ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงลูกกรุง ใช้ซาวน์ฟอร์น อันไหน ของใคร ถึงจะได้เสียงดนตรีที่นุ่มนวลไพเราะคะ  (อ่าน 8440 ครั้ง)

nutt

• บุคคลทั่วไป
ในกลุ่มส่วนใหญ่จะชอบร้องเพลงแนวลูกกรุง

ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ โปรแกรม Extreme ที่ใช้อยู่ เสียงดนตรีแข็งกระด้าง ไม่นุ่มนวล (แต่ถ้าเป็นเพลงลูกทุ่งแนวโจ๊ะๆ จะโอเค ดนตรีสนุกสนาน)
ลูกกรุงบางเพลงเสียงแปร่งไม่เหมือนเสียงดนตรีต้นฉบับ คือในกลุ่มมีความเห็นตรงกันในทำนองนี้

เป็นเพราะซาวน์ฟอร์นรึป่าว และถ้าใช่
เพลงลูกกรุง ใช้ซาวน์ฟอร์น อันไหน ของใคร ถึงจะได้เสียงดนตรีที่นุ่มนวลไพเราะ และเสียงดนตรีเสมือนจริงบ้างคะ
และจะเปลี่ยนเฉพาะซาวน์ฟอร์นได้ไม๊คะ โดยใช้ HL ตัวเดิม

ขอโทษนะคะ มือใหม่ เพิ่งเริ่มใช้โปรแกรม ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ AEK

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)
พูดถึงเพลงลูกกรุงทำให้ผมนึกถึงซาวด์โมดูลขึ้นมาทันทีเลย
SC 55 M ll ไม่โดนไฟมาเป็นปีแล้ว เดี่ยวต้องค้นมาเสียบไฟซะหน่อย
ลองหาซาวด์ฟ้อนท์ที่บอกว่าให้เสียงเหมือนซาวด์โมดูล
รอแอดมินน่าจะทราบนะครับ

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง

ขึ้นต้นด้วย GM Thai Mix ทุกตัว มีแจกไว้ในบ้านหลังนี้แล้วครับ

nutt

• บุคคลทั่วไป
พูดถึงเพลงลูกกรุงทำให้ผมนึกถึงซาวด์โมดูลขึ้นมาทันทีเลย
SC 55 M ll ไม่โดนไฟมาเป็นปีแล้ว เดี่ยวต้องค้นมาเสียบไฟซะหน่อย
ลองหาซาวด์ฟ้อนท์ที่บอกว่าให้เสียงเหมือนซาวด์โมดูล
  ขอบคุณค่ะ

ขึ้นต้นด้วย GM Thai Mix ทุกตัว มีแจกไว้ในบ้านหลังนี้แล้วครับ
  ขอบคุณค่ะ   

กำลังไปหาตามที่แนะนำมาค่ะ

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
  ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ   

กำลังไปหาตามที่แนะนำมาค่ะ

ต้องแจ้งลงทะเบียน Hardlock ที่นี่ก่อน จึงจะมองเห็นกระทุ้ที่แจกไว้

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=102444

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ไม่ทราบ

http://karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=106680

เคยทำ sf SC-55 นะ กระทู้ไปไหนแล้วไม่รู้  :embarrassed:

:97:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ซาวด์ฟ้อนท์บ้านนอกๆ ตัวหนึ่ง ไม่รู้ว่านุ่มแค่ใหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2018, 20:53:20 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ซาวด์ฟ้อนท์บ้านนอกๆ ตัวหนึ่ง ไม่รู้ว่านุ่มแค่ใหน

:30:   :30:   :30:
ชอบมากๆครับคุณครูหมอ . ......... :30:

ผมก็คนบ้านนอก.......ชอบครับ  ชอบแบบคนบ้านนอกครับ  ...... :30:
 :thank1:

ออฟไลน์ 05 มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • NO.9760204B spiderman
อีกหนึ่งเสียงครับ ที่ชอบซาวด์ฟ้อนท์บ้านนอกๆครับ

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • HL#5F64245F From (MP)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 เมษายน 2018, 07:03:07 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ในกลุ่มส่วนใหญ่จะชอบร้องเพลงแนวลูกกรุง

ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ โปรแกรม Extreme ที่ใช้อยู่ เสียงดนตรีแข็งกระด้าง ไม่นุ่มนวล (แต่ถ้าเป็นเพลงลูกทุ่งแนวโจ๊ะๆ จะโอเค ดนตรีสนุกสนาน)
ลูกกรุงบางเพลงเสียงแปร่งไม่เหมือนเสียงดนตรีต้นฉบับ คือในกลุ่มมีความเห็นตรงกันในทำนองนี้

เป็นเพราะซาวน์ฟอร์นรึป่าว และถ้าใช่
เพลงลูกกรุง ใช้ซาวน์ฟอร์น อันไหน ของใคร ถึงจะได้เสียงดนตรีที่นุ่มนวลไพเราะ และเสียงดนตรีเสมือนจริงบ้างคะ
และจะเปลี่ยนเฉพาะซาวน์ฟอร์นได้ไม๊คะ โดยใช้ HL ตัวเดิม

ขอโทษนะคะ มือใหม่ เพิ่งเริ่มใช้โปรแกรม ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ผ่านมาสองวัน ยังไม่ได้คำตอบว่าใช้ซาวด์ตัวใหนอยู่

สิ่งที่อยากจะฝากไว้ต่อไปสำหรับผู้ใช้งาน อบแทนที่จะหาโน่นหานี่มาแทนตัวนั้นตัวนี้   ท่านทำความเข้าใจในสิ่งที่อบท่านใช้อยู่มากแค่ใหน ในเมื่อเสียงมันโจ๊ะไปทำไมไม่ปรับลด ในเมื่อมันแข็งไปทำไมไม่ปรับแต่งเสียงให้มันนิ่มนวลขึ้น  เรื่องไม่เหมือนต้นฉบับก็ต้องทำความเข้าใจว่าดนตรีคาราโอเกะมันมาจากมิดี้  ไม่ใช่การเอาต้นฉบับมาเล่น บางเพลงตนฉบับมีหลายศิลปิน บางคนทำซ้ำแล้วซ้ำอีก ถ้าจะหาที่เหมือนต้นฉบับเป๊ะๆคงยาก

ทั้งนี้ทั้งนั้นนอกจากโปรแกรม+มิดี้+ซาวด์ฟ้อน+ซาวด์การที่ใช้+เครื่องไม้เครื่องมือที่ใช้แล้ว  คนใช้งานก็มีส่วนที่จะเปลี่ยนปรับทุกสิ่งทุกอย่างให้แตกต่างกันออกไปอีก  ปรับที่ตัวเราก่อนดีไม๊

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
วันที่ 6-7 นี้มีทดสอบ
ที่แคล้มชะเมาครับ

ออฟไลน์ satawatmusic

• ระดับ 2
  • *
ซาว์ดโมดูล korg ครับเหมาะมากสำหรับลูกกรุง

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
ซาว์ดโมดูล korg ครับเหมาะมากสำหรับลูกกรุง

KORG X3R
Yamaha MU80
Roland SC-88VL
 3 เครื่องนี้เล่นเพลงลูกกรุง ไพเราะทุกตัว ผมใช้เล่นเพลงลูกกรุงทั่วไป สุนทราภรณ์ และเพลงสากล ...ครับ

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64A46A x-men 46F5DED0 (MP)

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534

ตัวนี้ก็ไม่ขี้เหร่นะครับชอบลูกกรุงลูกทุ่งสมัยเก่าและสุนทราภรณ์ร้องกันไม่วางไมค์
เลยละกันเชิญมาทดสอบเสียงได้ครับ 6-7 เมย.นี้ที่แคล้มชะเมาได้ครับ

ตัวนี้ก็ไม่ขี้เหร่นะครับชอบลูกกรุงลูกทุ่งสมัยเก่าและสุนทราภรณ์ร้องกันไม่วางไมค์
เลยละกันเชิญมาทดสอบเสียงได้ครับ 6-7 เมย.นี้ที่แคล้มชะเมาได้ครับ

เอา module ไประยองด้วยดีกว่า ซื้อปลั๊กอินมาใส่เพิ่มในตัวมันเกือบสองหมื่นยังใช้ไม่เป็นเลย

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ AEK

• ระดับ 3
  • *
เครื่องเยอะจัด สงสัยต้องลองยันเช้า

เครื่องเยอะจัด สงสัยต้องลองยันเช้า

สามทุ่มไก่หงอยแล้วพี่