ผู้เขียน หัวข้อ: มัธยมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน วางแผนทำลำโพง  (อ่าน 30408 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน คอมพิวเตอร์คาราโอเกะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 06:40:56 น. »
ลำโพงตัวน้อยนิดเสียงดีๆ ที่ถูกเมิน
ประกาศขาย ยังขายไม่ได้
BOSE 101   มันไม่ทำให้เสียของสักกะนิด คะรับ

ดอกเดียวฟูลเร้นจ์ ขนาด  4 หรือ 4.5 นิ้ว
ให้เสียงทั้งพอเพียงทุกย่านของเสียงร้องและเสียงดนตรี
ครบตามคอนเซ็พท์ เสียงผู้ดีปานนั้นนะครับ

ต้นทางผมใช้ Sure Beta 58 เพียงตัวเดียว คือให้ร้องทีละคน
มากว่าหนึ่งได้แค่ร้องคลอตาม
ผมไม่เก่งเรื่องมิกซ์ไมโครโฟนทีหลายๆ ตัวครับ

สายไมค์สั้นจู่ยาวแค่ 2 เมตร เส้นจิ๋ว
เพียงแต่มีความพิเศษตรงที่ มันถูกใช้เป็นสายนำสัญญาณในเครื่องบิน
ปลอดภัยจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า คลื่นรบกวนที่พึงจะมีได้เด็ดขาด
ผอิญเจ็รูปงามคนขาย เค้าว่ามาอย่างนั้น  และผมก็เชื่อครับ

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )
Re: ปฐมบท ร้องเพลงภายในบ้าน ตอน คอมพิวเตอร์คาราโอเกะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 08:12:51 น. »
สายไมค์สั้นจู่ยาวแค่ 2 เมตร เส้นจิ๋ว เป็นสายนำสัญญาณในเครื่องบิน

ปลอดภัยจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ป๋าครับ ขอดูภาพสายนำสัญญาณหน่อยครับ

เพื่อเป็นความรู้และแนวทางใว้ไปเจอจะได้ซื้อมาใช้บ้าง :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 09:44:56 น. »
การทำเรื่องยากให้มันเป็นเรื่องง่าย
และการทำเรื่องที่ง่าย ให้มันยิ่ง ง่ายๆ
ทำให้  จิ๋ว แต่ แจ๋ว ....  Small but beautiful.

ความสุข อยู่ที่ความพอใจ ในปัจจุบันขณะนั้น  พรุ่งนี้อาจเบื่อก็เป็นได้ครับ

มุมโฟล์คซองคาราโอเกะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 09:47:54 น. โดย มะละกอ »

• *

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 09:50:28 น. »

สายสัญญาณจิ๋วแต่แจ๋ว ราคาเรือนหมื่นยังค้อนครับ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 10:34:52 น. »
การทำเรื่องยากให้มันเป็นเรื่องง่าย
และการทำเรื่องที่ง่าย ให้มันยิ่ง ง่ายๆ
ทำให้  จิ๋ว แต่ แจ๋ว ....  Small but beautiful.

ความสุข อยู่ที่ความพอใจ ในปัจจุบันขณะนั้น  พรุ่งนี้อาจเบื่อก็เป็นได้ครับ

มุมโฟล์คซองคาราโอเกะ 

มันเป็นชุดธรรมดา ที่ไม่ธรรมดาเลยครับ
ชุด Karaoke ภายในบ้านแค่นี้ก็เอาอยู่แล้ว เอฟเฟคเสียงร้องแว่วหวาน ผ่านออกลำโพงที่เสียงชัดเจน...

เท่าที่เข้ามาติดตามในห้อง เครื่องเสียงในบ้าน
มีหลายคนถามหาชุดคาราโอเกะภายในบ้านต้องมีอะไรมั่ง จะมีเซียน PA เข้ามาแนะนำ
ด้วยลำโพงตัวใหญ่ๆ 1 คู่ พร้อมซับเบสอีก 1 ตัว วางเรียงกัน 3 ตัวก็เกือบเต็มห้องเข้าไปแล้ว
มีแอมป์ มีปรีแอมป์ มิกเซอร์ พอต่อเสร็จก็จะมีสายระโยงระยาง

