ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงมอนิเตอร์บนเวที  (อ่าน 1220 ครั้ง)

ออฟไลน์ krabi1961

• ระดับ 2
ลำโพงมอนิเตอร์บนเวที
« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2024, 16:33:37 น. »
อยากทราบครับว่า  ลำโพงมอนิเตอร์สำหรับนักดนตรีแต่ละชนิด และนักร้องเขาฟังเสียงอะไรกันบ้าง ?
  1.ถ้าแยกฟังเฉพาะเครื่องดนตรีแต่ละชนิด จะเอาสัญญาณจากตรงไหนครับ คงต้องใช้หลายช่อง
  2.เคยมีการถามกันเรื่องกลับเฟสลำโพงมอนิเตอร์   แต่ก็ไม่ชัดเจนว่าควรกลับหรือไม่ต้อง
      ขอเรียนถามด้วยความเคารพครับ    ถึงผมไม่มีความสามารถที่จะทำอาชีพด้านเครื่องเสียง แต่่ก็ชอบมากๆครับ   

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2024, 17:20:35 น. »
สำหรับงานคาราโอเกะ ผมใช้ 12 นิ้ว
และปล่อยเสียงรวมๆ ออกมา ครับ และปล่อยเอฟเฟคเสียงร้องมาที่มอน นิดนึง

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2024, 22:07:28 น. »
ขอบคุณครับครู   แต่ก็ยังสงสัยว่าเสียงลำโพงมอนิเตอร์นักร้องเป็น โมโน หรือ สเตอริโอ เห็นวางซ้ายขวาเท่าๆกัน

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2024, 09:28:36 น. »
การจัดเสียงมอนิเตอร์
ก็เพื่อให้นักร้องนักดนตรี ได้ยินเสียงของตัวเองชัดเจนขึ้น เท่านั้นครับ
ผมก็ไม่คิดว่าจะมีระบบ อะไรไปทำไม แม้แต่เอฟเฟ็ค ยังตัดออกเลย...
ปัญหาน่าจะนักร้องรับเชิญ ที่เป็นแขกในงาน อาจมาขอเอฟเฟ็คเพิ่ม บอกมันแห้งเกิ๊น อันนี้เจอ ครับ
ส่วนการวางเสียงมอนิเตอร์ ก็ยังยืนยันครับ เพื่อให้เจ้าของผลงานได้ยินเสียงของตัวเองชัดเจนเท่่านนั้นครับ....
ที่วางซ้ายขวา เท่าๆ กัน ก็ เพื่อ ให้ได้ยินทั่ว ถึงหรือนักร้องเดินไปมาบนเวที จะวางไม่เท่ากัน ก็ดูไม่สวย เอาเป็นว่าสมัยนี้ บางที่ เขาใช้วาง ซ้ายขวา ริมเวที ครับ
สรุป เอาที่เราสามารถได้ยิน และมีประโยชน์ที่สุด ส่วนการวางก็ดูความสวยงามเพิ่มเติมครับ
คำตอบจาก...ผู้ไม่รู้จริง คิดเองเออเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มกราคม 2024, 09:31:39 น. โดย ดนตรีไหมไทย »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2024, 11:46:06 น. »
สำหรับงานคาราโอเกะ ผมใช้ 12 นิ้ว
และปล่อยเสียงรวมๆ ออกมา ครับ และปล่อยเอฟเฟคเสียงร้องมาที่มอน นิดนึง

ชอบขาจออาจารย์ชา

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2024, 12:35:53 น. »
ชอบขาจออาจารย์ชา
ป้ายยาเลยดีมั้ย.. :95:

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2024, 20:24:05 น. »
มอนิเตอร์ใช้กี่ใบก็ใช้อ๊อกตามนั้นละครับ ส่วนจะเอาเสียงอะไรออกบ้างนั้นนักดนตรีจะบอกเราเองครับ เช่นวง3ชิ้น กลอง กีตาร์ เบส ร้อง ถ้าเป็นไปได้จัดให้คนละใบอย่างน้อย
ร้อง 1 ใบ
กิตาร์ 1 ใบ
เบส 1 ใบ
กลอง 1 ใบ(ไม่แนะนำ) เดี๋ยวมาต่อทีหลังครับ
นักร้อง ก็ต้องการได้ยินเสียงตัวเองชัดๆ กีตาร์บางๆ เบสนิดๆ กลองหน่อยๆ ดาต้าได้ก็ดี แต่ของเสียงตัวเองให้เด่น ถ้าเขาไม่เอาอะไรเขาก็บอกเราเองครับ
กีตาร์ ก็ต้องการได้ยินเสียงกีตาร์ที่ตัวเองเล่น เดี๋ยวนี้ที่เจอจะใช้ไดเร็คยิงตรงเข้ามิกซ์แล้วรีเทรินไปที่ตู้แต่ออกมอนิเตอร์ ส่วนชิ้นอื่นๆก็ตามเขาละครับ
เบส ก็คล้ายๆกัน
มาถึงกลองกันบ้าง ไม่แนะนำให้ใช้มอนิเตอร์ ใช้ซับมิกซ์แทนจะดีกว่า(มิกซ์เล็กๆ4ช่อง6ช่อง) เอาอ๊อกมาต่อเข้าอินพุทแล้วให้มือกลองหาหูฟังมาเสียบ อยากดังแค่ไหนก็ไม่ต้องกังวลว่าจะขาด ถ้าใช้ลำโพงมอนิเตอร์ เขาขอกระเดื่องที่มอนิเตอร์มีขาดแน่ๆ ดอก15" จะรอดหรอออ แล้วเดี๋ยวนี้มีดาต้ามาเพิ่มอีก สนุกกันเลยทีเดียวครับ
ตอนนี้เห็นใช้เอียร์กันเยอะขึ้น ง่ายดีครับ ไม่รกเวที ไมค์หอนยากขึ้น
ส่วนกลับขั้วหรือไม่กลับขั้ว ลองเลยครับ ไม่เสียหลาย วางตู้ธรรมดากับวางตู้กลับด้าน เสียงที่ให้ได้ต่างกันครับ
ถ้าโชคดีวงมาก่อนเวลาหรือมีเวลาทำมอนิเตอร์ก็ง่ายหน่อย ถ้าวงมาก่อนขึ้น5นาทีนี่ มือเป็นระวิงเลย เริ่มจากนักร้องก่อนเพราะเขามีไมค์แค่ตัวเดียว คนอื่นๆยังต้องเซ็ตเครื่องดนตรีอีก คนไหนพร้อมก่อนทำคนนั้น พูดและสอบถามให้มากๆ พอหรือยัง เอาอะไรเพิ่มไหม ไม่ต้องกลัวเขารำคาณครับ ทุกคนอยากให้งานออกมาดีที่สุด ถ้าทุกอย่างลงตัว เขาก็ไม่สนเราแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2024, 20:28:00 น. โดย montrevej »

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2024, 20:43:48 น. »
ขอบคุณ พี่ montrevej  เป็นอย่างสูงครับ   ได้ความกระจ่าง และเป็นประโยชน์ทั้งตัวผม และอีกหลายๆท่าน  เพราะมีผู้สนใจเข้ามาอ่านในหัวข้อนี้  กว่า 500 ครั้งแล้วในตอนนี้ครับ