ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง  (อ่าน 77839 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
ท่านศิลปินเถื่อน(ช่างเป็ก)ครับ ผมเป็นสมาชิกท่านตั้งนานแล้ว...ใช้บริการ Sf ของท่านหลายเวอร์ชั่นแล้ว...หลังๆโหลดได้แต่เวลานำไปใช้มันถามหา Lic. ทั้งๆที่ท่านจัดการให้แล้ว...เกรงใจครับท่าน

ไม่เป็นไรครับท่าน ด้วยความยินดีให้บริการครับ แต่ต้องระวังไลเซนต์หาย เมื่อ Restore เครื่อง ปิด System Restore เครื่องเป็นดีที่สุดครับ แต่ถ้าหากหายจริง ใช้ไลเซนต์สำรองใน WinRAR แตกไฟล์มาใช้งานได้ครับท่าน  :flower: :thank1:

แบบนี้หรือป่าวครับที่ท่านกล่าวถึง สำหหรับวิธีการต่อขั้วลำโพง สูตรตู้ดับเบิ้ลยู และเทอร์โบ

การต่อลำโพงสลับขั้วแล้วดังดีขึ้น

สำหรับท่านที่ไม่รู้  ไม่เคยลอง แล้วอยากจะลอง ทำดูบ้าง

ความรู้ที่ขัดต่อความรู้สึก ถ้าไม่ลองไม่รู้ครับ

เคล็ดลับ...ที่ไม่ได้ลับ บางท่านอาจเคยลองทำแล้วก็เป็นได้ครับ

ก่อนอื่นต้องถามท่านว่า เคยเจอปัญหานี้ไหม  
               ใช้ตู้ลำโพงดีแสนดี แต่เสียงออกมาแมวไม่กัดเสียงที่ออกมาด้านหน้าตู้ลำโพงดังทะแม่งๆ ไม่หนักแน่นเร้าใจ ในทางกลับกัน เสียงที่ออกไปด้านหลังตู้ลำโพง กลับดังดี หนักแน่นกว่าด้านหน้าตู้ลำโพงเสียอีก (ความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารณญาณ)

บทความนี้...ใช้เฉพาะที่เท่านั้น
1.ใช้เฉพาะ ตรูดสู้ เอ๊ยย...สูตรตู้ ลำโพง ดับเบิ้ลยู (ดับบลิว)
2.ใช้เฉพาะ สูตรตู้ ลำโพง สูตรเทอร์โบ
3.หรือ ฝังดอกลำโพงในตู้ ที่หันปากดอก ไปยังด้านหลังตู้ (พอนึกภาพออกไหม)

ขั้นตอนการทำดังนี้ครับ
1.ต่อขั้วสายลำโพงจากเพาเวอร์แอมป์ไปยังลำโพงปกติเหมือนที่ท่านเคยทำมา ขั้วแอมป์(+)ก็ไปเข้าขั้วลำโพง(+)  และ ขั้วแอมป์(-)ก็ไปเข้าขั้วลำโพง(-) ทุกตัว อย่างที่ทุกท่านต่อตามปกติ  ทุกๆตัว ทั้งชั้นเสียงแหลม  กลาง และ เบส
2.เมื่อได้ตามข้อ 1 ดูข้อ 3 ต่อเลยครับ
3.ให้ท่านถอดสายที่  เฉพาะแอมป์ขยายเสียงเบส ฝั่งใดฝั่งหนึ่ง  จะถอดที่แอมป์ หรือที่ตู้ลำโพงก็ได้ ให้เลือกถอด ที่จุดต่อจุดเดียวทั้งขั้วบวกลบ ทั้ง2 ด้าน ซ้ายและขวา
4.จากนั้นให้ท่านสลับขั้ว  จากเอาท์พุทแอมป์ ขั้วบวก ให้เข้าลำโพงขั้วลบ  
5.จากนั้นให้ท่านสลับขั้ว  จากเอาท์พุทแอมป์ ขั้วลบ ให้เข้าลำโพงขั้วบวก
6.ทำเหมือนกันทั้งซ้ายทั้งขวา ระวังอย่าให้สายลำโพงบวกและลบแตะกันนะครับ ไม่งั้นเพาเวอร์แอมป์ของท่านได้กลับบ้านเก่าแน่ๆ หากไม่มีระบบป้องกันที่ดีพอ
7.การสลับขั้วลำโพง ไม่ก่อให้เกิดอันตราย ต่อลำโพงและ เพาเวอร์แอมป์ใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่เสียงจะมีมิติ ที่แตกต่างไปเท่านั้นครับ
8.ขอย้ำ เฉพาะ แอมป์ตู้เบส (ซัพวู้ปเฟอร์) และลำโพงเบสเท่านั้น  ส่วนชุดของเสียงกลางและชุดของเสียงแหลม ต่อตามปกติ ไม่ต้องสลับขั้วใดๆทั้งสิ้น