เจ้าของบ้านนั่งท่องจำ 3 วัน ก็จำไม่ได้ว่าต้องต่อสายอะไรกับอะไรบ้าง
เปิดเครื่องและปิดเครื่องต้องไล่จากตัวไหนไปตัวไหน ต้องเขียนเบอร์ติดไว้กันลืม
จะร้องแต่ละทีต้องเอากาวสองหน้าไปติดฐานพระประธานบนหิ้งไว้
ร้องดังบ้านสะเทือนกลัวท่านจะร่วง ตู้กระจกต้องเอากระดาษหนังสือพิมพ์ไปเหน็บไว้กันสั่น

ต้องออกตัวก่อน ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องเครื่องเสียง
แค่รู้ว่าอะไรต่อกับอะไรแล้วทำให้เสียงออก

ในความคิดผมนะ...
การทำคาราโอเกะภายในบ้าน ถ้ามีเครื่องเสียงอยู่แล้ว
หรือมีชุดโฮมเธียร์เตอร์อยู่แล้ว ถ้ามีช่อง Line In แค่ซื้อมิกเซอร์ หรือ ปรีแอมป์
พร้อมไมค์ลอยซักคู่ มาต่อพ่วงเข้าไป ก็เอาอยู่แล้ว...

หรือจะเป็นชุด Fishman Solo Amp SA220 ที่ท่านมะละกอ เคยแนะนำไว้
ตัวเดียวจบ ร้องในบ้าน นอกบ้าน วางมุมไหนก็ได้

ธรรมชาติคนเราไม่ได้ร้องเพลงกันทุกวัน จะร้องแค่ช่วงเทศกาล
หรือวันที่นึกครึ้มอกครึ้มใจอยากจะร้อง ตู้ใหญ่ไปก็จะดูรกบ้าน...

สุดท้ายนี้ต้องขออภัยด้วยนะครับ หากมีการพาดพิงไปบ้าง
นานๆ เข้ามาที หวังว่าคงจะไม่โดนอุ้มไปซะก่อน 555

ผมคิดง่ายๆ ทำง่ายๆ เพราะพื้นฐานของคนทั่วไป
เสียงร้องที่หวานฉ่ำ ลำโพงที่เสียงไม่แตกพร่า
แค่นี้ก็มีความสุขตลอดช่วงของการร้องเพลงแล้วครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:00:55 น. »
ผมว่าลำโพงฟังเพลงมันไม่เหมาะกับคาราโอเกะครับพี่ต้อม
มันขี้ฟ้องเกินไป ชุดฟังเพลงในบ้านก็ด้วย ถ้าเอามาใช้ร้อง
คาราโอเกะ โหลด soundfont ที่หาได้ตามตลาดนัด
ฟังแล้วจะพานหงุดหงิด เนื่องจากได้ยินเสียงไม่พึงประสงค์เอานะครับ

:flower:

ง่ายๆ ลำโพง active เล็กๆ ซักคู่กับไมค์ดีๆ ซักตัว mixer เล็กๆ ซักสี่ช่อง สนุกแล้วครับ
(หมายถึงคนที่ชอบร้องคาราโอเกะเป็นชีวิตจิตใจ) หรือไปหา hardware สำเร็จเช่น
เครื่อง harddisk karaooke แบบภาพวีดีโอ แต่อาจจะไม่ถูกใจเพลงรุ่นก่อนระบบภาพ
ความละเอียดประมาณ 360 pixel ถูกฉายขึ้นจอภาพใหญ่ๆ หรือจอโทรทัศน์ใหญ่ เจอภาพ
แตกๆ ก็ เซ็งได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:05:12 น. »
นานๆพี่ต้อมเข้ามาที
จัดหนักเลยวู้ยยยย
เอาอีก .....
 :cheer:

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:46:22 น. »

กลับมาอ่านอีกเที่ยว ถึงได้รูว่าผมข้าม ส่วนสำคัญคือพาวเวอร์แอมป์
ไม่รู้ลืมได้อย่างไร

ดูรูปภาพเลยครับ

โทรทัศน์สีโซนี่ ขนาด 27 นิ้ว รุ่นใช้งานในสตูดิโอ ไม่มีภาคจูนเนอร์รับช่องฟรีทีวีไม่ได้
กาลเวลาผ่านไปยี่สิบกว่าปี หลอดภาพเสื่อม
ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ  เนื่องจากหนัก 50 กิโลกรัม

