ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สายลำโพงอะไรดี  (อ่าน 34899 ครั้ง)

ออฟไลน์ karun

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A0FA9F (อู๊ด)
ใช้สายลำโพงอะไรดี
« เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 10:02:15 น. »
เรียนถามท่าน กูรู ทั้งหลายว่า  สายลำโพงที่คุณภาพดี  ราคาดี  นอกจากยี่ห้อ BELDEN แล้วยังมียี่ห้ออื่นที่
เหนือกว่า หรือใกล้เคียงกัน  และ แต่ละยี่ห้อให้คุณภาพเสียงในแนวไหนบ้าง  ขอความกรุณาแสดงความเห็น
ให้ฟังหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 11:50:07 น. โดย karun »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ใช้สายลำโพงอะไรดีเ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 10:16:18 น. »
furutech , QED, pure sonic, monster,cardas,kimber และสายบ้านหม้อเมตรละไม่กี่บาท
หลังๆ นิยมเอามาถัก สำหรับผมชอบมากคือสายทองแดง 100% แต่มีหลายเส้นที่เป็นสายเงินครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 10:23:07 น. โดย มานพ »

Re: ใช้สายลำโพงอะไรดีเ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 10:29:24 น. »
สายไม่ดีมีเล่น ดีกว่าไม่มีสายครับ  :beer:

• ระดับ 3
  • *
Re: ใช้สายลำโพงอะไรดี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 11:49:05 น. »
ท่าน มานพ เคยใช้สายลำโพง ยี่ห้อ CANARE ไหมครับ มีเพื่อน
แนะนำให้ใช้ บอกว่า เสียงนุ่ม อิ่ม ไม่จัดจ้าน  ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่
เป็นสายลำโพงของ JAPAN แต่ราคาจะสูงกว่ายี่ห้อ BELDEN
นิดหน่อย

kiko

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2010, 08:05:45 น. »
เชียร์  CANARE ด้วยคน เครื่อง home used ผมก็ใช้อยู่ เสียงดีครับ ราคาถูก เมตรละ 100กว่าบาทเอง

