ผู้เขียน หัวข้อ: มาฟังเสียงที่บันทึกจาก Sound Interface ใน Sound craft UI24R  (อ่าน 31414 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระต่ายน้อย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#551D9538
มาฟังเสียงที่บันทึกจาก Sound Interface ใน Sound craft UI24R
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2017, 10:38:14 น. »
ผมเจอปัญหาเล่น USB Interface ของ Sound Craft UI24R แล้ว Sound หลุดปล่อย มากไม่ว่าจะเสียบปลั๊กไฟ เปิดปิดจอ 2 ก็หลุด
ตอนแรกว่าจะเอาไปเครม แต่แอะ นึกขึ้นได้ว่าที่มันหลุดแล้วมันไม่ต่อเสียงจะหายสังเกตุเห็นว่า มันไม่ใช่ Sound Default ก็เลยไปดูที่ Control panel
โอ้ผมลง Sound ไว้ มี QU16,Asus 7.1,X32, ซึ่งมันเป็น Asio Drivce สันนิฐานว่าที่มันหลุดเพราะมันไปวิ่งหา Sound Default ซึ่งตัว UI24R มันไม่ใช่
Sound Default วิธีแก้ก็คือ ลบ Driver ของ Sound QU16,Asus 7.1,X32, ออก ให้หมด แล้วไป Disble Sound on Board ให้เหลือของมันอย่างเดียว
อาการนี้หายเป็นปริดทิ้งเลยครับ ไม่ว่าจะทำอะไรกับ NB จอ 2 หรืออื่นๆ ก็ไม่มีอาการหลุด (มาแจ้งข่าวเผื่อท่านที่เล่นอยู่เจอปัญหา)

ครับน้าเปี๊ยก เจอเหมือนกันก็แก้ไขเหมือนกับน้าเปี๊ยกนั่นแหละครับ แต่ผมใช้วิธีDisable Sound ทุกตัวที่ไม่ได่ใช้ครับ ขี้เกียจลงใหม่

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
มาฟังเสียงที่บันทึกจาก Sound Interface ใน Sound craft UI24R
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2017, 10:47:46 น. »
แต่ผมใช้วิธีDisable Sound ทุกตัวที่ไม่ได่ใช้ครับ ขี้เกียจลงใหม่

:84: :84:..... :thumbup: :thumbup:

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2017, 11:18:02 น. »
ครับน้าเปี๊ยก เจอเหมือนกันก็แก้ไขเหมือนกับน้าเปี๊ยกนั่นแหละครับ แต่ผมใช้วิธีDisable Sound ทุกตัวที่ไม่ได่ใช้ครับ ขี้เกียจลงใหม่

ไม่ได้ใช้ เอาออก ไปเลย ดีกว่า 55

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2017, 12:47:38 น. »
มาฟังกันแบบเต็มๆ หลายชั่วโมง ครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2017, 00:22:35 น. »
มาฟังกันแบบเต็มๆ หลายชั่วโมง ครับ

ผมฟังอย่างยาวนาน เพราะจะหาตามที่บางคนเจอเวลาบันทึกทาง USB มันจะมีสะอึก สะดุด

ของน้าเปี๊ยกสะอึกแรกอยู่ที่นาที 18.33 ของผมบันทึกมัลติแท็ก เวลาเล่นกลับบางที่หยุดไปเลย

ต้องรีบูธเครื่องใหม่ ตอนนี้ดูรีวิวพวกใช้เมืองนอกเขาว่าเรื่องสปีดของ แฟลชไดรฟ์ กับไวไฟหลุด

แล้วมันจะรีบูธ ยังหาสาเหตุที่แน่ชัดไม่ได้

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2017, 06:41:51 น. »
ลองดูขนาดของ Buffer     ผมเดาเอาครับพี่   

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2017, 07:09:52 น. »
ลองดูขนาดของ Buffer     ผมเดาเอาครับพี่

ขวัญนี่ไอด้อลผมเลย  :30:
แต่บางทีโมโหมันอยากเปลี่ยนเป็นไอ้ดอแทน

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2017, 16:10:41 น. »
ผมฟังอย่างยาวนาน เพราะจะหาตามที่บางคนเจอเวลาบันทึกทาง USB มันจะมีสะอึก สะดุด