ดังรูปครับ  เฉพาะ...ใช้ทดสอบกับ สูตรตู้ลำโพง ดับบลิว และ เทอร์โบเท่านั้น ดอกลำโพงที่หันหน้าออกด้านนอกไม่ต้องลอง

ต่อลำโพงแบบปกติ ( Normal connector )

ต่อลำโพงแบบสลับขั้ว ( Unnormal connector )

ผลข้างเคียงที่จะได้รับ
ได้เสียงที่หนักแน่นขึ้นแบบเต็มๆ ฟังดูแล้วรู้สึกโปร่งขึ้น อย่างเห็นได้ชัดครับ

คำถามที่พบบ่อย
1.แล้วทำเช่นนี้ลำโพงไม่เสียหายหรือ
ตอบ :ไม่เสียหายครับ ไม่เกี่ยว ที่จะทำให้เครื่องขยายเสียง หรือ ลำโพงเสียหาย เพราะเราไม่ได้ต่อให้ขั้วลำโพงทั้ง 2 ขั้วช็อตกัน
2.แล้ว ลำโพงไม่ดูดว้อยซ์เข้าด้านใน แม่สนามเหล็กหรือ(ถามแบบชาวบ้านสงสัย)
ตอบ :ไม่ครับ เราไม่สามารถกำหนดได้ แต่เราสามารถรับรู้ได้ด้วยการฟังหรือได้ยิน เพราะคลื่นเสียงที่ออกจากเครื่องขยายเสียง ไปยังลำโพง เป็นคลื่นไฟฟ้าแบบกระแสสลับACโวลท์(Alternating current) ที่มาในรูปของคลื่นเสียงที่มีความถี่ต่างกัน ไม่ใช่ไฟดีซีโวลท์ (direct currect)ซึ่งทำให้ก่อเกิดความเสียหาย ถ้าปริมาณไฟดีซี ไหลผ่านขดลวดทองแดงที่ว้อยซ์ลำโพงมากๆ ทำให้ช็อตรอบ และเครื่องขยายเสียงก็จะเสียหายได้
3.จะได้ผลจริงหรือถ้าต่อสลับขั้ว
ตอบ : จริงครับ เพราะลองกันมาหลายคนแล้ว และได้ลองเองด้วย ได้ผลอย่างเห็นได้ชัด แต่ได้เฉพาะ สูตรตู้ลำโพง ที่ใส่ดอกลำโพง หันหน้าดอกลำโพงไปด้านหลัง หรือดอกลำโพงที่กึ่งคว่ำเฉลียงหันหน้าดอกออกไปด้านหลัง อย่างเช่น ลำโพงกลางแจ้ง สูตรตู้เทอร์โบ และ ดับเบิ้ลยู (ดับบลิว) จะได้ผลชัดเจน  แต่ถ้าเป็นตู้ลำโพงสูตรอื่น ที่หันดอกลำโพงด้านหน้า จะไม่ได้ผล แถมเสียงจะบางลงไปอีกตะหาก
4.ทำไมตู้ลำโพง สูตรนี้ถึงเป็นเช่นนั้น
ตอบ : ในทางทฤษฎี ก็พอรู้งูปลาๆครับลืมไปหมดแล้ว แต่ในทางปฏิบัติ คิดว่า  หน้าจะเป็นเพราะสูตรตู้ลำโพง ที่หันหน้าดอกไม่เหมือนกัน ระหว่าง ตู้ลำโพงเสียงกลาง และเสียงแหลม หันหน้าดอกออกมา ซึ่งมีความไวแรมด้าของคลื่นเสียงมากกว่า ซึ่งหูคนเราสามารถสัมผัสหรือได้ยินก่อน ส่วนสูตรตู้ลำโพงหน้าปิด ที่หันหน้าดอกไปด้านหลังนั้น
ย่อมเกิดการสูญเสีย หรือเกิดพลังงานการสะสมของคลื่นเสียงนั้น ก่อนที่จะปล่อยแรมด้าของคลื่นเสียงออกมาผ่านลิ้นหรือช่องระบายอากาศ ของสูตรตู้ลำโพงนั้นๆ จึงเกิดการหักเห ของคลื่นเสียง จึงทำให้แรมด้าของเสียงตัดกัน ระหว่างดอกลำโพงที่หันหน้าออกครับขอสรุปได้ว่า ไปลองต่อใช้กันครับ ถ้าใครมีข้ออธิบายที่ดีกว่านี้ โปรดชี้แนะ....  
 :flower:

ทดลองไปต่อใช้งานดูนะครับ ลองๆไม่เสียหาย

ช่าง เป๊ก บ้านอิเล็กทรอนิกส์คอมฯ

ทีมงานเพื่อชีวิตวงสาละวิน

:thank1:

ที่มา...มาจากบอร์ดเ่ก่า http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=51634.0                                                                                            
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2012, 00:54:15 น. โดย ศิลปินเถื่อน »

ออฟไลน์ addyanurak

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
ขอบคุณช่างเป็กครับ...แต่ในกรณีของผม โรงงานเขากลับเฟตมาให้แล้วเราเพราะว่ามันเป็นสูตรเทอร์โบ..ผมเอามาเปิดใช้งานเป็นเวลาเกือบ 2 ปีแล้ว สังเกตฟังเสียงดูมันไม่เหมือนกับคำรำลือ ..ผมเลยเก็บความรู้สึกนี้ไว้และกำลังมองหาซับตัวใหม่ที่เสียงดีกว่า..ผมก็ลองมาหลายวิธีแล้วที่มวลสมาชิกแนะนำ แต่มันก็ยังไม่ได้ผล จนผมมาเปิดตูดตู้แล้วทำการสลับสายให้เป็นปกติคือ บวกเข้าบวก ลบเข้าลบ ไม่มีการกลับเฟต พอเปิดลองเสียง ผลที่ได้กลับดังดีมากๆสมคำรำลือว่านี่คือเทอร์โบทั้งเบสทั้งกระเดื่องไม่รู้มันมาจากไหน ด้วยความดีใจผมก็เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเผื่อว่าอาจจะมีสมาชิกบางท่านมีปัญหาคล้ายผมและจะได้แก้ไขให้ดีขึ้นก็เท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาที่จะฝืนความรู้ทางวิชาการแต่อย่างใด ท่านใดมีปัญหาลองทดลองดูได้ครับไม่เสียหาย

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
เทอโบ  ต้องกลับเฟสสายลำโพง น่าจะได้เสียงที่ดีขึ้น

W  ต้องลองดู  เพราะ หลายๆๆสูตร ค่อนข้างต่างกันนิดๆ อีกอย่าง ดอกลำโพงที่ใช้กับ W ก้มีผล  บางดอก เฟสลบออกดีกว่ากว่าเฟส+  บางดอกเฟสบวกทำได้ดีกว่าเฟสลบ

แต่ตู้ในลักษณะ Hybrid horn แบบ THA Fighter ไม่น่าจะต้องกลับเฟส

.................
ผิดถูกขออภัยครับ .. ผมมั่วๆไปงั้นแร่ะ  อิอิ..

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
เครื่องเช็คเฟสช่วยท่านได้

ออฟไลน์ เศกสรร มิวสิคไลท์แอนด์ซาวด์

• ระดับ 4
  • *
  • ้้H L 860AF969 จาก ครูภูมิ
ได้ความรู้อีกแล้วครับ  :D :D :D :thank1: :th2: :th2: :th2: :flower: :flower: :flower: :flower:

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
เทอร์โบผมเมื่อก่อนมีแปดใบเปิดทีหมู่บ้าน 665 หลังคาเรือนจุกตับ(เว่อร์ไปหน่อย) ตอนนี้ลดเหลือสี่ใบ เพราะเกรงใจลูกบ้าน  เสียงดีมากๆ :D

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
เรียนถามท่านนิวัติ...เทอร์โบของท่านกลับเฟตหรือว่าเฟตปกติครับ...