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2010, 10:49:21 น. »
ร้องเพลงในบ้านผมใช้สายลำโพง Canare รุ่นเล็กยาวข้างละสามเมตรเสียงใส นุ่ม เป็นกลางดี ฟังได้นานถูกใจหูคุณลุงคุณป้า ระดับหกสิบขึ้น
จัดปาร์ตี้สนามหน้าบ้านเพื่อนฝูงไม่เกิน 20 คน  ใช้ Belden รุ่นกลาง ข้างละ สามเมตร เสียงใส พุ่ง   เร็ว คมชัด ( กลางแจ้งมีเสียงรบกวนมากขึ้น )  ไปร้องเพลงที่บ้านเอกเขนก บ้านพักที่หาดแม่รำพึงระยอง ก็ยังใช้สาย Belden แต่รุ่นใหญ่สุดข้างละห้าเมตร
อยากรู้ว่าสายลำโพงให้เสียงช้าหรือเร็วลองหาเพลงไทยที่เดี่ยวระนาดมาฟังประกอบก็จะเข้าใจครับ เพลงไทยเดิมจากวงดนตรีไทยเรานี่ละครับเอามาทดสอบลำโพงได้สบาย
ฟังเพลงในบ้านทั่วไป ผมใช้ Van den Hul M.C. MAGNUM ข้างละสองเมตร ฟังได้นานทุกแนวเพลงคุ้มเงินที่สุด ได้ทั้งหลอดและทรานซิสเตอร์  ขณะเดียวกันบางอารมณ์บางเพลงและบางแผ่นผมก็เปลี่ยนเป็น สายยี่ห้อ Eagle ของเยอรมันเป็นสายฝอยทองแดงปนเงิน ให้เสียงที่ระยิบระยับขึ้น ปลายเสียงกังวานทอดออกไปน้อยๆ เหมือนใส่เอฟเฟคนิดๆ ฟังไพเราะขึ้นมาก แก้ไขแผ่นที่อัดมาไม่ดีได้ และกับแผ่นดีๆ ยิ่งช่วยให้การฟังเพลงอร่อยขึ้นเยอะครับ และไม่ต้องวอร์มนานเหมือนสาย Kimber 8TC  กับอีกหลายยี้ห้อของสายลำโพงที่ผ่านเข้ามาในบ้าน  ผมชอบน้ำเสียงของสาย MIT มากที่สุดมันให้ความเป็นดนตรีแบบอะนาล็อกขนานแท้ได้อย่างวิเศษสุด แต่ราคาก็สุดๆ เหมือนกัน ว่ากันว่ารุ่นท๊อป นั้นมีไม่กี่ชุดในเมืองไทยและต้องออร์เดอร์กันนาน  ราคาต้องเอาฮอนด้าแจ๊ซถึง 4 คันมาเรียงกันทีเดียว เฮ้อ!! จา เป็น ลม....
สายลำโพงก็เป็นตัวนำชนิดหนึ่งนะครับ ไม่ว่าจะทำด้วยทองแดง เงิน ดีบุก  เส้นฝอย  แกนเดียว  ยิ่ง    ยาวก็ยื่งมีความต้านทานมาก  เมื่อต่อกับลำโพงจะมีผลทำให้ ความต้านทานของลำโพงเปลี่ยนไปมากขึ้นหรือลดลง ตามสูตร อนุกรม หรือขนาน เมื่อความต้านทานเปลี่ยนไปก็จะมีผลทำให้จุดตัดของครอสโอเวอร์เปลี่ยนไปด้วย แน่นอนเสียงที่ดังออกมาจากลำโพงต้องเปลี่ยนไปด้วย  มากน้อยหูคนฟังที่ชำนาญจะฟังออกครับ
กลับมาที่สายลำโพงแบบชาวบ้านอย่างเราอีกที ผมเคยเอาสายไฟเส้นจิ๋วเล็กๆ แดง ดำ แต่มัดรวมกันข้างละ 10 เส้น ยาวสามเมตร มาทำเป็นสายลำโพง การขนานสายถึง 10 เส้นทำให้ความต้านทานลดลงมากขณะเดียวกันก็ตีเกลียวสายด้วย  เป็นการป้องกันคลื่นรบกวนในอากาศ  เสียงดีอย่างคาดไม่ถึงนะครับเสียงร้องเด่นมาก  ร้องเพลงเพลินลืมเวลาไปเลย  พักนี้ติดแหงกอยู่บ้านมาร่วมเดือนแล้วครับ หัวเข่าเจ็บตลอดเวลา  แผ่น DVD แผ่น CD  เปล่าก็หมด เครื่องไรท์ ก็ป่วย Printer  ก็เจ๊ง ทั้งสามเครื่อง  เลยนั่งโมแอมป์ LM 3886  เสียงดีคุ้มเงินมากๆ เลยครับ..

