ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนปรึกษาเรื่อง....มอนิเตอร์นักร้องหน้าเวที ครับ....  (อ่าน 2664 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลอง บางเบียน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 231521A7 เลิศรัก
ผมมีชุดคาราโอเกะ....เอาไว้ร้องเล่นกันในหมู่เพื่อนๆ กลุ่มใหญ่บ้างเล็กบ้าง ดังในรูป มีซับ 18 นิ้ว กลางแหลม 12 นิ้ว (อาจจะดูไม่ค่อยเข้ากัน....แต่ก็เพิ่มเติมตามที่มีอยู่เก่าก่อนน่ะครับ) กำลังมี REV100 เข้ามาเป็นสมาชิกในครัวเพิ่ม และตอนนี้....ก็ไปขุดลำโพง 10 นิ้ว ของเก่าคู่หนึ่ง....ดอกของ GIP ตั้งแต่เมื่อเริ่มเล่นคาราโอเกะใหม่ๆ อยากทำเป็นมอนิเตอร์.....ขอสอบถามดังนี้ ครับ
1. มันจะพอไปได้ไหมครับ
2. ถ้าต่อจาก AUX SENDS 1 ของ MIX Alto 140fx  (AUX SENDS 2 ต่อเอฟเฟคนอก) แจ๊คโฟนเป็นโมโนใช่ไหมครับ
3. จาก AUX SENDS 1 ไปเข้า PowerAmp ที่ไปลำโพงมอนิเตอร์ ต้องเป็นสาย Y รึเปล่าครับ...เพื่อที่จะเข้า input R และ L ของ PowerAmp
4. ใช้ลำโพงมอนิเตอร์ 2 ใบ หรือว่า หาใบใหญ่กว่านี้ 1 ใบก็พอ
5. ต้องหาปรี หรือ อีคิว คุมมอนิเตอร์อีกรึเปล่าครับ....เราสามารถใช้เอฟเฟคนอกที่เราต่ออยู่แล้วได้หรือไม่ โดยปรับเพิ่มลดที่ปุ่ม AUX2/DFX to AUX1...ใช่หรือไม่ครับ
6. การเพิ่มความดังเบาของมอนิเตอร์....ปรับโดยตรงที่ PowerAmp หรือที่ไหนครับ......
7. สุดท้าย.....หากคำถามตั้งแต่ข้อ 1. ถึง 6. การต่อตามความเข้าใจของผม หรือคำถามทำให้สับสน....ขอรบกวนแนะนำสิ่งที่ถูกต้องด้วยครับ

• ระดับ 3
  • *
ขอเรียนปรึกษาเรื่อง....มอนิเตอร์นักร้องหน้าเวที ครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 05:25:57 น. »

• ระดับ 3
  • *
ขอเรียนปรึกษาเรื่อง....มอนิเตอร์นักร้องหน้าเวที ครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 07:22:08 น. »
เอ....รึว่า ตามข้อ 2. ในภาพข้างล่าง ต่อออกจาก Headphone เป็นสเตอริโอ แล้วใช้สาย Y ....

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 08:33:47 น. »
ผมมีชุดคาราโอเกะ....เอาไว้ร้องเล่นกันในหมู่เพื่อนๆ กลุ่มใหญ่บ้างเล็กบ้าง ดังในรูป มีซับ 18 นิ้ว กลางแหลม 12 นิ้ว (อาจจะดูไม่ค่อยเข้ากัน....แต่ก็เพิ่มเติมตามที่มีอยู่เก่าก่อนน่ะครับ) กำลังมี REV100 เข้ามาเป็นสมาชิกในครัวเพิ่ม และตอนนี้....ก็ไปขุดลำโพง 10 นิ้ว ของเก่าคู่หนึ่ง....ดอกของ GIP ตั้งแต่เมื่อเริ่มเล่นคาราโอเกะใหม่ๆ อยากทำเป็นมอนิเตอร์.....ขอสอบถามดังนี้ ครับ
2. ถ้าต่อจาก AUX SENDS 1 ของ MIX Alto 140fx  (AUX SENDS 2 ต่อเอฟเฟคนอก) แจ๊คโฟนเป็นโมโนใช่ไหมครับ
3. จาก AUX SENDS 1 ไปเข้า PowerAmp ที่ไปลำโพงมอนิเตอร์ ต้องเป็นสาย Y รึเปล่าครับ...เพื่อที่จะเข้า input R และ L ของ PowerAmp
4. ใช้ลำโพงมอนิเตอร์ 2 ใบ หรือว่า หาใบใหญ่กว่านี้ 1 ใบก็พอ
5. ต้องหาปรี หรือ อีคิว คุมมอนิเตอร์อีกรึเปล่าครับ....เราสามารถใช้เอฟเฟคนอกที่เราต่ออยู่แล้วได้หรือไม่ โดยปรับเพิ่มลดที่ปุ่ม AUX2/DFX to AUX1...ใช่หรือไม่ครับ
6. การเพิ่มความดังเบาของมอนิเตอร์....ปรับโดยตรงที่ PowerAmp หรือที่ไหนครับ......
7. สุดท้าย.....หากคำถามตั้งแต่ข้อ 1. ถึง 6. การต่อตามความเข้าใจของผม หรือคำถามทำให้สับสน....ขอรบกวนแนะนำสิ่งที่ถูกต้องด้วยครับ

