ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก Soundfont  (อ่าน 4484 ครั้ง)

Graphic

• บุคคลทั่วไป
เลือก Soundfont
« เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2006, 14:12:13 น. »
ผมมีSoundcard Creative  X-Fi Extreme Music ถ้าจะเลือก Soundfont จะเลือกของอะไรดี ตอนนี้ผมเล่น VSC อยู๋เสียงก็ดีใช้ได้
ไม่ทราบว่าจะต้องหา Soundfont เพิ่มใหม่หรือเปล่า ผมเล่นทั้ง VCD Karaoke และ MIDI ใน AIO เครื่องเสียงเป็นเครื่องเสียงบ้าน

Graphic

Re: เลือก Soundfont
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2006, 14:45:36 น. »
แล้วที่ผมมีอยู่ Soundcard Creative  X-Fi Extreme Music + VSC ดีสู้
                   Soundcard Creative  X-Fi Extreme Music + Soundfont ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2006, 14:55:24 น. »
แล้วที่ผมมีอยู่ Soundcard Creative  X-Fi Extreme Music + VSC ดีสู้
                   Soundcard Creative  X-Fi Extreme Music + Soundfont ได้หรือเปล่า

โห้เข้าใจเปรียบเทียบเนอะ เอาเป็นว่า ถ้า x-fi ได้กับ soundfont ตัวที่ดีๆ อย่าพูดถึง VSC นะ เพราะมันธรรมดา ไม่ควรมาคู่กัน

น่าจะเปรียบเทียบแบบนี้นะ X-Fi + Soundfont  กับ Roland SC-88pro + R8mkII ผมเอา Soundfont กินขาด
เพราะว่าหลายๆคนบอกแบบนี้มาครับ (ในที่นี่เปรียบเทียบกับ Live 5.1 + soundfont alesis d4 นะครับ)

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2006, 16:48:17 น. »
ก่อนตัดสินใจ ลองหาฟังเสียงดูก่อนครับ แถว ๆ นี้แหละ ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2006, 16:50:47 น. »
น่าจะเปรียบเทียบแบบนี้นะ X-Fi + Soundfont  กับ Roland SC-88pro + R8mkII ผมเอา Soundfont กินขาด
เพราะว่าหลายๆคนบอกแบบนี้มาครับ (ในที่นี่เปรียบเทียบกับ Live 5.1 + soundfont alesis d4 นะครับ)
ไม่แน่ Soundfont อาจจะเป็นง่อยก็ได้....อย่าประมาท..อิ...อิ..อิ.... ???

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2006, 17:00:22 น. »
ไอ้ง่อยอะไม่เท่าไหร่ ไม่เคยเจอมันง่อย แต่เจอมาแล้ว ไฟไม่พอนี้ซิ ดับทั้งเครื่อง ดับทั้งแอมป์เลย มันยิ่งกว่าง่อยนะ อืมนิจะเล่าให้ฟัง
คืนวันลอยกระทง มีวงดนตรี อยู่วงหนึ่ง ผมไปช่วยเค้าเล่น เค้าใช้ soundfont ของผมราบรื่นดีทั้งงาน แต่ อีกวงโทรมาหาผม บอกว่าตอนนี้จะเริ่มงานแล้ว เข้าโปรแกรมไม่ได้ < ncn pro 5 > มันขึ้นอะไรก็ไม่รู้ของเค้า เค้าใช้ module sc55mk2 กับ alesis d4 ใครจะง่อยกว่าใครเอ่ย อิอิ สรุป โปรแกรมมันเข้าได้หรือไม่ผมก็ไม่รู้แล้ว ช่วยไม่ได้ นี้แหละ อะไรก็เกิดขึ้นได้หมดแหละครับ ทุกอย่างมีข้อดี และข้อเสีย ไม่ใช่ว่าจะมีดีที่สุด มันคงเป็นไปไม่ได้  สรุปแล้ว สำรองเครื่อง เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ท่านว่าไหม

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2006, 10:39:52 น. »
ที่ผมว่าไฟ ไม่พอคือ ไฟมันมาเฟตเดียวครับ แล้วใช้ทั้งงาน เช่น คอมพิวเตอร์ เครื่องขยายเสียง ไฟสปอตร์ไลท์ ไฟหน้าเวที ไฟรอบงาน มันเลยไม่พอ ดับเลย