ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านหนุ่ม ทดลอง soundfont  (อ่าน 4185 ครั้ง)

ประวิทย์

• บุคคลทั่วไป
ท่านหนุ่ม ทดลอง soundfont
« เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 13:56:35 น. »
ผมเป็นสมาชิกตั้งแต่อยู่บอร์ดเก่านี้ก็เกีอบจะหนึ่งปีแล้วพึ่งจะได้มีโอกาสได้ลองทดสอบฟัง soundfont ของท่านหนุ่มเมืองน่านเป็นรุ่น
GM Thai Mix v.2.9cx  ดาวน์โหลดไว้ตั้งนานแล้วของเวบบ้าน ออนซอน พึ่งจะซื้อ soundcard creative sb 5.1 chip EMU10K1
model 0220 เสียงดีมากเลยครับ เหมือนไปนั่งฟังในคาเฟ่เลยครับ ;D เสียอย่างเดียว RAM น้อยไปหน่อยมันจะกระตุกติดขัดเป็นบางช่วง
สเปคเครื่อง  CPU AMD Athlon XP 1.54 GHz 
              RAM Kington  512 MB  DDR SDRAM PC 2100 BUS 266
              HDD SEAGATE  80 GB
              soundcard Creative SB 5.1 chip EMUK10K1 model 0220
              Amplifier Pioneer Model SA-570  240  Watts
              Speaker  BOSE 301 TM series II  ข้างละ 80  Watts
 ต่อไปจะลองลง Drivers ของ Creative SB Audigy 4 24 Bit เสียงจะดีขึ้นหรือเปล่า
 ต่อไปก็จะซื้อ  soundfont ตัวใหม่ของท่านหนุ่มเมืองน่านมาลองทดสอบดู เออต้องซื้อแรมเพิ่มอีก ท่านหนุ่มแรมช่อง 1 ใส่ 512 MB ช่องที่ 2 ใส่ 256 MB จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  ได้ผลอย่างไงจะรายงานให้ทราบต่อไปครับ ;D

chollathee

Re: ท่านหนุ่ม ทดลอง soundfont
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 14:08:50 น. »
ตัวใหม่ กินแรมน้อยครับ 512MB ของท่าน สบายครับ ;D

เก็บงบไว้ซื้อสายสัญญาณดี ๆ ต่อจาก Sound Card ไปแอมป์ หรือสายลำโพงดี ๆ

หรือเปลี่ยน Sound Card เป็น Audigy 4 ดีกว่าครับ  รับรอง...แจ่มกว่าเดิม ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 14:11:32 น. โดย C-CEW SERVICE »

ประวิทย์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 15:52:58 น. »
กำลังรวบรวมครับกะว่าจะให้เสร็จก่อนปีใหม่ ;D จะโชว์เสียงได้เต็มที่ ;D

prasert

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 12:52:14 น. »
ขอสอบถามท่านหนุ่ม นะครับ
ผมใช้ SB audigy LS  24bit 5.1 ไม่ทราบว่าจะใช้ soundfont ได้หรือไม่ครับ
อีกอย่าง
อยากจะทราบว่าเสียของซาว์ด SB กับ roland อันไหนจะดีกว่ากันหากฟังเพลงทั่ว ๆ ไปครับ พวก
มิวสิควีดิโอครับ

chollathee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 13:04:19 น. »
ใช้ได้ แต่...ไม่น่าประทับใจครับ อีกอย่างไดรเวอร์ที่มีมากับ Audigy LS ใช้ไม่ได้ครับ ต้องใช้ไดรเวอร์จาก Live 24Bit แทนครับ

ต่างจาก Roland มั้ย ต่างอยู่แล้วล่ะครับ อันไหนเสียงดีกว่า ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคลครับ ตัดสินแทนกันไม่ได้ครับ ;D

ออฟไลน์ bukor

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 47042208 Kungd4d
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 15:14:50 น. »
เก็บงบไว้ซื้อสายสัญญาณดี ๆ ต่อจาก Sound Card ไปแอมป์ หรือสายลำโพงดี ๆ

รับรอง...แจ่มกว่าเดิม ;)
ท่านหนุ่มแนะนำสายสัญญาณดี ๆ หน่อยครับ ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ถึงจะใช้ได้ดีกับ creative sb 5.1

chollathee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 16:04:55 น. »
ความจริง mini 1/8 -> RCA มันหาดียากน่ะครับ

ต้องสั่งทำพิเศษครับ ราคาก็หลักพันแหละครับ

หรือถ้าเป็นตัวสำเร็จก็อย่างของยี่ห้อ Monster น่ะครับ ราคาในไทยแพงเอาการ เคยเห็นพวก htg2.net เคยสั่งมาเหมือนกัน 2700 มั้งครับ (ราคา USD)

อาจจะต้องรองานเครื่องเสียงประจำปีครับ (เพราะไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะไปหาที่ไหน ไม่รู้แหล่งจริง ๆ ครับ) อาจจะได้ราคาถูกหน่อย 500 - 1500 เคยเจอเมื่อปีที่แล้วครับ เป็นสายสำหรับ Ipod น่ะครับ ทำมาดีเหมือนกันครับ ให้เสียงดีมาก ๆ เลยล่ะครับ

หรือ...จะเอาถูกกว่านั้น ...

ผมเห็นที่อมร บ้านหม้อน่ะครับ จำยี่ห้อไม่ได้ ราคา 260 บาทมั้งครับ

หัวดีครับ ชุบทอง 24k แต่...สายสัญญาณ ไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่

แวะไปอีกที ว่าจะซื้อมาลองเหมือนกันครับ ;D

พอดีวันก่อนที่ไป งบหมดพอดีครับ เพราะหมดไปกับสายภาพ DVD Component กับสายเสียง Digital Coax ไปพันกว่า ๆ แล้วครับ (สายจีน)  เลยไม่ได้หยิบ (เสียตัง) ติดมือมาด้วยครับ  ไว้วันหลังก็แล้วกันครับ  หรือท่านจะลองก่อนก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน vb vb ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bukor

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 47042208 Kungd4d
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2006, 09:00:16 น. »
ขอบคุณครับ จะลองไปหาดู