ของน้าเปี๊ยกสะอึกแรกอยู่ที่นาที 18.33 ของผมบันทึกมัลติแท็ก เวลาเล่นกลับบางที่หยุดไปเลย

ต้องรีบูธเครื่องใหม่ ตอนนี้ดูรีวิวพวกใช้เมืองนอกเขาว่าเรื่องสปีดของ แฟลชไดรฟ์ กับไวไฟหลุด

แล้วมันจะรีบูธ ยังหาสาเหตุที่แน่ชัดไม่ได้

โฮ้ ฟังขนาดนั้นเลย อิอิ Multi track บันทึกที่ คอมก็ได้นะครับ ไม่ต้องบันทึก USB

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2017, 16:35:55 น. »
น่าจะใช่ แต่ในตัวเครื่องมันตั้งไม่ได้ มีแต่แถบสีบอก สีเหลืองเตือน สีส้มอันตราย แล้วก็บอกข้อความ Error

ยูสเซอร์ต้องหาแฟลชไดร์ที่สปีดสูงๆ มาใช้ ขั้นต่ำต้องเขียน อ่าน ไม่ต่ำกว่า 20mb/s

ผมก็ไปซื้อมาของ Kingston DataTraveller50 USB 3.1 110mb/s พอมีปัญหาก็เลยทดสอบความเร็วดู

ด้วยโปรแกรมทำ benchmark เพื่อทดสอบความเร็ว ผลที่ออกมาได้แค่นี้เอง เขียนได้แค่สิบกว่าmb/s เอง สีเขียวอ่าน สีแดงเขียน

โฮ้ ฟังขนาดนั้นเลย อิอิ Multi track บันทึกที่ คอมก็ได้นะครับ ไม่ต้องบันทึก USB
บันทึกที่คอมน่าจะไม่มีปัญหา บันทึก USB Multitrack ตัวนี้เป็นฟีเจอร์ใหม่ของ UI24r

บรรดาสาวก Ui24r ช่วยกันหาข้อบกพร่องเพื่อรายงานให้ ซาวด์คราฟท์ เพื่อจะได้อัพเดทเฟิร์มแวร์ครับผม

มีหลายอย่างที่นำเสนอให้ซาวด์คราฟท์ เป็นโพล wishlist ของยูสเซอร์ ผมก็ขอแจมไปสี่ห้าอย่าง มี ออฟไลน์ ที่แอดมินบอกว่าถ้ามีแหล่ม

แล้วก็ พิงค์น๊อยซ์ ไว้ทำ RTA Analyze แล้วก็ขอปรีเซทเพิ่ม เจ้านี้ขี้เหนียวให้มาน้อยมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2017, 16:39:06 น. โดย pompattaya »

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2017, 16:43:49 น. »
ทดสอบแยกไลน์ 17 Ch แบบ Ster และ Mono และแยกไลน์ กีตาร์ Over29 กีตาร์ Jazz ไปไลน์ 1-2 เพื่อไปใส่ตู้แอมป์ Fx จาก Digitach Sound Craft UI24R ลองฟังกันครับ

MIDI ทดสอบเป็น MIDi EMK

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2017, 17:45:52 น. »
ขอบคุณที่นำมาให้ฟังนะครับ

เสียงเครื่องเคาะจังหวะทั้ง 3 คลิบ  ชัดเจนทุกชิ้น สบายหูครับ

เสียงกีต้าร์แต่ละคลิบ เหมาะสม ฟังสบายหูครับ  แต่ว่าที่คลิบ 2 และ 3 เป็นเพลงเร้าใจ เสียงมันจมๆไปนะครับ แต่ฟังสบายหูดีครับ

:30:  :30:  :30:  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2017, 17:58:36 น. »