วันดีคืนดีมีเรียวแรง ถือโอกาสรื้อหลอดภาพซึ่งหนักมากทิ้งขยะ
รื้อภาคจ่ายไฟสูงที่เกี่ยวกับเรื่องของภาพ ทิ้งอีก
เหลือแต่ภาคเสียง เป็นอิททริเกรทแอมป์ มีปรับทุ้มแหลม
ข้างละ 15 Watt RMS  แท้แน่นอน
เป็นเครื่องเมดอินแจแปน เรื่องเสียงเป็นที่ยอมรับในหมู่คนเล่นสมัยนั้นมากครับ
ลำโพงโซนี่ทำมาเข้าคู่กัน แต่ต้องซื้อแยก 
สมัยนั้นช่วงเช้าขายหุ้นได้กำไร  ซื้อโดยไม่ลังเล

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:48:59 น. »

เป็นที่มาของพาวเวอร์แอมป์ร้องคาราโอเกะในบ้านที่ทรงประสิทธิภาพ
ท้าพิสูจน์ได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:51:58 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:56:54 น. »

เอากระดาษสีเหลืองแปะหน้าตู้ กะเขียนชื่อวง

จบงานวันแม่แห่งชาติ  พี่สาวห้ามเก็บ ยึดทั้งชุดเลยครับ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 11:58:43 น. »
ไม่ได้จัดหนักใครหรอกครับ น้า Batman
ช่วงนี้ว่างๆ เลยหยิบคาราโอเกะมาเล่น หลังจากไม่ได้เล่นมาตั้งนาน
เข้าเว็บมาก็จำ User Name กับ Password ไม่ได้ด้วย 555

ผมเล่น VCD เป็นหลักเลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเสียงดนตรีเท่าไหร่
พอเล่น Soundfont แล้ว รู้เลยว่าห่างจากมิกเซอร์ไม่ได้
เสียงไม่พึงประสงค์มากวนเรื่อยๆ เหมือนท่าน E22NP บอกนั่นแหละ
แล้วมี Soundfont ดีๆ ให้ใช้ฟรีๆ แนะนำซักตัวไหมครับ
ผมมีแค่ Preset 1.0 ตัวแรก ตัวอื่นๆ ไม่รู้ไปเซฟไว้ไหน หายหมด
ที่เก็บได้ตามข้างทางก็สแนร์ป๊องๆ หูจะแตก

ผมมองในมุมของคนทั่วๆ ไปครับ ที่ร้องบ้าง ฟังบ้าง บางครั้ง
ไม่ได้จริงจังกับการร้องและการฟัง บางคนที่เข้ามาขอคำแนะนำ
ก็อาจจะเป็นแบบผม...

ถ้าจะเน้นการฟังดีๆ ก็คงต้องยกระดับขึ้นไปอีก อย่างท่านว่าแหละครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 12:31:00 น. »
ไม่ได้จัดหนักใครหรอกครับ น้า Batman
ช่วงนี้ว่างๆ เลยหยิบคาราโอเกะมาเล่น หลังจากไม่ได้เล่นมาตั้งนาน
เข้าเว็บมาก็จำ User Name กับ Password ไม่ได้ด้วย 555

ผมเล่น VCD เป็นหลักเลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเสียงดนตรีเท่าไหร่
พอเล่น Soundfont แล้ว รู้เลยว่าห่างจากมิกเซอร์ไม่ได้
เสียงไม่พึงประสงค์มากวนเรื่อยๆ เหมือนท่าน E22NP บอกนั่นแหละ
แล้วมี Soundfont ดีๆ ให้ใช้ฟรีๆ แนะนำซักตัวไหมครับ
ผมมีแค่ Preset 1.0 ตัวแรก ตัวอื่นๆ ไม่รู้ไปเซฟไว้ไหน หายหมด
ที่เก็บได้ตามข้างทางก็สแนร์ป๊องๆ หูจะแตก

ผมมองในมุมของคนทั่วๆ ไปครับ ที่ร้องบ้าง ฟังบ้าง บางครั้ง
ไม่ได้จริงจังกับการร้องและการฟัง บางคนที่เข้ามาขอคำแนะนำ
ก็อาจจะเป็นแบบผม...

