ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโปรเจค จบ ป.ตรี เรื่อง MIDI OVER LAN ครับ  (อ่าน 14298 ครั้ง)

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
ทำโปรเจค จบ ป.ตรี เรื่อง MIDI OVER LAN ครับ
« เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 00:29:22 น. »
ตอนนี้ผมกำลังทำโปรเจคจบครับ เกี่ยวกับการส่งไฟล์MIDI ผ่านเครือข่ายโดยใช้โปรแกรม karaoke all in one + maple + โปรแกรมที่ผมทำครับ(ทำหน้าที่ในการติดต่อระหว่างเครื่องคอม 2 ตัว ครับ) รายละเอียดผมยังหาไม่คอ่ยได้เลยครับ ใครที่มีความรู้พอช่วยผมได้ บอกหรือแนะนำด้วยนะครับ ผมขอขอบคุณมากครับ
                           ส่งเมลล์มาก็ได้ครับ therd1181@gmail.com
                                    กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ. :D :D :D

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำโปรเจค จบ ป.ตรี เรื่อง MIDI OVER LAN ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 00:46:58 น. »
แบบว่าจะเล่นโปรแกรม Karaoke ที่เครื่องนี้ แล้วส่ง Midi Message ไปทาง LAN เพื่อที่จะไปออกอีกเครื่องนึง หรือว่าอุปกรณ์อะไรซักอย่างที่รองรับ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ และใช้ Tool ของ Microsoft พัฒนาอยู่ ลองใช้ Component ชื่อ Microsoft WinSocks ดูนะครับ
มันสามารถส่งข้อมูลแพ็คเกจต่าง ๆ ไปมาหาสู่กันได้ครับ

ส่งไปเป็น Midi Text นี่แหละครับ ไปถึงปลายทาง ค่อยแปลงกลับเป็นสัญญาณ Midi จริง ๆ อีกที

ไม่รู้ตรงคอนเซ็ปต์หรือเปล่านะ  เป็นแค่ไอเดีย  ไปลองทำดูครับ

ตัวอย่างการใช้ WinSocks ลองไปดูที่ Thaiio นะครับ

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
Re: ทำโปรเจค จบ ป.ตรี เรื่อง MIDI OVER LAN ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 00:54:00 น. »
ขอบคุณมากครับคุณ C-CEW SERVICE  พอดีผมจะทำเป็นโปรแกรมอย่างเดียวครับ แต่ไอเดียที่ว่ามาครับ ดีมากเลยครับ แต่ไม่รู้จัก Microsoft winsock ครับ แล้ว thaiio อยู่ตรงไหนครับ
                    ขอบคุณมากครับ คุณ C-CEW SERVICE    ;D ;D

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 01:02:07 น. »
ไทยไอโอ เข้าตรงนี้ครับ http://www.thaiio.com

Microsoft WinSocks Control  ประมาณนี้ครับ

MS Winsock Control 6
      All I mention are the knowledge that must understand. For people who haven't know yet what we will do, in this section we will focus on how to program on Windows to communicate on network that have Tool that help us to program via network. It's MS Winsock Control 6 that is the tool that is convenient for programming interface via network by protocol TCP/IP that we will write by Visual Basic or who are good at C/C++ , you can use Visual C++, for Pascal, using Delphi chose VB because asy xplanation and didn't complex. Moreover, API that has the developers write, but Winsock can use more asily that I will focus on the next part.

ตัวอย่างที่เขาเขียนไว้ใช้งานกับ TCP/IP (ตัวอย่างของ VB6)
http://thaiio.com/prog-cgi/programing.cgi?0034