1. เป็นไปได้ครับ

4. ใบเดียวก็ได้ครับ
5. ต้องหามามาเพิ่มครับ เพื่อคัทเสียงที่คอยหอนกวนอยู่
6. ปรับที่ mix จะดีกว่าครับ
7. ไม่เป็นไรครับ

ผมตอบได้ตามที่ผมเคยทำมานะครับ อ้างถึงใหด้วยคนที่เคยให้คำตอบผม
http://karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=97208.msg1205153#msg1205153

ผมชอบคนถามแบบตั้งใจแบบนี้ละเอียด ชัดเจน และตรงประเด็น ในเมื่อถามละเอียดก็ตอบละเอียดครับ  ไม่ได้เก่งเพรยงแต่ผมมีใช้อยู่
1 A ต่อเมื่อใช้ในห้องคอนโทรลเช่นห้องคอนโทรลเสียงของหอประชุม  โรงแรม ที่ไม่อาจสังเสียงที่ส่งไปช่อง main ได้สะดวก  เพราะอยู่คนละจุดกัน  เสียงจะเหมือนกับช่อง main ทุกประการและเหมือนกับที่ต่อจากรูหูฟัง
2 มอนิเตอร์หน้าเวที ต่อจากช่อง B จะสามารถเร่งหรือลดเสียงบนเวทีในแต่ละช่องได้โดยการหมุนปุ่ม C ในช่องนั้นๆ  โดยไม่ส่งผลต่อช่อง Main
3 ช่อง AUX SEND ทุกช่องเป็นโมโน  ไม่สามารถทำให้เป็นสเตอริโอได้ ดังจะสังเกตจะไม่มีการสกรีน L หรือ R

ขอบพระคุณครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 09:51:20 น. »
ขอบคุณอย่างสูง...ครับ จะค่อยๆ ทำความเข้าใจ และฝึกค่อยๆ ทำไปครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:20:23 น. »
AUX 1  2     ใช้ volume ปุ่มเดียวกันป่าวครับ  ถ้าเร่ง ลด ระดับเสียง mon  จะมีผลกับ effect นอกมั๊ยครับ  กรณีต่อร่วมช่อง

CTRL ต่อไป mon ดีมั๊ยครับ   จะได้แยกปรับระดับเสียงได้   :97:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:34:31 น. โดย ขวัญ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:32:26 น. »
AUX 1  2     ใช้ volume ปุ่มเดียวกันป่าวครับ   เหมือนจะแยกมั๊ยครับ

เท่าที่อ่านจากแหล่งอื่นๆ เค้าบอกว่า ผมเข้าใจว่ามันแยกกันน่ะครับ......คือ ผมเข้าใจว่า ถ้าจะปรับเสียงมอนิเตอร์ ก็ปรับตรงปุ่ม AUX2/DFX to AUX1 ......ส่วน Effect ก็ปรับที่ปุ่ม AUX RTN2 (DFX).....ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าน่ะครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:34:08 น. »
CTRL ROOM OUTPUT ก็ต่อไปมอนิเตอร์ได้ใช่ไหมครับ.....

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:37:59 น. »

CTRL ROOM OUTPUT ก็ต่อไปมอนิเตอร์ได้ใช่ไหมครับ.....

ctrl ก็ได้เสียงแบบเดียวกับ main  และ headphone น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:45:36 น. โดย ขวัญ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 10:55:20 น. »
ถ้าเป็นผมจะต่อ  aux ส่งไป effect นอก แล้ววนกลับมาเข้าช่อง stereo 5/6   เพื่อสามารถเล่นปลายเสียง hi ได้

ส่วน..mon  ต่อจาก ctrl  เร่ง - ลด ระดับเสียงได้อิสระ

ผมมั่วน่ะครับพี่   :84: 