ถ้าจะเน้นการฟังดีๆ ก็คงต้องยกระดับขึ้นไปอีก อย่างท่านว่าแหละครับ
ซาวฟอน ฟรีไลเซ่น สำหรับสมาชิก HL ของแท้
แจกฟรี 2 ตัว
รอโหลดจากกระทู้นี้ครับ รับประกันคุณภาพ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=94220.msg1176237;topicseen#msg1176237

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 14:56:59 น. »

ไม่ว่าจะเป็น ปฐมบท หรือ อนุบาลบท สำหรับร้องเพลงในบ้าน
ดีที่สุดคือใช้เครื่องไม้เครื่องมือที่มีอยู่ในบ้านเอามาดัดแปลงให้ทำงานได้
ซื้อให้น้อยที่สุด

เมื่อมีพื้นฐานแน่นพอควร จะขยับขยายตรงไหนก็เป็นเรื่องง่ายขึ้น

ถ้าไม่เหนื่อยล้าเกินกำลังเกินไป 
คราวหน้าผมอาจจัดชุดร้องคาราโอเกะย้อนยุคสมัยแอมป์หลอดสักครั้ง
เตรียมสำหรับวันปีใหม่นะครับ

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 07:00:46 น. »
ทุกเช้าผมจะเปิดเว็บบิทเพื่อตรวจว่ามีหนังใหม่ให้ดูบ้างไหม?

Only Lovers Left Alive (2013)

หนังปีที่แล้ว  ไหงเพิ่งมาจ๊ะ ไปตกห้วงรักเหวลึกอยู่ที่ใดหรือ
มืดแล้วถึงได้เปิดดูซักกะหน่อย เผื่อถูกใจจะหาคืนที่ว่าง(จากการนอนเร็ว)
สี่ห้าอึดใจที่ผมแทบจะกลั้นหายใจดูหนังเรื่องนี้

ที่กลั้นหายใจเพราะเกรงว่า เสียงหายใจจะรบกวนภาพ และ เสียง ที่อยู่เบื้องหน้านะครับ
ภาพจากมุมกล้องระดับเกจิอาจารย์
การตัดต่อภาพในแบบที่มิเคยพบพานมาก่อน

ที่สำคัญคือ "เสียง" นะครับ  ทั้งการประพันธ์เพื่อให้เข้ากับหนัง และการบันทึกเสียง
ในความคิดผม ผมคนเดียวที่รู้สึกว่า  
มันเยี่ยมยอดมาก

ทั้งหมดทั้งมวล ย่อมมีคำอธิบายตามมาครับ

รอผมดูจนจบเรื่องเสียก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 07:04:40 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 06:16:41 น. »

เสน่ห์ของการร้องเพลงในบ้าน
ซึ่งทำให้เราลุ่มหลงคือเสียงร้องที่เปล่งออกจากลำโพง
เสียงร้อง + เอฟเฟคนิดๆ + เสียงดนตรีมีดี้คาราโอเกะ

มันไพเราะ  ถึงกับหลงรัก เสียงตัวเอง

ลำโพงตู้น้อยนิดนี้ มีดีอะไรนักหนาหนอ
การคัดสรรเลือกหามาใช้สำหรับผู้เริ่มต้น
และหรือผู้ขนานนามตัวเองในใจว่า "เทพ"
พอจะควักเงินซื้อทีไร  มีเรื่องให้ตัดสินใจมิได้สักที
เข้าทำนอง
รู้มากยากนาน  รู้น้อยพลอยรำคาญ  ไม่รู้ไม่ชี้เป็นหนี้ดักดาน

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 06:47:52 น. »
เมื่อตั้งธงว่า จะต้องซิมเปิ้ล คือ  ง่ายที่สุด สั้นที่สุด เล็กที่สุดเท่าที่จะทำได้
ระบบเสียงในบ้านผมพยายามอย่างยิ่งไม่ใช้กร๊าฟฟิคอีคิวเข่ามาเกี่ยวข้อง
การแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นในแต่ละบ้านจึงไม่เหมือนกัน

ประสบการณ์ที่ผ่าน ทำให้รู้ว่า  การจัดการกับตำแหน่งวางลำโพงสำคัญที่สุด
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ภายในบ้านซึ่งเรามิได้อาศัยอยู่แต่ผู้เดียว
ความสวยงามในการบริหารจัดการกับการตกแต่งเฟอร์นิเจอร์
ซึ่งแน่ละหมายถึงระบบเสียงสำหรับร้องเพลงด้วย

บ้านที่เราอยู่ทุกวันจึงควรงดงามมองสบายตา
มิใช่ห้องรับแขก ห้องนั่งเล่น รกรุงรังด้วยสายไฟ
วันสองวันนะได้ ตลอดไปบ้านคงไม่สงบสุขนักครับ

ออฟไลน์ Grysorn

• ระดับ 3
  • *
  • HL## 55E06D6D(นิมิตรใหม่),8F67F4F7(ป๊อก มิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 07:53:38 น. »
ขอถามพี่ว่า จำเป็นจะต้องใช้ mixer ใหม?