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2010, 20:18:32 น. »
ขอบพระคุณ ท่าน มะละกอ ที่ให้ความกระจ่าง  และบรรยายสรรพคุณของสายลำโพงแต่ละยี่ห้อ
อย่างละเอียด  ผมขอยกให้เป็น กูรู ผู้รู้จริงอีกท่านหนึ่งเลยครับ  ผมเองเพิ่งจะศึกษาเรื่องสาย
ลำโพง สายสัญญาณต่างของเครื่องเสียง ผมเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งแต่ส่วนมากฟังในบ้าน
ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้  ท่านอื่นมีประสพการณ์ดี ๆ แนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2010, 00:56:05 น. »
ได้ความรู้ดีครับ ขอบคุณครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 12:22:38 น. »
ไปซื้อมาแล้วครับ สายลำโพงยี่ห้า CANARE สายตู้เบส SP CABLE 12AWG2S11F M. เมตรละ 145 บาท
10 เมตร ราคา 1,450 บาท  สายตู้กลาง แหลม ข้างในมี 4 เส้น SP CABLE 14AWG 4S11 M.
เมตรละ 195 บาท รวม 10 เมตร ราคา 1,950 บาท  จ่ายไป 3,400 บาท  เอามาต่อสปิคคอน เปิดฟัง
ครั้งแรกที่ได้ยินก็รู้สึกถึงความแตกต่างกับสายเดิม ซึ่งเป็นสายของจีน ซื้อที่อมร เซียร์รังสิต มันให้ความ
นุ่มละมุน เสียงกลางอิ่ม เสียงแหลม ใสพริ้ว ไม่บาดหู เสียงต่ำ นุ่มลึก  ถูกใจมากครับ คุ้มค่ากับการ
ลงทุน ถ้ารู้ว่าดีอย่างนี้ผมซื้อเปลี่ยนไปนานแล้วครับ  ท่านที่ชอบเสียงดังกล่าวแล้วลงทุนได้เลยครับคุ้มจริง ๆ
อ้อลืมบอก ผมซื้อที่ ณัฐพงษ์ เซียร์รังสิต ครับท่าน

singernet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 13:03:53 น. »
ผมใช้ สายไฟครับ ไม่ต้องยุ่งยากเวลามีปัญหา ก็หาซื้อง่าย  อิอิ

somjainuk74

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 13:07:12 น. »
ผมใช้ สายไฟครับ ไม่ต้องยุ่งยากเวลามีปัญหา ก็หาซื้อง่าย  อิอิ
ผมก็ใช้แบบท่าน
เพราะไฟที่ไปทำให้ลำโพงเกิดเสียง เป็น AC (ไฟฟ้า)เราใช้นี้เอง

singernet

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 13:12:12 น. »
อยากลองเหมือนกันครับ สาย ยี่ห้อดีๆเนี่ย ผมเคยแต่สายไฟ จะได้รู้สักทีว่าต่างกันยังไง ไม่ได้รองก็เลยไม่รู้

somjainuk74

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 13:20:52 น. »
อยากลองเหมือนกันครับ สาย ยี่ห้อดีๆเนี่ย ผมเคยแต่สายไฟ จะได้รู้สักทีว่าต่างกันยังไง ไม่ได้รองก็เลยไม่รู้
ตามที่ผมเรียนช่างซ่อมวิทยุโทรทัศน์มา
ไฟฟ้าที่ จะไปทำปฏิกิริยากับ แม่เหล็กให้เกิด เป็นเสียงได้
จะวิ่งไปที่ลำโพงตั้งแต่ 0.5 v. - 90 v.โดยวิ่งไม่แช่ตายตัว
วิ่งตามคลื่นระดับเสียง
ทดสอบโดยใช้มิเตอร์ ตั้งไว้ที่ AC 50 V.เอาสายทั้งสองเส้นของมิเตอร์
จี้ไว้ที่สายลำโพง แล้วค่อยๆ เร่งเสียง เข็มมิเตอร์ก็จะกระดิกตามเสียงดังเสียงค่อย
ให้เห็นครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 20:15:29 น. »
เป็นอย่างที่ท่าน ไท พัทยา  ว่าจริง ๆ ครับ เสียงเปลี่ยนไปในทางทีดีอย่างชัดเจนเลยครับ 
ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่า การเปลี่ยนสายลำโพงจะมีผลกับเสียงมากขนาดนี้  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น
อุปกรณ์อื่นอาจมีส่วนช่วยเสริมด้วย  ก่อนหน้านั้นผมได้เปลี่ยนสายสัญญาณ ทุกเส้นเป็นยี่ห้อ 
BELDEN หมดทุกเส้น แจ็คทุกตัวเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ NEUTRIK ทั้งหมดเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 20:19:46 น. »
เป็นอย่างที่ท่าน ไท พัทยา  ว่าจริง ๆ ครับ เสียงเปลี่ยนไปในทางทีดีอย่างชัดเจนเลยครับ  
ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่า การเปลี่ยนสายลำโพงจะมีผลกับเสียงมากขนาดนี้  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น
อุปกรณ์อื่นอาจมีส่วนช่วยเสริมด้วย  ก่อนหน้านั้นผมได้เปลี่ยนสายสัญญาณ ทุกเส้นเป็นยี่ห้อ  
BELDEN หมดทุกเส้น แจ็คทุกตัวเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ NEUTRIK ทั้งหมดเลย