เสียงเครื่องเคาะจังหวะทั้ง 3 คลิบ  ชัดเจนทุกชิ้น สบายหูครับ

เสียงกีต้าร์แต่ละคลิบ เหมาะสม ฟังสบายหูครับ  แต่ว่าที่คลิบ 2 และ 3 เป็นเพลงเร้าใจ เสียงมันจมๆไปนะครับ แต่ฟังสบายหูดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2017, 15:54:30 น. »

ผมขออนุญาตวิจารย์นะครับ ครูเมธติดตามให้ดีนะครับ เอาไว้ใช้กับงานบันทึกเสียงของครูเมธ

เพลงที่สาม เป็นเพลงกีตาร์ สายร็อค ผมว่า เสียง ที่ผ่าน engine ของ Digitech เหมือนกีตาร์เล่นจริงมากพอสมควร

ผมใช้คำว่า engine เพราะผมได้มีโอกาส inbox กับคนที่ออกแบบ UI24r อดีตเป็น ซีอีโอ ของ SMpro ที่ออกแบบ UMix มิกซ์ดิจิทัลราคาไม่แรง

ที่ครูพี่หมอนพ เคยอยากได้มาใช้ ไม่แน่ชัดว่าถึงกับปรีออเดอร์(จอง)หรือเปล่า ซึ่งเจ้า Umix ตัวนี้ ซาวด์คราฟท์เทคโอเวอร์ไป ออกเป็นรุ่น UI12,UI16

ผมก็เลยมีโอกาสได้รู้อะไรเกี่ยวกับ Ui24r ตัวนี้มากหน่อย เผลอๆมากกว่าคนขายซะอีก มากกว่าในคู่มือด้วย

คุณท่านนี้บอกว่าเป็น engine ก็คืออุปกรณ์ (ไม่ได้บอกว่าเป็น ละมุนภัณฑ์software หรือเป็น กระด้างภัณฑ์hardware)

(ขออภัยภาษาตามพจนานุกรมฉบับฯ ที่ผมต้องสื่อกับครูเมธ)

ไม่ได้เป็น ซาวด์ซิมมูเลเตอร์ (การเลียนแบบด้วยเสียงเทียม) ดังนั้นเสียงที่ได้จะเหมือนเอากีตาร์เสียบกับเอฟเฟคท์ digitech ของจริง

แต่เพลงที่ น้าเปี๊ยก ใช้ทำเดโม เป็นเพลงมิดี้ ไม่ใช่บันทึกสดจากการเอากีตาร์จริงมาเสียบ เป็นตัวโน๊ตมิดี้ ซึ่งไม่น่าจะมี CC (control change)

เบอร์ 11 ซึ่งควบคุม Expression เป็นค่าจำนวนเปอร์เซนต์ ต่อ CC7 (volume)

ดังนั้นค่า Transient จึงต่างกับการบันทึกสด ที่จะมีแรงประทะ ตรงหัวของโน๊ตแต่ละโน๊ต

ครูเมธก็เลยบอกว่ามันฟังเนียน ฟังจมไปหน่อย แต่เป็นผมจะบอกว่า มันจ๊ากน้อยไปหน่อยสำหรับแบบร็อคๆ

ค่า Transient จะมีเยอะในไลน์กลองบันทึกสด เราปรับแต่งได้ด้วยโปรแกรม DAW ทั้งหลายครับครูเมธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2017, 16:21:27 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2017, 21:08:22 น. »

ผมใช้คำว่า engine เพราะผมได้มีโอกาส inbox กับคนที่ออกแบบ UI24r อดีตเป็น ซีอีโอ ของ SMpro ที่ออกแบบ UMix มิกซ์ดิจิทัลราคาไม่แรง

ที่ครูพี่หมอนพ เคยอยากได้มาใช้ ไม่แน่ชัดว่าถึงกับปรีออเดอร์(จอง)หรือเปล่า ซึ่งเจ้า Umix ตัวนี้ ซาวด์คราฟท์เทคโอเวอร์ไป ออกเป็นรุ่น UI12,UI16

ผมก็เลยมีโอกาสได้รู้อะไรเกี่ยวกับ Ui24r ตัวนี้มากหน่อย เผลอๆมากกว่าคนขายซะอีก มากกว่าในคู่มือด้วย

