่ใช่ไม่เพราะ  แต่มันเป็นหุ่นยนต์  ไม่มีชีวิตไม่มีวิญาณ 
ทำให้ไม่สามารถกระตุ้นต่อมความรู้สึกทำให้ผมมีอารมณ์ร่วมอารมณ์และคล้อยตาม 
ที่จะกระดิกแข้งขาโยกตัวหรือลุกขึ้นชูมือไหวๆ  หรือกรีดร้องตาม  ไม่มีฟีลลิ่งแม้สักกะนิดเดียว

ฟังเพลงมากว่า  40 ปี  เล่นและศึกษาหาความรู้บ้าง  ผมพอจะรู้สาเหตุครับ 
หนึ่งมาจากการไม่แมตช์ระหว่างปรี พาวเวอร์  เกิดจากเอาท์พุตอิมพีแดนซ์ของปรี
สองมาจากการออกแบบพาสสีพครอส  ทั้งจุดตัดและการเลือกใช้แบบของเน็ทเวอร์ค
ทำให้เกิดการเลื่อนของเฟส  เกิดการดีเลย์ขึ้นเนื่องจากค่าอุปกรณ์ที่เป็นฟิลเตอร์คือ 
ค่า C กับ R และ  L  และอีกสาเหตุที่ผมไม่รู้  มีส่วนให้ สิ่งที่ฝรั่งเขาเรียกว่า
Ambiance  (สิ่งแวดล้อม , บรรยากาศ)    กับ
Environment  (สภาพสิ่งแวดล้อม)

ศัพท์สองคำนี้ความหมายทั้งเหมือนและคล้ายกันมากครับ  ทั้ง  Ambince  และ  Environment ไม่เกิดเนื่องจากสาเหตุข้างต้น 
มันจึงทำให้  บรรยากาศรายรอบขาดหายไป  ตัวนี้ละครับทำให้ดนตรีไม่มีวิญาณไม่มีชีวิตชีวา 
อธิบายเพิ่มเติมจากความรู้ที่ได้รับเมื่อครั้งไปอบรมที่ระยองที่ท่านกีนิวจัดนะครับ 
เอาแค่เรื่องคลื่นความถี่ของเสียงซึ่งแต่ละหนึ่งลูกคลื่นจะมีทั้งซีกบวกด้านบนและซีกลบด้านล่าง 
ยอดบนสุดของลูกคลื่นด้านบน เท่ากับ 90 องศาลงมาถึงเส้นแกนจะเท่ากับ  180 องศา 
ลงไปต่ำสุดด้านล่างเท่ากับ 270 องศา  ขึ้นมาถึงเส้นแกนครบ 360 องศา 
เมื่อครบ 360 องศาเราถึงรับรู้ถึงการรับฟังเสียงเพลงได้เต็มคลื่นความถี่ของมันแต่ละย่านถึงจะได้อารมณ์ดนตรีและความสมจริงขึ้นมา
ดังนั้นการออกแบบเน็ทเวอร์คผิดพลาดแน่  มันให้ได้แค่  180  หรือ 270  องศา  ฟังให้ตายฟีลลิ่งก็ไม่เกิด

ตู้ลำโพง  ดอกลำโพง  และ เน็ทเวอร์ค  จึงต้องออกแบบไปพร้อมกัน  เพื่อให้บรรลุถึงจุดหมายปลายทางที่เราต้องการนะครับ 
ในเรื่องของเสียงแล้วอย่าไปนึกเอาเองว่าทำโน่นทำนี่แล้วมันจะได้ตามที่ต้องการ 
เพราะที่สุดแล้วผ่านไปสักระยะหนึ่ง  หูเราเองนั่นแหละมันจะจับความผิดปกติได้อย่างแน่นอนครับ

มาถึงตรงนี้ผมต้องมานั่งชั่งใจว่าจะเสียเวลาเล่นต่อไปอีกไหม  ซึ่งกว่าจะปรับปรุงและจูนให้ถูกใจคงใช้เวลานาน 
หรือจะตัดใจเก็บตังไปซื้อลำโพงในฝันมาใช้ดีกว่าทันใจดี.....

