ผู้เขียน หัวข้อ: SF2 vs VSTi  (อ่าน 6339 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
SF2 vs VSTi
« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 22:03:50 น. »
บางท่านอาจเคยทำแล้วต้องขออภัยด้วยครับ..
สำหรับท่านที่ใช้ 2 ซาวด์การ์ดหรือ 3 ซาวด์การ์ด อยู่ ลองทำดูครับ
การ์ดตัวแรก Load VSTi
การ์ดตัวที่สอง Load SoundFont ที่ท่านชื่นชอบ (สำหรับผม 3.8cp)
แล้ว Map ให้ เสียงกลอง (ch10) ออกที่การ์ดตัวแรก (Midi Out VSTi Port เป็นชุดกลอง VSTi)
                รวมถึง Bass Drum Mapper ด้วย
และ Map ให้ ชุดเสียงต่าง (ch1-9) ออกที่การ์ดที่ท่านโหลดซาวด์ฟอนต์
จากนั้นเล่นแล้วฟังเสียงดูครับ..
    วัตถุประสงค์ใช้เสียงกลองจาก VSTi เสียงอื่นๆจาก SF2 ผมว่ามันส์ดีอีกแบบนะครับ..
สำหรับท่านที่ยังนึกภาพไม่ออกเด๋วผมจะ Capture มาให้ดูกันครับ.. พร้อมด้วย Review
แต่ขอเวลาหน่อย..หานักร้องก่อนจะ Record เสียงดนตรีและเสียงนักร้อง.. มาให้พิจารณากัน..

mildly

• บุคคลทั่วไป
Re: SF2 vs VSTi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 22:52:24 น. »
ผมเคยทำแต่ตรงข้ามกับวิธีนี้ครับ
เอาดนตรีออก VSTi
เอากลองออก SF
VSTi ที่ใช้อยู่เป็น Hyper Canvas เสียงกลองมันยังไม่ค่อยสบอารมณ์เท่าไหร่

jaioow

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2007, 01:01:47 น. »
1.ทำแล้วแต่มีปัญหาเสียงออกไม่เท่ากัน ระหว่าง SF2 & VSTi ใครทราบขอคำแนะนำด้วย
2.ใช้ VSTi BandStand แล้วโหลดเล่นเพลงไม่ครบเสียงเมื่อเริ่มต้น ใช้ P4 2.8 RAM 768

ทีมนนท์

PS_Studio

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2007, 11:27:44 น. »
มันก็ไม่ได้จำป็นต้องใช้ซาวด์ 2 - 3 ตัวเลยน่ะ ถ้าต้องการให้เล่น SF2 กับ VSTi ถ้าใช้ Sonar ช่วย ซาวด์การ์ดตัวเดี๋ยวก็พอ

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 09:19:01 น. »
มันก็ไม่ได้จำป็นต้องใช้ซาวด์ 2 - 3 ตัวเลยน่ะ ถ้าต้องการให้เล่น SF2 กับ VSTi ถ้าใช้ Sonar ช่วย ซาวด์การ์ดตัวเดี๋ยวก็พอ
เอ...มันทำยังงัยเหรอ พอจะมีภาพประกอบมั๊ยเอ่ย

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 09:29:21 น. »
นั้นนะสิครับ มันคือไรหรือครับ ช่วยอธิบาย มีภาพประกอบก็ช่วยให้เข้าใจได้มากขึ้นนะครับ (ช่วยผู้น้อยด้อยความรู้ด้วยนะครับ)
               ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ sote

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#440A42DE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 11:05:11 น. »
แม่นแล้วครับ  แล้วจะเฮดจั๋งใด๋ ;D ;D

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 11:34:14 น. »
นั้นนะสิครับ มันคือไรหรือครับ ช่วยอธิบาย มีภาพประกอบก็ช่วยให้เข้าใจได้มากขึ้นนะครับ (ช่วยผู้น้อยด้อยความรู้ด้วยนะครับ)
               ขอบคุณนะครับ

winid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 19:28:01 น. »
ขอเรียนถามท่านผู้ใช้หน่อยครับ หากเราไม่เอาเสียงจาก SoundCard เลย ผมหมายถึง
เรา Midi Out จาก  Joy -> Syn -> Rhythm Box แค่นี้ ไม่เอาเสียงใดๆจากคอมพ์เลย
แม้แต่ Audio จากคอมพ์ เราใช้ โหมด เมดเล่ย์ได้แบบไม่มีปัญหาใช่หรือเปล่าครับ อยากลอง
บ้างซะแล้ว ดูเหมือน โปรแกรมดีขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 19:42:07 น. »
ขอเรียนถามท่านผู้ใช้หน่อยครับ หากเราไม่เอาเสียงจาก SoundCard เลย ผมหมายถึง
เรา Midi Out จาก  Joy -> Syn -> Rhythm Box แค่นี้ ไม่เอาเสียงใดๆจากคอมพ์เลย
แม้แต่ Audio จากคอมพ์ เราใช้ โหมด เมดเล่ย์ได้แบบไม่มีปัญหาใช่หรือเปล่าครับ อยากลอง
บ้างซะแล้ว ดูเหมือน โปรแกรมดีขึ้นเรื่อยๆ
ยิ่งเล่นได้สบายเลยครับ

winid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 19:48:30 น. »
ขอบคุณครับ ต้องเทสซะแล้ว JV35+R-70 ลุย ดูกันหน่อย
ตัดต่อเพลง VS Software อันไหนจะไปได้ดี