yadongsound

เรียนถามท่านนิวัติ...เทอร์โบของท่านกลับเฟตหรือว่าเฟตปกติครับ...
เฟตปรกติครับพี่ ดอก 18" ชาเลนเจอร์ 650   ตู้ทำจากสมบัติซาวด์หนองคายครับ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณครับท่านนิวัติ...คือผมสงสัย มีเพื่อนสมาชิกบอกว่าเทอร์โบต้องกลับเฟตเสียงถึงจะดี...ของผมซื้อมาตอนแรกทางโรงงานเขากลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว..เอามาใช้ตั้งนานสังเกตฟังเสียงทำไมไม่เหมือนของชาวบ้านเขา เปิดจนไฟแดงขึ้นที่เพาเวอร์ เสียงก้ยังไม่สะใจ...ตอนนี้ผมเปิดฝาออกแล้วจัดการสลับสายลำโพงดู เช็คเสียงอีกครั้ง ตอนนี้เสียงดีมากเหมือนตู้ของท่านเลย ผมเลยอยากทราบว่าสรุปแล้วสูตรเทอร์โบถ้าจะให้เสียงดีต้องกลับเฟตหรือว่าเฟตปกติ...หรือว่าตามแต่ใครจะชอบแบบไหน (นานาจิตตัง)...สรุปแล้วผมชอบเฟตปกติครับ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
ขอบคุณครับท่านนิวัติ...คือผมสงสัย มีเพื่อนสมาชิกบอกว่าเทอร์โบต้องกลับเฟตเสียงถึงจะดี...ของผมซื้อมาตอนแรกทางโรงงานเขากลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว..เอามาใช้ตั้งนานสังเกตฟังเสียงทำไมไม่เหมือนของชาวบ้านเขา เปิดจนไฟแดงขึ้นที่เพาเวอร์ เสียงก้ยังไม่สะใจ...ตอนนี้ผมเปิดฝาออกแล้วจัดการสลับสายลำโพงดู เช็คเสียงอีกครั้ง ตอนนี้เสียงดีมากเหมือนตู้ของท่านเลย ผมเลยอยากทราบว่าสรุปแล้วสูตรเทอร์โบถ้าจะให้เสียงดีต้องกลับเฟตหรือว่าเฟตปกติ...หรือว่าตามแต่ใครจะชอบแบบไหน (นานาจิตตัง)...สรุปแล้วผมชอบเฟตปกติครับ
ผมก็ชอบเฟตปกติครับ.....บางคนบอกเสียงออกหลังต้องกลับเฟต
จริงๆสาเหตุหลักมันอยู่ที่ power amp มีกำลังไม่พอที่จะขับดอกให้ทำงานได้สมบูรณ์ใช่หรือป่าว
เขาจึงนิยมกลับเฟตดอกแทน เพราะเสียงมันออกหลัง ;D ;D ;D ;D

• *
เฟตปรกติครับพี่ ดอก 18" ชาเลนเจอร์ 650   ตู้ทำจากสมบัติซาวด์หนองคายครับ
อย่าสั่งจากพี่สมบัติเลยครับ
เพราะผมเองหลายเดือนก่อนพึ่งสั่งมา
เดือนนี้สั่งไปอีกสิบกว่าตู้......หมดตูดเลยผม
พี่บัติทำผมอีกแล้ว ;D ;D ;D

ออนไลน์ หนุ่มเมืองพญานาค

• ระดับ 4
  • *
  • 87614E34,878CD0E5,1E004C15[เด็กชายเคยโสด]

ของผม เทอร์โบว์ผสม W จาก อ.สมบัติซาว์ ดอก "18" 650el 1 คู่ ฟังข้างตู้เบสนุ่มดี แต่เดินออกห่างไปเสียงมันไปไหนหมดก็ไม่รู้ ยังไม่ได้แกะดู
ขอเทคนิคการกลับเฟสด้วยครับ มือสมัครเล่น 1+แดง  1-ดำ ที่ตู้และดอก  ต่อสายมาเข้า  ส่วนที่เสียบขยายก็ 1+แดง  1-ดำ กลับเฟสยังงัยครับ  แต่เครื่องขยายผมเล่นเป็นบริดโมโน ส่วนเสียงกลางขยายอีกตัว เป็นสเตอครับ:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ของผมก็ปกติน๊ะ  กดกลับเฟสแล้วเสียงไม่แรง    

• *
ของผม เทอร์โบว์ผสม W จาก อ.สมบัติซาว์ ดอก "18" 650el 1 คู่ ฟังข้างตู้เบสนุ่มดี แต่เดินออกห่างไปเสียงมันไปไหนหมดก็ไม่รู้ ยังไม่ได้แกะดู
ขอเทคนิคการกลับเฟสด้วยครับ มือสมัครเล่น 1+แดง  1-ดำ ที่ตู้และดอก  ต่อสายมาเข้า  ส่วนที่เสียบขยายก็ 1+แดง  1-ดำ กลับเฟสยังงัยครับ  แต่เครื่องขยายผมเล่นเป็นบริดโมโน ส่วนเสียงกลางขยายอีกตัว เป็นสเตอครับ:thank1: :thank1:
w-turbo ลอง2241 2242 ;D ;D