ถ้าเป็น active speaker ลองเปลี่ยนสาย power มันดูด้วยครับ  :flower:
ท่านจะทึ่งมากกว่าสายลำโพงอีก

singernet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 20:46:28 น. »
อะห๊ะ ขนาดนั้นเลยหรอครับเนี่ย ต้องหามาลองดูบ้างซะแล้ว :devil:

ออฟไลน์ ประจักร

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 20:48:30 น. »
ที่เข้าว่าดีลองเรยครับเส้นไหนไม่ได้ใช้เอามาขายถูกให้เพื่อนๆพี่สมาชิกในราคาถูกแป๊บเดียวหมด.......อ๊ะจร๊ากกกกก ; ;D :o^:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 21:06:53 น. »
อะห๊ะ ขนาดนั้นเลยหรอครับเนี่ย ต้องหามาลองดูบ้างซะแล้ว :devil:

ผมว่าเริ่มจาก  Xtreme Hardlock ก่อนดีกว่าไหมครับ  รับรองเสียงดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเจน   ;D

singernet

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 21:13:16 น. »
อย่าตอกย้ำสิครับ กำลังจะซื้อครับ สิ้นเดือนนี้แหลครับ  :devil: :devil:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 21:21:31 น. »
อย่าตอกย้ำสิครับ กำลังจะซื้อครับ สิ้นเดือนนี้แหลครับ  :devil: :devil:

ไม่ได้ตอกย้ำครับ  แต่จะลงทุนทั้งที  อยากให้เริ่มจากสิ่งที่เราไม่มีและต้องการ  ก่อน  จะได้คุ้มกับเงินที่สะสมมา  แล้วค่อยปรับปรุง  อุปกรณ์เครื่องปรุงต่างๆ  ทีหลังก็ได้ครับ   ;D   หวังว่า จะได้ต้อนรับ  สมาชิก Hardlock ใหม่ เร็วๆ นี้ นะครับ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 21:25:20 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 21:25:02 น. »
ไม่ได้ตอกย้ำครับ  แต่จะลงทุนทั้งที  อยากให้เริ่มจากสิ่งที่เราไม่มีและต้องการ  ก่อน  จะได้คุ้มกับเงินที่สะสมมา  ครับ   ;D