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 11:18:56 น. »
ดูเหมือนมีเวลามากขึ้น  เป็นวันละ  34  ชั่วโมง
เหตุที่รอน้ำเย็นฉ่ำหลากหลายกลิ่น  ด้วยความกระวนกระวายใจว่าจะมาถึงบางพลีเมื่อไร

จะถ้วม  หรือไม่ท่วม  ถ้วมมาก  ถ้วมน้อยขนาดไหน?

เลยนั่งทำพาสสีพเน็ทเวอร์ค  เฉพาะดอกทวีทเตอร์
โดยหาอุปกรณ์เท่าที่มีมาลองดูก่อน
เนื่องจากมีความเชื่อว่า  ลำโพงเสียงจะถูกใจหรือไม่   อยู่ที่ทวีทเตอร์  ซึ่งอยู่ในย่านของเสียงพูดหรือเสียงร้องครับ

และจากที่ว่าเดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด  ผมเลยก๊อป  วงจรมาจากเว็บที่เขาค้นคว้าวิจัย
สำหรับดอกทวีทเตอร์รุ่นนี้ มากว่า 10 ปี  ว่าจุดตัดที่  1500 Hz  ดีที่สุด  
ใช้  4th Order Linkwitz Riley Crossover Filter
ความลาดชันขนาดนี้ให้สุดๆ ไปเลยครับ

ตอนนี้เกือบเสร็จละ  ยึดเรียบร้อยรอกินข้าวค่อยมาเชื่อม
ลองยกดู  หนักอึ้งเลยแหละ

นี่เฉพาะเสียงแหลมข้างเดียวนะครับ  เสียงทุ้มมโหฬารกว่านี้อีก  ยังไม่เริ่มทำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 11:23:09 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2011, 09:51:34 น. »
ประมาณห้าโมงเย็นพาสสีพครอสทั้งสองข้างก็เสร็จ  
แต่ละข้างเช็คตรวจสอบว่าต่อสายแต่ละจุดถูกต้องถึงสามครั้งตามมาตรฐานการสร้างเครื่องบิน  
ที่น๊อตแต่ละจุดเมื่อย้ำลงไปแล้วจะต้องมีทีมงานตรวจสอบถึงสามทีม  
น๊อตที่ย้ำลงไปหนึ่งตัวใช้คนหนึ่งคนตรวจถึงสามทีมไม่ซ้ำกันในวิธีการเช็ค   ละเอียดทุกจุดเพื่อความปลอดภัยสูงสุด  
ดังนั้นการที่เครื่องบินจะตกเคยมีผลวิจัยออกมาตรงกันว่า  เกิดจากความผิดพลาดของคน  
หรือ  Human Error  ถึง  70%  อีก 30%  เนื่องจากภูมิประเทศ  ดินฟ้าอากาศ

เช้าวันนี้มาเริ่มฟังครับ  โดยก่อนฟังได้เซ็ทลำโพงดังนี้  
ผนังหลังห้องห่างจากตู้ลำโพงด้านหน้า 40.5นิ้ว  ด้านข้างซ้าย  39.5 นิ้ว  ตู้ทั้งสองข้างห่างกัน 67 นิ้ว  
ระยะทั้งหมดวัดจากกึ่งกลางทวีทเตอร์ทั้งหมดครับ

หันลำโพงเอียงหน้าเข้าหากันจนเกิดอาการมองไม่เห็นด้านข้างด้านในทั้งสองข้างซ้ายขวาที่ฝรั่งเรียกว่า  Disappear  
จุดที่นั่งมองคือจุดที่นั่งฟังห่างจากลำโพง  8 ฟุต  หรือ 2 เมตร 40 เซ็นต์ครับ