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 01:22:03 น. »
ขอบคุณ คุณC-CEW SERVICE มากครับ
            พอดีผมมีข้อมูลเกี่ยวกับการส่งไฟล์ MIDI ผ่าน LAN อยู่บ้างครับ แต่ตัองนำเสนอกับอาจารย์ วิธีการในการส่งของไฟล์ MIDI เป็นอย่างไรยังรู้ไม่แน่ชัดเลยครับ หาข้อมูลมาเป็นเดีอนแล้วยังไม่มีความคืบหน้าเลยครับ พอดีได้มาเจอเว๊ปนี้ ซึ่งน่าสนใจมากอีกอย่างผมชอบในเรื่องดนตรีด้วยครับจึงเข้ากันได้ ไม่ทราบว่าC-CEW SERVICE พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับการส่งไฟล์ MIDI ผ่าน LAN ว่ามันส่งได้อย่างไร มีโปรแกรมไรบ้างที่เกี่ยวข้องมีหน้าที่อย่างไร แล้วไฟล์ MIDI ที่ว่ามันสามารถส่งจากอีกเครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่งได้อย่างไร ผมกำลังศึกษาอยู่นานครับก็ยังไม่ได้ความเลย C-CEW SERVICE   ช่วยหน่อยนะครับ ถ้าได้ไม่ได้ยังช่วยตอบกลับด้วยนะครับ
            ขอบพระคุณมากครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 02:31:42 น. »
ง่ายๆ เลยครับ หาทางติดต่อท่าน เด็กบางมด ให้ได้ เพราะรู้สึกว่าท่าน เด็กบางมด กำลังทำโปรเจ็คจบ ป.4 เหมือนท่านเลยครับ ส่วนผมกำลังทำโปรเจ็คจบ อนุบาล 3 เลยไม่สามารถแสดงความคิดเห็นได้ครับ

chollathee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 08:33:10 น. »
ความจริงมันก็ไม่ได้มีอะไรนะ แค่ส่งข้อความเป็น Text ที่เราเรียกว่า Midi Message นั่นแหละครับ

Winsocks ตัวส่ง ส่งไปให้ Winsocks ตัวรับ แล้วค่อยไปประมวลผลสัญญาณอีกที

ส่วนเรื่อง Midi Message อันนี้ผมไม่ถนัดครับ ลองถามท่านเด็กบางมด หรือท่านเจ้าของเว็บดูครับ...

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 09:03:25 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบมานะครับ ข้อมูลที่ได้มาผมจะลองทำตามลองหาดูนะครับ ส่วนโปแกรมที่ผมจะทำกะว่าจะเขียนโปรแกรมล้วนๆ(ภาษาซี/ซี++) แต่ข้อมูลที่ได้ยังไม่สามารถทำได้ครับ ใครมีข้อมูลหรือความคิดเห็นช่วยบอกหรือแนะนำมาด้วยนะครับ
                        ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบและคำตอบต่อไปครับ..... ;D ;D

soundfont ใช้ยังงัยครับ ผมมี sound card creative+All in one karaoke

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 09:10:27 น. »
ลองดูวิธีการเขียนโปรแกรม TCP server & client
แล้วลองส่ง Hello world...! จาก client -> server ครับ

http://pont.net/socket/

เมื่อได้แล้วลองเขียนโปรแกรมส่ง MIDI Message ดูครับ
http://www.borg.com/~jglatt/tech/lowmidi.htm

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 11:30:06 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบมานะครับ ข้อมูลที่ได้มาผมจะลองทำตามลองหาดูนะครับ ส่วนโปแกรมที่ผมจะทำกะว่าจะเขียนโปรแกรมล้วนๆ(ภาษาซี/ซี++) แต่ข้อมูลที่ได้ยังไม่สามารถทำได้ครับ ใครมีข้อมูลหรือความคิดเห็นช่วยบอกหรือแนะนำมาด้วยนะครับ
                        ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบและคำตอบต่อไปครับ..... ;D ;D

soundfont ใช้ยังงัยครับ ผมมี sound card creative+All in one karaoke

ได้ลองเข้าไปดูที่นี่หรือยังครับ  ผมก็เข้าใจจากที่นี่ละครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?board=4.0

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2007, 20:48:36 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบกับผมนะครับเป็นประโยชน์กับผมมากครับ
              เอ่อ ตอนนี้กำลังเล่ย โปรsoundfornt 2.40.60 อยู่ครับ ลองเล่นดูแล้วไม่รู้ว่าเสียงมันเซ็ตอย่างไรครับ งง เลยครับ ไม่เคยเล่น ไม่รู้ว่าเหมือน sonar ป่าว่ครับ ลองหา in / out ดู แล้ว ก็ไม่ดังครับ
หรือว่าผมเล่นไม่เป็น ท่านใดมีข้อแนะนำช่วยตอบด้วยนะครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ
                  ขอบคุณมากครับ

mildly

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2007, 17:05:23 น. »
บางครั้งบางเรื่องมันยากเกินตัว และต้องใช้เวลาในการศึกษาและทำความเข้าใจนาน
กว่าจะได้เริ่มลงมือทำจริงก็เลยไปเวลาไปแล้ว ผมว่าเปลี่ยนโปรเจคใหม่ก็ยังทันนะครับ

