ผู้เขียน หัวข้อ: การแยกไลน์ในโปรแกรม extreme  (อ่าน 3046 ครั้ง)

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
การแยกไลน์ในโปรแกรม extreme
« เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 06:25:16 น. »
ในคำสั่งการแยกลำโพง จะจัดรูปแบบให้เสียงออกไปเข้ามิกซ์ 4 ชุด
สำหรับใช้ตั้งซาวน์การ์ด 7.1 ที่แยกไลน์ได้ 8 ไลน์ หากใช้ซาวน์การ์ด 5.1 ที่แยกได้ 6 ไลน์ จะใช้ได้ 3 ชุด
ดูที่รูป

สมมุติชิ้นดนตรีช่องที่ 1 เรากำหนดไว้ที่ Stereo Front (FL+FR) เสียงดนตรีชิ้นนี้จะออกไป 2 ไลน์พร้อมกัน
หากจะให้ดังแยกเสียงซ้ายขวาของลำโพง ให้ใช้แพนที่มิกซ์ทั้ง 2 ไลน์ โดยทั้ง 2 ไลน์ให้แพนวอลลุ่มมิกซ์กลับกัน

ช่องที่กรอบสีแดง จะกำหนดชิ้นดนตรีอื่นไปใส่ จะทำให้เสียงเข้าไปปนกัน และเสียงจะไปดังอยู่ลำโพงข้างเดียว
สาเหตุเกิดจากเราแพนมิกซ์ไว้
เสียงดนตรีจะออกที่ลำโพงซ้ายหรือขวาแล้วเรากำหนดให้ออก(FL)หรือ(FR)

ในกรณีนี้ เราจะเสียไลน์ไป 2 ไลน์ เราจะเอาชิ้นดนตรีที่ให้ดังชิ้นเดียวไลน์เดียวไม่ได้แล้ว
หากจะให้ชิ้นดนตรีดังชิ้นเดียวไลน์เดียวต้องกำหนดในชุดต่อไป เช่น Mono Rear Left (RL)
หรือ Mono Rear Right (RR) ชุดนี้ก็ยังเหลือให้เอาชิ้นดนตรีอื่นมาใส่เดี่ยวๆ ได้อีกไลน์หนึ่ง

ชุดที่ 3 และที่ 4 ก็เลือกชิ้นดนตรีใส่เอาตามความต้องของเราเอง

ถ้ากำหนดเป็นออกแบบ Stereo ทุกชุดท่านก็จะแยกได้แค่ 4 ไลน์เท่านั้น เพราะเสียงออกซ้ำกันครับ
ถ้าการ์ดซาวน์ 5.1 ก็จะแยกได้ 3 ไลน์เท่านั้น

tavanshay

Re: การแยกไลน์ในโปรแกรม extreme
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 07:18:53 น. »
 :thank1: :thank1: เยี่ยมมากเลยครับท่าน ..กำลังศึกษาอยู่ ..ถ้าท่านมีคู่มือหรือรายละเอียดในการทำดีมากเลย...ขอบคุณครับ

somjainuk74

Re: การแยกไลน์ในโปรแกรม extreme
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 07:25:17 น. »
:thank1: :thank1: เยี่ยมมากเลยครับท่าน ..กำลังศึกษาอยู่ ..ถ้าท่านมีคู่มือหรือรายละเอียดในการทำดีมากเลย...ขอบคุณครับ
คลิกใต้ข้อความผมครับ  :fireting2: อยู่ตอนที่เท่าไหร่จำไม่ได้ครับ
-------------------------------------------------
ไปดูมาแล้วอยู่ ตอนที่ 4
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=15557.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 07:27:46 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 14:46:19 น. »
ขอถามกำเน่อครับ คือต๋อนนี้ผมใจ๊ ซาวด์บาสเตอร์ไลท์ 5.1 ครับ อยากได้ที่มันแยกไลท์ ครบทุกช่องครับ วิธีการใช้งานครับ หากจะกรุณาก็ขอเป็นแผ่น CD ครับ ไปถึงผมก็  Setup เข้าคอมพิวเตอร์เลยครับ อยากได้จังเลยครับ คอมฯ 952 M -Ram
512  M ครับ ทุกวันนี้ ผมแยกได้ 1.กีต้าร์ 2.เบส 3.ช่องรูดำครับ รูเขียว ซาวด์ ทั้ง 2 รู เหลือช่องสีส้ม 2 รู ส่วนกลองกระเดืองผมใช้ ฏพ 660 ครับ รบกวนหน่อยครับท่าน ...ลูกทุ่งสมใจนึก...ครับ ยินดีจ๊าดนักครับ