ใช้  Roland Sonic Cell  เป็น Player  เล่นจากเมมเมอรี่  ซึ่งวางใจได้ว่าจะไม่มีการผิดพลาดจากการหมุน  ไม่ว่าจะเล่นจากซีดี  หรือ  ฮาร์ดดีส  
เล่นไฟล์ Wav ขนาดธรรมดาคือ 16/44.1
สายต่อจาก  Sonic Cell เป็นสายทองแดงฝอยเส้นเล็กๆ ที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ
ความต้านทานต่ำและสามารถรองรับความถี่ได้สูงถึง 800 เม็กกะเฮิร์ท  จากอังกฤษ
ผมได้มาเมตรละ 60 บาท ใส่หัวมอนสเตอร์  ของใช้แล้วจากไต้หวัน หัวละ 75 บาท  
เบ็ดเสร็จไม่รวมค่าแรงทำเอง 420 บาทไทย  

ต่อตรงเข้าพาวเวอร์แอมป์ทำเอง  ชื่อ  GM CLONE
GM  น่าจะมาจาก GOLDMUNT  สวีสเมด  
ที่นำเอาข้อดีที่สุดแต่ละภาคของแอมป์ชั้นนำ   มาเรียบเรียงใหม่แล้วประทับตรายี้ห้อตัวเอง
อัพราคาเข้าไปอีกเกินครึ่งล้านขายให้มหาเศรษฐีโดยเฉพาะ  
แม้จะโคลนมา  ด้วยพละกำลังข้างละ 200 วัตต์ต่อข้าง  หูผมบอกว่ามันไม่ธรรมดาครับ  
ผมรื้อเอาใส้ในของเครื่องเล่นเลเซอร์ดีสไพโอเนียร์รุ่นเด๊อะในอดีตออก เอาแท่นมาใส่ได้พอดิบพอดี  ทุ่นค่ากล่องไปหลายอยู่  
เปิดฟังทีไรเบรกเกอร์ขนาด 20 แอมป์ตัดทุกทีคงเนื่องมาจากการกระชากของหม้อแปลง 2 ลูกที่ตามสเปคใช้แค่ 3.7 แอมปต่อข้าง  
แต่ผมดันเชื่อช่างส่วนตัวที่ให้สั่งแสงทองข้างละ 6 แอมป์  2 ลูกหนักยกไม่ขึ้นละครับ

บ่ายๆ  จะมาเล่าต่อนะครับผมจ้องจอนานไม่ได้จะปวดหัวจี๊ดตรงขมับข้างซ้ายไล่ลงไปถึงท้ายทอย  ต้องพักสายตาครับ

เมื่อนั่งมองจากจุดที่นั่งฟัง  ห่าง 2 เมตร 40  จะต้องมองเห็นลำโพงทั้งสองข้างลักษณะนี้นะครับ
คือค่อยๆ  หันตู้ลำโพงเอียงทีละนิดจนถึงจุดที่ด้านข้างด้านในมองไม่เห็นที่เรียกว่า  Disappear

ยังมองเห็นด้านข้างด้านในอย่างนี้  ยังไม่ใช่นะครับ

ต้องแบบนี้ครับ  ถึงจะเรียกว่า  Disappear  หยุดขยับเอียงทันทีที่มองไม่เห็นนะครับอย่าให้เลยไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2011, 10:05:01 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 07:55:58 น. »
ตั้งแต่ปลายตุลาคม   ปี  2554  

แม้ความผูกพันที่ผมมีให้กับลำโพงยังคงอยู่  แต่ก็เสมือนอยู่คนละฟากฟ้า

เล่นกะลำโพงนั้นข้อมือ  กำลังแขนต้องแข็งแรงพอควร
เส้นเอ็นตรงข้อมือเมื่อบาดเจ็บและอักเสบเรื้อรัง  แม้แต่น้ำเต็มขันยังยกไม่ไหว
เป็นปีนะครับกว่าจะเริ่มมีกำลังบ้าง  และเริ่มลูบคลำลำโพงได้บ้าง