ออฟไลน์ นาวี ขันธเขต

• ระดับ 3
  • *
  • 4de0a2f8 _8664c88e ครูภูมิ ตนบางปลาม้า
ผมก็ชอบเฟตปกติครับ.....บางคนบอกเสียงออกหลังต้องกลับเฟต
จริงๆสาเหตุหลักมันอยู่ที่ power amp มีกำลังไม่พอที่จะขับดอกให้ทำงานได้สมบูรณ์ใช่หรือป่าว
เขาจึงนิยมกลับเฟตดอกแทน เพราะเสียงมันออกหลัง ;D ;D ;D ;D
ใช่เลย  ผมก็เป็นทำตามทุกอย่างที่ท่านๆบอก  ต้องดูกำลังpower  ตามที่ท่านโกวิทแนะก่อนอันดับแรกแล้วค่อยไปทำอย่างว่า  ส่วนของผมเปลี่ยนpowerอย่างที่ท่านบอกครับ :D :D :D :D :D

• ระดับ 3
  • *
ถ้าจะกลับเฟต กลับที่สายลำโพงก็ได้ แต่ต้องกลับเพียงข้างใดข้างหนึง จะกลับข้างที่เข้าเพาเวอร์ หรือข้างที่เข้าหลังตู้ลำโพงก็ได้ โดยให้ 1+เป็น ดำ 1-เป็นแดง แล้วลองดู ขอให้โชคดีนะครับ

• ระดับ 3
  • *
จริงครับ...ตู้เทอร์โบมันเลือกดอกและเพาเวอร์กำลังต้องถึง....ผมใช้เพาเวอร์เชอร์วินเวก้า CV 5000 ขับสบายครับ

ออนไลน์ หนุ่มเมืองพญานาค

• ระดับ 4
  • *
  • 87614E34,878CD0E5,1E004C15[เด็กชายเคยโสด]
ถ้าจะกลับเฟต กลับที่สายลำโพงก็ได้ แต่ต้องกลับเพียงข้างใดข้างหนึง จะกลับข้างที่เข้าเพาเวอร์ หรือข้างที่เข้าหลังตู้ลำโพงก็ได้ โดยให้ 1+เป็น ดำ 1-เป็นแดง แล้วลองดู ขอให้โชคดีนะครับ

:thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
สำหรับสาวกเทอร์โบ...ลองดูนะครับ ...บางโรงงานก็กลับเฟตมาจากโรงงานถึงแม้ว่าเราจะซื้อตู้เปล่าๆมาแต่เขากลับเฟตที่สปีคคอนด้านหลังตู้ครับ...ถ้าหากเสียงมันแปลกๆลองเปิดฝาเช็คดูหรือว่ากลับเฟตที่สายลำโพงดูนะครับ...ปกติถ้าลำโพงดี เพาเวอร์วัตต์สูง เทอร์โบเสียงสุดยอดครับ

ออฟไลน์ thanit7

• ระดับ 5
  • *
  • 8609796C [เด็กชายเคยโสด]
ของผมก็เทอร์โบครับขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ :thank1: :thank2:

yadongsound

ผมใช้power amp A&J FS9000 ขับเทอร์โบข้างละ 2 ใบ และใช้ A&J FS4000 ขับ PS15 ข้างละ 2 ใบครับ เสียงกำลังเหมาะ

ออฟไลน์ บรรณ บางแค

• ระดับ 5
  • *
  • 8666C892 สมใจนึก
ต้องไปเปิดฝา มือหงิก อีกละ ตอนใส่ไม่เคยลอง เพราะไม่รู้ว่าผิดหรือถูก เสร็จสรรพขันน๊อต ปิดฝา....ลองเสียงเลย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ต้องไปเปิดฝา มือหงิก อีกละ ตอนใส่ไม่เคยลอง เพราะไม่รู้ว่าผิดหรือถูก เสร็จสรรพขันน๊อต ปิดฝา....ลองเสียงเลย

5555 พอกัน

• ระดับ 3
  • *
เพาเวอร์ของท่านนิวัติ...สุดยอดเลยครับ...ผมกำลังเก็บตังค์หามากอดสัก 2ตัว สนนราคาเท่าไหร่ครับท่าน

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ไม่จบง่ายๆหรอกครับ...ความต้องการของคน

เมื่อคืนไปเล่นงานเลี้ยงเกษียนฯ ในโรงแรม ชักอยากได้ตู้ซับ 15 ซะแล้ว

มีซับ 18 อยู่ 8 ใบ ใช้ไม่เหมาะเลยกับงานแบบนี้....