บางทีการทำเรื่องใกล้ตัวง่าย ๆ ให้เเสร็จตามเวลา มีคอนเซ็ปต์ที่ดี มีหลักการและเหตุผลที่
สามารถนำมาใช้งานให้เกิดประโยชน์ได้จริง ๆ ผมว่าตัวนี้ได้คะแนนเยอะกว่าการทำงานที่ยาก ๆ นะ

ผมแค่ให้แง่คิดนะครับ ไม่ได้มีอะไร ถ้าคุณอยากจะรู้จริง ๆ คุณต้องเกาะติด เข้าไปหาให้มันรู้ให้จริง
เพราะถ้ามาถามตอบวันละคำผ่าน Webboard อย่างนี้กว่าจะรู้เรื่องกันก็เกรงว่าจะสายเกินไปครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 14:57:46 น. »
เพิ่งอ่านเมลล์+PM ครับ
แล้วย้อนกลับมาดูกระทู้นี้

แล้วก็พบว่า....

คำเตือน: หัวข้อนี้ไม่มีการตอบกระทู้ อย่างน้อย 120 วัน
คุณแน่ใจหรือไม่ ที่จะตอบกระทู้, กรุณาพิจารณาเริ่มหัวข้อใหม่

มันผ่านมาปีนึงแล้วน้า....

ว่าแล้วก็ต่อครับ

พอจะแนะแนวทางให้ได้แบบนี้ครับ
- ศึกษาเรื่อง UDP
- ลองเขียนโปรแกรม รับส่งข้อความง่ายๆ  เครื่องนึงเป็นโปรแกรมส่ง อีกเครื่องเป็นโปรแกรมรับ

หลังจากที่สำเร็จวิทยายุทธ ด้านการรับส่งข้อมูลแล้ว

จากนั้น  เราก็แค่เปลี่ยนข้อมูลที่จะส่ง เป็น MIDI Message
ก็ไปศึกษา MIDI Message อีก
มันก็ไม่มีอะไรครับ   ส่งไปทีละไบต์ๆๆๆๆๆ

แต่ถ้าจะให้เข้าใจจริงๆ  ไปศึกษาเรื่อง UART ก่อนครับ  เพราะมันคือพื้นฐานของมิดี้

ลองศึกษาเพิ่มเติมจากนี่ครับ
http://khachon.kmutt-esan.net/MIDI.pdf

:D

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 23:49:31 น. »
ง่ายๆ เลยครับ หาทางติดต่อท่าน เด็กบางมด ให้ได้ เพราะรู้สึกว่าท่าน เด็กบางมด กำลังทำโปรเจ็คจบ ป.4 เหมือนท่านเลยครับ ส่วนผมกำลังทำโปรเจ็คจบ อนุบาล 3 เลยไม่สามารถแสดงความคิดเห็นได้ครับ
ครับนอนฝันอยู่ ได้ยินคุยกันเลยตื่นมาฝากถามด้วย ของสำคัญที่ผลิตอยู่ส่งให้ถึงมือสมาชิกพิดโลกบ้างยังครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2008, 06:30:10 น. »
วิธีที่ง่ายกว่านั้นคือ...........ซื้อ Xtreme V 3.0.0.10 บิ้ล พิษณุโลก

เอาไปใช้ได้เลยครับท่าน  อิอิ.......สงสัยท่านเอ็กซ์เม็นรับทำเฉพาะกิจ

จากวันนั้นมา  วี 3.0.0.11 ถึงล่าสุด  ไม่มีเลย  อิอิ

nattynanny

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2009, 09:21:46 น. »
มีอาไรน่าทำมั้งค่ะ :em06:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2009, 09:58:46 น. »
มาจากไหนอีกนะกระทู้นี้

Aekapong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2009, 12:29:52 น. »
มีอาไรน่าทำมั้งค่ะ :em06:

เอิกๆ