บ้านผมเป็นบ้านเล็กๆ อยู่นอกเมือง ห้องก็เล็กมาก ผมใช้ notebook 1 เครื่อง ใช้ Soundfont ของคุณ กฤษดานคร (NTK-5) (ที่ใช้เพราะชอบเสียง) โดยต่อกับ Creative X-Fi Surround 5.1 Pro และ ชุด Creative Home Theater 5.1 เล็กๆ ใข้ไมค์ Shure รุ่นเก่าๆ ต่อกับ ไลน์-อิน ของ Creative X-Fi Surround 5.1 Pro โดยปรับเสียงในตัวของ ครีเอทีฟ เองตามชอบ ไม่มี Echo หรือ Reverb เยอะๆ แค่นี้ก็พอแล้วสำหรับของผม

ไปติดบ้านเพื่อนที่เขามีห้องกว้าง แต่เพื่อนบอกว่าเอางบประมาณ 1 หมื่น ผมก็ไปที่ร้านทิกเกอร์ซาวด์ เขาก็จัด Mixer ต่อเข้ากับลำโพง NTS ไมค์เป็น ยี่ห้อที่ทำในเยอรมัน และ Shure อย่างละตัว ผมว่าก็พอใช้ได้นะครับ (Mixer ตัวนี้มี Echo และ Reverb ด้วย)

ป.ล. จะส่งเพลงมาให้ฟังด้วยแต่ทำไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 07:58:28 น. โดย Grysorn »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 09:26:44 น. »
ขอถามพี่ว่า จำเป็นจะต้องใช้ mixer ใหม?

บ้านผมเป็นบ้านเล็กๆ อยู่นอกเมือง ห้องก็เล็กมาก ผมใช้ notebook 1 เครื่อง ใช้ Soundfont ของคุณ กฤษดานคร (NTK-5) (ที่ใช้เพราะชอบเสียง) โดยต่อกับ Creative X-Fi Surround 5.1 Pro และ ชุด Creative Home Theater 5.1 เล็กๆ ใข้ไมค์ Shure รุ่นเก่าๆ ต่อกับ ไลน์-อิน ของ Creative X-Fi Surround 5.1 Pro โดยปรับเสียงในตัวของ ครีเอทีฟ เองตามชอบ ไม่มี Echo หรือ Reverb เยอะๆ แค่นี้ก็พอแล้วสำหรับของผม

ไปติดบ้านเพื่อนที่เขามีห้องกว้าง แต่เพื่อนบอกว่าเอางบประมาณ 1 หมื่น ผมก็ไปที่ร้านทิกเกอร์ซาวด์ เขาก็จัด Mixer ต่อเข้ากับลำโพง NTS ไมค์เป็น ยี่ห้อที่ทำในเยอรมัน และ Shure อย่างละตัว ผมว่าก็พอใช้ได้นะครับ (Mixer ตัวนี้มี Echo และ Reverb ด้วย)

ป.ล. จะส่งเพลงมาให้ฟังด้วยแต่ทำไม่เป็นครับ

ดีใจมาก มาก  ที่มีคนเรียก พี่ ทุกครั้ง

คำถามสั้นดี แต่ตอบคงไม่สั้นตามสไตล์ผมนะครับ

กับข้อมูลที่ให้มา

ข้อที่หนึ่ง  ใช้โน๊ตบุ๊ค 1 เครื่อง  
ไม่บอกโปรแกรมคาราโอเกะที่ใช้ว่า เป็นโปรแกรมอะไร?  
ตรงนี้ผมไม่ซีเรียสนะครับ ร้องกันเองในบ้าน  แต่เดาว่าคงเป็น เอ็กซ์ทรีม

ข้อสอง   ใช้  SF2  ของคุณกฤษดาเสียด้วย  
ท่านผู้นี้ผมนับถือทักษะหลายๆ ด้านมากครับ
คือไม่เพียงแต่รู้จริงเรื่องเครืองเรื่องเสียง  
แม้แต่เรื่องไฟฉายพลังสูงก็ถือว่า เป็นหนึ่งในยุทธจักร