ครับ ...เริ่มจาก สองพัน โอนให้ อ.อู๊ด  หลังจากนั้น ......บานฉ่ำ    ;D ;D ;D

singernet

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2010, 21:36:42 น. »
สิ้นเดือนเตรียมฉลองครับ ท่าน 555 :devil: :devil:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:24:04 น. »
อันว่า สายลำโพง Canare รุ่น 14 AWG 4 S11M  นั้นมีฝรั่งหัวแหลมนำไปใส่ปลอกหุ้มซะสวยเริ้ดพะยี้ห้อใหม่นำมาขายต่อเมตรแพงอีกน่าจะสี่เท่ามั้งขายดิบขายดีแต่แกก็ยังให้เครดิตว่าต้นแบบมาจาก Canare ครับ
ผมเข้าใจอย่างนี้ครับ  ไฟฟ้าที่ใช้บ้านเราคือ 220 โวลท์ ไม่แน่ใจว่า ความถี่ 50 หรือ 60 Hz จำไม่แม่นนะให้แสงสว่าง ให้พลังงานเมื่อใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ  ขณะเดียวกันไฟที่เป็นกระแสสลับที่ออกไปขับวอยซ์คอยล์ลำโพงนั้นมีความถี่ตามมาด้วย เอาเฉพาะความถี่ที่หูมนุษย์ได้ยินก็ที่ 20 – 20000 Hz โดยประมาณ เสียงดนตรี เสียงร้อง เสียงนกกา หมาแมว ทั้งหลายที่เราได้ยิน ถ้าสดๆ ผ่านตัวนำคืออากาศคงไม่มีปัญหา  แต่เมื่อสถานะมันเปลี่ยนไป หมายถึงเมื่อมันผ่าน ไมค์ มิกเซ่อร์ เครื่องปรุงทั้งหลาย แอมป์และสุดท้ายลำโพง โดยมีสายไฟต่อเชื่อมระหว่างแอมป์กับลำโพง  สายไฟดังกล่าวซึ่งถูกออกแบบมาให้ใช้งานซึ่งไม่เหมือนกัน ย่อมใช้ตัวนำที่เป็นธาตุ เช่น ทองคำ เงิน ทองแดง ดีบุก หรือธาตุสองสามชนิดผสมกัน ทั้งความบริสุทธิ์ของแร่ธาตุมากน้อยในกระบวนการผลิตก็ต่างกัน  ขณะเดียวกันกับที่ธาตุแต่ละอย่างก็ให้การนำกระแสได้ดีมากน้อยไม่เท่ากัน  นี่จึงเป็นเหตุผลอันหนึ่งในหลายเหตุผลที่สายลำโพงที่ออกแบบมาเฉพาะในการนำกระแสเสียงซึ่งมีความถี่ 20 – 20000 Hz  จึงให้เสียงที่เปลี่ยนไปเมื่อนำมาใช้งาน ผมใช้คำว่า เสียงเปลี่ยนไปนะครับ ดีขึ้นหรือเลวลง เพราะหรือไม่เพราะ อยู่ที่คนจ่ายเงินเป็นคนตัดสินใจ  เรื่องของเสียงคุยกันยาวครับจริงมั่งเท็จมั่งเอาพอสนุกเฮฮาได้สาระบ้างพอเป็นน้ำจิ้ม คงไม่พูดลงลึกถึงความต้านทานของสาย ความยาว และการกลับเฟสซึ่งเกิดขึ้นได้ในสายที่ต่อจากแอมป์ไปลำโพงนี่นะครับ  เพราะมันต้องพิสูจน์จากการลองฟัง  และแต่ละสถานที่ที่ติดตั้งระบบเสียงมักให้คำตอบไม่เหมือนกันครับ  ตอนนี้พออายุมากขึ้นการรับฟังของประสาทหูก็ด้อยลง ส่วนใหญ่จะฟังแบบผ่อนคลาย ไม่จริงจังเหมือนอดีต ที่แค่ปิดม่าน เปิดม่านหลังห้องก็ฟังออกว่าเสียงเปลี่ยนไปเอ้าจริงๆ นา   อีกอย่างมีสาวสวยขาวอึ๋มในห้องฟังหนึ่งคนฟังเพลงเพราะชื่นใจกว่านั่งฟังกับขี้เมาในห้องเป็นไหนๆ สว่างไม่รู้ตัวเลยทีเดียว.......