สิ่งที่เปลี่ยนไปนั่นคือสไตล์การฟังเพลงของผม
จากการฟังกึ่งออดิโอฟายล์นิดๆ    แปรเปลี่ยนมาเป็นลูกทุ่งเต็มตัว
มิใช่ฟังแต่เพลงลูกทุ่งนะครับ

อธิบายยากไม่น้อย  ว่า  ฟังอย่างไรแบบลูกทุ่งของผม
คนที่ชอบฟังเพลงย่อมมีทีท่ามีลีลาในการฟังเพลงไม่เหมือนกัน
จะเข้าใจวิธีฟังเพลงระดับลูกทุ่งนี้จึงมีขั้นมีตอนของมัน

รวมไปถึงดอกลำโพงที่สรรหามาใช้งานอีกด้วยครับผม

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 08:09:05 น. »
น้องที่ชอบพอกันคนหนึ่ง เปิดร้านที่ อ.หาดใหญ่ เคยทำเครื่องเสียงรถให้ผม
บอกผมว่า เพลงที่ใช้ทดสอบชุดเครื่องเสียงที่ดีที่สุดคือ เพลงลูกทุ่ง
แต่ไม่ใช่แค่ฟังแบบลูกทุ่งนะครับ อันนี้หมายถึงแผ่นเพลงลูกทุ่งจริงๆที่เขาเอามาลอง  ;D

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 09:42:28 น. »
ความเป็นดนตรีสูง  (Musicality)    คือ   มีจังหวะลีลาการถ่ายทอดที่ดี

ในเรื่องของการฟังเพลง  คนแก่อย่างผมให้ความสำคัญกับ   จังหวะ (Rithms)  รองลงมาคือเมโลดี้
แล้วจะมาอธิบายครับ

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/6G2SeZZPIaI?hl=th_TH&version=3[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 09:51:36 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 10:14:53 น. »
สำหรับหูออดิโอฟายล์  อาจจะบอกว่า  ความเป็นดนตรีสูงต้องประกอบไปด้วย

Tonal-Balance  ,  Sound Stage  and  Dynamic

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/Qmm3JhqmI3w?hl=th_TH&version=3[/flash]

สำหรับผมความเป็นดนตรี  คือเมื่อฟังแล้ว  ไม่ว่าจะนั่งฟังในห้องฟังอย่างดี  
หรือฟังเสียงเพลงผ่านหน้าต่างขณะเดินเล่นนอกห้อง
ฟังแล้วให้รู้สึกเพลิดเพลินถูกใจ  จังหวะที่ได้ยินปลุกให้เกิดอารมณ์สนุก  ขยับแข้งขาตาม
หรือร้องตาม กระทั่งสะใจถึงกับกรีดร้องกระโดดโลดเต้น

นั่นคือการฟังฉบับหรือสไตล์ลูกทุ่งของผมครับ  และลำโพงที่สามารถให้อารมณ์ความเป็นดนตรีสูงมันหายากเอาการครับ

ป.ล.  ถ้าหลับตาฟัง  อาจได้อารมณ์อีกแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 15:05:03 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ seksan-2010

• ระดับ 2
  • *
  • HL-96E3DCEA คุณริมูลน้อย
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 13:51:20 น. »
ติดตามอ่านทุกหน้า เพื่อความรู้ของผมเองคับ

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 07:17:21 น. »

เรียนคุณ วุฒิมิวสิค  ที่รักและคิดถึง

ตามรูปนี้  ฝรั่งเรียกว่า   Waveguide  คนไทยเรียกว่า  ปากฮอร์น

ด้านหน้า

ด้านหลัง

อีกด้าน

ลักษณะแบบนี้   กลึงอลูมิเนียม  ได้ไหมครับ

จะเอามาต่อกับทวีทเตอร์แบบนี้ละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 07:22:15 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: ลำโพงที่รัก ตอน เรียนคุณวุฒิมิวสิค
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 07:27:25 น. »

ถ้าสั่งจากนอกเค้าคิดอันละแปดพัน  ไม่รวมค่าส่งค่าภาษีครับ

จะเอามาครอบตรงทวีทเตอร์นะครับ