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 13:34:17 น. »
ถ้าเป็นผมจะต่อ  aux ส่งไป effect นอก แล้ววนกลับมาเข้าช่อง stereo 5/6   เพื่อสามารถเล่นปลายเสียง hi ได้

ส่วน..mon  ต่อจาก ctrl  เร่ง - ลด ระดับเสียงได้อิสระ

ผมมั่วน่ะครับพี่   :84:

ขอบคุณครับ.....ต้องลองครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 19:11:55 น. »

ตามมาตอบเพราะท่านคนราศีตุลเอ่ยถึง

ตอนที่ผมใช้
aux 1 ส่งไปเข้าแอป์หนึ่งข้างเพื่อขับมอน สองใบ อีกข้างปล่อยมันไว้วั้น ไม่ใช้ก็ไม่พัง ถ้าต้องการให้ดนตรีดีดังมากก็เร่ง aux1 line ดนตรีเยอะหน่อย ดังน้อยก็เร่งน้อย ไม่เอาก็ไม่ต้องเร่ง ไม่มีผลกับ main

aux 2 ส่งไปเอฟเฟค rev100 แล้วย้อนมาเข้าอินพุต 7-8 ใช้สายโมโน อยากเร่งเอฟเฟคมากก็เร่ง aux2 มากหน่อย ไม่เอาก็ปิด วิธีนี้เอฟเฟคในตัวก็ยังใช้ร่วมกันได้  เลือกโปรแกรมที่จ่างกันจะเท่ากับมีเอฟเฟคสองชุด

ปรี อีคิว อะไรต่างๆ ผมไม่เคยมีใช้

การเพิ่มความดังเบา  ที่แอมป์ผมจะเร่งไว้สักครึ่งหนึ่งกันพลาด ถ้างานใหญ่จะเร่งเยอะ   ต้องการให้มอนดังเท่าไหร่ เร่งที่ aux1 ในไลน์นั้น  ใครไม่ขอไม่ต้องเร่งขึ้นไป

สงสัยถามมาอีกได้ครับ  มือถือจิ้มยากชิ๊บ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 21:53:26 น. »
ตามมาตอบเพราะท่านคนราศีตุลเอ่ยถึง

ตอนที่ผมใช้
aux 1 ส่งไปเข้าแอป์หนึ่งข้างเพื่อขับมอน สองใบ อีกข้างปล่อยมันไว้วั้น ไม่ใช้ก็ไม่พัง ถ้าต้องการให้ดนตรีดีดังมากก็เร่ง aux1 line ดนตรีเยอะหน่อย ดังน้อยก็เร่งน้อย ไม่เอาก็ไม่ต้องเร่ง ไม่มีผลกับ main

aux 2 ส่งไปเอฟเฟค rev100 แล้วย้อนมาเข้าอินพุต 7-8 ใช้สายโมโน อยากเร่งเอฟเฟคมากก็เร่ง aux2 มากหน่อย ไม่เอาก็ปิด วิธีนี้เอฟเฟคในตัวก็ยังใช้ร่วมกันได้  เลือกโปรแกรมที่จ่างกันจะเท่ากับมีเอฟเฟคสองชุด

ปรี อีคิว อะไรต่างๆ ผมไม่เคยมีใช้

การเพิ่มความดังเบา  ที่แอมป์ผมจะเร่งไว้สักครึ่งหนึ่งกันพลาด ถ้างานใหญ่จะเร่งเยอะ   ต้องการให้มอนดังเท่าไหร่ เร่งที่ aux1 ในไลน์นั้น  ใครไม่ขอไม่ต้องเร่งขึ้นไป

สงสัยถามมาอีกได้ครับ  มือถือจิ้มยากชิ๊บ
ขอบคุณครับน๊านพ และหลายๆ ท่าน......จะลองดู จะลองทำ เพราะไม่ได้รับงานได้ตังส์ ....เอาเฮ เอาฮา....แล้วจะลองปรับ ลองต่อ จากพี่ๆ น้องๆ ครู ผู้ชำนาญที่แนะนำมา....เป็นแนวทาง ครับ.....ไม่ซีเรียส แรกๆ อาจจจะหงุดหงิด.....เมาแล้ว มันส์แล้ว ....แค่ให้เสียงออก ไม่ต้องเพราะ....ก็ร้อง ก็รำ ได้ยันรุ่ง.....แค่ขอความรู้...เก็บไว้พัฒนา ทั้งชีวิตจับแต่จอบ กำแต่เสียม ปลูกพืช.....แค่มีโอกาส อยากเพิ่มเติม เอาไว้ใช้ให้คุ้มใช้ให้ถูก.......