somjainuk74

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:28:35 น. »
บ้านเราใช้ 50 Hz ครับ มีบางประเทศใช้ไฟ 110 V จะเป็น 60 HZ ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2010, 11:44:37 น. »
อันว่า สายลำโพง Canare รุ่น 14 AWG 4 S11M  นั้นมีฝรั่งหัวแหลมนำไปใส่ปลอกหุ้มซะสวยเริ้ดพะยี้ห้อใหม่นำมาขายต่อเมตรแพงอีกน่าจะสี่เท่ามั้งขายดิบขายดีแต่แกก็ยังให้เครดิตว่าต้นแบบมาจาก Canare ครับ
ผมเข้าใจอย่างนี้ครับ  ไฟฟ้าที่ใช้บ้านเราคือ 220 โวลท์ ไม่แน่ใจว่า ความถี่ 50 หรือ 60 Hz จำไม่แม่นนะให้แสงสว่าง ให้พลังงานเมื่อใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ  ขณะเดียวกันไฟที่เป็นกระแสสลับที่ออกไปขับวอยซ์คอยล์ลำโพงนั้นมีความถี่ตามมาด้วย เอาเฉพาะความถี่ที่หูมนุษย์ได้ยินก็ที่ 20 – 20000 Hz โดยประมาณ เสียงดนตรี เสียงร้อง เสียงนกกา หมาแมว ทั้งหลายที่เราได้ยิน ถ้าสดๆ ผ่านตัวนำคืออากาศคงไม่มีปัญหา  แต่เมื่อสถานะมันเปลี่ยนไป หมายถึงเมื่อมันผ่าน ไมค์ มิกเซ่อร์ เครื่องปรุงทั้งหลาย แอมป์และสุดท้ายลำโพง โดยมีสายไฟต่อเชื่อมระหว่างแอมป์กับลำโพง  สายไฟดังกล่าวซึ่งถูกออกแบบมาให้ใช้งานซึ่งไม่เหมือนกัน ย่อมใช้ตัวนำที่เป็นธาตุ เช่น ทองคำ เงิน ทองแดง ดีบุก หรือธาตุสองสามชนิดผสมกัน ทั้งความบริสุทธิ์ของแร่ธาตุมากน้อยในกระบวนการผลิตก็ต่างกัน  ขณะเดียวกันกับที่ธาตุแต่ละอย่างก็ให้การนำกระแสได้ดีมากน้อยไม่เท่ากัน  นี่จึงเป็นเหตุผลอันหนึ่งในหลายเหตุผลที่สายลำโพงที่ออกแบบมาเฉพาะในการนำกระแสเสียงซึ่งมีความถี่ 20 – 20000 Hz  จึงให้เสียงที่เปลี่ยนไปเมื่อนำมาใช้งาน ผมใช้คำว่า เสียงเปลี่ยนไปนะครับ ดีขึ้นหรือเลวลง เพราะหรือไม่เพราะ อยู่ที่คนจ่ายเงินเป็นคนตัดสินใจ  เรื่องของเสียงคุยกันยาวครับจริงมั่งเท็จมั่งเอาพอสนุกเฮฮาได้สาระบ้างพอเป็นน้ำจิ้ม คงไม่พูดลงลึกถึงความต้านทานของสาย ความยาว และการกลับเฟสซึ่งเกิดขึ้นได้ในสายที่ต่อจากแอมป์ไปลำโพงนี่นะครับ  เพราะมันต้องพิสูจน์จากการลองฟัง  และแต่ละสถานที่ที่ติดตั้งระบบเสียงมักให้คำตอบไม่เหมือนกันครับ  ตอนนี้พออายุมากขึ้นการรับฟังของประสาทหูก็ด้อยลง ส่วนใหญ่จะฟังแบบผ่อนคลาย ไม่จริงจังเหมือนอดีต ที่แค่ปิดม่าน เปิดม่านหลังห้องก็ฟังออกว่าเสียงเปลี่ยนไปเอ้าจริงๆ นา   อีกอย่างมีสาวสวยขาวอึ๋มในห้องฟังหนึ่งคนฟังเพลงเพราะชื่นใจกว่านั่งฟังกับขี้เมาในห้องเป็นไหนๆ สว่างไม่รู้ตัวเลยทีเดียว.......

ต้องถามสมาชิก กฟผ. ครับพี่
นานมาแล้วตอนผมเรียน 220 Volts 50 Hzs.
ปัจจุบันเข้าใจว่าในประเทศไทยใช้ไฟฟ้า 230 Volts 60 Hzs.