จองไปสามพันครับ  ก่อนที่เขาจะยกเลิกการจองเพราะดันขายให้ซาวด์คราฟไป    เขาโอนเงินที่จองคืนมาให้พร้อมหูฟังของ jts ปลอบใจมาตัวหนึ่ง  ฟังเพลงเพราะ เอาไปทำ.าวด์หมาม่ายแหลก

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2017, 21:13:09 น. »
ทดสอบแยกไลน์ 17 Ch แบบ Ster และ Mono และแยกไลน์ กีตาร์ Over29 กีตาร์ Jazz ไปไลน์ 1-2 เพื่อไปใส่ตู้แอมป์ Fx จาก Digitach Sound Craft UI24R ลองฟังกันครับ
MIDI ทดสอบเป็น MIDi EMK

ครอกแครก กรอดแกรด สะดุด สะอึก หน่วง มาครบ

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2017, 23:11:29 น. »

ครอกแครก กรอดแกรด สะดุด สะอึก หน่วง มาครบ

ทดลองและทดสอบไปเรื่อยๆ ช่วยๆกันฟังหาข้อแก้ไข

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 10:51:02 น. »

ผมขออนุญาตวิจารย์นะครับ ครูเมธติดตามให้ดีนะครับ เอาไว้ใช้กับงานบันทึกเสียงของครูเมธ

เพลงที่สาม เป็นเพลงกีตาร์ สายร็อค ผมว่า เสียง ที่ผ่าน engine ของ Digitech เหมือนกีตาร์เล่นจริงมากพอสมควร

คุณท่านนี้บอกว่าเป็น engine ก็คืออุปกรณ์ (ไม่ได้บอกว่าเป็น ละมุนภัณฑ์software หรือเป็น กระด้างภัณฑ์hardware)

(ขออภัยภาษาตามพจนานุกรมฉบับฯ ที่ผมต้องสื่อกับครูเมธ)

ไม่ได้เป็น ซาวด์ซิมมูเลเตอร์ (การเลียนแบบด้วยเสียงเทียม) ดังนั้นเสียงที่ได้จะเหมือนเอากีตาร์เสียบกับเอฟเฟคท์ digitech ของจริง

แต่เพลงที่ น้าเปี๊ยก ใช้ทำเดโม เป็นเพลงมิดี้ ไม่ใช่บันทึกสดจากการเอากีตาร์จริงมาเสียบ เป็นตัวโน๊ตมิดี้ ซึ่งไม่น่าจะมี CC (control change)

เบอร์ 11 ซึ่งควบคุม Expression เป็นค่าจำนวนเปอร์เซนต์ ต่อ CC7 (volume)

ดังนั้นค่า Transient จึงต่างกับการบันทึกสด ที่จะมีแรงประทะ ตรงหัวของโน๊ตแต่ละโน๊ต

ครูเมธก็เลยบอกว่ามันฟังเนียน ฟังจมไปหน่อย แต่เป็นผมจะบอกว่า มันจ๊ากน้อยไปหน่อยสำหรับแบบร็อคๆ

ค่า Transient จะมีเยอะในไลน์กลองบันทึกสด เราปรับแต่งได้ด้วยโปรแกรม DAW ทั้งหลายครับครูเมธ
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่เกี่ยวข้องกับการทำเสียง   แต่ผมตอบตามอารมณ์ขณะฟังในคลิปนี้เท่านั้น ไม่ได้คิดถึงเรื่องการปรุงแต่งเสียงแต่อย่างใดครับ

ส่วนเรื่องการทำDAWของผมยังอยู่ขั้นอนุบาล ต้องอาศัยครูพี่ป้อม ครูพี่หมอนพต่อไปครับ
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 14:51:33 น. »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่เกี่ยวข้องกับการทำเสียง   แต่ผมตอบตามอารมณ์ขณะฟังในคลิปนี้เท่านั้น ไม่ได้คิดถึงเรื่องการปรุงแต่งเสียงแต่อย่างใดครับ