ข้อสาม   Creative X-Fi Surround 5.1 Pro  
เดาว่าคงเป็นซาวด์แบบ USB  ผมไม่เคยใช้ เคยแต่ ที่เป็นแบบ PCI Card เกือบทุกรุ่น

ข้อสี่    ไมค์ชัวร์รุ่นเก่า ระบบเสียง ชุด Creative Home Theater 5.1 เล็กๆ

ข้อห้า   แค่นี้ก็พอแล้วสำหรับของผม

ขออนุญาต ถามกลับนะครับ 

ชุดที่ใช้ข้างบนนั้น  ใช้มานานเท่าไร เป็นเดือน หรือเป็นปี  ร้องคนเดียว หรือ หลายคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 09:49:31 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 12:37:09 น. »
มาติดตามเก็บความรู้ครับ
 :thank1:

• ระดับ 3
  • *
  • HL## 55E06D6D(นิมิตรใหม่),8F67F4F7(ป๊อก มิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 19:26:10 น. »
ขอตอบข้อหนึ่งก่อนครับ ใช้ Extream ของแท้แน่นอนครับ ใช้มา 7-8 ปีแล้วครับ ส่วนเพลงมิดี้ ก็ได้รับความเอื้อเฟื้อจากพี่ๆ ที่แจกในวันเกิดบ้างครับ ส่วนใหญ่จะชอบร้องเพลงไทยสากลเก่าๆ และ เพลงสากล ทั้งเก่า และ ใหม่

ขอตอบข้อสามครับ เป็นแบบ USB ครับ เพราะผมใช้โน๊ตบุ๊คอยู่ เคยซื้อยี่ห้ออื่นมาใช้แต่ไม่ชอบครับ
เมื่อก่อนอยู่กรุงเทพฯ แถวสรรพวุธ บางนา มี Desktop ก็ใช้ SB0100 Live 5.1 ต่อกับ Creative Home Theater 5.1
เมี่อ 3 ปีที่แล้วกลับมาอยู่ที่เชียงใหม่ ลาออกจากงานมาดูคุณพ่อที่ป่วยเป็นมะเร็งตับ และอยู่บ้านหลังเล็ก ก็เลยใช้โน๊ตบุ๊ค แทนครับ

ชุดที่ใช้ ใช้กับ Notebook มา 2 ปี ครับ(แบบ USB) แต่ใช้กับ Desktop (แบบ PCI ) มา 7-8 ปี แล้ว

ส่วนใหญ่ จะเป็นผมร้องเอง และ จะมีภรรยามาแจมบ้างเป็นครั้ง เป็นคราวครับ

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 06:58:25 น. »
คุณ Grysorn ใช้ภาษาไทยได้ดีมากนะครับ สั้นๆ มีที่มาที่ไปอ่านแล้ว เข้าใจง่าย
พลอยทำให้คนตอบ"ใบ้รับประทาน" ไปเลย
ความเป็นปัจเจกบุคคลอันดีงามมีพร้อม ผมต้องขอคารวะ ครับ

อยู่บ้านหลังเล็กกับแฟมมิลี่ แถมมีภาระที่หนักอึ้งทั้งทางใจและกาย
ร้องเพลงมาได้ 2 ปี
และแฮปปี้ กับชุดเครื่องเสียงที่มีอยู่  ต้องเป็นผู้ที่มี EQ สูงมากครับ

การควบคุมใจมิให้ถูกเครื่องเสียง เล่น ถึงสองปี
ในยุทธจักรนักเล่น เป็นเรื่องยากมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 07:11:35 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 07:08:44 น. »
วันนี้จะลองชุดที่มีแล้วนำมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์บ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 07:13:13 น. »
วันนี้จะลองชุดที่มีแล้วนำมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์บ้างครับ

เยี่ยมครับ  อยากให้เป็น เวทีแลกเปลี่ยนซึ่งประสบการณ์ระหว่างกัน

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 07:31:01 น. »
พี่ยังไม่ยอมตอบคำถามผมนะครับว่า "จำเป็นจะต้องใช้มิกเซอร์ใหม?"

อยากจะได้คำตอบที่ตรงไปตรงมาเท่านั้น เพราะบ้านผมหลังเล็กๆแค่นี้ เพิ่มมากขึ้นไม่ได้ คงหยุดอยู่แค่นี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