ส่วนเรื่องการทำDAWของผมยังอยู่ขั้นอนุบาล ต้องอาศัยครูพี่ป้อม ครูพี่หมอนพต่อไปครับ
ต้องออกตัวไว้ก่อน ว่าผมเป็นคนอารมณ์ดี ชอบคุย ชอบแซว แต่ไม่ค่อยได้ใส่ตัวอิโมจิบอกอารมณ์ที่ข้อความ

ดังนั้นท่านที่อ่านข้อความผม ให้จินตนาการไว้ก่อนว่าเรากำลังพูดคุยกันแบบสนุกสนาน โต้กันไปโต้กันมา  :wink:

สำหรับครูเมธ การบันทึกเสียงด้วยโปรแกรม DAW ค่อนข้างสะดวกสะบาย ทั้งการใช้ตัวโน๊ตมิดี้ก็ง่าย

ไม่ต้องมาสร้างห้องอัดเสียงแบบบันทึกสด ซึ่งค่าใช้จ่ายสูงมาก แต่มันก็มีจุดด้อยของมันบ้าง

ที่นำเสนอก็เพื่อให้ทราบความแตกต่าง ของวิธีการแต่ละวิธี เราก็จะพอรู้ที่มาที่ไปว่าทำไมมันเป็นอย่างนั้น

นี่ก็เป็นเหตุว่าทำไม โปรแกรมคาราโอเกะสมัยนี้ถึงเน้นจุดขายเรื่อง กีตาร์สด เอ็กทรีมซ์เรานี่มียัน แคนสด ขลุ่ยสด พิณสด แซ็กสด

อนาคตผมอาจจะออกโปรแกรมมี กลองสด มาแข่ง ทำไม่ยากด้วย แยกไลน์บันทึกไว้ แล้วไปอัดกลองสดเพิ่ม

:86: อิๆ ใครจะไปทำ ทุกวันนี้ก็เอาเพลงเขามาหากินต่อ ไม่ให้ทับไลน์คาราโอเกะเขา เดี๋ยวเขายึด Lic คืนแย่เลย

พูดถึงเรื่องบันทึกกลอง มือกลองผม เขามีห้องอัดเสียง นอกจากเป็นมือกลองแบ็กอัพศิลปินตั้งแต่สมัย มาช่า

ตอนนี้ก็ พลพล เป็กกี้ มอส+เต๋า เขารับจ้างอัดกลองให้ศิลปินทั่วไปด้วย เขาบอกว่าเพลงนี้เขาคลุมโปงบันทึก

กันเสียงรั่ว และให้อคูสติกห้องมันเล็กลง เพราะต้องตีแรง

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2017, 21:45:25 น. »
ปรับและอัดมาให้ฟังไปเรื่อยๆครับ

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2017, 09:19:00 น. »
ขอบคุณครับ    มีมาให้เรื่อยๆ  ก็จะฟังกันไปเรื่อยเช่นกันครับ

เสียงยังดีเป็นดนตรีสดๆเหมือนเดิมครับ   :30:  :30:  :30:

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2017, 09:21:36 น. »
 :95: :95:

tonkstudio1988

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2018, 14:20:10 น. »
สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่ UI24R ครับ ตอนนี้ผมทำ มัลติแทร็ค ไม่ได้เลย
ผมเล่นดนตรีเป็นวงครับ เลยอยากจะอัดเสียงแบบแยกชิ้นเข้าไปในโปรแกรม CuBase วอนพี่ๆผู้รู้แนะนำน้องคนนี้ทีครับ
ขอบพระคุณครับ ^^ :77:

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2018, 15:59:43 น. »
สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่ UI24R ครับ ตอนนี้ผมทำ มัลติแทร็ค ไม่ได้เลย
ผมเล่นดนตรีเป็นวงครับ เลยอยากจะอัดเสียงแบบแยกชิ้นเข้าไปในโปรแกรม CuBase วอนพี่ๆผู้รู้แนะนำน้องคนนี้ทีครับ
ขอบพระคุณครับ ^^ :77:

เข้ากลุ่ม SoundCraft UI Thailand ครับ เกจิอาจารย์หลายท่านอยู่ที่นั่น